Barabara ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Idadi ya watu wanaokufa kutokana na ugonjwa wa Ebola mashariki mwa DRC yaongezeka na kufikia watu 130 huku kukiwa na hofu ya kuenea kwa maambukizi zaidi kwenye nchi jirani. Nchi ya Somalia yafanya maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kutekelezwa kwa shambulio baya zaidi la kigaidi mjini Mogadishu. Rais wa Marekani Donald Trump aendelea kusisitiza kuwa na uhusiano mzuri na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un. Na katika michezo, tutakuletea matokeo ya mechi za kusaka tiketi ya kufuzu kucheza fainali za, za kombe la mataifa ya afrika hapo mwakani kule nchini Cameroon. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Dr Oli Ilunga amesema wamekuwa wakikabiliana na wimbi jipya la maambukizi ya ugonjwa hatari wa ebola kwenye maeneo ya mipaka ya nchi hiyo na Uganda. Shirika la afya duniani WHO limeonyesha wasiwasi wake kutokana na kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa huo hasa katika eneo la mashariki mwa DRC ambako watu zaidi ya mia mbili wanahofiwa kuwa wameambukizwa. WHO inasema idadi ya watu wanaoambukizwa virusi vya Ebola imeendelea kuongezeka, ambapo mpaka sasa watu 130 wamethibitishwa kupoteza maisha. Waziri Ilunga anasema wamekuwa wakishirikiana na nchi jirani ya Congo katika kupambana na maambukizi ya ugonjwa huo kwenye maeneo ya mipakani. Nchi jirani zote zimekuwa katika tahadhari na tumekuwa tukikutana katika mikutano maalum kujadili juu ya namna ya kudhibiti ugonjwa huo wa Ebola kwenye maeneo ya mipaka. Mimi binafsi ninawasiliana na mawaziri wenzangu wa afya wa nchi hizo na kwa muda wa siku tano tumekutana jijini Kampala na tunaendelea kushirikiana kwenye mipaka ya nchi zetu. Yani ni kweli kuna hatari ya maambukizi na ipo tangu siku ile ya kwanza. Juma lililopita WHO ilionya kuhusu uwezekano wa kuenea kwa maambukizi hayo katika nchi jirani hasa za Uganda na Rwanda. Vyombo vya usalama nchini Angola vimekanusha vikali taarifa za baadhi ya wahamiaji kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliodai kuwa mamia ya watu waliuawa na vyombo vya dola mapema mwezi huu wakati wakihamishwa waki kutoka kwenye eneo moja la uchimbaji madini ya almasi nchi ya Angola, ambayo ni taifa la tano duniani kwa uzalishaji wa almasi kwa wingi, limekuwa likifanya operesheni maalum kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kuwafukuza mamia wa wa kwa kwa ya wachimbaji wadogo kwa lengo la kuwavutia wawekezaji binafsi kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu, raia wengi wanatokea nchini DRC na tayari mamia wamekimbia kwenye mkoa wa Kasai kuwekwepa mashambulizi dhidi ya askari wa Angola. Nchi ya Burundi, msikilizaji, imeishutumu Belgiji, ambayo ilikuwa mkoloni wake kwa kuagiza kuuawa kwa shujaa wa uhuru wa nchini humo mwanamfalme Louis Rwagazore mwaka 1961. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Katika tamko lililotolewa na serikali ya Burundi kuhusiana na kumbukumbu ya miaka 57 ya kifo cha shujaa wa uhuru wa Burundi mwanamfalume Lwi Rwagasore mwishoni mwa jumaa, msemaji wa serikali ya Burundi Prosper Ntahorwamiye ameituhumu Ubelgiji kuwa nyuma ya kifo hicho. Burundi... Serikali ya Burundi inajulisha jamii ya kitaifa na kimataifa kima pia kwamba nchi ya Ubelgiji inalo jukumu kubwa katika kifo cha mwana mfalme Luigwa Gasore na familia yake pia sasiria, na katika mizozo ya kisiasa mpamilu, na kikabila iliyo isibu Burundi. Aidha, Bwana Nahorwamiye amebaini kuwa wa serikali ya Burundi inapanga kuunda tume ya uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo. Serikali ya Burundi inatarajia kuunda tume ya uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo yaliyokumba maisha ya mwana mfalme Lui gasore na familia yake ili wahusika wajulikane na sheria ichukue mkondo wake. Awali, mabaraza ya bunge na seneti ya Burundi yameichagiza serikali ya Burundi kuipa mamlaka tume ya ukweli na maridhiano CVR kuanzia uchunguzi wake enzi za ukoloni ili kuweka hadharani jukumu la wakoloni haswa Uberejiji katika machafuko na mizozo yote iliyoisibu Burundi tangu enzi hizo za ukoloni wa Burundi hadi sasa juvenal bigirimana bujumbura rfi kiswahili waendesha mashtaka nchini ufaransa wamependekeza kufutwa kwa mashtaka dhidi ya maofisa nane wajuu wa juu katika serikali ya rwanda akiwemo waziri wa ulinzi ambao walikuwa wakichunguzwa kwa tuhuma za kuhusika na mauaji ya rais juvenal habyarimana mwaka 1994 vyanzo vya kimahakama vimeliambia shirika la habari la reuters za uchunguzi dhidi yao ulifunguliwa nchini Ufaransa mwaka 1998 baada ya shinikizo la familia za Wafaransa waliouawa wa wakati ndege ya Habyarimana ilipodunguliwa, uchunguzi ambao ndio umekuwa kiini cha mzozo kati ya nchi hizo mbili kwa miongo karibu miwili. Hata hivyo, uamuzi wa mwisho unabaki kwa majaji wanaochunguza tuhuma hizi kuamua ikiwa wasitishe uchunguzi unaoendelea au waendelee mbele na kufikisha mashtaka mbele ya mahakama maalum. Hata hivyo, mara nyingi uh, nchini Ufaransa majaji huwa hawafuatilii ama hawafuati mapendekezo ya waendesha mashtaka. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema jeshi la nchi hiyo litaendelea kusalia nchini Somalia chini ya mwamvuli wa Umoja wa Afrika uh, AMISOM hadi pale usalama na amani vitakaporejea kwenye taifa hilo. Rais Kenyatta amesema kuwa makundi ya kigaidi yameendelea kuwa tishio kwa nchi za ukanda wa Pembe ya Afrika kwa kuwashambulia na kuwatisha raia, na hivyo ni lazima wadhibitiwe. Tutaendelea kuwa nchini Somalia come, chini ya AMISOM hadi pale malengo yetu ya kiusalama yatakapotimia, tukishirikiana na jumuiya ya kimataifa hadi pale usalama na amani vitakaporejea nchini Somalia. Jeshi la Kenya liliingia nchini Somalia mwaka 2011 baada ya magaidi wa al Shabab kuanza kuwateka watalii kwenye mpaka wa nchi hiyo katika operesheni iliyopewa jina la Linda Nchi, na baadaye likajiunga na vikosi vya AMISOM. Na nchi ya Somalia mwishoni mwa juma imetekeleza adhabu ya kifo kwa kumpiga risasi mtu mmoja, mtuhumiwa wa mtu mmoja uh, mtu mtuhumiwa mkuu katika shambulio baya zaidi kuwahi kutekelezwa nchini humo mwaka mmoja baada ya shambulio lililosababisha vifo vya watu zaidi ya mia tano. Mamia ya raia wa Somali walijitokeza hapo jana mjini Mogadishu kufanya maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kutekelezwa kwa shambulio hilo, ambapo mtu wa kujitoa muhanga akitumia lori alijilipua kwenye makutano ya barabara maarufu na watu wengi ambayo inahutumiwa na watu wengi na kuharibu zaidi ya majengo ishirini. Hata hivyo, mwaka mmoja baadaye kundi la Al-Shababu lenye uhusiano na mtandao wa kigaidi duniani wa Alqaida halikuwahi kukiri kuhusika kwenye shambulio hilo licha ya kunyoshewa kidole na vyombo vya usalama. RFI Mombasa 105.5 FM. Na msikilizaji, matokeo ya awali ya uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika nchini Cote d'Ivoire yameanza kutolewa huku chama cha upinzani cha PDCI kinachoongozwa na mwanasiasa maarufu nchini humo, Henri Konan Bedie, kikijigamba kupata ushindi. Msemaji wa chama hicho Maurice Kakou amesema hawatakubali ikiwa matokeo yatabatilishwa. Kwa mujibu wa matokeo ya mwanzo tuliyo nayo, wagombea wanaosimamiwa na chama cha PDCI RDA wamepata matokeo yanayofurahisha, na hii licha ya kuwepo vitendo vya unyanyasaji, vitisho na mazingira yasiyoaminika ya ambamo uchaguzi huu umefanyika. PDCI inasikitika wizi wa aibu wa kura katika maeneo ambako tume ya uchaguzi CEI imekataa kutangaza matokeo rasmi. Ni sauti yake Maurice Kakou msemaji wa chama cha PDCI. Na wanajeshi wawili wa Nigeria wamekufa na wengine wa tisa wamejeruhiwa katika matukio mawili tofauti ya mlipuko wa mabomu ya kutegwa ardhini kaskazini mwa nchi hiyo ambako jeshi linakabiliana na wapiganaji wa kiislamu wa Boko Haram. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri michezo na burudani Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kusisitiza kuwa ana uhusiano mzuri na anaelewana sana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Akihojiwa na kituo cha televisheni cha CBS, Rais Trump amesema uhusiano huu umesaidia Korea Kaskazini kuacha vitisho dhidi ya nchi yake I I, I like, I okay? Tunahusiano mzuri sana na hili ni muhimu sana. Acha iwe namna inavyotazamwa lakini tunaelewana naye well, tena sana. Angalia sasa, hakuna vitisho. Hakuna vitisho. No more threats. No more threats. Rais Trump na Kim Jong Un walikutana mwezi Juni na tayari mchakato wa kuwakutanisha tena unaendelea. Nchi za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimetoa taarifa ya pamoja zikitaka nchi ya Saudi Arabia kutoa maelezo ya kina kuhusu mahali yalipo mwandishi wa habari Jamal Kashoggi, ambapo pia zinataka kufanyika wawazi, kwa uchunguzi wa wazi kuhusu kupotea kwake. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Jeremy Hunt akiwa na mwenzake wa Ufaransa Jean Yves Le Drian na yule wa Ujerumani Heiko Maas wamesema kwa, kwa yeyote aliyehusika na kupotea kwa mwanahabari Kashogji ni lazima awajibishwe. Na muungano wa vyama vinavyounda serikali na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wa CSU umeshindwa vibaya katika uchaguzi wa jimbo la Bavaria, matokeo ambayo yanazidisha sintofahamu katika muungano wa vyama vitatu vinavyounda serikali. Muungano wa The Christian Social Union umepata asilimia 37 ikiwa ni anguko la alama kumi kutoka miaka minne iliyopita katika jimbo ambalo limekuwa likiongozwa na chama kimoja tangu mwaka elfu mia kenda na sitini. Matukio haya yamefanya muungano wao kupoteza umiliki wa jumla katika bunge na sasa wanalazimika kutafuta vyama vingine vitakavyowaunga mkono kuunda serikali. RFI michezo na Victor Abuso. Karibu. Na asante sana mwenzangu, makundi kama ulivyosema Uh, matokeo ya michuano ya kufuzu kucheza fainali ya bara la Afrika mwaka ujao kule nchini Cameroon. Uh, jana kulikuwa na mechi mbili bana Afrika Kenya wakiwa nyumbani katika uwanja wa Kasarani jini Nairobi, waliwashinda Ethiopia mabao matatu bila jibu lakini Guinea Bisau wakawashinda Zambia mabao mawili kwa moja. Na matokeo haya Harambee Stars yamekuwa yakizungumzwa sana katika ukanda wa Afrika Mashariki, na inavyoelekea mambo akisalia kwa hivi, huenda Harambee Stars itafuzu katika michuano hii ya AFCON kwa sababu Sierra Leone bado wamefungiwa na FIFA, na tunaomba na mashabiki wengi wanaomba kwamba mambo yaendelee kuwa hivi. Mabao ya Harambee Stars yalifungwa na uh, nahodha Victor Wanyama, Johanna Omolo na Michael Olunga. Sijui kama ulitazama mchuano huo, baada ya makundi namsikupata nafasi nam ulikuwa na, mchuano <laughs> uliokuwa uh, mzuri sana. Mashabiki zaidi ya elfu sitini walikuwa katika uwanja wa Kasarani na hukuwa na kiingilio katika mchuano huo uh, wa hapo jana, lakini michuano hii itaendelea hapo kesho siku ya Jumanne. Uh, Tanzania unakumbuka ambao walikuwa wiki iliyopita kule Cape Verde wakafunga bao matatu kwa bila, walikuwa wanakaribisha katika uwanja wa Taifa ili kufua matumaini ya labda, uh, kufuzu katika fainali hii. Unakumbuka Tanzania iliwahi kufuzu mara moja tu mwaka 1980 na mashabiki wanajiuliza je, kesho mambo yatakuwa vipi? Na mimi, historia sijui kama itajirudia, lakini nafasi ni finyo. Asante, Victor Naam. Asante Namtugiwiki katika mahojiano. Nchi ya Burundi imeshutumu Ubelgiji ambayo ilikuwa mkoloni wake kwa kuagiza kuuawa kwa shujaa wa uhuru wa taifa hilo mwanamfalme Luisa Rwagasore mwaka 1961. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu Khalid Hassan akiwa mjini Kigali Rwanda, kuangazia tamko hili la serikali ya Bujumbura. Wengi waweza kujiuliza Eh, serikali hii ya CNDD-FDD inasema leo ikituhumu Ubelgiji kwamba imehusika katika mauaji hayo ya, ya, ya Rogasore, chama hiki kimefanya nini kwanza, kuchukulia kukujua nani amemuua rais aliyechaguliwa hapo mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu akiwa ni rais wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasi nchini Burundi. Mauaji haya aliyotokea hapo na ndiyo alikuwa chanzo cha hali ya vurugu na uhasama ambao umeendelea hadi hivi sasa huko nchini Burundi. Haya ni masuala ambayo yataendelea kuwashangaza wengi, na serikali ya Burundi kuonyesha kiasi gani imekuwa ikihangaika na kubabaika. Naam, ni miaka hamsini na saba sasa tangu kutokea kwa kifo cha mwanamfalme Louis Rwagasore. Unasikia, unafikiri kwa nini muda wote huu tuhuma hizi zilikuwa hazijatolewa? Unafikiri kwa nini zinatolewa sasa? Ndio hapo nilipozungumza hapo mwanzo. Serikali ya Burundi sasa iko kwenye mbinyo sana wa kiuchumi, na nimeonekana kwamba ni serikali ambayo sasa haina mshirika wowote yule, na madai yake kila mara ikisema kwamba ni wakoloni ndio wamesababisha hali hii, na hapo moja kwa moja wakitajwa Ubelgiji na kuyataja pia mataifa mengine eh, ya Kiafrika ambayo ni majirani zake tuhuma hizi kutolewa sasa hivi ni kwamba serikali inavyoonekana imekwishapoteza poteza matumainio kabisa ya kuweza kulegezewa vikwazo ama kulegezewa mbinyo wa kiuchumi iliyowekewa na mataifa ya kimagharibi, kwenye msitari wa mbele Ubelgiji. Na labda unafikiri tunaweza kusema kwamba tuhuma hizi ni katika mbinu za uh, kujihami? Sio kusema kwamba ni katika kujihami, ni katika kubabaika tu. Ndivyo Di, ninavyoweza kusema, kwani utajihami itajihami, ina uwezo gani? kiasi gani? ina nguvu zipi? ina usha ushawishi gani? hivi sasa ni ukitizama ni serikali ambayo tayari imekusha jisambaratisha yenyewe, na kwa karibu tukitizama jisi hali zinavyoendelea, diplomasia ya kikanda, ukitizama diplomasia ya kimataifa, nikana kwamba ni serikali ambayo ipo pale ikihesabu sasa siku zake za mwisho. Na mbali na hivyo serikali ya Burundi nasema itaunda tume ambayo itachunguza hasa kwa kina kuhusiana na kifo hicho, lakini pia kifo cha watoto wa Rwagasore na wengine wote ambao walifariki katika mazingira hayo. Labda unafikiri hili litakuwa na uzito gani? Kwanza unapozungumzia tume nchini Burundi, kila mara serikali huwa zikilalamika tunaandaa tume za uchunguzi. Tume zimekusha buniwa chungu nzima, hamna tume hata moja ambayo imekusha toa uh, matokeo ya, ya, ya ripoti yake, na sidhani kwamba hii tume ni jambo ambalo litaweza kuwashangaza. Kuwa wengi wataona tu ni mlolongo tu wa ule mbabaiko tu wa kusema tu kwamba tunaunda tume ya uchunguzi ili kutaka kujitakasa kwa njia moja ama nyingine, na kuonyesha kwa wakati huo huo kwamba nia njema ipo ya kuweza kufuatilia jambo. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Kigali, Rwanda. Nimpishe basi Sabina na Bigambo kwenye makala Mazingira Leo dunia yako kesho. Salimu msikilizaji wa RFI Kiswahili na karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia onyo lililotolewa na wanasayansi wa Umoja wa Mataifa kuhusu ongezeko la viwango vya joto duniani ambapo wamesisitiza mataifa kudhibiti viwango vya joto hadi kufikia chini ya nyuzi joto 1.5. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo. Karibu ufuatane nami mwanzo hadi mwisho. na msikilizaji, kwa mujibu wa ripoti ya wanasayansi wa Umoja wa Mataifa, kudhibiti viwango vya joto hadi vipimo vinavyohitajika vya nyuzi joto moja nukta tano inamaanisha jamii inastahili kupunguza kwa kiwango kikubwa shughuli zake za viwanda na shughuli zingine za mazingira ambazo zinachangia kupanda kwa viwango vya joto duniani. Na wamesisitiza kuwa ikiwa hatua stahiki hazitachukuliwa haraka, kutakuwa na hatari zaidi kutokana na mabadiliko yatakayoshuhudiwa ikiwa ni pamoja na viwango vya maji katika bahari kupanda kwa nchi nne, hali ambayo itasababisha mafuriko yatakayoathiri karibu watu milioni kumi. Lakini pia kuna athari kubwa ya kupanda kwa kiwango cha joto la bahari na asidi, hali ambayo itaathiri viumbe hai majini. Haya ni maoni ya baadhi ya wananchi kuhusu ripoti hiyo. Mimi naitwa Misi Manhati Nyonyo Mnyausi ya Dodoma Tanzania. Mimi kwa kweli niseme tu, navyoona haitawezekana maana wananchi wengi ni masikini. Huenda serikali inapaswa kufanya usahihi wa maisha ya watu wa chini kuwa kama tegemezi, maana hao ndio wachafuzi wa mazingira, wakataji wa mikaa, haswa maeneo ya vijijini. Mimi inavyoona, na nadhani halmashauri jitahidi kuwatengenezea mazingira mazuri wananchi. Majina naitwa Abubakari Nzirei kutoka Taveta, Kenya. Nadhani bado ni mapema sana kwa nchi za Afrika kupunguza kiasi cha joto duniani, haswa kwa kuzingatiwa na matumizi ya ardhi na jumla ya vitu vilivyozunguka. Mfano matumizi yayo ni ukataji wa mkaa. Nchi nyingi za Afrika bado ni maskini, ukataji wa mkaa bado upo na hauwezi zuilika kwa njia yote ile. Swala la ku, kufuga mifugo bado lipo na mifugo inahamishwa sehemu a kwenda nyingine kufatana na na uwepo wa mvua au uwepo wa majani. Kwa hiyo mwenyewe kwa ardhi bado utakuwepo, lakini pia swala la viwanda, nchi nyingi za Afrika bado zinachekia kiviwanda. Kwa hiyo bado ni ngumu ni, ni kwa kwa, kwa nchi hasa za Afrika kia hayo malengo ya kupunguza joto duniani. Mimi ningezani kwa sasa wanasayansi wangedili na mataifa makubwa ambayo yanazalisha na yanatengeneza vi, viwanda vikubwa vinaproduce material ambavyo labda zinachafua hali ya hewa sana. Kwa nchi za kiafrika bado ni mapema sana. <tune> Nchi ya Tanzania inajielekeza katika uchumi wa kati na viwanda ambapo viwanda mbalimbali mbali vinaendelea kujengwa lakini pia miundo mbinu ya usafirishaji kwa njia za barabara, anga, reli na majini jambo ambalo huenda likatishia ongezeko zaidi la joto duniani. Je, serikali ya Tanzania inafanya juhudi gani ili kuepuka kuchangia zaidi ongezeko hili la joto? Magdalena Sakaya ni mbunge wa chama cha CUF nchini Tanzania na mtaalamu wa masuala ya mazingira. Ni kweli kabisa, unajua, kila maendeleo yana challenge, lazima tukubaliane na hilo, na ndiyo maana hata wenzetu huko Ulaya chini na wapi na wapi, wapi, wapi, wamefika hapo walipo kwa sababu ya viwanda ya maanake. Tunahitaji viwanda, cha kwanza tunahitaji viwanda kama taifa, tunahitaji viwanda kwa maana ya tuweze kuproduce, tuweze kuexport, lakini tuweze kuconsume materials ambayo ni agricultural products ambazo tunazalisha sisi wenyewe. Lakini kikubwa sasa, tunahitaji viwanda kwa ajili ya kupata ajira, kwa ajili ya vijana wetu. Lakini still tunapoenda kwenye uchumi wa viwanda, lazima pia kutokana na changamoto ambazo lazima tunaanza kuongeza joto duniani. Nacho kiona ambacho tunataka tuli sababu nacho ambacho kimetangazwa na serikali lakini hakipewi uzito. Pamoja na uchumi wa viwanda, maana uchumi wa viwanda wenyewe, masilo tunayapata wapi? Lazima tuyapate shambani. Lakini ona kilimo cha sasa hivi, kilimo ambacho hakina uhakika. Kilimo cha kutegemea mvua, mvua ambayo pia haina uhakika. Misimu imebadilika. Kwa hiyo kuna vitu vingi vya kuangalia. Lakini all in all lazima tukijimu wa viwanda. Serikali imetangaza kwamba kila mkoa ujikite kwenye kupanda miti, kuanzia barabarani, kuanzia kila mahali, tuweze kurudisha uoto wa asili. Kwa mimi, ninachokiona kitu ambacho tunatakiwa tuweke mkazo, lazima kama taifa, tunapozungumzia habari ya kupanda miti, tupande miti kweli, na kuwepo na usimamizi na ufuatiliaji. Watoto wakuao shule wapande miti, sekondari wapande miti, vio wapande miti, wakuwa mikoa wasimamia upandaji wa miti. Kwa hiyo lazima tujikite kwenda kupanda miti na kurudisha uoto wa asili kwenye maeneo ambayo yamekuwa bea. Naam, na vipi kuhusu wananchi wa hali ya chini ambao wanakata miti ili kupata nishati ya mkaa, wanasaidiwaje kuondokana na ukataji miti ili kuepuka kuongeza joto katika uso wa dunia? Asante sana Wina, nashukuru tena, hiyo ni hoja muhimu sana. Kati ya uharibifu mkubwa unaofanyika Tanzania ni uchomaji wa mkaa, na uchomaji wa mkaa watu wanakata miti ambayo ipo, hakuna inayorudishiwa. Mi nishaongea na nao vijana sana. Ukitoka Dar es Salaam ukiwa unaenda Dodoma, unakutana na viloba kwa viloba. Kuna vijana nilisimama nao, wanaendea kwamba kwa, kwa wiki kwa moja wanakata mpaka magunia mia moja ya, ya mkaa, lakini kawambia kwa mwaka huu, hebu niambieni, mmepanda miche mingapi angalau kati yenu hapa, kama miche ni kumikumi? Wanasema mama, tukipanda miche ha-haikuwi. Kwa hiyo inakata iliyopo, lakini hakuna replacement. Lakini kikubwa ni kwamba pia kama taifa hatujatafuta nishati mbadala nsizopoli lingine na mimi nasema kila siku, tunayo makaa ya mawe, tunayo makaa ya mawe Liliganga na Mchuchuma, lakini yale makaa mawe yamekuwa ni mapambo, ni wimbo unaoimbwa miaka nenda rudi. Kila mwaka yaimbwa makaa ya mawe yatoke yakasaidie kuwa nishati mbadala, hatuyatumii. Kwa hiyo wananchi wanalazimika, automatic, umeme haushikiki. Gesi tumesema gesi ni rahisi, wananchi wa kawaida, mwenye uwezo wa kununua gesi ya ile ndogo ya kilo kumi na nne ikakae e, kwa muda wa wiki iishi, anunue nyingine kwa shilingi elfu ishirini na mbili mwananchi, wezi unampata wakati hata mlo wa siku wa shida wezi ukiangalia umeme haushikiki, hata mtu wa kawaida, toka mawaziri hawapikii umeme. Ukiona anapikia umeme, anachemshia kitu cha kupasha joto au cha kuchemshia chai, lakini kwa maana ya kupika chakula anapikia mkaa. Kwa hiyo hatuwezi kuondokana na matumizi ya mkaa kama tutafuti nishati mbadala. Kwa hiyo hatuna nishati mbadala tuaalia, tunakuwa kwenye milioni sitini kwa takwimu ambazo zipo milioni sitini, nchi ambayo ina milioni sitini, Dar es Salaam peke yake kwa siku inatumia gunia zaidi ya laki moja kwa siku moja, ina ya ya, ya ya chako zaidi ya laki moja ujapiga ujaenda Morogoro, ujaenda Dodoma, ujaenda wapi? Kwa hiyo kwa mwezi tunakata miti mingi mno, yaani karibu ya, ya hekta elfu tano tunapoteza kwa mwezi. Kwa mwaka tunapoteza ngapi? Nini replacement yake? Kwa hiyo tunatakiwa twende na mawili, tunapoenda kwenye pia kwenye uchumi wa viwanda, namna gani kuweza kutengeneza mkaa mbadala. Wenzetu hapa South Africa wanatumia takataka baada ya kwenda kuzibani, hii inatengeneza mkaa mzuri kabisa. Lazima tuende huko, ndio viwanda tunavitaka. Hivyo viwanda pamoja kuwa ni viwanda vya kutumia rasilimali za mazao ya mashamba crop, kutoka kwenye mashamba, lakini viwanda ambavyo vitakwenda kugeuza makaratasi kuwa mkaa, kugeuza yale makebe kuwa mkaa, viwanda ambavyo vitaweza kusaidia kuokoa misitu lakini pia ziweze kutoa product nyingine alternative kwa ajili ya nishati. Bila hivyo, tutaendelea kuwalalamikia, lakini still wanahitaji kula, hawawezi kula vyakula vibichi, lazima wafike hadi hapa msikilizaji, mimi sina la ziada na kushukuru sana kwa kushiriki nami katika makala ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, ambapo tulikuwa tukiangazia onyo lililotolewa na wanasayansi wa Umoja wa Mataifa kupitia ripoti yao kuhusu ongezeko la viwango vya joto duniani. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, na kushukuru sana. Hadi wakati mwingine, nikutakie siku njema. Kwa heri. Asante Sabina na Bigambo na makala hiyo ya mazingira leo dunia yako kesho. Katika ujumbe mfupi, enyo wa Kongo, poleni kwa kukumbwa na janga la ugonjwa Ebola, Mungu, wa Ebola. Hakika Mungu awajalie kila la heri, uh, anawaondoe na majanga hayo. Amen makunga makunganya au baba rahma pande za Dinembo, katika ukurasa wetu wa uh, facebook rfi Kiswahili. Uh, najaribu kutazama ujumbe wako pia msikilizaji, nasema haiwezekani mgeni atoke nje mpaka kwenye nyumba yako. Sijui anazungumzia nini, lakini ndo hivyo. Uh, Abu Ali Costa yupo soko kuu majengo ya Dodoma, Tanzania, anapokea matangazo ya RFI Kiswahili mubashara kabisa, akiwa hapo makao makuu ya Tanzania, Dodoma. Asante sana msikilizaji. Uh, Luam, uh, Lawena Alawe Ramadhani anasema kwamba Uh, tia, Tanzania viongozi wa afya duni, na dunia fanyeni kila uwezekano wa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Fundi mitambo alikuwa Emmanuel Eleazar, msimamizi matangazo Victor Abuso. naitwa Emmanuel Richard Makundi. Tukutane tena saa 2:30 kwenye matangazo yetu mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwaheri kwa muda Kenya embe dodo. Ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Muda mfupi aujao utaendelea, tutakuacha uendelea kusikiliza matangazo yetu mengine kwa lugha tofauti ya idhaa ya Radio France International.