Dr. imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu asubuhi huko Mangina, mashariki mwa DRC, pia jijini Bujumbura, Burundi, na maeneo mengine ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka, Habari za asubuhi hapo ulipo. Tumekuandalia habari za dunia na makala nyumba ya sanaa. Kwanza kabisa ni habari kuu za dunia na huu hapa muktasari wake. Viongozi wa dunia waendelea kuomboleza kifo cha katibu mkuu wa zamani wa umoja wa mataifa Kofi Atta Annan aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 80. Nyumba zaidi ya mia mbili za teketea kwa katika ajali ya moto mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Na rais wa Urusi Vladimir Putin akutana na kansela wa Ujerumani Angela Merkel katika ziara yake ya siku moja nchini Ujerumani. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka pia matangazo haya yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio wa shirika. Viongozi wa dunia wanaendelea kuomboleza kifo cha katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Ata Annan, ambaye alifariki dunia akiwa nchini Uswizi ambako amekuwa akiishi. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Annan amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 80 akiwa nchini Uswizi ambako amekuwa akiishi. Kwa mujibu wa wasaidizi wake ambao wanasema alifariki dunia katika hospitali moja hivi leo baada ya kuugua kwa muda mfupi. Kofi Annan alikuwa katibu mkuu wa kwanza wa Umoja wa Mataifa mweusi kutoka barani Afrika na kuhudumu katika nafasi hiyo kwa mihula miwili kati ya mwaka 97 na 2006. Wakati wa uhai wake, Annan alituzwa tuzo ya amani ya Nobel. Mwaka elfu mbili na moja kutokana na harakati zake za kuhimiza amani katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Ni wakati wa kipindi chake ambapo mataifa magharibi yalivamia Iraq, lakini pia alisaidia katika mapambano ya ugonjwa ukimwi ambao wakati wake ulikuwa unasababisha vifo vya watu wengi. Mwaka elfu mbili na nane Kofi Annan alifanikiwa kuleta mwafaka wa kisiasa nchini Kenya baada ya kuundwa kwa serikali ya muungano baada ya kuongoza mazungumzo yaliyomaliza machafuko ya baada ya uchaguzi wa mwaka 2007. Mbali na Kenya, aliwahi kuwa pia msuluhisho wa kisiasa kuhusu mzozo wa Syria. Viongozi mbalimbali duniani akiwemo Rais wa Ghana Nana na Akufo-Addo wametuma salamu za ramirambi huku wakimsifia nani kwa kiongozi shupavu na wa kipekee. Kuanzia siku ya Jumatatu kule nchini Ghana na katika balozi mbalimbali mbali mbali za nchi hiyo duniani bendera zitapepea nusu mlingoti kwa wiki moja kumkumbuka Kofi Anan ambaye ni mzaliwa wa Ghana. Rais wa Urusi Vladimir Putin, waziri mkuu wa Uingereza Teresa May, Uhuru Kenyatta wa Kenya, miongoni mwa viongozi wengine, wametuma ujumbe wa masikitiko na kuonyesha kuguswa kwao na kifo cha Kofi Anan. Kofi Anan, msikilizaji, alifariki dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka 80 Nderifi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda ni saa moja na dakika thelathini na nne huko Mbeya ni nchini Tanzania. Tayari saa kumi na mbili na dakika thelathini na nne maeneo ya Mangina huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nyumba takribani mia mbili zilizojengwa kwa mbao zimeteketea kwa moto usiku wa kuamkia jana Jumamosi, Agosti 18 mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, na hivyo kusababisha kaya zaidi ya mia nne kubaki bila makazi. Tangu mwezi Juni uliopita ni zaidi ya nyumba mia tano ambayo inaarifiwa kuwa zimeungua kwa moto katika mji wa Bukavu, wakati huu viongozi wakuu wa serikali na maafisa wengine wa usalama na pia kitengo kinacholinda wa raia wakijaribu kufuatilia kiini hasa cha ajali hiyo. Tukibaki huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wafuasi wa kiongozi wa upinzani nchini humo Moise Katumbi Chapwe hapo jana siku ya wa Jumamosi walizuiliwa kufanya mkutano wa hadhara katika jiji la Lubumbashi. Wakati huu mawakili wa Katumbi jijini Kinshasa wakitupilia mbali hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa mteja wao iliyotangazwa na waziri wa sheria Alexi tambwe Mwamba. Meya wa jiji la Lubumbashi, Gislin Robert lubaba Buluma, alisema haijaruhusiwa bado kufanyika kwa mikusanyiko ya wagombea waliokubaliwa kuwania urais na hata kampeni za uchaguzi mkuu katika nchi hiyo hazijaanza nyumba ya mmoja wa washirika wa kisiasa wa Katumbi, Gabriel Kiungu wa Kumwanza, ilizingirwa hapo juzi usiku na vikosi vya usalama. Ofisi ya msuluhishi katika mgogoro unaolikumba taifa la Burundi, chini ya uongozi wa rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, imekutana na wadau mbalimbali wa kisiasa na jamii katika jiji la Bujumbura katika vikao vilivyofanyika faragani eh. Radio France Internationale. Kwa upande wa muda wa msikilizaji ni saa moja na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita. Hii ni RFI Kiswahili. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amerejea nchini mwake hapo jana siku ya Jumamosi, baada ya kuchukua likizo yake. Taarifa kutoka ofisi ya rais jijini Abuja imesema kwa mujibu wa mkurugenzi wa kitengo cha mawasiliano kwenye ikulu ya rais, Bashir Ahmad, ni kuwa ndege iliyomsafirisha rais Buhari kutoka Uingereza ilitua hapo jana Jumamosi alasiri katika uwanja wa kimataifa wa Abuja baada ya siku kumi za likizo. Na kaongeza kuwa akiwa London, rais Buhari alionana na daktari wake ambaye alifurahishwa na maendeleo mazuri ya afya yake. Vikosi vya serikali ya Chad vyenyewe vimeendesha mashambulizi ya kijeshi katika jimbo la Tibesti kwenye eneo la mpaka na Libya baada ya juma lilopita waasi kuendesha mashambulizi wakitokea nchini Libya. Jeshi hilo la Chad limeshambulia hapo jana kwa ndege huku wananchi katika maeneo hayo wakito, wakitolewa wito wa kuondoka kwa muda na watu kadhaa wakiarifiwa kujeruhiwa kufuatia mashambulizi hayo. RFI. Radio Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amekutana na rais wa Urusi Vladimir Putin hapo jana mjini Berlin ambapo mazungumzo kati ya viongozi hawa wawili yamejikita katika kusaka njia ya kusuluhisha mizozo inayoyakabili mataifa ya Siria na Ukraine, lakini pia mradi wenye utata wa gesi wa Nord Stream. Viongozi wote wawili wameonyesha azma ya kuboresha uhusiano ambao haujawa haujakuwa mzuri baina ya Ujerumani na Urusi tangu Urusi ilivamia eneo la Crimea mwaka wa 2014. Merkel amesema kwamba mazungumzo hayo yanaweza pia kutatua mada ambazo ni tata huku Putin akisisitiza kwamba ushirikiano ndilo jambo muhimu kati ya mataifa barani Ulaya. Serikali ya Italia imetoa heshima za mwisho hapo jana siku ya Jumamosi kwa watu waliopoteza maisha kufuatia kubomoka kwa daraja la juu wakati wa shughuli za mazishi ya kitaifa huko Genoa, shughuli ambayo hata hivyo ilisusiwa na asilimia kubwa ya watu wa familia 34 waliopoteza familia 38, kumradhi, waliopoteza maisha, wakati huu wa uokoaji wakikokota waki ama wakiokota miili mingine ya watu waliopoteza maisha idara inayojihusisha na ujenzi wa barabara katika nchi hiyo yenyewe imesema itatoa kiasi cha yuro milioni mia tano katika, katika, kwa familia zilizopoteza wapenzi wao. nam ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika ya Kati na wakati ni saa moja na dakika thelathini na tisa Nami sasa ni mpishe Steven Mumbi naye anakujia na makala ya Nyumba ya Sanaa na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya usanifu wa michoro kwa kutumia kompyuta ama kwa kimombo, graphics design. Na kuzungumzia sanaa hii nitakuwa na msanifu Deodatus Kakorozia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu. Ni lini ulianza kazi hii? Uh, nimeanza kitambo, siwezi kujua hasa lini, lakini nina muda kidogo, tuseme kuanzia mwaka 2003 rasmi, lakini before nilikuwa na ule upenzi na kujaribu huku na huku, lakini kuingia rasmi kwenye, kwenye mfumo au kwenye njia ni kama 2003. Si jambo rahisi eh, mtu kujikita kwenye sanaa eh, tunajua kwamba wengi wanakuwa na ndoto za kuwa eh, na kazi rasmi kama udaktari eh, walimu lakini wewe umeamua kujikita kwenye sanaa ya usanifu wa michoro, ilikuwaje mpaka ukajikuta umedumbukia huko, au ilikuwa ni haba, na, kwa habari bahati mbaya? Hapana, ilikuwa bahati mbaya. Kwanza asante, umeuliza swali zuri sana ta, nafikiri nitakuwa na maelezo mengi kidogo. Nimejikuta huku kwanza out of by default by nature baba yangu alikuwa alikuwa na ile ile sense of art ni usanii usani usani, kwa kwa kwa kwa sababu ana, anafanya vitu kwa mkono yake. Kwa mfano kupiga msasa kabati, kufanya nini kwa hali, njengele, hali ya kupenda penda usanii lakini utundu mdogo, radio, mbao. Lakini mimi pia nilikuwa na na mdogo wa vitu tuachukua transistor za radio radio tunaunganisha inaongea nini baadaye, hiyo nimekuwa nayo huku kwenye graphic design. Zamani kabisa miaka ya ya nyuma siwezi kumbuka, niliona kompyuta kwa mara ya kwanza miaka ya elfu mbili na tisini na... tisini na... tisini Kwa mara ya kwanza, kwanza. Yes. Ni, ma toizukata... ma, ma, mabango ambayo yanaonyesha matangazo mbalimbali labda niseme mimi najiuliza, hivi mwanangu akimaliza akimaliza darasa la saba, nimpeleke form one two three four, akabebe madaftari kumi kumi na tano masomo masomo kumi, lakini mwisho wa siku anafanya kazi kitu kimoja. Na jaribu kuangalia namna ambayo nitampeleka moja kwa moja kwenye kitu ambacho ninakiona anacho tayari, ambacho of course inafanana na cha kwangu, vitu vya kompyuta na vitu kama hivi. Kwa hiyo nawaambia watu hizi kazi za tunazofanya sisi za free tuseme ni free au sector ambayo tuseme sio rasmi ni nzuri sana kwa sababu kwanza unajipangia muda wako sawa, una uhuru wa kufanya mambo yako, unaweza kufanya kazi za pembeni hii au nasema ni, ni kazi nzuri sababu ina, ina challenges ambazo kazi ya challenge ndio nzuri, unajua no, ubongo wa binadamu umetengenezwa ku solve problems, kutatua matatizo, solve puzzles ndio umetengenezwa kwa hiyo yeah. Ni rahisi kiasi gani kuwa eh, kuifanya sanaa hii kwa mtanzania wa kawaida? Ni rahisi sana na ni ngumu sana. Ni rahisi sana kama mtu anapenda, kwa sababu hii sio sanaa ya kuambia watu njoni njoni, kama vile unaweza kuambia watu njoni tu, tusafishe hapa au njoni tupige deki hapa au njoni tufagie hapa, inawezekana anybody can do, lakini hizi ni kazi ambazo wakati mwingine zina, zinaanzia kwenye vipaji zinaanzia ndani. Kwa hiyo ni rahisi sana kama unaipenda, na by the way, na, na, nashauri watu wafanye kazi wanazozipenda ili wawe na uvumilivu. Kwa mimi ukianza nitasema ni rahisi tu, pamoja na changamoto unazozipata, mimi naona ni rahisi kwa sababu ninaipenda. Kwa hiyo ule ugumu unaokutana nao, kwangu mimi inanipa changamoto. Lakini ni kazi pia ngumu, kwa sababu unatengeneza kitu ambacho unafanya kitu ambacho kitaenda kumridhisha mtu mwingine. Unafanya kitu amekupa mawazo, unakifanya yeye akakiona akakikubali. Na ukiangalia wakati mwingine anaweza akakikataa pia, japo umefanya kwa ufanisi mkubwa. Mara nyingi sana anakikataa. Na wakati mwingine kuna challenge moja, unajua sisi tunapofanya kazi unaifanya wewe kwa, kwa mtazamo wa kitaalamu, lakini yeye anaitazama kwa mtazamo wake yeye, yeah. Natoa mfano rahisi wa watu wote kuelewa. Mtu anataka kufungua duka la nguo, anakupa jina lake, alafu unamtengenezea nembo yake, atakwambia niwekee na nguo zote na viatu vyote. Kwa hiyo unakuwa na mvutano mkubwa pale. Ni changamoto uelewa wa watu, kwa sababu anataka vitu vionekane kwa wingi, lakini kazi anataka kuifanya yeye kiakili, lakini utekeleze wewe. Ndio anataka kufanya yeye kiakili, utekeleze wewe, lakini pia kwa matakwa yake, anasahau kwamba amekufuata wewe lakini pia lazima tuwe na uwezo wa kutosha kuweza kujieleza na kutetea kazi yako au hoja yako. Hoja yako. Sasa pale unapokuwa huko face to face na huyo unaefanya kazi yako, kumfanya a, a, aelewe unachomwambia, unachokuwa na wewe uwezo pia kama msanifu. Lazima uwe nao kwa kazi ambayo unaenda kuiuza. Tofauti na mchoka kinyago anayeleta kinyago atakiacha hapo, watu watakiangalia, watu watakipenda, watu watakipenda, watu wasiopenda watakiacha. Lakini wewe lazima umshawishi kwa sababu kazi yako ni specific, unapewa kazi ya mtu anayetaka. Sisi wasanifu hatutengenezi kazi kama mtu anayetengeneza batiki mfano. Yeye anatengeneza anaweka pale watu watakuja kununua. Sisi uwezo ukafanya kitu ili watu yake akt ulipataje fursa sasa ya kubuni ile nembo ya urithi wa Tanzania? Hii nembo ya urithi, wanaita Urithi Festival ambayo iliko chini ya Wizara ya Mali Asili na Utalii, uh, ilitangazwa kwenye vyombo vya habari kwenye kwenye social medias na magazeti na na na na website kwamba kuna shindano kwao, washiriki waje. Itangazwa mwezi Januari, ndio ilikuwa tarehe 30 Januari, ilikuwa siku ya mwisho ya kutuma hiyo hiyo nembo. Kwa hiyo nilisikia hivyo, na by the way niliambiwa na rafiki yangu ambaye tunafanya naye kazi, aliniambia bwana, kuna shindano limetokea. Kwa hiyo, safari, kwa hiyo akaniambia kwa sababu anajua mimi napenda kazi nazifanya pia nazipenda. Kwa hiyo ndivyo nilivyojua kwamba kuna ile shindano na nikashiriki. zipi zilikuwa ni changamoto kwenye kubuni nembo hii mpaka umefanikiwa na kuibuka mshindi? Changamoto ya kwanza ilikuwa ni namna ya kazi yenyewe ilivyo. Unaambiwa utengeneze logo ya urithi itakayoelezea vitu vyote vile utamaduni kila kitu aa yote brief yote mpaka wapate kitu kimoja, lakini pia iwe ni ya kipekee. Nembo lazima iwe ya kipekee kwa sababu ndio utambulisho, mwandishi. Sura yako ni ya kwako wewe, mtu akiona anajua wewe ni fulani, mtu akiniona mimi anajua wewe ni Adeo. Kwa ufanye kitu kama kile cha kipekee, ndio changamoto hizo, ufikiri kichwani utoe kitu cha kipekee. Msikilizaji, kama ndio kwanza ungana nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na tunazungumzia usanifu wa michoro kupitia eh, kompyuta, na niko naye eh, msanifu hapa, bwana Odeo. Hebu kwa kuielezea nembo hii ambayo umeichora, ambayo inazungumzia urithi, hebu ielezee kwa ufupi, ni nembo ambayo inaonekanaje? hii nembo Uh, kwa kuelezea kwa, najua tuko redioni eh, itabidi nieleze mpaka watu waione. <laughs> <laughs> Naam. Okay. Hii nembo ina, ina alama, ina, ina, kwanza ni Tanzania, ni ramani ya Tanzania ambayo imekatwa vipande viwili. Ndani ya mkato ule kuna alama imetokea, wanaita wazungu, wanaita silhouette, yani mkato au mchongo wa sura ya mtu, alafu kuna mkato mwingine tena, kuna mikato miwili. Ukiangalia ramani ni moja, lakini ukiangalia kwa makini kwa ndani ina ina mikato miwili ambayo mmoja ni wa, wa, wa sura ya mwanamume na mwingine ni wa sura ya mwanamke lakini mbele kabisa pia, lakini mbele yake kabisa pia kwenye sura ya Tanzania. Unajua ukiangalia Tanzania, ukiangalia ramani ya Tanzania pale mbele ni kama sura ya mtu fulani. Kuna kama pua, kuna kama uso, kuna kama nini, ukiangalia sura ya Tanzania. Kwa hiyo ile nayo imenisaidia kunirahisishia kazi, kwa hiyo una opportunity na kuitumia. Kwa hiyo ndivyo nilivyotumia logo yangu, nitumia Tanzania na watu. Na yule ukiangalia ramani ya Tanzania, yule wa mbele, kwa hii nembo yetu, nembo hii, yule wa mbele anaonekana kama mzee, kama mzee sura yake, alafu anafuata ni, ni, ni, ni ni sura ya kiume na hapa ni ya kike. Na urithi tunachukua kwa waliotangulia, unaporithi kitu unarithi kwa walio juu, hauwezi kurithi kitu kwa chini tu. Kwa kawaida unarithi kutoka juu kuja chini. Kwa hiyo kuna sura ya huyo mzee, kama mzee alafu kuna sura ya mwanamume, alafu kuna sura ya mwanamke, zimefuatana, ambazo ndio ukiziunganisha kwa mara moja kwa kitu kimoja zinapata zinakupa ramani ya Tanzania. Kwa hiyo ni unique hiyo, concept haijawahi kutumika popote, ni ya kipekee kabisa. Na kwanza, hiyo niliwahi kupeleka kwenye shindano moja, haikuchaguliwa, niliamini nimeleta hapa, imeshinda. Kazi hii ya usanifu imekufikisha mbali kiasi gani kimaisha? Aa, imenifikisha mbali kwa sababu kwanza hakuna kazi nyingine yoyote inayoifanya zaidi ya hii, kuendesha maisha yangu, kusomesha watoto, kuunda maisha ya kawaida ya kila siku. Kwa hiyo imenifikisha mbali yes. Msikilizaji Fatoumata Diawara ni msanii wa muziki kutoka nchini Mali lakini mzaliwa wa Ivory Coast, hivi sasa akiishi nchini Ufaransa, akifanya kazi mbalimbali mbali za muziki. Amefanya vizuri katika vibao mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kile cha Dani Kouyate cha mwaka 2001 akishiriki katika tamasha kubwa kabisa, pamoja na matamasha mbalimbali mbali ya kimataifa. Na alianza sanaa hii ya uimbaji akiwa mitaani huko Loyo de Luxe na baadaye kujifunza kupiga gitaa na kujitungia nyimbo yeye mwenyewe. Hii leo nakuletea kibao chake hiki, kinaitwa Kelee msikilizaji. Kibao cha Kelee anazungumzia namna athari ya vita katika maeneo mbalimbali barani Afrika na akilalama kwamba vita vikome, ifikie mahali vita viishe. Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi <mimu> Ni wimbo wa kwake Fotumata Diawara, msanii wa muziki kutoka nchini Mali, mzaliwa wa wa Ivory Coast na hivi sasa akiishi nchini Ufaransa, akifanya vizuri na vibao mbalimbali. Tunaendelea na makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, ukiwa nchini Tanzania, katika jiji ya Dar es Salaam, mjini Moshi pamoja na Songea unatupata kupitia 90 FM, kupitia TBC FM na kwingineko, ni kupitia redio washirika pamoja na tovuti yetu, ukiingia www RFI kiswahilicom. Na bado tunaangazia sanaa ya usanifu wa michoro, nikiwa naye Adeodatus Kakorozia. Zipi unaziona ni changamoto kwa ujumla wake katika kazi yako ya kufanya usanifu? changamoto zipo. Changamoto ya kwanza ni kutimiza kule kufikia matakwa ya yule aliyekutaka fanyie jambo fulani, kama nilivyosema mwanzo, mtu anakuja na mawazo anataka anataka mfanyie kitu, hiyo peke yake ni changamoto. Changamoto ya pili ni, ni, ni, ni, ni changamoto ya kawaida, upangaji bei. Kazi yetu ni tofauti kidogo, si kazi ambayo kama mkate utaenda dukani, unajua mkate, mkate huu ni shilingi elfu moja kilo ya sukari ni shini bei, ziko zimeshapangwa fix. Kazi yetu hakuna bei zo pangwa, kwa changamoto ipo pia. Tunazoa taratibu na kuna mzoefu wa kujua namna gani ya kupanga bei. Kazi yetu tunaipima kwa muda, kwa unapochukua kazi ya mtu unatakiwa umpe bei kabla hujajua itaisha lini. Wao si sisi wa kucheza na hesabu vizuri, hapo unampa bei kwanza ndio wakubali, alafu ndo muifanye na ujua itaisha lini, na kazi hizi wani nenda rudi, nenda rudi, marekebisho na vitu kama hivi. Hiyo ni ya pili. Changamoto ya tatu ni kufanya kazi, lakini watu hawalipi kwa sababu watu wanakuambia nifanyie kitu fulani, alafu business card vipi? Mamlaka husika e, serikali na wadau mbalimbali wanaisupport kazi hii kwa kiwango kinachostahili? kwa kusema ule ukweli, si kwa Iri. Hakuna utambuzi wa kiasi hicho wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, lakini, lakini sijawahi kusikia tuzo ya msanifu wa gazeti. Huo ni mfano mmoja mdogo. Hata mimi kuna wakati watu, nisijisifu, lakini nimefanya kazi vizuri, kwa sababu naipenda. Na wakati mwingine watu wanadhani mimi sio Mtanzania, mikate kwa sababu mimi niko na kompyuta yangu moja ya laptop andio ambayo ndio, by the way, naitumia mimi tayari nafanya kazi. Unanipigia simu na kufanya kazi na kurushia kwenye WhatsApp na kutumia hela kwenye simu yangu nikiwa nimekaa nyumbani nafanya kazi. Kwa hiyo waiamshe, itasaidia pia kuondoa tatizo la ajira. Uhitaji wa hizi kazi upo, kwa sababu unaona teknolojia inazidi kuongezeka. Eh, kuna social media zinakuja siku hizi, tuna Instagram tulikuwa hatuna. Watu wanataka kutangaza bidhaa zao kwenye Instagram, atataka msanifu wa kumtengenezea design atakayeiweka pale ivutie. Kwa hiyo fursa zipo, kazi zipo, watu, serikali iwangalie namna ya kuweka hizi kuzinyenyua kwa namna yoyote, lakini sio tu serikali, kwa sababu sio serikali inafanyia sisi wenyewe. Nasema sisi wenyewe, nasema designers wale wa, wale wanaoibukia tunaambia wajitahidi, unataka makaratasi unataka kazi, wananiita wenyewe. Safi sana tukielekea ukingoni sasa, unaoito gani kwa jamii na wapenzi wa eh, kazi hii ya sanaa ah, uh, wito wangu ni kwamba tudumishe sanaa. Sanaa yote imetusaidia kutengeneza kutengenezea njia ya historia, kwa hiyo nasema tu insist kwenye sanaa hakuna taifa lisilokuwa sana. na sanaa, utamaduni ndio sanaa, desturi ni sanaa. Mwisho kabisa, unapatikana vipi kwenye mitandao ya kijamii Instagram? yangu ni ni na channel yangu ya YouTube advertise a d d y v e r t i s e. Nafikia tamati ya makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Leo tulikuwa tukiangazia sanaa ya usanifu wa michoro kwa kutumia kompyuta ama kwa kimombo unaweza ukasema usanifu michoro ama kwa kimombo graphics design kwa kutumia kompyuta, na nilikuwa naye Adeodatus Kakorozia, msanifu kutoka nchini Tanzania. unaweza ukanitu um, msikilizaji, hivi ndivyo na mimi natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako na kwa heri kwa sasa Christian Bella, msikilizaji, mwanamuziki huyo kutoka Tanzania, nakuimbia asubuhi kumekucha. Namna hii ndivyo nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. naitwa Ruben, naitwa Ruben Lukumbuka. Hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa, habari zinaendelea <mimu>