Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, tarehe 25 mwezi Septemba mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala, kwanza na habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Wataalamu nchini Tanzania wanza kukinyanyua kivuko cha MV Nyerere kilichozama wiki iliyopita kusababisha vifo vya zaidi ya watu 200. Mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC wataka wananchi wa eneo hilo kuendelea kuomboleza hadi Ijumaa vifo vya watu 18 waliovamiwa na wasi wa ADF-NALU. Na Umoja wa Ulaya wasema utaendelea kufanya biashara na Iran. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi utuambie unatusikiliza ukiwa wapi, anza na alama kujumlisha matangazo hayo wa Facebook. Matangazo hayo unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Nchini Tanzania, wataalam wa uokoaji kutoka jeshi la nchi hiyo wanaendelea na zoezi la kunyanyua kivuko cha MV Nyerere kilichozama wiki iliyopita kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia mbili. Jenerali Venance Mabeyo ni mkuu wa majeshi nchini humo. Anaeleza namna hilo linavyoendelea. Tuona matumaini e, kivuko kitatoka vizuri, na tuna imani kabisa kitaendelea kufanyiwa uchunguzi wa kitaalamu ili kirudi katika hali yake ya kawaida. Tuendelee kuwa na matumaini, tuombeane ili tufanikiwe kama tulivyopanga. Naam, ni sauti yake Jenerali Venance Mabeyo, mkuu wa majeshi nchini Tanzania. Na sasa moja kumoja, kwa moja tunakwenda kwa mwandishi wetu Martin Nyoni ambaye yuko kule kilichozama kivuko hicho. Uh, Martin, tuambie kinachotokea kwa sasa. Je, hali iko vipi? uh, kwa hivi sasa ambacho kinaendelea hapa katika kisiwa cha Ukara katika zoezi la uokoaji, tayari timu ile ya uokoaji imekwisha kwenda katika kivuko ambapo, uh, shughuli ya uokozi ama kukipindua kivuko hiki ilianza tangu maji, tangu jana, na hivi sasa inaanza tena kurejelea na nimepata mapema leo Aa, kuzungumza na moja kati ya watu waliopo katika timu hiyo ya uokozi, kwa sharti ya kutotajwa jina lake, anasema moja ya sababu ambacho kimepelekea kivuko cha MV Nyerere ambacho kilipinduka aa, mwishoni mwa juma la wiki jana, huenda maji ambayo yanawekwa kwenye ma, kwenye matenki aa, kwa ajili ya kuweka uzanio wa usawa ili kivuko kiweze kuelea kwa uzuri, huenda yalitolewa ili kuweza kuruhusu kuweka mizigo na kupunguza matumizi ya mafuta, kwa sababu aa, kivuko hiki kimepinduka, chini kukaenda juu na juu kukaenda chini, aa, kwa maana ya kukapsize akikuzama, kwa maana ya, ya, ya, ya kusingi. Kwa hiyo kama kivuko kina kapsize kwa maana ya kupinduka, aa, anasema sababu kubwa wa maji ambayo yapo katika matenki huenda yakawa yalitolewa, wakati kivuko kinafanya safari yake kutoka Bugorola kuja Ukara, na anasema wakati mwingine watu wanafanya hivyo kwa maana ya kupunguza matumizi ya mafuta, lakini wanadai kwamba eneo ambapo kimezama ki, kimepinduka kivuko hicho, uh, cha MV Ukara sasa wanabaini kuna harufu kali sana, huenda pia wakaweza kugundua baadhi ya miili ambayo imesalia ndani ya kivuko hicho cha MV Ukara ambacho kimezama Septemba ishirini, na hapo jana miili mitatu iliweza ikiwa ya watu wazima wawili pamoja na mtoto mmoja na kufikisha idadi ya miili mia mbili na ishirini na saba ambayo imeokolewa mpaka wakati huo. Asante sana mwandishi wetu Mati Nyoni ukizungumza nasi ukiwa katika kisiwa cha Ukara. Asante sana, asante sana, Radio France Internationale. Kule nchini Kenya, gavana wa kaunti ya Migori Kotobado amekanusha madai ya kumua mwanafunzi wa chuo kikuu Sharon Otieno aliyekuwa na ujauzito wake wa miezi saba. Mwanafunzi huyo aliuawa na kutupwa mistuni baada ya kutoweka. Gavana huyo alifikishwa mahakamani hapo jana na kanusha madai ya kuhusika na kifo hicho. Amezuiwa katika gereza la Industrial Area jijini Nairobi, na leo kesi ya kumpa dhamana inatarajiwa kusikilizwa ifikapo mchana. Muungano wa mashirika ya kiraia mjini Beni, mkoani Kivu Kaskazini kule DRC yametoa wito kwa wananchi wa eneo hilo kuongeza siku za maombolezo hadi siku ya Ijumaa wiki hii, huku viongozi wa kiraia na wiki wakijeshi katika eneo hilo wakitaka kujiuzulu wakitaka kujiuzulu wakitaka kujiuzulu baada ya kushindwa kuzuia shambulizi mwishoni mwa wiki iliopita iliotekelezwa na waasi wa ADF Nalu. Watu 18 walipoteza maisha wakiwemo raia 14 na wanajeshi wanne. Hali utulivu ilianza kushuhudiwa hapo jana na shughuli lakini hakuna shughuli yote iliyoshuhudiwa, na huenda uh, hali hii ikashuhudiwa hadi siku ya Jumaa. Kizito Bin Hangi ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa Beni mashirika anaomba kujiuzulu kwa viongozi wa kiraia na be kijeshi be wa Beni wanaomba waziri wa ulinzi wa mambo ya ndani na mkuu wa majeshi sa kuja mjini Beni kutathmini kwa pamoja na wananchi kuhusu operesheni za kijeshi dhidi ya washukiwa wa ADF. Anaomba kusitishwa kwa operesheni dhidi ya Ebola kwa sababu ni afadhali kufa na Ebola kuliko kufa na mauaji yasiyokoma. Nam, ni sauti yake Kizito Bin Hangi, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa Beni, mashariki mwa DRC. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upate ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika Mashariki ni saa 1 dakika 36. Afrika ya Kati ni saa 12 dakika 36. Ufaransa inataka wanaokwamisha uchaguzi nchini Libya wa kuwekewa vikwazo zaidi na Umoja wa Mataifa. Uh, aidha taifa hilo linasema kwamba kwa sababu nimekuwa katika msafara wa mbele kushinikiza kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwisho wa mwaka huu kwa lengo la kuleta amani ya kudumu nchini humo. Kumekuwa na wasiwasi iwapo uchaguzi huu utafanyika kwa sababu ya kuendelea uh, kushuhudiwa kwa ukosefu wa salama hasa jijini Tripoli. Hamdur Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa uh, anatathmini suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Swala ya Libya ni maafa na ni hatari ni, ni sana ee, umoja wa mataifa unaweza ukafanya kazi unavyofanya, lakini tatizo ni kwamba tayari ni maafa makubwa, na maafa hiyo yamekuwa ni vita isiyokoma na inatokana na, na jumuia ya kimataifa kushindwa kuyadhibiti makundi ambayo yana silaha eh, na kwa upande mmoja na kushindwa kuweka serikali yenye uwezo wa kuwa na mamlaka kamili katika nchi ya Libya. Tunaangalia watu wenye nguvu pale eh, kutokea chini huko eh, Benghazi kuja Tripoli hadi Sirte. Unamwangalia mtu kama General Haftar amewaziri nguvu kwa kweli, anaonekana serikali yake na mamlaka yake na kadhalika. Ukiangalia serikali pale Tripoli ambayo inaonekana kuwa na nguvu, mkuu huko Benghazi, nayo haina nguvu za kutosha za kuweza kudhibiti mambo. Ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Serikali ya Nigeria imesema inafanya inaloweza kupata na kuhakikisha kwamba mabaharia kumi na wawili waliotekwa na maharamia wakiwa na meli ya mizigo kutoka Uswizi wanaachiliwa huru. Wataalam kutoka mamlaka ya usafiri wa maji nchini humo wanasema msako umeanza kuwatafuta mabaharia hao waliokuwa ndani ya meli hiyo. Meli hiyo ili pa jina la MV Glarus ilikuwa imetokea mjini Lagos kwenda Port Harcourt. Jose Filomeno Dos Santos, mtoto wa rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo Dos Santos, amezuliwa kwa muda kutokana na kesi ya rushwa ya dola milioni mia tano ambapo hakimu mkuu wa jamhuri amesema kuzuiwa kwake ni kutokana na ugumu wa kesi. Ali Bilal anatueleza zaidi. Kwa mujibu wa mwanasheria mkuu nchini Angola, tayari uchunguzi umeanza na kwamba kuzuiliwa kwa Jose Filomeno Dos Santos ni kutokana na ugumu wa kesi, lakini pia ni kutaka kuweka wazi kesi hii kuhakikisha pia ufanisi katika uchunguzi. Mwanasheria huyo amesema kuna ushahidi wa kutosha unaothibitisha kuwa watuhumiwa walijihusisha katika rushwa, utakatishwaji wa fedha utapeli ni miongoni mwa makosa yaliyotajwa na ambayo kifungo chake ni miaka minane au kumi na miwili jela. Joseph Filomeno Dos Santos hakuwekwa kizuizini peke yake. Jean-Claude Bastros De Morais ambaye ni mtu wa karibu na Joseph Filomeno Dos Santos naye pia ametiwa kizuizini mfanyabiashara huyo mwenye uraia pacha Angola na Uswisi anatajwa kuwa aliongoza sehemu ya fuko la fedha za taifa dola bilioni 5 ambazo Jose Filomeno dos Santos alikuwa akiongoza kuanzia mwaka 2013 hadi 2018 na ambapo anatuhumiwa kuongoza vibaya fuko hilo. Msemaji wa chama cha upinzani nchini Angola, UNITA, Aliside Sakala, amepongeza hatua hiyo na kueleza kwamba chama cha UNITA kimekuwa kikipiga kelele kuhusu suala la rushwa na asante sana a mwandisho wetu Ali Bilalassa, 90 FM Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja dakika 40. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi ya, ya leo. Umoja wa Ulaya umetangaza kuwa nchi wanachama utaweka mfumo mpya wa malipo ili kuruhusu kampuni za mafuta kunilea, kunilea, kunilea, na wafanyabiashara wengine kuendelea kufanya biashara na nchi ya Iran. Tangazo hili limetolewa na Federica Mogherini mkuu wa sera ya mambo ya nje. Uh, lengo likiwa ni kusaidia Iran kuepuka vikwazo vya kiuchumi vilivyowekewa na Marekani baada ya kujiondoa kwenye mradi wa nuklea. EU member states will set up a legal entity to facilitate. Nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wataweka mfumo wa kisheria ili kuwawezesha kuwepo kwa utaratibu halali wa miamala ya kifedha utakaosaidia kampuni za nchi za Umoja wa Ulaya kuendelea kufanya biashara na nchi ya Irani. Biashara hizo ziweze kuwa ni kwa mujibu wa sheria za umoja wa Ulaya, Ulaya, na mfumo huu utakuwa wazi kwa wadau wengine duniani kote. Ni sauti yake Federica Mogherini mkuu wa sera ya mambo ya nje ya umoja wa Ulaya. Urusi imetangaza mkakati mpya ya usalama kuwalinda wanajeshi wake nchini Siria. Waziri wa usalama Sergei Shoigu amesema Rais Vladimir Putin amemwagiza kwamba ndege maalum itumwe ili kuchunguza operesheni za kijeshi zilizoendelea. Hatua hii imekuja baada ya jeshi la Siria wiki iliyopita kuiangusha kimakosa ndege ya Urusi, kusababisha vifo vya watu kumi na watano. Ni RFI michezo na mwenzangu Ali Bilal. Naam, nikushukuru kushukuru sana uh, bingwa uh, Victor Abuso. Nianze na taarifa hii ya kiungo kimataifa wa timu ya Croatia uh, na Real Madrid Lucas Modric ambaye, uh, alitajwa jana kwamba ni mchezaji bora wa shirikisho la soka duniani FIFA, uh, upande wa wanaume katika shughuli za utoaji tuzo ambazo zilifanyika hapo jana jijini London kule nchini Uingereza lakini kwa upande wa wanawake mchezaji wa timu ya taifa ya Brazil na klabu ya Orlando Pride Marta Vieira da Silva ndiye alichukua uh, nafasi ya mchezaji bora wa FIFA na kuwa na tuzo yake ya sita ya uchezaji bora, akiwazidi Zenifa Marozan na Ada Hengenberg. Modric yeye amechukua nafasi hiyo kwa mara ya kwanza aki mshinda mchezaji wa zamani wa Real Madrid Cristiano Ronaldo ambaye kwa sasa yupo kule Italia anakipiga na, na klabu ya Juventus uh, pamoja na mchezaji wa Liverpool Mohamed Salah. Lakini pia jana, FIFA imetoa taji la kocha bora, ambapo kocha wa mabingwa wa Ufaransa dunia, kocha wa wa mabingwa wa kombe la kandanda duniani Ufaransa Didier Deschamps ndiye amechukua nafasi hiyo na kuwapiku akina Zinedine Zidane na kocha wa timu taifa ya Croatia, Zlatko Dladic. Aha. Wakati wa huo Mohamed Salah, yeye, yeah, amepewa tuzo ya goli bora hmm. Hii ni kama kumfuta machozi tu <laughs> <laughs> na kipa bora ni uh, yule kipa wa timu taifa timu ya taifa ya Ubelgiji ambaye alikuwa e, akichezea Chelsea, Thibaut Courtois ambaye ndiye kipa bora bila shaka na tumekwisha. Ufaransa inataka wanaokomisha uchaguzi nchini Libya kukea vikao zaidi na Umoja wa Mataifa. Ufaransa imekuwa katika mstari wa mbele kushinikiza kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwisho wa mwaka huu kwa lengo la kuleta amani ya kudumu nchini humo. Mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Aeka vikwazo mabwana vita hawa katika nchi ya Libya ni swala moja ambalo linaweza kusaidia labda kidogo, lakini siamini sana, kwa sababu bado e, inawezekana mpaka pale masilahi mapana ya mataifa ya Ulaya na Libya kungiweko atakapokuwa amalizika kati ya Libya ndio hapo ikapungua, kama tukamaliza kabisa, lakini bila hivyo, mambo yataendelea kuwa mabaya sana kwa kweli, inatisha. Naam, uh, kumekuwa na orodha ya vikwazo ambavyo vimewekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya baadhi ya watu ama makundi ambayo yanafanya biashara ya, ya usafirishaji wa watu huko Libya. Unadhani kwamba kuna haja ya kuongeza eh, pengine adhabu nyingine kwa ajili ya kukomesha hali hii inayoshuhudiwa huko Libya. Swala moja ile habari ya kwanza ile za kusaidia kiasi fulani kwamba, lakini hawa watu wao wanataka, wanatengeneza pesa wanapowasafirisha wakimbizi kutoka maeneo ya kusini huku kwenda, pengine kwenda kuvuka, wapate nafasi ya kwenda Italy, kwenda Spain, kwenda France. Tunaweza tukaona, kwa hiyo mfumo wa fedha kwa kwenda kwa kwa kwa ili waendelee kutengeneza pesa, kwa hiyo ile peke yake pesa zao pesaao mfanya maana nyingine. Lakini nafikiri fikiri, kwanza kwenye pwani za Lampedusa kule Itali na maeneo mengineyo watie vikwazo, mameli za kivita ni gharama, lakini mambo haya lazima yambatane na gharama na pengine kupeleka majeshi indamuriwa kwamba Umoja wa Afrika upeleke vikosi, pengine na baadhi ya mataifa ya Ulaya apeleke vikosi katika njia kuu zinazojulikana kwamba ndio maana ndio maeneo ambapo wanawapitia watu wao kuwapeleka ili kuweza kuzuia jambo hili kufanyika vizuri. Nam ni sauti yake Amduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Jua haki Zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, nchi ya Tanzania inaendelea kuomboleza vifo vya watu zaidi ya 230 vilivyotokana na, na ajali ya kivuko cha MV Nyerere katika kisiwa cha Ukara wilayani Ukerewe mkoani Mwanza nchini Tanzania. Ni ajali ambayo imeleta simanzi na majonzi si tu kwa raia wa nchi ya Tanzania, lakini kwa raia wa ukanda wa nchi za Afrika Mashariki na Kati, bara la Afrika na dunia kwa ujumla ni ajali ambayo iligonga vichwa vya habari vya ndani nje ya Tanzania na vile vya kimataifa. Lakini ajali katika Ziwa Victoria, ajali katika Ziwa Edward nchini Uganda na nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimekuwa zikijirudia mara kadhaa, na pengine malalamiko yamekuwa yakielekezwa kwa wasimamizi lakini pia hata abiria wenyewe wamekuwa wakati fulani wakilaumiwa. RFI Kiswahili tulishawahi kuzungumzia kuhusu haki na wajibu wa msafiri kwa mara nyingine katika makala ya jua haki zako, jumaa hili nakuletea kipindi maalum kukukumbusha kwa mara nyingine kuhusu haki na wajibu wa kama msafiri. Ikiwa e umezoea kusafiri kwa mazoea, basi tega sikio usikie haki na wajibu wako kama msafiri unapotumia chombo chochote kile cha usafiri, iwe ni barabara, anga, ama majini. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Msikilizaji, katika kuzungumzia haki za wasafiri na wajibu wa wasafiri wa vyombo vya usafiri hapa katika ukanda wa Afrika Mashariki na hasa nchini Tanzania, kwenye laini ya simu tunaungana na Francis Mugasa. Yeye ni mwenyekiti wa shirika la umoja wa haki za wasafiri nchini Tanzania. uwa hata A, ndugu Francis karibu kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Asante sana ndugu Makundi. A, pengine kwa kifupi tu nafahamu ziko takribani haki tisa za msafiri, pengine a, kwa kifupi unaweza uka, ukazitaja na pengine yule na, anayetusikiliza anaweza akapata mwanga a, haki hizo ni zipi? Haki ya kwanza na kutokana na uzito wake haki ya kwanza ni haki ya kusafiri salama, yaani hakuna mtu anaenda kwenye chombo cha usafiri ili akapate ajali, aumie, afarike au vitu vyake viharibike. Kwa hiyo unaposikia ajali imetokea manake haki ya usafiri salama imevunjwa. Alafu haki inayofuata baada ya haki ya kusafiri salama inakuwa ni ile haki ya kupata fidia. Hivi vyombo vyote unavyoviona vyo vya usafiri haviwezi kupata leseni ya kusafirisha wasafiri endapo vitakuwa havijakidhi vigezo vya masharti ya fidia, ili kuweza kurudisha eh, sehemu ya gharama baada ya chombo hicho kilihusika kipate ajali, na vyombo hivi mimi navyozungumza kama mwenyekiti tunajumuisha usafiri wote wa njia ya reli, barabara na kwenye maji. Nafikiri mambo ambayo umeyataja ni mambo ya msingi sana, na bila shaka si wasafiri wote ambao huwa wanazingatia ama wanafahamu kama uh, kuna swala la kulipwa fidia pale anapopata tatizo akiwa anatumia uh, chombo cha usafiri. Lakini swala la haki Fran linakwenda na wajibu. Wajibu wa msafiri ni upi? Uh, wajibu wa msafiri kwa sababu haki kama tulivyotangulia kusema ziko haki tisa Tumezikaja mbili, lakini pia haki inaenda na wajibu. Manake kama nyumba, huwezi ukaanza na paa kabla haujaweza kunyanyua kuta na msingi. Huyu huyu msafiri, ili awe na sifa, kwanza anapaswa kuwa na tiketi halali ya chombo hicho na aweze ku, kupanda ndani ya chombo cha usafiri. Pale ndo anahesabika huyu ni msafiri wa chombo. Tiketi inapaswa iwe na majina yake, iwe na tarehe ya, ya safari na maelekezo mengine yote yanapaswa kuwa yako ndani ya tiketi, lakini katika nchi yetu ya Tanzania mabasi haya hayajaweza bado mpaka leo hii kuanza kutoa tiketi. Kwa hiyo kama tiketi tu peke yake haitolewi, na hata hizo tiketi zenyewe zinazotolewa haziendani na usajili wa namba ya gari, yani zina taarifa, zina mapungufu makubwa. Kwa hiyo suala la kupeleka fidia pale mlango unakuwa tayari ushafungwa, na, na na kwa msafiri sasa. Umezungumzia suala la tiketi, ni swala muhimu sana. Wengi wamekuwa hey, wakipewa tiketi ambazo tayari mtu mwingine amepewa tiketi ile ile ya siti ile ile, matokeo yake ugomvi ndani ya basi. Hapo ni changamoto za mfumo wa usimamizi sawasawa. So wao, umewakusanya vijana, umewatungia mtihani, alafu hujaweka msimamizi mle ndani kwao, matokeo yatakayotoka yanaweza yasiendane na uelewa wa wale vijana. Au kunakuwa kuna mchezo wa ngumi au mchezo wa mpira, mchezo wowote alafu hauna refarii, ndio hizi sinema na haya makaratasi haya, haya, haya, haya, haya matukio tunayaona. Ukilisikia ajali kutokea miaka miwili iliyopita kule Mafinga ai kosa inapakia watu ishirini na moja ishirini na mbili tunasikia wamekufa watu thelathini na tisa Kwa hiyo juzi tumesikia aisi huku wilaya ya Kisarawe wamekufa watu ishirini na saba kwa hiyo kwenye ai hii moja. Kwa hiyo hapa mamlaka za usimamizi zinapaswa ziweze kujitathamini kwamba je, naam, hizi sheria na kanuni zilizotungwa zinasimamiwa? Maana kwa maana nyingine Francis si kama msafiri ana wajibu wa kukata tiketi na kulitazama basi analoenda kupanda kabla hajaingia, kwamba gari liko kamili, ama wanatumiaga neno level city, kuliko kukubali kusimama katika gari ambalo limejaa sana. Matokeo yake linapotokea tatizo, watu wengi hupoteza maisha. Sasa Bwana Makundi, ngoja nikwambie, unakwenda pale Ubungo leo ni siku ya Jumapili, unataka kusafiri Jumatano, unaonyeshwa album au picha iko ukutani kwamba bwana basi wenyewe ni hili hapa, unaonyesha kwenye picha pale, wewe unalipishwa ile pesa, unarudi nyumbani. Siku ya hiyo Jumanne au Jumatano asubuhi unajihimu unapika pale, unakuta basi tofauti. Mtendaji wa kwenye basi anakwambia, mimi hujanipa hela, mimi sikujui. Kama una malalamiko, urudi kule, uende tena kwenye nini, kwenye booking office. Ndio maana tunapigania sana mfumo wa kielektroniki elektroniki. Haiwezi ikaja ikatokea tiketi moja zimegongana. Tumepanda kwenye ndege, hatujawahi kuona tiketi zikiwa siti zikiwa zimegongana. Hapa tuna changamoto kubwa sana ya usimamizi na hata namna tunavyopaswa kutoa elimu elimu elimu hii ilipaswa sehemu kubwa sana iwe kwenye hiyo tiketi, ukifungua ukurasa wa nyuma lazima uweze kukuta hizi haki sita na wajibu. Naam, Francis. Tu, tunashuhudia panapotokea ajali, abiria wengi ama sisi abiria tumekuwa tukiwalaumu madereva kwamba walikuwa wanakwenda mwendo kasi, lakini ni abiria sisi sisi ambao wakati gari lina dereva nakwenda mwendo kasi tumenyamaza kimya kama abiria. Ana wajibu gani wa kuhakikisha kwamba anafika safari yake kwa usalama, na pale dereva anapokuwa nakwenda mwendo kasi anamwambia kuna changamoto ya kutoa taarifa. Mimi siwezi kukupigia simu hiyo bwana makundi kama sijui namba yako. Hiyo taarifa tunaitoa kwa kufanyaje? Kwa kupiga simu, kwa kutuma email, au mpaka nikishafika nimepata ajali ndio nije? Nilitegemea katika haya mabasi uweze kuwa na taarifa zile ambazo zinakuwa zinagawiwa kama wanavyogawa pipi na maji, kwa kuna majarida mle ndani, kiwe na utaratibu wa kusoma hizi. Mamlaka ziwezi kutenga, kutenga gharama kiasi kuhakikisha kwamba kinatoa elimu. Ina maana mabasi yote yanayokwenda mikoani, Sharifi, kwenye tiketi mle kuwe na hizo hizo vielelezo na mahitaji yoyote. Mtu akiwa amekaa pale kwenye sisi, anaweza hata akawasiliana na hizo mamlaka lakini, mimi niko kwenye gari, simu yangu ina namba ya mke wangu, watoto wangu na majirani, viongozi wangu wa kiroho, ni mtaarifu nani na... tiketi yenyewe hata haionyeshi kwamba nikipata tatizo, hata kama nimefariki, nimezimia, nimepoteza fahamu, nani? Tiketi zenyewe zina mapungufu makubwa. Kwa hivyo tunaweza tukasema, Francis, uh, sekta ya usafiri uh, katika nchi za Afrika Mashariki bado inakabiliwa na changamoto kubwa ya kuwawezesha wananchi kufahamu haki zao na namna wananchi wanaweza wakapata haki zao. Nchi za Afrika Mashariki zinaweza zikafanya nini, uh, kukabiliana na changamoto hii? E, nchi za Afrika Mashariki zisione kwamba e, inapotokea misiba kutoa pole kutoa pole si kutoa misaada ya majeneza watu wakishaumia. Juzi nimesikia kuna gari lilikuwa na wakimbizi huko si Kigoma, wanapandishwa ndege. Watumie gharama hizo kutuwezesha sisi watu ambao tunaratibu maswala haya ya usafiri, ili tuweze kuhakikisha kwamba hii elimu inafika. Tutakapokwepa elimu, gharama ya kutoa elimu, hizi ajali zitaendelea kutokea kila inayoitwa siku. Tutumie pia teknolojia. Sasa hivi kuna askari wanakuwa wengi sana mjini, lakini pembezoni huko askari hawapo. Kwa hiyo mimi nilifikiri tufanye mambo haya kisayansi na tuonyeshwa kabisa kuguswa wenzetu. Watu wa ukimwi kuna tume, kuna, kuna wa wa ya kudhibiti ukimwi. Wenzetu wa wanyamapori kuna tume ya kudhibiti wanyamapori, madawa ya kulevya. Lakini ukisoma takwimu za Umoja wa Mataifa za Shirika la Afya Duniani za mwezi wa tano mwaka jana, unaona kwamba takribani e, watu milioni moja laki mbili na nusu wanakufa kila mwaka, na inasemekana madhara yanayotokea kwenye ajali, hakuna ugonjwa au shambulizi lingine la aina yoyote linaloweza kufikia kwa athari kuzidi hizi changamoto zinazokuwa zimetokea kwa usafiri. nam Msikilizaji, ni maneno uh, mazuri kutoka kwa Francis Mugasa uh, kutoka shirika la Umoja wa Haki za Wasafiri uh, nchini Tanzania. Asante sana Francis Mugasa kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Karibu sana Emmanuel Makundi. Msikilizaji napaka, kufikia hapo ndio nafika tamati ya makala ya jua haki zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Asante sana Emmanuel Makundi kwa kutuletia makala hayo ya jua haki zako. Robert Nachime, ukiwa kule Kalehe mashariki mwa DRC, asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi uh, ya leo, bila kumsahau Stephen Motatiro Kiangwe ukiwa kule Juba Sudani Kusini, tulipata vyema asubuhi hii. Na msikilizaji, kufikia hapo, tunafika mwisho wa awamu ya kwanza ya matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose pamoja nasi tena tukufika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, uh, msimamizi wa mtangazo haya ni Victor Robert Wile, mimi ni Victor Abuso. Asante sana na kwaheri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam.