Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Viongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo watarajia kukutana Alhamisi hii jijini Brussels, Ubelgiji. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa laiondolea vikwazo Eritrea kufuatia mkataba wa amani uliofikiwa kati yake na Ethiopia. Na waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May, aungwa mkono na baraza lake la mawaziri kuhusu mpango wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu msikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Alhamis, Novemba 15 mwaka 2018. Ukiwa na lolote, nitumie ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, nami nitausoma hapo baadaye. Viongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Jean Pierre Bemba wa chama cha MLC, Moise Katumbi wa vuguvugu la Ensemble pour la Changement, Adolfu Muzito pamoja na Martin Fayulu aliyeteuliwa hivi karibuni kuwa mgombea wa urais atakayepeperusha bendera ya vyama vya upinzani wanatarajia kukutana Alhamisi hii jijini Brussels, Ubelgiji. Mkutano huu umeitishwa baada ya wanasiasa wawili wa upinzani Felix Tshisekedi na Vital Kamerhe kuondoa saini zao kwenye makubaliano ya Geneva yaliyomwidhinisha Fayulu kuwa mgombea pekee wa upinzani. Kabla ya mkutano kuitishwa, wanasiasa wa upinzani walikutana jana jijini Kinshasa. Theodore Ngoy ni msemaji wa upinzani nchini DRC. Nuavo di tumekubaliana na kusema kwamba mgombea aliyeteuliwa katika mkutano wa Jiniva, yeye ni mgombea wa kundi ambalo lilimchagua. Sasa ili awe mgombea wa upinzani, ilibidi ufanyike mkutano wa wapinzani wote, na ndiyo inaitwa kuwafikiana. Jean, Jean Bertrand Ewanga anayewakilisha chama cha Moise Katumbi amebainisha kuwa muda umefika kwa upinzani kujitathmini nchini DRC ili kuepuka upinzani wa kuwachanganya wananchi. Upinzani umevumbua kuwa umepoteza muda wake. Ni muda sasa kwetu kujitathmini, na sitaki kugusa watu wote, lakini tulipofika tumeelewa kwamba tumetokea wapi. Kwa upande wake Fidele Babala, mmoja wa wanasiasa maarufu katika chama cha upinzani cha, e, e, cha MLC kinachoongozwa na Jean Pierre Bemba, pia amehudhuria mkutano huo ng'ombea a pekee yuko na tayari amefahamika ya kwa yanayotuhusu, sisi tunajua ni yeye amebeba bendera ya muungano na waitwa Lamuka. Ndiyo maana tunaendelea kutoa wito kwa wengine waje wajiunge, wale ambao wako nje ya vuguvugu hili. Wanasiasa hao wa upinzani wanaokutana leo jijini Brussels, Ubelgiji, wanasema watafanya kila linalowezekana kuhakikisha wanaungana pamoja na kwamba uchaguzi unaoandaliwa nchini DRC utakuwa huru wa kidemokrasia na wazi bila ya matumizi ya mashine za kupigia kura. Kampeni za uchaguzi nchini DRC zimepangwa kuanza tarehe 22 mwezi huu wa Novemba mwaka 2018. Shirika la afya duniani WHO limetoa tahadhari juu ya mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambao hadi sasa umegharimu maisha ya watu 857, kiwango kinachotishia zaidi. Emanueli Mbando anakuja na taarifa kamili. Kwa mujibu wa shirika hilo, ugonjwa wa kipindupindu umekuwa ni tatizo kubwa nchini humo, baada ya kushuhudia kesi zaidi ya elfu ishirini katika majimbo 21 nchini humo, shirika la afya limesema hapo jana. Shirika hilo limesema kuwa majimbo yaliyoathirika zaidi ni pamoja na jimbo la Kasai Orientali pamoja na Lomami, eneo kubwa la katikati ya nchi. Jimbo la Kivu ya Kusini, Tanganyika na Hauti Katanga ya mashariki ndiko walikoathirika zaidi. Mwaka jana nchi hiyo ilirekodi kesi za kipindupindu na kusababisha vifo zaidi ya elfu moja mnamo Septemba 2 mamlaka nchini DRC imerekodi visa zaidi ya elfu ishirini na mbili mlipuko huo umeathiri miji kadhaa mashariki, magharibi, kaskazini na maeneo ya jiji kuu la Kinshasa. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura limeiondolea vikwazo Eritrea kufuatia mkataba wa amani uliofikiwa kati ya Eritrea na Ethiopia na kufufuliwa kwa matumaini ya kumalizika kwa sintofahamu kati yake na Djibouti. Wanadiplomasia wanasema kinachotarajiwa ni baraza hilo kupitisha maazimio ya Uingereza yatakayofuta vikwazo vya silaha na marufuku za safari na vikwazo vingine vyote vilivyoilenga Eritrea. Dkt Francis Yonditi ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo eh, aina aina, inaonyesha kwamba nchi hiyo ya Eritrea itaendeleza mipango yake ya kikanda haswa katika mambo ya kujenga mi, e, misingi na kujenga infrastructure. Unakumbuka ya kwamba kuna barabara ambayo inajengwa kutoka kule Addis Ababa pamoja na reli ambayo inaendia kule Eritrea. Kuna uhusiano um, wa kibiashara kati e, ya mataifa haya mawili pa, pamoja na mataifa mengine la Afrika Mashariki ikiwemo hata nchi iki ya Kenya pamoja na nchi ya Djibouti na Somalia. Ni sauti yake Dr Francis Yonditi, mchambuzi na mtaalamu wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Bunge la Sudani leo Alhamis litatambulisha rasimu ya sheria ya uchaguzi ya mwaka elfu mbili kumi na nane kwa hatua ya tatu na ya mwisho kusomwa, amesema Osman Nimir, mkuu wa kamati ndogo ya bunge kuhusu sheria, haki na haki za binadamu. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari jana Jumatano, Nimiru amesema bunge limefikia makubaliano kwa asilimia 90 kuhusu rasimu hiyo ya sheria na kuongeza kuwa kuna tofauti ndogo kuhusu masuala matatu pekee. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31 Saa moja dakika thelathini na saba Afrika Mashariki, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Viongozi wa Afrika wanajiandaa kukutana mwishoni mwa juma hili kwa mkutano maalum wenye lengo la kushinikiza mageuzi ambayo yamejadiliwa kwa muda mrefu katika umoja huo. Mabadiliko hayo yanatafuta kuimarisha na kuwezesha Umoja wa Afrika, dhamira ambayo ilichagiza kuanzishwa kwa umoja huo ambao mara nyingi unaonekana kama usiokuwa na meno na wenye kutegemea wafadhili na wachambuzi wanasema muda wa kufikia mpango huo ni mfupi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amerejea wito wake wa Umoja wa Mataifa kufadhili kuundwa kwa jeshi la kikanda ili kupambana na uasi huko Sahel licha ya upinzani kutoka kwa Marekani. Guterres amesema katika ripoti ya Baraza la Usalama iliyoshuhudiwa na AFP jana Jumatano kuwa usalama umepungua kwa kasi zaidi kwa miezi sita iliyopita katika eneo kati ya Burkina Faso, Mali na Niger, huku mashambulizi yakienea kuelekea mashariki mwa Burkina Faso <tune> Radio France Internationale. Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili bado unaitegea sikio Arifai Kiswahili. Ni saa moja dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May jana Jumatano ameungwa mkono na baraza lake la mawaziri lililogawanyika kuhusu mpango wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, mpango ambao umeweka hatua hiyo ya uongozi, na uongozi wake hatarini. May aliibuka mshindi baada ya mkutano wa saa tano na mawaziri ambao walimuunga mkono kuendelea kwa mpango huo baada ya ya fedha ya nchi hiyo kukua kwa kasi. Akizungumza nje ya ofisi yake, waziri mkuu May amesema uamuzi wa pamoja wa baraza la mawaziri ni kwamba serikali inapaswa kukubali rasimu ya makubaliano ya kujiondoa. Chaguo lililokuwa mbele yetu lilikuwa gumu na hasa kuhusu suala la Ireland ya Kaskazini, lakini uamuzi wa pamoja wa baraza la mawaziri unabainisha kuwa serikali lazima ikubaliane na rasimu hii pamoja na ule mpango wa azimio la mfumo wa kisiasa unaopendekezwa. Ninaamini kuwa ninachodaiwa na taifa hili ni kutoa uamuzi ambao utakuwa na maslahi kwa nchi yetu, na hivyo kwa dhati kabisa na kwa moyo wangu wote naamini huu ndio uamuzi sahihi ambao utakuwa na maslahi kwa nchi yetu. is ya Uingereza ni sauti yake, Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May. Vikosi vya zimamoto vikisaidiwa na ndege maalum za kuzima moto na helikopta vimeendelea kupambana kuzima moto wa California kwa siku ya saba, jana Jumatano, wakati mamlaka katika kata iliyoathirika vibaya zaidi kutoa orodha ya watu zaidi ya mia moja ambao hawajulikani walipo. Wengi wa wale ambao hawajulikani walipo ni kutoka kaunti ya Bute katika mji wa Paradiso ambao umeondolewa kabisa kwenye ramani na moto huo. Na kesi dhidi ya juhudi za rais wa Marekani Donald Trump kuzuia kibali cha mwandishi wa CNN imesikilizwa mahakamani jana Jumatano, ambapo vyombo vingine vya habari vimeshuhudiwa vikiunga mkono kituo hicho, ikiwa ni pamoja na kituo pinzani cha Fox News ambacho kimesema kesi hiyo ilikuwa ni suala la uhuru wa vyombo vya habari. Wanasheria wa CNN na ikulu ya White House ambao walisema hawana wana haki pana ya kuzuia kuhojiwa kwa raisi, walishindana kwa hoja mbele ya jaji wa mahakama ya wilaya Timothy Kelly aliyechaguliwa mwaka jana na rais Trump baada ya kituo cha CNN kuomba ikulu ya White House kumrejeshea mwandishi wake Jim Acosta kibali chake cha kuingia Ikulu. RFI Kiswahili, michezo na Ruben Lukumbuka. Karibu. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo. Nianze na matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa hapo jana. Uh, kwa wachezaji uh, wasiozidi umri wa miaka ishirini na tatu ni katika ule mchezo wa kufuzu kwa fainali ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikipiga na Rwanda ambapo timu hizi mbili uh, za kitaifa zilitoka sare tasa wakati Ushelisheli na Sudan ilitoka sare ya bao moja kwa moja. Uh, Burundi ikawafunga Tanzania mabao mawili kwa nunge. Kenya ikawatandika Mauritius mabao matano kwa sifuri. Ethiopia ikawatandika Somalia mabao manne kwa sifuri. Na Uganda nayenyewe ikawatandika Sudan kusini bao moja bila. Msikilizaji, mataifa nane ambayo yalishiriki katika fainali hiyo ni fainali ambayo itachezwa nchini Misri mwezi Novemba mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Na Nigeria ndiyo mabingwa watetezi. Mashindano ya bara la Afrika hufanyika kila baada ya miaka minne, na tukielekea kule uh, Uingereza ni kuwa ligi kuu ya soka katika nchi hiyo imepata bosi mpya, ni mwanamama Susana Sinage Susana mwenye umri wa miaka 51 anatarajiwa kuanza rasmi kazi ya mkurugenzi mkuu wa ligi kuu katika nchi hiyo mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa akichukua nafasi ya Richard Sudamore ambaye amestaafu. Na kushukuru Ruben Lukumbuka, shukran. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeiondolea vikwazo Eritrea kufuatia mkataba wa amani uliofikiwa kati yake na Ethiopia na kufufuliwa kwa matumaini ya kumalizika kwa sinto fahamu kati yake na Jibuti. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dr Francis Yonditi, mchambuzi na mtaalamu wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Eritrea, Ethiopia na hata uh, mataifa mengine kama vile uh, Somali na Jibuti wanajumulishwa pamoja katika taasisi ya kikanda ambayo tunaita IGAD na pia vilevile vile, wako na mkataba haswa, uh, Somalia, Ethiopia na Eritrea hivi karibuni wamekuwa na mkataba ambao unaweza kushikilia uhusiano wao kwa hivyo A, kuna sheria na pia kuna sera e, za kigeni ambazo zinaweka mataifa haya mawili pamoja. Natumai kwamba watashirikiana pamoja katika e, sera hizo, na wakati ambapo e, mojawapo ya taifa haijafanya kulingana na na sera hizo e, sheria itatekelezwa. Kuna nguzo ambayo itaweza ku, a, kushikilia uhusiano wao, na nguzo hii ni uhusiano e, wa biashara wa kibiashara na pia uhusiano wa kitamaduni aa, utakumbuka ya kwamba mataifa haya mawili haswa Eritrea na Ethiopia ee, ni taifa moja tu, lakini kijiografia waliamua kuwa na njia yao ya kisiasa. Pengine kuna umuhimu wa mataifa haya mawili kuunda jeshi la pamoja aa, sioni kama kuna umuhimu wa kuunda jeshi moja kwa sababu mataifa haya mawili aa, haswa Ethiopia na pia eh, na nn na mataifa mengine katika Horn of Africa ni mojawapo ama uko katika e, taasisi ya, ki, ya kikanda ambayo uh, tunaita e, East African Standby Force. Kwa hivyo ambayo inajumulisha mataifa kadha wa kadha, haitakuwa ya manufaa kujenga ta, e, taasisi ama jeshi lingine uh, kwa sababu hiyo itamaanisha kwamba wanajaribu kutumia njia ya kijeshi e, kujiendeleza, lakini njia ambayo ni mwafaka, ambayo inaweza endeleza mataifa haya vyema ni njia ama ni uhusiano wa kibiashara na pia uhusiano wa kitamaduni. Ni kipi hasa cha kuzingatiwa sasa na viongozi wa mataifa ya Afrika katika kutatua migogoro, lakini pia kudumisha amani ili kuepuka kukabiliwa na vikwazo? Jambo muhimu ama eh, leson ambalo viongozi wengi sana wanaweza jifunza na mambo haya ni kwamba ukiwa na uongozi eh, bora, basi utaku, utaweza kutatua mizozo kupitia njia ya kidiplomasia na pia njia ya kisiasa. Ni sauti yake Dr Francis Yonditi, mtaalamu na mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya, katika mazungumzo na mwenzangu Sabina Mpelo. Na sasa nampisha Martha Saranga kuwa nawe katika makala ya Siha Njema. Karibu katika makala ya siha njema msikilizaji wa RFI Kiswahili, uko nami Martha Saranga kwa mara nyingine, kama nilivyokuahidi siku kadhaa zilizopita, kuzungumzia tatizo la vichwa vikubwa na mgongo wazi kwa watoto, na hii leo nimepata mtaalamu wa afya ya uzazi na magonjwa ya kinamama Dr Joseph Mbelesero wa jijini Tanga nchini Tanzania, ambaye Mwa kina ataeleza tatizo hili kitaalamu ni nini na chanzo chake, lakini kwa namna gani jamii inaweza kukabiliana na tatizo hili. Ambatana nami mwanzo hadi tamati. Kwa kwanza makala haya, Dk. Mbelesero atafafanua tatizo hili ni nini kitaalamu. kitaalamu tunaziita neural tube defect, yani ni matatizo yanayohusiana na sehemu ya kichwa pamoja na uti wa mgongo. Um, katika biolojia wakati wa uumbaji wa binadamu kunakuwa na vitu ambavyo vinatokea mwanzoni kabisa wakati mtoto anaumbwa, kuanzia wiki ile ya kwanza mpaka ni wiki kumi, kile kiumbe kiko katika hatua muhimu sana za uumbaji. Kwa hiyo kama kutatokea tatizo lolote pale mwanzo, ina, inaweza ikasababisha kile kiumbe kikawa kina tatizo kwenye huo mfumo tunaita mfumo wa ufahamu, mfumo wa fahamu, kwa sababu unahusisha kichwa, ambayo ni ubongo, pamoja na uti wa mgongo, ambayo kitaalamu ina- una- unakuwa ni kama sehemu imehifadhi ime ile mishipa ya fahamu inayoenda kwenye miguu, mikono, utumbo, ambayo kitaalamu inaitwa spinal cord. Kwa hiyo mgongo wazi, maana yake ile sehemu ya mgongo wa mtoto ambayo kwa kitaalamu inatakiwa iwe imefunga, ili ile mishipa ya fahamu iwe imelindwa isiweze kupata deni yoyote kutoka nje, inakuwa hiyo proses au hiyo huo uumbaji unakuwa haujakamilika. Pale chini kwenye sehemu ya makalio ya mtoto kunakuwa na kisehemu cha uwazi kabisa. Ziko aina kadhaa za mgongo wazi, lakini kwa vile sizungumzi na wataalam ingefaa kusema tu kwa kawaida kama ni mgongo wazi. Tafiti zinaeleza kwamba nchini Tanzania kati ya watoto mia moja wanaozaliwa kila siku mmoja hupatikana. Hmm, na, na tatizo hili pengine sababu hasa hmm, ni nini? Ni kweli kabisa kwamba Uh, uh, matatizo haya yapo na kama takwimu zinavyosema ni kweli, na matatizo makubwa yanaanza kwa mfano, ka kwa swala la mgongo wazi. Tatizo hili linatokea katika uumbaji pale mwanzo kabisa, ambapo mwanamke anapata ujauzito, na ndiyo maana so sasa hivi Uh, shirika la afya duniani WHO pamoja na wizara yetu ya afya na serikali ya Tanzania tunajaribu kuwashauri wa mama pale unapopata ujauzito uje hospitali mapema, ili uweze kupatiwa huduma ambazo zitasaidia sa kufanya yule mtoto asije akapata ile tatizo la mgongo wazi. Sasa kama unavyofahamu wizara ina- inatuomba ina, ina, ina, ina, ina tu, inatuomba pia wakina mama wanapopata ujauzito kabla hawajapata au akishajigundua kwamba amini mjamzito anatakiwa afanye visit au aende kwanza hospitali kwa ajili ya ile mara ya kwanza anapokutana na mhudumu wa afya. Sasa ile ni muhimu sana. Mara nyingi tumekuwa na mazoea kwamba mwanamke akipata ujauzito basi ataanza kliniki baada ya miezi mitatu minne. Hiyo kama nilivyosema hapo mwanzo, kwamba baada ya ile miezi mitatu minne, kile kitu kimeshaumbwa, na kama hilo tatizo limeshatokea, limeshatokea na ni vigumu kuligundua kwenye hizi hospitali zetu za kawaida, labda utakuwa unaenda kliniki kwenye hospitali hizi kubwa kubwa ambako wanaweza kufanyia vipimo vikubwa, ndiyo, weza kugundua kama yule mtoto ana tatizo na atakapozaliwa apate huduma gani. Kwa hiyo ushauri wa jambo hili linaweza kugundulika kabla ya mtoto kuzaliwa. Kuna mm -hmm. namna ambayo huweza kufanyika kazaliwa bila kuwa na tatizo hilo. Dr. Mberesero Beresero, mm -hmm. Kwa bahati mbaya safari hii, inga ni nzuri kuliko tiba. Akishapata tatizo hilo ni mpaka atakapozaliwa. Kwa upande wetu sisi wa huduma wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, za afya tunazopata huku kwetu, akipata tatizo hilo ni mpaka atakapozaliwa ndio tunaweza kumpa huduma. Lakini una ilo tatizo kama lipo, kwa mfano tatizo la kichwa kikubwa, kama mtoto akiwa amezaliwa au yuko tumboni mwa mama yake, akafanyiwa vipimo. Kipimo tunachofanya kawaida mara nyingi sana katika mambo ya uzazi ni niu ultrasound. Ukifanyiwa ultrasound, ikagundulika kwamba kuna tatizo la mtoto ana kichwa kikubwa, basi utapangiwa namna ya uzazi utakapozaa. Unaweza pia usiweze kuzaa kawaida kwa sababu kichwa cha mtoto kinakuwa kikubwa na akiwezi kufiki kutosha kwenye pango la uzazi. Kwa hiyo so, mara nyingi vile vile, hii ikigundulika mapema inamsaidia hata mama kupangiwa kwamba, bwana wewe, hutaweza kuzaa kawaida kwa sababu mtoto wako ana tatizo hili, na ili mtoto aweze kuwa hai na mama aweze kuwa salama, basi utazalishwa kwa operation. Na baada ya operesheni mtoto yule anatakiwa aende kwenye hospitali kubwa ambazo zinafanya hizo operesheni za kupunguza kichwa kile kikubwa cha mtoto, na aweze kuendelea vizuri. Kwa bahati mbaya, tatizo hili linapotokea matibabu ni mpaka hapo mtoto atakapozaliwa, lakini lina njia rahisi na muhimu ni kwamba wamama wanashauriwa uwa kiwa wanataka kubeba ujauzito wakiwa wanataka wameshabeba ujauzito, atakapojigundua tu kwamba jamani, mimi naona sasa hali yangu nimepitisha, anatakiwa aende hospitali, atapewa vitamin, atapewa ushauri, atapewa ushauri kuhusu madawa tunayotumia na vilevi, ili waache kumlinda yule mtoto, na ile vitamin kuwezesha urutubishaji wa mimba, ili mtoto ajengwe katika hali ambayo anaweza, um, anaweza kuokua katika afya njema. Unaendelea kutegea sikio makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na zungumza na Dkt Mbelesero. Wapo watu ndani ya jamii wanaamini na kuhusisha tatizo hili na imani za kishirikina, na hata wakati mwingine kuwapeleka watoto wenye tatizo hili kuwatibu kwa namna ya kienyeji, pengine hili unalizungumziaje? Ni kweli katika jamii zetu za Kiafrika na mimi ni Mwafrika, labda nikubali tu kwamba tuna jamii zetu za Kiafrika, tuna tiba za kienyeji na tiba hizi za kizungu tunaziita, lakini kuhakikishia tu ni kwamba tatizo hili ni tatizo la kisayansi kabisa, tunavyojua kwamba huku ndani ya kichwa cha binadamu kuna maji ambayo yanazunguka yanasaidia kupeleka nyuti kuna kupeleka virutubisho katika ubongo wetu na damu inayozunguka katika ubongo. Sasa vile vitu viwili vinakuwa katika uwiano fulani. Sasa kukitokea tatizo katika uwiano wa damu na yale maji ambayo yanazunguka kichwa chetu, ndiyo yale maji sasa yanajaa yanakuwa, kama ile mishipa inayopitisha yale maji haifanyi haya kazi, ikishindwa kufanya kazi then yale maji yanabaki yanajaa. Ni kama mtu umesikia bwana amepata moyo umefeli au moyo umeshindwa kufanya kazi, basi anajaa mwili anajaa miguu. Ni hivyo hivyo hata kwenye kichwa, kama ile mishipa sifa ya kuondoa ile maji maji yanayokaa ya, ya, ya kwenye ubongo, yakishindwa kuyazungusha vizuri, basi mtoto yule atapata kichwa kichwa kikubwa. Waswahili wanaita kichwa maji. Kwa hiyo ndio maana hili swala ni la kisayansi kabisa halina ushirikiano wowote na mtoto anapopata hili tatizo, anatakiwa aende akaonane na daktari, afanyiwe ufuatiliaji. Atafanyiwa operesheni ndogo tu, wala sio operesheni kubwa sana. Bahati mbaya tu ni kwamba hizi operesheni kwa sababu ya u, ule umakini wake unaohitajika, zinafanyika katika hospitali kubwa, lakini sio kama ni operesheni kubwa sana. Ni operesheni ambayo iko kwenye kiwango cha kati, lakini inahitaji mtaalamu wa hali ya juu sana, na ni operesheni ambayo inasaidia kuyaondoa yale maji na mtoto kifanyiwa mapema anakuwa mzuri tu, yale maji yanatoka. Kuna jinsi tunavyoyapitisha, yanaenda sehemu nyingine katika mwili, yanazunguka na mtoto anaishi. Kwa bahati mbaya, nafikiri katika hizi tiba zetu za kienyeji au Kiswahili tunaita tunafikiri, kwamba wale watoto wenye kichwa maji basi ni watu labda wana upungufu wa akili. Hapana, mtoto mwenye kichwa kikubwa akifanyiwa matibabu mapema ni kama mimi na wewe, anaishi, anakuwa mtu mzuri, hana tatizo lolote. Nakushukuru sana Dkt. Mberesero. Kwa kumalizia, kwa ufupi kabisa, unapenda kutoa ushauri yeah, gani kwa jamii inayokusikiliza wakati huu? Mimi ningependa kutoa ushauri mmoja tu, na nimekuwa napenda kusikiliza kwa wakinamama, kwamba kuna dawa inaitwa folic acid. Hii ni vitamin tu. Folic acid ni mojawapo ya viungo muhimu sana vinavyotumika kutengeneza vinasaba vya binadamu. Kwa hiyo unapotakiwa ubebe ujauzito, ukitaka kubeba ujauzito, unashauriwa uanze kutumia folic acid ambayo inapatikana kwa bei rahisi sana katika vituo vyetu vya afya, maduka ya dawa. Muhimu ni vitamini ambayo iko na bei ndogo kabisa. Hii vitamini itakusaidia kuwa na hivyo vinasaba vya kutosha vya kuweza kufanya mimba ya mbaya mwanao iungwe vizuri, na itamkinga mtoto wako kuanzia pale hujabeba mimba ukishabeba mimba unaendelea mpaka mtoto ile mimba ifike miezi mitatu ndo unaacha kunywa folic acid kwa hiyo ukitumia folic acid kuanzia pale mwanzo au eidha kabla hujabeba huja uzito au utakapojigundua tu kwamba umekuwa mja mzito unaendelea mpaka miezi mitatu unaweza ukasaidia kuondoa asilimia tisini ya watoto ambao watazaliwa na kichwa maji na migongo wazi Bila shaka msikilizaji, umeelimika kupitia makala haya ya siha njema. Tatizo la mgongo wazi na kichwa kikubwa kwa watoto linatibika. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia wakati mwema. Asante sana Martha Saranga. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha matangazo haya, ni kukumbusha yale tuliyoyapa uzito, ni pamoja na viongozi wa upinzani nchini DRC wanatarajia kukutana Alhamisi hii jijini Brussels, Ubelgiji. Lakini pia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa laiondolea vikwazo Eritrea kufuatia mkataba waamani, wa amani uliofikiwa kati yake na Ethiopia. Na waziri mkuu wa Uingereza, Teresa May, aungwa mkono na baraza lake la mawaziri kuhusu mpango wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa muda wako pamoja nasi asubuhi ya, ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri kwa sasa. Naam msikilizaji, ni burudani nzuri kabisa ya kwao Barnaba Boy na Vanessa Mdeo anakuambia cha usiku hadi hapa. Sina la ziada ya msikilizaji kutoka RFI Kiswahili, Dar es Salaam Tanzania. Mimi ni Sabina na Vigambo, kwa niaba ya wote nasema asante kunde. Tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa.