Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa, tarehe 9 mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Na tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Burundi akataa kusajili chama kipya cha upinzani ya Mizero ya Barundi kinachoongozwa na Agathon Ruasa. Watetezi wa haki za binadamu nchini DRC wasema watoto waliofukuzwa nchini Angola wanazurura mjini Kasai baada ya kukosa makazi. Na rais wa marekani Donald Trump atia saini na sheria tata ya kukabiliana na wahamiaji haramu unaweza kutuandikia ujumbe mfupi utuambie unatusikiliza ukiwa wapi na una maoni gani kuhusu matangazo haya ya asubuhi anza na alama kujumlisha 255764015747 unaweza pia kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili matangazo hayo unayapata pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya rfi kiswahili.com Mamlaka nchini Burundi zimekataa kusajili chama kipya kilichoanzishwa hivi karibuni na kiongozi mkuu wa upinzani Agathon Rwasa. Rwasa alianzisha chama cha The National Freedom Front au Mizero ya Barundi baada May ya kupitishwa kwa mabadiliko ya katiba mwezi Mei, mabadiliko ambayo yanakataza muungano wa wagombea binafsi kushiriki kwenye uchaguzi licha ya mara kadhaa Rwasa kuonekana kutokuwa mpinzani wa kweli kwa chama tawala cha CNDD-FDD, muungano wake wa Mizero ya Barundi ulipata asilimia 17 ya kura katika uchaguzi wa mwaka 2015. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu hatua hii ya serikali ya Burundi? Halid Hassan anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Kwanza, hii siyo hatua ya kushangaza kwa wanaofuatilia kwa karibu sana siasa za Burundi. Ni kitambo tu hiki chama cha SENDEDFDD na hiki cha FNL cha Gaton Gwasa, ingawa okay, Gaton Gwasa amebadili jina. Ni vyama viwili ambavyo vimekuwa vikikinzana na kila kimoja kijihisi kwamba chenye ecezi wa wahutu kutokana tu na kwamba Gaton Gwasa alionekana kuwa ni bishi kwa utawala wa SENDEDFDD ni sauti yake, Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Polisi nchini Ethiopia wanasema wamegundua kaburi la pamoja likiwa na mili mia mbili katika mpaka wa majimbo ya Somali na Oromia. Inaaminiwa kwamba watu hao walipoteza maisha baada ya kuzuka kwa mapigano ya kikabila katika jimbo la Somali. Inashukiwa kwamba polisi wanaofahamika kama Liu walihusika na mauaji hayo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini DRC yanasema mamia ya watoto ambao walikuwa sehemu ya raia wa nchi hiyo waliofukuzwa kutoka Angola hawana makazi na wanazurura kwenye mji wa Kasai, hali wanayosema kwamba imetokana na madhara ya kufukuzwa kwa nguvu na mamlaka ya Angola ambazo zinatuhumiwa kuendesha operesheni hiyo bila kuzingatia haki za binadamu taarifa za mashirika hayo zinasema kwamba watoto hao ni kati ya umri wa miaka minne na kumi na miwili, ambao baada ya kufukuzwa nchini Angola walipotezana na wazazi wao. Ana Praz ni mkuu wa operesheni za shirika la Msalaba Mwekundu kwenye mji wa Kamako: kuna watoto ambao walijikuta wamebaki Angola wakati wazazi wao wamefika hapa Kamako. Na wengine ni wazazi ambao wamebaki Angola, kisha watoto wao wamebebwa na kundi la watu walioelekea DRC, na hii bila kujua kwamba wazazi wao wamebaki pia. Kunao watoto wanaoongea kireno tu kwa sababu wamezaliwa nchini Angola, hawana mtu anayewasindikiza hivyo, inakuwa vigumu kwao kutafuta familia zao katika kesi za namna hii nami nchi ya DRC imeapa kuishughulia hatua za kimataifa nchi ya Angola kutokana na kuwafukuza raia wake kwa nguvu, huku ikiripotiwa uh, wakifanyiwa vitendo vya unyanyasaji na ukatili. 98 FM ukiwa mjini Bukavu, Butembo na Goma. Ni saa kumi na mbili dakika l dakika 34. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi ya, ya leo. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki wa za watoto amemaliza ziara yake ya wiki moja nchini Sudan Kusini, ambako amesema kiwango cha ukiukwaji wa haki za binadamu hasa kwa watoto kiko juu zaidi ukilinganisha uh, za na takwimu za nchi ya Siria na Afghanistan. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan Kusini James Ashimanyula ametuma ripoti ifuatayo. Mwakilishi huyo Virginia Gamba anahimiza serikali ya Sudani Kusini ichukue hatua ya haraka kutekeleza mkataba wa amani, kukomesha kuteswa kwa watoto humo nchini. Vitendo vya ukiukaji wa haki za watoto na pande zote Sudan Kusini vimepita ukiukaji huko Afghanistan na Siria. Jeshi la SPLA linashutumiwa kwa ukiukaji mara tano kati ya vitendo sita. Watoto wametumiwa visivyo. Watoto niliongea nao wameniambia marafiki zao waliokuwa nao wangali msituni, wakingoja kuachiliwa, na wameniomba niingilie suala hilo kwa niaba yao wa mwakilisho wa Umoja wa Mataifa wa haki za watoto Virginia Gamba. Ni mtaalamu wetu wa masuala ya huko aliyeko mjini Juba, Alexander Mwaura. Ukiukaji wa haki za watoto nchini Sudani Kusini unaendelea kwa hali ya juu, ni lazima mapigano yakomeshwe. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Katika nchi jirani ya Sudan ambayo imesema kwamba iko tayari kushirikiana na Marekani ili kuondolewa katika orodha ya nchi ambazo zinadaiwa kufadhili na kuunga mkono ugaidi. Marekani imesema iko tayari kuondolea hatua katika orodha hiyo iwapo itaendelea kufanya mageuzi zaidi na kuheshimu haki za binadamu na kusaidia katika vita dhidi ya ugaidi. Rais wa zamani wa Madagascar Henry Rajaona amedai kwamba chama chake kimegundua kuwepo kwa dosari nyingi za uchaguzi katika uchaguzi uliofanyika juma hili, matamshi yanayozusha wasiwasi wa kuzuka kwa, kwa maandamano na kupingwa kwa matokeo hayo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi atueleza zaidi. Matokeo ya awali kutoka katika baadhi vituo ya vituo yanamweka rais Rajaona Rimampianina katika nafasi ya tatu nyuma ya wagombea wengine Andri Rajoelina na Marc Ravalomanana ambao wote waliwahi kuwa viongozi wa taifa hilo kwa nyakati tofauti. Rais Rajaonarimampianina akizungumza mjini Antananarivo amesema uchaguzi huo ulikuwa na dosari za kiufundi ikiwemo orodha ya watu waliosajiliwa kimakosa, vitisho, na uwepo wa karatasi ambazo tayari zilikuwa zimepigwa kura. Kwenye taarifa yake, kiongozi huyo amesema hawatakubali kuona wananchi wa taifa hilo wananyang'anywa haki kupitia kura walioipiga. Hata hivyo matamshi ya rais Rajaona rimampianina yanakinzana na yale ya waangalizi wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika waliotoa taarifa za awali kueleza kuwa uchaguzi huo ulikuwa huru na hapakuwa na dosari kubwa kutatiza uchaguzi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz mita bendi 31 na bila shaka hii ni RFI kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa dar es salaam nchini tanzania ukiwa jijini juba unalipata vema sana ni saa moja dakika 38 upo nami victor abuso nchi ya marekani imesema haitaruhusu tena watu wanaoingia nchini humo kinyume cha sheria kuomba hifadhi tangazo linalokuja baada ya rais donald trump kutia saini sheria tata ya kukabiliana na wahamiaji mwandishi wetu ruben lukumbuka anatueleza zaidi Vikwazo hivi vya kuomba hifadhi vinaelezwa na maafisa wa juu wa Marekani kuwa vinalenga kumaliza ukiukwaji wa sheria wa kihistoria katika mfumo wa uhamiaji nchini humo, na hasa kwenye mpaka wa nchi hiyo na Meksiko. Uamuzi huo wa serikali uliochapishwa kwenye tovuti ya wizara ya mambo ya nje tayari umezua mjadala mkali kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu ambayo anasema haki ya kuomba hifadhi nchini humo ni ya kila mtu bila kujali namna alivyoingia. Licha ya wanasheria kudai kuwa rais hana mamlaka ya kubatilisha sheria hiyo, utawala wa Rais Trump wenyewe umesisitiza kuhusu mamlaka aliyonayo rais na kwamba hatua hii inachukuliwa kwa maslahi ya usalama wa taifa. Mwanajeshi wa zamani wa Marekani mwenye umri wa miaka 28 Ian David Lalong ndiyo aliyehusika na shambulizi katika baa moja mjini Thousand Oaks, katika jimbo la California, anakusababisha vifo vya watu kumi na wawili. Polisi wanasema kwamba baada ya uchunguzi wao wamemtambua mshikiwa huyo na kubaini kwamba alikuwa anasumbuliwa na matatizo ya akili. Mshikiwa huyo naye pia alipatikana ameuawa baada ya kuwapiga watu risasi na wanahabari wawili kutoka barani Asia wameshinda tuzo ya wanahabari bora na shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF kwa kuonyesha ushupavu kwa kuambia, kuwajibisha viongozi wa serikali zao licha ya kupokea vitisho. RSF inasema wanahabari hao ambao ni wanawake, Swati chatavendi kutoka India na Indian spina varona kutoka kule Filipino. Wamechukua, wamekuwa wakitumia mitandao yao ya kijamii kuwaajibisha viongozi wa nchi zao na kuwasaidia raia wa taifa lao a, kufahamu ukweli. RF. Michezo na Emmanuel Makundi. Nam, asante Victor Abuso. Nianze na kuwajuza wasikilizaji wetu matokeo ya mechi za jana katika UEFA Europa League. Uh, Arsenal wakiwa nyumbani, walilazimishwa sare ya kutofungana na klabu ya Sporting ambapo lilishuhudia pia mchezaji Dan Welbeck akipata jeraha ambalo lilimlazimu kubebwa katika machela kutolewa nje ya uwanja. Mechi nyingine iliwakutanisha Celtic waliokuwa nyumbani kuwakaribisha RB Leipzig ya Ujerumani na Celtic ya Scottish kuibuka na ushindi mabao mawili kwa moja mechi nyingine ilikuwa ni kati ya FC Bate waliokuwa wanacheza na, na klabu ya Chelsea. Shukrani zimwendee mchezaji mshambuliaji wa Ufaransa Olivier Giroud ambaye aliipaisha Chelsea kusonga mbele katika michuano hiyo kwa kuibuka na ushindi wa bao moja kwa bila. Mechi nyingine ni Genk ya Ubelgiji waliokuwa wanacheza na, na Beshiktas na Genk kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja. Mechi nyingine ni Lazio walikuwa wanacheza na Olympique Marseille ya Ufaransa, Lazio Italia kuibuka na ushindi wa bao mawili kwa moja. Mechi nyingine ni Rapid Vienna waliokuwa anacheza na Villarreal katika mchezo ambao ulitoka suluhu ya bila kufungana kwa timu hizi mbili. Matokeo mengine zaidi ndakujuza katika matangazo ya awamu ya pili. Msikilizaji, hivi leo katika Ligue 1 kule Ufaransa, Lille watakuwa nyumbani kuwakaribisha Strasbourg, wakati katika Bundesliga Ujerumani, Hanover 96 watakuwa nyumbani kucheza na Wolfsburg, katika ligi ya Italia Serie A, Frosinone watakuwa nyumbani kucheza na, wata na Fiorentina, wakati katika ligi ya Hispania kule La Liga, Levante Wa watakipiga na Real Sociedad hapo kesho. Katika ligi kuu ya Uingereza uh, Cardiff City watacheza na Brighton, wakati uh, Newcastle United wacheza na FC Bournemouth. Crystal Palace watacheza na Tottenham Hotspurs. Katika Ligue 1 kule Ufaransa Toulouse watacheza na Amiens, wakati Saint-Etienne watacheza na Reims. Katika Bundesliga Borussia Dortmund watapambana katika mchezo ambao unasubiriwa kwa hamna gamu dhidi ya Bayern Munich. Katika ligi ya Italia Serie A uh, Spal watacheza na Karl Giari wakati na uh, Genoa watacheza na Napoli. Takujuza mechi ya Jumapili pale Uingereza itakuwa ni patashika nguo kuchanika. Nam, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, asante. Mamlaka nchini Burundi zimekataa kusajili chama kipya kilichoanzishwa na hivi karibuni na kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo Agathon Rwasa ambacho uh, ni cha The National Freedom Front au Amizero ya Barundi, baada ya kupitishwa kwa mabadiliko ya katiba mwezi Mei, mabadiliko ambayo yanakataza muungano wa gombea binafsi kushiriki kwenye uchaguzi. Mwenzangu Stephen Mumbe amezungumza na Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kigali nchini Rwanda. kutokisajili sasa, ambao ulikuwepo tangu mapema, kutaka kumwangamiza kabisa kisiasa Agathon Rwasa. Hili ni jambo ambalo lilikuwa liko wazi na kugu kiangusha chama hiki. Kumefuatia pia kauli ya hivi majuzi tu ya makamu rais ambaye anatokana na chama cha UPRONA ambacho hivi sasa ndio mshirika wa karibu na rafiki wa karibu wa CNDD-FDD ambaye alitamka hadharani katika kikao mojawapo katika mkoa wa magharibi kuwa mnamo miaka hii miwili inayobaki, ama baada ya uchaguzi Burundi kutabakia tu ni vyama viwili pekee vya kisiasa vikiendelea na shughuli zake, akitaja chama chake hicho cha UPRONA ambacho kinakumbatiwa na chama cha CNDD ikiwa ni pamoja na chama hiki, kwa hoja tu kwamba vyama vingine vimebakia tu ni kwenye majina, havina wanachama. Hatua kama hii ya kukataa kukisajili chama hiki cha matumaini ya Warundi ama Amizero ya Barundi inaleta taswira gani kwa ukuaji wa demokrasia nchini Burundi? Hii ukitizama tu, kuna mivutano kwanza ndani ya Burundi kati ya warundi kwenye uko wenyewe na hasa wale wanaojinasibu kwamba wao ndio watetezi wa kabila la Wahutu. Ukitizama kwa upande mmoja, Nkurunziza, upande mwingine Agathon Rwasa. Hapa kila mmoja anataka aweze kupata maoni ama uungaji mkono wa wengi, wakichukulia tu dhana kwamba wengi wa wananchi wa Burundi ni Wahutu. Lakini hii ni dhana ambayo ukitizama imekusha pitwa na wakati, kwani wanaota Bika hivi sasa ukitizama wengi ni wa kabila la Wahutu, na wanaowapa mateso makubwa sana ni nani? Ni hawa viongozi wawili. Chama hiki kimekataa kusajiliwa kwa madai kwamba kinafanana nembo yake pamoja na sera ya chama hiki na kile kilichosajiliwa awali cha National Liberation Forces FNL. Pengine madai kama haya, unaona, yana msingi yaliyotolewa ya na serikali Hizi ni hoja tu ambazo zilikuwa zimetolewa, nadhani kwa maana Gatondo Gwasa na mwenyewe sio mpumbafu kiasi hicho kupeleka nembo za chama kingine, ili jambo ambalo liko wazi. Kwanza chama kilikuwa ni cha Gatondo Gwasa, wakakimpokonya hatua kwa hatua na aga, kukigawa mapande mapande, na hawa wanaodai kwamba wamebaki na, kwa na nembo ya chama hicho wote wametokana na hiki chama cha Gatondo Gwasa. Sa, kwa hiyo na wale wengine wakakubali ya kukubali kile ambacho watawala wanataka. Sa, kwa hiyo hii ni njia ambayo iliandaliwa makusudi lakini nayo, ukitizama kwa upande mwingine, amesema kwamba hatukubali. Unatazama wapi sasa? siasa za Burundi kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini kwanza ni kutizama kwanza hiyo uchaguzi unaotajwa, uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini kwanza hali ilivyo kisiasa hivi sasa hali ilivyo kiusalama hivi sasa, nadhani tu kwamba hali ya usalama itakuja kwenye nafasi ya mbele sana kabisa mnamo siku za karibuni, ukitizama tu yale ya mashambulio yanayokuwa akitokea hapa na pale, kati ya jeshi kundi ambayo hayataki kujinasibu yenyewe, makundi ambayo yamekwenda kimya kimya. Ni sauti yake Khalid Hassan, mchambuzi wa siasa za mataifa ya maziwa makuu anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Sasa ni wakati wa makala ya Wimbi la Siasa na Victor Robert Wille. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi kikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini kubwa ni jitihada mbalimbali zinazofanywa na jumuiya ya kimataifa kuisaidia nchi hiyo kuondokana na migogoro na vita, ikiwemo nchi ya Ufaransa. Na kutathimini hali hiyo kwa kina, nitazungumza na Edi Simforie Parekuti, ambaye ni mwanasiasa na rais wa chama cha PUR nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini kwa sasa akiwa jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Akufuatia hali ya mgogoro na vita inayoendelea nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, jitihada mbalimbali mbali, zimekuwa zikifanyika nje na ndani ya nchi hiyo. Edi Simforia Parikut, nini kiini cha mgogoro huo kuendelea? Uh, matatizo kubwa kwamba mitambo ya amani ikikosa uwazi maana kwamba mambo itakuwa ngumu kutafuta amani, na wanasiasa hawashirikishi wananchi kikamilifu kutafuta amani. Ndio maana kwamba tunaona mpaka leo mambo inaendelea kukua magumu, sababu wananchi hawajui kwamba kitu gani inaendelea. Tukiangalia sasa mchakato mzima wa kusaka amani kule Jamhuri ya Afrika Kati, kuna swala kama la tofauti, tofauti za kidini. Tumeshuhudia makundi kama Antibalaka e, tumeshuhudia makundi kama Seleka. Pengine makundi kama haya yanaathiri vipi mchakato wa kupata amani kule Jamhuri ya Afrika ya Kati? Uh, kwanza uh, kundi la Seleka sio wote ni Wakristo na kuna Waislamu katika kundi la Seleka na kuna Wakristo katika kundi la Seleka. Na, na ukiona Antibalaka ambayo wengi ni Wakristo, sasa hivi kuna wangine ni Waislamu na wengi ukisikia mpaka leo wanatafuta haki yao sababu inaonekana kwamba wamezulumiwa katika mchakato ya mzima ya, ya mali ya nchi. Ndio maana kwamba mpaka leo wanapigana kupata haki yao. Na unazungumzia vipi sasa jitihada ambazo zimekuwa zikifanywa pengine na Umoja wa Mataifa lakini pia nchi nyingine za Afrika kusaidia upatikanaji wa amani kule Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jitihada hizi tunaweza kuamini zinatosha, ama unaona kuna kitu kifanyike zaidi? Na kweli, watu wengi, kuna jitihadi wengi wanafanya, Umoja wa Taifa na hata serikali ya Afrika ya Kati. Sasa kazi wingi wanafanya, inaonekana kwamba kuna maslaha binafsi ambayo inasonga mbele zaidi kwa maslaha ya taifa. Tutoke nje ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, kuna nchi kama Ufaransa na hivi karibuni tulishuhudia waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Jean Yves Le Drian akitembelea Jamhuri ya Afrika Kati, na yeye alichokisema, nchi ya Ufaransa iko tayari kutoa fedha, lakini pia silaha kwa ajili ya, ku, ya, ya kuisaidia Jamhuri ya Afrika Kati. Unafikiri hitaji kubwa la Jamhuri ya Afrika Kati hivi sasa ni, ni silaha na fedha? Na kwanza, unajua kwamba hamuna nchi yoyote duniani anaweza kusaidia nchi nyingine, taifa lolote, wabidi wajisaidia wao mwenyewe. Sasa kitu ambayo sisi tunaona kwamba ni msaada, pengine kuna maslaha ya serikali ya Kifaransa ambayo wanaona kwamba kupitia kwa msaada wanaweza kufikia malengo yao. Kwa hiyo matatizo nyingi sana sasa hivi sio kwamba ni silaha au ni fedha ya kusaidia. Hivi karibuni nchi ya Ufaransa ilisaini mkataba na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuahidi kuipatia msaada wa dola milioni 27.4, pamoja na silaha. Je, msaada huo unaweza kuchochea mchakato wa upatikanaji amani nchini humo? Uh, kuhusu msaada kutoka Afrika ya Kati amepata uhuru, Ufaransa, serikali ya Ufaransa anasaidia Jamhuri ya Afrika ya Kati, sasa ile msaada mpaka leo nafikiri ile msaada aja, ajaona ma, mafanikio au tunaweza kusema kwamba hiyo msaada ajasaidia Afrika ya Kati. Afrika ya Kati ni nchi yetu sisi mwenyewe, tubidi tujitaidi sisi mwenyewe kutafuta amani. Na tuiangalie sasa, serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati inaongozwa na Rais Faustin Twadera. Kimsingi, ukijaribu kuiangalia, unaona ina mikakati madhubuti ya kuhakikisha kwamba Jamhuri ya Afrika ya Kati inaondokana na haya ambayo yanaendelea. Uh, rais Faustin Archange Twadera ana udhaifu kubwa sana na leadership ambayo ametumia sasa hivi ni kigumu ku, kurudisha amani ya Afrika ya Kati kwa sababu watu ambayo wamemzunguka sio watu ambayo wanaweza kumsaidia kurudisha amani ya Afrika ya Kati. Zaidi ya hayo, kuna hatua gani za ziada ambazo rais Faustin Twadera kabla ya kupata misaada kutoka nje, kabla ya kupata misaada kutoka Umoja wa Mataifa, anaweza akafanya ili kuhakikisha kwamba angalau mwanga ule wa upatikanaji wa amani, kuondokana na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, mauaji vinatokomezwa. Na ititaidi kubwa sana abidi afanye, serikali ya sasa hivi ni kuhu, kuwa wazi na wananchi, na wabidi wajue kwamba amna mtu anaweza kusaidia afrika ya kati, ila watu wa afrika ya kati wao mwenyewe. Kwa hiyo kwake kukaa chini na kuacha haya mambo ya kusafiri nchi kwa nchi, kutulia na wananchi kujua kwamba tutafanyaje ile amani irudi kuwa kwetu kupitia kwa rasilimali ya nje ya Afrika ya Kati. Na mfumo wa kisiasa unaona ni rafiki kwa wanasiasa kufanya kazi zao, ili hatimaye kwa pamoja wanaweza sasa wakaunganisha nguvu kama kuongeza jitihada za kuiweka sawa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Uh, mfumo wa siasa sasa hivi tunaweza kutambua kusema kwamba ni mfumo wa kikabila sababu rais mara nyingi anategemea watu ambayo wametoka kwa kabila yake na anategemea sana marafiki zake ambayo wameduliana sana. Kwa hiyo mfumo sasa hivi sio rafiki kwa ukweli, ibidi uwe nani, uwe mfumo ambayo itaweka watu wote wa Afrika kushirika, kushirika kone, ya kati kushirika kwene mfumo wa siasa yeo. Umoja wa Mataifa unaendeleza jitihada zake za kusaidia nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, huku walinda amani wa umoja huo minuska wakiendelea kufanya kazi nchini humo. Edi Simforie Parekut, hatua hii unaona inatija gani? E, wale walinda amani Afrika ya Kati, kama tunasoma kwenye mtandao, wengi wanajihusisha, kuna ubakaji ya watoto, kuna ujambazi, kuuza silaha, kwa hiyo tabia zao Kweli inaleta shaka kwamba watu wanaweza kuamini kwa kwamba sababu, inaonekana kwamba wao pia sio watu waaminifu, ambayo wananchi wa, wa, ya Afrika ya Kati wanaweza kuamini, kulingana na matokeo au na vitu ambayo wanafanya nchini pale, kulingana na, na, na, na, na lengo au kazi ambayo walituma kufanya Afrika ya Kati. Kwa hiyo itakuwa ngumu kwa watu wa Afrika ya Kati kuwaamini kwamba wanaweza kurudisha amani na jitihada zinazofanywa na nchi za Afrika kujaribu kusaidia nchi jirani ya jamhuri ya Afrika ya Kati, pengine jitihada hizi unaona zitasaidia kwa kiasi gani kuhakikisha kwamba amani inapatikana jamhuri ya Afrika ya Kati? Na kweli nchi za Afrika nyingi wanaunga mkono, kama sasa hivi unaona kuna wanajeshi wa ya Tanzania wapo Afrika ya Kati, ambayo watu wanawasifia wengi wanafanya kazi zao kwa, kwa uaminifu um, Kwa hiyo itihadi ya Afrika au nchi za Afrika nyingi inaweza kusaidia kulingana na sabu wao mwenyewe wameshapata hizi matatizo ambayo Afrika ya kati amepata leo. Kwa hiyo kuunga mkono kwao, nafikiri ita italeta nguvu za ziada ili kuhakikisha sasa, jamhuri ya Afrika kati watu wanakuwa na umoja, wanakuwa na mshikamano. Unafikiri ni kitu gani sasa ambacho wewe unatamani kingefanyika ili kuhakikisha kwamba jamhuri ya Afrika ya kati inaletwa pamoja na hatimaye iweze kupatikana suluhu? Kitu kubwa ambayo inaweza kufanyika sasa hivi kwa Kiingereza inaitwa uh, social injustice, ni kitu ambayo tubidi tuweka pembeni tu, tufanya justice kwa wote na sheria ibidi ichukue ifanya kazi zake, na wale ambayo wamesababisha matatizo wabidi wakamatwe waingiza jela wa, yaani serikali ibidi irudishe nguvu zake kama serikali kwa, kwa uwazi ambao kushirikisha pia wananchi, sababu inaonekana kwamba kuna mkono ya kutoka nchi ambayo yuko ndani ambayo kuna giza uweze kujua kwamba kuna kitu gani ina, ina, inaendelea. Kitu ambayo nataka kuzungumza kwamba ni kwa watanzania na watu wa Afrika ya Mashariki kwa ujumla. Unajua, sisi watu wa Afrika ya Kati tumepata experience kupitia kwa vita. Naomba watanzania na watu wa Afrika ya Mashariki kwa ujumla wasijaribu mambo ya vita, uchechezi; ni mambo mabaya sana sababu tumepitia Kuvunja amani ni rahisi, kuvunja kutafuta amani ni kigumu sana kutafuta amani. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu na asante sana. Victor Robert Wille kwa kutuletea makala hayo ya wimbi la siasa, na kufikia hapo tunamaliza awamu ya kwanza matangazo ya lugha ya Kiswahili kutoka hapa Radio France International. Usisahau kuwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. huuni mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Mkundi. mimi ni Victor Abuso, kwa heri. Yo msikilizaji, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kapo miasi tena, saa 2 na nusu saa za Afrika Mashariki, kutoka Dar es Salaam. Koheri.