Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Serikali ya Marekani imetekeleza mashambulizi ya anga katika ardhi ya Somalia na kufanikiwa kuwaua wapiganaji wa Al-Shababu zaidi ya 60 Mkuu wa tume ya MONUSCO nchini DRC ataka wanasiasa siasa na serikali kufikia mwafaka kuhusu mashine za kupigia kura. Na rais wa marekani Donald Trump ataka nchi ya Saudi Arabia isihukumiwe kabla ya kuthibitishwa kwa ilihusika na mauaji ya mwandishi wa habari Jamar Kashoggi. Na katika michezo utakuja kujuzwa kuhusu matokeo ya mechi za kufuzu kucheza kombe la mataifa ya afrika hapa barani Afrika na zile za kombe la mataifa ya Ulaya ama ligi ya Ulaya. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Nchi inas, imesema, anga, ya Marekani imesema imetekeleza mashambulizi ya anga kwenye ardhi ya Somalia na kufanikiwa kuwaua wapiganaji wa kundi la alshababu zaidi ya 60. Victor melekizedi akiabuswa na taarifu zaidi Wizara ya Ulinzi nchini Marekani imesema mashambulizi haya ni makubwa kwa ya kutekelezwa na wanajeshi wake nchini Somalia kwa karibu kipindi cha miaka miwili. Mwaka elfu mbili na kumi na saba mashambulizi mengine kama haya yalifanyika na kusababisha mauaji ya magaidi mia moja wa Al Shabab walipokuwa wanafanya mazoezi. Mashambulizi ya hivi punde yametokea katika eneo la pwani la Haradhere, mafanikio ambayo yamekuja kwa ushirikiano wanajeshi wa Umoja wa Afrika, AMISOM, na wale wa Somalia. Siku za hivi karibuni, mashambulizi kama haya ya anga dhidi al ya Alshabab yameongezeka, lengo likiwa ni kumaliza nguvu magaidi hao ambao bado wanasalia kuwa hatari kwa usalama wa Somalia na ukanda wa Afrika Mashariki. Mwaka uliopita, Rais Donald Trump aliwaagiza wanajeshi wake kutekeleza mashambulizi dhidi ya magaidi wa Alshabab aliyosema ni kundi ambalo linaendelea kuwa hatari kwa usalama wa dunia na kwa washirika wake. Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, ametangaza baraza lake jipya la mawaziri lililopunguzwa, huku kwa mara ya kwanza nusu ya mawaziri aliyowateua katika baraza hilo la watu ishirini ni wanawake. Mawaziri wanawake kumi kati ya mawaziri ishirini wameteuliwa kuongoza wizara nyeti, ikiwemo wizara mpya ya amani, usimamizi wa jeshi la polisi na ulinzi. Waziri Mkuu Abiy Ahmed anasema ameteua wanawake kwa kuwa anaamini si rahisi kupokea rushwa. Nchi ya Ethiopia inakuwa taifa la pili barani Afrika baada ya nchi ya Rwanda kufikia lengo la usawa wa kijinsia kwenye baraza lake la mawaziri. Mkuu wa tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO Leila Zegui, Zegui amewataka wanasiasa nchini humo kukubaliana kuhusu maandalizi ya mchakato wa uchaguzi na kupata mwafaka kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura. Katika mkutano na waandishi wa habari jijini Kinshasa hapo jana, amesema raia wa nchi hiyo ndio wenye mamlaka ya kujiamulia kuhusu mustakabali wa nchi yao. Sio jukumu langu kuja kuambia kongomani fanyeni moja mbili tatu, sio kazi yangu. Kuhusu uchaguzi, nimepewa jukumu la kuhakikisha uchaguzi unafanyika chini ya uiano. Lazima wakubaliane kuhusu mashine na kadhalika. Tuko tayari kuwasaidia kivifaa na kiufundi. Mimi sio jeshi vamizi nchini DRC. Katika hatua nyingine, Zegui amewataka wakuu wa serikali kuyashinikiza makundi yenye silaha na kwamba sio muda wa kufanya majadiliano ya kisiasa na kundi la ADF linaloshutumiwa kutekeleza mauaji huko Beni mashariki mwa DRC. Kuna haja ya kutumia njia zote za kushinikiza makundi yenye silaha kusalimisha silaha zao. Tunaposema kushinikiza kundi liliweke silaha chini, haimaanishi kuwe na majadiliano ya kisiasa na ADF. Ni sauti yake Lela Zegui, mkuu wa MONUSCO nchini DRC na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi UNHCR limesema linaguswa na hali tete ya kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayochangiwa na wimbi kubwa la raia wanaorejea kutokea Angola katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita. Kurejea ya kwa mamia ya raia wa DRC waliokuwa wanafanya kazi za uchimbaji madini nchini Angola kumekuja siku chache tu baada ya serikali ya Luanda kutoa agizo la raia hao kufukuzwa. UNHCR sasa inatoa wito kwa serikali ya Angola kuheshimu haki za binadamu wakati inapotekeleza operesheni ya kuwarejesha nchini mwao raia wa DRC, operesheni ambayo imekosolewa pia na utawala wa Kinshasa. Makamu wa rais wa Afrika Kusini David Mabuza yupo jijini Khartum, Sudan, kushinikiza utekelezwaji kikamilifu wa mkataba wa amani kuhusu nchi ya Sudani Kusini. Mjumbe huyo wa serikali ya Afrika Kusini anakutana na viongozi wa Afrika Mashariki kujadiliana kuhusu namna mkataba huo uliotiwa saini mwezi Septemba unavyoweza kuanza kutekelezwa na serikali ya Juba, kati ya serikali ya Juba na waasi. Je, juhudi hizi za Afrika Kusini zitasaidia nini katika kutekelezwa kwa mkataba huo? Dkt. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Jambo ambalo uh, makamu wa rais wanajaribu kulifanya ni kuwaweka wasadau wa maana kabisa, marafiki wa taifa wa la Sudan, wale walio na uzoefu mkubwa kuhusu matatizo ya Sudani Kusini, kuwaweka pamoja ili kwa pamoja waweze kushirikiana, waweke mawazo pamoja ili waweze kupata suluhu na kuweka taifa hili la Sudani Kusini katika barabara mpya, barabara ya maendeleo, barabara ya amani, barabara ya kuweza kukua kiuchumi. Ni mtazamo wake Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Ngoma nchini Kenya. -E. Radio France Internationale. Tume maalumu iliyoundwa nchini Zimbabwe kuchunguza vifo vya watu sita vilivyotokana na vurugu za mara baada ya uchaguzi mkuu wa Julai 30 imeanza kusikiliza watu huku mashahidi wengi wakionyesha kidole upinzani. Tayari upinzani umekosoa tume hiyo, wanaodai ina lengo moja tu la kutupa lawama kwa vyama vya upinzani. Rais Emmerson Mnangagwa alichagua wajumbe saba wa tume watakaoongozwa na rais wa zamani wa Afrika Kusini Kgalema Motlanthe. Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC linasema litaendelea na shughuli zake katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi ya Nigeria licha ya kuuawa kwa mfanyakazi wake jumaa hili. Anik Bouvier ni msemaji wa shirika hilo. Tumehuzunishwa na kifo cha mwenzetu wa kazi bihawa, tulijaribu kutoa wito ili uenda mazimu huu wa mauaji ukomeshwe, lakini ona wito wetu haukusikiwa. Hata hivyo, tumeamua kuendelea na shughuli zetu, ukichukulia kuwa Nigeria ni eneo muhimu sana kwetu, kwa sababu watu ni wengi ambao wameteseka na hali hii ya ukosefu wa usalama. Nasi tutaendelea kuwasaidia wakimbizi au wakazi wanaoathirika na hali hii, lakini pia tutaimarisha usalama wa timu za wafanyakazi wetu. Juma hili wapiganaji wa kundi la Boko Haram walimuua mfanyakazi wa shirika hilo ambaye alikuwa ni kati ya watatu waliotekwa Machi mosi mwaka huu. Kesi ya kupinga uchaguzi mkuu uliofanyika juma lililopita nchini Kamerun imeanza kusikilizwa mjini Yaounde ambapo majaji wa baraza la mahakama ya katiba watasikiliza kesi zaidi ya 18 zilizo mapingamizi zaidi ya 18 yaliyowasilishwa kupinga uchaguzi Oktoba 7. Miongoni mwa waliowasilisha kesi ni pamoja na Joshua Osi, kiongozi wa chama cha The Social Democratic Front na Gabriel Libi wa chama cha Universe, wote hawa wakisema uchaguzi wa Oktoba 7 ulitawaliwa na udanganyifu na unapaswa kufuta, kufuta. Majaji wa mahakama hiyo, baada ya kusikiliza mapingamizi hayo, wataamua ikiwa uchaguzi huo ufutwe katika baadhi ya maeneo ama urudiwe upya nchi nzima. Na watu 11 wameuawa katikati mwa nchi ya Mali, na watu na watu waliokuwa na silaha, huku mlipuko ukiwa mtu mmoja na kujeruhi wengine wawili. Vyanzo vya kiusalama vimethibitisha kutokea kwa tukio hilo na kudai kuwa watu waliokuwa na silaha waliwashambulia raia kwenye kijiji cha Teli kilichoko umbali wa kilomita chache tu kutoka mji wa Tenkou. Radio France Internationale. Rais wa Marekani Donald Trump sasa anataka nchi ya Saudi Arabia isihukumiwe kabla ya kuthibitishwa kuwa ilihusika katika mauaji ya mwanahabari Jamal Khashoggi alipotembelea ubalozi wa nchi yake mjini Istanbul, turuki wiki mbili zilizopita. Trump amebadili kauli yake baada ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mike Pompeo mjini Riyadh ambapo baada ya kukutana na mfalme Salmani amesema Saudi Arabia ina nia ya dhati katika kufahamu aliko mwanahabari huyu ambaye ni raia wake. Uh, wameahidi kumchukulia hatua yoyote alikayebainika kwamba alihusika hata kama atakuwa mtu mwenye hadhi hata kama atakuwa ni afisa wa juu, iwapo uchunguzi utabaini kuwa alihusika. Hakika wameelewa swala hili na wametuahidi kwamba watatutekelezea hili. Ni sauti yake Mike Pompeo, waziri wa mambo ya kigeni wa serikali ya Marekani. Nchi ya Canada imekuwa taifa la pili duniani baada ya Uruguay kuidhinisha bangi kwa matumizi ya kijamii na dawa Soko la uuzaji wa bangi lilizinduliwa usiku wa kuamkia leo ambapo mamia ya raia walijipanga mstari kwenye maduka mbalimbali mbali, tayari kuanza kununua bidhaa hiyo. Hata hivyo uamuzi huu umeibua maswali kuhusu athari za kiafya, usalama na kisheria, hasa namna polisi watakavyo washughulikia watu watakaobainika kutumia bangi kwa kiwango kikubwa na mkurugenzi wa shirika la fedha duniani IMF Bi Christine Lagarde ameahirisha ziara yake kwenye nchi za mashariki ya kati ikiwemo taifa la Saudi Arabia ambako alikuwa ahudhurie mkutano wa kimataifa wa uwekezaji. Tangu nchi ya Saudi Arabia inyooshewe kidole kwa kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashoggi kwenye ubalozi wake mjini Istanbul, wafanyabiashara wakubwa na wawekezaji waliahirisha safari zao kuhudhuria kongamano la uwekezaji mjini Riyadh. RFI Michezo na Victor Abuso. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Madagaskar, Senegal, Tunisia na Egypt ama Misri yamekuwa mataifa ya kwanza kufuzu katika fainali ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka ujao kule nchini Cameroon. Hata hivyo, ni furaha kubwa sana kwa Madagaskar ambayo imefuzu kwa mara ya kwanza baada ya kupata ushindi muhimu sana jana jioni baada ya kuifunga Trorgini bao moja kwa bila katika mchuano wa kundi A. Uh, Senegal nayo ilishinda Sudan, bao moja kwa bila, jini Hatum, na kujikatia tiketi hiyo ya kwenda katika mashindano haya. Lakini katika matukio mengine, uh, timu taifa DRC ikicheza katika uwanja wa taifa kule mjini Harare ililazimisha sare bao moja kwa moja na Zimbabwe, uh, lakini timu taifa Tanzania Taifa Stars waliwashinda Cape Verde, mabao mawili kwa bila katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam, na matokeo hayo yanaiweka Tanzania katika nafasi ya pili katika kundi El, wakiwa, wakiwa na alama tano mbele ya Uganda, jana, ya Uganda ambao walifanya vyema jana jana baada ya kuishinda Lesotho mabao mawili kwa bila, kule mjini Maseru, wanaongoza kundi hili kwa alama kumi, na namna mambo yalivyo, tunaweza kusema kwamba Uganda pia mguu mmoja uko kule Cameroon, na tutasubiri tuone mambo yatakavyokuwa katika mechi zinazosalia. Lakini mchezo mwingine ulichezwa jana, na Burundi walilazimisha sare ya bao moja kwa moja na Mali katika uwanja wa Prince Louis Rwagasore mjini Bujum bura na kwa namna mambo alivyo, bado wana kibarua cha kuhakikisha kwamba wanapata ushindi katika siku zijazo. Uh, Rwanda wao kucheza nyumbani katika uwanja wa uh, Nyamirambo walitoka sare ya moja kwa moja na timu ya taifa ya Gini, na tukiangazia matokeo ya michuano ya kutafuta bingwa wa ligi za mataifa kule barani Ulaya mm. uh, Japan na waliofunga uruguay mabao manne kwa matatu lakini denmark waliwashinda austria mabao mawili mechi za kirafiki zichezo jana na, nafikiri tuachie hapo kwa sasa shukran sana Nam tukiokea katika mahojiano msikilizaji. Makamu wa rais wa Afrika Kusini David Mabuza yupo jijini Khartoum, Sudan, kushinikiza utekelezwaji wa kikamilifu wa mkataba wa amani kuhusu nchi ya Sudani Kusini, mkataba uliotiwa saini mwezi Septemba mwaka huu, kati ya rais Salva Kiir na mwenzake wa wasi Riek Machar. Je, juhudi hizi za Afrika Kusini zinasaidia nini katika kutekelezwa kwa mkataba wenyewe? Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Makamu wa rais wa Afrika Kusini amezuru Hatum ili kuweza kutathamini kwa karibu kabisa utekelezaji wa mkataba wa kule Sudan Kusini, ambapo uliweza kuwafikiana kati ya Rek Machar na Salvakir. Ziara yake hayaonyeshi wasiwasi kuwa pengine kuna haja ya kuzoazoa kwa mkataba huu. Nafikiri ni kutilia mkazo tu kwamba kuliko wakati mwingine wowote eh, makundi haya mawili yaweze kuja pamoja ili kuweza kutekeleza, kwa sababu historia haijakuwa nzuri, hasa kuhusu kutekeleza ile mikataba mikataba mbalimbali mbali, zaidi ya sita saba imeweza kutoa mbali na kutokubalika, na kwa hivyo ziara yake ya makamu wa rais wa Afrika Kusini bila shaka ni kutilia mkazo ili mkataba huu uweze kutekeleza kwa njia iliyo mahususi. Rais wa Sudani Kusini Salvakir amekuwa akitekeleza baadhi ya mambo, lakini tumeona upande wa Riek Mashar makamu wa rais wa zamani huyu, kuna Suasua. Unafikiri ni kwa nini? Ni kweli kwamba rais Salva Kiir amekuwa akitekeleza mkataba huu upande wake, lakini Riek Machar kidogo wana wasiwasi. Wasiwasi ya kwanza ni kuhusu jeshi, pili ni kuhusu uteuzi wa viongozi katika serikali yani, baraza la mawaziri, na tatu ni penye yale maeneo ya utawala. Na jambo lingine ambalo nafikiri linampa Rek Macharu wasiwasi kubwa ni kwamba makamu wa rais si yeye peke yake, nafikiri kuna wawili kule Sudani Kusini. Kwa hivyo nampa wasiwasi, wasiwasi yake ni kwamba hiyo mara ya kwanza eh, Salva Kiir kuweza kugairi mkataba. Wasiwasi yake ni kwamba pengine eh, eh, Salva Kiir kwa sababu ana jeshi na, na ni kiongozi wa serikali, ana vyombo vya utawala, huenda akavitumia vibaya na katika utekelezaji wake akamfinya Riek Machar. Kwa hivyo hali hii ya kutoaminiana haianzi jana, haianzi leo, ilianza miaka mingi iliyopita, na ndio sababu inazusha kiwewe kwake Riek Machar. Makamu huyu wa rais wa Afrika Kusini David Mabuza pia atakutana na rais Yoweri Museveni wa Uganda pamoja na Uhuru Kenyatta wa Kenya. Mabuza atawaambia nini viongozi hawa wa nchi jirani na Sudan Kusini? Ana ujumbe maalum ujumbe wake utakuwa ni kujaribu kuwaweka washikadau mbalimbali pamoja. Taifa la Kenya kabisha, fasi, sudano, bali bali, yao, kwa muda mrefu kabisa iliweza kuwapa nafasi viongozi wa Sudan wa makundi mbalimbali kufanya mikutano yao kuwafikiana so zaidi katika jiji la Machakos miaka hiyo iliyopita, na kwa hivyo Kenya ina ushawishi mkubwa sana kwa kiongozi wa Sudan kusini na hata makamu wa rais au mpinzani wake Riek Machar Uganda kwa upande, kwa upande mwingine vile vile rais Mseveni ana ushawishi mkubwa sana kwake Salva Kiir na Riek Machar, na anaelewa kinavyoubaga matatizo ya kiundani kabisa ya Sudani Kusini. Kwa hivyo bila shaka watakuwa na washikadau ambao wana maana sana katika kutekeleza mkataba wowote kule Sudani Kusini. Nam ni mtazamo wake Dr. Brian ni Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. ni mpisha Julian Rubavu na makala ya afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya hatua ya serikali ya Burundi kuzuia kwa muda mashirika ya kiraia ya ndani na nje ili yasajiliwe upya, akizingatia sheria za nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na kuzingatia uwiano wa kikabira wa ume kwa wake kwa mjibu wa mkataba wa amani wa Arusha. Hata hivyo, hatua hiyo ya serikali imepokelewa kwa mitazamo tofauti miongoni mwa jamii. Kuangazia hilo, utawasikia waziri wa mambo ya ndani wa Burundi bwana Pascal Barandagie, pia raia wa mjini Gitega pamoja na mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia. mimi ni Julian Rubavu, Radio France International Msikilizaji, kwanza kabisa nikualike tumsikilize bwana Elide Fonsi Misago, kiongozi wa shirika la kiraia Izere Ntiwihebure akiangazia juu e, ya hatua hiyo ya serikali. hiyo ngingo twarayumvise mishira hamwe izere ntiwihebure twararavye ibirimo taarifa hiyo tuliipata kwenye shirika letu la izere ni wihe bure. Tuliangalia undani wake, na serikali inataka mashirika yote yafuate maagizo ya mkataba wa amani wa Arusha na matakwa yaliomo kwenye katiba ya inchi, hususani usawa wa idadi kijinsia waume kwa wanawake na usawa wa kikabila. Tulibaini kuwa awali serikali ilitaka mashirika hayo kufuata taratibu, ila matakwa hayo hayakuzingatiwa, hali iliyopelekea serikali kuyazuia. Tukirejea matakwa ya shirika la kazi duniani, nalo linataja kuwa fursa za kazi zitolewe pasipo ubaguzi wowote. Kwa hiyo, huenda serikali ilibaini ubaguzi kwenye mashirika hayo. Baada ya kumsikia bwana Lidefonse Misago, kiongozi wa shirika la kiraia nchini Burundi. Na sasa tuwasikilize baadhi ya raia walioko mkoani Gitega, katikati mwa Burundi, wakielezea mtazamo wao juu ya hatua hiyo ya serikali kuzuia mashirika ya kiraia. Asili ya mashirika ya wenye nje katika nchi yetu yalikuwa yanasaidia kwa sababu, ziko kazi, watu walikuwa wanapata makazi tena kazi, eh, sio ule ule tu mfanyakazi wa pale pale katika ile shirika, sababu ule mwenye ambaye anayefanya kazi katika shirika na watumishi nyumbani ana sehemu mbalimbali na sehem, kila kitu. Kwa hiyo madhara ni mengi tu kwa, kwa jumla madhara ni mengi. Kwa hiyo sisi tunasikitika kusimamishwa mashirika kama hayo, wakati nchi yenyewe ilikuwa haina watu, haikuwa haina kazi, ilikuwa watu wamepata wame na nafasi ya kuenda katika hayo mashirika ili kupunguza nani E, umaskini na ukosefu wa kazi na nini. Sasa hivi ndio inakuwa inakua, e, ndio mambo yanafika yanakuwa mabaya zaidi. Naam hey, mimi kama mwanamama mfanyabiashara naona madhara ni mengi tu, kwa maana hii soko yetu ya Gitega inatafuta wateja wa, wa kutoka aina mbalimbali. Sasa haya mashirika kama njomaaenje yenyewe yanasaidia nini, Burundi yetu inaingia modala tunakuwa na hela ya kimataifa alafu sisi wenyewe tunafikiriwa, ila kama hizi onje zitasimamishwa, naona hata familia nyingi tu zitaika maisha yenye yako na matatizo, na sisi wafanyabiashara hatutapata wateja tena. Kwa upande wangu, kama mwanamama mfanyabiashara, naona kama ni matatizo kabisa. Naomba nchi yetu ione kwa ujumla faida ya haya mashirika ya wamaonje. Wanasemaga kama familia haitembelewe na watu inakuwa haina baraka, lakini familia yenye baraka inakuwa na wajeni. Sasa kama tutabakia ni sisi kama sisi, maisha yataendeka vipi? kuhusu biashara, kuhusu masomo ya watoto, kuhusu familia kiujumla? Naomba serikali itizame vizuri haya mambo kabisa, ili mashirika yaendelee tu Burundi, hata na milango ifunguke tupate wajeni wa kuingia Burundi, ili Burundi yetu iwe sawa ndio kitu tunaweza kusema, haya mashirika yalikuwa yametusaidia sisi wa raia, kwa maana sisi maraia tukiwa tunaumia ili wale ndio walikuwa karibu yetu wanatusaidia. Sasa kaona gisi wamefunga, ni kama vile wenyewe wametufanyia kauziwe, eh, haa, kauziwe hakata tushika sisi wa raia, na wao wenyewe viongozi vitawashika kwa maana, na wao wanapitia nguvu zetu sisi wa raia. Umeshaona haya madhara yenyewe, yako ni madhara kwanza ya uchumi, tizama kama vile hivi pesa inaisha, panda valeri. Chakula kinapatikana, lakini kununua sasa chakula, hakuna pesa ya chakula. Mtu anakuwa anakula elfu elfu mbili, unakutana hauli kitu na uko na familia, uko na watoto, uko na wazazi, unakutana matatizo ya maisha yanakuwa magumu sana. E, maonje sisi tunaona kama vile maonje yanakuja kusaidia waraia raia la kwanza, kama vile kuhusu afya zao, kuhusu mambo mengi wanasaidia maraia kikusimamisha. Mimi naona serikali ngei nani ikajirudi eko tu ikawarudisha tu nona, kuna watu wenye wanafuk wanaenda barabarani, watumishi watu elfu ine kama nchi. Naomba na wale na wamekuja kusaidia Warundi, sio kusema seme ni watranger wenye wanayeshumi Mi naona serikali tu ingelinanii kafanya irudishe tu o manani huyo mkono, kama wao Warundi wenzetu wakiwa mashomeri, si ndio shida zinazidi hapo? Wana umuhimu kweli hao mashirika ya binadamu haki wanananii kwa kuwapa kazi Warundi. Sasa sisi tunaona serikali kabisa ifanye lenye linawezekana, itizame hilo swali penye inaweza kulifanyia kazi kuhusu wao. Watu elfu nne ni wengi sana wakae barabarani. Kuhusu raia na penyesi, unajua ni mazara wale wamekuja kusaidia maraia. Kuna wenye wanakuja kuwanulia madawa, kuna wenye wanakuja kama vile tuseme, umekosa faranga za kujitibisha wale wanakunania, wanakusaidia kutunza macho kwa bure, wanakusaidia. Sasa serikali, unaweza kupata hizo laki mamilioni na mamilioni ya kujitunzisha, lakini inasaidia, inakufanyia kwa bure. Hiyo ni kama vile inasaidia warundi na serikali. Sasa kwa hiyo wakinanii pale, si tunaona kama vile tumekosa kitu kikubwa sana. Msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki, tukumbushane kuwa tunaangazia juu ya hatua ya serikali ya Burundi kuzuia kwa muda mashirika ya kiraia ya ndani na nje ili yasajiliwe upya yakizingatia sheria za nchi hiyo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Baada ya kusikia kiongozi wa kiraia na baadhi ya raia walioko mkoani Gitega, Burundi, na sasa tumsikilize waziri wa mambo ya ndani wa Burundi, bwana Paskali Barandagie Barandagiye akielezea hatua ya serikali eh, ya nchi yake kuzuia mashirika ya kiraia nivyo nk'uko mwavyumvise inama nkuru y'igihugu ijejwe umutekano yakoranye ku igenekerezo rya mirongo ibiri na gatandatu Kazi wanazofanya hazionekani. Nimewapa mfano wa shirika moja ambalo kwa miaka mitatu lilisambaza kuku huko mkoani Ngozi, na huku wanatembea kwenye magari mazuri. Ni kwa nini sisi kama serikali tusihoji shughuli zao hapa? Kwa hiyo, kuanzia sasa mashirika yote yanatakiwa kusajiliwa na serikali upya Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya hatua ya serikali ya Burundi kuzuia kwa muda mashirika ya kiraia ya ndani na nje, ili yasajiliwe upya yakizingatia sheria za nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na kuzingatia uwiano wa kikabila wa ume kwa wake, kwa mjibu wa mkataba wa amani wa Arusha. Mimi ni Julian Rubavu, ninakuaga nikikualika juma lijalo hapa Radio France Internationale. Nam, asante msikilizaji, usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu ya saa mbili na nusu ambapo tutakuwa na mjadala wa wiki kuangazia mzozo wa kidiplomasia kati ya Saudi Arabia na mataifa mengine duniani. Inaitwa Emanuel Richard Makundi, ni kwa heri kwa muda, tukutane saa mbili na nusu. Nam ni msanii Gregory Isaac anakuambia not the way, msanii kutoka Jamaica. Na ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya awamu ya pili takapotimu saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, muda mfupi tu kutoka sasa. Tutakuacha uendelee kusikiliza matangazo yetu mengine kupitia idhaa ya Radio France International.