Swadakta, so ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idhaa ya idhaa Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Serikali ya DRC yatishia kuchukulia hatua za kimataifa nchi ya Angola kutokana na kuwafukuza raia wake. Jeshi la polisi nchini Uganda limepiga marufuku kufanyika kwa tamasha la mwanamuziki na mbunge Bobby Wine. Rais wa Marekani Donald Trump asema nchi yake haina nia ya kutetea utawala wa Saudi Arabia inayotuhumiwa kwa mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoggi. Na katika michezo, utakuja kujuzwa mengi yanayojiri viwanjani hivi leo. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatishia kuichukulia hatua za kimataifa nchi ya Angola baada ya kuwafukuza raia wake wanaokadiriwa kufikia laki mbili kwa madai walikuwa ni wahamiaji haramu. Waziri wa mambo ya nje wa DRC Leonard Sho Kitundu amesema Kinshasa inataka Luanda kuchunguza kwa kina aliyeamuru kufukuzwa kwa raia wake na kuchukuliwa hatua, la sivyo, nchi yake na yenyewe italazimika kufuata njia nyingine. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo imetoa wito kwa serikali ya jamhuri ya Angola kulegeza kamba na kufanya uchunguzi wa kina katika kuwawajibisha wahusika wa vitendo hivyo na ambavyo vinastahili kuhukumiwa, ikiwa na nia ya kulinda amani katika ukanda huu. Serikali ya DRC inaionya serikali ya Angola kwa kutumia njia za kidiplomasia katika kusaka suluhu ili kukomesha vitendo hivyo ambavyo havistahili. Serikali ya Angola kwa upande wake imekuwa ikikanusha kuwafukuza wakimbizi hao kwa lazima na kuta, uh, kuta, kutoka katika mkoa wa Lunde Notre. Zaidi ya raia laki mbili wa DRC walikimbilia nchini Angola kwa sababu za kiusalama kwa nyakati tofauti. Shirika la Afya Duniani WHO linasema kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaogopesha, lakini hata hivyo bado haujafikia kiwango cha kutangazwa kuwa janga la kidunia. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amewaambia waandishi wa habari kuwa kulingana na ripoti ya wataalamu wake wamependekeza kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini DRC haujafikia kigezo cha kuwa tatizo la kimataifa. Tangu kuzuka kwa maambukizi ya ugonjwa huo mwezi Agosti mwaka huu, jumla ya watu 139 wamepoteza maisha mpaka sasa, huku wengine zaidi ya 181 wakiendelea kutibiwa. Mbunge wa upinzani ambaye pia ni mwanamuziki nchini Uganda Bobby Wine amewashutumu polisi kwa kuzuia tamasha aliloandaa mwishoni mwa juma hili jijini Kampala. Polisi wanasema wameamua kusitisha tamasha hilo ambalo lilitarajiwa kufanyika katika uwanja wa michezo wa Namboole kwa sababu hajafanya maandalizi ya kutosha na wasimamizi wa uwanja huo. Hata hivyo, mbunge huyu ambaye amejipatia umaarufu siku za hivi karibuni na kuonekana kupendwa na vijana wengi nchini humo amesema serikali inahofia ushawishi wake, hasa kwa vijana. Kenneth Lukwago ni mchambuzi wa siasa za Uganda, anazungumza nasi akiwa mjini Kampala. Zaidi ya watu wanatazama hiyo matokeo kama ambaye ni kitu ambaye kimepelekwa sauri ya, ya siasa sauri Bobi Wine a. Ama wanayopanga hiyo konsati, walikuwa wameongea tayari na wale ambaye ni wakubwa wa uwanja wa Nambole na walikuwa wamekubaliana hiyo konsati yaende mbele na hata malipo ikatolewa. Sasa tena hivi kinyu, e, kinyume, tunasikia hivi majuzi tume, tumeendelea kusikia ya kwamba at kuna harusi ambayo imepangwa kutendeka hiyo siku, na tena ukiongea na wenye kumiliki hiyo kiwanja kule cha Namboole wanasema hawana mpango wowote wa harusi kutendeka kwenye uwanja hapo. Bobi Wine alitarajia kutumia tamasha hilo kuzindua albamu yake mpya inayofahamika kama Kiarenga na nchi ya Uganda imezindua daraja lake la kwanza la kisasa lenye urefu wa mita 525 kusini mwa nchi hiyo kwenye mji wa Jinja, daraja linalovuka mto Nile. Daraja hilo lililogharimu kiasi cha dola za Marekani milioni 112 lilizinduliwa hapo jana na Rais Yoweri Kaguta Museveni, ambaye alishukuru serikali ya Japan kwa kutoa mkopo uliofadhili ujenzi wa daraja hilo. Daraja hili linakuwa ni la pili kwa urefu katika nchi za Afrika Mashariki baada ya lile la Tanzania lenye urefu wa mita 680 linalovuka bahari ya Hindi kuunganisha watu wa mji wa Kigamboni. Na watoto sita wa shule ya msingi nchini Tanzania wamefariki dunia baada ya kupigwa na radi, huku wengine zaidi ya ishirini wakijeruhiwa katika tukio lililotokea kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa zinasema kuwa radi ilipiga shule ya msingi Mako Vision majira ya sa saa tatu asubuhi wa wakati wanafunzi hao wakiwa darasani wakiendelea na masomo mkoani Geita. Mamia ya wazazi walifurika katika hospitali za mkoa na wilaya kufuatilia hali za watoto wao waliojeruhiwa, huku familia zilizopoteza watoto wao katika ajali hiyo zikiwa zimepewa taarifa. Nam, asante sana msikilizaji Uh, ulioko uh, katika maeneo mbalimbali unaosikiliza matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian anafanya ziara kwenye nchi za Cote d'Ivoire na Burkina Faso, ziara inayolenga kuzungumzia maswala ya usalama na ushirikiano katika sekta ya elimu baina ya mataifa hayo. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Mataifa haya ya Afrika Magharibi ambayo yameathiriwa na ongezeko la mashambulizi ya kigaidi yamekabiliwa na matatizo ya elimu kutokana na shule nyingi kulazimishwa kufunga milango baada ya kuvamiwa na magaidi na hivyo kuwafanya wanafunzi wengi kushindwa kumaliza masomo. Katika ziara hii aliyoianza hapo jana jijini ya Bijan, waziri Jean Yves Le Drian amekutana na rais wa Cote d'Ivoire Alassane Ouattara majira ya jioni jana Jumatano, kabla ya kuhudhuria kongamano la kimataifa linalohusu elimu dhidi ya ugaidi, Project of the International Academy Against Terrorism, ambao ni mkutano unaoanza hii leo Alhamisi. Taasisi hiyo iliyoanzishwa na marais Emmanuel Macron wa Ufaransa, Alassane Ouattara wa Côte d'Ivoire kando na mkutano wa EU na Afrika, itajumuisha shule za kikanda pamoja na kituo cha mafunzo juu ya namna kuzuia ugaidi kwenye ukanda huo wa Afrika Magharibi. Umoja wa Afrika umetoa wito wa kufufuliwa kwa mazungumzo ya amani kwenye visiwa vya Komoro ambako mzozo wa kisiasa unaoendelea umegeuka kuwa vurugu. Watu wawili wameripotiwa kupoteza maisha katika makabiliano kati ya vyombo vya usalama vya nchi hiyo na maofisi, na wafuasi wa upinzani kwenye mji wa Anjun. Mkuu wa tume mkuu wa tume umoja wa Afrika Musa Faki Mahamati amewataka wanasiasa nchini, nchini Komoro kuweka maslahi yao maslahi ya nchi yao mbele ili kupata suluhu. Mzozo uliibuka baada ya kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba ambayo alisitisha ubadilishanaji wa madaraka kati ya vyama vitatu vikubwa kwenye kisiwa hivyo, na vurugu zilianzia kwenye mji wa Anjuan. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa anajaribu kuutetea utawala wa Saudi Arabia unaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Khashoggi. Trump amesema anachosubiri ni ukweli kuhusu kilichompata Khashoggi, ambaye Uturuki inasema ina ushahidi kuwa aliuawa akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. I want to find out what happened, nataka kufahamu kilichotokea na kosa lilikuwa wapi week, na Mike ataniarifu hilo world, na iwapo ahead, kuna mkanda unaoonyesha kilichotokea it it it no, itakuwa vema sure, lakini najua nitapata taarifa kamili kutoka kwa Mike uh, atakaporejea. Ni sauti yake rais wa Marekani, Donald Trump. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, amegusia uwezekano wa nchi yake kuiondolea vikwazo nchi ya Uturuki iliyowekea kutokana na mzozo kuhusu kushikiliwa kwa mchungaji raia ya wa nchi yake. Matamshi Pompeo yamekuja baada ya kukutana kwa mazungumzo na rais Recep Tayip Erdogan mjini Ankara. Waziri Pompeo amesema vikwazo vingi vilivyowekewa nchi ya Uturuki vilikuwa na uhusiano wa moja kwa moja na kushikiliwa kwa mchungaji Branson ambaye juma lililopita aliachiwa huru na mahakama. Mjumbe maalum wa Umoja Mataifa anayesimamia mazungumzo ya amani kuhusu Siria Jumaa hili ametangaza kuwa ataachia nafasi yake mwishoni mwa mwezi Novemba baada ya miaka minne ya kujaribu kumaliza vita vilivyodumu kwa miaka takriban saba. Balozi Staffan de Mistura akihutubia mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu hali ya Siria aliwaambia wajumbe nia yake ya kuondoka kwenye na nafasi nafasi hiyo mwishoni mwa mwezi Novemba. Mjumbe huyo amesema anaachia nafasi yake yake kwa sababu binafsi, na na kwamba anahitaji muda zaidi na familia yake. Lakini pia mzozo wa Siria umechukua muda kumalizika. I will myself be moving on. Last... nitaondoka ifikapo mwisho wa mwezi wa Novemba. Imekuwa ni fahari yangu kuhudumu kwa miaka minne na miezi minne, na nimekuwa nikizungumza na katibu mkuu kuhusu swala hili, na ni uamuzi ambao unaofanya kwa sababu binafsi. Lakini leo sitasema kwa heri, kwa sababu mwezi mmoja unaweza ukawa karne katika siasa. A month can be a century in politics. Ni sauti yake Balozi Staffan de Mistura, na anakuwa mjumbe wa tatu kuachia ngazi katika kipindi cha miaka sita kushughulikia mzozo wa Syria. Waziri wakuu wa nchi za Jumuiya ya Umoja wa Ulaya wametaka kupigwa hatua katika mazungumzo kuhusu nchi ya Uingereza kujitoa kwenye umoja huo, kauli wanayoitoa licha ya ombi binafsi la waziri mkuu Teresa May anayetaka kuongezwa muda mrefu zaidi wa majadiliano ya mpito. Viongozi wa Ulaya waliokutana hapo jana walikuwa na imani kuwa wangetiliana saini mwezi Novemba mwaka huu kuidhinisha makubaliano ya kujitenga kwa Uingereza, lakini wakakataa kutia saini mpango uliowasilishwa mbele yao, hali inayotishia Uingereza kujitoa mwezi Machi bila kuwa na makubaliano. Waziri Mkuu Mei aliwaomba viongozi wenzake kuongeza muda zaidi wa majadiliano ili kuendelea na mazungumzo kuhusu maswala ya mtambuka na hasa swala la mpaka wa Ireland. RFI Michezo na Victor Abuso. Asante sana mwenzangu, Emmanuel Makundi. Kocha wa zamani wa klabu ya Arsenal kule nchini Uingereza, Arsen Wenga amesema natarajia kurejea kazini kuanzia tarehe moja mwezi Januari mwaka 2019 Raia huyo ya ufaransa mwenye umri miaka sitini na nane amesema amepokea maombi mengi kutoka maeneo mbalimbali duniani kwenda kufunza kandanda. Wenga amekuwa akipumzika baada ya kustafu kuifunza Arsenal, klabu aliyoitumikia kwa miaka ishirini na mbili. Hata hivyo, amesema hajafahamu atakwenda wapi, lakini amedokeza kwamba iwapo ataitwa kuifunza timu ya taifa anaweza kufanya hivyo. Lakini uh, tutasubiri tuone mambo itakavyokuwa. Timu ya taifa, mchezo wa cricket ya Pakistan inaendelea kumenyana na Australia katika mechi ya kujipima nguvu inayoendelea huko abu Dhabi, Pakistan na kwenda katika mchuano wa leo siku ya tatu ikiwa inaongoza kwa mikimbio 281. Na mchezaji nyota wa mchezo wa kikapu nchini Marekani Lebron leo atacheza, atacheza klabu yake mpya. Itakuwa ni mechi yake ya kwanza katika klabu ya los angeles Lakers dhidi ya portland trail Blazers. Uh, huku Philadelphia nayo ikicheza na Chicago Bulls, lakini Washington Wizard watacheza na Miami katika klabu ya NBA, katika ligi ya NBA kule nchini Marekani. Ni mchezo ambao bila shaka ni kidogo sikucheza, lakini <laughs> nimetazama. Na unakumbuka uh, kuna namna zile lalamu la nazipata na, hmm, na mashindano ya kuwania taji la Moscow, uh, kule nchini Rusia yanaendelea leo raia wa Australia Nika Crigos anacheza na Mika Basik afa katika hatua robo fainali, lakini kwa upande wa wanawake Vera Novera anacheza na Ons ya Beurku wakipambana katika hatua ya nusu fainali. Nafikiri tuache ni hapo <sta> ha, kwa sasa shukran. Katika mahojiano mbunge wa upinzani ambaye pia ni mwanamuziki nchini Uganda, Bobby Wine amewashutumu polisi kwa kuzuia tamasha lilokuwa ameandaa kuzindua albamu yake ya Charenga. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda akiwa Kampala. Polisi imetoa barua rasmi ikimwandikia ule ambaye a, anapanga hiyo konsati na kuulia um, hati ya kwamba wasimamishe mipango yao yote sauri wai Nambole hauna nafasi, kitu ambayo imeletea watu wengi sana kusukuka. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba hatua hii imechukuliwa kisiasa. Bwana Kenneth Lukwago, nini hatua ambayo imepelekwa kisiasa? Sauri kwenye kumiliki kiwanja cha Nambole, wanasema hawana mpango wa harusi tena, polisi inasema kuna harusi ambaye itatendeka pale na kwa hivyo, unaona tu ni mpango ambaye imepelekwa kusimamisha hii konsati ambayo nafikiri ilikuwa itawaleta watu wengi sana, na huenda ule um, chagulanyi ambaye anajulikana sana kama Bobby Wine angetumia hiyo nafasi kufanya mambo ya siasa ambaye ni haki yake, lakini unavyoelewa tangu aliporudi kutoka Amerikani na tangu alipoanza kuonesha ile dalili ya kutaka kugombea urahisi viviuzo um, ya hali ya mbalimbali mbali. Na sasa uh, ukiangalia kwa hali ilivyo, unafikiri kwamba Bobby Wine ama uh, uh, Robert Kyagulanyi anatisha kiasi gani hapo nchini Uganda? Kwanza uh, ana wafuasi wengi ambaye wanamfuata ni wa vijana ambaye ni wengi sana hivyo wakijitokeza kuanza kumfuata, pengine kuenda kama wanja wakwenda, pengine konsati inaweza kutokea ndani maandamano. Na kwa hivyo watu wanampenda sana. Ukijaribu um, um, kumwangalia na wapinzani wengine ambayo uh, wakijaribu kumutoa uh, Rais Yoweri Museveni kwenye mataka, yeye Bobi Wine anajulikana sana sauri wa nyimbo zake kwa hivyo akiingia kwenye siasa, tayari anajulikana. Tena ukiangalia mambo ambayo anaongea inafuatiliwa vizuri na watu hapa, zaidi wa vijana, na kwa hivyo yeye ana watu ambaye wanamfuata sana, na kwa hivyo anafikiri serikali inamwona kama mtu ambaye anaweza kuwaletea shida kwa hali ya kisiasa. Kwa hiyo unafikiri kwamba sasa hivi uh, bwana Robert Chagulanyi anaonekana kuwa tishio kubwa kwa serikali ya bwana uh, Museveni? Hiyo ni kweli shauri, ingekuwa kama sio hivyo, hatungeona ngeona vizuizi kama hii, kusimamisha konsati yake, shauri alikuwa anaenda kuzindua ule wimbo wa Charenga, album ambayo inaitwa Charenga ambayo watu wameipenda sana, na hiyo albam yenyewe ina nyimbo kadhaa za kisiasa. Amekuwa akiimba ukiweka ku, ku, ku, ku, ule wimbo ambao unasema na nyimbo zingine ambayo watu wamependa sana ambayo zinatoa zina ile um, message kuhusu hali ya siasa hapa Uganda. Na kwa hivyo nafikiri ni kitu ambaye serikali haingependa kuona ikienda mbele. Ni uchambuzi wake Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa akiwa mjini Kampala, Uganda. Ni mpishe basi Martha Saranga na makala ya siha njema. Nakukaribisha katika makala ya siha njema msikilizaji wa RFI Kiswahili, uko nami Martha Saranga, na leo tunaangazia siku ya kunawa mikono duniani, ambapo jamii mbalimbali ulimwenguni zinatoa kipaumbele kwa jambo hili ambalo ni msingi wa kuimarisha afya, ikiwemo kuepukana na magonjwa yanayotokana na, na kutozingatia usafi wa mikono. Mimi ni Martha Saranga, tuende sambamba na. Kwa kuanza, utafahamu kuhusu kunao mikono. Lakini kunao mikono kunajumuisha nini? Utamsikia daktari kutoka Iringa nchini Tanzania, Mei Alexandra. Kunajumuisha kunao mikono kwa kutumia maji safi na sabuni, na pia sambamba na maji safi pia tunaweza tukatumia vitu vinaitwa vya uvisumisho. Kwa Kiswahili labda tuseme, kwa lugha ya wenzetu tunaita antiseptic na hizi antiseptic zinaweza zikatumika pia, na wakati mwingine huwa inabidi tuchanganye na mafuta ambayo yanaitwa glycerin kwa ajili ya unawaji maalum, hasa kwa sisi watumishi wa sekta ya afya wakati wa kutoa huduma za za afya. Dokta, nini umuhimu wa kunawa mikono? Labda niseme kuna kitu kimoja ambacho mara nyingi kina eh, eh, sisi katika afya tunakisema kwamba kama endapo binadamu angekuwa hana mikono kwa kiasi kikubwa tungeweza kuepukana na magonjwa mengi sana kwa kweli. Kitendo cha kuwa na mikono na mikono yetu kwa bahati mbaya inagusa inashika kila kitu bila kujali hiki ni kisafi, hapa kuna vijidudu vya magonjwa. Tumejikuta mara nyingi tukipata magonjwa ya kuambukizwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine, lakini hii ina, ina, ina, ina, inatokea tu kwa kupitia mikono yetu ambayo tunajikuta katika shughuli zetu za kila siku tunashika vitu tofauti tofauti na vingine, na vitu vingine vinakuwa vinavimelea vya magonjwa. Kwa hiyo kwa kweli tunasisitiza sana unawaji wa mikono, sio tu kwa watumishi wa sekta ya afya katika vituo vyetu vitu vya kutolea huduma za afya, lakini pia kwa wananchi wote au watu wote, kwa maana ya kwamba eh, dunia yetu inazungukwa na vijidudu mbalimbali vya magonjwa ambavyo kama hatutanawa mikono yetu na ikawa nyakati zote, basi tunajikuta tuko katika hatari ya kupata magonjwa ya kuambukiza. Msikilizaji wa makala ya siha njema, bila shaka utapenda kufahamu hali ilivyo katika jamii, ina uelewa kiasi gani juu ya unawaji mikono. Hali ni tofauti ya zamani na ya sasa. Pale zamani kampeni zilikuwa ni zina nguvu sana, na kweli mwitikio kwa jamii ukawa ni mkubwa, hasa maeneo ya vijijini, lakini kwa hali ilivyo miaka ya sasa hali ya upatikanaji wa maji sasa hivi sio sawa na miaka ya zamani. Kwa hiyo maji yanapatikana, lakini tatizo linabaki kwamba e, hili swala la unawaji mikono lipo kwa kiasi kikubwa kwa upande wa tabia za mtu husika. Na sasa swala la kubadilisha tabia ya mtu, hii ndo inabaki inaendelea kuwa ni changamoto. Mtu anaweza akapata elimu akaelewa kabisa kila kitu, lakini tu kutokana na mazoea ambayo amezoea kuyayafanya akajikuta kwamba hanawi mikono yake, na hata wale ambao wananawa hawanawi vile pasadi. Unakuta katika familia au katika matukio mbalimbali, labda misiba au sherehe mbalimbali, yanaletwa maji ya kunawa pale, watu walikuwa wananawa nawa, wote wanachangia chombo kimoja. Hii kwa kweli sio sahihi, na tumekuwa kwa miaka yote imekuwa ikipigiwa kelele kwamba unawaji wa mikono wa namna hii sio sahihi, na ndiyo maana sasa hivi ukiangalia hata wakati tunafanya maadhimisho ya wiki ya maji tuna eh, kunakuwa na eh, elimu ambayo inatolewa kuhusu unawaji wa mikono na hapa tunasisitiza kwamba mtu atumie maji yanayotiririka aidha kutokana na setup alionayo kama yuko mjini au yupo kijijini. E, kwa kama wako mjini kwa kweli kwa kiasi kikubwa tunajua kwamba watatumia labda mabomba ambayo yapo pale, kuna zile e, kuna yale masinki ambayo mtu anaweza anaweza kanda kunawa, lakini pia e, kwa hiyo ina maana atafungulia yule bomba atanawa maji ambayo ya yanatiririka moja kwa moja kwake na yanaondoka moja kwa moja sio kushea chombo kimoja kunao kwa wakati mmoja. Lakini hata kwa mazingira ya vijijini pia, tuna ubunifu mbalimbali ambao umekuwa ukifanyika na inaonekana kwamba inawezekana kufanyika mahali popote pale, kwamba anaweza akatumia kama ni ni kibuyu ni, ni au ni ni, ni, ni ni dumu au ni, ni, ni ndoo ya aina fulani, kwamba ikawekwa katika namna ambayo itakuwa inatiririsha maji na yule mnawaji ananawa yale maji, na yale ambayo yamekwisha kutumika, yani ameshaosha ile mikono, basi atakuwa tu anapotea kama sehemu ya maji ambayo ametumika hayafai kutumika tena. Kwa kufanya hivi, inamaana tutakuwa tunazuia ile contamination kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine. Unaendelea kutegea sikio makala ya siha njema kutoka hapa RFI Kiswahili, na tunaangazia juma la unawaji mikono na umuhimu wake kwa afya ya binadamu. Na pengine kwa upande wa watu wa huduma za afya, ni mambo gani ambayo hupaswa kuzingatia? Utaratibu hupo unategemeana tu ni yaani ni, ni wakati au ni mtu gani ambaye anafanya shughuli hiyo kuna, anahitajika kunawa mikono kwa mfano. Hapa niseme kuna mambo ya msingi ya kuzingatia eh, I, ili kunawa mikono kwanza, tunasema e, unawaji huu wa mikono unapaswa ufanyike kabla ya kumpima mgonjwa au mteja. Hii inawahusu sana e, watu wa huduma za afya, lakini pia kwa watu wa huduma za afya tunasema kwamba e, tunapaswa kunawa mikono kabla ya kuvaa e, zile tunaita gloves ambazo ziko sterile, au tafi kwa lugha ya Kiswahili, ili, ili kutoa huduma ambayo inahusisha labda kugusa au kuingia katika sehemu za ndani za mwili wa mgonjwa. Lakini pia tunasema sio kabla tu, kwamba unawaji wa mikono pia unaweza ukafanyika baada ya eh, tendo fulani. Kwa mfano, kwa watumishi wa eh, au watoa huduma za afya, wanatakiwa wanao mikono baada ya kuvua tu zile gloves ambazo wanakuwa wamezitumia kwa ajili ya kufanya procedure fulani. Nam, tukielekea ukingoni mwa makala ya siha njema, Daktari Alexandra, unatoa ushauri gani kwa jamii kuhusiana na swala la kunawa mikono? E, mimi nafikiri e, ushauri unaoweza kutoa kwamba kwanza, wananchi wanatakiwa kutambua kwamba swala hili ni muhimu sana, na ndio maana shirika la afya duniani pamoja na wadau mbalimbali wakaona ni muhimu kuwa na siku kama hii kufanya maadhimisho ya siku ya, ya, ya unawaji mikono na hili linasisitizwa sana kwa sababu tumeona kwa kiasi kikubwa magonjwa ambayo yanatusumbua hasa sisi jamii ambazo ni maskini, ukanda wetu wa Afrika e, tumekuwa na tatizo kubwa la kuto kuzingatia kanuni za usafi na mojawapo ni hii ya unawaji wa mikono. Kwa hiyo nasisitiza tu kwamba elimu imekuwa ikitolewa mara kwa mara, e, elimu ya afya hii inatolewa katika maeneo tofauti tofauti, nyakati tofauti tofauti, na nafikiri tatizo hapa sasa hivi sio elimu elimu kwa sababu imekuwa ikitolewa na kila mtu, nafikiri anaelewa. Mashuleni wanapata elimu hiyo, lakini changamoto iliyopo ni kwetu sisi u, kama wananchi wa kawaida, kwamba kubadili tabia zetu, kwamba tusifanye vitu kwa mazoea, tusifanye vitu kwa kufuata labda mila na desturi za makabila yetu, kwamba zimekuwa zikituelekeza hivyo kwa miaka hiyo ya nyuma, lakini sasa hivi tuna elimu ya kutosha. Kwa hiyo mimi nawaomba tu wananchi waweze kubadilisha eh, au kubadilika kitabia na kuzingatia unawaji wa mikono kama ambavyo elimu imekuwa ikitolewa namna bora ya kunawa mikono. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji wa siha njema ya RFI Kiswahili, tulikuwa tukiangazia siku ya kunawa mikono duniani, ambapo unaweza kuepuka maradhi kadha wa kadha kwa kunawa mikono. Ulikuwa nami Matha Saranga hadi wakati ujao, na kutakia wakati mwema nam. Asante Matha Saranga kwa kutamatisha hivyo na makala ya siha njema niangazie, ujumbe mfupi wa maandishi ambao msikilizaji uh, umetutumia asubuhi uh, hii uh, anasema asanteni uh, sana RFI Kiswahili. Uh, kwa kutupa habari torajabu wa katikati mwa nchi ya Tanzania uh, kule Dodoma. Nasema serikali ya Kongo na Angola, mali zenu tofauti zenu, mwangalie namna mtakavyoweza kuwasaidia raia waliorejea nchini mwao. ni Jean Marie, ukisema uko wapi msikilizaji? Pita... Pita, unasema uko ukua... Ruvuma nchini Tanzania anasema unatupata tano kwa tano. Asante sana msikilizaji, fundi mitambo alikuwa ni uh, Emmanuel Eleazari. Lakini naambiwa bado kidogo, ninaweza kusoma ujumbe mfupi uh, anasema e, Mungu ajalie heri, polisi wafanikiwe kumpata bilionea uh, Muhamed Mo. Anaitwa uh, Makiles, kama nimepatia jina lako sawa. Uh, Johnny, Johnny wa kutoka Tabata jijini Dar es Salaam, uh, Tanzania, unasema uh, RFI Kiswahili hakika uh, nyinyi ni unasema hakika uh, nyinyi ni kiboko ya matangazo ya kimataifa. Asante sana uh, msikilizaji uh, wa, kutoka kule Kivu kusini mwa jiji la Bukavu, unasema ugonjwa wa Ebola ni mauaji mengine, yanakuja badala ya ADF ni mitambo. Emmanuel Elezar, msimamizi wa matangazo, Victor Abuso. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Tukutane tena katika matangazo yetu ya saa mbili na nusu. Kuhari kwa heri kwa moja nam kuishi visiwani kuna utamu wake ni ndala kasheba anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa dar es salaam nchini tanzania msikilizaji usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu naitwa emanuel richard makundi na muda mfupi tu kutoka sasa tutakuacha uendelee kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.