Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu. tuna tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumaa 21 Septemba 2018. tume kuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake watu zaidi ya 40 wapoteza maisha baada ya kuzama kwa feri katika ziwa Viktoria nchini Tanzania. Mbunge wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi arejea nyumbani na kusema ataendeleza mapambano ya kisiasa. Na Marekani yaiwekea vikwazo China kwa kununua silaha za kijeshi kutoka Urusi. Unaweza kutuanikia ujumbako mfupi anza na alama ya kujumlisha 255764015 saba 47 tuandiki. Pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Tuanzie nchini Tanzania, watu zaidi ya 40 wamepoteza maisha katika nchi hiyo na wengine zaidi ya 30 kuokolewa baada ya kuzama kwa feri katika ziwa Victoria mkoani Mwanza. Feri hiyo MV Nyerere, iliyokuwa imewabeba mamia ya abiria, ilizama ikitokea katika kisiwa cha bugorora kwenda katika kisiwa kingine cha Ukara katika wilaya ya Ukerewe. Shughuli za uokoaji zinatarajiwa kuendelea leo asubuhi, huku kukiwa na hofu kwamba idadi nyingine ya watu huenda wakapoteza maisha. Hadi sasa, chanzo cha ajali hiyo hakijajulikana. John Mungela ni mkuu wa mkoa wa Mwanza. Mheshimiwa Rais amesikitishwa sana imesikitishwa sana na hii ajali, haikutegemewa. Ajali ni ajali, imetokea na yeye alitutuma mara moja tufike huku. Tumefika huku, tutatoa mrejesho kwake, tutapokea maelekezo mengine na utaratibu wetu. Tukipata maelekezo ndio tutakayosimamia kwa kesho. Mi naomba wananchi wa Ukerewe na haswa kisiwa cha Ukara wawe watulivu. Hili ni pigo kubwa lakini siku zote wanasema mai, matatizo yanampata binadamu na yametukuta wote. Na sisi kama uongozi wa mkoa kwa maelekezo ya Mheshimiwa Rais Dr John Pombe Magufuli, tutakuwepo hapa mpaka dakika ya mwisho. Tunawapa pole sana wananchi na wote, hili ni letu sote, wala sasa si la mtu tu aliyepoteza ndugu. Kwa utamaduni wetu wa Kitanzania hili sasa hivi ni letu sote, kama nchi, kama jamii na maidha na anaeleza jitihada zinazofanyika ili kuokoa watu waliozama kwenye chanzo. Wataalamu watafika, mmeona kwa maelekezo. MV Clarius leo tumesitisha safari yake ya kurudi Mwanza, tumeelekeza ije huku. MV Nyeunge tumesitisha, tumeelekeza ije huku, ili wataalamu wote na wengine wengi. Kuna watu wanatoka Dar es Salam, watu watatoka Mwanza, watatoka kila sehemu, kuja kwa ajili ya hilo. John Mungela, mkuu wa mkoa wa Mwanza, nchini Tanzania. Mbunge wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, alire, alirejea nyumbani hapo jana baada ya matibabu nchini Marekani. Amesema amerejea kupambana ama kupambana alikoachia. Chagulanyi ameongeza kwamba lengo la mapambano yake ni kuhakikisha kwamba nchi yake inakuwa huru dhidi ya uongozi wa rais Yoweri Museveni. Exactly, I I nimekuja kuendelea pale nilikuachia. Nitapambana kama nilivyosema, ni lazima tupambane au tufe tukijaribu. Lazima tupambane, na siwezi kuomba uraia sehemu nyingine. Mimi ni raia wa Uganda nitaendelea kupigania haki yangu na hata nisipopata wakati wa uhai wangu watoto wangu au watoto wa watoto wao watapata uhuru wanaotaka. Mwanasiasa huyo alirejea nyumbani chini ya ulinzi mkali na kusindikizwa hadi nyumbani kwake na maafisa wa usalama, huku wafuasi wake wakizuiwa kuandamana au kumkaribisha kiongozi huyo. Polisi ilikabiliana na waandamanaji jana mjini Bukavu, mashariki mwa DRC, waliokuwa wanaandamana kulalamikia ukosefu wa usalama. Mengi zaidi na mwandishi wetu William Basimike. vute hiyo vijana watatu wamepata majeruhi madogo madogo. Hali ilirudi kuwa shwari baada ya meya wa Bukavu Meshak Bilubi kujielekeza mahali pa msiba watetezi wa haki za binadamu wanalaumu kuongezeka kwa mashambulizi dhidi ya watu wanaobadili pesa. Anavyoeleza mwanaharakati huyu Bahaya Leon DG: tumetikisika sana kuona mtu anaweza toka mumwake usuhui, wanamupika masasi, na kwa hiyo tunaendelea kuomba watu wote ambayo wanahusika na justice eh, na sekurite wahusishe katika eh, dosie hii. Waziri husika na masuala ya usalama hapa Kivu Kusini Viktor Chomachoma anaalika vijana kukaa pamoja naye ili kuchukua mbinu za kuboresha usalama. Vijana wale ambao wamesimama na kuingia barabarani, kwamba hiyo siyo solution. Wakae chini, sisi pamoja, tuchangane ili tutafute njia za kuleta usalama wa muji wa Bukavu, sababu tukishirikiana kama kawaida katika mpango wetu ambao tunaita tujikinge, tuna uwezo wa kuweza kupambana na hao maadui ambao wanazofisha usalama kwa muji wa Bukavu. Meya wa Bukavu ameonya watu wanaobadili pesa kutumikia ndani ya ofisi ama forex exchange, sababu hadi sasa wanaendesha kazi yao hadharani, ila hao wanazidi kujiswali ikiwa ndilo suluhisho, sababu wanashambuliwa hata nyumbani kwao. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Kule nchini Kenya wabunge walipitisha pendekezo la Rais Uhuru Kenyatta kuongeza kodi asilimia nane kwa bidhaa za mafuta nchini humo kutokea ile asilimia kumi na sita Ilimlazimu spika wa bunge Justin Muturi na kiongozi walio wengi bungeni Adendwale kutumia nguvu kupitisha pendekezo hilo baada ya kuonekana kwamba wabunge wengi wa chama tawala na wale upinzani walikuwa wamekataa pendekezo hilo ambalo litasababisha kupanda kwa gharama ya maisha. Andrew Kuito Mtata ni mwanaharakati wa haki za binadamu anatathmini swala hili akiwa jijini Nairobi. Kile kimefanyika, umetumika ulagai wa hali ya juu, ijapitishwa kisheria wametumia ujanja ambao haukubaliki hau kwenye mbinu za kidemokrasia. Baada ya kuleta ile kurudisha ile mswada wake bungeni, akaona memorandum yake imepingwa, hasa vile alikuwa amesema kwamba atapunguza zile marupurupu za wabunge na vitu kama hizo, akaona wabunge wataipinga, ikabidi akatuma e, memorandum ambayo ilikuwa nam ni sauti yake Andrew Koitio Mtata, mwanaharakati wa haki za binadam, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. RFI Nairobi 89.9 FM, na bila shaka ni saa moja dakika 37, ukiwa Nairobi nchini Kenya. Na baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame kutoa tahadhari kwa mwanasiasa wa upinzani Victua Ingabire ambaye alisikika kwenye vyombo vya habari akisema kwamba la chilo huru kutokana na shinikizo na sio kwa msamaha wa rais, chama chake kimesema kwamba kina masikitiko kutokana na kauli ya rais Kagame. Joseph Bukeye, kada wa chama cha Victor Ingabire cha FDU, amesema kauli ya rais Kagame ni, ni dhahiri kwamba anachanganya mamlaka yake na mamlaka za vyombo vya sheria, maana swala so la nani yaitwe baroni ati baroni ni la mahakama, sio la rais katika demokrasia kwenye nchi yenye kuheshimu sheria, si sivyo? Ambavyo swala linalotakiwa kuamuliwa, kama bi Ingabire amekwenda kinyume na sheria, ni swala la vyombo vya sheria kuamua kumpeleka jela au la, sio rais anayeamua nani anakwenda jela na nani haendi jela. Hili linaonyesha wazi ukosefu wa kutofautisha madaraka, nchi ambayo inawania uongozi wa taasisi ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa iliyotia kipaumbele uheshimishwaji wa haki za binadamu. Ni ajabu sana kuona nchi hiyo hiyo inapuuzia swala la haki za binadamu, inaonyesha wazi kwamba bado tuko mbali katika swala la haki za binadamu. Nam ni sauti yake Joseph Bukeye kada wa chama cha FDU kinachoongozwa na Victoire Ingabire, anazungumza akiwa jijini Kigali. RFI, Radio France Internationale. Afrika ya kati ni saa 12 na dakika 39, Afrika mashariki ni saa 1 dakika 39. Ni furaha yetu kuwa pamoja nawe asubuhi hii. Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya China baada ya kununua silaha za kijeshi kutoka Urusi. Mwandishi wetu Emmanuel Eliazar anatuarifu zaidi. Washington DC inasema hatua hii inakiuka vikwazo vilivyowekewa Urusi mwaka 2014 kuuza silaha zake kutokana na uvamizi wa Ukraine, lakini pia kwa madai ya kuingilia siasa za Marekani. Hata hivyo, China imesema haijawahi kuunga mkono vikwazo hivyo vilivyowekwa na Marekani na washirika wake kutoka barani Ulaya. Beijing imenunua ndege kumi za kivita pamoja na makombora ya masafa marefu aina ya S400. Uhusiano kati ya Marekani na Urusi umeendelea kuwa mbaya tangu mwaka 2014 ilipoamua kuchukua eneo la Crimea huko Ukraine na madai ya kuingilia uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Madai hayo yote yamekuwa yakikanushwa na Urusi. Wapiganaji wa Kikurdi nchini Siria wamesema wamemkabidhi wanadiplomasia wa Sudan mwanamke mmoja na mtoto wake aliyeshukiwa kwamba ni mfuasi wa kundi la Islamic State. Mwanamke huyo ni miongoni mwa mamia wa raia wa kigeni waliokamatwa wakishukiwa kwamba wapiganaji wa kundi hilo kaskazini mashariki mwa Siria. Maafisa wa Kikurdi wanasema waliamua kumkabidhi mwanamke huyo na mtoto wake wa mwezi mmoja baada ya serikali ya Hatum kuwaomba kufanya hivyo. Na mwanamke mmoja amewapiga risasi na kuua watu watatu katika uh, sto moja ya dawa mjini um, Maryland nchini Marekani. Mtu huyo ametambuliwa kwa jina la Snocia Moselei mwenye umri wa miaka 26. Inaelezwa kwamba naye alijiua baada ya kujipiga risasi kichwani. Arefa michezo na Ali Bilal Nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso ni kuletea hapa matukio ya michuano ya UEFA Europa League ambayo yalipigwa hapo jana. Klabu ya Olympique de Marseille ililala uh, kwa mabao mawili kwa moja mbele ya Eintracht kutoka kule nchini Ujerumani, lakini jana Arsenal walifanya vizuri mbele ya Volskia kwa kuicharaza mabao manne kwa mawili uh. Wakati Real Betis ikishindwa kufungana na Olympiacos, Genk ya huko Belgiji jana ilifanya vizuri kwa kuilaza Malmo FF mabao mawili bila uh, wakati uh, Salzburg ikicharaza RB Leipzig mabao matatu kwa mawili huku Dinamo Zagreb ikiilaza Fenerbahce mabao manne kwa moja. Sporting SP ikicharaza Karabag mabao mawili kwa bila. Villa Real naye ikatoka sera kufungana mabao mawili kwa mawili na Rangers. Hii leo tunatarajia kushuhudia uh, kule Ufaransa, uh, kuna mechi moja tu Ligue 1. Monaco watakuwa uwanjani kumenyana na Nimes, wakati kule Ujerumani Bundesliga Stuttgart watakuwa uwanjani kumenyana na Fortuna Uh, Dusseldorf, wakati kule Italia, ligi ya Serie A, Sassuolo wao watapepetana na Empoli uh, na kule nchini Uhispania, La Liga, Huesca wao wataipokea Real Sociedad majira ya saa nne usiku hapa Afrika Mashariki. Asante sana mwenzangu Ali Bilal kwa habari hizo za michezo. Na tuende kule nchini Kenya, wabunge wamepitisha pendekezo la Rais Uhuru Kenyatta kuongeza kodi ya asilimia nane kwa bidhaa za mafuta uh, kutoka asilimia 16, pendekezo ambalo litasababisha kupanda kwa gharama ya maisha. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na, na Andrew Koito Mtata, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Nairobi. Na kwa hivyo kwangu mimi naona kwamba huo mswada haujapitishwa na lazima uharamishwe. Kwa nini unasema kwamba umepitishwa kinyume cha sheria, kinyume cha taratibu? Kwanza, ukiangalia kule kwenye kivipengele za katiba, kuna kipengele cha mia moja na kumi na tano ambacho kinampa rais nafasi ya kurudisha mswada kwenye bunge, na utaona ya kwamba jambo la kwanza, rais anaruhusiwa tu kurudishwa huyo mswada na memorandum hawezi kuamenda ile memorandum yake, na hiyo amended memorandum kwangu sijui inakaa wapi kisheria. Na hiyo amended memorandum ndio imetumika kwenye bunge, na kwangu mimi hiyo haina muzito wa kisheria, na lazima iharamishwe. Jambo la pili, inatakikana baada ya hiyo bunge kufanyika, itengenezwe mswada ambao ni bill ambapo baada hizo amendment sijaa zimesha kamiliikubaliwa, bill itengenezwe na hiyo bill ipelekwe kwenye bunge na iweze kushughulikiwa vifaavyo na bunge, sio memorandum kupigiwa kura ambavyo vile imefanyika leo. Jambo la tatu Sheria za bunge zenyewe zimekiukwa. Walioshinda walitangaza kwamba hawajashinda, walioshindwa wametangazwa wali washindi. Tumeona kwa mara ya kwanza wabunge wa upinzani pamoja na wabunge wa chama tawala wameungana pamoja kuupinga mswada huu. Hii inatoa taswira gani? Ni jambo muhimu katika jamhuri ya Kenya ni kwamba mara mingi kama kwamba, kama tungekuwa na jambo ambalo lina ni hoja ambayo ni ya, ki, ya kitaifa huwa Wakenya wanaungana aidha kuipinga ama kuiunga mkono. Hiyo ilionekana wakati tulikuwa tunapigia midebe hii katiba mpya, na imeonekana hata siku zile za kupigania uhuru watu walishikana wakasimama pamoja na hakuna wakati bavo lijanga ambapo Kenya imeface watu ile kiitwa kwa kizungu existential threat ambapo Wakenya wamekataa kusimama pamoja na kuchukua hatua ambayo inasaidia dola kusonga mbele, na hiyo ndio imefanyika leo. Sio, sio jambo geni, ni vile tu Wakenya huwa anasuluhisha uh, shida ambazo zinakabili dola lao kupitishwa kwa mswada huu kuna maanisha nini kwa maendeleo ya uchumi wa Kenya? Jambo la kwanza, kama tume- kama kweli unakusema umepitishwa, lakini kile ambacho kitafanyika ni kwamba kama, kama, kama, kama itasimama, inamaanisha uchumi wa Kenya utadhofika, uta, uta zaidi kwa sababu ita, itafanya gharama ita ya maisha kwenda juu, uzalishaji utaenda juu na bei vitu vya Kenya vitakuwa na nafasi ya kupichana ku kukabiliana na zile vifaa ambazo zinatoka nchi zingine, na hivyo naona uchumi wa Kenya ukizoroteka, uzalishaji utaenda chini na sidhani kina lolote nzuri ambayo litatokana na huu mswada, kwa sababu hizo hizo bei zietumewekewa zile ushuru tumewekewa ni za hali ya juu na watu hawataweza kuwa na pesa za kuweza kwanza, zinatoa pesa kwe, kwenye kwenye kuzunguka kwa economy, kwa sababu bidhaa zikikuwa bei ya juu sana watu watawasema hata haawezi kuafodi kwa hivyo, hata atatumia pesa zao. La pili, serikali inachukua zile kidogo ambazo ziko zoo Nam, ni sauti yake Andrew Kuweto Mtata, mwanaharakati wa angiza binadam anazungumza akiwa Nairobi kule nchini Kenya. Na sasa na wakati wa makala ya Wimbi la Siasa na Victo Robert Wille. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victo Robert Wille nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Lakini kubwa ni kuhusiana na tume huru ya uchaguzi nchini humo, seni kutangaza majina ya wagombea wa uraisi katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Kuliangazia hilo kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania na Abdul Karim Atiki, hii leo nazungumza naye akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Baada ya tume huru ya uchaguzi nchini DRC CENI kutangaza majina ya wagombea, bado kuna maswali mengi ambayo wadau wa siasa za nchi hiyo wanaendelea kujiuliza. Abdul Karim Atiki, tunaweza kuamini hatua hii ni muhimu kuelekea uchaguzi wa Disemba 23 mwaka huu? Labda mimi niseme kwamba kutokana na historia ya Kongo kwamba ni nchi ambayo tangu ilipopata uhuru wake na, na kuondole, kuondolewa madarakani kwa nguvu wa, wa, wa waziri mkuu wa kwanza Patrice Lumumba, nchi hiyo haijapata kushuhudia uchaguzi na watu kubadilishana hawa, e, yeah. Kongo itaweza kukabidhiana madaraka kutoka kwa rais mmoja kwenda kwa rais mwingine. Maanake kitendawili cha Kabila aendelee ama asiendelee kishapita, na ameshawekwa huyo bwana Emmanuel Ramadhani Shadari. Basi mimi naona kwangu mimi hiyo ni hatua kubwa sana e. Haji Kaburu, nikija kwako tayari majina ya wagombea urais yameshawekwa wazi, tunaweza kusema kwamba ni uhakika kwamba uchaguzi wa Desemba ishirini na tatu utashuhudiwa DRC na utakuwa huru na wa haki? Kwa hili ambalo wamelifanya tume ya uchaguzi ya DRC kuengua baadhi ya wafanya, wa, wagombea na kuweka baadhi hii, niyo mwanzo wa fujo, kama alivyosema Bemba kwamba Kongo inaweza ikatumbukia kwenye fujo nyingi, kutokana na hili la kuengua baadhi ya wagombea na kukubali baadhi ya wengine, na hii kwa kusema ukweli linaashiria kwamba hali si shwari na yawezekana au haiwezekani uchaguzi ukafanyika kama watu wanavyotegemea, hawezi kuwa huru na haki, kwa sababu umetanguliwa na vitendo vya hujuma dhidi ya baadhi ya wapinzani ambao wana nguvu katika nchi ile. E, nitarejea kwako punde tu haji Kaburu e, Abdulkarim Watiki, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini DRC seni Bwana Korney Nanga amesema kwamba kwa sasa hakuna kizuizi chochote kuelekea uchaguzi huu wa Disemba ishirini na tatu mwaka huu. Unafikiri Nanga hapa anataka kutoa ujumbe gani kwa wananchi wa DRC, lakini pia jumuia ya kimataifa? ni kauli ambayo sioni si, kama ya kuaminika kwa sababu kumeshakuwa na makundi. Hiyo tume yenyewe yeah, hai, ha, ha, ha, ha, haina, bado haijakuwa na udhibiti wa nchi nzima na bado wananchi kama alivyosema mwenzangu hapo e, mchambuzi mzee Kaburu anaona kwamba bado ule ule ridhaa ya kitaifa, yani umoja wa kitaifa, kuaminiana kwa kitaifa bado ni changamoto. Ukweli utabaki pale pale, hali ya stability ama hali ya udhibiti, hali ya utulivu, hali ya masikilizano, hali ya maelewano, hali ya umoja katika nchi ya Kongo mpaka leo ni kitendawili miongoni mwa majina yaliyotangazwa kuwania nafasi ya urais ni pamoja na Vital Kamere na Felix Chisekedi. Kwa upande wa upinzani, Haji Kaburu, nguvu ya upinzani iko wapi hapa? Aa, kwa kweli hapo nguvu ya upinzani bila kupepesa macho iko kwa Chisekedi kwa sababu Chisekedi baba yake amekuwa ni mtu mwenye historia ndefu sana katika siasa za Kongo kupinga udhalimu uliokuwa unafanywa na watangulizi wa kina Mobutu kuhusu siasa za Kongo. Lakini kuna jambo moja ambalo mimi naliona bado litakuwa halijaleta mwafaka mzuri, ni pale ambapo wapinzani wa, wa hawajaamua kama alivyoshauri Bemba kwamba bora upinzani umsimamishe mtu mmoja akabiliane na huyo m, e, mgombea aliyowekwa na rais, manake huyu e, Emmanuel amewekwa na rais Kabila na, na amewekwa kwa masababu maalum ambazo zinajulikana za kidugu kumchagua mmoja kati ya wapinzani uh, ndio asimame kwa umoja wao. Nam asante Haji Kaburu Abdulkarim Atiki, majina haya ambayo yametajwa ya upande wa upinzani yakina Vital Kamer, lakini pia Felix Chisekedi, unaona yatakuwa na nguvu ya kutikisa upande wa chama tawala eh, kupitia kwa mgombea wake Emanuel Shadar? Aa, kwa hakika nguvu kwa sababu kama alivyosema Kaburu, nguvu utapatikana wapi? Yeye atajikita zaidi Kasai, na kama haja hawajafanya makubaliano na upande wa wa wa wa, wa kina nani, Bemba, ambao kule magharibi, e, Kinshata, mbaya, na sehemu ya Kinshasa ambayo ana nguvu sana e, Bemba. Lakini vile vile Katumbi huko maeneo ya ya Lubumbashi Unajua, Kongo imetawaliwa ime na na ukabila tangu e, awali kabla hata ya uhuru. Kwa hiyo hili nalo ni tatizo. Kwa hiyo sidhani, kama e, kama hawakukaa chini kwa dhati, na muda ni mdogo sana kuweza kutengeneza umoja ambao wananchi mpaka chini kule wakaweza kuukubali, ni, ni ni dhahiri kabisa kwamba Shadari atashinda tu haji kaburu. Kukosekana kwa mwanasiasa kama Jean Pierre Bemba kwenye uchaguzi wa Disemba ishirini na tatu mwaka huu nchini DRC, unafikiri tafsiri yake ni nini hasa? M mimi navyozijua siasa za Congo na ilivyo hasa hali halisi ni kwamba Congo imebezi ime sana katika mambo ya, ya ukabila sasa. Kukosekana kwa mfano kukosekana kwa kama mtu kama bemba itakuwa na athari kubwa kwa kule anakotoka Bemba, lakini kauli iliyokomaa ambayo naona ni imekomaa ya Bemba aliposimama na kusema kwamba angependa kuona wapinzani wakimteua mtu mmoja, hili ndio pekee lingeweza kuwa ni solution. Alafu ujue Bemba anatoka kwenye kabila ambalo anatoka Mobutu. Wakosoaji wa mambo wameendelea kukosoa hatua ya upinzani kutoungana na kusimamisha mgombea mmoja. Abdulkarim Watiki, unaona suala hili la upinzani kuungana bado linawezekana mpaka sasa? Wazungu wana methali yao wanasema, better late than never, yaani bora kuchelewa kuliko kukosa kabisa, kwa sababu tunazungumzia uchaguzi huu kwa maana ya nafasi ya urais, lakini bado tunatuelewe kwamba chaguzi ambazo pia ziko katika majimbo kupata wabunge. Kwa hiyo mimi naamini kabisa kwamba wakiweza hatua hii ya awali, wanaweza wasi, wasipate kitu cha urahisi kwa kwa haraka, au kama hivo walivyotarajia, lakini wanaweza wakajikita kuingia sasa kwenye serikali kwa maana ya kwa kuingia kwenye mabaraza ya kutunga sheria na kuweza kutengeneza eh, mwanzo mzuri katika kuelekea kuipata Kongo ya kidemokrasia kama jina lake lilivyo. Eh, Haji Kaburu, kwa upande wako unazungumziaje kauli ya Jean Pierre Bemba ya kusema kwamba yeye atakuwa tayari kuunga mkono e, mgombea ama wagombea wa upinzani. Unafikiri hatua hii inaweza ikaongeza nguvu upande wa upinzani? Itaongeza sana, itaongeza sana kwa maana ya kwamba kama tulivyosema eh, Kongo inachaguana ina kwa majimbo na makabila na nini. Sasa ujue nguvu alionayo Bemba kama itakwenda kwenye upinzani, itaathiri sana Inategemea na upinzani gani. Inawezekana Bemba akamuunga mkono Chisekedi, lakini kama kutakuwa na mmoja alafu hawa wengine wote wakamuunga mkono, ina maana sapoti ya majimbo yote ambayo yanatoka hawa wagombea ambao nao wana sapoti zao zikaenda chini nyuma ya huyu mgombea ambayo watamteua upinzani, italeta athari kubwa sana kwenye uchaguzi na inaweza kuleta kitu kingine kipya kabisa. Abdul Karim Watiki, ili nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuwa na uchaguzi huru na wa haki na wa kuaminika pia, ni hatua gani sasa ambazo zinapaswa kuchukuliwa na wadau wote, ikiwemo raia wa Kongo, lakini pia tume huru ya uchaguzi seni na wanasiasa wa nchi hiyo? Kwanza kwanza, vyombo vya usalama vijihusishe vi, vi, vi, kwenye siasa, imekuwa ikitumika nguvu nyingi, kwa hiyo kwa inaonekana kwamba vyombo vya usalama zinaingilia viache kuingilia na na tume huru iwe tume huru kweli. Na inakuwaje tume huru kweli? Inakuwa tume huru kweli kwa maana katika ile misingi ya uundwaji wake, tunaweza tukashuhudia uchaguzi wa kuwa huru na wa haki. Hofu tu ni kwamba je, baada ya kushinda itakuwa Kongo yenye utulivu au itakuwa Kongo yenye mifarakano kama tulivyoshuhudia miaka yote e. Kwa ufupi sana, Haji Kaburu, nini mtazamo wako kuhusiana na, na hilo? Nitaka nimkosoe kidogo nani Wanaatiki hakuna maandamano yote Kongo anaweza kufanya bila kuwa na fujo, kwa sababu necha ya wale watu ni watu wa fujo. Lakini uchaguzi huu lazima tume ijielekeze kuona kwamba ulimwengu mzima unaangalia kwamba fanyike kwa haki na nidhamu. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu. Na masante sana Victor Robert Wille kwa makala hayo ya wimbi la siasa. Usikose kuwa pamoja nasi tena tutakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri. I got the congregation, you, your pastor, ni moto Nikitibu na, yeah, mwanamuziki Willy na kibao bora uhai. Akimaliza na kutoka hapa RFI ya Kiswahili, muda mfupi ujao kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana na kwaheri kwa mda kutoka hapa Dar es Salaam.