Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumamosi, tarehe 22 mwezi wa Septemba mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Rais wa Tanzania John Magufuli aagiza kukamatwa kwa wasimamizi wa kivuko kilichozama katika ziwa Victoria na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 130. Mapigano mapya yaripotiwa mjini Butembo, mashariki mwa DRC, kati ya wanajeshi wa serikali na waasi. Na waziri mkuu wa Uingereza Teresa Mey autaka Umoja wa Ulaya kuheshimu nchi yake katika majadiliano ya kuondoka katika umoja huo. Rais wa Tanzania John Magufuli ameagiza kukamatwa kwa wasimamizi wa kivuko cha MV Nyerere kilichozama wiki hii katika ziwa Victoria mkoani Mwanza na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 130. Rais Magufuli amesema inaonekana kivuko hicho kilicho na uwezo wa kubeba abiria 100 kilikuwa na idadi kubwa ya abiria, huku nahodha wa kivuko hicho Uh, pia kielezo kwamba hakuwa kazini. Inasemekana pia kwamba hata aliyekuwa anaendesha hiyo feri inawezekana siyo kapteni mwenyewe. Tumeshatoa maagizo wale wote watakaokuwa wamehusika na hili wakamatwe, na wameshaanza kukamatwa, ikiwa ni pamoja na kapteni. Kwa taarifa nilizoambiwa kwamba yeye kwanza wala hakusafiri. Sasa sifahamu kama ni kapteni au ni vipi, lakini wameshamkamata na nimesema wakamatwe wote watendaji wa kivuko na wengine, katika hali zima ya kufanya uchunguzi na shughuli za kiupelelezi ziendelee. Ni Rais wa Tanzania John Magufuli ametangaza pia siku nne za maombolezo kwa kumbuka waliopoteza maisha, wakati huu shughuli ya kutafuta mili zaidi ikiendelea. Na kutupasha kinachoendelea asubuhi hii ni mwandishi wetu Martin Nyoni ambaye tunaungana naye moja kwa moja ikiwa katika eneo la tukio. Martin, asante kwa kuzungumza nasi, tuambie kinachoendelea asubuhi hii. Na je, kuna miili nyingine ambayo imepatikana? Nam, asante sana. Kinachoendelea kwa hivi sasa ni juhudi za uokozi ambazo zimeanza majira ya asubuhi, na miili ya kwanza ilipatikana mwendo wa majira saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika ya Mashariki, ambapo walipatikana watu watano. Aa, na baadaye ikarejelea tena miili minne ambayo imetoka kuopolewa na mpaka hivi sasa kufanya idadi kufikia watu ambao wamekwisha kuokolewa mia moja na arobaini na tano na bado hivi punde kuna boti nyingine hapa imekuja kuleta miili mingine japo sijapata nafasi ya kuweza kuhesabu ni miili mingapi ambayo imewasili mpaka hivi sasa katika boti hii ambayo imeondoka hivi punde kwao ni juhudi ambazo zinaendelea kwa hivi sasa katika kuhakikisha wanazidi kuwatafuta miili ya waanga wa ajali ya MV nyerere na asante sana mwandishi wetu Mati Nyoni ukiwa katika kisiwa cha Ukerewe. Tutazungumza tena katika matangazo mengine ya saa mbili na nusu. Shukran sana, asante sana. Na tukiondoka nchini Tanzania, twende kule DRC. Jeshi la serikali FRDC limekabilia na wasi na kusababisha mauaji ya wasi wawili wa maimai katika mji wa Butembo, mashariki mwa nchi hiyo, kama anavyoeleza mwandishi wetu Chube Ngorombi Kiongozi wa muji wa Butembo silvei Kanyamanda amesema pia ya kwamba raia wawili waliuliwa katika mapambano hayo yaliendeshwa parwenda kwenye uwanja wa ndege jijini Butembo, kati ya jeshi la FRDC na wamajimaji waliotaka kuwaondosha jela wamoja wao walioshikwa jijini humo Jumapili iliyopita. Leo asubuhi kulikuwa wamaimai walitaka kuvamia kambi yetu ya FRDC. Alafu walikuta uh, waelea kwa macho, alafu akawarudisha Pajuliza, na kongambo yao kumekuwa kwanza mbili walikufa na tu, tunachunguza upande wa shirika la raia mjini Butembo, majulisha kuishi kwa wasiwasi jijini humo, kama anavyojulisha Edgari Mateso, kiongozi makamu wa shirika la raia jimbo ni Kivu kaskazini, akiwa jijini Butembo. Kwa hiyo tunakuwa na hofu kwaona, gesi watu wenye kumiliki silaha wanaendelea kusababisha usalama katika jimbo ya Kivu ya kaskazini. Wazungumziaje mapambano hayo sasa? Wale wa Maimai we walipiga masasi depuis 4 tuliwaza wanakia libere wale wenzao wenye viko rwenda, njo tunashangala kusikia ile masasi yote, njo tunaomba guvernema basi itusaidie basirudie tena huku Butembo. Watetezi wa haki za binadamu wamejulisha kwamba jenshi la Congo pamoja na polisi mjini Butembo wafanye kila juhudi za kupambana na waasi hao. Kasereka Kaichomia ni mmoja wa watetezi wa haki za binadamu jijini Butembo. Tulikuwa na wazia aeroporo yetu ya Butembo njoo yenye itakuwa miesikirize kushindia fasi zingine, njoo tunaomba vrema guvernema itusaidie kwa ile a vatu maimai vatoke. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. RFI Radio France Internationale. Afrika Kati ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tano. Afrika Mashariki ni saa moja dakika thelathini na tano. Waziri Mkuu wa Uingereza Bi Theresa May ameitaka Umoja wa Ulaya kuheshimu nchi yake wakati huu majadiliano yakiendelea kuhusu namna nchi yake itakavyoondoka kwenye umoja huo. May amesema viongozi wa Umoja wa Ulaya kukataa mpango wake wa namna Uingereza itakavyojiondoa katika umoja huo ni swala ambalo halikubaliki. Na rais wa zamani wa Ufaransa Francois Hollande amezua mjadala nchini humo baada ya kusema serikali yake wakati alipokuwa madarakani haikuwa na uamuzi mwingine bali kununua ndege 36 za kivita kutoka kampuni moja ya kibinafsi kule nchini India. Hii imekuja baada ya wananchi wa India kushtuma waziri mkuu Narendra Modi kwa kupendelea kampuni ya kibinafsi uh, kuuza ndege hizo badala ya kampuni ya serikali. Radio France Internationale. Na sasa ni wakati wa kukuletea makala ya Nyumba ya Sanaa na Stephen Mumbi. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Hii ni sehemu ya pili ya makala ya nyumba ya sanaa, nikizungumza naye Khadija Omar Abdallah Kopa, gwiji wa muziki wa Tarab katika nchi za Afrika Mashariki na Kati. Ameanza sanaa hii miaka ya 90 na mpaka hivi sasa amefanya mengi, ametoa vibao vingi katika muziki wa Tarab, na mara hii amekuwa akishirikishwa katika vibao mbalimbali. Jina langu ni Steven Mumbi, karibu Kuanzia sasa. Pilika pilika za hapa na pale. Bendi ya toti pia ni bendi ambayo inafanya kazi za chama. Hii haiathiri muziki wako au wapenzi wako kwa namna yoyote? Haiathiri, kwa sababu wakati wa chama tunafanya kazi za chama, ikimalizika mambo ya chama tunafanya kazi za burudani za kawaida. Kwa hiyo mimi hainiathiri na hisi, kwa sababu ningekuwa nipe ningepoteza wapenzi, lakini bado wapenzi wananipenda, ingawa wakati mwingine unaweza kupoteza wapenzi kutokana na mambo ya vyama, mtu kuchukia kwenye mambo ya vyama. Lakini ah, mimi nachukulia ni mambo ya kawaida kwa sababu nikimaliza mambo ya vyama nashughulika na mambo yangu ya kawaida. Kwa hiyo e, unatakiwa lazima binadamu o, o, kuna chama halafu nakuburudika na maisha yanaendelea. Umekuwa mtumishi wa chama kabla ya ku, kuwa mwimbaji wa taarabu. Unafikiria pengine kuja kuwa mwanasiasa kuingia ku, kwenye siasa na kuwa mbunge pengine kugombea? Mi nishagombea nishakuwa mjumbe wa neki miaka kumi, e, mi mwaka huu tu ndo sikugombea, lakini nilishakuwa mjumbe wa neki miaka kumi na nishashika nafasi ndogondogo huku katika wilaya ya mikoa huku nilipokuwa Zanzibar, kwa hiyo mimi mwanasiasa ni kitu cha kawaida tu kwangu. Naweza kuamua sasa hivi nagombea, sasa hivi sigombee, lakini hapa sasa hivi sijajua kama naweza kugombea baadaye, kwa sababu ile jambo linakuja ushauri kwenye kichwa, ukiamua, safari nigombee, safari sigombee. Hakuna watu wanaokusukuma kwamba wewe ndio unafaa pale Zanzibar ukagombea jimbo fulani? Watu wananiambia, lakini sasa usiwezi kusikiliza maneno ya watu, na wewe mwenyewe pia unajitizama. Vipi, naweza au muda unaniruhusu Ukiangalia muziki wa tarabu ulikotoka na hivi sasa, inaelekea katika uelekeo ambao unaridhisha, unakufurahisha? Sasa hivi muziki wa tarabu umeshuka sana, kwa sababu sisi wenyewe watu wa tarabu pia muziki wetu tumeufanya, tumeushusha sisi wenyewe, kwa sababu wa, watu wengi sasa hivi waimbaji wa wengi au wadogo wadogo, wanakuja wanaimba mabaa kwa bure, kiingilio bia. Kwa hiyo watu wanaona, ah thamani ya muziki ume, umeshuka. Ukienda kienda pale utamkuta watu wanaimba, utazikuta nyimbo zinaimbwa za diakopa za kila kitu, ingawa sisi wengine hatuimbi baa na nini nyimbo zetu zinaimbwa. Kwa hiyo kuna vitu vingi vimefanya mziki huu wa ushushe, lakini vile vile na media sasa hivi hazitupi support kama vile zamani. Zamani media zilikuwa zinatupa support kubwa sana. Sasa hivi utakuta kwenye radio inaweza kuwa na kipindi cha tarabu wiki kwa mara moja, na pengine tarabu inaweza kuimbwa nyimbo mbili nyimbo mbili Wasichana hawa au wavulana hawa, hawa wanaanza kuimba hawapati kupata kutoka, kwa sababu nafasi hamna, na asikwambie mtu media ndio kila kitu. Wengi wanaona muziki wa tarabu unakuwa mrefu sana ukiangalisha na nyimbo, hata hawa wasanii wa muziki wa kizazi kipya kama Bongo Flava wanang'ang'ana kuwa na wimbo wao angalau dakika tatu, tatu na nusu ili waweze kupata muda wa hewani. Pengine mjafikiria kuwa na maboresho na kuja na tarabu ya kisasa yenye muda mfupi. Kila jambo lina asili yake. Tarabu huwezi kuimba dakika zikawa ndogo kama tatu au tano, tarabu angalau umeimba basi, afadhali dakika kumi. Kama mimi wimbo wangu mpya wa Safari, dakika kumi na kidogo hivi, lakini ukikata sana vitu vingi vinakuwa vimepungua, kwa sababu inakuwa inaonekana mapungufu fulani. Kwa hiyo, lakini si kweli, kwa sababu kwa ndio mbona wanapiga nyimbo nyimbo zao wanazozitaka mpaka dakika kumi na saba. Anaweza kupiga kipindi kizima nyimbo moja au nyimbo mbili, lakini wanazozitaka wanazipiga mpaka mwisho. Hii una, una, una, una au ni kati ya Bongo Flavor, ukiangalia vipi ushirikiano wa wasanii wa taarabu, unaona upo? ushirikiano kusema kweli. Sasa wewe umekuwa na safari ndefu, unawasaidiaje na wenyewe? inuke okay. Tuna, nataka nijaribu mimi kama sasa hivi kwanza, tuitane tuwe na ule umoja wetu, kwa sababu tunataka turudishe umoja wetu wa Taarab, tuweze kutetea haki zetu, tuweze kutetea vitu vyetu vingi, na vile vile kuna bendi nyingi sasa hivi wameshaniomba, basi mama, tushirikiane na nini. Kwa hiyo tunataka turudishe ushirikiano, ushirikiano fulani hivi, ili tutazame hali mbele itakuwaaje, na vile vile ndio maana mimi nimekuwa na bendi. Kwa hiyo kuna vijana pale ambao majina yao bado hayajawa makubwa zaidi, lakini bado nani. Kwa hiyo najitahidi kuwasaidia ili angalau na wao majina yao yasimame isife moja kwa moja. Kwa tuangazie mashirikiano sasa na wanamuziki wengine, nimeona mara hii nilikuwa nikisikiliza wimbo mmoja umeshirikishwa na Aslay na wasanii wengine wa muziki wa kizazi kipya, wanakushirikisha hii inaleta chachu kiasi gani katika maendeleo ya muziki? Inapendeza kwa sababu wenyewe wameamua, inapendeza tunafanya na vitu, na nyimbo nyingi zilizoshirikishwa zimekuwa nzuri na zimesimama hayo. Uh, ni kitu kinapendeza kwa sababu kushirikiana kutoka huku kaingia huku kamchukua, ni kitu kizuri ukipata fursa ya kongi. Naambia kile mtu ambacho umekikusudia ndani ya nafsi yako, kukifanye, kifanye kwa ari na kifanye kwa uaminifu na kifanye kwa nidhamu na kifanye kwa kujiamini, utafanikiwa tu. Kwa sababu unapoamua kufanya kitu ukiwa umekisimamia, basi utafanikiwa tu, usikate tamaa. Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa, jina langu ni Steven Mumbi, na bado niko naye Khadija Kopa msanii wa muziki wa tarabu katika nchi za Afrika Mashariki na Kati. Sikiliza kibao hiki, msikilizaji. Kibao kinaitwa Nasema Nawe cha kwake Diamond Platnumz akimshirikisha Khadija Kopa, msanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania. Karibu msikilizaji <tipa> Watarabu, wana wana wa wapi wanamuziki wengi kama mimi. Zamani nilikuwa nilikuwa mwanamuziki, hasa nampenda ni Fatima Isa na Rukia Ramadhan na na wengine Muhammad wengine a, lakini sasa hivi kuna vijana wengi kama Adija Yusuf, kuna vijana kama Shadia, kuna Mwamfita, eh kuna Kina Zena, kuna Kina Yanga Hassanali na Muhammad Ma, kuna Mohamed yule wa jahazi, kuna kina Amigo, vijana wengi sasa hivi kina Vuvuzela, waimbaji wa, wa, wa wazuri, wananivutia Fatma Mcharuku, ni wengi vijana waimbaji, hasa kwenye tarabu wapo wengi, wana wa kibao. Chochote ambacho cha hivi karibuni ambacho umekitoa, ungependa unge, unge, tusikie kidogo, yule akiwa na usumbaya e, unaitwaje jina lake, na kama kuna wengine umewashirikisha ni wakina nani, na ndio tuimbie kidogo tu Unaitwa wigi linawasha na, na nimeshaingia studio na hiyo jimbo imeimbo kwenye bendi yangu ya Gopakopa. yule akiwa na uso mbaya, lakini umbo kajaliwa, hata yule mwenye kubwaziwa bwana ame zimikia usinione mimi tipwatipwa, tipwa, mwana ndani kanogewa siwezi kumkufuru mumba alayumba dunia, shukurani nyingi kwake Mola masha wakanipatia mimi jicho ni kilinyanyua kopa, wenye wivu na kodo wakodo wenye choyo ajinyonge, na mimi na wako mali ya kodo Wakikwambia si kwa uso huo, waambie si kwa kukomaa huko. Mwanamke umekomaa wewe, mwenzetu unacheza judo. Wakikwambia si kwa umbo hilo, waambie si kwa kisigino hicho. Mwanamke unakwato wewe, mwenzetu umekuwa beberu. Asante sana, safi sana. Hebu tuzungumzie kidogo kuhusiana na bendi yako ya e, bendi yako hii ambayo umeianzisha bendi ya ogopa in, ina wanamuziki wa namna gani? Ina wana muziki wazuri kwa sababu wa vijana wangu, walokuweko wameanza wamekoma koma muda mrefu kwa sababu wamepita mbali mbali. Ina wana muziki wazuri kuna wana muziki wa kike wanne Mwamvita Shaibu. Kuna Zena, uh, Zena wanamwita sauti ya zege, alikuwa five star na huyo Mwamvita alikuwa five star. Kuna Rukia ambaye huyo ni mwimbaji chief kizi, na kuna Shadi ya Shombe Shombe ambaye ni mwimbaji ambaye ameanza hapo kwa ugupa kopa. Kuna Muhamed black kopa, yani wewe mwanangu, na kuna Young Hasan Ali ambaye ni kijana anajulikana, alitoka Zanzibar stana, ni kijana maarufu anajulikana. Ni hao na kuna viongozi kama Feruzi na kuna watu wa mipango ra, Rashidi na Sele, yani tuko hivyo, pamoja na watu wa mitambo watu wawili, yaani tuko watu kama kumi na mbili tu hivi. Mtu akikuuliza mziki wa taarabu unalipa? mziki unalipa, lakini unatakiwa usimamie wewe mwenyewe, una una ari kama mimi. Mpaka hapa nilipofikia, nimeshajenga vijibanda vyangu na kijigari changu kwa sababu ya mziki huu. Nimewasomesha watoto wangu, nimemsomesha mtoto wangu mmoja mpaka India akasoma sababu ya mziki wa taarabu. Kwa hiyo mziki wa taarabu unalipa, lakini uwe na malengo, uwe na usimamizi. Bila kuwa na usimamizi, hauwezi kulipa kwa sababu ndio kama hivyo. Unaimba unaishia kwenda kuimba baa, malipo hayapo, mwisho wako utaambulia shilingi 5000 asubuhi ukiamka, na kesho ndio unafanya kazi ya zeze kila siku unapata kichumia tumbo, kwa hiyo hauwezi kupata manufaa. Lakini kama unajitunza, unajienzi na unajiweka vizuri na unajisimamia mwenyewe kama mimi, ngoja nimepata pesa yangu hii, ngoja nitengeneze nyimbo niingie studio, ni, ni, nifanye promotion kwenye maredio na kila pahali, basi unaitwa unakodiwa. Kuna huku kumeitwa milioni tatu, umeitwa milioni mbili, huku milioni tano nalipa. Ila ubaya wa mziki wa taarabu, hatupati management wa kuja kutumanage, kwa sababu sisi tunajua kuimba, lakini hatuna uwezo wa kujimanage. Kwa hiyo wale watu wenye uwezo eh, wasimamizi hawapendi ha, kuchukua mziki wa taarabu. Mimi hapa nilipofika nimejisimamia mwenyewe, baada ya TOT kunitangaza Tanzania nzima, Captain Komba kunitangaza moja na TOT. Tanzania nzima mimi mwenye, mwenyewe pia nikawa najisimamia, ndio maana ukaona jina langu limesimama mpaka ile Msikilizaji, tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, jina langu ni Stephen Mumbi na huyu niliye naye ni, ni Khadija Omar Kopa, mwimbaji wa muziki wa taarabu kutoka nchi za Afrika Mashariki na Kati, akitokea nchini Tanzania. Ni mzaliwa wa Zanzibar, amezaliwa mwaka 1963 na, na, na amefanya kazi nzuri na amefanya kazi ya Chama cha Mapinduzi, akiimba katika bendi ya chama hicho ya toti Tanzania One, Hebu pata kibao hiki cha Kiwembe, kimeimbwa naye Baba Afrika akimshirikisha Khadija Kopa. Kiwembe changu kikali kuchanja chale ji wa RFI Kiswahili bado unategea sikio, makala ya nyumba ya sanaa. Kibao hicho cha kwake Baba Afrika akimshirikisha Khadija Kopa chaitwa Kiwembe. Asante msikilizaji, ambaye unapokea matangazo yetu kupitia redio wa shirika kwa nchini Tanzania ni kupitia TBC FM na hali kadhalika kwingineko ni kupitia www rfi kiswahili.com. Mwenyeji wako ni mimi Stephen Mumbi, na bado tunazungumza na Hadija Kopa. Unawambia nini wasanii wa muziki wa tarabu? ni muziki wa taarabu, wajitunze wa wa kama vile wazetu wa bongo flavor. Mwimbaji wa bongo flavor hata akiwa mdogo lakini anajitunza. Usikii watu wa bongo flavor wameenda kuimba baa, kiingilio bia na nini, usikii kitu kama hivyo. Kwa hiyo wajitunze na wajisimamie, ujisimamie uwe imara uwe mwaminifu uwe una heshima uwe una nidhamu na wewe mwenyewe una nidhamu ya ile kazi, kwa sababu watu wengi wakishapata nyimbo, wakishatoka mara moja, analewa na sifa, na kama mlevi analewa sana, hatakitwa kwenye kufanya kazi, anakuwa afanyi kazi vizuri kwa sababu ya, ya sifa zile za kusifiwa. memba vizuri, memba vizuri. Kwa hiyo wajiamini na wajitunze. Wapenzi wa muziki wa taarabu, nawaambia nini, maana sasa hivi wengi wanalalama kwamba wanapunjika, hawaupati muziki wa taarabu uwafikie ule ambao waliutarajia. Nawambia sisi tupo, lakini bado atukamata vizuri kama vile zamani, lakini tupo na bado, tutaendelea kufanya kazi vizuri, na sisi tuko pamoja na wao, pia tunatafuta njia nyingine, tunaweza tukatokaje mpaka tukafikia pale malengo tulikuwa tumeya kusudia. Vipi, pengine unatumia mitandao ya kijamii eh? Natumia mitandao ya kijamii kama insta, natumia official hadi Jacopa eh, yeah. WhatsApp ni, ni kama kawaida, mwenye namba yangu anani ananipata anani mm. Namba yangu ya simu alama ya kujivulisha 255715675524 4. Asante sana nimefurahi kuzungumza nawe na karibu tena katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ya Nyumba ya Sanaa inatia nanga. nilikuwa nikizungumza naye malikia wa muziki wa tarab Hadija Omari Kopa ambaye ameanza sana hii miaka mingi iliyopita. Bila shaka umenufaika na mengi. Jina langu ni Steven Mumbi. Unayo nafasi ya kunitumia ujumbe kuhusiana na makala haya katika akaunti yangu ya Facebook ama Instagram. Andika Steve Mumbi S -T -W -I -V -U Mumbi, moja kwa moja utaupata ukurasa wangu. Hali kadhalika katika akaunti yangu ya Twitter ni at Steve Mumbi. Jina langu ni Steven Mumbi, na kualika tena katika makala nyingine juma lijalo. Kwa heri, asante sana. Mwenzangu Steven Mumbi kwa kutuletea makala hayo ya nyumba ya sanaa, na na kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika s saa 2:30 saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. namna hiyo, msikilizaji, ni mwanamuziki Pita Tosha na kibao rege mili tisa kimaliza. Namna hiyo kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.