Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano tarehe 26 mwezi Septemba 2018 tumekuandalia habari za dunia Habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Mashambulizi ya makundi ya wasi mashariki mwa DRC yatatiza juhudi za kudhibiti maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola. Tume ya vyuo vikuu nchini Tanzania vifunga vyuo viwili kutokana na mapungufu ya utoaji elimu. Na rais wa Marekani Donald Trump ayashtumu mataifa anayosema yana nia mbaya na nchi yake. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 2, ukiwa wapi na una maoni gani kuhusu habari hizi? Lakini pia unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na katika ukurasa wetu wa Facebook rfikiswahili.com. Lakini pia tunasikika kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Shirika la afya duniani WHO linasema juhudi za kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi ya virusi vya Ebola jimboni Kivu Kaskazini kule mashariki mwa DRC zinakabiliwa changamoto, hasa kipindi hiki ambacho makundi ya waasi yamezidisha mashambulizi katika maeneo ambayo ni kitovu cha ugonjwa huo. WHO inasema mashambulizi ya mwishoni mwa juma lililopita yaliyofanywa na waasi wa Uganda ADF NALU pamoja na yale ya makundi mengine mashariki na kaskazini mwa jimbo hilo kumefanya lisitishe lesi, lesi, operesheni zake. Dr. Peter Salama, naibu mkurugenzi mtendaji wa kitengo cha dharura katika shirika la WHO: operesheni yetu inakabiliwa, inakabiliwa na changamoto kubwa ya kwanza ni kukosekana kwa usalama. Tunashuhudia ongezeko kubwa la mashambulizi, hasa kutoka kwa kundi la waasi wa Uganda wa ADF. Changamoto nyingine kubwa ni kutopata ushirikiano kutoka kwa wanafamilia na wananchi, kukosa uaminifu. Haya yote yanaleta changamoto ya tatu ambayo factor. ni kwa sasa tuna eneo kubwa la kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa wa ebola, ebola hadi nchini Uganda. WHO inasema baadhi ya familia zimekuwa hazitoe ushirikiano kwa wataalamu wake ili wapatiwe chanjo, swala ambalo linatishia kuenea kwa maambukizi zaidi. Serikali ya Tanzania inawalipa fidia familia za watu zaidi ya mia mbili waliopoteza maisha baada ya kivuko kuzama katika kisiwa cha Ukara ziwani Victoria wiki iliyopita. Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano nchini humo Isaac Kamwelwe amesema dola zaidi ya zitatumika kuzifidia familia hizo. Wakati huo huo, jeshi nchini humo bado linaendelea na juhudi za kunyanyua kivuko hicho. Tukisalia nchini Tanzania, ni kwamba tume ya vyuo vikuu TCU imeagiza kufutwa kwa vyuo vikuu viwili pamoja na kusimamisha masomo na udahili wa wanafunzi wapya katika vyuo vikuu kumi na viwili. TCU inasema imebaini mapungufu makubwa katika utoaji wa elimu kwa vyuo vikuu hivyo. Mkurugenzi mtendaji wa tume hiyo nchini Tanzania Profesa Charles Saki Hampa, amesema uamuzi huu umefikiwa baada ya kufanyika kwa ukaguzi katika vyuo vikuu na vyuo vishiriki. Vyuo vikuu vilivyofungiwa na kile cha Teofilo Kisanjo Tabora, na St John's cha tawi la Msalato, ambapo pia ameagiza wanafunzi wa vyuo hivyo kuhamishwa vyuo vingine. Tume ya vyuo vikuu imefuta usajili wa vyuo viwili, lakini pia imesimamisha utoaji wa masomo katika vyuo vikuu na vyuo vikuu vishiriki vitano. Vilevile, tume ya vyuo vikuu imezuia, imeendelea kuzuia udahili wa wanafunzi wapya katika vyuo vikuu saba nayo na tume ya bodi ya mikopo kwa wanafunzi wa elimu nchini humo imesema wanafunzi katika vyuo vilivyofutwa na kusimamishwa hawataathirika kwa kuwa mikopo yao itapelekwa katika vyuo vipya au watakavyopangiwa. RFI Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 34, Afrika Kati ni saa 12 na dakika 34. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani kukamatwa kwa maelfu ya raia kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, likisema namna raia hao walivyokamatwa kunatia doa hatua za hivi karibuni zilizopigwa na taifa hilo kuhusu haki za binadamu. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Amnesty International ilikuwa ikijibu taarifa ya serikali ya Ethiopia kupitia jeshi la polisi nchini humo ambalo limethibitisha kutekeleza msako na kuwakamata mamia ya raia wanaotuhumiwa kuhusika katika vurugu za jijini Addis Ababa na kwenye mji wa Burayu. Mkurugenzi wa shirika hilo kanda ya Afrika, Joan Nyanyuki, amesema wakati vyombo vya usalama nchini Ethiopia hivi karibuni vikiwa vimepiga hatua kuhusu haki za binadamu, havipaswi kurudia makosa ya awali ya kuwakamata watu bila sababu. Makabiliano ya hivi karibuni mjini Addis Ababa na kwenye mji wa Burayu yalihusisha watu kutoka jamii ya Oromo ambao wanakalia ardhi ya mjini na watu kutoka jamii nyingine ndogo ndogo nchini humo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, mwishoni mwa juma lililopita, aliahidi kuwa vyombo vya usalama nchini humo vitakabiliana na watu walioshiriki na kuchochea vurugu hizo ambazo zilisababisha vifo vya watu zaidi ya 30. Raia kumi na wawili wameuawa nchini Mali karibu na mpaka wa Nigeria baada ya kuvamiwa na watu waliokuwa na silaha mashariki mwa nchi hiyo. Huu ni mwendelezo wa mauaji mashariki mwa taifa hilo baada ya watu zaidi ya mia mbili kupoteza maisha mwaka huu pekee kutokana na mzozo kati ya makabila ya Fulani na Tuareg. Ripoti zinasema kwamba wauaji hao wamekuwa wakitumia bodaboda kuwalenga raia. Mtoto wa rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo Do Santos amekamatwa na kuzuiwa kwa madai ya wizi na ulanguzi wa fedha za umma. Jose Filomeno Do Santos anakuwa mtu wa kwanza mashuhuri kuchukuliwa hatua baada ya kuingia madarakani kwa rais mpya Joao Lourenco. Rais Lourenco amekuwa akiahidi kupambana na ufisadi katika taifa hilo. Mawakili wa Filomeno hawajazungumzia kukamatwa kwake. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto Na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa 1 dakika 37, ukiwa kule Kigali nchini Rwanda ni saa 12 a dakika 37. Rais wa Marekani Donald Trump ameyakashifu mataifa ambayo amesema yana nia ovu dhidi ya serikali yake na ustawi wa Marekani, huku akijisifu kuwa rais aliyepata mafanikio kwa muda mfupi zaidi duniani. Kwenye hotuba yake katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jini New York, rais Trump amesema Marekani haitaogopa yeyote ambaye ataonekana katika kuingilia uhuru na masilahi yake, akizikashifu nchi za Magharibi kwa kuendelea kulinda Iran kuhusu mpango wake wa nyuklia. Katika hatua nyingine, rais Trump amesisitiza kutorejesha nchi yake katika tume ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa, huku akiapa kutoshirikiana na mahakama kimataifa ya ICC. I spoke before this body last year and warned that, mwaka uliopita nilihutubia kwenye hadhara hii na had nikaonya kuwa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imekuwa ni aibu kwa taasisi hii, inawalinda wakiukaji wakubwa wa haki za binadamu. Tumejiondoa kwenye tume hii na hatutarejea hadi pale mabadiliko ya kweli yatakapofanyika. Na kwa sababu hizo hizo, Marekani haitatoa ushirikiano wowote wala kuitambua mahakama ya kimataifa ya ICC. Kwetu sisi haina uwezo wala uhalali wala mamlaka no yoyote. no nam ni sauti yake, Rais wa Marekani Donald Trump. Mshauri wa masuala ya usalama kwa serikali ya Marekani John Bolton ameonya Iran kuwa itailipa Marekani iwapo itawaumiza raia wake au washirika wake. Kauli hii imekuja baada ya rais wa Iran Hassan Ruhani kushtumu uongozi wa rais Trump na kwa kuwekea vikwazo vya kiuchumi kutokana na mkataba wake wa mradi wa nyuklia mataifa ya Magharibi. Jeshi la Mexico limewakamata maafisa watatu wa polisi katika mji wa Acapulco na kuamua kufanya kazi na maafisa hao. Hii imekuja baada ya wa wasiwasi, kwa kuwa maafisa wa polisi katika mji huo wa pwani wamezidiwa na washirikiana na wauzaji wa dawa za kulevya. Jeshi linasema kwamba polisi hao walikamatwa, uh, walikuwa wahusika pia katika mauaji ya raia waliokuwa na silaha kinyume cha sheria na kueneza hofu katika mji huo. Arifa michezo na mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Nam, asante Victor Abuso. Nianze na taarifa ambayo imegonga vichwa vya habari uh, katika vyombo mbalimbali mbali hapa, uh, barani Afrika na duniani kwa ujumla, na ni kuhusu kesi iliyokuwa inamkabili mwigizaji maarufu, naweza kumwita mimi ni babu, uh, kwa wale vijana wa zamani kama mimi na wengine, sijui Victor lakini Uh, sijui kama ulikuwa natazama vipindi vyake. Mm, natazama sana. <laughs> <laughs> alikuwa na vipindi vya familia sana kule nchini Marekani na alikuwa anaonekana kama role model wa watoto wengi na vijana wengi kule Marekani na Wamarekani wengi, na alikuwa pia akifahamika kama baba wa Marekani mm, kutokana na mfumo na mtindo ambao Bill Cosby alikuwa akiishi. Lakini jana uh, pengine sasa watu watakuwa wanajiuliza mara mbili na pengine wasimwone tena baba wa taifa la Marekani kwa sababu wamekutwa na hatia. Mwezi Aprili alikutwa na hatia ya kufanyia vitendo vya udhalilishaji wanawake zaidi ya sitini mbao alijitokeza katika uh, kipindi cha miaka kumi na nne iliyopita na jana, mahakama ya mjini Pennsylvania imemtia uh, ime hatiani na kumhukumu kifungo cha miaka mitatu hadi kumi jela kwa makosa yote ya udhalilishaji wa kingono dhidi ya wanawake. Hii inamaanisha kwamba kwa mfumo wa sheria za Marekani, baada ya miaka mitatu ikiwa ataomba msamaha Uh, wa rais ama ataomba kuachiwa basi huenda akaachiwa. Mawakili wake walikuwa wanajaribu kuomba apewe uh, awekwe kizuizini nje kutokana na afya yake, walikataa na hakimu walisema hilo ni swala ambalo haliwezekani, kwa kuwa hakuna mtu ambaye yuko juu ya sheria. Bill Cosby hivi sasa na miaka 81 na anakwenda kutumikia kifungo gerezani, mm. Katika kombe uh, la Caribo kule nchini Uingereza, uh, hapo jana mambo yalikuwa sio mambo, uh, kwa Manchester United mara baada ya kukubali uh, kufungwa kwa mikwaji ya penalti uh, tisa kwa nane dhidi uh, ya klabu ya Derby inayoonolewa na Frank Lampard, uh, mchezaji wa zamani wa klabu ya uh, Chelsea. Na hii inaonyesha wazi kwamba uh, Jose Morinho yupo katika vita na wachezaji wake kwa sababu hii Uh, kipigo cha jana kinafuatia draw aliyoipata mwishoni mwa juma katika ligi kuu, na yeye mwenyewe amesisitiza kwamba hana ugomvi na Paul Pogba ambaye juma hili alisema kwamba anamnyang'anya madaraka ya kuwa naibu na odha wa timu. Na ni wazi kwamba sasa Jose Mourinho hapatani na Paul Pogba, licha ya yeye mwenyewe anasema kwamba hana ugomvi na Pogba. Na jana Paul Pogba alikuwa jukwaani akitazama vijana wenzake walivyokuwa wanachabangwa na timu ndogo kabisa ya derby ambayo haipo hata katika ligi kuu ya soka kule uh, nchini uh, Uingereza. Tusubiri tuone je, Manchester United itamfuta kazi Uh, katika ile orodha mbele ya kri, nyuma ya Cristiano Ronaldo, lakini Mohamed Salah, huyu hayupo katika kikosi cha wachezaji 11 bora wa dunia <laughs> unazungumzia Thibaut Courtois ambaye amepewa tuzo ya kipa, kipa bora, bora. Mm, lakini unamzungumzia David De Gea ambaye yupo katika orodha ya kikosi cha wachezaji 11 bora wa, wa, wa, wa dunia. Sasa maswali ni kwamba, je, upigaji uh, wa kura hizi ulifanyikaje? Uteuzi wa wachezaji hao ulifanyikaje? Watu pia wanajiuliza ni aje mchezaji beki wa kushoto wa PSG Dani Alves ambaye alikuwa majeruhi na kushiriki katika kombe la dunia awepo katika kikosi cha wachezaji 11. Asante sana Emmanuel Makundi. Asante Victor. Na marais wa Marekani Donald Trump ameakashifu mataifa ambayo ameasema na nia ovu dhidi ya serikali yake na ustawi wa mahakama ya wa, wa Marekani, huku akikashifu kwa rais aliyepata mafanikio uh, kwa muda mfupi zaidi duniani, na pia kikashifu mahakama ya ICC. Mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, tukianzia hapo kwa hotuba hiyo ambayo amezungumzia kuhusu ICC. Marekani hawapo, hawapo kwenye kwenye koti hiyo e, lakini wamekuwa na vitendo vingi vya kuua vya kuua um, mauaji mauaji halaiki kama walivyofanya Iraki, Afghanistan na sehemu zingine, na sasa wanaendelea kule Siria. Labda mawazo yake ni kwamba pengine inawezekana siku moja mahakama ile ikataka kuwahukumu maofisa ambao walikuwa wanasimamia mipango ile ya kuwateketeza watu kama ilivyofanywa. Ha, imepatikana habari kwamba kuna maofisa wa serikali wanatakiwa, wa Marekani wapelekwe kule. Hii naona kama ndio kitu ambacho kimemsukuma afikia kusema maneno makali na yenye vitisho kama yale. Naam, tumekuwa tukishuhudia nchi ya Marekani ikiingilia aa, katika mataifa mengine. Kwa hotuba yake na vitendo ambavyo nchi yake imekuwa ikifanya e, inaashiria nini? Aa, inaashiria kwamba siasa, yes, za Marekani. Kwanza tufahamu kwamba makundi mengi ya kigaidi yaliyokuwa nasibishwa na Uislamu yalitengenezwa na Marekani kwa masilahi yao na si masilahi zaidi ya kuitetea ya kulilinda shita ya taifa la uh, Israel. Sasa kwa kauli hii na na hali ya kuonekana Marekani inaingilia mambo ya ndani ya Siria, ya Libya na sehemu nyingine e, ni woga unaompata kwamba ipo siku e, mataifa mengine yanaweza kuchukua nguvu, kwa sababu hakuna dola iliodumu milele. Kingdom zote zimekufa ni wamekula wale wa kila ma kila moja imekufa. Hakuna hakuna kingdom ambayo ilibakia ikadumu, na wao wanajua hivo. Kwa hiyo hata ya rasha juzi imekufa. Kwa hiyo naye anajua kwamba ikitokana hali hiyo, lazima wanaweza kupelekwa kule na wakapata adhabu wale maofisa, au kama yeye ndio atakuwa kwenye nani hiyo, basi anaweza kupata adhabu. Ndio maana unaona anajitetea kwa hali hiyo. Mkutano huu ulitarajiwa kwamba pengine Rais wa Marekani angeweza kushawishiwa kurejea kwenye mikataba ambayo amejiondoa ukiwemo mkataba wa mabadiliko ya tabia ya nchi wa kule Paris, Ufaransa. Pengine kwa kauli ambazo amezitoa wakati wa hotuba yake, tutarajie uh, kwamba anaweza akashawishiwa. Hashawishiki yule mtu, wala hashawishiwi na mtu yoyote na amekuwa anasema kabla ya mkutano huu kwamba haoni sababu ya kuendelea kwenye mikataba ile, pamoja na ule wa tabia nchi, mabadiliko ya tabia nchi, ambapo yeye walikuwa na mikataba mingine ya UNESCO ile, ambao walikuwa wao ni wafadhili wakubwa. Naam, ni nini sasa hatma ya Marekani na uhusiano wa kidiplomasia na mataifa mengine duniani? E, kwanza ujue E, umoja wa Ulaya tayari umekwishaonyesha wazi kabisa kwamba hauna mpango wa kushirikiana na naye, kwa maana kwa majuzi tu wametangaza kwamba wao wataendelea biashara na Iran, kitu ambacho kimemfanya naona akasirike zaidi, na ni mgogoro wa kidiplomasia ambao tunautegemea muda wote unaweza kutokea kati ya nchi za Ulaya na Marekani. Uh, na pia hakuna dalili zote za kumend, yani kutibu kutibu hayo makovu au madonda yaliyotokana na kukoruzana kimaslahi kima na nchi za Ulaya, kwa hiyo yeye anategemea ana tu nguvu moja ya kwamba yeye ndio askari wa polisi wa dunia, basi anaweza kusema lolote watu wakasikia; ni sauti yake. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu <muchas> Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto kwenye sekta ya uvuvi ziwani Victoria, ambapo serikali za nchi za Afrika Mashariki zimekuwa zikipiga marufuku matumizi ya nyavu zisizoruhusiwa kitaalamu kwa lengo la kustawisha zao la samaki na uvuvi sahihi. Aidha, katika kukabiliana na changamoto hiyo, hatua mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa na serikali, ikiwemo kuhimiza wavuvi kuzingatia sheria za uvuvi na kuwajibisha wavuvi na wazalishaji wa zana haramu. kwa kuwa gazia hilo utawasikiliza baadhi ya wavuvi ziwani Victoria upande wa Tanzania huko Bukoba, lakini pia utasikia wadau mbalimbali, na mwisho kabisa utasikia kauli ya serikali ikitolewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli. Mtayarishaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, Wavuvi wa huko Bukoba ni miongoni mwa waathirika wa Operesheni Sangara inayolenga kutokomeza uvuvi haramu ambapo kwa sasa wanadai kukabiliwa na hali ngumu ya maisha kama wanavyoeleza hapa. Jackson Pascal: ule mkumbo yuko tukumba, lazima unakaa unapigwa madoa, unakuwa una mwelekeo wowote, unatanga yani, unakuwa umekumbwa, kwa sababu unakuwa una ajira ya kiujumla. Sasa hivi kwa kweli, yani, inahangaika hangaika tu, sina mwelekeo na tanga tanga, hiyo shughuli ninayopata ni tunatega tega mikonzo, hii mikonzo yenyewe haieleweki, yani tupo tupo. Kwa kweli, serikali ikituwezesha shughuli ambazo zitakuwepo, kwa mfano kama uvuvi, yani mitego nyavu ambazo ambazo zimeruhusiwa, hapo ndo tunaweza tukajiwezesha kidogo. Mimi naitwa Mgonizi Anthony. Mimi operesheni ilinigusa kwa sababu nilikuwa na, na kizi mahitaji yangu kupitia huo uvuvi lakini baada ya kuona kwamba ile ile kama kamata kamata imepita, na sisi tukaamua kufanya kufanyaje, tukaamua kusalimisha. Sasa hivi najishughulisha tu na kazi za kawaida kawaida, kibarua vikionekana nafanya, mara kupakia mawe, mara kupiga tofali, ndio hivyo naendelea na, na shughuli hizo. Hapana, haiwezi ikaniingizia kipato kulingana na kipindi cha nyuma, lakini ndio hivyo tunatii, tuna, tuna, tuna sheria bila shuruti. Nilikuwa naomba serikali kama kuna uwezekano wa kutusaidia, tungesaidiwa, kama tunaunda kama vikundi kama vijana watano au kumi, tunapata msaada kama zipo nyavu zile ambazo zinazoruhusiwa. Tukiwezekana kuzipata tunaendelea na kuchapa kazi hiyo hiyo. Naitwa Dorex Felix, ninatokea mtaa wa Kafuti. Vuntaruki tu sasa kwa sababu kiukweli tutipeleka sasa hivi. Kwa sababu kuna wengine tumeamua kufanya kadha baada tatu na idea nazo hiyo. Sio tumezaliwa hapa Mwaroni ndio kwa vuvu kitambo. Kwa imebidi mpaka sasa hivi naenda kurusha moyo kwenye matipa inakuwa kazi ngumu kwangu kiukweli. Na uchumi wetu kwa kijiji chetu umeshuka. Kwa sababu sisi watu ambao tuko kando ya ziwa na tunategemea ziwa, tuna kazi nyingine. Na kibizo sasa hivi kiasi kuna mwenye nyumba kwa sababu kazi iko naifanya iko alipatia kipato kikubwa kizuri kuliko kazi alifanya sasa hivi. Ndivyo kama mtaani kaona amna chochote kinachoendelea na familia inahitaji matumizi na chakula pia tu tu standi kule. Sasa hivi angalau nafanya kazi kwenye matipa au shamawe. Pato ni kidogo tu kweli, kwa sababu kuna siku zingine unakata bila kazi, lakini nafanya kazi nzuri tu tuamza imili na mimi nilikuwa mmoja wapo, ndio kwa navua nyavu hizi tukasalimisha zile nyavu. Sisi uvuvi wetu kawaida tangia zamani sisi ni wa... tulikuwa ni waroaji. Maisha yalikuwa ni magumu kiasi kwamba kila mtu aliasilika kuanzia kwenye familia, kwa sababu tulikuwa tumeshazoea kufanyaje, kuvua kila siku, kupata hela kila kila siku eh, tumerudi nyuma kwa sababu kitu watu wengi sana walikuwa wanategemea kuvua mitego yao. Unakuta tuko tuko wawili tunavua, lakini ili mradi Mungu akitusaidia, tukapata hela ya kula, tunashukuru Mungu. Inabidi tupe vitendea kazi, yaani kama kama, kama ni nyavu, wao walituambia kwamba tuna mkisha salimisha nyavu hizi, tunawaletea vitenda kazi vinavyohitajika vinavyoendana na, na sheria inavyosema, lakini vitu hivyo sisi hatukuviona mpaka hivi leo. Mwalo wa Wakafuti ni moja ya maeneo yenye wavuvi wengi waliositisha shughuli za uvuvi huko Bukoba, kama anavyoeleza mwenyekiti wa mtaa huo, Bwana Lispichusi Mchunguzi. ni kwamba hadha imekuwa kubwa kwa wananchi waliokuwa wamezoea yale ya mambo ya kizamani. Uvuvi haramu unazuiliwa, labda mitego ya nchi, labda tatu, nne, tano, wanazuia wao, wanaendelea waliona jambo la kawaida, lakini baada ya watu kukamatwa kupigwa faini kunyang'anywa mali mali zao, kupitia vyombo vya habari na sehemu zingine ambazo ziko pembezoni mwa ziwa Victoria, kwamba wananchi kiuchumi waliathirika, wali kwa sababu watu walikuwa na mikopo wanatakiwa warejeshe. Kwa hiyo niseme hali ilikuwa si nzuri kiasi kwamba mpaka mtaani na vibaka walikuwa wengi. E, watu wakawa wanabomolewa vibanda vyao E, mi, ndizi hizi kuna ndizi naitwa mpishi ndio ziko kwenye mtaa wangu sana, mtu mtu anakuta imekatwa, au au zimefanyuliwa kutokana na, lakini kama serikali ya ya mtaa tulikaa kufanya mkutano na wadau, tukawaeleza tukawaeleza hatari za uvuvi haramu. Kwanza, mtu unafanya kazi pasipo kujiamini; pili, unaweza unaweza kupoteza mali mali zako kwa kwa siku moja, ulizotuma ndani ya miaka kumi au kumi na tano, unaweza kupotea kwa siku moja, ndani miaka, kupotea kwa maana vizazi vinavyokuja vinaweza kukuta samaki Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki, na tunaangazia juu ya changamoto kwenye sekta ya uvuvi ambapo baadhi ya wavuvi wanaeleza changamoto za ugumu wa maisha baada ya operesheni Sangara kuharibu baadhi ya zana zao. Bwana Didas Mtambalike ni kamanda mkuu wa operesheni Sangara kanda ya Ziwa, na hapa anazungumzia juu ya operesheni Sangara. tunaona kwamba kumekuwa na mafanikio makubwa sana katika operesheni hii na tunafima mafanikio makubwa, kwa sababu lengo la operesheni ilikuwa ni kudhibiti vitendo vya uvuvi haramu kwa kutumia zana haramu za uvuvi zikiwemo nyavu za kuunganisha, nyavu za timba, nyavu zote ambazo zina asili ya kokorokokoro. Lakini jambo namba mbili ilikuwa ni kuhakikisha kwamba biashara ya samaki wa changa inakomeshwa, na tatu, ilikuwa ni kudhibiti utoroshaji wa samaki ama ndani ya nchi ama nje ya nchi katika mipaka yetu. Tume kwa tumekanikiwa au maao atukambia, watu walikuwa wanasema kwamba samaki hawapatikani kwa ajili ya mboga, kwa sababu kuna samaki wachanga, lakini akedashua yu mwezi wa tisa wote hadi viwanda vinakata kwa samaki kwanza. Kwa naomba kwa nikuambie tayari serikali imetoa ruzuku, ambapo imelipa asilimia arobaini ya injini wavuvi wajiuu katika vikundi wakachukue zile injini, pengine uh, sasa nitumie fursa hii tuwaunganishe katika chuo chetu cha mafunzo ya uvuvi Mbegani FETA, ili wakama wako kwenye vikundi waweze kutimiza hao masharti. Ningi tayari zipo bado ziko hamsini na moja, waweze kupata hiyo mikopo. Msikilizaji, hivi karibuni akizungumza na wakazi wa wilaya ya Ukerewe mkoani Mwanza, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli alipiga marufuku vitendo vya uvuvi haramu, akisisitiza kuwa operesheni Sangara ni endelevu. Mimi niliwahi kuwa waziri wa uvuvi na mifugo, katika kipindi changu nilichoma nyavu. Nilipoondoka palikuwa na viwanda kumi na moja kanda ya ziwa, na viwanda hivi pamoja na activities za uvuvi zilikuwa zinaajiri karibu watu milioni sita. Baadaye wakaanza uvuvi haramu. Nilipoondoka sangara waliokuwa wanavuliwa wenye saizi ya kilo mpaka mia moja na hamsini wakapotea. Siku hizi mnavua sangara wa kilo tano na unamkuta na mayai. Tulifikia mahali ziwa hili tunalichafua sisi wenyewe. Ndio maana nilipotoka pale, nikaona nitafute waziri ambaye atakuwa ni kichaa kichaa kama mimi, nikampata Ruhaga Mpina. Ruhaga Mpina, chapa kazi, waache walaumu leo, kesho watafurahi. Katika zoezi dogo alilolifanya, samaki wakubwa wakubwa wameanza kuonekana. Sasa zoezi hili linatakiwa lipatikane ili watu wasivulie vyombo ambavyo havifai kuvuliwa kwenye ziwa. Itafika mahali hili ziwa litakuwa halina samaki. Sasa ni lazima tuangalie tatizo liko wapi, na tatizo tulitatue. Tunataka mpate samaki wengi, nataka Tanzania yenye mwelekeo mzuri wa kufuata sheria. Nchini yetu ni lazima tuijenge sisi wenyewe. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya changamoto za uvuvi ziwani Victoria upande wa Tanzania. Ninakushukuru sana msikilizaji na ninakualika juma lijalo uwe nami Julian Rubavu hapa Radio France Internationale. Asante sana Julian Rubavu kwa makala hayo. Na msikilizaji, usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa sasa tunakuaga kutoka hapa Dar es Salaam. Afuni mitambo amekuwa ni Emmanuel Bando, msimamizi wa matakizo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victor Abuso, kwaheri.