hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international afrika mashariki ni saa moja na nusu afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam nchini tanzania habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii alhamis tarehe ishirini mwezi septemba mwaka elfu mbili na kumi na nane tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muktasari wake Victor Abuso. Tume ya uchaguzi nchini DRC yatangaza majina 21 ya watu watakaogombea urais mwezi Desemba. Mwanasiasa wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine kurejea nchini Uganda hivi leo, huku polisi wakionya maandamano ya ufuasi wake. Na rais wa Marekani Donald Trump asema serikali yake itasaidia kwa hali na mali waathiriwa wa kimbunga cha Florence. unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747, tuandikie pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anarejea nyumbani hivi leo akitokea nchini Marekani alikokuwa anapata matibabu Mwandishi wetu James Ashime Nyula alimuuliza uh, kuhusu wanavyoendelea miguu yangu. Um, ilikuwa ina... Inauma, um, lakini nimeona wanini wa wa dokta uh, nyumbani Uganda na hapa hapa hivi Amerika. Um, sasa miguu hizi vizuri. Unatembea na uh, ile crutches, ama unatembea na fimbo ama unafanya nini? Naomba natembea na fimbo. Sasa unafikiria itachukua muda gani? Yeah. Bobi Waini, ndipo uweze kutembea kama vile ulivyokuwa ukitembea zamani? Um, nafikiri itakuwa kama mwezi moja kwa mimi kutembea kama nilipokuwa nitambea, you know? Una, una- una maneno gani ya kuambia serikali ya Uganda kuhusu um, kutii sheria za kimataifa ambazo zinazuia kutesa watu? Uh, Wasikari wa Uganda sina mambo mbaya zao kwa sababu najua walifanya hizi mambo not out of their heart. Hizi mambo mbaya nitaendelea, mm, mbele na kitu nilikuwa na, na, na- nafanya kwa, kwa kuambia wa, wa, wa, wa wa watu wa Uganda wote ni sauti yake Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, mwanasiasa wa Uganda, akizungumza na mwandishi wetu James Shimanyula akiwa kule Marekani. Polisi wametoa onyo kwamba hakuna takiruhusiwa kuandamana au kuenda kumpokea mwanasiasa huyo katika uwanja wa ndege isipokuwa familia yake ya karibu. Hata hivyo, huenda kukashuhudiwa makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa mwanasiasa huyo ambaye ana ushawishi mkubwa sana miongoni mwa vijana. Francis Wambeti ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anatathmini swala hili akiwa jini Kampala. Yeah, ni kama anaelewa kwamba atapokuja, atapokuja atakuta polisi wengi barabarani kumpokea kivyao vile, pengine kwamba anaweza kuwa na watu wengi watakaompokea na wakaleta fujo. Kwa hivyo kutakuwa na polisi wa ulinzi barabarani wa kuongoza magari ama wa kudhibiti, wakudhibiti umaku wa watu. Nafkiri ndio limemfanya yeye aseme kwamba Nisi, nisi, kwa, ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere anazungumza akiwa jijini Kampala. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini DRC Corneille Nangaa amesema kwa sasa hakuna tena kikwazo uh, kinachoweza kuzuia kufanyika kwa uchaguzi mkuu imekuja baada ya tume hiyo kutangaza ugombea 21 waliowania urais akiwemo Felix Chisekedi ataania nafasi vile, uh, ya urais katika uchaguzi huo. Kamail amha mbay hakuwasilisha fomu ya kutafuta nafasi hiyo. Kone Nanga amesema ameridhishwa kuwa na kalenda ya uchaguzi inaheshimiwa. Hatua kubwa sasa Kalechea imefikiwa na njia sasa ipo wazi kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23 December. ni sauti yake Kone Nanga, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. tukisalia kule DRC kwamba watu 27 wamepoteza maisha baada ya boti iliyokuwa nasafiria kuzama katika mto Mongala. Idadi ya watu waliopoteza maisha huenda ikaongezeka kwa sababu maafisa wanasema wanaendelea kutafuta mili zaidi, uh, kwa sababu kuna watu hawajapatikana. Junior Muzobo, miongoni mwa watu 30 waliookolewa ndani ya boti hiyo, amesema kwamba boti ilikuwa na abiria 60 wakati ilipozama. Rais wa Rwanda Paul Kagame maonya wale wote wanaosema kuwa hak Ha kwamba hatua hivi karibuni kuwaachia huru wafungwa imekuja kutokana na shinikizo kutoka kwa mataifa magharibi. Kagame bila kutaja jina la aliyemwonya Victor Ingabire, viongozi wa upinzani wa chama cha FDU, ambaye aliachilia huru hivi karibuni kupitia msamaha wa rais na kueleza kwamba hakuomba msamaha wa kutaka achiliwe huru. Kagame amesema hakuna anayeweza kumshinikiza weza bundi Kuhi, hivi karibuni tulipowacha huru hawa watu, ambamo wapo mastaa wa siasa za nje na sio za nchini. Hii sio mara ya kwanza huwa linafanyika, unaona, wana watu wanajitokeza ete sijaomba msamaha, tumeachwa huru kutokana na shinikizo, shinikizo hapa ukiendelea na njia hiyo utajikuta umerudi huko. Na kama unataka uthibitisho kwamba shinikizo halifanyi kazi hapa, kinachofanya kazi hapa ni unyenyekevu. utajikuta umerudi gerezani tena, au kwa mara nyingine utajikuta umerudi nje ya nchi kwenda kuzerera, maana hakuna kingine unachoweza kufanya. Ni sauti yake Rais wa Rwanda, Paul Kagame akizungumza hapo 91.9 FM ni saa kumi na mbili la dakika 37, jijini Kigali nchini Rwanda. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Rais wa Zambia Edgar Lungu amfuta kazi waziri wake anayehusika na, na maendeleo ya jamii Bi Emerina Kabanshi kutokana na madai ya kupotea kwa dola milioni 4.3 msaada kutoka kwa serikali ya Uingereza uliolenga kusaidia familia maskini. Kupotea kwa fedha hizi uh, kumsababisha Uingereza kusitisha misaada yote kwa nchi ya Zambia, hatua ambayo pia imechukuliwa na taifa la Ireland, Sweden na Finland. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathimini swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Fedha za walipakodi wa Uingereza zinakuja kwenye social fund ambazo bila shaka yoyote zina, zinatakiwa ziwasaidie zi maskini, lakini baada ya hizo fedha kuingia kwenye mifuko ya kusaidia mifuko ya maskini, matokeo yake tunaambiwa fedha hizo zimetumika katika kununua magari ya kifahari, na hizo ni fedha za walipa kodi wa nchi ya Uingereza. Kwa hiyo kusema kweli, lilikuwa ni jambo la aibu na ni ni fedheha, sio kwa Zambia, bali kwa sote sisi Waafrika wa nam ni sauti yake Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Idadi ya watu waliopoteza maisha nchini Ethiopia kutokana na mapigano ya kikabila imefikia 58. Mapigano haya yalianza kushuhudiwa mwishoni mwa wiki iliyopita katika eneo la Burayu, pembezoni mwa jiji kuu Addis Ababa. Hii ni idadi kubwa iliyoripotiwa baada ya kuchunguza shirika la Amnesty International, kinyume na takwimu za watu 23 iliyotolewa na serikali. Kule nchini Kenya, wabunge leo mchana watajadili na kupigia kura mapendekezo ya rais Uhuru Kenyatta kuhusu shuru mpya uliowekwa uh, di, di, kwa bei ya bidhaa za mafuta swala so, ambalo wananchi wengi bado wanalipinga. Mjadala huu unakuja siku chache tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza kupunguzwa wa kutozaji shuru wa bidhaa hiyo muhimu kutoka asilimia kumi na sita hadi kufikia asilimia nane. Wabunge wa serikali, baadhi ya wabunge wa serikali na upinzani wamesema kwamba watapiga kura kuunga mkono Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 39 Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili dakika 39. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anasimama na wakazi wa majimbo ya Carolina Kusini na Kaskazini kutokana na kimbunga kilichosababisha madhara makubwa. Kimbunga kilichopewa jina la Florence kimesababisha maelfu ya watu kukimbia makwao. Rais Trump amekuwa katika ziara ya jimbo la North Carolina. Kimbunga Florence ni miongoni mwa vimbunga vikubwa kuwahi kupiga katika jimbo la North Carolina na South Carolina, lakini pia ni kikubwa ikilinganishwa na vimbunga vilivyowahi kupiga katika maeneo mengine ya nchi. Na kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao tuko pamoja nanyi na mioyo ya Wamarekani inahuzunika kwa ajili yenu, na Mungu awabariki daima. Tutakumbuka hasara na madhara mliokumbana nayo, na kamwe hatutawaacha peke yenu. Na kwa wale wote walioathirika kutokana na kimbunga hiki, familia nzima ya Wamarekani iko pamoja nanyi mpaka mwisho, na iko tayari kuwasaidia na hatimaye mtarejea katika hali ya kawaida. Ni sauti yake rais wa Marekani, Donald Trump. Kamanda wa jeshi la anga nchini Israel anakwenda jini Moscow nchini Urusi kubadilishana uh, mawazo na uchunguzi kuhusu kuangusha kwa ndege ya kijeshi ya Urusi nchini Siria wiki hii na kusababisha vifo vya watu wote kumi na uh, watano walikuwa ndani ya ndege hiyo, licha ya rais wa Urusi Vladimir Putin kusema ajali hiyo ilikuwa uh, ni ajali. Uh, Rais wa Siria Bashar al Asad ameshtumu Israel kwa kusababisha uh, jeshi lake kuiangusha uh, ndege ya Urusi kimakosa. Na waziri mkuu wa zamani wa Pakistan na Nawaz Sharif ameachiliwa huru kutoka gerezani licha ya kuhukumiwa kwa makosa ya ufisadi mapema mwaka huu. Sharif aliachiliwa huru pamoja na binti yake na mke wake Muhamed Sadfad. Baada ya kuachiwa huru, kiongozi huyo zamani alikwenda nyumbani kwake mjini Lahore na kupokelewa na wafuasi wake. arefa ya michezo na mwenzangu Ali Bilal, nam ni kushukuru sana bingwa, Eman, bingwa uh, Victor Abuso ni kuletee matokeo hapa msikilizaji ya michuano iliyopigwa hapo jana UEFA Champions League, ambapo ni uh, duru ya pili Sduru ya pili ni siku ya pili ya michuano hiyo, hmm. baada ya hivi majuzi kushuhudia michuano kama hiyo, lakini jana Juventus walikuwa uwanjani na kufanya vizuri kwa kuicharaza Valencia mabao mawili kwa bila, wakati Manchester United yao ilicharaza Young Boys mabao matatu kwa bila. Uh, Victoria Piers ilitoka sera kufungana mabao mawili kwa mawili na CSKA Moscow, wakati Real Madrid yao ikilaza Roma mabao matatu bila. Olympic Lyon nayo ilifanya vizuri kwa kuilaza Manchester city mabao mawili kwa moja, na Benfica jana ililazwa mabao mawili kwa bila na Bayern Munich, wakati Shakhtar Donetsk kutoka sare kufungana mabao mawili kwa mawili na homfield Henthem. Ajax nayo ikailaza AAK Athens mabao matatu kwa bila lakini katika michuano ya mbio za beskeli, shirikisho la mbio za beskeli kule nchini Rwanda limeteua timu ya Rwanda ambayo itashiriki michuano ya Chantal Bia kule nchini Cameroon. Asante sana Ali Bilal, shukran. Rais wa Zambia Edgar Lungu amefuta kazi wa mawaziri wake yanayohusika na masuala ya kimaendeleo ya jamii kutokana na madai ya kupotea kwa dola milioni 4.3 msaada uliotoka nchini Uingereza tulenga kuwasaidia watu maskini. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Abdukari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. nadhani ni hatua nzuri, kwa sababu inahitajika ufanyike uchunguzi, ijulikane, na hatua zichukuliwe ili kurudisha imani za wahisani. Nam pengine, sasa tuhuma hizi dhidi ya serikali ya Edgar Lungu zinatoa taswira gani kwa raia nchini Zambia? Ni jambo ambalo linawaudhi watu sana, na tunaona kwamba nchi ya Zambia ina sasa hivi inasemwa vibaya kiasi ya kwamba una, kuna uvumi unaosema kwamba hata shirika la, la umeme limekuwa chini ya, ya nchi ya China kwa sababu wamekopa mikopo hawarudishi, nasikia hata uwanja wa ndege. Lakini hatua alochukua eh, Rais Ed Galungu ya kumsimamisha kazi waziri wake wa mambo ya ustawi wa jamii, nadhani ni hatua nzuri, kwa sababu inahitajika ufanyike uchunguzi na hatua zichukuliwe kurudisha imani za wahisani. Hizo ni nchi tajiri, ni nchi ambazo kwa kusema kweli, nazo zilitawala zili huku, zikanyonya. Sasa hayo ni marejesho, sasa hayo marejesho pia yatumike kwa haki. kwa hiyo Eh, labda tu tuseme kwamba hatua aliyochukua alikuwa amechelewa, kwa sababu tangu tuhuma hizo zimeanza, nadhani ni muda kidogo, lakini kwa kuwa amemsimamisha na bila shaka watasimamishwa na wengine wengi, ili uchunguzi wa kina ufanyike na ijulikane yale mapungufu yako wapi, basi imani za washirika wa, wa, wa maendeleo ziweze kurudi tena. Tuhuma kama hizi zimekuwa zikiakabili mataifa mengi barani Afrika, tatizo liko wapi? Sasa uh, ndio hayo yanayosemwa kwamba dunia nzima sasa inapiga kelele kuhusu mambo ya good governance, yani utawala bora. Utawala bora maana yake ni utawala unaozingatia uadilifu, utawala unaozingatia uaminifu, utawala ambao una unazingatia haki za watu na, na rasilimali za za, za za nchi hii. Ni tatizo katika bara la Afrika na ni mapungufu na ni changamoto kwa hakika. Nini itakuwa mwarobaini wa kudumu katika hili? Pia na wao wa, wa, wa mataifa ya Ulaya wenyewe wanachangia, kwa sababu fedha nyingi zinazoibiwa Afrika, wacha hizo ambazo zimetolewa na walipa kodi wao. Kuna wa, rasilimali za nchi zina, zinaibiwa na fedha nyingi. Tumeona mfano Kenya, kuna fedha nyingi. Tumeona mfano Nigeria, nchi za Afrika Magharibi, kuna fedha nyingi. General Sani Abacha ameiba dola bilioni dola bilioni tatu. Sasa fikiri, haya ni mambo ambayo ya ajabu kabisa. Kwa hiyo wazungu wenyewe wanashiriki katika kuiba pesa za afrika kwenda kukaa Ulaya. Sasa lakini zikiibiwa za kwao zikija huku ndio wana wanasikia uchungu, kwa sababu mkuki kwa nguruwe, kwa binadamu mchungu. Ni sauti yake Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni wakati wa makala ya siha njema na Sabina Mpelo. Ni matumaini yangu hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Hivi leo tunazungumzia ripoti ya mwaka 2018 iliyotolewa na shirika la kimataifa la utafiti kuhusu saratani IARC, likionyesha ongezeko la visa vipya vya saratani duniani kufikia milioni 18.1, huku vifo milioni 9.6 vikiripotiwa, ambapo shirika la afya duniani WHO limesema kuwa ugonjwa wa saratani ndiyo chanzo cha pili cha vifo duniani. Nimezungumza na Umi Mwalimu, waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto kutoka nchini Tanzania, anaeleza hali ikoje nchini Tanzania kuhusiana na maradhi ya saratani. Nikiri kwamba hiyo taarifa ya WHO ina akisi pia hali halisi ya Tanzania. Tunaona ongezeko la wagonjwa lakini pia na vifo vitokanavyo na saratani kwa zaidi ya asilimia thelathini tukiangalia mwaka elfu mbili kumi na tano kumi na sita sasa hivi kwa mujibu wa taasisi ya saratani ya Ocean Road, wagonjwa wapya wanaohisiwa kuwa na saratani ni takribani elfu hamsini. Lakini changamoto kubwa ambayo sasa hii inatukabili kama sekta ya afya, wagonjwa tunaowagundua wanaofika hospitali ni wachache sana, wengi bado wako katika majumba. Mbaya zaidi wale ambao wanafika hospitalini, kati ya hawa ni takriban asilimia themanini wagonjwa wanafika wakati ugonjwa ukiwa katika hali ya juu hivyo inakuwa ngumu sana kuwatibu. Dkt Harrison Chua ni mkurugenzi wa kitengo cha saratani katika hospitali ya Aga Khan ya Dar es Salaam nchini Tanzania. Anatoa uelewa kuhusu maradhi ya saratani. Maradhi ya saratani ni mabadiliko katika vinasaba yaani, hizi chembe hai za zi binadamu zina vinasaba ndani yake. Kukiwa na mabadiliko ya vinasaba, inasababisha hizi chembe chembe hai kuzaliana bila kuwa na utaratibu wowote. Kwa kuzaliana huko, unasababisha kuwa na mrundikano wa hizi chembe chembe pia hazifi ko zinarundikana na, na kusababisha uvimbe. Sasa uvimbe una uwezo wa kuhama kutoka sehemu ulipoanzia na kwenda sehemu nyingine yoyote ya mwili kwao. Uvimbe kama huu ndo tunaita saratani. Kiungo chochote kile kinaweza kikapata hitilafu katika vinasaba vyake na kusababisha saratani, kuanzia y jicho, kinywa, beulimi, matiti, tukiangalia tezi dume, ngozi, utumbo Naam, Daktari Chua, visababishi hasa ni vipi, na pengine ugonjwa huu unaweza kurithiwa? Uh, ni swali zuri. Mpaka sasa hivi tunafahamu aina mbili ya saratani ambavyo kidogo tumeweza kugundua visababishi vyake, lakini hapo pia sio kwa asilimia mia moja. Ya kwanza ni saratani ya mlango wa uzazi ambayo inasababishwa na kirusi kinachoitwa Human Papilloma Virus. Pia kuna saratani ya ini ambayo moja ya visababishi ni kirusi cha homa ya ini Uh, saratani nyingine unaeza, uh, tukasema kwa asilimia kubwa zinatokea kwa chance, bahatimbaya inakumbukia wewe e, hitilafu katika vina saba zinatokea kwenye chembechembe zako na kusababisha saratani, lakini kuna vitu ambavyo vinachochea au vinaongeza uwezekano wa mtu kupata hayo mabadiliko katika vina saba ambavyo sisi ndo tunaita vihatarishi au vichocheshi. Kwa mfano, uh, mwenendo wa maisha uzito, uvutaji sigara au utumiaji wa tumbako inaote kama unatafuna ugoro, unanusa ugoro, matumizi ya pombe, unene uliokithiri, vyakula vyenye mafuta na vyakula ambavyo vimesindikwa kwa chumvi na kugandishwa. Pia mionzi ya atomic, yaani mionzi ya dozi kubwa. Kule Hiroshima walipopata lile bomu la nyuklia, watu wengi wa walipata maradhi ya ya saratani. Kuna baadhi ya saratani ambazo zimehusishwa na urithi, kwa mfano saratani ya matiti, saratani ya tezi dume. pia saratani ya utumbo mpana. Shirika la afya duniani limeonyesha asilimia sabini ya vifo hutokea katika mataifa yenye kipato cha chini na cha kati. Tatizo liko wapi, Daktari Chua? hii ripoti kwa bahati mbaya inaonyesha kwamba vifo vingi vinatokea kwa upande wetu, ni kwa sababu ya kutokuwa na uwezo wa kuwatibu kisahihi na kurefusha maisha ya wale ambao tunashindwa kuwaponyesha kabisa, ukilinganisha na wana uwezo mkubwa sana sasa hivi wa kugundua hii saratani mapema na hivyo wagonjwa wao wengi wanatibiwa na kupona kabisa. ko Ndo maana unaona kuna hiyo tofauti ya vifo lakini ukiangalia katika namba ya idadi ya wagonjwa wa saratani wanaopatikana kwa mwaka kwa wagonjwa wapya unakuta hatujapishana sana sana. WHO inaeleza pia kuwa katika asilimia thelathini na hamsini ya visa vya saratani vinaweza kuzuilika toka hatua za awali au visi tokee kabisa. Dr. Chua anaeleza mwitikio wa jamii katika ukanda wa Afrika Mashariki katika kujitokeza kuchunguza afya zao ili kuepusha maradhi zaidi. Serikali imefanya juhudi kubwa sana kwa kupitia Wizara ya Afya kuhakikisha kwamba wanahamasisha uh, wananchi na kuwapa elimu ya kutosha wananchi kufahamu kuhusu saratani ili kuondoa zile dhana potofu zilizokuwepo kile kipindi cha nyuma ambazo ndo ilikuwa inawafanya watu wengi wanashindwa kujitokeza kwa ajili ya uchunguzi. Sa hivi vimeongezwa vituo vya uchunguzi wa awali kwa ajili ya baadhi ya zile saratani ambazo zipo kwa wingi katika nchi yetu, mfano saratani ya mlango wa uzazi, saratani ya matiti, saratani ya tezi dume, na sasa hivi kuna mpango wa kuanza hii saratani ya utumbo mpana. Kinachotakiwa nadhani ni sisi wataalam kushirikiana na wizara pamoja na wananchi pamoja na nyewo wanahabari kuhakikisha kwamba taarifa sahihi zinawafikia wananchi. Lakini nimemuuliza waziri umi mwalimu, mipango ya serikali yake katika kupambana na maradhi ya saratani ikoje? a elimu na hamasa kwa jamii hasa watu ambao wana maradhi saratani, kujitokeza mapema kupata matibabu, kwa sababu saratani inatibika endapo itavuliwa mapema. La pili ambalo tunalifanya sasa ni kusimamia huduma screening services katika ngazi ya chini. Saratani inayoongoza Tanzania ni saratani ya mlango wa kizazi, inafuata saratani ya koo, ndio inafuata saratani ya matiti. Lakini pia ni huduma za matibabu ya awali kwa saratani ya mlango wa kizazi tumejikita pia kwenye prevention. Kwa hiyo tumeanza kutoa chanjo dhidi ya saratani ya mlango wa kizazi HPV vaccine kwa wasichana wenye umri wa miaka kumi na nne. Kazi nyingine ni kuendelea kuhamasisha, kuangalia wanavyokula, kujiepusha na vihatarisho, vijiwapombe kupita kiasi, lakini pia na kufanya mazoezi. Waziri Umi, tunafahamu tiba ya mionzi, lakini hata dawa ni gharama sana, na wengi wanaopata maradhi haya ya saratani wapo katika hali ya chini. Mnafanyaje kuwafikia katika kutatua mzigo huu wa matibabu? gharama lakini, kwanza tumefungua huduma za matibabu haya ya dawa chemotherapy, yanapatikana kwenye hospitali yetu ya rufaa ya kanda Bea na hospitali ya rufaa ya kanda KSMC Kilimanjaro na hospitali ya rufaa ya kanda ya Bugando. Sasa kwenye matibabu ya mionzi radiotherapy, tunafanya hapa Ocean Road, hospitali ya taifa ya Dar es Salaam, lakini nafurahi pia kukueleza kwamba Bugando nao tumeanza kutoa huduma za matibabu ya mionzi ya saratani na kweli ni gharama sana, lakini kubwa tulichokifanya kama serikali ya awamu ya tano tumeongeza bajeti ya dawa za saratani kutoka shilingi milioni mia saba za Kitanzania hadi milioni saba kwa hata sasa hivi ukienda Ocean Road sa dawa za saratani ya mlango wa kizazi zinapatikana kwa takriban asilimia mia moja mgonjwa ambaye ana bima ya afya kwa mfano ya NHIF ia kwamba matibabu ya saratani ni, ni bure kwa mujibu ukiwa na bima una uhakika wa kupata matibabu especially pale ambapo labda dawa husika haivi. Unategemea ndani ya mwezi huu mmoja tamwita mwita, Mheshimiwa Rais Dokta Magufuli atufungulie huduma mpya. Tumefunga mashine mpya za kisasa za mionzi kumi na mbili zenye gharama takriban takribani bilioni kumi na nne. Dkta Chua yeye anatoa wito kwa jamii ya Afrika Mashariki na kati, nadhani sita kinzana sana na shirika la afya la dunia kwamba tukumbuke kwamba theluthi moja ya saratani zinaweza zikazuirika ukiwa maana yake uh, watu wakipata chanjo uh, tukibadilisha mienendo yetu ya maisha, tule vyakula vizuri, tufanye mazoezi, tuangalie uzito wetu. Waziri umi pia analiona hilo na kusisitiza jamii kuzingatia kinga za Afrika na dunia nzima. Kwanza lazima tuwekeze kwenye kinga. Waswahili tunasema kinga ni bora kuliko tiba. Tukishawekeza kwenye kinga, kusogeza huduma hizi karibu zaidi na nchi, lakini pia hakikisha kwamba watu wasio na uwezo huduma hizi wanapata bila kikwazo chochote cha fedha. Sasa hivi dunia kupitia shirika la afya duniani tunazungumzia universal health coverage. Kama tutawatibu watu mapema, tutaweza kuokoa nguvu kazi ya Afrika, tutawaepusha watu na ulemavu, lakini pia tutaepusha wananchi wetu na vifa. Kufikia hapo, natamatisha makala ya siha njema kwa siku ya leo. Jina langu ni Sabina Mpelo, uwe na wakati mwema. Asante sana Sabina Mpelo. Msikilizaji, tunaachia hapo kwa sasa. Usikose kuwa pamoja na sisi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo ni Emmanuel Elazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert, wile mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Mboni ya macho yangu nitakulinda mpenzi wangu, we ni jiko, we jiko langu we kama mboni ya macho yangu nitakulinda mpenzi wangu mm,