ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Rais wa DRC si Joseph Kabila aonya mataifa ya kigeni kuingilia siasa za nchini mwake, wakati huu taifa hilo likijiandaa na uchaguzi wa Disemba 23 78 vya waathirika wa ebola vyaripotiwa nchini DRC katika eneo la mashariki wakati huu, 44 wakitajwa kupoteza maisha na zaidi ya watu 300 wafariki dunia katika mafuriko makubwa nchini India. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumamosi Agosti 18 mwaka 2018. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila ambaye hivi karibuni aliondoa utata juu ya msimamo wake kuelekea uchaguzi ameonya mataifa ya kigeni kuingilia siasa za nchini mwake. Kabila alikabiliwa na shinikizo kutoka mataifa ya magharibi kutowania muhula watatu baada ya kusalia madarakani ulipotamatika wakati wake kikatiba mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita. Akizungumza katika mkutano wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC, Kabila alisema katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, DRC imekataa aina yoyote ya kuingiliwa au kutishiwa, hasa kuhusu masuala ya mchakato wa uchaguzi. Aidha, amesisitiza kuwa taifa lake litaendelea kuwa makini kuhusu suala hilo, wakati huu uchaguzi mkuu ujao ukiandaliwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu visa 78 vya waathirika wa ebola vimeripotiwa nchini DRC katika eneo la mashariki huku watu 44 wakifariki dunia, maafisa kwa kushirikiana na shirika la afya duniani WHO wameeleza jana Ijumaa. Mamlaka ya afya nchini DRC imefahamisha kuwa katika visa hivyo 78, 51 wamethibitika kuwa na virusi vya ebola ishirini na saba wakiwa katika matazamio, lakini watu wengine ishirini na nne wanaendelea kuchunguzwa. Baadhi ya shule katika eneo la Kamokya, Kampala, nchini Uganda zimefungwa baada ya kuzuka vurugu katika maandamano ya kudai kuachiwa huru mbunge Bob Wine, ambapo polisi wa kutuliza ghasia walitumia moshi wa kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Wakazi wa eneo hilo wamedai kuwa wanataka kumwona mbunge Bobi Wine akiachiwa huru akiwa hai au amekufa, na kuahidi kushinikiza kuachiliwa kwa mbunge huyo. Afisa mmoja kutoka shule inayofahamika kama King of Kings Jr ambaye hakutaja jina lake alieleza kuwa wameifunga shule yao kutokana na kushindwa kuendelea kufundisha katika mazingira yenye moshi wa kutoa machozi. Rais wa Madagaskar Heri Rajaona amethibitisha kuwa atawania tena urais mwezi Novemba. Tangazo hili limeanza kuleta joto la kisiasa nchini Madagaskar, huku akitarajiwa kupata ushindani mkali kutoka kwa rais wa zamani Andry Rajoelina. Raia wa kisiwa hicho wamekuwa wakisubiri kuona iwapo rais huyo atawania tena muhula wa pili unaotambuliwa kikatiba baada ya Rajoelina, mapema mwezi huu kutangaza kuwa anataka tena kuwa rais wa nchi hiyo. France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika ya Kati. Takribani watu mia tatu ishirini na wanne wamefariki dunia katika mafuriko yaliyokumba jimbo la Kerala kusini mwa India, katika kile kinachoelezwa kuwa mafuriko mabaya zaidi kutokea katika kipindi cha miaka mia moja msimu huu wa mvua nchini india ulianza mwezi juni lakini idadi ya vifo jimboni kerala imeendelea kuongezeka katika kipindi cha saa 24 waokoaji wanapambana na mvua kali kunusuru maisha ya wakazi wakati huu zaidi ya watu laki mbili wakihamia katika makambi baada ya kupoteza makazi yao mazishi ya aliyekuwa malkia wa muziki wa taratibu aretha franklin yatafanyika nyumbani kwao detroit mnamo agasti 31 baada ya siku mbili za kutoa salamu za mwisho katika jiji la makumbusho ili kuruhusu mashabiki kuomboleza. Kwa mujibu wa taarifa rasmi, ibada ya mazishi itafanyika katika hekalu la Greater Grace linaloweza kuhimili watu elfu nne na itahudhuriwa na familia yake, marafiki, wageni waalikwa na baadhi ya watu mashuhuri ulimwenguni. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wameguswa na hali ya kibinadamu nchini Syria katika jimbo linalodhibitiwa na waasi Idlib. Katika mazungumzo yao kwa njia ya simu, viongozi hao wawili wameelezea hali ya ubinadamu kuwa hatarini jimboni Idlib, ambako vikosi vya serikali vimeendeleza mashambulizi kwa kiwango cha juu dhidi ya waasi katika siku za hivi karibuni. Viongozi hao wametoa wito wa kufanyika mchakato jumuishi wa kisiasa ili kuruhusu amani ya kudumu katika jimbo hilo. RFI, Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom. Na sasa nampisha Stephen Mumbi kuwa nawe katika makala Nyumba ya Sanaa. Nakusalimu msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya usanifu wa michoro kwa kutumia kompyuta ama kwa kimombo graphics design. Na kuzungumzia sanaa hii nitakuwa na msanifu Deodatus Kakorozia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu. Ni lini ulianza li kazi hii? Nimeanza kitambo, siwezi kujua hasa lini, lakini nina muda mda kidogo, tuseme kuanzia mwaka 2003 rasmi, lakini before nilikuwa na ule upenzi na kujaribu huku na huku, lakini kuingia rasmi kwenye, kwenye mfumo au kwenye njia ni kama 2003. Si jambo rahisi eh, mtu kujikita kwenye sanaa eh, tunajua kwamba wengi wanakuwa na ndoto za kuwa eh, na kazi rasmi kama udaktari eh, walimu lakini wewe umeamua kujikita kwenye sanaa ya usanifu wa michoro. Ilikuwaje mpaka ukajikuta umedumbukia huko, au ilikuwa ni kwa bahati mbaya? Hapana, ilikuwa bahati mbaya. Kwanza umeuliza, asante, umeuliza swali zuri sana. Nafikiri, nafikiri basi takuwa na maelezo mengi kidogo. Nimejikuta huku kwanza, out of by by default by nature, baba yangu alikuwa alikuwa na na na ile ile sense of art Usa, ni usanii, usanii kwa kwa kwa kwa kwa sababu ana, anafanya vitu vitu mkono yake, kwa mfano kupiga msasa kabati, kufanya nini nini hali ya ya ya lakini mimi pia, radio, ungea. Baadaye, hiyo, lakini mimi pia nilikuwa mdogo wa tuachukua za radio radio tunaunganisha inaongea, baadaye hiyo nimekuwa nayo huku kwenye graphic design. zamani kabisa mwaka nafikiri miaka ya miaka nyuma, siwezi kukumbuka, niliona computer mara kwanza t tisini na tisina, tisina, labda tisina tatu tisina huko ya, tisina nne tisina tano tisina sita hivi niliona kompyuta hivi close to me kwa mara ya kwanza mara ya kwanza, yes. Nilikuwa nimeshaziona, lakini kwa nayo karibu, at least kupata nayo muda, nikawa nimeipenda. Nilikuwa nafanya kazi kazi kwenye bureau of change moja, ambao baadaye walileta kompyuta pale kwao, nikawa nikaa karibu na ile kompyuta kwao, nikawa nimependa, na nilikuwa napenda nikiona zile kazi za barabarani, nikiona mabillboard yale, nikiona zile kazi za watu wazikata mabango ambayo yanaonyesha matangazo mbalimbali, yes, picha zimekatwa. Nilikuwa natamani amekataja amepangaje. Hiyo ilikuwa imejengeka tu kwenye akili, ndivyo nilivyojikuta nimeingia kwenye hii kazi. Labda niseme mimi, najiuliza hivi mwanangu akimaliza akimaliza darasa la saba, nimpeleke form 1 2 3 4, akabebe madaftari 10 10 15, masomo masomo 10, lakini mwisho wa siku anafanya kazi kitu kimoja. Na jaribu kuangalia namna ambayo nitampeleka moja kwa moja kwenye kitu ambacho ninakiona anacho tayari, ambacho of course ni kinafanana na cha kwangu, vitu vya kompyuta na vitu kama hivyo. Kwa hiyo naambia watu hizi kazi za tunazofanya sisi za free tuseme ni free au sector ambayo tuseme sio rasmi ni nzuri sana, sababu kwanza unajipangia wa. muda wako Sawa, una uhuru wa kufanya mambo yako, unaweza kufanya kazi za pembeni, yani nyingi nyingi, income una una na na na na na na na na na watu wa vitu kama kama, yes, hata ukiwa doctor doctor utafanya kazi kazi kazi na kila kitu, lakini lakini sasa naona ile ile kazi ya doctor, of course, ipo challenges, challenge zaidi kwa sababu mtu mtu mtu anakuja anakuja anakuja na problem problem problem yake, wewe wewe wewe wewe una solve solve solve. Sisi ni mawazo mawazo, unayafanya unaweka into into reality reality. Anasema nataka nembo yangu mayai hiki hiki, unamwekea ili logo ikazungumze na naipenda hii au nasema ni, ni kazi nzuri sababu ina, ina challenges ambazo kazi ya change ndio nzuri no. Unajua, ubongo wa binadamu umetengenezwa ku solve problems, kutatua matatizo, solve puzzles, ndio umetengenezwa kwa hiyo yeah. Ni rahisi kiasi gani kuwa eh, kuifanya sana hii? Kwa mtanzania wa kawaida ni rahisi sana na ni ngumu sana. Ni rahisi sana kama mtu anapenda, kwa sababu hii sio sanaa ya kuambia watu njoni njoni, kama vile unaweza kuambia watu njoni tu, tusafishe hapa au njoni tupige deki hapa au njoni tufagie hapa, inawezekana anybody can do. Lakini hizi ni kazi ambazo wakati mwingine zinaanzia kwenye vipaji, zinaanzia ndani. Kwa hiyo ni rahisi sana kama unaipenda, na by the way na, na, nashauri watu wafanye kazi wanazozipenda ili wawe na uvumilivu. Kwa mimi kwanza, nitasema ni rahisi tu, pamoja na changamoto unazozipata, mimi naona ni rahisi, kwa sababu ninaipenda. Kwa hiyo ule ugumu unaokutana una, una nao kwangu mimi ni inanipa changamoto. Kwa hiyo, lakini ni kazi pia ngumu, kwa sababu unatengeneza kitu ambacho, unafanya kitu ambacho kitaenda kumridhisha mtu mwingine. Unafanya kitu amekupa mawazo, unakifanya wewe, akakiona akikubali, yeye yeah. Na ukiangalia wakati mwingine anaweza akakikataa pia, japo umefanya kwa ufanisi mkubwa, mara nyingi sana anakikataa. Na wakati mwingine kuna challenge moja, unajua, sisi unapofanya kazi, unaifanya wewe kwa, kwa mtazamo wa kitaalamu, lakini yeye yeah, anaitazama kwa mtazamo wake yeye yeah. Natoa mfano rahisi wa watu wote kuelewa. Mtu anataka kufungua duka la nguo, anakupa jina lake, alafu unamtengenezea nembo yake, atakwambia niwekee na nguo zote na viatu vyote. Nakwambia nauza na za kina baba na za kina mama. Lakini niwaambie, nisikiliza wewe, unataka kuta ku, ku, hapo unataka kutambulisha biashara yako kwa sura moja simple ambayo itakumbukika. Ukiweka vitu vyote hivyo, unaona unakuwa na mvutano mkubwa pale. Ni changamoto uelewa wa watu, kwa sababu wanataka vitu vionekane kwa wingi, lakini kazi anataka kuifanya yeye kiakili, lakini utekeleze wewe. Ndio anataka kufanya yeye kiakili, utekeleze wewe. Lakini pia kwa matakwa yake, anasahau kwamba amekufuata wewe ufanye kwa sababu lakini, wewe ndio mtaalamu umfanyie kwa hiyo tunafanya hivyo lakini, pia lazima tuwe na uwezo wa kutosha kuweza kujieleza na kutetea Kazi yako au hoja yako. Hoja yako. Sasa pale unapokuwa umeuko face to face na huyo unaifanyia kazi yako, kumfanya aelewe unachomwambia, unachokuwa wewe na huo uwezo pia. Kama msanifu lazima uwe nao kwa kazi ambazo unaenda kuiuza, tofauti na mchoka kinyago, ndio atanaweza kinyago, atakiacha hapo, watu watakiangalia, watu wakipenda, watu wakipenda, watakiacha. Lakini wewe lazima umshawishi kwa sababu kazi yako ni specific, unapewa kazi ya mtu anayetaka. Sisi, wa, wasanifu hatutengenezi kazi kama mtu anayetengeneza batiki mfano, yeye anatengeneza anaweka pale watu watakuja kununua. Sisi uwezo kufanya kitu ili watu waje wanunue. Una awakit ka no, yani kama kah ulipataje fursa sasa ya kubuni ili nembo ya urithi wa Tanzania. Hii nembo ya urithi, wanaita Urithi Festival ambayo iliko chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii, uh, ilitangazwa kwenye vyombo vya habari Kwenye, kwenye, social medias na magazeti na na, na, na website kwamba kuna shindano kwao washiriki waje. Tangazo mwezi Januari, ndio ilikuwa tarehe tarehe 30 Januari, ilikuwa siku ya mwisho ya kutuma hiyo hiyo nembo. Kwa hiyo nilisikia hivyo, na by the way niliambiwa na rafiki yangu ambaye tunafanya naye kazi, aliniambia bwana, kuna shindano limetokea kwa hiyo akaniambia, kwa sababu anajua mimi napenda kazi za safari, nazifanya pia, nazipenda. Kwa hiyo ndivyo nilivyojua kwamba kuna ile shindano na nikashiriki. Zipi zilikuwa ni changamoto kwenye kubuni nembo hii mpaka umefanikiwa na kuibuka mshindi? Changamoto ya kwanza ilikuwa ni namna ya kazi yenyewe ilivyo, unamba utengeneze logo ya urithi itakayoelezea vitu vyote vile, utamaduni kila kitu, vyakula. Kama umesikia waziri amesema pale, itakuwa ni tamasha kubwa. Utengeneza kwa tamaduni, vyakula, mila, desturi, kana kila kitu. Ni namna gani utavileta vile vitu vyote kwenye piece moja, kwenye kitu kimoja tu, ieleweke message moja, lakini pia ukijua naenda kuangaliwa na watu wengi, lakini pia ukijua wewe si mshiriki peke yako hiyo peke yake ni changamoto ndani yako peke yako. Kwa hiyo ilikuwa ni changamoto moja kubwa sana ya kusema, nikipeleka hiki kitakwenda je? Nikipeleka hiki kitakwenda je? Nitengeneze mbili au tatu? Lakini muda huo huna. Ndiyo changamoto kubwa kabisa kwamba kui, kui, kui narrow down ile information yote, brief yote mpaka upate kitu kimoja, lakini pia iwe ni ya kipekee. Nembo lazima iwe ya kipekee kwa sababu ndio utambulisho, mwandishi. Sura yako ni ya kwako wewe, mtu akiiona anajua huyu ni fulani. Mtu akiniona mimi anajua wewe ni Adeo. Kwa ufanye kitu kama kile cha kipekee. Ndio changamoto hizo, ufikiri kichwani utoe kitu cha kipekee. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza ungana nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na tunazungumzia usanifu wa michoro kupitia eh, kompyuta na niko naye eh, msanifu hapa, bwana Odeo. Hebu kwa kuielezea nembo hii ambayo umeichora, ambayo inazungumzia urithi, hebu ielezee kwa ufupi, ni nembo ambayo inaonekanaje hii nembo? kwa kwa kuelezea kwa, najua kanajua tukwa redioni, eh, itabidi nieleze mpaka watu waione. <laughs> <laughs> <laughs> Okay, hii nembo ina ina alama ina, ina kwanza, ni Tanzania, ni ramani ya Tanzania ambayo imekatwa vipande viwili. Ndani ya mkato ule kuna alama imetokea, wanaita wazungu, wanaita silwat, yaani mkato au mchongo wa sura ya mtu, alafu kuna mkato mwingine tena. Kuna mikato miwili, ukiangalia ramani ni moja, lakini ukiangalia kwa umakini kwa ndani ina, ina mikato miwili, ambayo mmoja ni wa, wa, wa, wa sura ya mwanamume na mwingine ni wa sura ya mwanamke. Lakini mbele kabisa pia, lakini mbele yake kabisa pia kwenye sura ya Tanzania, unajua, ukiangalia Tanzania, ukiangalia ramani ya Tanzania pale mbele ni kama sura ya mtu fulani, kuna kama pua, kuna kama uso, kuna kama nini, ukiangalia sura ya Tanzania. Kwa hiyo ile nayo imenisaidia kunirahisishia kuni, kazi kuona opportunity na kuitumia. Kwa hiyo ndivyo nilivyotumia logo yangu. Nitumia Tanzania na watu. Na yule ukiangalia ramani ya Tanzania, yule ya wa mbele kwa hii nembo yetu, nembo hii. Yule wa mbele anaonekana kama mzee, kama mzee sura yake. Alafu nafuata ni, ni ni, ni, sura ya kiume na hapa ni ya kike. Na urithi tunachukua kwa walio tangulia. Unapoulithi kitu na, unalithi kwa walio juu. Haulithi wewe usulithi kitu kwa chini tu. Kikawaida unalithi kutoka juu kuja chini. Kwa hiyo kuna sura ya huyo mzee kama mzee, alafu kuna sura ya mwanamme, alafu kuna sura ya mwanamke zimefuatana. Ambazo ndio ukiziunganisha kwa mara moja kitu kimoja, zinakupa ramani ya Tanzania. Kwa hiyo ni uniki, hiyo concept haijawahi kutumika popote, ni ya kipekee kabisa. Na kwanza hiyo niliwahi kupeleka kwenye shindano moja, haikuchaguliwa. Niliamini nimeleta hapa, imeshinda. Kazi hii ya usanifu imekufikisha mbali kiasi gani kimaisha? Ah, imenifikisha mbali kwa sababu kwanza hakuna kazi nyingine yote naifanya zaidi ya hii, kuendesha maisha yangu, kusomesha watoto, kuna maisha ya kawaida ya kila siku. Kwa hiyo imenifikisha mbali yes. Msikilizaji, Fatoumata Diawara ni msanii wa muziki kutoka nchini Mali lakini mzaliwa wa Ivory Coast, hivi sasa akiishi nchini Ufaransa akifanya kazi mbalimbali mbali za muziki. Amefanya vizuri katika vibao mbalimbali ikiwa ni pamoja na kile cha Dani Koyate cha mwaka 2001 akishiriki katika tamasha kubwa kabisa pamoja na matamasha mbalimbali mbali ya kimataifa na alianza sanaa hii ya uimbaji akiwa mitaani huko Loyo de Lux na baadaye kujifunza kupiga gitaa na kujitungia nyimbo yeye mwenyewe. Hii leo nakuletea kibao chake hiki, kinaitwa Kelee. Msikilizaji, kibao cha Kele anazungumzia namna athari ya vita katika maeneo mbalimbali barani Afrika na akilalama kwamba vita vikome, ifikie mahali vita viishe. Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. aji ni wimbo wa kwake Fatoumata Diawara, msanii wa muziki kutoka nchini Mali, mzaliwa wa, wa Ivory Coast na hivi sasa akiishi nchini Ufaransa, akifanya vizuri na vibao mbalimbali. Tunaendelea na makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili Msikilizaji, ukiwa nchini Tanzania katika jiji la Dar es Salaam, mjini Moshi pamoja na Songea unatupata kupitia 90.0 FM kupitia TBC FM na kwingineko, ni kupitia redio washirika pamoja na tovuti yetu, ukiingia www RFI kiswahilicom. Na bado tunaangazia sanaa ya usanifu wa michoro, nikiwa naye Adeodatus Kakorozia. Zipi unaziona ni changamoto kwa ujumla wake katika kazi yako ya kufanya usanifu? Changamoto zipo. Changamoto ya kwanza ni kutimiza kule kufikia matakwa ya yule aliyekutaka mfanyie jambo fulani. Mtu ana kama nilivyosema mwanzo, mtu anakuja na mawazo, anataka mfanyie kitu. Hiyo peke yake ni changamoto. Changamoto ya pili ni, ni, ni, ni, ni changamoto ya kawaida, upangaji bei. Kazi yetu ni tofauti kidogo, si kazi ambayo kama mkate utenda dukani, unajua kwa mkate, mkate huu ni shilingi 1000 kilo ya sukari ni bei, ziko zimeshapangwa fix. Kazi yetu hakuna bei zilizopangwa, kwa hiyo changamoto ipo. Pia tunazoea taratibu, na sidhani kama kuna mzoefu wa kujua namna gani ya kupanga bei. Kazi yetu tunaipima kwa muda, na unapochukua kazi ya mtu unatakiwa umpe bei kabla hujajua itaisha lini. Uone sajisi wapo tokao kucheza na hesabu vizuri. Hapo unampa bei kwanza ndio akubali, afu ndio muifanye, na hujui itaisha lini, na kazi hizi wani nenda rudi, nenda rudi, marekebisho na vitu kama hivi. Hiyo ni ya pili. Changamoto ya tatu ni kufanya kazi lakini watu hawalipi sababu watu wanakuambia nifanyie kitu fulani business card. Vipi mamlaka husika e, serikali na wadau mbalimbali wanaisupport kazi hii kwa kiwango kinachostahili? Kwa kusema ule ukweli, si kwa hakuna utambuzi wa kiasi hicho. Kiangalia kwenye kwenye habari kwenye kwenye sekta ya habari, hata sisi tuko kwenye sekta ya habari, wasanifu wa wa wa magazeti na nini, lakini utaona kuna tuzo za waandishi, kuna tuzo za waandishi wa mazingira, kuna tuzo za waandishi wa nini, kuna tuzo za wapiga picha, kuna tuzo za wote, lakini sijawahi kusikia tuzo ya msanifu wa gazeti. Huo ni mfano mmoja mdogo tu. Hizo ni taasisi, najua sio serikali imeanzisha labda, lakini nataka kuonyesha ni kwa namna gani tumeachwa kidogo pembeni, labda kwa sababu fani ni mpya, kwa sababu zamani ilikuwa wewe ukijulikana ni designer, basi ni mke hata mimi kuna wakati watu nisijisifu lakini nimefanya kazi vizuri kwa sababu naipenda na wakati mwingine watu wanadhani mimi sio Mtanzania. Wewe Mtanzania kweli wewe? The way unafanya ile kazi labda hata unafumbika na vitu kama hivi. Lakini ni kwa sababu ni, ni, ni, ni fani mpya kwetu kidogo. Si mpya sana sasa lakini bado ni mpya. Kwa hiyo, labda, niseme serikali kwa sasa kwa sababu ndio tunasikika sasa hapa na wanaosikia tu tuamshe. Ni nzuri, ni fani nzuri, itainua watu inaita self employment kirahisi kabisa kuwa na kiwanda chako cha graphic design ni rahisi kuliko kuwa na kiwanda cha kutengeneza za mikate kwa sababu mimi nikiwa na kompyuta yangu moja ya laptop, ambayo ndio by the way naitumia mimi, tayari nafanya kazi, unanipigia simu na kufanyia kazi na kurushia kwenye WhatsApp na nitumia hela kwenye simu yangu, nikiwa nimekaa nyumbani nafanya kazi. Kwa hiyo waiamshe, itasaidia pia kuondoa tatizo la ajira. Uhitaji wa hizi kazi upo, kwa sababu unaona teknolojia inazidi kuongezeka, eh, kuna social media zinakuja siku hizi, tuna instagram tulikuwa hatuna. Watu wanataka kutangaza bidhaa zao kwenye Instagram, atataka msanifu wa kumtengenezea design atakayeweka pale ivutie. Kwa hiyo fursa zipo, kazi zipo, watu serikali iwangalie tu namna ya kuweka hizi, kuzinyenyua kwa namna yote, lakini sio tu serikali, kwa sababu sio serikali kufanyia, sisi wenyewe. Nasema sisi wenyewe designers, wale wa, wale wanaoibukia wajitahidi, wale walio juu kwa walio chini wafundishe watu kwa walio chini, bila malipo yoyote, warithishe tu wa ujuzi wao ili sekta ikue. Tukiwa wengi ushindani ukiwa mkubwa product nani nani quality itapanda. Ushindani ukiwa mkubwa quality inapanda siku zote, nafikiri unaelewa. Maandishi kuna vyuo vya kusomea kazi hii, vyuo vipo? Ndio, vyuo vipo vingi sana sana, lakini bahati nzuri au mbaya, sikuwahi kukaa kwenye chuo chochote cha usanifu chochote. Chuo changu ni mimi mwenyewe na watu ambao nimekuwa nikiweza maswali, ndio hivyo na mitandao tutorials kama YouTube nataka kitu najifunza kule, ni upenzi ulinipeleka huko, nilipenda sana upeni, lakini sina hata cheti. Na hata watu nikienda kwa ajili wananiuliza wananiuliza cheti cheti, naambia unataka makaratasi unataka kazi polani, na watoka baadaye wananiita wenyewe. Safi sana. Tukielekea ukingoni, sasa una wito gani kwa jamii na wapenzi wa eh, kazi hii ya sanaa? Ah, uh, wito wangu ni kwamba tudumishe sanaa sana, sana. ni urithi kwenye sanaa. Ukifanya kitu leo kinabaki siku zote, ukichora picha itakao kutani miaka, ukitengeneza nembo itakaa miaka. Kama hii tumetengeneza urithi leo, itakaa miaka. Huu ni urithi, ni ubunifu, ni, ni, ni, ni, ni, ni namna ya, ku, ya kutunza kumbukumbu kumbu zetu. Sanaa wazee walichonga, history tunajifunza history zetu kutokana na sanaa zilizoonywa kwenye mawe, zimechongwa, yale mabaki ya zile sanaa, vinyago, visu vilivyochongwa kwa mawe, na zote ni sanaa zile, lakini yote imetusaidia kutengeneza kutengenezea njia ya historia kwa hiyo nasema tu insist kwenye sanaa. Hakuna taifa lisilokuwa na sanaa, utamaduni ndio sanaa, desturi ni sanaa. Mwisho kabisa, unapatikana vipi kwenye mitandao ya kijamii? Instagram yangu ni ade underscore, nina channel yangu ya YouTube advertise a d d y v e r t i s e. Uh, haiko active sana sana, sasa hivi ni Instagram. E, namba yangu ya simu ni una, unaweka alama ya kujumlisha 255 25, 718 exactly, 607 403 Asante sana, nashukuru sana, asante kwa kunipa nafasi hii ya kuzungumza na, na Radio France International. Asante sana, asante sana msikilizaji, hapo ndio nafikia tamati ya makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Leo tulikuwa tukiangazia sanaa ya usanifu wa michoro kwa kutumia kompyuta, ama kwa kimombo unaweza ukasema usanifu michoro, ama kwa kimombo graphics design kwa kutumia kompyuta na nilikuwa naye Adeodatus Kakorozia msanifu kutoka nchini Tanzania. Unaweza ukanitumia maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili au katika mitandao yangu ya kijamii iwe katika Facebook, Instagram pamoja na Twitter, andika STIVU, Mumbi Steve Mumbi na ujumbe wako utanifikia mpaka juma lijalo, Mola akiridhia. Jina langu ni Steven Mumbi, kwa heri. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio nguhi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiungana sitina itakapotimu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na kuaga kwa heri kwa sasa. shambani nikalipe mahari, tuishi kwa amani. Nikikutazama moyo wa yoyoma, kipenzi cha gorofabuya oh, oh, nikikutazama Programa zetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa 2:30 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na sasa ni Radio France International. Kwa heri.