So, dakta ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mashirika ya kiraia kwenye mji wa Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaka mahakama ya kimataifa ya ICC ichunguze mauaji yanayoendelea kutekelezwa nchini humo. Familia ya mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania, bilionea Mohamed Dewji imetangaza zawadi ya dola laki nne kwa atakayefanikisha kutoa taarifa za kupatikana kwa mtoto wao. Wapelelezo Uturuki wa Uturuki wameondoka kwenye ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul baada ya kuchukua vinasaba. Na katika michezo utafahamu mengi kuhusu matokeo ya mechi ya ligi ya mataifa ya Ulaya na mechi za hivi leo za kusaka tiketi ya kucheza kombe la mataifa ya Afrika hapo mwakani. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na walolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 sawa, kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Lakini ukiwa na simu ya kiganjani ama smartphone, unaweza ukapakua application mpya kabisa ya RFI Kiswahili, ukawa naweza kusikiliza matangazo haya popote pale ulipo. Mashirika ya kiraia katika mji wa Beni huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yameitaka mahakama ya kimataifa ya ICC kuendelea kufanya uchunguzi kuhusu mauaji ya raia wasio na hatia wilayani Beni. Taarifa hiyo imetolewa hapo jana wakati wa eneo, wakati raia wa eneo hilo walipokuwa wakiadhimisha miaka minne tangu kutokea kwa mauaji hayo mwaka 2014 ambapo inadaiwa yamekuwa yakitekelezwa kinyemela na watu ambao serikali ya nchi hiyo inasema ni waasi wa Uganda wa ADF. Gilbert Kambale ni mwenyekiti wa shirika la raia mjini Beni. Tunaadhimisha siku hii katika hali ya majonzi, kwa sababu utakumbuka siku yalipoanza mauaji haya, waasi walivamia mji wa Ngadi na Kadou kaskazini mashariki mwa jiji la Beni. Ilikuwa ni majira ya usiku, wakawaua watu takribani 30 kwa kuwakata shingo. Na sasa Oktoba 15 mwaka 2014 hadi leo ni mwaka wa 2018, zaidi ya watu 2000 wameuawa kikatili. Hivyo tunaomba mauaji haya yakomeshwe na ICC iongeze kasi katika uchunguzi wake dhidi ya mauaji haya ili wahusika wafungwe. Ni sauti yake Gilbert Kambale, mwenyekiti wa shirika moja la kiraia kule Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema kuwa wataalamu wake watakutana Jumaa hili kuamua ikiwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unafaa kutangazwa kama hali ya dharura kidunia. Mkuu wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus alitisha kikao cha dharura hapo jana kujadili hali ya ugonjwa wa ebola mashariki mwa DRC, eneo ambalo pia linashuhudia mapigano. WHO inasema jumla ya watu 135 wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa wa ebola mashariki mwa nchi hiyo tangu mwezi Agosti mwaka huu. Taarifa ya WHO inasema timu hiyo itakutana Oktoba 17 kuamua ikiwa watangaze ugonjwa huo kama hali ya dharura ya dharura kidunia. Familia ya bilionea Mohammed Dewji maarufu kama Mo, aliyetekwa juma lililopita jijini Dar es Salaam na watu wasiofahamika, imetangaza dongenono la dola laki nne sawa na bilioni moja ya nchi hiyo kwa yeyote atakayetoa taarifa itakayosaidia kupatikana kwa mfanyabiashara huyo. Azim Dewji ni msemaji wa familia. katika kuongeza juhudi za kuhakikisha mtoto wetu mpendwa anapatikana Familia inapenda kutangaza zawadi nono ya shilingi za Kitanzania bilioni moja kwa yeyote atakayetoa taarifa muhimu zinazopelekea kupata kupatikana kwa mtoto wetu. Familia inaahidi kwamba mtoa taarifa pamoja na taarifa zitabaki kuwa ni siri kubwa baina ya mtoa taarifa na familia. Polisi nchini humo inasema inawashikilia kwa mahojiano watu zaidi ya ishirini kusaidia katika juhudi za kumpata Mohamed Dewji ambaye anatajwa kama bilionia kijana zaidi barani Afrika. Mwanahabari maarufu wa kituo kimoja cha televisheni nchini Kenya, Jack Maribe na mchumba wake Joseph Irungu, hapo jana wamekana mashtaka ya mauaji yanayowakabili katika mahakama ya jijini Nairobi. Maribe na mchumba wake wanatuhumiwa kwa mauaji ya mfanyabiashara Monika Kimani ambaye mwili wake ulikutwa bafuni katika nyumba aliyokuwa amepanga akiwa amechinjwa na mikono yake kufungwa. Juma lililopita mahakama iliagiza Maribe yakapimwa ya akili ya kwanza kabla ya kuamua ikiwa iko tayari kuendelea na kesi au la. Wote wawili wanatarajiwa kurejea tena mahakamani hapo kesho. RFI, Mombasa mia moja na tano nukta tano FM tayari msikilizaji, ni saa moja ndakika na dakika a 35 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Asante sana msikilizaji wetu ulioko pale Manga na Kirundo nchini Burundi, unapotega sikio matangazo yetu Kigali pale 92.1 FM nchini Rwanda na Juba Sudan Kusini ni 90.4 FM, wakati Nairobi ni 89.9 na kule Mombasa pwani ya Kenya ni mia moja na tano nukta tano FM. Nchi ya Gambia imezindua tume ya ukweli, haki na maridhiano kuchunguza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyotekelezwa wakati wa utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo yahaya Jame. Tume hiyo itakuwa na makamishna 11 ambao tayari wameapishwa mjini Banjul kuanza kazi hiyo kuanzia mwisho wa mwezi huu. Watu mbalimbali walioteswa na kunyanyaswa wanatarajiwa kwenda kutoa ushahidi wao mbele ya tume hiyo. Francis Yauma ni mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Gambia imekuwa na dhiki nyingi. Uongozi wao imekuwa wakimla kwa muda mrefu, kipindi mrefu pale Serekunda pale Gambia, kwenye Banjul na nchi nzima, wamekuwa na shida ya utawala, na watu wamekufa wengi, watu wamenyanyaswa wengi, kwa misingi ya kuuliwa, kufungwa jela na wengine hata kukimbia nchi hiyo. Kwa hivyo ni jambo zuri sana ni mtazamo wake Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la kule nchini Kenya. Mahakama ya katiba nchini Mali imeahirisha uchaguzi mkuu wa wabunge nchini humo hadi mwaka ujao kwa kuongeza muda wa miezi sita zaidi kwa wabunge kusalia madarakani. Mahakama hiyo imesema uamuzi huo umechukuliwa baada ya maombi ya tume ya taifa ya uchaguzi na bunge la nchi hiyo. Awali uchaguzi wa wabunge nchini Mali ulikuwa umepangwa wa kufanyika Oktoba 28 mwaka huu lakini baadaye ulisogezwa mbele hadi Novemba 25 kwa kile kilichoelezwa ni kutokamilika kwa usajili wa wagombea na serikali ya Nigeria imethibitisha kuuawa kwa mfanyakazi mwingine wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC hapo jana baada ya kutekwa na kundi la Boko Haramu katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mfanyakazi huyo ambaye ni muuguzi Haua Aleman alikuwa mmoja wa wafanyakazi watatu wa, wa kibinadamu waliotekwa mwezi Machi mwaka huu wakati wa shambulio uliotekelezwa kwenye eneo hilo, maafisa wa usalama wamethibitisha. Annick Bouvier ni msemaji wa shirika la ICRC. A pour but de et wito wetu leo ni kujaribu kuomba kuwepo na uelewa. Tunawasihi hawa wanaojiita Islamic State katika maeneo ya Afrika Magharibi wache kuua watu wasiokuwa na hatia, zaidi sana hawa watu wanaojitolea kutoa huduma kwa wanyonge, ambao ni waathiriwa wa migogoro. Tunatoa wito wa kuwa na uelewa ili suluhu ipatikane. Uh, uh, taarifa zaidi zinasema kuwa wapiganaji hao wa Boko Haramu wamekuwa wakitishia uh, usalama wa wafanyakazi wa mashirika ya misaada ambao wanasema wanashuku kuwa wamekuwa wakishirikiana na serikali ya Abuja kubaini maeneo yao. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Msikilizaji, tume ya wachunguzi wa Uturuki imemaliza kazi yake katika ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul baada ya saa nane za kuchunguza mazingira ya kupotea kwa mwandishi wa habari Jamal Khashoggi. Vyanzo kutoka nchini Saudi Arabia vimedai kuwa utawala wa Riyadh unajiandaa kutoa taarifa kudai kuwa wachunguzi wake walimuho baadhi ya wachunguzi wake waliomuhoji Kashoggi walisababisha kifo chake kwa bahati mbaya. Rais wa Marekani Donald Trump amesema alizungumza na Mfalme Salman aliyemhakikishia kutofahamu chochote kuhusu kupotea kwa Kashoggi, na anaamini kwamba waliotekeleza mauaji yake lilikuwa ni kundi la uhalifu Tutahakikisha kuwa tunachunguza kila kitu. Baada ya kusema hayo, mfalme amekanusha kabisa kufahamu lolote. Sitaki kuingilia mawazo yake, lakini anasema hafahamu. Huenda aliuawa na kundi la watu wenye nia mbaya, lakini hayo yote tutachunguza. Tutahakikisha kwamba tunachunguza kila kitu, lakini alikataa kabisa. But Aidha, Rais Trump amemtuma waziri wake wa mambo ya kigeni Mike Pompeo kwenda Saudi Arabia kukutana na Mfalme Salman kubaini ukweli kuhusu namna Kashogji alivyopotea. Viongozi wa Uingereza na wale wa Umoja wa Ulaya wameendelea kusisitiza kuwa kuna uwezekano wa kufikiwa kwa makubaliano jumaa hili licha ya uwepo wa viashiria vyote kuwa hakutakuwa na mwafaka. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amekiri kuwa bado hawajaweza kufikia mwafaka kuhusu suala la mpaka wa Ireland Kaskazini na Jamhuri ya Ireland ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya. Na dayosisi ya kanisa Katoliki kwenye mji wa Washington nchini Marekani hapo jana imeweka wazi majina ya wachungaji 31 wa zamani wanaotuhumiwa kuhusika na udhalilishaji wa watoto miaka 70 iliyopita, majina haya yakitangazwa siku moja tangu kujiuzulu kwa askofu wake Donald Well kesi nyingi, nyingi zilizoripotiwa zinaonekana kuwa zilifahamika huku wachungaji 16 na mlei moja wakiwa wamekamatwa na tayari wamekwisha wame hukumiwa mahakamani. Kati ya hawa 31 waliofukuzwa na kanisa 17, wamekufa, imesema taarifa ya kanisa hilo mjini Washington. Arefa. Michezo na Victor Buso. Nam, asante sana mwenzangu. makundi Uingereza ilifunga Uhispania bao matatu kwa mawili katika mchuano muhimu wa hatua ya makundi kuwania taji la ligi ya mataifa barani Ulaya. Uingereza ilianza vema mechi hiyo baada ya mchezaji wake Raheem Sterling kupashika bao, lakini katika dakika ya 38 aliongeza bao lingine, huku Marcus Rashford naye akifunga bao la tatu. Sergio Ramos na Paco Alcara nao waliifungia Uhispania. Huu ni ushindi wa kwanza kwa Uingereza dhidi ya Uhispania kwa mara ya kwanza baada ya miaka 31 katika mechi za kimataifa. Na matokeo mengine hapo jana usiku ni kwamba Estonia walishinda Hungary walitoka sare ya mabao matatu kwa matatu na Hungary, huku Finland wakiwashinda Ugiriki mabao mawili kwa bila. Mechi hizo zinaendelea hivi leo, Ujerumani utakuwa nacheza na Ufaransa, Norway na Bulgaria, lakini kuna mchuano mwingine kati ya Ireland na Wales. Barani Afrika michuano ya soka kwa nia Kampuni inayosimamia ligi kuu ya soka kule nchini Kenya tayari imetangaza kuanza kwa msimu mpya wa ligi ya soka nchini humo. Kwa mara kwanza ligi hiyo itaanza mwezi Disemba, wala sio mwezi Februari kama ilivyokuwa kawaida. Msimu mpya utaanza tarehe nane mwezi Disemba. Mabingwa watetezi Gor Mahia wataanza harakati za kutetea taji lao dhidi ya Bandari Klabu kutoka kule Mombasa tarehe 8, lakini michezo mingine mingi ambayo itachezwa nika, itakuwa ni kati ya Madhare na Chemel Sugar, huku Leopards wakicheza na Kariobangi Sharks, lakini Homeboyz FC walikuwa na, na minyana na KCB ambao wamerejea tena katika ligi kuu ya soka huko nchini Kenya. Na asante Victor. Shukrani. Naam, tukiwa katika mahojiano, nchi ya Gambia imezindua tume ya ukweli, haki na maridhiano kuchunguza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyotekelezwa wakati wa utawala wa alikuwa rais wa taifa hilo Yahya Jame. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri kule Mombasa nchini Kenya. ni jambo zuri sana na haraka iwezekanavyo wafanye uchunguzi wao na waite watu watoe information zaidi, ili waliohusika na masuala yale wafikishwe mahakamani. Kwa hivyo sisi, kama watetezi wa haki za binadamu, tunasema ni jambo bora sana na itakuwa funzo kwa marais wengine ambao watakuwa wakiongoza nchi na kuumiza uraia kwa sababu wako na pawa. Lakini unadhani ni kwa nini uchunguzi huu ufanyike sasa? Kwa sababu rais yule bado ni mgeni, twakumbuka alikimbia akaenda sehemu za uh, Senegal na aliingizwa na uh, baada ya presha mingi. Kwa hivyo alikuwa akijitafuta na serikali yake mpya. Kwa hivyo ni sawa, hata kama ni saizi bado, is not too late, si tunasema ni sawa kabisa, maanake wa Gambia walipata shida na walipata dhiki, mpaka wakaitoa ile serikali ya kimla. Nam Rais Adamabaro amesema kuundwa kwa tume hii ni uponyaji wa taifa hilo. Pengine kauli hii inamaanisha nini? Kumaanisha kuwa watu watakuwa na trust watakuwa na confidence wakipata restoration, wakipata restoration justice wakiona kweli waliowadhulumu wamefikishwa kizimbani. Kwa hivyo ni sawa kabisa na ndio njia bora kuliko watu wanyamaze kufa kimya kimya ama wanakufa wakinyanyaza kin, kin. Ni muhimu sasa waliofanya mambo yale washikwe wa, wa, wa, wa haraka ya na watu wajitokeze walionyanyaswa ili wapate reparation. Hata kama ikiwezekana, pia wapatiwe ridhaa, walipwe wale walioumia na pengine hatua hii iliyofikiwa na serikali ya Gambia inaweza kuwa na taswira gani sasa kwa mataifa ya Afrika? Uh, ni jambo, haijafani, si jambo geni Gambia imefanyika. Tumeona uh, Rwanda uh, tumeona nchi kama uh, South Africa, hata pa Kenya tumekuwa na tume inaitwa TJRC ingawa hawajaimplementa masuala yayo. Kwa hivyo itakuwa ni, si jambo geni, lakini ni funzo hii wale watakuwa kuwa katika mamlaka watakuwa wanaongoza nchi, watajifunza vilivyo. Ukiwa katika nchi, usitumie mabavu, usiumize mtu, kufata sheria ya nchi. Kwa hivyo, hii ni jambo zuri sana na italeta ita changamoto, na italeta funzo kubwa, hususan hapa bara la Afrika. Pengine tutarajie sasa tume hii, kwamba inaweza kuja na matokeo yanayotarajiwa, bila shaka na raisi na uongozi mpya wa Gambia. Sisi hata hapa Afrika tuko na imani kuwa serikali waliichagua wenyewe hii serikali mpya itafanya vile watakavyowagambia na kihakika haki uh, itatendeka katika nchi ya Gambia. Kwa hivyo ni sawa kabisa. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la kule mjini Mombasa, nchini Kenya. Endelea kuwa nami kwenye makala ya jua haki zako gani msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu uungane nami kwenye makala ya jua haki zako kwa jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Mizozo barani Afrika na dunia kwa ujumla, na hasa vita na vurugu nyingine, vimesababisha maelfu ya raia kukimbia nchi zao na kuwa wakimbizi kwenye mataifa mengine. Baadhi yao wamekuwa wakinyanyaswa kwenye makambi wengine wakibakwa na kuwa watumwa wa ngono na hata misaada yao kutoipata inavyostahili. Leo kwenye makala ya jua haki zako tunaangazia haki za mkimbizi ni zipi, ana wajibu gani yeye kama mkimbizi, na haki zake zinaweza zikalindwa vipi? Kwenye laini ya simu naungana na Cosmas Bahali. Yeye ni mkurugenzi wa taasisi ya amani na utatuzi wa mizozo yani Institute of Peace and Conflict Studies, akiwa jijini Dar es Salaam nchini a, Tanzania a, Cosmas a, karibu sana kwenye makala ya jua haki zako hapa Radio France International jumaa hili. Nashukuru sana kunikaribisha. A, pengine a, tuanze na swali ambalo watu wengi wamekuwa wakijiuliza, mkimbizi ni nani hasa? Mkimbizi e, e, kwa mujibu wa mkataba wa Umoja wa Mataifa wa, wanaoshughulikia wakimbizi e, uliopitishwa mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja, unaelezea kwamba mkimbizi ni mtu yeyote anayetoka nchini kwake akakimbia nchi nyingine akiwa amevuka mpaka kwa sababu za kutishiwa maisha kutokana na imani yake, labda msimamo wake wa kisiasa, au masuala yake ya kijamii ambayo yamemfanya msimamo wake, watu waanze kumtafuta naamua kukimbia lazima akimbie kutoka nchi yake na kuvuka mpaka kwenda nchi nyingine, ndio anaweza kuitwa mkimbizi. Pia watu wengi wamekuwa wakishindwa pengine kutofautisha kati ya mkimbizi na mhamiaji acosmas. Uh, mkimbizi ni, ni, ni mtu ambaye ana wasiwasi ana wasi kupoteza maisha yake kutokana na hali ya vita au ya kukosekana kwa usalama wakati mhamiaji ni mtu ambaye anatafuta fursa, ananavuka nchi moja kwenda nyingine kutafuta fursa, naweza asipate nchi nyingine, anakahamia nchi nyingine kutafuta fursa vilevile. Lakini huyo mtu kwenye hiyo mkataba wa kimataifa maswala ya wakimbizi, yeye hahusiki kwenye hiyo mkataba kwa sababu yeye hakuna kitu ambacho kinahatarisha maisha yake na akakimbia kukimbia nchi yake kwenda nchi nyingine. Na msikilizaji, bila shaka utakuwa umepata angalau mwanga katika makala hii ya Jua Haki Zako, jumaili mkimbizi ni nani na utofauti kati ya mkimbizi na mhamiaji. Mkimbizi ana haki gani anapokuwa katika taifa ambalo amekimbilia? Ni kwamba mkimbizi ana haki ya kulindwa na jumuiya ya kimataifa na jumuiya, nchi zote, nchi ambazo hizi nchi wanachama Umoja wa Mataifa lazima zime, zimekubaliana na mkataba kwamba mkimbizi akija nchi yako lazima um, umlinde ya, kwa maana ni kwamba apewe ardhi ya kukaa, yani apate eneo ya kamili la kuweza kukaa, kama hi eh, kambi yao ijengwe pale, lakini pile majeshi ya nchi ile lazima atoe usalama na vyombo vya usalama vya nchi hakikisha kwamba makambi yao yanakuwa salama, ili isiwe yenye makazi ya, ya mafunzo labda ya, ya vita, na ndani ya kambi lakini vile vile haki ya kutunzwa. Kwa maana nyingi, kwanza ni ya, ya, ya, ya, ya, usalama wake kifizikia, yani ya, ya, ya maisha yake kwa jumla, lakini pia masuala ya chakula. Jumuia kima uh, ya kimataifa, hasa shirika la kimataifa, Umoja wa Mataifa ndio kazi yake kufanya hivyo kwa kushirikiana na mashirika mengine madogo madogo yana yana, yana ambayo yanakuwa yanawasaidia in, nchi ambayo wanahusika, nchi ambao walikokimbilia ina jukumu la kuweka kama nilivyosema, ni kuwapa ardhi ya kukaa ili waweze kujengiwa sehemu ya kuishi na kufanya ya kuweza kuwepo pale kwa kiusalama. Na unazungumziaje vitendo ambavyo vimekuwa vikifanywa na hata na walinda amani wa Umoja wa Mataifa katika mataifa ambayo wanakwenda kulinda amani, uh, kuwafanyia vitendo wali, vya udhalilishaji wa kingono uh, wakimbizi, wanawajibu gani kama walinda amani wa Umoja Mataifa, na mkataba unasemaje? uh, mkataba huu wa wanani wa wakimbizi hauzungumzii suala yes, la utunzaji wa amani kwenye dokumenti yao, yani ndani wanazungumzia zaidi kuwalinda wao lakini, ee, jumuia Umoja wa Mataifa kupitia Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa kupitia idara yake ya masuala ya, ya, ya, ya, ya, ya utunzaji wa amani inaitwa UN Peacekeeping Operations Division. Wao wametengeneza wow, sheria maalum ndani ambako nazilazimisha nchi ambazo zimepeleka majeshi katika nchi fulani kuweza kuwachukulia hatua, sheria kali sana kwa wakimbizi askari wanaenda kwenye peacekeeping, kuna sheria ngumu sana ambazo wana, wana kwa. Kwa hiyo wakifanya kosa kama ile, ukikamatwa ni kurudishwa kwenu na kufunguliwa kesi kubwa za kijeshi. Kwa hiyo ni ni sheria tofauti ambayo imetengenezwa na baraza la usalama umoja wa mataifa juu ya kuhakikisha kwamba kwa wanajeshi au watunza amani hawafanyi hicho kitu, lakini ukweli ni kwamba kuna kesi nyingi sana zimetokea, nyingi Kongo, kusina, ambazo zimetokea sehemu nyingi kama Kongo kama navyosema, Sudani na kusini na kadhalika, ambazo kweli Eh, kwa sababu imetokea, kwa sababu kumbuka ni kwamba hawa hizi nchi zinakuwa na vita na wanakosa chakula, wanakuta wanakuwa na urafiki, wanakuta hawa oh, watu zamani wana fedha na kadhalika, kwao inawezekana katika maisha ya kuzoeana wameanza kufanya mambo ambayo yako kinyuma kwa kimsingi sheria ambayo Baraza la Usalama umoja wa Mataifa imepitisha juu ya wa, wa, wa operesheni za amani za majeshi haya. Kimsingi hawaruhusiwi kushirikiana katika mahusiano hayo, katika maisha ambayo wakati wako kwenye operesheni za amani. Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ni jua haki zako, na leo tunatazama haki za wakimbizi, na tuko na Cosmas Bahali. Yeye ni mkurugenzi wa taasisi ya amani na utatuzi wa mizozo ya nchini a, Tanzania. A, Cosmas, wakimbizi hawa wanapokimbilia katika taifa moja a, kupewa ulinzi na haki ya kupata sehemu ya kuishi ni jambo moja, lakini wao kama wakimbizi wanawajibu gani? Swali nzuri sana kwamba wakimbizi wana majukumu pia yakiwemo, wakienda kwenye nchi ambayo wanakoenda, kwamba wakifika katika nchi hiyo, la kwanza zaidi ni kuhakikisha kwamba wanafuata sheria za taifa lile, kwamba hawawezi kuja kuda kufuata sheria kwao. Lazima kwanza wafuate sheria. Moja wanavyoingia, lazima waandikishwe, lazima wa, wa, wa, wa, wapekuliwe, wahakikishwe kwamba, eh, silaha wasio wasiingia na silaha nchini mwao nchini mwa watu lakini vile vile wasije waka- wakaanza waka kushiriki kwenye shughuli zingine ambazo akiuhalifu kwenye makambi. Kwa hiyo lazima washiriki kwenye kwenye kwenye washiriki zaidi kuhakikisha kwamba eh, hakuna eh, kuvunja sheria za taifa lile ambao wamekwenda, na ikitokea wakivunja sheria, basi sheria za nchi ile ambao kwa wenye kuwekwa kwenye makambi ndio zitafanya kazi na watafunguliwa chei kama raia wengine hapo ndani. Na, na mwisho kabisa, Cosmas unatoa wito gani kwa mataifa ambayo yanawahifadhi mamia kwa maelfu ya wakimbizi? uh, kwanza kimsingi ni kwamba mkimbizi e, haruhusiwi kurudishwa nyumbani kwao kwa, kwa lazima. Hiyo ni jambo la kwanza, sheria inasikataza hilo moja. Ni kwamba sheria mataifa haya yame, yameendelea pia kuvunja sheria za kimataifa wakimbizi kwa kulazimisha wakimbizi kurudi. Mkimbizi atarudi wakati, kwanza lazima apende yeye kurudi, kwamba ameona kwa meridhika kwamba nchi ya amani hali ya amani imekuwepo katika nchi yao, ndio sasa anaweza kuanza ku, kushawishika kurudi. Kumbuka akirudi kule, lazima akakute labda ardhi yake shamba lake liko salama na kadhalika, au akakuta limechukuliwa. Mambo yako mengi, kwa hiyo kunatakiwa ichukue mda kidogo kwa ajili ya kuwaandaa kurudi. Sasa sheria inakataza kimsingi ku, kuwarudisha watu kwa nguvu, lakini kitu ambacho nimekiona pia kutokana na, na hali ya ripoti mbalimbali ni kwamba sheria ya wakimbizi, watu wengi katika mataifa haya hawajui vizuri au haijatumika kuelimisha watu vizuri. Ndio maana unakuta uh, wakimbizi wanafanyiwa mambo ambayo yako kinyume cha sheria za kimataifa, wakiwa wananyima haki zao za msingi na kudhulumiwa na kunyanyaswa katika mataifa yale. Kwa kimsingi, jumuia ya kimataifa inatakiwa itoe mwamko hizi, e, sheria za, za wakimbizi na sheria za, za, za, za wakimbizi natakiwa kimsingi ziwe na programu nyingi mbalimbali kuelimisha serikali zenyewe na vyombo vyake, lakini pia wananchi na jumuiya ambayo wanaishi karibu na makambi ya wa wakimbizi, ili kuhakikisha kwamba wakimbizi wanapata thamani e, ya utu kuwepo katika nchi nyingine. Kumbuka kukimbia kutoka nchi yako enda nchi nyingine ni aibu na ni huruma kubwa sana utakiwa wapewe. Kwa hiyo kama wana hawajapewa maana yake ni kwamba na, sisi tumeendeleza na unyanyasaji ambako katika nchi yao ya vita bado pia ilitokea. Unanyasaji. uh, Cosmas uh, Bahali, na nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. nashukuru sana kipindi chako nam msikilizaji na mpaka kufikia hapo, ndio nafika tamati ya makala haya ya jua haki zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Anasema ni Jean Marie, mwananchi kutoka DRC kule Bukavu, Bagira kwa TRD, anashukuru RFI Kiswahili na anatupata tano kwa tano. Jumbe mwingine Francis Izuba wa Kivu Kusini mwa DRC kule jiji la kwenye jiji la Bukavu, tunafuata vizuri kila siku RFI Kiswahili, asante sana. Anasema leo ni siku ya wanawake vijijini, bila shaka anazungumzia jana ile ambayo inakuwa bado anapata shida na anakumbwa na swala la kubakwa, hapewi elimu stahiki na ni mtu wa kuzalishwa kabla ya muda wake. Anasema ni makunga makunganya au Baba Rahma wa pande za Dinembo. Uh, haiwezekani mgeni atoke nje mpaka, eh, kwenye nyumba yako sebuleni. Na asante makunga Uh, ewe Mungu mjalie kila la heri mode ujapatikana akiwa hai na afya tele, na anaomba vyombo vya usalama vishughulikie suala hili kwa uharaka. Fundi mitambo Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, naitwa Emmanuel Richard Makundi, tukutane tena katika matangazo yetu mengine saa 2:30.