Imetimia so, saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Viongozi wawili wa vyama vikuu vya upinzani nchini DRC waondoa sahihi zao katika makubaliano ya kumteua mgombea mmoja wa upinzani nchini humo. Mmoja wa mataifa wasema kuna hali ya kuvunjwa kwa utekelezwaji wa vikwazo vya silaha dhidi ya nchi ya Sudan Kusini. Na watu arobaini na wawili wamekufa kutokana na moto mkubwa wa misitu kwenye jimbo la California nchini Marekani. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu leo hii ikiwa ni uh, siku ya Jumanne ya Novemba 13 mwaka 2018. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na radio washirika. Na ukiwa na nafasi msikilizaji, basi nitumie ujumbe wako mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, anza na alama kujumlisha ama plus, kisha nenda 255 764 015 747, nami bila shaka nitausoma ujumbe wako hapo Tuanzie kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Viongozi wawili wa vyama vya upinzani nchini humo, uh, Felix Tshisekedi Chilombo wa chama cha UDPS na Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha INC, hapo jana, siku ya Jumatatu, wenyewe wametangaza rasmi kwamba wanaondoa saini zao katika makubaliano yaliyofikiwa siku ya Jumapili huko Geneva, Uswisi, ambapo viongozi saba wa upinzani wa DRC walikubaliana kumteua mwanasiasa Martin Fayulu bidi kama mgombea wa kiti cha urais atakayepeperusha bendera ya upinzani katika uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Felix Chisekedi ni kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha UDPS. Nilikuja uh, kugundua kwamba wafuasi wetu walilielewa hili vibaya sana, e, na ndiyo maana wamekataa kabisa kumuunga mkono mgombea huyu. Kwa hiyo ninakubali kuchukua majukumu yote na ninakubali yote yatakayotokea na nimeamua kuondoa saini yangu katika makubaliano hayo, kwa sababu wafuasi wangu wamesema kwamba hawatampatia kura bwana Fayul. Okay, na hili naona halina maana, kwa sababu ni kwa sababu gani niweze kuchukua hatari kama hii? Wakati huo huo, kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC vital camere naye akasema kwamba amechukua uamuzi wa kuondoa sahihi yake ka, kwa sababu yeye anapambana kuhakikisha masilahi ya, ya wananchi Je voudrais annoncer yanatekelezwa Ninawatangazia marafiki na wafasi wote e wa INC pia kwa wakongomani wote kwamba wafase, nimeondoa aleke saini yangu katika makubaliano ya Geneva ili niwe katika mahusiano mazuri na wafasi wangu wote, kwa sababu hakuna kiongozi asiyekuwa na wafasi na sisi tunawatumikia wananchi. ninaendelea kugombea uraisi na niko tayari kufanya mazungumzo Uamuzi wa viongozi hawa wawili wa vyama vya upinzani umepokelewa vipi na mgombea wa upinzani aliyeteuliwa Martin Fayulu? Ifuatayo ni maoni yake yakihojiwa na mwandishi wa RFI idhaa ya Kifaransa, Sonia Role. Martin Fayulu: Sielewi ni kwa nini wamechukua uamuzi kama huo. Tulikutana wote tukajadili kwa uhuru na amani. Sijui ni ujumbe gani tunaopeleka duniani. Tulikutana watu saba, tuna na sasa tumebaki watu watano. Hatuna shida, tuna nafasi ya kuendelea na mapambano haya, tunaamini tutafanikiwa kufikia uchaguzi ulio huru na wa haki na wawazi Nuzalonga bila kutumia mashine za kupigia kura libre, APZ, sa ni sauti yake Martin Fayulu, mgombea um, wa uh, uh, vyama vya upinzani ambaye aliteuliwa hivi karibuni huko Jeniva, Uswisi. Lakini hali ilikuwaje katika jiji la Kinshasa uh, punde baada ya kusainiwa kwa makubaliano hayo, mwandishi wetu Fredi Tendilonge alitutumia taarifa ifuatayo yeah. Wakiimba nyimbo na kuunguza burudumu, wafuasi hao wa UDPS ya Felix Tshisekedi na INC ya Vital Kamere wamekataa kuchaguliwa kwa Marte Fayulu kuwa mgombea wao wa pamoja wa upinzani eksplikasyo moyo tutachua kuobo ni batwambia sema tunakatala Fayulu ile bituaboile hapana. Sasa fayulu atawile shadari na majikani. On ne votera jamais, hatuwezi mchagua huyu SMC. Bwana hii ni UDPS, mgombea wetu ni Felix Tshisekedi, sio huyu bwana. situkipoteza mandugu zetu kwa sababu ya hicho chama. Mimi sikumfisha ndugu yangu ili leo waniambia ya kwamba imchaguwe Martin Fayulu, hapana. Kwa mjibu wa chama cha Martin Fayulu, kwao ni shangwe na vigelegele kuona ni mara ya kwanza upinzani kufanya jambo kama na hili la kutafuta mgombea wa pamoja Ivo Mubengai ni muratibu na ibu wa chama cha Marte Fayulu ACD, na ni leo ni sikukuu kubwa sana juu ya RDC paske tunajua ke ile akte balifanya iko inabeba opozisyon mu victoire ku eleksyon. Wafuasi hao wa upinzani wamepatiwa ku viongozi wao masaa 48 kuondoa sahihi zao kisha makubaliano ya Geneva ambayo ilitangaza kuwa Marte ndiye mgombea wao. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante sana Fredi. Na sasa tuelekee kule Sudan Kusini, msikilizaji. Umoja wa Mataifa umebaini kuwa kuna hali ya kuvunjwa kwa utekelezaji wa vikwazo vya silaha vilivyowekwa na umoja huo dhidi ya Sudan Kusini. Kufuatia hali hiyo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limesema kuna kila dalili za kuongezeka kwa vitendo vya ubakaji, ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na njaa. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la mhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Naam, kwa hakika kwa kwa ni jambo la huzuni tena jambo la kusikitisha kuwa silaha inapita, na Umoja wa Kimataifa wamerecognize hii na imesema imechangia sana utovu wa nidhamu, watu kubakwa, njaa pia na lot of insecurity, uh, katika Southern Sudan. Hii yote ni lazima, wenye nia nzuri na dunia nzima, Umoja wa ma Mataifa pamoja na washikadau wote waingilie vilivyo, kuangalia watasitisha namna gani masuala ya hizo bunduki kupita na vipi kutakuwa na amani ya kudumu katika Sudani. Kwa hivyo sisi, kama watetezi wa haki za binadamu, tunasema tusitoe ripoti tu, lakini sasa tunataka action. Tunataka waingilie mara moja, waangalie njia, mbinu gani ambayo italeta amani ya kudumu, na pia wale waliohusika kuleta silaha wachukuliwe hatua za kinidhamu. Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka eh, shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Asante sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka. Idadi ya vifo viliyosababishwa na moto mkubwa wa kaskazini mwa jimbo la California nchini Marekani imeongezeka na kufikia watu arobaini na wawili. Emmanuel Mbando anakuja na taarifa zaidi. Idadi hiyo ya vifo inaliingiza jimbo katika historia ya watu wengi kuwahi kufa katika ajali ya moto, hatua ambayo inasababisha madhara makubwa Wafanyakazi wa zimamoto wamekuwa katika siku tano wakiendeleza harakati za kuzima moto huo katika milima ya Sierra Nevada, kaskazini mwa eneo la Sacramento. Hata hivyo, idadi ya vifo imekuwa ikiongezeka licha ya jitihada za kuzima moto huo ambao ni mkubwa katika historia katika jimbo la California nchini Marekani. Waokoaji wanaendelea na zoezi la kuitafuta miili ya watu wengine waliokufa katika moto huo, na idadi inahofiwa kuwa huenda ikaongezeka, wakati huu moto huo ukiendelea kuwaka kwa kasi kubwa. Mapigano makali yameendelea wakati kikosi maalum cha wanajeshi wa Israeli kilipokuwa katika operesheni maalum kwenye ukingo wa Gaza, mapigano ambayo yamesababisha vifo vya raia wanane wa Palestina. Miongoni mwa watu waliouawa yumo kamanda wa vikosi vya Hamas, shambulio ambalo wa limezidisha wasiwasi kuhusu uwezekano wa kuvunjika kwa juhudi za kupata suluhu kati ya Palestina na Israeli. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu alilazimika kukatisha ziara yake jijini Paris, Ufaransa, alikokuwa anahudhuria mkutano wa kimataifa wa amani na kurejea nchini mwake. Watu 150 wameripotiwa kuuawa katika kipindi cha saa 24 kutokana na mapigano yanayoendelea kushuhudiwa nchini Yemen kwenye mji wa Hodeida, mauaji ambayo yanaripotiwa wakati huu kukiwa na shinikizo la kimataifa la kutaka kuwepo kwa usitishwaji wa mapigano. Vikosi vya serikali vinavyosaidiwa na nchi washirika wa na Saudi Arabia wanapigana kujaribu kuwafurusha wapiganaji waasi wa Houthi wanaosaidiwa na serikali ya Iran na taarifa kutoka huko maeneo ya California na mtayari imekuletea taarifa hiyo. Matumaini yaliyokuwepo awali kuhusu uwezekano wa kufikiwa makubaliano kwa nchi ya Uingereza kujitoa kwenye umoja ndani ya mwezi huu huenda uh, yakatoweka baada ya mkutano mwingine wa viongozi wa Ulaya kumalizika bila mwafaka na msikilizaji, ukiwa huko Uganda nchini, uh, katika mji wa Kampala huko, matangazo haya moja kwa moja unayopata kupitia mawimbi ya 93.7 uh, FM. Lakini ukiwa jijini uh, Nairobi nchini Kenya, katika maeneo ya Embakasi hata pia huko Kasarani huko Nairobi, matangazo hayo unayopata kupitia mawimbi ya 89.9 FM. Karibu msikilizaji, moja kwa moja tuelekee viwanjani, na chama cha soka nchini Uingereza kimetaka kocha wa Manchester City, Pep Guardiola, kujieleza kwa nini alitoa maoni kuhusu mwamuzi aliyechezesha mchezo wao dhidi ya Manchester United siku ya Jumapili iliyopita. Um, msikilizaji, makocha wa ligi hiyo wenyewe hawaruhusiwi kuwazungumzia waamuzi kabla ya mchezo wa ligi hiyo na kabla ya mchezo huo kupigwa, ambao ulimalizika kwa Manchester City kushinda magoli matatu kwa moja. Pep Guardiola mwenyewe alijibu swali la waandishi wa habari akisema anaamini mwamuzi Anthony Taylor ataipendelea United katika mchezo huo, na akaongeza kuwa anadhani atafanya kazi yake vizuri kama makocha na wachezaji wengine wanavyofanya uwanjani. Na kule barani Afrika, shirikisho la soka CAF uh, lenyewe limethibitisha kufutwa kwa mchezo wa kuwania kufuzu fainali za Afrika baina ya Kenya na Sierra Leone, ambao mchezo huo ulipangwa kuchezwa Novemba 18, siku ya Jumapili. Msikilizaji wa mzi huo unakuja baada ya Sierra Leone kufungiwa na shirikisho la kandanda duniani FIFA a, baada ya serikali kuingilia michezo kwa kuwaondoa madarakani viongozi wakuu wa soka kwenye nchi hiyo. A, utakumbuka tu awali kulikuwa na ripoti kuwa huenda mchezo huo ukawepo, lakini sasa uamuzi wa CAF unaonyesha dhahiri kuwa matumaini ya Kenya kufuzu fainali za Afrika kuwa hai. Na, tumalizie na tenis. Aa, katika tenis upande wa wanaume michuano ya hatua ya makundi ya fainali za ATP jijini London imeanza vibaya hapo jana kwa bingwa wa zamani anayesaka taji la mia moja katika tenis ambaye ni Roger Federa, raia huyo wa Uswis mwenye umri wa miaka 37, wa miaka 37 alifungwa na mchezaji nambari 9 duniani raia wa, eh, wa Japan, Kei Nishikori kwa seti za saba sita, saba nne na sita tatu. Tuachie hapo kwa sasa, tutakuletea mengi zaidi katika awamu ya pili ya matangazo haya. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa, wa mahojiano wa na tuelekee kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari yetu kuu, viongozi wawili wa vyama vya upinzani Felix Tshisekedi wa UDPS na Vital Kamerhe wa UNC, uh, jana walitangaza kuondoa sahihi zao katika makubaliano yaliyofikiwa kuhusu kumteua mgombea mmoja atakayepeperusha za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ayule achaguliwa na viongozi baada ya kuzingatia mambo mengi, na mmoja ilikuwa ni kwamba lazima watafute mtu ambaye hana upande maalumu, ili aweze kuungwa mkono na walio wengi. Lakini bahati mbaya wafuasi hasa wachisekedi Felix, wao ndio wanaona, wanaona kama wamenyang'anywa e, uchaguzi wao, kwa sababu chaguo lao lilikuwa ni Felix na Felix hakupita hakupita -ha tu kwamba alikuwa hatakiwi, lakini baada ya kuwa wamefikiria wame mambo mengi, wale viongozi waliokaa kule Geneva ndio wakaamua wampitishe Fayu, Fayulu, ili kuleta uwiano usiokuwa na uzito pande zote mbili. Yani kama wangemchagua Felix ingekuwa imeelekea kwa kabila fulani na hiyo ingeweza kuleta tatizo, lakini kwa kuwa wamemchagua mtu ambaye ni mtu wa katikati, kwa hiyo ingeonekana ni njia rahisi ya kuunganisha makundi yote pamoja, ili aweze aweze kuwa mgombea wao na aweze kupata ushindi. Naam, baadhi ya wafuasi wa upinzani wamesikika wakisema wamehuzunishwa sana na viongozi waliokaa kule Jiniva uh, kumpitisha Martin Fayul na kusema kwamba hawaoni anachoweza kuchangia kwenye upinzani e, kauli hii kutoka kwa wafuasi ina maana gani? Kwanza hilo jambo la kusema kwamba hawaoni kama anaweza kuchangia ipi, ni kauli mbovu, ni kauli ambayo haistahiki kuzungumzwa na wafuasi na istahiki kuzungumzwa, haistahiki kuzungumzwa na wale ambao walimchagua. Kwa hiyo, kulikuwa ziko sababu ambazo wao waliona ni za msingi kumchagua. Sasa wewe unaposema kwamba hawaoni anafanya nini na wale viongozi wenu ambao ndio walikuwa wanafanya hiyo wamepata pendekezo hilo, wanaona anafaa. Sasa sivi, tumsikilize nani? Lakini nafikiri nafasi bado itakuwa ni kwa viongozi wale waliomchagua Fayon, rudi kwa wafuasi wao, wawaeleze kwa nini walipitisha jina lile hapo ptk ipatikane, ipatikane umoja ambao tunauhitaji katika kuleta ushindani wa uchaguzi huu kule DRC. Mpaka sasa katibu mkuu wa UDPS amejiuzulu nafasi yake. Hatua hii inatoa taswira gani? Taswira ni kwamba yeye hakukubaliana pia, na yeye kwamba kama binadamu na yeye ana matashi yake, kwa hiyo hayawezi kuwa matashi yake ndio iwe iwe sababu ya watu wote kuyafata, na hii inaonyesha ni udhaifu wa kiasi gani, kwamba yeye hajakomaa kisiasa, ambapo mtu yote aliokomaa kisiasa ni lazima awe sasa ni uvumilivu, hawezi kuwa utapata yote na kwa wakati mmoja. Kuna wakati mwingine utapata hili na tengine usipate hilo, utapata lile. Kwa hiyo, yeye kuonekana ni kwamba ni mtu ambaye ni sababu haelewi kwamba kufanya hivyo anazidi kudhoofisha kile ambacho anafikiri kwamba ndio upinzani. nam Haji Kaburu, unauona upinzani ukishindwa kabla ya uchaguzi? Inawezekana, lakini mi naamini kwa njia waliotumia, wanaweza waka, wakaweza wakaja ungana baadaye. Ni mtazamo wake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania katika mahojiano na mwenzangu Sabina Mpelo. Na sasa nimpishe Emmanuel Richard Makundi na anakujia na makala juu ya haki zako. Msikilizaji, idadi ya vitendo vya ukeketaji dhidi ya wasichana walio na umri wa chini ya miaka 14 vimepungua kwa kiwango kikubwa kwenye nchi za Afrika katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita. Hii ni kwa mujibu wa utafiti mpya wa kimataifa ambao umepokelewa kwa hisia chanya na mashirika ya kutetea haki za binadamu na yale ya misaada. Hata hivyo wataalamu wameonya kuwa vitendo vya ukeketaji bado vimeshamiri kwenye bara la Afrika na mashariki ya Kati. Kihistoria, ukeketaji umekuwa wa kiwango cha juu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Mfano, mwaka 2016 shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto UNICEF lilisema asilimia 98 ya wanawake na wasichana nchini Somalia walikeketwa. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia ripoti hii mpya na kuichambua. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Nchi za Afrika Mashariki kama vile Kenya na Tanzania zinaelezwa kupiga hatua katika kupinga vitendo vya ukeketaji ambapo sasa ni kati ya asilimia tatu hadi kumi. Wanaharakati wa watoto wanatazamaje ripoti hii? Koshuma Mtengeti ni mkurugenzi wa shirika la Children Dignity Forum la nchini Tanzania, na nilianza kwa kumuuliza yeye amepokeaje ripoti hii ya. ni kweli kwe ukiangalia taarifa hiyo na ukiangalia pia hata ripoti zetu za afya na demografia za zi Tanzania zinaonyesha ukeketaji umeshuka kwa kiwango kikubwa. Ukiangalia mwaka elfu mbili na kumi kwa mfano, Tanzania iliripotiwa asilimia kumi na nane elfu mbili na kumi na kumi na sita imeripotiwa baki ya asilimia kumi na huko nyuma ilikuwa juu zaidi, na inatoa matumaini na inatokana na kazi nzuri ambayo imefanywa na wadau kuelimisha jamii, lakini vile vile na vyombo vya sheria kuanza kuchukua hatua sahihi lakini vilevile, pamoja kwa na kwamba takwimu za ha ameshuka, kuna maeneo ambayo bado ta unafanyika kwa hali ya juu hiyo. Umeshuka kwa kiwango ukiangalia kwa ujumla kwa nchi, lakini kuna maeneo ambayo bado unafanyika kwa hali ya juu. Kwa mfano kwa Tanzania, ukiangalia Manyara bado ni changamoto kubwa, ukiangalia Singida, ukiangalia Dodoma, ukiangalia Mara bado kuna changamoto kubwa sana. Pengine kushuka huku unadhani kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na mambo gani yaliyofanywa katika jamii? kumicofaa kishuke zaidi ni masuala mazima ya utoaji wa elimu, watu wameelewa madhara ya ukeketaji. Lakini vilevile masuala mazima ya kuchukua hatua stahiki kumekuwa kuna vyombo vya sheria e, polisi wamekuwa wakifanya kazi pia nzuri katika kuhakisha kwamba wale ambao wanafanya vitendo vya ukeketaji wanachukuliwa hatua stahiki. Lakini vilevile kwa ujumla wasichana pia wamepata nguvu, wameelimishwa mkoa waki, waki... Wakigoma waki kwenda kwenye vitendo vya ukeketaji. Yote yamechangia ukeketaji kushuka kwa hali ya juu na, uh, ripoti hii pia imeainisha kwamba pamoja na kwamba, uh, takwimu zinaonyesha kupungua ama kushuka kwa kiwango cha uh, vitendo vya ukeketaji kwenye jamii uh, bado baadhi ya maeneo yalishindwa kupata taarifa sahihi kutokana na kwamba vitendo hivi vinafanywa uh, kwa siri. Unadhani hii itakuwa ni changamoto kwa kiwango gani katika mikakati ya kupambana na vitendo vya ukeketaji kwenye jamii? Hiyo kwa kweli ni changamoto kubwa sana, na hiyo ripoti iko sahihi kabisa. Tukiangalia sasa hivi watu wamebadilisha, wamekuwa wakiketa watoto wakiwa wadogo. Tuna taarifa kwamba kuna watoto wanakiketwa pindi wanapozaliwa tu, na hata juzi tuenda kwenye vyombo vya habari, ukiangalia mkoa wa Manyara kuna watoto wako hospitali wadogo ambao wamekiketwa. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana bado, na ni kitu ambacho ni lazima tuweze kufanya kazi karibu na mahospitali E, pale ambapo watoto wanaenda waweze kukaguliwa kama wamefanyiwa vitendo hivyo. na, na, na unadhani kwa sheria ambazo zipo katika mataifa mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki zimewafanya watu wanaofanya vitendo hivi kuogopa ama unadhani bado kunahitajika kuwekwa sheria kali zaidi dhidi ya watu watakaobainika kuendekeza uh, vitendo vya tohara kwa wasichana? Ni kweli kabisa, sheria tukanza bado ni nyepesi nyepesi, hata ukiangalia sheria ya Tanzania bado faini yake iko chini sana. Eh, kwa watu wanaofanya vitendo hivi vya kikatili, na ukiangalia ukeketaji kwa ujumla wake, sio tu kwamba ni kitendo cha kikatili, lakini vilevile kinapelekea mpaka hasa wasichana kuweza kuozwa wakiwa wadogo. Kwahio ni muhimu sana kuimarisha sheria, kuwe na sheria ambayo ni imara, ambayo inaweza ikatoa adhabu inayostahiki kwa vitendo hivi, lakini vilevile vile ni kwa hawa ambao wanasimamia sheria, kuhakikisha kwamba kweli sheria wanasimamia na hatua stahiki zinachukuliwa kwa wale wote wanaofanya vitendo vya ukeketaji. Na, uh, kulikuwa na mijadala wakati fulani kuhusu elimu kama hizi kutolewa mashuleni. Unadhani uh, ni wakati mwafaka pia kuendelea kuhamasisha elimu hii kutolewa uh, ma, ma, kwenye, kwenye mashule na, na pia katika maeneo ambayo watoto baadhi hawaendi shuleni? Ni muhimu sana kwa elimu hii kuendelea kutolewa mashuleni na sehemu za kijamii, lakini pia ni muhimu sana elimu hii ikaunganishwa pia eh, na ni hatua gani zinaweza zikachukuliwa, watoto wenyewe wajue wazi kwamba pindi wanapotishiwa au wanapohisi kwamba kuna watu watakao kuwafanyia vitendo hivyo, basi waweze kuwa na, na, na fursa ya kuweza kutoa taarifa sahihi, kama ni kwenye vituo vya polisi, kama kuna mwalimu ambaye ni anawajibika kwa uh, ajili ya kuhakikisha watoto wanalindwa pale shuleni, taarifa hizi ziweze kutoka pale na hatua stahiki ziweze kuchukuliwa, kwa sababu watoto wameshajua haki zao wengi, lakini kiasi gani tunaweza tukatekeleza zile haki zao bado ni changamoto kubwa. Kuna wasichana wanaokimbia ukeketaji, kuna wasichana wanaokimbia ndoa za utotoni, lakini kwa kiasi gani saa tunaweza tukawasaidia, hiyo ndo changamoto kubwa nam tunashuhudia katika nchi nyingi za Afrika Mashariki uh, koshuma uh, kukikosekana ule muunganiko ama ushirikiano kati ya jamii na vyombo vya dola. Uh, baadhi wamekuwa wakikeketa lakini wakifika uh, katika vyombo vya dola wamekuwa wakikanusha uh, ama kutotoa ushirikiano. Hawa watoto hapa, wazazi wanakuwa wa kutosha wa na kuwaficha watoto. Wakati mwingine hata ndoa za watoto ambazo umezigusia hapa, wazazi wanakuwa wanakubaliana wao wao kwa wao na kushindwa kuwachukulia hatua wahusika waliowapa mimba wasichana. Unadhani uh, nini kifanyike ili kuleta huu muungano ili jamii ione kwamba vyombo vya dola sio adui wao? Ya, ni swala ambalo lipo wazi na ukikana, okay, okay, mfano na vyombo vya dola vitakuelezea wazi kwamba tumekuwa wamekuwa wakipata shida sana katika kupata ushahidi katika vitendo mbalimbali, na ni swala ambalo atikiwa litolewa elimu Tanzania kwa mfano tulikuwa tuna polisi jamii ambayo bado inafanya kazi vizuri polisi ambao karibu na wanajamii ambao tayari wameshajenga uaminifu na wanajamii. Kwa hiyo e, kukiwa na imani kuwa jamii ndani ya jeshi la polisi ni vitu ambavyo vinawezekana kirahisi sana, lakini vilevile kuwajengea e, wananchi uwezo, e, watambue kwamba ni e, swala la msingi sana kutoa ushahidi pale ambapo vitendo vya kihalifu vinavyokuwa vimefanyika. Kwa hiyo ni suala zima la kujenga mahusiano mazuri kati ya vyombo vya dola na wanajamii kwa ujumla ili kwa kuhakikisha kwamba haki inapatikana na haki inatendeka, ukiwa ni pamoja na kutoa ushahidi kwenye <laughs> vitendo vyote vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Nam ripoti inakadiria kwamba wanawake na watoto uh, duniani uh, karibu milioni mia mbili wanaendelea kufanyiwa vitendo vya ukeketaji uh, unadhani nini kinaweza kikafanyika kwa sasa, ama unaona nini mbeleni? Una, unaamini kwamba kuna siku dunia itakuwa inazungumzia changamoto nyingine za kimaendeleo na si changamoto za namna ya kukabiliana na tohara kwa wasichana ya? Yeah, ni kweli bado kuna changamoto kubwa, na bado ukiangalia kwa ujumla takwimu bado kwenye, pamoja na kwamba zimepungua, lakini kidunia bado wanawake na watoto wanapata shida kubwa. E, ni suala la msingi sana, na ni suala la kuona kwamba ni kwa kiasi gani kuna utashi hasa hasa wa kisiasa kuakisha kwamba haya mambo yanabadilika, kiasi gani viongozi wetu watunga sera wanalitazama hili jambo, lakini pia kiasi gani jambo hili linatazama kwa ukubwa wake, kwa hiyo kiasi gani lina madhara katika maendeleo ya nchi, maana unaweza kalitazama kama ni tohara tu, kama msichana ana kiketwa mm -hmm. pale, lakini sio lazima ambayo msichana na kiketwa anaolewa anatoka mm -hmm. ndani ya shule, lakini vile ni madhara mm -hmm. kwenye afya yake, ambapo baadaye hospitali serikali itachangia. Kwa hiyo ukiliangalia katika ukubwa wake, ni changamoto kubwa sana, na tunawaomba eh, hawa watunga sera na wanasiasa kwa ujumla wawe na utashi mkubwa wa kisiasa kusimamia hasa haki za wanawake na watoto na kuhakikisha wanawake na watoto na, na, na wenyewe wana nam na, uh, Kwashema Mtengeti, asante sana msikilizaji. Kwa kuhitimisha tu, Umoja wa Mataifa unasema karibu wanawake na wasichana milioni mia mbili duniani wamekeketwa. Takwimu hizi kwa mujibu wa mashirika haya ya kutetea haki za binadamu yanasema zinaogofya na kuitaka jamii kubadilika na kuachana na mila hizi potofu. Shukran kwa koshuma Mtengeti, yeye ni mkurugenzi kutoka shirika la Children Dignity Forum la nchini Tanzania, kwa kuzungumza nasi. Usikose kuungana nasi katika makala nyingine juma lijalo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Asante sana uh, Emmanuel Makundi. Na huyu hapa anaitwa anaitwa, uh, Fredi Kambale, ukiwa huko Goma DRC unasema asante sana RFI Kiswahili. Habari zenu moto moto. Na huyu hapa anasema naitwa Wakumaika nikiwa Mtwara, nashangaa viongozi hawa upinzani kule DRC kuchukua uamuzi kama huu. Na huyu hapa anaitwa David Batendo, ukiwa Goma DRC unasema mm, hatua hii ya viongozi hawa imenishangaza kweli kweli, tulianza kufurahi kuona pia mgombea um, huyu Fayulu kupambana na uh, Shadari, lakini tumeshtushwa na habari hii. Msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wille. Asante sana kwa muda wako, ni kuage kwa muda tu, sikosi kujiunga nasi saa 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Asante na kwa heri kwa sasa Anaitwa Diamond Platinum, msanii kutoka Tanzania. Msikilizaji, namna hiyo ndio tunahitimisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza hapa RFP Kiswahili. Sekunde chache kutoka hivi sasa, nao utajiunga na, na wenzetu kule Paris, habari zinaendelea.