Hujambo msikilizaji, ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni Ijumaa ya Oktoba 12 mwaka wa 2018. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na viongozi wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa OIF Francophonie watarajiwa kumteua waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Luis Mushikiwabo kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo. Upinzani nchini DRC watangaza kuitisha maandamano Oktoba 26 nchini humo. Urusi eh, Marekani na Uturuki zaitaka zaomba za uh, Saudi Arabia kuhakikisha mwandishi wa habari uh, Kashogi anapatikana. Naitwa Ruben Lukumbuka, karibu. Habari kamili. Viongozi wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa Organisation Internationale de la Francophonie OIF wanaendelea kileo na mkutano wao huko Yerevan nchini Armenia, na leo hiyo wanatarajia kumteua waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louise Mushikiwabo kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo kuchukua nafasi ya Michael Jean katika siku ya pili na ya mwisho ya mkutano huo nchi wanachama wa jumuiya hiyo ya Francofoni watamchagua katibu mkuu mpya kati ya Louise Mushikiwabo na Mikael Jean wa Canada. Mikael Jean, mwanasiasa wa zamani na mwandishi wa habari mwenye asili ya Canada, alijikuta uungwaji wake mkono wa kuchaguliwa ukipungua hata kabla ya kuanza kwa mkutano huo baada ya Canada na Quebec kutangaza kutomuunga mkono. Kwa upande wake, katibu mkuu wa sasa Michael Jean, ambaye hata hivyo uongozi wake hauangaliwi kwa mtazamo chanya na nchi zote wanachama, amesema jumuiya hiyo imepiga hatua licha ya mtikisiko wa kisiasa katika baadhi ya nchi wanachama. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya kiraia katika mji wa Misisi wilayani Fizi katika jimbo la Kivu ya kusini huko mashariki mwa DRC yamethibitisha kuwa takriban watu thelathini na wawili wamekufa baada ya kuangukiwa na udongo katika mgodi wa dhahabu Alhamis ya Oktoba 4 mwaka huu. Mwenyekiti wa shirika la raia kwenye mji huo wakili Deogracias Musafiri amesema wachimbaji hao walipoteza maisha katika maporomoko yaliyosababishwa na mvua kubwa, ambapo maji yalifurika kwenye mashimo mgodini hapo. Wakati wengi, baadhi ya waliokufa walikuwa ndani ya mashimo hayo yenye kina kirefu. Na huko Tunisia kupitia bunge bunge la nchi hiyo limeidhinisha sheria mpya ya kupinga ubaguzi wa rangi, hatua inayochukuliwa baada ya harakati za muda mrefu za mashirika ya kiraia kukabiliana na ubaguzi huo. Kura mia moja na ishirini na tano zimeidhinishwa huku moja ikipinga uh, ikipingwa na wabunge watano wakikosekana bungeni. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na hapa mtazamo wake. Hatua hii ni muhimu sana na ni hatua ambayo eh, imekuja nyuma sana kwa so sababu kwa muda mrefu Tunisia ni nchi ambayo hasa, nchi ambazo ni za zile za Maghrib kule amini za kaskazini kule zime- zimekuwa zikituhumiwa sana kwa ku- kwa kuvunja haki za binadamu kwa kufanya ubaguzi wa watu weusi na Waarabu, na hili jambo limekuja kama mshtuko. Maanake mpaka sasa hivi serikali kuamua kuifuta kuifuta sheria hiyo basi ina maana kwamba kuna hatua ambazo zimepigwa, na si tu kwa kelele zile za mashirika ya nje, basi pia e, na wao wenyewe kama binadamu wameona kwamba hili jambo halifai. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kule Burundi, wafanyakazi watatu, raia mmoja kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Warundi wawili wa shirika la kimataifa lisilo la kiserikali IRC, International Rescue Committee wameendelea kushikiliwa na vyombo vya usalama baada ya kukamatwa mkoani Muyinga kusini mashariki mwa Burundi Jumatano iliyopita. Msikilizaji wa wafanyakazi hao watatu wa shirika la IRC walikamatwa siku ya wa Jumatano wiki hii na kwa madai kuwa walikiuka marufuku iliyowekwa dhidi ya mashirika yasiyo ya serikali ya kigeni nchini humo. Uh, tangu Oktoba mosi serikali ya Burundi imetangaza Alhamis wiki hii. Msemaji wa wizara ya usalama wa umma Pierre Nkurikie ameviambia vyombo vya habari hapo jana Alhamis kuwa marufuku hiyo lazima iheshimiwe. Jeshi la polisi kwa kushirikiana na vyombo vingine vya usalama nchini Tanzania vinaendelea na jitihada za kumtafuta mfanyakazi mfanyabiashara, kumradhi, uh, Mohamed Dewich maarufu kwa jina la Mo aliyetekwa na watu wasiofahamika Dewji ni tajiri kijana barani Afrika ambaye mbali na kumiliki kampuni mbalimbali mbali, chini ya kampuni mama ya Mohamed Enterprises Tanzania Limited, pia ni mwekezaji katika klabu maarufu nchini humo ya Simba, anamiliki asilimia 49 ya hisa. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kwa upande wa muda, msikilizaji, ni saa 1 na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa 12 na, na dakika 36 na, na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako upinzani nchini humo umetangaza hapo jana Alhamis kuitisha maandamano Oktoba 26 nchini humo ikiwa ni chini ya miezi miwili kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa rais na ule wa wabunge wa kitaifa na kimkoa Desemba 23 mwaka huu. Msikilizaji, viongozi saba wa upinzani wametangaza pia kuandaa mkutano mkuu wa hadhara jijini Lubumbashi katika jimbo la Katanga zamani hapo kesho Ijumaa Oktoba Uh, yani hivi leo, Oktoba 12, Martin Fayulu ni mgombea kiti cha uchaguzi, ndiye aliyesoma tamko lililochapishwa na wawakilishi wa upinzani. Upinzani unasisitiza hitaji lake la kutaka kumaliza masuala mawili yanayoleta utata kupitia mazungumzo ikiwa ni pamoja na uhalali wa mashine za kupigia kura pamoja na kufutwa kwa takriban wapiga kura milioni kumi waliojiorodhesha bila kutumia mfumo wa kidijitali kabla ya kuundwa kwa tume ya kiufundi. Msikilizaji e, licha ya hali hiyo ya kutoelewana baina ya upinzani na tume huru ya uchaguzi seni, upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesema hautasusia uchaguzi huo na kuahidi kuendelea na shinikizo. Wakati wa mkutano na Corneille Nangaa, mwenyekiti wa tume hiyo seni, mgombea wa kiti cha urais Vital Kamerhe aliwaambia waandishi wa habari kwamba matatizo yaliyopo ni makubwa, lakini anaamini yatatatuliwa. Watu zaidi ya kumi wamefariki dunia katika maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa mashariki mwa Uganda, wilayani Bududa, wakuu wa serikali katika wilaya hiyo wamesema. Msemaji wa shirika la msalaba mwekundu nchini Uganda, Irene Nakasiita, amesema maji yaliendelea kuongezeka wakati ikinyesha mvua hiyo kubwa, na kaongeza kuwa huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Kamishina wa kamati inayozuia majanga asilia mjini Bukalasi katika wilaya ya Bududa, Martin Owor amekaririwa na shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa hadi sasa miili ya watu 11 imepatikana, wakati huu shughuli za uokoaji zikiendelea. RFI, Radio France Internationale unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda, msikilizaji, ni saa moja na dakika 39, afrika ya Mashariki na Afrika ya Kati ni saa 12 dakika 39. Mimi ni Ruben Lukumbuka. Marekani na Uturuki zimeendelea kutoa shinikizo kwa Saudi Arabia kueleza ukweli kuhusu tukio la kutoweka kwa mwandishi wa habari na mkosoaji wa Saudi Arabia Jamal Kashogi akiwa katika ubalozi wake mjini Istanbul. Rais Trump amesema kuwa lazima ukweli ubainike, huku kukiwa na taarifa kuwa huenda mwandishi huyo wa habari ameuawa akiwa katika ubalozi huo na kwamba Saudi Arabia ndiyo inayowajibika kutoa majibu sahihi kuhusu hatma ya Jamal. Hayo yanajiri wakati Uturuki imekanusha madai ya Rais wa Marekani Donald Trump kwamba wapelelezi wa Marekani wanashirikiana na Ankara pamoja na Riyadh kuchunguza kutoweka kwa mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Gashogi akiwa katika ubalozi mjini Istanbul. Trump amesema kuwa ukweli lazima ujulikane, lakini hatositisha uwekezaji wa Saudi Arabia. I mean, we'll kilichofanyika ni kitu cha kusikitisha somehow, na kinachostaajabisha vilevile, kinaweza kumshangaza mtu yeyote, lakini suala hilo tunaliangalia kwa umakini mkubwa. Hata hivyo, sitakuwa tayari kusitisha uwekezaji wa mabilioni ya dola unaofanywa na Saudi Arabia nchini Marekani, kwa sababu fedha hizo wanaweza wakazipeleka katika nchi nyingine kama vile China Urusi, you know, na nchi nyingine yoyote. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Jimbo la Florida huko Marekani linashuhudia kimbunga kikubwa kuwahi kutokea, haswa katika eneo la kaskazini magharibi mwa jimbo hilo. Upepo mkali umeshuhudiwa huku mito ikiendelea kufurika maji, miti imeangukia makazi ya watu na maeneo ya biashara kuharibika. Maafisa wa idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Marekani wamesema. Taarifa za watabiri wa hali ya hewa zimesema kuwa kimbunga hicho kwa sasa kimeingia katika hatua ya tatu na kuongezeka kasi yake kwa kadri kinavyopitia ghuba ya Meksiko kuelekea majimbo ya Alabama na Georgia na msikilizaji, kabla ya kuelekea uwanjani, nipitie ujumbe wako mfupi. Huyu hapa anaitwa John Kiataka ukiwa huko Kampala, nchini Uganda. Asante sana kwa ujumbe wako, unasema upinzani na seni lazima mhakikishe uchaguzi unafanyika huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Nimalizie na ujumbe wako David Batende, ukiwa Goma DRC. Unasema poleni sana kwa wakazi wa huko Bududa, Uganda. moja oui, vais... <coughs> oui, mm -hmm. <laughs> kwa moja, nam, hapo jana Ufaransa imeponea chupuchupu baada ya kucharazwa mabao mawili kwa bila katika, eh... <laughs> nam, katika awamu ya kwanza na Iceland, lakini Kylian Mbappe yule kijana mwenye uh, umri wa miaka 19 aliweza kuiokoa uh, timu yake na hivyo mechi ikatamatika kwa mabao mawili kwa mawili. Wakati huo Uhispania ikaisindilia msumari wa mabao wale siku kucharaza manne kwa bila. Argentina naye kafanya hivyo hivyo kwa kuichapa Iraq mabao manne bila. Uturuki kashindwa kufungana na Bosnia Herzegovina. Honduras ikatoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na nchi za falme za Kiarabu. Na wakati huo huo, mechi za kirafiki ambazo zilifanyika katika uh, barani Asia uh, Kuwait iliicharaza Lebanon bao moja bila. Bahrain ikafungwa bao, uh, uh, uh, bao moja kwa bila na Syria, wakati Thailand nayo ikaicharaza Hong Kong bao moja kwa bila lakini pia hapo jana katika mechi ya kuwania kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika Kongo uh, ilicharaza Liberia mabao matatu kwa moja. Naam, asante sana Ali Bilali bila shaka mengi zaidi katika awamu yetu ya pili ya matangazo. Naam. Karibu kwenye wasaa wa mahojiano. Tunisia imepitia uh, kupitia bunge imeidhinisha sheria mpya ya kupinga ubaguzi wa rangi, hatua inayochukuliwa baada ya harakati za muda mrefu uh, za mashirika kirai ya kiraia kukabiliana na ubaguzi huo. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania sana kaskazini mwa Afrika, Mauritania, Tunisia eh, Moroko hata Libya kwa kiasi fulani lakini, sikan kama unavyoweza kuona kwenye nchi hizo uliyozitaja, ni kwamba si tu ubaguzi bali hata utumwa mpaka leo bado unaendelea. Naam, Haji Kaburu unadhani hatua hii inapata sura gani katika ulimwengu wa mataifa ya Kiarabu? Aa, unajua eh, hili jambo ni jambo sura linalopata, mimi naamini kwanza litakuwa na kwa kwa ugumu sana katika utekelezaji wake kwa sababu hao raia wawa wa, watu wa, wa, wa, wa, wa kabila la Kiarabu katika nchi hizo tulizozitaja na pengine popote, huwa siku zote wa hujiona wao ni, ni bora kuliko watu weusi. Kwa kiasi hicho hufanya kwamba imekuwa ni utamaduni uliozoeleka kwa karne nyingi kwamba mtu mweusi ni mtu wa chini, anafaa kubaguliwa, anafaa kutawaliwa, anafaa kutumikishwa. Hili limeonekana kwa muda mrefu sana katika nchi hizi za Kiarabu, hasa za mashariki kaskazini mwa Afrika na baadhi ya nchi katika e, Middle East, katika nani ya kati hapa mashariki ya kati. Sasa hatua hii katika nchi zingine itakuwa labda ni fundisho ambalo nadhani halitokuwa na, halito, halito na impact kubwa, lakini linaweza kuonyesha njia kwa watu wengine kujitambua hivyo. Kutokana na maeneo mengi duniani kushuhudia ubaguzi wa rangi, unadhani sasa sheria pekee inatosha, au kuna mbinu ya ziada inaweza kufanyika ili e, kukabiliana na ubaguzi huu wa rangi? Kwa kuwa hatujui sheria hiyo imepita na vipengele gani gani, ambavyo labda tunaweza kuvipima na kuona, kama je, vinaweza kufanikisha kivitendo kuondoa ubaguzi, au ni nadharia tu ya kuondoa lawama na kelele linaopigwa na ulimwengu mzima kuhusu hilo kwa hiyo itakuwa si rahisi inabidi sasa tuangalie serikali ya, ya ya tunisia katika kupitisha sheria hii na vipengele gani na gani hivyo ndo vitatupa njia halisi njia kabisa itakaonyesha kweli wamedhamiria au hawakudhamiria kwa mfano utaona nchi kama waliokuja huku kwetu kwa mfano kwetu afrika mashariki wengi walitoka Yemen na na oman lakini ni mtazamo wake haji kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa Uh, katika mahojiano na mwenzangu Sabina Mpelo Haji Kabur yuko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Namna sasa nimpishe Victor Robert Willen na anakujia na makala wimbi la siasa. Mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Uganda, lakini kubwa ni viongozi wa dini, ni muungano wa viongozi wa dini na baraza la wazee kuandaa mjadala wa kitaifa unaotarajiwa kufanyika mwaka ujao. Kulijadili hili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na Francis Wambete, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha Kampala nchini Uganda, na nchini Kenya nitazungumza na Dr. Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma. Wadau wa siasa nchini Uganda kwa kipindi kirefu wamekuwa wakijadili uwezekano wa kuwepo mjadala wa kitaifa kuhusu hali ya nchi kwenye nyanja mbalimbali mbali, ikiwemo siasa. Nikianza nawe Francis Wambete, kwa mtazamo wako, unaona harakati hizi za baraza la wazee lakini pia viongozi wa dini kuitisha mjadala wa kitaifa limekuja kwa wakati, wananchi wa Uganda, upande wa serikali, upande wa upinzani, wana dini umengoja kwa, kwa muda mrefu, kwa sababu wanaona ni kama kuna ugomvi unaenda kuzuka ambayo sio mzuri wa kisiasa, katika mapambano ya siasa, kwa sababu vyama vya upinzani vinalalamika kwamba serikali ijavipa nafasi nzuri ya kuweza kucheza mchezo wa siasa, na unajua kwamba nchi ya Uganda ilipitia mambo ya vita miaka mingi iliyopita kwa sababu ya mambo ya kisiasa. Kwa hivyo ndio wanasema hebu tuuketi tuzungumze tuweke mambo mezani, tusikilizane tu, tukosoane, tukukubaliane ili tupate mstakabali wa nchi kwa yii nchi ya watu wote, sio siyo watu wachache. Dr. Brian Wanyama, kwa upande wako, unafikiri mjadala huu wa kitaifa kuhusu hali halisi ya mwelekeo wa taifa la Uganda una umuhimu gani kwa sasa, hasa kwa kuangalia siasa za nchi ya Uganda? Bila shaka unakuja wakati ambao ni mwafaka kabisa, kwa sababu wapinzani kule Uganda ni kama wanaona kwamba wana nafasi finyu kabisa, demokrasia iko chini, na rais Mseveni kwa njia moja au nyingine kidogo ameanza kuonyesha dalili kwamba yeye anawe avumilii sana demokrasia. ili kuepukana na ugomvi kama vile ndugu yangu Ambete ameweza kutoa hoja zake, ni kwamba eh, kule Uganda lazima washikadau wote waweze kuja pamoja kufanya kazi kwa pa pamoja, kupitia njia mazungumzo, ili hali ya hweni iweze kupatikana, kwa sababu inaonekana kwamba kidogo chama cha kinachotawala Uganda NRM ni kana kwamba kina nguvu nyingi kupita kiasi. Francis Wambete, kimsingi ni matatizo yapi sasa hayo ambayo yako waziwazi yanaonekana ili kwamba wadau mbalimbali wa siasa za Uganda waweze kukaa pamoja kujadiliana na kupata pengine mwafaka na mwelekeo mzuri wa taifa hilo la Uganda. Ya, kutakuwa na mwelekeo wa kisiasa katika nchi eh, kwa sababu siasa zinaelekea wapi? Za vyama vingi hazionekani zimeshika moto sana, ni bado ni kama chama kimoja kina nguvu zaidi kuliko vingine. Ufisadi ambalo limekithiri sana, halafu kuna suala la umaskini ambayo inazidi kukua na, na gharama ya maisha inazidi kupanda. Alafu kuna suala la kutoelewana baina ya viongozi. Kwa hivyo hayo ndio yatazungumziwa zaidi na hawa wazee. Alafu baadaye ni kwamba vijana wako wapi katika siasa, vijana watabaki nyuma ama wataingia katika siasa na kuendelea mbele? Kwa hivyo hayo yatakuwa sana mezani katika mazungumzo hayo, na ukweli na maridhiano, bila shaka baada ya mazungumzo hayo ndio yatakuwa kipaumbele zaidi. Mjadala wa kitaifa unaotarajiwa kufanyika nchini Uganda, endapo utafanyika, huenda ukaleta sura mpya na hasahasa kuhusu siasa, uongozi na demokrasia. Dkt Brian Wanyama, nikirejea kwako, unafikiri mjadala huu ukifanikiwa, litakuwa ni somo kwa nchi nyingine barani Afrika kuhusu masuala ya uongozi? Ikiwa mazungumzo haya yataweza kufanyika, ni somo kubwa kabisa kwa mataifa mengine hapa Afrika kwamba na kwamba ni vizuri kwamba rais ambaye ako mamlakani bila shaka hawezi kuelewa kwamba kuna viongozi wengine ambao wanaweza kufanya kote kufanya hiyo kazi na kutekeleza wajibu huo bila kumwangazia yeye mwenyewe. Mfano ni ule wa Zimbabwe kwamba rais mugabe alikuwa mamlakani kwa zaidi ya miaka thelathini tangu e, taifa la zimbabwe kunyakulia uhuru lakini aliweza kuondolewa kwa njia ambayo inafedhea kabisa nafasi ya demokrasia iweze kupewa kipaumbele iweze kupewa nafasi francis wambete wewe kwa upande wako ukiangalia sasa hali halisi ilivyo upande wa upinzani inaonekana kana kwamba bado kuna mambo ambayo wangetamani yazungumzwe ama yajadiliwe katika mjadala huo wa kitaifa na hata kufikia hatua ya kutoa masharti. Ni yapi ambayo unayaona wapinzani wanayaona yana uzito zaidi? Wao wanaona wapewe nafasi eh, zaidi, uhuru zaidi wa kuweza kucheza mchezo wa siasa wa, ili wawe na mikutano ya kisiasa, mikutano ya nafasi ya, ya, ya kuweza kukutana na kufanya siasa wapendavyo bila ku suliwa na polisi ama vyombo vya dola. Wanaona haya yawe mbele zaidi, alafu pili wanasema haki za kibinadamu, kwa sababu wale askari wakati mwingine wamewachapa na kuwapiga viongozi um, wa upinzani kiholela. Wanasema tungependa haya ya kome, ili tuweze kufanya siasa zetu tukijua haki za binadamu zinazingatiwa. Nani awe kiongozi baada ya rais Mseveni ya kistaafu, pia nafikiri itakuwa mezani wakati huo kwa mazungumzo ya kitaifa naam. Asante, asante eh, Dkt. Brian Wanyama, uligusia swala la viongozi kukaa madarakani muda mrefu nchini na Uganda. Ni moja ya mambo pia ambayo upinzani wanaona kana kwamba Rais Museveni pengine amekaa muda mrefu madarakani, ikiwezekana akae kando. Hili unaliona likifanyika Uganda? Rais Yoweri Museveni, falsafa yake na fikira zake na mipangilio yake wakati huu kwa kweli hayuko tayari kuna watuka mamlakani, kwa sababu hivi, ni hivi majuzi tu kwamba bunge limeweza kupitisha eh, kile, kile kipengele ambacho kinamruhusu Uh, raia yoyote aliye na zaidi ya miaka sabini na tano kuweza kugombea katika uchaguzi, na isitoshe kwamba tuweze kuona kwamba yeye amepata cheti kipya cha kuzaliwa, kwamba kulikuwa na makosa katika kile cheti chake cha kwanza, na kwa hivyo amepata kingine ambacho kinampa kina miaka e, e, miaka ambayo imerudishwa chini kidogo e, kisa na maana hapa ni kwamba katika uchaguzi ujao, bila shaka ataweza kuwania nchini Uganda, upande wa upinzani umekuwa ukionyesha kana kwamba hauiamini serikali na hata kulazimika kutoa masharti ili mjadala wa kitaifa uweze kufanyika na kuwa wenye matunda. Francis Wambete, ukiangalia hali halisi ilivyo, unaona upande wa serikali una utashi wa kisiasa wa kufanyika kwa mjadala huo wa kitaifa na hatimaye kuleta matunda ambayo wananchi wa Uganda wanataraji? E, nafikiri iko kwa sababu serikali imekubali kwamba wazungumze. Baraza la mawazee wameheshimika sana, kwa sababu kwa miaka mingi wamekuwa wakiitisha kikao hiki, na nafikiri kufikia sasa wamefaulu kwamba kutakuwako, kwa hivyo kutaku, naona ikiwa wamepiga hatua ya kukubali kuzungumza basi inamaanisha kwamba kutakuwa na mazungumzo ambayo yatazaa tija na pengine atajaribia upande pande zote, na najua kwamba ni kila mtu ameshuka kidogo, sababu pinzani ulikuwa juu, serikali ilikuwa juu, lakini sasa wamelegeza kamba kidogo, wanaweza kuzungumza. E, Dr Brian Wanyama, nikirejea no. kwako, kimsingi wewe ile unaona ni kwa namna gani linaweza likafanikiwa ili kuhakikisha kwamba kunakuwa na katiba ambazo pengine zitasaidia nchi kuongozwa katika misingi ambayo watu wangetamani kuongozwa? Naona no, kwamba kati ya vipengele ambavyo huleta matatizo kabisa katika mataifa, uongozi wa mataifa ni ukosefu wa demokrasia. E, ukosefu wa uhuru kwa kati ya raia na vile vile haki za kibinadamu kuweza kugandamizwa. Istoshe, hali ya uchumi, hatua za kiuchumi ziko namna gani? Shule, ajira, barabara, maji, chakula, hali kama hizo ziko namna gani? Kwa hivyo kwa jumla ni kwamba hapa Afrika, si kiongozi, ni uongozi ndio una maana zaidi, tukiwepo na katiba ambazo zinakuza, zina demokrasia na kuwapa raia wake nafasi kushiriki katika maendeleo. Mataifa kama hayo bila shaka yataweza kufika hatua kimaendeleo. ki kija kwako, Francis Wambete, ili mjadala huo wa kitaifa uweze kufanyika na kuzaa matunda, unafikiri upande wa upinzani unawajibika kufanya nini? Lakini pia serikali inawajibika kufanya nini, na wadau wengine likiwemo baraza la wazee, lakini viongozi wa dini? Inaozekana, yeah, upande wa upinzani usimamie ukweli ambao unao na baraza la wazee lilibadilike, lisimamie ukweli, liseme ukweli bila kuficha. Nafikiri kuwe na, na wakati huo, alafu kuwe na mambo ya kukubali yaliyo wazi mazuri, na kukataa yaliyo mabaya moja kwa moja. Ukiangalia sasa, kuna vita ndani ya vyama vya, vya upinzani hapa Uganda. Chama kikubwa cha FDC kimegawanyika, kwa hivyo sijui watawasilisha namna gani. Kwa hivyo kuwe na mambo kama hayo, kwamba wanapoenda waende, waende kama taifa, wasiende kama upinzani uliogawanyika na upande wa serikali nafikiri pia itahitaji kusema ukweli na kukubali yaliyo wazi na kuweza kuahidi kama ni mabadiliko ambao watakubaliana, waahidi wabadilishe mahali ambapo wamekosea, na hiyo itakuwa ni vizuri sana. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu. Asante sana Victor Robert Wille msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya matangazo yetu ya awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo haya, Victor Robert Wille funo ya mitambo, Emmanuel Mbando. Asante sana kwa muda wako, nikutakie wasaa wanana. Mbera Mbera, msikilizaji na mwanamuziki kutoka huko Burundi, ndio anatamatisha matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka, na hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris. Habari zinaendelea, RFI.