Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne tarehe 21 mwezi Agosti mwaka 2018, na tume kuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Zaidi ya watu sabini wanaokamatwa jini Kampala nchini Uganda baada ya makabiliano kati ya polisi na waandamanaji wanaotaka kuachiliwa huru kwa, kwa mwanasiasa Robert Chagulanyi. Tumekusikiliza kusikiliza madai ya ufisadi wakati wa uongozi wa Rais Jacob Zuma yaanza kazi yake Afrika Kusini, na idadi ya raia wa Venezuela nao endelea kuingia Nchini Brazil kiongezeka. Naam, msikilizaji, asante sana unaweza kutuandikia ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili ni furaha iliyoje kuwa pamoja nawe asubuhi hii watu zaidi ya 70 wamekamatwa jijini Kampala nchini Uganda baada ya kutokea kwa makabiliano kati ya wafuasi wa mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anayeshikiliwa katika kambi ya jeshi wakitaka achiliwe huru. Kwa siku ya pili jana, kulishuhudiwa makabiliano makali kati ya waandamanaji na polisi, huku Rais Yoweri Museveni akikanusha kuwa hali ya kiafya ya mbunge huyo ni mbaya. Wanajeshi na polisi wanaonekana wakipiga doria katika jiji kuu Kampala huku kukiwa na uwezekano mkubwa kuendelea kushuhudiwa kwa maandamano zaidi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini suala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Eh, kama kweli serikali nasema yuko hai na ni mzima, wamwonyeshe, ndio jambo la simple na kuondoa hizo ruma zote mbovu na nini. Kwani hata kama ana mashtaka ya uhaini sio wanapelekwa mahakamani, naonekana mtu anaonekana amepelekwa mahakamani. Sasa kama mna mdetain tu bila kumpeleka mahakamani alafu bado mnakataa kwamba haumwi. Simple way ni kumtoa yule mtu hadharani, wakenda ma, maofisa kule wakampiga picha, yupo mzima jamani huyu. Na yeye eh, mwenyewe aseme nipo hapa nimeshikwa, watu wataondoa hiyo dhana mbovu potofu. Lakini sasa hawaonekani lakini nasema tu kwamba yuko mzima, ni mjukuu wako, naam, ni sauti yake. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salam. Bila shaka utamsikiliza kwa kirefu zaidi hapo baadaye kidogo. Kwa hivyo, endelea kuwa pamoja nasi. Tuende kule DRC. Spika wa baraza la Senate Leon Kengo Wadondo ameitaka serikali ya nchi hiyo kuhakikisha mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbwi chapwe anarejea nchini humo kushiriki kwenye uchaguzi mkuu um, ambao umepanga kufanyika mwezi Desemba mwaka huu. Akizungumza na mwandishi wa RFI idhaa ya Kifaransa Florence Morris aliko kule jini Kinshasa, Leon Kengo amesema nchi ya DRC imefika katika kipindi cha kuonyesha ulimwengu kwamba ni nchi ya kidemokrasia. Rantre. Mimi nataka kwamba Moiz Katumbi aje, sababu kila mtu ana haki ya kupewa nafasi ya kushiriki, isije ikatokea kauli ni kwamba fulani amefukuzwa hajaaja kushiriki. Sababu kumfukuza Katumbi kunamaanisha kwamba wanaogopa asije akachaguliwa, basi ni bora aje, na kama atashindwa bila shaka atanyamaza, na ikiwa atachaguliwa ni vizuri sana, yeye ni mtoto wa nchi hii. Na uh, sauti yake Leon Kengo Wadondo, spika wa baraza la Senat kule DRC anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Tukisalia nchini humo, ni kwamba serikali uh, imesema idadi ya watu waliopoteza maisha hadi sasa kutokana na maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola ime fikia watu 55 katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo. Watu wengine 69 wameambukizwa, huku kukiwa na wasiwasi kwamba watu wengine zaidi ya elfu mbili huenda wamegusana na watu walioambukizwa. Nyonyi Bwana Kwasa ni meya wa mji wa Beni la Republic, a serikali ya jamhuri imeonyesha kuwa inajali afya za watu la katika, katika kutoa matibabu la bure kwa muda wa miezi mitatu la kwenye maeneo yaliyoathiriwa na Ebola la katika la jiji la, la Beni la na vilevile wilayani vile vile Beni la ambapo maeneo ya la Mabalako ambako Ebola imeshambulia kwa kiwango kikubwa katika jimbo la Kivu Kaskazini na pia katika mtaa wa afya wa Oicha serikali Mwa matibabu ya pewe bure bila malipo katika muda wa miezi mitatu kuanzia Jumatatu ya Agasti. Ni sauti yake Nyonyi Bwana Kawam Iye, ni meya wa mji wa Beni mashariki mwa DRC. Raia wawili wa Tanzania wamepoteza maisha baada ya kuvamiwa na ndovu katika wilaya ya Korogwe kaskazini mwa nchi hiyo. Msemaji wa polisi katika eneo hilo Edward Bukombe amesema watu hao moja mwenye umri wa miaka ishirini na mama mwenye umri wa miaka sabini walivamiwa baada ya ndovu huyo kutoroka katika mbuga ya wanyama ya Mkomazi. Nam ni saa moja dakika 35 ukiwa Dar es Salam, sawa kabisa na hapo Arusha. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Tume inayosikiliza madai ya ufisadi yanayowakabili waliokuwa viongozi katika nyadhifa mbalimbali katika serikali ya Rais wa zamani Jacob Zuma kule Afrika Kusini imeanza kazi yake. Naibu Jaji Mkuu Raymond Zondo anayeongoza tume hiyo ametoa wito kwa mashahidi zaidi kujitokeza na kueleza kwamba uh, tume hiyo itafanya kazi kwa muda wa miaka miwili ili kueleza uh, wanachokifahamu kuhusu madai hayo ya ufisadi. Abdulkare Matiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni jambo la kiuhalifu ambalo duniani limekuwepo. Wenzetu wamekuwa wakipiga vita huko Ulaya na, nadhani na, na, kwa namna mmoja au nyingine wamefanikiwa, serikali kuiacha kuwa huru na kuweza kufanya maamuzi yake bila ya kuingiliwa na vitendo vya kijambazi kama hivyo ambavyo ina, inaonekana dhahiri kabisa kwamba eh, familia ya Gupta ambayo ina uwezo mkubwa wa kifedha basi imekuwa ikiingia ikiingilia utendaji wa serikali na ilikuwa kama vile imemweka rais Jacob Zuma tunduni. Kwa hiyo bado Afrika mambo hayo yapo, viongozi wetu wa serikali lazima wakubali kutosheka na mapato mishahara yao na mapato marupurupu yanayotokana na malipo halali ya kiserikali. Wanapokuwa hawakutosheka, wanapokuwa wanataka hawa mapato ya ziada Hayo ndio mambo yanayosababisha sasa kuelekea kwenda kukamatwa na majambazi wa kibiashara katika kuingilia maamuzi ya, ya serikali. nam huyo ni Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Uteuzi wa wale wanaotaka kuwania nyadhifa mbalimbali za uongozi nchini Nigeria umeanza. Tume ya uchaguzi imesema uteuzi katika nyadhifa za ubunge, useneta, ugavana na no urais utaendelea hadi tarehe saba mwezi Oktoba. Zoezi hili limekuja wakati huu chama tawala cha rais Mahamudu Buhari cha APC kikabiliwa na wimbi la wanasiasa wake kuhamia upinzani. Uchaguzi mkuu ni mwaka ujao, rais Buhari alitangaza kwamba atawania tena. Kiongozi wa upinzani nchini Cameroon na Joshua Osi amesema Rais Paul Biya ndiye wa kulaumiwa kuhusu machafuko yanayoendelea kushuhudiwa katika maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza. Osi ambaye atawania urais mwezi Oktoba amesema Rais Biya ndiye anayewatuma wanajeshi kwenda kukabiliana na, na wanaharakati wanaotaka kuunda nchi yao. Aidha amewasifu wanaharakati hao na kusema kwamba wanaendeleza juhudi za kupata haki yao. Maelfu ya watu wame ya watu wameyakimbia makoa kutokana na machafuko yanayoendelea. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili nam afrika mashariki ni saa moja dakika 39 afrika ya kati ni saa kumi na mbili ya dakika 39 asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi popote pale ulipo mimi ni victor buso idadi ya raia wa venezuela wanaokimbilia nchini brazil limeongezeka licha ya kushambuliwa katika kambi yao mwishoni mwa wiki iliyopita kusababisha vifo vya watu kumi na watatu mwandishi wetu emmanuel eleazar anatueleza zaidi Msemaji wa jeshi nchini Brazil amesema siku ya Jumatatu, raia mia tisa wa Venezuela waliingia nchini humo na wapo katika jimbo la Roraima. Hali hii inaendelea kuleta wasiwasi wasi kati ya mpaka wa Brazil na Venezuela, huku wakimbizi hao wakisema wanakimbia hali ngumu ya uchumi katika nchi yao. Mwishoni mwa wiki iliyopita, serikali ya Brazil ilituma wanajeshi katika mpaka wake na Venezuela ili kuzuia mapigano kati ya wenyeji na raia hao wa Venezuela wanaoingia nchini humo. Hatua ya serikali ya Venezuela kuchapisha noti mpya za fedha kumewacha wengi katika hali ngumu ya kiuchumi, lakini serikali ya rais Nicolas Maduro inasema imefanya hivyo ili kukabiliana na hali ngumu ya kiuchumi nchini humo. Wanasiasa wa upinzani wamepanga maandamano hivi leo kupinga hatua hii. Waziri Mkuu wa Australia Malcolm Turnbull ameponea chupuchupu kuondolewa madarakani. Hatua hii imekuja baada ya zoezi la kupiga kura ya imani ndani ya chama chake cha Liberal na Turnbull kuibuka mshindi kwa kupata kura 48 dhidi ya 35 ya waziri wa mambo ya ndani Peter Dutton. Turnbull aliomba kufanyika kwa kura hii ya maoni uh, baada ya kuwepo kuwa madai kwamba ameshindwa kuongoza vyema serikali ya nchi hiyo na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewashtumu makasisi wa kanisa hilo waliohusika na udhalishaji wa kimapenzi dhidi ya wa watoto katika jimbo la Pennsylvania kule nchini Marekani. Wiki iliyopita ripoti kuhusu unyanyasaji huo ilitolewa wazi na kuonyesha namna maelfu ya wa watoto walivyoathirika kwa kipindi kirefu. Papa Francis amesema vitendo hivyo ni vya aibu na vinastahili kukemewa na kanisa hilo. RFI Michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu Victor Abuso. Nianzie kule Uingereza, msikilizaji. Mchezaji nambari moja wa tenis kwa upande wa wanawake uh, huku Uingereza, Johana Konta amewaambia waandishi wa habari jijini London kwamba anaendelea na maandalizi yake kushiriki katika mashindano ya kimataifa US Open. Uh, kauli ambayo ameitoa kwa mara ya kwanza mara baada ya kumshinda mchezaji wa tenis maarufu sana nchini Ujerumani, Laura uh, Siegmund nchini Ujerumani katika uh, mashindano ya Connecting uh, Cup Open. Konta alimshinda uh, Siegmund kwa seti mbili za sita mbili saba tano, na hii ikiwa ni mojawapo ya rekodi ambazo bila shaka amepata katika ulimwengu. Msikilizaji, mashindano ya US Open yataanza Agosti 27 mwaka huu. Na tukiwa bado huko Uingereza, Manchester City yenyewe imesema kwamba inataka kuongeza mkataba wa mlinzi ama mlinda goli wa uh, Uingereza John Stones kwa thamani ya paundi milioni mia na ishirini elfu kwa wiki. Mkataba wa mchezaji huyo kwa sasa unaendelea hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Victor Abuso, kipa wa Liverpool Loris Carius mwenye umri wa miaka ishirini na tano mwenyewe bado anaendelea na mazungumzo na klabu ya Besiktas, huku mkuu wa Reds Jagan uh, Clop akiridhia kuondoka kwa mchezaji um, huyo Mjerumani katika klabu hiyo. Ni hayo tu katika awamu hii ya kwanza ya matangazo yetu hapa RFI Kiswahili. Victor Abuso, asante. Saa moja dakika arobaini na tatu jijini Kampala, Uganda. Watu zaidi ya sabini wamekamatwa jijini Kampala baada ya kutokea kwa makabiliano makali kati ya polisi na wafuasi wa mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wain anayeshikiliwa katika kambi ya jeshi wakitaka achiriwe huru. Mwenzangu Matha Saranga amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa uh, Dares Salam, thathimini kinachoendelea huko Uganda. Kauli hiyo tunaweza kusema ni ya kinafsi, kwa sababu Bowi picha zimeonekana ameumizwa, lakini unaposema tena hakuumizwa, uh, ni mjukuu wake. Sasa mambo hayalingani na hali halisi ilivyo sasa. Hii ni kujiosha, na kwa sababu anaonekana sasa hivi, karibu ulimwengu mzima unamwona kama anafanya mambo ya kitoto kabisa. Kwa nini ampige, wampige wale polisi vile? Picha zimeonekana, video zimeonekana, lakini ana, ye anaibuka na kusema kwamba hakupigwa haku wala hayote ni uongo sasa hizi picha zote zinaonekana, ilikuwa ni nini? Amewahi kutokewa na matukio kama yale? Sasa anaonekana tu anajaribu kujitetea. Halafu mjukuu habari ya, ya ujukuu kwenye mambo ya kuumizwa, mimi sioni kama yanaleta yanaleta yanaleta yanaleta ndani yoyote. Rais Museveni analaumu watu maalum ambao anaeleza kwamba ni wa nje, wanaotafuta kuingilia siasa za nchini Uganda. Hii unaizungumziaje? picha zizotolewa hazikutolewa na watu wa nje, zimetolewa na watu wa Uganda na Waganda ndo wanaonyesha picha zii nje gani umekwenda kujua kama yuko Masinga kule kawekwa na akawekwa chini ya ulinzi? Huyo mtu wa nje alijuaje kama habari hizo hazikutoka ndani? Hii ni namna ya kujikosha tu. Na kwa nini yeye aseme kuna watu wa nje wakati matendo ni ya ndani? Na je, uko ndani mpaka kutoka nje, nani aliyatoa? Hili ni jambo angeweza kujiuliza kabla ya kusema maneno haya. Maneno yenye busara ni maneno yanayotia mashaka zaidi badala ya kuondoa mashaka kama anavyotaka yeye. haji kaburu, kwa mtazamo wako, hali hii tunayoishuhudia sasa nchini Uganda inaweza kumalizwa vipi? Hawa ni watu ambao wanaitwa ni wapinzani, ni mtu anaweza kusema neno lolote na lisidhurike. Tumeasikia mengi, tumeaona mengi, lakini huwa yanachochewa vile vile. Mara nyingi huwa yanachochewa na maneno ya upande wa pili, lakini sasa serikali inapokuja kureact nao vibaya, ndo inakuja kuonekana kwamba serikali inawapiga, lakini hawapigwi au, ila wamevunja sheria. Kwa mfano sisi kwetu hapa kuna sheria ya kutoandamana alafu na we ukaenda kuandamana. Na sisi tungeiga kama ni demokrasi, tungeiga demokrasi ya nchi zilizoendelea ambazo zina- zikimaliza michakato mi, mi, mi, yao ya, ucha, ya uchaguzi, basi tunakuwa hakuna mikutano ya siasa wala hakuna maandamano. Lakini sasa sisi haiko hivyo, ndo hii jambo ambalo mi naona kama linakuwa limeleta matatizo makubwa sana. Pande zote mbili zina makosa, tena makosa makubwa. Zizane, wana makosa kwa sababu wana wanachochea vurugu na uh, serikali inareact vibaya, polisi wanapiga sana, yote ni, ni sehemu zote mbili zina makosa. Haji Kaburu, kumekuwa na kauli za wanaharakati wa Uganda kuomba umoja wa Ulaya kuwawekea maafisa serikali ya Uganda vikwazo kufuatia kile walichoeleza kwamba ni unyanyasaji unaofanyikwa nchini humo. Pengine unaona tija katika ombi hilo? Hakuna tija yoyote kwa sababu hiyo ndio mambo ya kuingilia mambo ya ndani ya ya nchi nyingine kwa sababu unaambia wa, wawekewe vikwazo wasi wasi, yani wasi wasitembelee Ulaya au kama kuna aseti zao ziko Ulaya wanyanganywe, kwa sababu ya, ya, ya ndani mambo ya ndani ambayo tunaweza sisi wenyewe tukakaa tukazungumza tukazuguma Kwa nini ni upinzani huwe ni wadui? Tunaweza tukazungumza haya mambo, ambayo leo anaelekea kule Kampala. Haji Kaburu wa mchambuzi wa siasa za ta kimataifa, akitoa tathmini yake kuhusu kinachoendelea kule nchini Uganda, anazungumza akiwa Dar es Salaam. na wakati wa makala ya juu haki zako na Emmanuel Makundi, Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kwa miezi ya hivi karibuni na miezi kadhaa iliyopita, wananchi katika baadhi ya mataifa ya Afrika wamekuwa wakilalama kuhusu sheria tata za udhibiti wa mitandao ya kijamii ambazo zimeendelea kupitishwa na serikali mbalimbali hapa barani Afrika. Tayari tumeshuhudia katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki sheria kadhaa za udhibiti wa mitandao ya kijamii na tozo katika matumizi ya mitandao ya kijamii zikiwekwa. Nchini Uganda tozo ya matumizi ya mitandao ya kijamii, nchini Tanzania sheria ya udhibiti wa matumizi ya mitandao na pia kwa wale ambao wanatumia mitandao hii kutoa habari ama kurusha matangazo ya moja kwa moja, nchini Zambia pia zimewekwa sheria ya kudhibiti matumizi ya upigaji wa simu kupitia njia ya mitandao. Lakini nchini Misri uh, serikali ya nchi hiyo na yenyewe iko mbioni kupitisha sheria ya udhibiti wa tovuti na mitandao kwa ujumla. Je, kuna hofu ama kuna haja ya wananchi wa bara la Afrika kuwa na hofu kuhusu udhibiti wa matumizi ya mitandao katika nchi zao. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu A, kutathmini maswala haya. Kwenye laini ya simu tutaungana na Jebra Kambole, yeye ni wakili akiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania, pamoja na wakili Ojuanga Gina, yeye akiwa Nairobi nchini Kenya. Niwakaribishe kwenye makala ya jua haki zako juma hili. Asante sana kwa kunialika ndugu. Asante sana kwa kunialika ndugu Makundi. Nam, asante, pengine nianze na na wakili Jebra Kambole, a, kuna hofu ya wananchi wa bara la Afrika kuogopa kuhusu mfululizo wa sheria za namna hii kupitishwa katika mataifa yao? Uh, kuna hofu kubwa sana na hofu hiyo inatokana na namna ambavyo sheria ambazo zinapitishwa zinavyo zinavyotumika na zinavyoangamiza uhuru wa habari na watu kujieleza au kuzikosoa serikali zao kwa namna ambavyo zinaendesha mambo yao kupitia kwa njia ya mitandao. Kwa hiyo uh, haja ya kuwa na hofu ni lazima iwepo, na wananchi lazima wajue hilo jambo lipo na kwa kiasi gani inakiuka haki zao za msingi. Uh, ni jambo ambalo ni mtambuka na tunapaswa kulitafakari kwa kina zaidi. Naam, pengine wakili Ojonga Gina wewe una mtazamo gani? Mimi naongana na, na mwenzangu kusema kwamba kuna hofu kubwa kwa nchi hizi, kwa wananchi wao, kwa maana wananyang'anywa ile uhuru wamepewa kikatiba. Sasa wamegundua kwamba mtandao au tovuti na hii teknolojia mpya ya mawasiliano ni rahisi kuliko kununua gazeti au kutazama televisheni na kadhalika, na kwa hivyo, serikali ya, ya nchi hizi wanajaribu kunyang'anya wananchi ile uwezo ambayo hizi teknolojia inalete ambayo ni kubwa kwao kupata habari kuliko njia ya kawaida, yani gazeti au radio au hii kingine televisheni ambayo nyingi zao zinathibitiwa zina na watu wa serikali au watu ambaye wanaunga serikali mkono, kwa hivyo ile njia ya huru kabisa unaweza kuwasiliana na mwenzako, ni kutumia yeye hizi habari ile unataka, kwa hii mbinu mpya ambazo zimegunduliwa ya teknolojia mpya, ambazo hizi nchi sasa zinataka kukataza watu kutumia kabisa. Naam, wakili Jebra Kambole, kuna haja gani ya kuwa na hofu ikiwa kile ambacho mtu anakiweka katika mitandao ya kijamii, ama mtumiaji wa, wa, wa mitandao ya kijamii ama mtandao kiujumla, anawajibika kwa kile ambacho anakiweka? Asemaiwete wazi kwamba hakuna haki ambayo haina mipaka, na hata uhuru wa kujieleza ambao una mipaka yake kwa, kwa kiasi fulani ambayo inakubalika katika jamii zetu, hilo jambo halina shaka. Lakini shaka inakuja kwa namna ambavyo tunaweka hizi sheria ambazo zinavuka mipaka ya uhuru wa kujieleza kiasi kwamba kwenda kupoka uhuru wenyewe. Kwa mfano, sisi tuna sheria ya makosa ya mitandao ya mwaka elfu mbili na kumi na tano, ina vifungu vingine ambavyo ni vizuri ambavyo vinakataza ku kufanya mambo fulani fulani, labda kusambaza picha za kingono au picha ambazo ziko kinyume na maadili, lakini katika katika dhana hiyo hiyo bado kuna vifungu vingine ambavyo vinakiuka haki za msingi za binadamu. Kwa mfano, tumekuwa tuna sheria ya makosa mitandao kifungu cha kumi na sita kinakataza watu kutoa taarifa ambayo ni ya uongo. Sasa kwa namna ambavyo kifungu kipo, ni serikali ambayo inaamini upi ni ukweli, upi ni uongo, na tunajua kwamba uh, sheria hiyo tangu imeanza kufanya kazi Asilimia tisini ya watanzania ambao wameshitakiwa chini ya sheria, asilimia tisini ni vijana ambao walikuwa wakijieleza katika mitandao, na asilimia tisini, tisini ni watu ambao walikuwa wakikosoa serikali, sio watu binafsi. Wakili uh, ujuanga gina, wakili Jebra Kambole amezungumzia suala la uhuru una mipaka yake pila, pia uh, pengine kwako mipaka ya uhuru wa watu kutumia mitandao ya kijamii ni ipi? Katika nchi zetu na katika nchi ingi nyingine nyingi, kunazo taratibu ambazo zimewekwa na wenye magazeti, wenye mitandao na kadhalika, ambazo zinaeleza zina kile kinachowezekana na kile haiwezekani. Kwa hivyo, ili haistahili serikali kuingilia hiyo tena, afadhali iwachilie wale wamiliki wa hivi vitu vya kuwasiliana wa- wa- watekeleze sheria ile iliyoko ya kitaifa kwa kuweka vigezo hizo vingine ambavyo inaonyesha picha gani inaweza kutolewa na ngapi na uh, mambo gani inaweza kuonyeshwa badala ya serikali yenyewe kuingilia hayo. Wakili Jebra Kambole, uh, licha ya changamoto ambazo umeziainisha uh, bila shaka lakini unakubaliana na ukweli kwamba kuna haja ya serikali za bara la Afrika uh, kutunga sheria kama hizi ili kuweka udhibiti wa namna ambayo imekuwa ikishuhudiwa hivi sasa katika mataifa mengi. Ni kweli kuna, kuna kuna kuna kuna haja ya kuwa na na sheria hizo, lakini kwa namna sheria ambapo nchi nyingi za Kiafrika zinapitisha zinapitisha sheria ambazo zinaenda kuf, kuf, kuminya uhuru wa watu kwa mfano kuna haja kweli kuwa na, na sheria ya mitandao kwa sababu watu wengi wana, wanatumia mitandao kufanya biashara, kutuma pesa, kufanya hivo. Kwahiyo lazima kuwa kuna usimamizi wa fedha ambazo zinapitia kwenye mitandao na vitu kama hivyo, lakini kwa namna ambavyo imewekwa ndo nimeeleza hapo awali. Kwa, kwa, kwa mfano Tanzania, tuna sheria ambayo inasimamia usajili wa, wa, wa, wa mitandao kama blogs, forums mbalimbali ambapo mbali, watu wa, gharama ni kubwa za usajili wanafunzi watu ambao wanakuwa na akili ya kutaka kugundua website hawawezi mpaka huwe na vibali ndo uweze kufanya hiyo shughuli. Kwa hiyo umekuta uh, sawa sawa na kusema kwamba sheria zilizotungwa zimeenda mbali zaidi ya katiba ambayo inaruhusu zaidi ya sheria za kimataifa zinaruhusu. Uh, Wakili Ojuanga gina, kwa hatua hizi na hali hii inayoendelea kujiri, nini mustakabali wa uhuru wa watu kutoa maoni kupitia kwenye mitandao? Uh, itabidi wananchi hii wengi wa wajiunge tena na wapinge hizi sheria ambazo zinakiuka makat, makatiba zao na pia zinabadilisha sheria za mawasiliano ambazo zilikuwa zimepitishwa hapo awali, na kurudi nyuma kusukuma uhuru ya kuelezea au kuwasiliana nyuma katika eneo ambayo haikubaliki kabisa. Kwa hivyo lazima wananchi wenyewe wajamuke, wajiunge na wapinge hizi sheria na. Uh, wakili uh, Jebra Kambole uh, kwa maoni yako nini kufanyike, nini kifanyike ili kuhakikisha kwamba haki hii ya msingi ya watu kutoa maoni kupitia kwenye mitandao na kutumia uh, internet ina- inalindwa? Uh, kwanza kabisa kuna haja kwamba ku, ya kuziboresha sheria zetu kwa namna gani zinazo zikatoa zika ulinzi kwa watumiaji wa mitandao na Watanzania wote kwa ujumla, kwa sababu, kwa kwa sababu mfano Tanzania tuna sheria makosa mitandao, lakini hakuna sheria ya udhibiti wa, wa, wa taarifa za watu binafsi. Kwa watu wengi taarifa kwenye mitandao, lakini hauna udhibiti. Kwa hiyo cha kufanyika ni kwamba lazima tuzipitie na kwa upya sheria tuziangalie, na zile ambazo zimepitishwa lakini serikali bado hataki kuzifanyia mabadiliko, basi tuchukua hatua ya kupeleka mashtaka mahakamani, ili mahakama za, za, za, za, za Tanzania au nchi husika nchi au mahakama ya Afrika Mashariki au mahakama ya Afrika haki za binadamu, huweze kuzipitia hizi sheria na kuona kama zinaendana na mikataba ya kimataifa, zinaendana na wajibu wa serikali zetu katika kulinda demokrasia kwa mujibu wa mkataba wa Afrika Mashariki na mkataba wa Afrika wa haki za binadamu. Nam, uh, Jebra Kambole, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya juu ya haki zako juma hili. Asante sana. Na pia ni kushukuru wakili wa juang' agina kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya jua a haki zako juma hili. Shukran, ndugu. Naam, asante msikilizaji, nami naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo, kwa heri. Asante sana Emmanuel Makundi, na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo mia kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa Waislamu wote duniani tunawatakia Idi Mubarak, wale ambao wanasherehekea siku ya leo na kwa niaba ya fundi mitambo Emmanuel Eleazar, msamamizi wa mtanazo haya ni Victor Robert Wile. Hii ni Victor Wile, ni Victor Abuso, na nakutakia kila laheri. Usikose kupamoja na sitna itakia ufika saa 2:30 saa za Afrika Mashariki