ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Wakuu wa Umoja wa Afrika kuanza mkutano mkuu wa 11 leo Addis Ababa, nchini Ethiopia. Mashirika ya kiraia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba jeshi la DRC na MONUSCO kutokomeza makundi yanayodhoofisha usalama nchini humo. Na maandamano makubwa ya kupinga sera za Rais Macron yatarajiwa leo nchini Ufaransa. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumamosi, Novemba 17 mwaka elfu mbili kumi na nane. Viongozi wa mataifa ya Afrika wanaanza mkutano mkuu wa siku mbili mjini Adis Ababa nchini Ethiopia, ambapo wataangazia ajenda ya mageuzi yatakayowezesha taasisi hiyo kusimamia maslahi ya Afrika. Mwenyekiti wa mkutano huo, Rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye pia ni mkuu wa Umoja wa Mataifa ya Afrika ataongoza kikao cha wakuu wa kiafrika kitakachoangazia pia namna makamishna wa AU watakavyokuwa wakichaguliwa, usimamizi wa utendakazi wao, na namna uongozi utakavyosimamiwa. Mashirika ya kiraia katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yametoa rai kwa jeshi la nchi hiyo FRDC na jeshi la umoja wa mataifa MONUSCO kufanya kila linalowezekana kuzofisha kama sio kuyatokomeza makundi ya waasi hususan kundi la Kiislam kutoka Uganda, ADF. Kundi la waasi wa ADF linanyoshewa kidole cha lawama kufuatia mauaji ya watu kadhaa jumaa hili na kuteketezwa kwa nyumba kadhaa katika maeneo ya Oicha wilayani Beni, mashariki mwa Congo, siku moja baada ya kushuhudiwa pia mauaji ya askari saba wa kikosi cha kulinda amani MONUSCO wilayani humo. Hali ya utulivu imeripotiwa kurejea katika chuo kikuu cha Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuzuka vurugu Alhamisi na Ijumaa asubuhi ambapo mwanafunzi mmoja alifariki dunia. Vurugu hizo zilijiri baada ya kikosi cha polisi kutawanya maandamano ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Kinshasa waliokuwa wakidai hatua zichukuliwe kusitisha mgomo wa walimu wao. Marekani imetangaza kuwa itapunguza idadi ya wanajeshi wake walioko barani Afrika kwa karibia asilimia kumi katika kipindi cha miaka michache ijayo. Kwa sasa kiasi cha wanajeshi elfu saba mia mbili kina hudumu katika jeshi la Marekani lililoko barani Afrika. Taarifa hiyo ya Pentagon imearifu kuwa Afrika Magharibi, ambako kuna makundi mengi ya kijihadi, msisitizo utabadilishwa kutoka usaidizi wa kimkakati ili kushauri, kusaidia kuwasiliana na kutoa msaada wa kiintelijensia Radio France International Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Maandamano makubwa ya kupinga sera ya mafuta yake Rais Emmanuel Macron yanatarajiwa leo Jumamosi nchini Ufaransa, baada ya kudhibitiwa Jumatano iliyopita ambapo serikali iliahidi hatua kadhaa za kuwasaidia kaya masikini kumudu gharama za maisha. Maandamano hayo yaliyopewa jina fulana nyeupe katika siku za hivi karibuni, yametumika kuikosoa serikali ya, ya mrengo wa kati inayoongozwa na rais emmanuel Macron. Idadi ya watu wasiojulikana walipo jimboni California nchini Marekani, ambako kumeshuhudia moto mkali kutoka msituni imeongezeka na kufikia zaidi ya elfu moja jana Ijumaa, mamlaka imefahamisha wakati huu wa ukoaji wakigundua mabaki ya watu nane. Uongozi wa jimbo hilo umefahamisha kuwa awali idadi ilikuwa takribani watu mia sita na thelathini, lakini sasa idadi ya watu wanaotafutwa imeongezeka zaidi tangu moto huo ulipozuka mnamo Novemba nane. Maiti nane zilizopatikana hivi karibuni zimefanya idadi ya watu waliopoteza maisha kufikia sabini na moja hadi sasa kufuatia moto huo. Marekani imesema itaunganisha jeshi lake na la Australia kwa lengo la kuimarisha kambi ya jeshi jipya la maji huko Papua, mradi unaotazamwa kama hatua za kukabiliana na ushawishi wa China katika eneo la Pasifiki. Australia ambayo imekuwa na makubaliano ya muda mrefu na Marekani tayari imetangaza mipango ya kuunda jeshi la maji la pamoja katika kisiwa cha Manus. Radio France Internationale. Ikiwa ndo unajiunga nasi msikilizaji, haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na dakika 35 kwa saa za Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Na sasa nampisha mwenzangu Steven Mumbi kuwa nawe katika makala Nyumba ya Sanaa na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya uchoraji na uchongaji, na nitakuwa naye Charles Kamazima Shemelelwa. Ni msanii kutoka jijini Dar es Salaam, na amekuwa akifanya sanaa hii katika mitindo tofauti tofauti. Karibu msikilizaji. Karibu sana Chaz Kamazi Mashemelelwa. Nashukuru na sana. Ni mara ya kwanza tunazungumza nawe katika makala ya nyumba ya sanaa. Ndio, nashukuru. Naam sana, hii ya uchoraji ama uchongaji, ulianza lini kazi hii? na muda wa miaka mitano mpaka sasa. Ulianza vipi i kazi? Nilivutiwa na mzee mmoja ambaye alikuwa anajishughulisha na kazi ya uchoraji. Huyu mzee anaitwa Mzemberwa, yupo Vingunguti. Kwa hiyo baada ya kuona kazi yake nikawa nimevutiwa sana na ile kazi anavyoichora na anavyoitengeneza. Kwa hiyo sasa nikawa nimeshawishika kuitoa katika hali ya kawaida, kuiweka katika hali nyingine ambayo unaweza kuitumia kupata kipato. Nini kilikusukuma kuingia kwenye sanaa hii? Sanaa hii, kwanza nilivutiwa na aina ya mtindo wa ile kazi jinsi ilivyokuwa, na nikaona kwamba nikiitumia kwa kwa namna moja au nyingine naweza kupata riziki. Kuna sanaa mbili hapa, kuna uchoraji na kuna uchongaji. Ndio, tukizungumzia sanaa ya uchoraji unaifanya una vipi? hii kazi ya uchoraji na itengeneza katika taswira mbili au tatu. Taswira ya kwanza, naweza kuchora aina ya maisha waliokuwa wanaishi wazazi wetu miongo kama mitano au kumi iliyopita, picha za kihistoria e. alafu aina ya pili naweza kuchola maisha wanayoishi wanyama pamoja na misitu yao, mito inavyokuwa na wanyama wenyewe na picha za, ya tatu inaweza kuwa katika hali ya imani, labda mtu anakuambia mi ni Mkristu, nitengenezee picha ya Yesu. E, vitu kama hivyo. Tukizungumzia sasa uchoraji wenyewe, mfano kama picha za, za kale miongo, ukizungumzia miongo mitatu minne mitano iliyopita unazungumzia watu ambao ulikuwa hakuna mashine na utandawazi ulikuwa ni bado, watu wanavaa Ana. mavazi ya asili Di. zile picha, mawazo unayapata wapi? Ama una, unatazamia sehemu? Hapana, maisha waliokuwa wanaishi wazee wetu. Ukienda baadhi ya vijiji hayo maisha bado yapo. Au kwa mfano mtu kama mimi ambaye nimezaliwa mwaka themanini na moja nimezaliwa Dar es Salaam lakini nikaenda kukulia kijijini. Kwa hiyo kuna baadhi ya maisha ambayo nimejaribu kuyaona kwa kipindi kile, na ile hali inaenda inatoweka taratibu taratibu. Vifaa gani unatumia kwenye kuchora picha za namna hiyo? Uh, vifaa navyotumia pale zinakuwepo blash na kuna kuwepo na blash nyembamba ambazo unazitumia kutokana na ile sehemu husika na rangi na rangi nazotumia pale ni rangi za, kuna aina tatu. Rangi ya kwanza ni aina ya maji, na rangi ya pili ni aina ya mafuta, na rangi ya tatu ni kuna rangi ambazo ziko katika jamii ya wino wino fulani hivi wino. Eh, biashara yako hii unaifanya vipi kuhusiana na uchoraji ali kwamba au mpaka upate mtu akupe oda? Mara nyingi huwa na nikishatengeneza mwanzoni huwa tunawauzia wauzia wale wafanya biashara wa Mwenge Slipway, na katika kujiongeza zaidi huwa mi napenda sana kuuzia sehemu za foleni za, za magari ambako barabarani, barabarani ambako kunakuwa kuna msongamano wa magari kwa sababu naamini kwamba nakutana na watu wa aina tofauti tofauti kwa wakati mmoja. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na ninazungumza na, na Charles Kamazima Shemelelwa, mchoraji na mchongaji kutoka nchini Tanzania, na tunazungumzia sanaa hii, tukizungumzia sasa uchongaji. Ndio yeah. Eh, Charles, uchongaji una, unachonga vitu vya namna gani ama una, unafanya vipi sanaa hii ya uchongaji? Alikwamba hizi picha baada ya kuwa nimezichola zimetayarishwa, ziko tayari, kwa hiyo najaribu kuongezea vionjo vingine, kwamba itabidi uchonge sanamu ya mtu, pengine baba kashika panga na mkuki au mama anatwanga au mama amebeba maji au mama kabeba mtoto kabeba ee, kuni au unaweza ee, ukamchonga mama ni mjamzito ana mtoto mgongoni ana kuni kichwani pia ana jembe vyote kavishika yeye, vyote kavishika ye. Baba hayupo hapo. Baba anaweza akawepo, yuko nyuma, amebeba pengine labda shoka, ana mkwaji wake, labda wameongozana <laughs> <Bihio. laughs> eh, na, na, na, ali ile salabu kama lile pale ukilichonga linakuwa linawavutia sana watu, kwa sababu anaona ni maisha ambayo watu wameyapitia, na bado mpaka sasa hivi kuna watu ambao wanaishi maisha yale, na ina, ni picha ambayo ina inasisitiza kuondokana na mfumo dume kwa sababu utaona mama kabeba <laughs> mtoto. E, kabeba sababu sa ni ni. Ni. Mm. Hizi sana zote mm. mbili unazifanya kwa wakati mmoja, uchongaji na uchoraji kwa moja ya uchoraji ama uchungaji. Ah, sasa katika hali nyingine ya ya utafutaji unaweza ukarahisisha kazi kwamba wewe ukachora, alafu hii kazi ya kuchonga ukampa mtu mwingine ambaye ni fundi, ili kujaribu kutengeneza uharaka zaidi na kugawana riziki. Ipi unapendelea zaidi kuifanya kati ya hizi mbili, ukiambiwa unyang'anywe moja, unyang'anywe moja? mm. Ipi unaipendelea? Napenda kuchora. Ni, ni, ni kwa nini? Kuchora ni kuzuri kwa sababu taswira navyochola kile kitu. Kwanza, wakati mwingine, huwa najishangaa mi mwenyewe baada ya ile picha kuwa imetoka, kwamba zile taswira ambazo nilikuwa nazo kichwani nimefanikiwa kuzi, kuzi, kuzi, kuzionyesha katika hali ya kawaida ambayo hata mteja akiona au mtu yeyote akinikuta sehemu nimechola au nimetungika zile kazi anavutiwa, ile hali ambayo inanitia mi furaha katika uchoraji. Ndiyo, umezungumzia rangi za namna tatu, ndio rangi zipi hasa unapenda kutumia? rangi za wino ni nzuri, lakini sasa upatikanaji wake kidogo ni wa shida. Na rangi za mafuta pia ndo inayofuatia kwa uzuri, ila ile rangi ya mafuta inachelewa kukauka. Unaweza ukachora picha alafu mpaka inakauka ikaagali, na hali ya hewa ikiwa hakuna jua, hakuna joto. Nafahamu yeah. mafuta hali mambo yanavyokuwa, unaweza ukashindwa kwenda kufanya biashara hii e, na ile hali ilishawahi kunikuta kwa mfano, mwezi wa nne wakati wa masika, kwa njia ya eh, Dar es Salaam naam. Eh, nilikaa siku tatu mpaka nne, jua litoki. Sasa nikaumiza kichwa, siwezi kutengeneza picha aina tofauti na kuchora, nikauza nikapata riziki. Kwa hiyo wazo likanijia kwamba hivi vitu unavyovichonga au ninavyovitengeneza, kwa mfano, kuna vibanda ambavyo vinakuwa vimechongwa kama nyumba na izile sanamu za watu nikijaribu kuziweka katika background ya baija chula kitu chochote nikaweka, saa siwezi kuuza, nikajaribu ukajaribu kufanyaribu eh, yeah. Nilipoingia barabarani, yule mteja nilikutana naye siku hiyo yu, nilikuwa nimebeba picha mbili, akapenda ile picha ambayo haikuchula kitu chochote, ambayo ndo ni nimeileta kama kuitest kuja kufanya majaribio <laughs> akavutiwa na ile kazi, kwa hiyo akanunua aka ile kazi. Sasa mimi nikaona, ah, ile hofu sasa ikawa inaondoka. Kumbe hiki kitu nacho kinaweza kuuzika. Kesho yake nikatengeneza kama hiyo hiyo ikanunulika, kesho yake tena yakatengeneza hiyo hiyo ikanunulika. Sasa nikaona hapa, hii sasa ndo kazi ya kunipa hela, kwa sababu kwanza ni nyepesi, hahitaji muda mwingi, haihitaji mvua, hahitaji jua. Kwa mazingira yoyote au hali ya hewa yoyote, unatengeneza na unaenda kuuza, kupata riziki. Ubunifu umekusaidia, ndio? Msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa, kama ndiyo kwanza ujiunga nasi, hii ni RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na niko naye Charles Kamazi Mashemelelwa. Msikilizaji ukiwa Kigali nchini Rwanda ni 92.1, ukiwa huko Zambia, Kitwe ni 92.5, Lusaka ni 101.5 FM. Hali kadhalika tunapatikana kupitia www.rfikiswahili.com. Jina langu ni Steven Mumbi na bado tunaangazia sanaa hii ya uchoraji na uchongaji. Msikilizaji, tupate mapumziko kidogo kwa kusikiliza kibao cha kwake Burning Spear You Were Wrong. Msikilizaji, ni kibao you are wrong cha kwake Burning Spear. Unaendelea kutegea sikio makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, na bado niko naye Shemelelwa, tukiangazia sanaa hii ya uchoraji, uchongaji, pamoja na ubunifu uchongaji uchongaji na ubunifu ambao unaofanya sasa hivi diyo? si uchoraji si uchongaji, unatumia eh, namna ambavyo unapamba una, una nafikiri kupamba hii eh, unaipamba saa kwa mwonekano wa asili diyo? unachukua vifaa gani unatumia? Pale pale ninacho vifaa ni kwamba kuna karatasi kuna vioo kuna mbao pia kuna gundi na rangi na saa yenyewe. Kwa hiyo unachokifanya, kwanza naunda ile frame ya juu ambayo ndio inakuwa imeshikilia ile picha. Nikishaiunda inapigwa msasa wa mashine ili kuweka usofti fulani hivi iwe na, na mwonekano mzuri. Na baada ya hapo, naunga box kwa kutumia mbao na plywood. Ile plywood ndo inakuwa nimegundishia ile karatasi. Kwa hiyo baada ya hapo, nachola round au nachola box kutokana na mwonekano unaohitaji, na weka rangi natoboa pale katikati. Kuna vifaa ambavyo natumia kutafuta senta, na baada ya hapo nanunua saa dukani, navunja mashine yake ndio nayeweka mle. Ubunifu wa kipekee kabisa. Mpaka sasa hivi hujaacha uchoraji na uchongaji, kwa sababu imeonekana kama hii ya kubuni namna ya kuzipamba saa imekulipa zaidi? Ile bado natengeneza, lakini sasa hii ambayo ni ya kutengeneza saa bila kuchora ni kazi nyepesi na aina gharama kubwa kama hizi za kuchora. Kwa hiyo sasa nachokifanya, najikita sana huku ambako kunalipa zaidi, kwa sababu mi natafuta riziki. <laughs> <laughs> na wasiwasi utaacha kuchola <laughs> na kuchonga <Apana. laughs> <laughs> Uh, zipi unaziona ni, ni changamoto kwenye kazi yako, vikwazo vya hapa na pale, unaviona vikwazo? Uh, vipo lakini vinaepukika. Kwa mfano vikwazo vya kikwazo namba moja ni kwamba ili upate mafanikio toke sehemu moja kwenda sehemu nyingine, utahitaji labda kushirikisha watu kwenye hiyo kazi. Sasa kila mtu ana mwono wake na ana fikira zake. Kwa hiyo kuna fundi unaweza ukamwambia, bwana, nichongee sanamu, umempa hela labda elfu thelathini, anakwambia njoo baada ya wiki moja amesha kutoa. Ukienda haja, Ukienda, haja kamilisha, haja kamilisha, ambao ni tabia ya mafundi wengi <laughs> Sasa au anadaiwa na, ma, ma, una watu zaidi ya sita kwa sasa pale, wewe anakuwa kwenye mstari ile il, changamoto sasa. Kama ile pale, ili uikwepe uwe na kamtaji kidogo kakubwa, uweke oda kwa mafundi ambao wako nje ya mji wa Dar es Salaam ambao hana kazi nyingi. Kwa hiyo anaweza akakuandalia salamu hata 100 kwa muda wa wiki mbili. Kwa hiyo unazichukua unaweza kufanya kazi lakini kwa mafundi wa Dar es Salaam utafeli, hata kodi ya nyumba utashindwa kulipa <laughs> kazi itakushinda, itakushinda. Kama ukiwategemea wao. unafikiria nini ili kukuza mtaji sasa, ili uweze kufikia hiyo adhma, uweze kuwa na watu ambao wanaweza wakakufanyia kazi ya uchungaji huo, ukajikita kwenye uchoraji na vifaa vikapatikana kwa wakati, ili kuondokana na changamoto hiyo, kitu ambacho nakitamani mimi na, natafuta riziki sasa hivi kwa, kwa kutumia uwezo wangu ambao au jakuwa. Lakini kwa namna moja au nyingine, kama ningepata benki au sehemu yoyote agencies yoyote ambazo zinatoa mikopo kwa wajasiriamali ningejaribu kuwa na ofisi, alafu niwe nichukue vijana niwafundishe kazi, umeona? kwa hiyo tuwe tuna uwezo, kwa sababu kazi yangu kwa muda ambao nime, nimeifanya ni kazi ambayo inahitajika na soko, alisumbui na faida kidogo inapatikana lakini sasa unapokuwa na msingi mdogo au mtaji mdogo, umekwenda kufanya biashara, pesa imepatikana, sikiingia kwenye matumizi, hela inaisha. <laughs> <laughs> Unawambia nini sasa vijana wengine ambao wanafanya sana hii ya uchoraji, uchongaji na ubunifu? Wazo pekee ambalo mi naweza kuwa kwa kwa kwa kwa shauri ni kwamba kwanza wa, wa, wa, wa, watumie muda mwingi sana kujaribu kufanya kazi, wasiingie kwenye maswala ajabu ya, ya, ya, ya ajabu ya kuvuta bangi, madawa ya kulevya. Hata akitumia simu, hata akiwa na simu ya hizi za WhatsApp, ajaribu kugugo vitu ambavyo ni vya, vya muhimu. Ajaribu kuangalia furniture zinatengenezwa vipi, atumie kujifunza e, watu wanalima vipi, kuku anafugwaje? e, e. Unawezaje kutumia mashine za kisasa kutengeneza furniture? Asiangalie mambo ya ajabu ajabu ambayo yanakuwa yanampotosha yanam Asante sana bwana Charles Kamazi Mashemelelwa kwa kuzungumza nasi katika makala na ya nyumba ya sanaa. Unapatikana vipi? namba yangu ya simu ni alama ya kujumlisha ishirini na tano hamsini na saba tisini na nane sitini na nane kumi na tatu. Msikilizaji unaweza ukampata kwa nambari hiyo ya simu ukianza na alama ya kujumlisha mbili tano tano saba tisa nane sita nane moja tatu. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndio nafikia tamati ya makala haya ya nyumba ya sanaa. Nilikuwa naye Charles Kamazi Mashemelelwa, mchongaji na mchoraji kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Amekuwa akifanya sanaa hii kwa ubunifu mkubwa. Na kualika tena juma lijalo katika makala nyingine ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanitumia maoni yako katika mtandao wa Facebook, andika RFI Kiswahili na upende ukurasa wetu. Moja kwa moja unaweza ukatoa maoni yako hali kadhalika katika mitandao yangu ya kijamii Facebook pamoja na Instagram ni Steve Mumbi, Stwivu Mumbi, na ujumbe wako tunafikia katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mpaka mara nyingine, kwa heri. Shukrani Stephen Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tulioyapa uzito katika ngwe hii ya kwanza: wakuu wa Umoja wa Afrika kuanza mkutano mkuu wa 11 leo Addis Ababa nchini Ethiopia. Mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC yaomba jeshi la DRC na MONUSCO kutokomeza makundi yanayodhofisha usalama nchini humo na maandamano makubwa ya kupinga sera za Rais Macron yatarajiwa leo nchini Ufaransa. Shukrani kwako kwa msikilizaji, ulikuwa nami Matha Saranga na nakuachana kibao kutoka kwake King Kaka anasema lini