Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambu. Hatimaye upinzani nchini DRC wapata mgombea mmoja atakayewakilisha upinzani kwenye uchaguzi wa Disemba 23. Rais wa zamani wa Madagaskar, Andri Rajoelina, aendelea kuongoza katika matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika hivi karibuni. Na viongozi wa dunia jana, Jumapili, wakutana jijini Paris, Ufaransa, kuadhimisha miaka mia moja tangu kumalizika kwa vita kuu ya kwanza ya dunia. Karibu msikilizaji kwenye matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatatu Novemba 12 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Hatimaye, wanasiasa wakuu wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemchagua Martin Fayulu kuwa mgombea atakayepeperusha bendera ya upinzani katika kinyang'anyiro cha urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika nchini humo Disemba 23 mwaka huu. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Ni rasmi sasa. Martin Fayulu, mwanasiasa huyo na mfanyabiashara maarufu huko DRC, atapambana na Emmanuel Ramazani Shadari, mgombea wa chama tawala kwenye uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Punde baada ya kuchaguliwa kwake, Martin Fayulu alisema: Ninajisikia kuwa na furaha sana kuona kwamba viongozi wenzangu wa upinzani wameniamini na kuniteua kupeperusha bendera ya upinzani. Ina maana kwamba sasa mapambano ndiyo kwanza yameanza, ili kuhakikisha uchaguzi ambao unaandaliwa hapa nchini unakuwa uchaguzi wa kidemokrasia ulio huru na wa haki na unaoheshimu sheria za uchaguzi unaowashirikisha watu wote, yani uchaguzi bila kutumia mashine za kupigia kura, bila daftari lenye kuwa na wapiga kura hewa. Nasi tutaendelea kuhakikisha tunafikia mabadiliko ya kisiasa nchini mwetu. Uteuzi wa Fayulu mwenye umri wa miaka 61 umekuja baada ya siku kadhaa za mazungumzo baina ya viongozi wa vyama saba vya upinzani yaliyofanyika mjini Geneva, Uswis chini ya usimamizi wa wakfu wa Kofi Annan. Eve Bazaiba ni katibu mkuu wa chama cha upinzani cha MLC. Hatuna haja ya kuendelea kufanya upumbavu kila mara. Mwaka wa 2006, hatukuweza kuunda umoja wa upinzani. Mwaka wa 2011, tuliufanya ujinga kama huo huo na tena tuendelee kufanya hivyo mwaka huu? Hapana, kwa kweli hongereni sana wananchi wa DRC, sindio. Mama anasema. Wanasiasa hao kwa pamoja walionyesha kukubaliana kuhusu uteuzi wa mgombea huyu mmoja, lakini bado ametofautiana kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura kwenye uchaguzi wa Desemba 23 huko DRC. Felix Chisekedi Chilombo pia ameunga mkono uteuzi wa Martin Fayulu. Kabla ya yote, mimi ni mfuasi wa demokrasia. Ninakubali na ninaunga mkono uamuzi huu. Tangu sasa huyu ndiye mgombea wetu, pamoja na kwamba kulikuwa na kutokuelewana kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura, lakini inabidi kukubali na kuheshimu kanuni za kidemokrasia. Hatua hii ya wapinzani kumteua mgombea mmoja imewafurahisha wanasiasa wa upinzani wa muungano wa Ensemble unaongozwa na Moise Katumbi kama anavyosema Christian Mwando. tunatoka kuchagua uh, kandida wa opozision ni tunachagua ni Monsieur Martin Fayulu. Martin Fayulu anachaguliwa kwa kandidati wote wale wa opozision, kulikuwa pale Chama cha mwanasiasa Martin Fayulu kinaitwa ACD na inaarifiwa kuwa mnamo uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja alimfanyia kampeni kiongozi wa upinzani marehemu Etienne Chisekedi. Mamlaka ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuwa watu mia mbili wamepoteza maisha kutokana na maambukizi ya virusi vya Ebola, ugonjwa ambao umeenea mashariki mwa nchi hiyo ambako usalama duni na mashambulizi ya makundi ya silaha yamesababisha kushindwa kuudhibiti tangu kuzuka kwa janga hilo mwezi Agosti mwaka huu. Jumla ya kesi zilizosajiliwa ni mia mbili 326 ambapo 291 zimethibitishwa na 35 zinakisiwa. Kwa jumla kumekuwa na vifo 201, na, na kesi 98 na ni za watu waliopona, kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Afya ya DRC siku ya Jumamosi. Raia jijini Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliandamana jana Jumapili na kujielekeza porini baada ya watu wasiopungua sita kuuawa wa kikatili na waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF wilayani Beni na kuteka nyara raia wengine watano wilayani humo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Raia wenye hasira jijini Beni waliandamana na kujielekeza porini kwa lengo la kuwatafuta waasi hao wanaowaua raia wilayani Beni. Naye Donat Kibwana, kiongozi wa wilaya ya Beni, amethibitisha ya, ya kwamba mwishoni mwa wiki iliyopita wasi hao wanaozaniwa kuwa wa ADF waliwaua raia sita na kuteketeza kwa moto nyumba na gari, jambo lililosababisha maandamano hayo ya raia. Walingia kwanza kwa Maimoa pale ni mbarabala Ringeti, wanaua raia tano na wakachoma nyumba raia. Nasikitika sana. Liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini Jule ni Paluku Kahongya kwa upekee amelaani vikali mauaji hayo yanayoendeshwa wilayani Beni na waasi wa ADF na hawa wa Maimai. Hali ya usalama ya Beni kweli inatusumbua sana yani ADF pia maimai mai ambao wanakuweko, lakini uchunguzi unaendelea ili kujua kwelikweli ni nani ambaye anaendeza haya mauaji pale Beni. Wale tunaowajua kwanza ni ADF. Mwezi uliopita waasi wa ADF wilayani Beni walilaumiwa kuwaua kikatili raia zaidi ya thelathini. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Radio France Internationale unaendelea kuitegea sikio, RFI Kiswahili. Ni saa moja dakika 38 kwa saa za Afrika Mashariki. Viongozi wa dunia hapo jana wamekutana jijini Paris nchini Ufaransa kuadhimisha miaka mia moja tangu kumalizika kwa vita kuu ya kwanza ya dunia huku mwenyeji wa, wa viongozi hao Rais Emmanuel Macron akionya kuhusu kuongezeka kwa vyama vyenye msimamo. Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Zaidi ya viongozi sabini akiwemo rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin walihudhuria maadhimisho haya yaliyopelekea kumalizika kwa vita ya kwanza ya dunia karne moja iliyopita. Baada ya kengele za kanisa kupigwa kwenye maeneo yote ya Ufaransa, viongozi hao waliketi kwenye kaburi la mmoja wa wanajeshi ambaye hajafahamika asili yake wala jina, huku wakisomewa baadhi ya barua ambazo ziliwahi kuandikwa na wanajeshi waliopigana vita hivyo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitoa hotuba iliyotumia dakika 20 ambapo akawakumbusha viongozi wenzake kuhusu kujifunza kutokana na madhara yaliyoshuhudiwa baada ya vita kuu ya kwanza ya dunia na kuwataka kujenga dunia yenye usalama na amani. Maadhimisho kama haya yalifanyika pia kwenye nchi za New Zealand, Australia, India, Hong Kong na Myanmar, ambapo wao walianza kwa kuwakumbuka maelfu ya wanajeshi waliochukuliwa kutoka kwenye makoloni ya Afrika na kwenda kupigana kwenye vita hivyo. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema alikuwa na mazungumzo mafupi lakini mazuri na rais wa Marekani Donald Trump jijini Paris, Ufaransa, wakati wa matukio ya miaka mia moja tangu kumalizika kwa vita kuu ya kwanza ya dunia, vyombo vya habari vya Urusi vimearifu. Ingawa rais Putin hakutoa maelezo ya kina kuhusu mazungumzo hayo, lakini ikulu ya Ufaransa imesema wawili hao walikuwa na mjadala mpana wakati wa chakula cha mchana baada ya rehe za kumbukumbu. Idadi ya watu waliokufa katika moto wa msituni huko California imeongezeka hadi ishirini na tisa jana Jumapili na kuwa sawa katika historia historia ya ya tukio baya kama hilo katika historia, wakati huu timu ya uokozi ikipata miili sita zaidi katika zoezi la utafutaji kwenye mabaki moto huo katika milima ya kaskazini ya Sierra Nevada ni mkubwa zaidi na uliofanya uharibifu zaidi na kusababisha watu laki mbili na elfu hamsini imbia nyumba zao na kuteketeza makazi elfu sita na mia nne katika mji wa Paradiso na kuondoa kwenye ramani. unaendelea kuitegea sikio msikilizaji RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Ni saa moja dakika 41 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa saa na saa 12 dakika 41 kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili com na redio washirika. Kumbuka, ukiwa na lolote, waweza kushiriki nasi kwa kututumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 2 7au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Basi moja kwa moja, namuona mwenzangu Ruben Lukumbuka amefika tayari kwa ajili ya kukuarifu yanayojiri viwanjani. Karibu. Asante sana mwenzangu uh, Sabina Nabigambo. Nianzie kule katika nchi ya Kenya ambapo shirikisho la soka katika nchi hiyo uh, FKF lenyewe limesema kwamba limekerwa na hatua ya shirikisho la soka barani Afrika CAF uh, kwa kubadilisha uamuzi wa awali wa timu ya taifa ya soka ya wanawake Harambe Starlets Uh, kushiriki katika mashindano ya kombe la mataifa ya Afrika ambayo yataanza uh, tarehe kumi na saba mwezi huu kule uh, Ghana. Kenya yenyewe ilikuwa imeruhusiwa kushiriki uh, katika mashindano hayo mara baada ya kuondolewa kwa Ekwatorio Gine ambayo ilibainika kwamba ilimchezesha mchezaji wa taifa la Cameroon katika kikosi chake. Na tukielekea kule barani Ulaya, Sabina katika michuano ya ligi kuu nchini Uingereza. Uh, uh, michezo kadhaa ilipigwa mwishoni mwa juma. Liverpool ikawatandika Fulham mabao mawili kwa nunge, wakati Chelsea na Everton zikatoka sare tasa, Arsenal wakawatoka sare ya bao moja kwa moja na Wolverhampton. Manchester city wakawatandika Manchester united mabao matatu kwa moja. Namna kushukuru sana ruben lukumbuka, shukran. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Hatimaye, wanasiasa wakuwa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemchagua Martin Fayulu kuwa mgombea atakayepeperusha bendera ya upinzani katika kinyang'anyiro cha urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Mwenzangu Victor Robert Wille amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa hapa Dar es Salaam, Tanzania, kuangazia hatua hiyo. Kwa kweli mimi nilikuwa nalitegemea hilo, kwa sababu nimepata kuongea na wapinzani kule Faransa na Ubelgiji ambao wako kule. Wao walisema watasimamisha kandidati mmoja, ili kukabiliana na serikali hata kama iliokuwa kwe, na namna yote hilo, lakini waliona kwamba kuja kwenye vikundi vidogo vidogo tutatoa advantage kwa serikali. Kwa hiyo wakaamua atakuja na hilo, na kama wamekuja na hilo, wamekuwa ni mtikisiko kidogo kwa serikali. O, serikali ilidhani kwamba wale watakuja vipande vipande, kila chama labda vitatu vije na mgombea mmoja akimoja moja. Kwa hivyo na alikuwa akitegemea sana vile kisekedi, mtoto wa kisekedi ndo angeweza kushauriwa, lakini amemleta mtu mwingine ambaye kwa hakika ataleta upinzani mkubwa sana Kutama. Wapo, kwa sababu naye anajua siasa za Kongo. Wapo wanaoona kwamba pengine bwana Fayulu si mwanasiasa mwenye nguvu, si mwanasiasa maarufu. Ni kwa nini yeye kwa uh, kweli waliangalia mbali sana, kuangalia kuona watafute candidate ambaye hana mabaka mabaka, ili zile nguvu zote za upinzani, zile vyama vyote vya upinzani zimpe yeye support. Kweli sio mtu maarufu sana, kweli sio mwanasiasa sana, lakini ni mtu anayejua Kongo na kinachotakiwa kutoka pale. Wakati wa upinzani ilikuwa natakiwa wapatikane candidate ambaye ni mgombea um, um, ambaye ni, ni mara ambaye hajagawisha watu, hajaingia kwenye siasa zile za kugawa makundi na nini. Hii ina nafasi kubwa sana opizani kwa Kongo wapinzani kuweza kuleta ushindani mkubwa sana kwa serikali kuto kuteuliwa kwa Felix Chisekedi, lakini pia kama mwanasiasa Vital Kamere, pia huoni pengine inaweza kuleta sintofahamu miongoni mwa wafuasi wa hawa wanasiasa ambao wamekuwa wakionekana ni wanasiasa maarufu na wenye majina makubwa? Ni kweli inawezekana ikawa hivyo, ikaonekana hivyo, lakini jua kwamba kumleta nani kandideti huyu ni, ku, ni ni makubaliano ya wote na wakijua kabisa kwamba Felix wapubekaa mbele anawanani wafuasi wengi na, na, na wanamvuto wa kisiasa, lakini nafikiri na nadhani na ndio ilivyokuwa ajenda yao kwamba naam. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Na sasa ni kusiuendelee kuwa nami katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo tunaendelea na sehemu ya pili kuangazia changamoto ya utekelezaji wa marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki Afrika Mashariki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Juma lililopita msikilizaji, pamoja na mambo mengine, tuliangazia athari za moja kwa moja za mifuko ya plastiki ambapo mgeni wetu Nyakorema Chacha Rioba, mhandisi wa mafuta na mazingira kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, alianza kwa kutueleza athari moja, na kutokana na muda tuliishia hapo. Basi hii leo ataendelea na athari nyingine na hatua za kuchukua. Karibu umsikie hapa tulipo tunakutana na plastiki vidogo vidogo ambavyo vinazolewa kutoka kwenye mazingira, vinapelekwa baharini na samaki wanavitumia hivi vidogo vidogo. Vimetoka kwa miaka mia tatu tumeishi duniani muda mrefu, babu zetu walikuwepo. Kwa hiyo athari zake tunaziona sasa, kwa kumbe hata sisi tutakapokuwa tukizitupa hizi plastiki tunanunua mifuko bila kujua, tunaitupa itaendelea ku, kuoza taratibu taratibu, na hivi plastiki vidogo vidogo vinaondoka vinaelekea baharini na samaki wanakula, alafu tunakula wale samaki bila kutambua. Ndo unaona kuna kansa, kuna nini. Vimifuko vidogo vidogo hivi vinatoka wapi? Um, nitamtuma mtoto wangu ataenda dukani, namwambia naomba uniletee chumvi, uniletee sukari, uniletee chungwa, uniletee na embe muuza duka kwa sababu hana elimu na hana mfuko mbadala, atachukua mfuko wa plastiki, atamwekea mmoja chumvi, mmoja atamwekea embe moja. Kwa mtoto atarudi nyumbani na mifuko saba ile ile midogo midogo, sasa ambapo nilisema ni high density polyethylene, ile nyeusi. Sasa kama msikilizaji ananielewa baada ya <gülme> hapo, hii mifuko mama hana cha kuifanya, ataiweka tu, either ataitupa ipeperuke, iende kwenye mitaro, iende baharini, au ataiweka kwenye dustbin, ili iende Pugu Kinyamwezi. Ikifika Pugu Kinyamwezi, michache itachanganyikana na chakula ili ianze kujaribu kuoza, lakini haiozi na itatoa hewa fulani ambazo kwa kitaalamu wanaita dioxins. Ni hewa ambazo zinatoka, zitakaa kwenye utupu hapo na zitawafikia watu na zitasababisha kansa za mapafu na nini. Lakini ile ambayo itaendelea mingine kuoza taratibu itakuwa inatoa sasa hivyo viplastiki vidogo vidogo navyoviongelea Kugukinya mwezi hatuna insinyireta. Insinyireta ni mfumo fulani wa kuchoma ambao hauruhusu hewa chafu kutoka ili ziwafikie watu. Kwa sababu hatuna mfumo huu mzuri ambao ni wa kisayansi wa kuchoma taka, tunaziacha tu hapo au tuna, tunazichoma hivi hivi. Kwa hiyo hivi vi plastiki vidogo vidogo ambavyo vina, vina vi, vilikuwa kinyamwezi kwa muda mrefu vitachukuliwa na mvua ikija vitachukuliwa na maji vitaelekea kwenye mitaro na kuelekea baharini. Kwa hiyo tutakuwa tuna, tuna matatizo mawili. Plastiki kubwa ambazo ziko hapo zinajaribu kuchanganyikana na chakula lakini zinatoa hewa chafu na hizi vidogo vidogo ogo sasa ambavyo vimeharibika kwa miaka mingi vina vinatokatoka kido kidogo kidogo, vinaelekea baharini, samaki wanakula. Kwa hiyo hizi ni athari za moja kwa moja, ukiacha zile za kuchoma, tunazochoma mtaani na tunatoa na hizo gesi ambazo nazisema. Sasa zinatoka zinaenda, zinatuletea madhara kwa muda mrefu. Haya ndo madhara makubwa ya, ya plastic bag. Hakika madhara ni makubwa, na nimekuwa nikizungumza na wasikilizaji kuhusu kuacha kutumia mifuko hii, hasa wafanyabiashara, lakini wanasema hawana mifuko mbadala. Kama mtaalamu, changamoto hii unaizungumziaje? Tuna tatizo kubwa, pamoja na kwamba tumesema nchi ambayo imeweza kufaulu ambayo ni ya Rwanda, na niiongelee sasa kidogo. Rwanda ni nchi ambayo mwaka elfu mbili na nane iliamua kuachana na mifuko ya plastiki, ilisema sasa. Basi nikwambie, nilipata bahati ya kwenda South Africa na nilipokuwa moja ya mji pale, nikakuta karatasi kila mahali, na rafiki yangu mmoja aliyekuwa pale akaniambia, haya ndiyo maua yetu ilo eneo maana, sio kwamba ni maeneo yote kuna, kuna hizi plastiki. Kwa hiyo mm. Na wao wanaendelea kuwa kwenye mchakato. Kwa hiyo Rwanda ilivyofikia hapo ikasema hapana, sasa basi tutazuia mifuko ya plastiki mwaka elfu mbili na nane. Naweza nikakwambia toka wamezuia mifuko ya plastiki um, jiji lao ni moja ya majiji ambalo linasifiwa kwa usafi barani Afrika, na naweza kuambia liko kwenye ramani ya dunia. Na sasa kuanzia hapo mwaka elfu mbili na kumi na nane utalii wa Rwanda umeongezeka mara nne zaidi ilivyokuwa mwanzo. Watalii kwa mfano elfu mbili na kumi na nne tu milioni moja pointi mbili waliongezeka kuja Rwanda. Wale ambao walikuwa wanafanya kazi kwenye viwanda vya plastiki wamehamia sasa kwenye, kwenye sekta ya utalii. Maana tutasema oh, tutawafanyaje wafanya kazi ambao wako kwenye viwanda vingi vya plastiki, na nikwambie kabla Rwanda haijaanza kuzuia mzuio um, kubwa la, la, la, la, plastiki, walishaanza kuwaandaa wajasiriamali wadogo, hasa vijana waweze ku, kuanza sasa kutengeneza mbadala, mbadala. Ehe, na, na, na Rwanda wakawaandaa. Kwa hiyo wakawa wanapunguza taratibu; jinsi wanavyozidi kuzuia plastiki, ndivyo ambavyo mifuko mbadala inazidi kuingia sokoni mm. Mpaka sasa hivi ukienda Rwanda huwezi hata siku moja kukuta mifuko hii ya plastiki, utakuta tu mifuko mbadala ambayo imejaa pale. Kwa hiyo hawana tatizo lolote. Mji wao ni msafi, mitara yao ni misafi na watoto wanajifunza mambo mazuri kutoka Rwanda. Lakini tuongelee tu hapa Zanzibar, na wenyewe wameweka zuio, na baada ya kuwekwa zuio na wenyewe walianza hivyo taratibu kuongeza mifuko mbadala na wameweza. Zanzibar ni jirani zetu, actually ni ndugu zetu, wamefanya vizuri mm, na kuna nchi zingine kama um, Mauritania, Eritrea, Moroko wamejitahidi Ghana hivi karibuni walipata matatizo makubwa sana. um, plastiki na, mifu, na mifuko hiyo ya plastiki ilijaa mahali watu wakawa hawajui, wakajua ni mifuko tu, kumbe ni maji na ikaleta mafuriko na watu mia hamsini walifariki na serikali ilitumia pesa nyingi sana kuweza ku, kutengeneza sehemu ambazo zime, zimeondoka na mafuriko. Unaweza ukaona ni jinsi gani kuna madhara makubwa sana Nam, sasa suluhu ni nini ili kudhibiti hali hii? Suluhisho kwa Tanzania um, uke, ukisoma ile EMA Act, Environmental Management Act inasema kwamba waziri ana, ana mamlaka ya kuweza kutengeneza komiti ya kumshauri kutoka kwenye sekta mbalimbali mbali, sekta inahusiana na maji, mkemia um, mkuu wa serikali, sekta mbalimbali mbali ambazo zinaingiliana na mazingira. Akishatengeneza hiyo kamiti, wanaita national environmental um, advisory committee, watamshauri. Lakini pia anatakiwa akutane na wananchi mm. Wananchi wana haki ya kuongea kuhusiana na ni nini wanafikiri kifanyike kwa mazingira ya lakini hapo ni baada ya kuwa wananchi wana wanauelewa. Kwa hiyo uh, waziri wetu nafikiri sasa, unaona anachofanya, anaitisha mara kwa mara wanaita public hearing kwenda kualika kuwa wadau pamoja na kwamba nakamitia kumshauri wadau watu ambao ni wa, ni wataalamu wa lakini hata na mwananchi wa kawaida kwenda sasa kusaidia kutoa mawazo yao kwamba tufanye nini, nami. Ehe. Kwa hiyo mimi ninachofikiri niongee kama mtaalam na mwanamazingira ambaye kweli ninapenda mazingira yangu, niseme kwamba tuanze kwa kuuliza wananchi wanataka nini, um wat, wat, watupe mawazo yao, lakini sisi wenyewe tufahamu kwamba kabla hatujaleta mbadala wa vibebeo kukimbilia ku, kuzuia kuweka zuio kwamba sasa tunazuia. Kwenye hiyo hiyo EMA Act wamesema kwamba kuna faini mpaka ya, ya milioni moja kwa mtu kuharibu mazingira. Na faini ya mpaka milioni tano nafikiri au nne kwa kampuni kama imeharibu mazingira. Kwa hiyo unaweza ukaona hivi vitu viko ni, ni viko serious na kama wananchi hawajui wanaweza wakajikuta wanaingia kwenye matatizo makubwa. Kama tuta, tutaharakia kwao tutoe elimu kubwa sana kwa wananchi ambayo inaanza na mimi halafu tusaidie vijini yana na, na wadau mbalimbali na na watu wajasiriamali wengine waingie, tusaidie wa, wa, wa, wa, watengeneze maandiko tuwapatie pesa, serikali iwape pesa, au wadau wote wa maendeleo hata nje ya Tanzania wapewe pesa, wawezeshe, waletewe mashine ndogo tu, waanze kutengeneza hii mifuko. Kama kuna hatuna ujuzi, kuna nchi kama uh, China, India zimeendelea sana kwenye masuala haya, au tuna viwanda hapa nyumbani vya karatasi tuwasaidie wajasiriamali wetu wadogo waweze kuanzisha kutengeneza mifuko mbadala. Wale waliopo watambuliwe, watangazwe, mifuko hii ianze kutumika na kuingia sokoni kwa bei ambayo ni ndogo. Baada ya hapo, sasa tuweke zuio la mifuko ya plastiki. nam hadi hapa msikilizaji sina la ziada na kushukuru sana kwa kutenga muda wako kusikiliza makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho ambapo tulikuwa tukiangazia changamoto ya utekelezaji wa marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki afrika mashariki shukrani za kipekee zimwendee nyakorema chacha rioba mhandisi wa mafuta na mazingira kutoka hapa dar es salaam tanzania ulikuwa nami sabina crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Nam msikilizaji, tukielekea kuhitimisha ngu ya kwanza matangazo haya, katika ujumbe mfupi unasema huyo rais Rajaona, mbona anachanganya watu, ikiwa walisema uchaguzi ni wa haki na yeye anapinga. Basi msikilizaji, hadi kufikia hapa, sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya awamu ya kwanza. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert, wile fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbu. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa muda. Msikilizaji huyo anaitwa Alain, msanii kutoka Jamaika, anakuambia Ordinary Love. Hadi hapa sina la ziada. Kutoka RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania, punde ni wenzetu Paris, Ufaransa. Kwa heri kwa muda.