Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Wagombea 11 kati ya 21 wa kiti cha urais nchini DRC wapinga matumizi ya mashine za kupigia kura na kuitaka SENI kuzingatia muda uliopangwa kukamilisha karatasi za kupiga kura. Wafadhili wakuu wa serikali ya Burundi wautaka uongozi wa nchi hiyo kufanya mazungumzo na mashirika ya kimataifa yasiokuwa ya kiserikali baada ya kuyafungia kwa sababu ya sheria mpya inayodhibiti kazi zao. Na waziri wa mambo nje ya Ufaransa azindua chuo kikuu cha mafunzo ya kukabiliana na ugaidi katika bara zima la Afrika. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni ngwe ya kwanza leo Ijumaa Oktoba 19 mwaka 2018. Ukiwa na lolote, niandikie kwenda nambari ukianza na alama kujumlisha 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Wagombea kumi na moja kati ya ishirini na moja wa kiti cha urais nchini DRC wameweka wazi msimamo wao kuhusu kupinga matumizi ya mashine za kupiga kura na kuitaka seni kuwahakikishia muda uliowekwa ili kuchapisha karatasi za kupigia kura unaheshimiwa. Wakizungumza na wanahabari mjini Kinshasa saa wagombea hao wameiomba serikali kuwapa walinzi kama ilivyo kwa mgombea wa chama tawala na kuhakikisha wanapewa usalama wa kutosha, na kuongeza kuwa hakuna haja kwa seni kung'ang'ania mashine hizo, kama anavyoeleza Theodor Ngoi, mmoja wa wagombea hao, akiwa Kinshasa. Mfumo wa uchaguzi uliokubaliwa kisheria hapa Kongo ni kwa kutumia karatasi za kupigia kura. Sheria hii ilikataza tangu hapo mwanzo matumizi ya mashine za kielektroniki katika chaguzi zinazoandaliwa, na hii ni kulingana na kipengele cha 237 cha sheria za uchaguzi. Kalenda ya uchaguzi hapa Kongo, na yenyewe inasema kuanzia Septemba 20 hadi Desemba 5 mwaka 2018 ni muda wa kuchapishwa kwa karatasi za kupigia kura, ndio mfumo pekee uliowekwa kisheria katika chaguzi zinazoandaliwa ya urais nchini DRC akiwa Kinshasa. Shirika la afya duniani WHO linalitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha bajeti zaidi ili kusaidia kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola hasa mashariki mwa DRC. Hata hivyo, shirika hilo linasema maambukizi hayo hayajafikia kiwango cha kutisha na kuathiri maeneo mengine duniani. Wito huu umekuja wakati huu WHO ikisema idadi ya watu waliopoteza maisha ni 142. Tuelekee nchini Burundi. Wafadhili wakuu wa serikali ya Burundi wakiwemo Marekani, Umoja wa Ulaya, Japani na Canada wanaotaka waongozi wa nchi hiyo kufanya mazungumzo na mashirika kima ya kimataifa yasiyokuwa ya serikali baada ya kuyafungia kwa sababu ya sheria mpya inayodhibiti kazi zao. Burundi iliyafungia mashirika yote ya kimataifa kwa muda miezi mitatu kuanzia tarehe moja mwezi huu ili kuyafanya kufuata sheria mpya ambayo inawataka kutuma robo tatu ya bajeti zao za kifedha kwa benki kuu ya Burundi. Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa katika visiwa vya Mayotte. kuweza kufungwa kwa mashirika hayo, waathirika wa kwanza ni ni Warundi au taifa la Burundi lenyewe, hilo nafikiri serikali haikuweza kulitizama, kwa sababu wao wanatizama wa faida za wao kama viongozi na awatizame faida za wao kama taifa lizima. Serikali haikuwa tena na mkono au na jicho katika pesa ambazo zinatolewa na wafadhili. Pesa nyingi zilikuwa zinaafikia kwenye mashirika hayo na kuendeleza miradi nchini. Ni sauti ya Kemali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa katika visiwa vya Mayotte. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema wanajeshi kadhaa waliofika katika ofisi yake juma lililopita walikuwa na njama ya kumuua na kueleza kuwa wanajeshi hao walijihami kwa silaha. Ahmed ambaye ameshika wadhifa huo tangu mwezi Aprili amesema baadhi ya wanajeshi wake walitaka kuzuia mabadiliko ambayo amekuwa akiyafanya nchini humo. Serikali mapema ilielezea kuwasili bila taarifa kwa askari wa majeshi maalum katika jumba la waziri mkuu ilikuwa jaribio la kudai malipo bora zaidi. Serikali ya Kenya inasema inaendelea kuwasajili watu wasio na uraia nchini humo ili watambuliwe kama raia wa nchi hiyo. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. Kulingana na mkurugenzi wa idara ya uhamiaji na usajili wa watu ukanda wa pwani Agri Masai, eneo la pwani lina takriban watu elfu tano wasio na uraia, huku zaidi ya elfu tatu tayari wakiwa wamepewa uraia wa Kenya, ikiwepo jamii ya Makonde wenye asili ya Msumbiji. Nipea watu wenye tunaita stateless, miaka tano wajisajili ili wapate uraia wa Kenya, na vile mimi ninajua imebaki karibu miezi sita. Kwa hivyo hao watu wanafaa waende katika idara ya usajili wa watu, waone kama wao watapewa uraia. Ama pa. Prince Haywood kutoka jamii wa ya Wafrea ambaye kizazi chake kilijikuta Mombasa baada ya biashara ya utumwa iliyokuwa ikiendeshwa na Waarabu kukamilika, anasema wanapitia changamoto kufikia huduma muhimu za serikali kwa kukosa stakabadhi muhimu. Huwezi kwenda kuchukua kitambulisho ukasema wewe ni Myasa Mgindo, Mnyamwezi, utambaa Kenya hakuna kabila hizo. Hata katika sensa sisi tunaandikwa kama Others. Francis Auma ni afisa wa shirika la Kiislamu la kutetea haki za binadamu la Muhuri. very unfortunate that they. Anasema inasikitisha sana kuwa hawawezi kufikia stakabadhi muhimu kama cheti cha kuzaliwa, cheti cha usafiri na vitambulisho vya kitaifa, pasi na kutelekezwa na serikali. tunataka serikali watambue kama ilivyofanya kwa jamii ya Makonde. Lakini raia mjini Mombasa wana maoni gani kuhusiana na zoezi hilo la serikali kuongezeka kwa makabila? hii ndio itafikia mahali kila kabila litakuwa linasema ya kwamba linataka uongozi ama linataka vitu fulani wafanyiwe katika nchi yetu ya Kenya. Mi nasema wasajiliwe kama wamekaa hapa kwa muda mrefu, manake wengi wao tumekuwa nao tangu koloni. Tayari serikali kuu imewapa uraia watu kutoka jamii ya Makonde na Wahindi walioishi hapa nchini kwa muda mrefu, na sasa wanatambulika kama raia wa Kenya. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kuachiliwa kwa raia mia tisa waliozuiwa na wapiganaji nchini Sudani Kusini. Makundi ya wapiganaji wa upinzani nchini Sudani Kusini wameripotiwa kudhibiti mamia ya raia wakiwemo wasichana ambao wamewafanya wake zao. Bukavu 98 FM. Asante sana Mimwani. Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania, unatoa pongezi kwa Ufaransa kwa kupambana na ugaidi barani Afrika. Msikilizaji, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Yves Le Drian, akishirikiana na viongozi wa serikali ya Ivory Coast, wamezindua hapo jana katika mji wa Yamoussoukro chuo kikuu ambacho kitatoa mafunzo juu ya namna ya kukabiliana na ugaidi katika bara zima la Afrika. Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, waziri Le Drian amesema lengo ni kuwahamasisha vijana kutafuta mbinu za kupata ajira wakiwa nyumbani, pia kuwazuia vijana wenye kuwa na nia ya kukimbilia Ufaransa kuta Ufaransa e, haina nia ya kuja kufungua milango ya vyuo hivyo vikuu kwa wanafunzi wa Kiafrika. Lakini tunafikiri kwamba lengo letu ni kuwasaidia vijana wa Kiafrika kupata mafunzo thabiti na yenye kuridhisha wakiwa nyumbani kwao. Lengo ni kuwafanikisha vijana kupata kazi katika masoko ya ajira. Albert Toikeus Mabri ni waziri wa elimu ya juu nchini Cote Divoire. Yeye anaona kuwa ushawishi wa Ufaransa ni mkubwa kwa kufundisha wasomi wa Afrika. Inahusu kufikia mabadiliko ya kweli yaliyochanya kuhusu swala la elimu ambapo kuna uwezekano wa kufikia matumaini ya kupata maendeleo katika kuzingatia uimarishwaji wa taaluma jambo ambalo pia linaendana na haja za nchi yetu kwa manufaa ya ukanda huu. Ni sauti yake waziri wa elimu ya juu nchini Cote d'Ivoire. Aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya upinzani nchini Cameroon, Joshua Osi wa chama cha SDF amesema uchaguzi wa Oktoba saba ulikuwa wa kibaguzi kwa kuwa watu wa majimbo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi hawakupiga kura. Osi ambaye aliwasilisha malalamiko yake kwa baraza la kikatiba, aliitaka mahakama kurejesha mamlaka na kuinusuru nchi kutumbukia katika mzozo. Jeshi la Afrika Kusini limesema kuwa kupunguzwa kwa bajeti kumepunguza uwezo wake wa kiulinzi nyumbani na uwezo wake wa kushiriki katika shughuli za kulinda amani katika nchi za kigeni. Mkuu wa jeshi hilo Luteni Lindile Yama amekosoa serikali ya Afrika Kusini kwa uhaba wa fedha akisema jeshi hilo linashindwa kununua hata sare L Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 39, kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Rais wa Marekani amesema inavyoonekana mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi aliyetoweka akiwa ndani ya ubalozi wa nchi yake nchini Uturuki ameuawa. Trump amesema inasikitisha sana, lakini anasubiri ripoti kamili kabla kutangaza ya kutangaza hatua ambazo amesema zitakuwa kali kwa uongozi wa Saudi Arabia. Inavyoonekana ni in hivyo, inasikitisha sana. Hata hivyo tunasubiri ripoti ya uchunguzi na baadaye tutatoa taarifa nzito. Uh, lakini bado tunasubiri matokeo ambayo tunaamini uh, uh, kwamba uh, tutayapata hivi karibuni. Kashogi alionekana akiingia kwenye ubalozi wa nchi yake wiki mbili zilizopita jijini Istanbul, lakini hakurejea tena. Saudi Arabia imekanusha kuhusika na madai ya kuuawa kwa mwanahabari huyo ambaye amekuwa akiandika makala ya kukosoa uongozi wa Riyadh. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wameamua kuweka kando mpango wao wa kuitisha mkutano maalum juu ya mkataba wa kuondoka kwa Uingereza uliokuwa umepangwa kufanyika katikati ya mwezi ujao. Mkutano wa Brussels ulitamatika bila mwafaka kufikiwa baada ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kutokuwa na pendekezo jipya zaidi ya kukubali kipindi kirefu cha mpito baada ya kujiondoa katika umoja wa Ulaya. Mamlaka ya Palestina imekashifu uamuzi wa, wa Marekani kuhamisha ubalozi wake mdogo kwenda katika ubalozi wa Israel. Palestina imesema uamuzi huo utaisababishia Israel vurugu na uhalifu. Palestina inaona kwamba serikali ya Trump ni sehemu ya tatizo na sio suluhisho la matatizo. Nam ni nzuri kabisa, asante sana mwenzangu Matha. Tuanzie huko nchini Kenya, aliekuwa waziri wa michezo Hassan Wario na aliekuwa mwenyekiti wa kamati leo mjena, ya michezo olimpiki Kipchoge Keino leo anafikishwa mahakamani kujibu mashtaka. Walijisalimisha kwa polisi lakini wakakamatwa. Nam, inadaiwa kwamba walitumia vibaya zaidi ya shilingi milioni hamsini za Kenya. Olimpiki, na maandalizi ya michezo Olimpiki mwaka elfu mbili na kumi na sita kule nchini uh, Brazil na tutaona mambo takivyokuwa uh, ni mahakamani hivi leo. Nam, kule barani Ulaya kuna mechi kadhaa zinazochezwa leo kule nchini uh, Ufaransa. Kuna mchuano kati ya Olympic Leone na nime. Lakini kule nchini Hispania, Celta de Vigo watakuwa wanamenyana na Deportivo Alves. Lakini kesho Jumamosi kuna michezo kadhaa ambao itachezwa lakini mechi kubwa mai itakuwa ni kati ya Chelsea na hmm, Manchester United kuanzia saa nane na nusu saa za Afrika Mashariki uh, kule Stamford Bridge ni uh, kocha wa zamani wa Chelsea Jose Mourinho atakuwa nakutana na klabu yake ya zamani, tuna mambo yatakavyo, hmm, kuwa, lakini hmm, Manchester City baadaye utacheza na Burnley uh, huku klabu ya West Ham wacheza na Tottenham Hotspur lakini baadaye uh, kule nchini Ufaransa, PSG atakuwa anacheza na ame huku uh, Nantes wacheza na Toulouse, mechi itachezwa saa tatu usiku. Bila shaka atakuwa hapa kupasha mengi zaidi, kwa hivyo uh, usiende mbali. Asante mata, shukrani. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Wafadhili wakuu wa serikali ya Burundi wakiwemo Marekani, Umoja wa Ulaya, Japan na Canada wanaotaka uongozi wa nchi hiyo kufanya mazungumzo na mashirika ya kimataifa suku ya serikali, baada ya kuyafungia kwa sababu ya sheria mpya inayodhibiti kazi zao. Je, hili litawezekana? Mwenzangu Ali Bilali amemuuliza Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa katika visiwa vya Mayot. Kabla ya kuchukua uamuzi wa kufunga mashirika ambayo yamesajiliwa kisheria ki kwanza kungetangulia kwanza mazungumzo kati ya serikali na mashirika hayo kabla ya kuchukua uamuzi wa kufunga, lakini uamuzi umechukuliwa ki, kiubabe au kijeshi au kinguvu. Kwa hiyo inakuwa e, sio sura nzuri kwa serikali ya Burundi. Kwa nini unafikiri kwamba masharti ambayo yalitolewa na serikali yanaonekana kuwa magumu wakati uh, baadhi yanaona kwamba ni kawaida Serikali kuyafunga au kutafuta kuyafunga haya mashirika, kuna kile kitu ambacho serikali iliona kama haina eh, mkono ndani ya mashirika hayo, na na na, na haifahamu nini kinachopitika ndani ya mashirika hayo, na hususan pesa za mashirika hayo zinafanya kazi vipi, na ukizingatia hali halisi ya kisiasa ya ndani ya Burundi ni hali ambayo serikali eh, inaihofia kama wakati wowote eh, wabaya wake wanaweza wakatokea, kwa hiyo moja kwa moja ni shaka ambayo serikali ilikuwa nayo na dhidi ya mashirika hayo. Kwa hiyo itafuta kuyafunga ili e, iweze kuwa na mkono au jicho kama nini kinafanyika kati ya mashirika hayo au ndani ya mashirika hayo. Naam, taarifa iliyotolewa na wawakilishi wa Marekani, Kanada, Umoja wa Mataifa, Japani, Uswisi na Umoja wa Ulaya, ambao wanaitaka serikali ya Burundi iweze kufanya majadiliano mm-hmm. na mashirika hayo yasiyokuwa kiserikali. Unafikiri serikali ya Burundi itakuwa tayari kurejea msimamo wake? Sio kurejea msimamo wake, lakini kama ni wafadhili ambao wametoa kauli kama hiyo, basi nadhani serikali ya Burundi ita itawajibika kuzungumza, kwa sababu na ombi la wafadhili sio ombi libaya au ombi lizito, ni ombi la kibusara kabisa, kwa sababu hatua hiyo ndio hatua ambayo ingeanza kabla ya kuchukua uamuzi wa kufunga, kama nilivyozungumza. Kwa hiyo serikali ya Burundi ilianza kufunga, na ninadhani wafadhili wanairudisha kwenye eh, hali ya utaratibu wa utawala bora. Kwanza mazungumzo yaanze, ili kifahamike nini kilichokuwa kinyume na ufanyakazi wa mashirika hayo, na wafikie kwenye eh, utaratibu ambao unaweza kuridhisha eh, wahusika wote ambao ni serikali na mashirika hayo ya kimataifa. Na ukiangalia kwa mtazamo wako, unafikiri hatua hii itaathiri kwa kiasi gani uh, wananchi wa Burundi ambao walikuwa wanahudumiwa na mashirika haya ambayo sasa hivi hapo chini ya vikwazo hivi vya serikali? Athari ni kubwa kwa wananchi, kwa sababu yale mashirika yalikuwa yanaingiza kwanza pesa za kigeni nchini in na pesa zile zilikuwa zinafanya kazi nchini na waliokuwa wakifaidika nayo kwa njia moja ama nyingine walikuwa ni wananchi wa Burundi au taifa la Burundi. kwa so, hiyo mi nadhani kuweza kufungwa kwa mashirika hayo waathirika wa kwanza ni, ni Warundi au taifa la Burundi lenyewe. Hilo nafikiri serikali haikuweza kulitizama kwa sababu wao wanatizama wa faida za wao kama viongozi na watizame wa faida za wao kama taifa lizima. Sauti so, ya Kemali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa katika visiwa vya Mayot. Na sasa nampisha Victor Robert Wile katika makala Wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Burundi, lakini kubwa ni kuhusiana na mazungumzo ya amani ya raundi ya tano yanayotarajiwa kufanyika jijini Arusha kuanzia tarehe 24 hadi 29 mwezi Oktoba mwaka huu. Na kulizungumza hili kwa kina nitazungumza na mchambuzi wa siasa Halidi Hassani akiwa Kigali nchini Rwanda, lakini pia nitazungumza na mwanasiasa wa upande wa upinzani wa muungano wa Sinared Abdul Zeimana akiwa jijini Brussels nchini Ubelgiji. Baada ya kutangazwa kwa mazungumzo ya awamu ya tano ya amani ya Burundi, wanasiasa wameonyesha kutofautiana kuhusu ajenda za mazungumzo hayo. Jean Didier Mutabazi ni mwenyekiti wa chama cha Radebu. Kwetu sisi, ukiangalia mazungumzo tuliyofanya, hatua ya kwanza, ya pili na ya tatu pamoja na ya nne, wote wametuambia kwamba tusirudi nyuma kuangalia yaliyopita, bali tuelekeze macho katika uchaguzi ujao wa 2020 hivyo kwa vile mazungumzo ni hatua nzuri kuhusu utawala bora, kilichobaki tunaweza mbisa kuzungumza baada ya kufanyika kwa uchaguzi. Tarsie Sibomana, yeye ni mwanasiasa kutoka muungano wa Amizero ya Barundi. Kuvunjwa kwa mkataba wa Arusha ndiyo chanzo cha mzozo mwaka 2015. hilo haliwezi kuepukika, lazima lizungumzwe, lazima lisimamiwe, vinginevyo itakuwa ni kwenda kuwasindikiza katika mipango yao, wakati ambapo hakuna suluhu ya mzozo katika mazungumzo tuliyomo tangu mwaka 2015 itakuwa ni kuwaongopea Warundi. Swali kubwa ni je, majadiliano ya Arusha tumekubali kuyazika? Kwa mitazamo hiyo, Abdulu nzaima na nyinyi Sinaredi, mna msimamo gani kuhusiana na mvutano huo wa wanasiasa? Kwanza niseme mbele ya kuzungumzia ajenda itakaojadiliwa ita lazima tuwatazame akina nani watajadiliana kwa kwenye meza. Watakuwepo wale ambao wanastahiki kujadiliana, sababu habari ambazo tuko nazo upande wetu kama Sinaredi iitek mpaka sasa hivi tunazungumza, wale ambao wanahasimiana katika mzozo wa Burundi wengi bado hawaja, hawajapewa Uh, haswa upande wetu hawajaalikwa mezani mwa mazungumzo. Ikiwa kwa mfano leo uh, Dkt Minani hayupo kwenye meza ya mazungumzo, ikiwa Alexis Nduhiji hayuko kwenye meza ya mazungumzo na naweza kusema Useni Rajabu haiko kwenye meza ya mazungumzo, nio Mbare Godefua hayuko kwenye meza ya mazungumzo. Kitazungumziwa kitu gani ili iweze kupatikana jawabu ya swala ambalo liko Burundi? Nitarejea kwako punde tu Abdul Nzeimana. Nikija kwako Halid Hassani, kile kinachoendelea Burundi na mazungumzo ambayo yanatarajiwa kufanyika huko Arusha, kimsingi tunayatazama yatakuwa ni mazungumzo ya aina gani? Sidhani kwamba yatakuwepo mazungumzo yote yale ambayo yataweza kuleta tija na ukitizama tu kwa karibu kile ambacho kilitakiwa kuzungumzwa ni kana kwamba hivi sasa kwa njia moja ama nyingine hakipo, kimekusha saulika maswala aliyotakiwa kuzungumzwa ili mazungumzo yenyewe yawe nanguvu, na nguvu na yaweze kuleta matarajio. Kwanza ni kudurusu kwanza mazungumzo ya awali aliyofikia Warundi kuweka chini uhasama kati yao haya makundi mawili Wahutu Watuti hadi kufikia uh, kwenye uchaguzi. Hilo ni moja pili, kutizama sasa hali ya sasa. Kwa nini ilitokea hali hii? Nani wahusika katika hali yenyewe? Mkataba wenyewe wa amani wa Arusha tayari umekushazikwa, katiba iliyotokana na mkataba huo tayari imefutwa. Abdul Zeimana, nyinyi mko tayari kushiriki kwenye mazungumzo hayo endapo mtapata mwaliko, japo unasema bado hakuna mwaliko rasmi wa nyinyi kushiriki katika mazungumzo ya Arusha. Uh, mwaliko rasmi kama upande wa Sinared haupo, wa- wako wa, wa, wa, wa watu ambao wamealikwa, wamealikwa kama kama kama kama watu au kama viongozi wa chama, hawajaalikwa kwa jina la Sinared. Nimemsikia ndugu yangu Halidi Hasani anazungumza yale ambayo labda yangezungumziwa, yazungumziwe ya na akina nani utawachukua tu watu wowote barabarani walete kuja kuzungumza wawezi? Au utauchukua upande umoja ulete wahusika wa kweli na upande mwingine, e, ulete wasiohusika kweli? Au upande umoja ukachagua ukasema mimi sizungumzi na fulani fulani, hasiwepo kwenye meza ya mazungumzo. Mi nadhani kama mazungumzo haya yameisha haribika tu yameisha haribika kwenye kwenye kwenye matayarisho yake sababu mezani hawatokuweko wale vigogo ambao wanastahiki kuwekwa mezani ili kuweza kusuluhisha matatizo haya ya Burundi. Swala la uwakilishi katika mazungumzo hayo ya amani ya Burundi linaonekana kuwa changamoto. Halid Hassani, unalimulika vipi swala hili? Kwa njia moja ama nyingine, upinzano unakumbatiwa na, na, na serikali na yale unayoyafanya, huu upinzani ukitizama pia kwa kupitia vyama vyenyewe, ni vyama ambavyo vyama viko kwenye majina, havina uwakilishi halisi ndani kwa wananchi na hawa wanao Uh, andaa mazungumzo wanapoambiwa kuna vyama hivi na vyama vile, hao uh, moja kwa moja wanakubali kwamba vyama hivi vipo, lakini ukitizama kwa ndani, ilitakiwa pia na hawa wanaoandaa mazungumzo waidurusu hali jumla nchini Burundi ili waweze kujua nani anawakilisha nani. Makundi yote kwa pamoja hajakaa kwenye meza kwa pamoja na kuweza kujadiliana katika kile kitakachoweza kuitwa mazungumzo halisi. Eh, nikirejea kwako Abdul Nzeimana, upinzani wa Sinared, mnataka mpatanishi ama mwezeshaji wa mazungumzo ya Burundi afanye nini ili mambo yaweze kukaa vizuri, kwa sababu inaonekana mnaonyesha wasiwasi? Nyinyi kwanza awahusishe uh, uh, wahusika uh, wa, uh, wa, wa mgogoro huyu, yani wajadiliane wa, wa, wa, wa, akina nani, baada ya kupiga picha kuwaona akina nani, lazima wajadiliane ili kumaliza mgogoro huyu, halafu E, lizungumziwe au yawekwe mbele ziwekwe mbele, sababu zilizotufanya sisi tuingie kwenye mgogoro huyu. Sababu zinafahamika ni kuvunja mkataba wa Arusha na katiba ambayo, e, ilitokana na mkataba huyo wa Arusha. Ali Hassan, tunaweza kusema kwamba mazungumzo yanayotarajiwa ya raundi ya, ya tano ya amani ya Burundi kufanyika kule Arusha yatazaa matunda. Itakuwa ni kitendawili kwanza kusema kwa mazungumzo atazama tunda. Raundi zote nne hadi sasa, kwa nini zimeshindwa? Ajenda inayoonekana kuyateka mazungumzo ya raundi ya tano ya amani ya Burundi ni uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Abdul Nzaimana, upande wa upinzani wa muungano wa Sinaredi, mnakubaliana na hali hiyo? Hatuwezi kukubaliana hata kidogo na agenda hiyo ya kwenda kuzungumzia chaguzi za mwaka elfu mbili na ishirini kwa kuwa matatizo yetu sisi Warundi hao Warundi ambao walikimbia nchi ya Burundi na sisi sote ambao leo tuko nje ya nchi, hatukukimbia chaguzi za mwaka elfu mbili na ishirini. Tulikimbia kutokana na muhula wa tatu haramu ambao ulikuja kuvunja mkataba wa Arusha na kuleta majonzi makubwa nchini kwetu Burundi. Ndicho kilichozaa mzozo huyu ambao tuko ndani yake leo. Sasa hatuwezi kuzungumzia chaguzi za elfu mbili na ishirini kabla hatujazungumzia chanzo cha matatizo haya ambayo tuko ndani yake leo. Nikija kwako sasa, Halid Hassani, hali ikiendelea hivi, tunaitazama Burundi ya namna gani katika kipindi cha miaka kadhaa ijayo, kwa kuangalia hali halisi kuhusiana na mazungumzo haya ya amani, kwa ufupi ni hali ya Burundi inaitizama katika kipindi kifupi, hali ya Burundi mustakabali wenye giza, na ukiwatizama hivi sasa Warundi ikiwa ndani, ikiwa nje, hamna yule anayekubali kumvumilia ama kumstahimili mwingine, na hali hii inaendelea kuwa tete. Hawa waimbo na rakuri, Umoja wa Mataifa tayari imekwisha kuwataja kama wanaona mgambo, na hawa tayari taarifa zinasema kwamba wanashirikiana na wale waliokuwa mabaki wa jeshi la zamani la kwa serikali Adiarimana, bila shaka wako tayari kwenye makabiliano ya ana kwa ana ya kijeshi. Hii ndiyo hali ambayo Burundi itaweza kukutana nayo katika kipindi ambacho si kirefu tena zaidi, iwapo itaendelea kung'ang'ana Abdul Zeimana. Ili sasa kuepukana na haya ambayo anazungumza Halidi Hassani, upande wa upinzani Sinared, mnaona ni hatua gani zinaweza zikachukuliwa kuiepusha Burundi kuelekea kubaya? Kwanza tupate mazungumzo ya kweli, mazungumzo ambayo <coughs> yatawaleta yata, yata wahusika wa kweli kwenye meza ya mazungumzo, mazungumzo ambayo yatazungumzia chanzo cha, cha mgogoro huyu, mazungumzo ambayo yatatuliza nyoyo za Warundi ambao walikimbia nchi yao o, na ili waweze kurudi nyumbani, mazungumzo ambayo yatatufanya tuweze kufikuru, kufikiria au kupanga chaguzi zile iwe hizo za elfu mbili na ishirini au chaguzi zingine zitakazofuata. Mazungumzo ambayo yatarudisha amani tulivu na salama katika nyoyo za Warundi ni mazungumzo ya kweli. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu. Asante sana msimamizi. Wa matangazo haya ni Victor Abuso, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. kutoka kwake Monika na kwa Angel of My, Angel of My, ndio tunapotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania, katika ngwe hii ya kwanza. Punde ni Radio France International. Kwa heri kwa sasa.