Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Jitihada za kupambana na ugonjwa wa ebola katika jimbo la Beni, mashariki mwa DRC zasitishwa baada ya kuzuka mapigano mita chache kutoka kituo cha dharura. Mkutano wa viongozi wa Afrika wafunguliwa rasmi jana Jumamosi, huku Rais Kagame akiwataka viongozi kutekeleza jukumu la kuimarisha Afrika na rais wa Marekani Donald Trump kutoa uamuzi wa mwisho mapema juma lijalo kuhusu nani alimuua mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Kashog. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Jumapili, Novemba 18 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio washirika. Jitihada za kupambana na ugonjwa wa Ebola katika jimbo la Beni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo zimesitishwa jana Jumamosi baada ya mapigano kuzuka mita chache kutoka kituo cha dharura na ndani ya hoteli wanayokaa timu ya wahudumu, wizara ya afya imesema. Wafanyakazi wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO walizuia shambulizi la wapiganaji wa kundi la uasi la ADF katika eneo la kaskari kazini mwa Beni kwenye mji wa Boikene siku ya Ijumaa, imesema taarifa ya wizara hiyo. ADF, kundi linalomiliki silaha ambalo limeua mamia ya watu tangu mwaka elfu mbili kumi na nne na takriban walinda amani saba wa Umoja wa Mataifa wiki hii pekee, walitaka kushambulia moja ya kambi ya MONUSCO, imeongeza taarifa hiyo. Mkutano usio wa kawaida wa Umoja wa Afrika umefunguliwa jana Jumamosi mjini Addis Ababa nchini Ethiopia kwa lengo la kufanya mageuzi magumu ndani ya umoja wa Afrika ambayo yamechagizwa na rais wake wa sasa, rais wa Rwanda Paul Kagame. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano huo unaojumuisha nchi 55 wanachama, Rais Kagame amesema lengo lao ni rahisi, kuimarisha Afrika na kuwapa wananchi wao mustakabali wanaostahili. Mnamo mwaka 2016 umoja wa Afrika ulimpa jukumu rais wa Rwanda kuandaa mageuzi hayo kwa lengo la kuifanya AU kuwa ya ufanisi zaidi na isiyotegemezi kwa wafadhili wake wa kimataifa. Umoja wa Afrika jana Jumamosi umeionya Gabon kuheshimu amri ya mahakama ya kikatiba nchini humo baada ya mahakama hiyo kuingilia mzozo unaoikumba nchi hiyo kufuatia kukosekana kwa rais Ali Bongo Ondimba ambaye anapatiwa matibabu nje ya nchi. Taarifa ya rais wa tume ya umoja huo Musa Faki Mahamat imesema umoja wa Afrika unaheshimu kwa dhati amri ya mahakama hiyo kuhusu marekebisho ya katiba ili kuziba pengo la rais Ali Bongo. Somalia imefanya shindano lake la kwanza la masumbwi kwa zaidi ya miongo thelathini huku wapiganaji vijana katika taifa hilo lenye vita wakiwa na ndoto za kufikisha mchezo huo katika anga za kimataifa. Mashindano ya siku tatu ya masumbwi ambayo yamefungwa usiku wa kuamkia leo Jumapili yalifanyika kwenye mji mkuu wa Mogadishu, ambapo wapiganaji walipambana katika uwanja wa mpira wa kikapu uliozungukwa na majengo yaliyoharibiwa ambayo ni ushahidi wa mgogoro wa muda mrefu nchini humo. Kiongozi wa zamani wa wanamgambo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati aliyepewa jina la utani Kanali Rambo, jana Jumamosi aliwasili huko The Hague ambapo atakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu katika mahakama ya kimataifa ya ICC. Hadi sasa kufukuzwa kwa mbunge Alfred Yekatom ndiyo tukio la kwanza la aina yake kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya kuchaguliwa bungeni mwaka 2016. Katom mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu alikamatwa Oktoba kwa kufyatua risasi ndani ya bunge wakati rais wake mpya akichaguliwa. Radio France Internationale. Saa moja dakika thelathini na nne Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumamosi amesema kuwa Marekani itatoa uamuzi wa mwisho mapema juma lijalo kuhusu nani alimuua mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Kashog ambaye aliuawa Oktoba mbili katika ubalozi wa Saudi Arabia huko Istanbul. Akizungumza na waandishi wa habari huko Malibu California, ambako alitembelea maeneo yaliyoharibiwa na moto, jana Jumamosi Trump amesema ripoti kamili kuhusu aliyefanya mauaji hayo itakamilika katika siku mbili zijazo, kati ya Jumapili na Jumatatu. Maandamano makubwa yameshuhudiwa jana Jumamosi katika maeneo zaidi ya elfu mbili nchini Ufaransa kupinga ongezeko la kodi ya mafuta. Takribani watu laki moja ishirini na nne elfu wakiwa wamevalia vizibao vya njano wameshiriki maandamano hayo, ambapo mwanamke mmoja alifariki dunia baada ya kugongwa na gari, huku watu wengine 47 wakijeruhiwa na watatu miongoni mwao wako katika hali mbaya, kwa mujibu wa waziri Christophe Castaner. Na viongozi wa Ufaransa na Ujerumani wanakutana huko Berlin leo Jumapili ili kukumbuka kwa pamoja waathirika wa vita ya Ulaya wakiwasilisha hoja ya jeshi la umoja katika kukabiliana na mkwamo wa dunia uliowekwa na rais wa Marekani Donald Trump. Rais Emmanuel Macron atatembelea adui wa zamani wa Ufaransa ambaye amegeuka kuwa mshirika muhimu wa Umoja wa Ulaya katika sherehe ya kuweka shada la maua katika siku ya kuomboleza kwa ajili ya waathirika wa vita na udhalimu na kuhutubia bunge na kufanya mazungumzo na kansela Angela Merkel. <muchos> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Namkaribu Steve Mumbi na makala ya Nyumba ya Sanaa. Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya uchoraji na uchongaji, na nitakuwa naye Chaz Kamazima Shemelelwa. Ni msanii kutoka jijini Dar es Salaam na amekuwa akifanya sanaa hii katika mitindo tofauti tofauti. Karibu msikilizaji. Karibu sana, Chaz Kamazi Mashemelelwa. Nashukuru sana. Ni mara ya kwanza tunazungumza nawe katika Ndi. makala ya nyumba ya sanaa ndio. Nashukuru naam sana. hii ya uchoraji ama uchongaji ulianza lini kazi hii na muda wa miaka mitano mpaka sasa? Ulianza vipi I kazi? Nilivutiwa na mzee mmoja ambaye alikuwa anajishughulisha na kazi ya uchoraji. Huyu mzee anaitwa Mzembelwa, yupo Vingunguti. Kwa hiyo baada ya kuona kazi yake nikawa nimevutiwa sana na ile kazi anavyoichora na anavyoitengeneza, kwa hiyo sasa nikawa nimeshawishika kuitoa katika hali ya kawaida, kuiweka katika hali nyingine ambayo unaweza kuitumia kupata kipato. Nini kilikusukuma kuingia kwenye sanaa hii? Sanaa hii, kwanza nilivutiwa na aina ya mtindo wa ile kazi jinsi ilivyokuwa, na nikaona kwamba nikiitumia kwa namna moja au nyingine naweza kupata riziki. Kuna sanaa mbili hapa, kuna uchoraji na kuna uchongaji. Ndio tukizungumzia sanaa ya uchoraji, unaifanya una vipi? Hii kazi ya uchoraji na itengeneza katika taswira mbili au tatu. Taswira ya kwanza, naweza kuchora aina ya maisha waliokuwa wanaishi wazazi wetu miongo kama mitano au kumi iliyopita, picha za kihistoria. Alafu aina ya pili naweza kuchola maisha wanayoishi wanyama pamoja na misitu yao, mito inavyokuwa na wanyama wenyewe, na picha za ya tatu inaweza kuwa katika hali ya imani, labda mtu anakuambia mi ni Mkristo, nitengenezee picha ya Yesu. Vitu kama hivyo tukizungumzia sasa uchoraji wenyewe mfano, kama picha za, za kale miongo, ukizungumzia miongo mitatu minne mitano iliyopita, unazungumzia watu ambao ulikuwa hakuna mashine na um, utandawazi ulikuwa ni bado, watu wanavaa mavazi ya asili. Zile picha mawazo unayapata wapi? Ama unatazamia una sehemu? Hapana, maisha waliokuwa wanaishi wazee wetu. Ukienda baadhi ya vijiji hayo maisha bado yapo. Au kwa mfano mtu kama mimi ambaye nimezaliwa mwaka themanini na moja, nimezaliwa Dar es Salaam, lakini nikaenda kukulia kijijini. Kwa hiyo kuna baadhi ya maisha ambayo nimejaribu kuyaona kwa kipindi kile, na ile hali inaenda inatoweka taratibu taratibu. Vifaa gani unatumia kwenye kuchora picha za namna hiyo? Uh, vifaa ninavyotumia pale zinakuwepo blash na kuna kuwepo na blash nyembamba ambazo unazitumia kutokana na ile sehemu husika na rangi na rangi nazotumia pale ni rangi za, kuna aina tatu. Rangi ya kwanza ni aina ya maji, na rangi ya pili ni aina ya mafuta, na rangi ya tatu ni kuna rangi ambazo ziko katika jamii ya wino wino fulani hivi wino. Eh, biashara yako hii unaifanya vipi kuhusiana na uchoraji alikwamba, au mpaka upate mtu akupe oda? Mara nyingi huwa na nikishatengeneza Mwanzoni huwa tuna wauzia wale wafanya biashara wa Mwenge, Slipway, na katika kujiongeza zaidi, huwa mi napenda sana kuuzia sehemu za foleni za, za magari ambako barabarani, barabarani, ambako kunakuwa kuna msongamano wa magari, kwa sababu naamini kwamba nakutana na watu wa aina tofauti tofauti kwa wakati mmoja. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na nazungumza na, na Charles Kamazima Shemelelwa, mchoraji na mchongaji kutoka nchini Tanzania, na tunazungumzia sanaa hii, tukizungumzia sasa uchongaji, yeah. Chaz, uchongaji una, unachonga vitu vya namna gani, ama una, unafanya vipi? Sana hii ya uchongaji ni kwamba hizi picha baada ya kuwa nimezichora zimetayarishwa, ziko tayari, kwa hiyo najaribu kuongezea vionjo vingine, kwamba itabidi uchonge sanamu ya mtu, pengine baba kashika panga na mkuki au mama anatwanga au mama amebeba maji au, ama kabeba mtoto kabeba eh, kuni. Eh, au unaweza ukamchonga mama ni mjamzito ana mtoto mgongoni ana kuni kichwani pia ana jembe vyote kavishika, yeye, baba hayupo hapo. Baba anaweza akawepo, yuko nyuma, amebeba pengine labda shoka ana mkwaju wake, labda wameongozana <laughs> <laughs> <Bihio>. <laughs> E, na hali na, na, ile sababu kama lile pale ukilichonga linakuwa linawavutia sana watu kwa sababu wanaona ni maisha ambayo watu wameyapitia, na bado mpaka sasa hivi kuna watu ambao wanaishi maisha yale, na ni picha ambayo ina, ina, ina inasisitiza kuondokana na mfumo dume kwa sababu utaona mama kabeba kabeba mtoto bado mjamzito. Sana, zote mbili unazifanya kwa wakati mmoja, uchongaji na uchoraji. Esana. Moja ya uchoraji ama uchungaji? A. sasa katika hali nyingine ya, ya utafutaji unaweza ukarahisisha kazi kwamba wewe ukachora alafu hii kazi ya kuchonga ukampa mtu mwingine ambaye ni fundi ili kujaribu kutengeneza uharaka zaidi na kugawana riziki. Ipi unapendelea zaidi kuifanya kati ya hizi mbili ukiambiwa unyang'anywe moja? Mm. Ipi unaipendelea? Napenda kuchora. Kwa nini? Kuchora ni, ni, ni kuzuri kwa sababu taswira navochola kile kitu. Kwanza wakati mwingine huwa najishangaa mi mwenyewe, baada ya ile picha kuwa imetoka, kwamba zile taswira ambazo nilikuwa nazo kichwani nimefanikiwa kuzi, kuzi, kuzi, kuzionyesha katika hali ya kawaida, ambayo hata mteja akiona au mtu yeyote akinikuta sehemu nimechora au nimetungika zile kazi, anavutiwa. Ile hali ambayo inanitia mi furaha katika uchoraji. Umezungumzia rangi za namna tatu, ndio, rangi zipi hasa unapenda kutumia? Rangi za wino ni nzuri, lakini sasa upatikanaji wake kidogo ni wa shida. Na rangi za mafuta pia ndo inayofuatia kwa uzuri, ila ile rangi ya mafuta inachelewa kukauka. Unaweza ukachora picha alafu mpaka inakauka ikagharimu, na hali ya hewa ikiwa hakuna jua, hakuna joto, nafahamu hmm. mafuta hali, mambo yanavyokuwa, unaweza ukashindwa kwenda kufanya biashara hii na e, ile hali ilishawahi kunikuta kwa mfano mwezi wa nne wakati wa masika, masika kwa njia ya e, Dar es Salaam nam. E, nilikaa siku tatu mpaka nne jua litoki. Sasa nikaumiza kichwa. Siwezi kutengeneza picha aina tofauti na kuchora nikauza nikapata riziki. Kwa hiyo wazo likanijia kwamba hivi vitu unavyovichonga au ninavyovitengeneza, kwa mfano kuna vibanda ambavyo vinakuwa vimechongwa kama nyumba na izile salamu za watu nikijaribu kuziweka katika background ya baija chula kitu chochote, nikaweka saa, siwezi kuuza. Nikajaribu, ukajaribu kufanyaribu, eh yeah. Nilivyoingia barabarani, yule mteja nilikutana naye siku hiyo, nilikuwa nimebeba picha mbili, akapenda ile picha ambayo haikuchula kitu chochote, ambayo ndo ni nimeileta kama kuitesti kuja kufanya majaribio majaribio, <laughs> akavutiwa na ile kazi, kwa hiyo akanunua aka ile kazi sasa mimi nikaona, ah, ile hofu sasa ikawa inaondoka. Kumbe hiki kitu nacho kinaweza kuuzika. Kesho yake nikatengeneza kama hiyo hiyo, ikanunulika. Kesho yake tena yakatengeneza hiyo hiyo, ikanunulika. Sasa nikaona hapa, hii sasa ndo kazi ya kunipa hela, kwa sababu kwanza ni nyepesi, hahitaji muda mwingi, haihitaji mvua, hahitaji jua. Kwa mazingira yoyote au hali ya hewa yoyote, unatengeneza na unaenda kuuza, kupata riziki. Ubunifu umekusaidia ndio. Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa, kama ndiyo kwanza wajiunga nasi, hii ni RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na niko naye Charles Kamazima Shemelelwa. Msikilizaji ukiwa Kigali nchini Rwanda ni 92.1, ukiwa huko Zambia Kitwe ni 92.5, Lusaka ni 101.5 FM. Hali kadhalika tunapatikana kupitia www.rfikiswahili.com. Jina langu ni Steven Mumbi na bado tunaangazia sanaa hii ya uchoraji na uchongaji. Msikilizaji, tupate mapumziko kidogo kwa kusikiliza kibao cha kwake Burning Spear, you were wrong <tikin> Like, msikilizaji ni kibao you are wrong cha kwake Burning Spear. Unaendelea kutegea sikio makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na bado niko naye Shemelelwa, tukiangazia sanaa hii ya uchoraji, uchongaji pamoja na ubunifu uchongaji uchongaji na ubunifu ambao unaufanya sasa hivi Dio? si uchoraji si uchongaji, unatumia eh, namna ambavyo unapamba una, una nafikiri kupamba hii eh, unaipamba saa kwa mwonekano wa asili Dio? unachukua vifaa gani unatumia pale? Ah, pale ninacho vifaa ni kwamba kuna karatasi, kuna vioo, kuna mbao pia kuna gundi na rangi na saa yenyewe. Kwa hiyo unachokifanya kwanza, naunda ile frame ya juu ambayo ndio inakuwa imeshikilia ile picha. Nikishaiunda inapigwa msasa wa mashine ili kuweka usofti fulani hivi iwe na, na mwonekano mzuri. Na baada ya hapo, naunga box kwa kutumia mbao na plywood. ile plywood ndio inakuwa nimegundishia ile karatasi. Kwa hiyo baada ya hapo nachora raundi au nachora box kutokana na mwonekano unaohitaji, na weka rangi Natoboa pale katikati, kuna vifaa ambavyo natumia kutafuta senta, na baada ya hapo nanunua saa dukani, navunja mashine yake ndio nayoweka mle. Eh, ubunifu wa, wa kipekee kabisa. Eh, mpaka sasa hivi hujaacha uchoraji na uchongaji, kwa sababu imeonekana kama hii ya kubuni eh, namna ya kuzipamba saa imekulipa zaidi? Ile bado natengeneza, lakini sasa hii ambayo ni ya kutengeneza saa bila kuchora ni kazi nyepesi na haina gharama kubwa kama hizi za, za kuchola. Kwa hiyo sasa nachokifanya, najikita sana huku ambako kunalipa zaidi, kwa sababu mi natafuta riziki <laughs> <laughs> na wasiwasi, utaacha kuchola na kuchonga? Hapana, hapaa. Zipi unaziona ni, ni changamoto kwenye kazi yako, vikwazo vya hapa na pale unaviona? Uh, vikwazo vipo lakini vinaepukika kwa mfano vikwazo vya, kikwazo namba moja ni kwamba ili upate mafanikio toke sehemu moja kwenda sehemu nyingine, utahitaji labda kushirikisha watu kwenye hiyo kazi. Sasa kila mtu ana mwono wake na ana fikira zake. Kwa hiyo kuna fundi unaweza ukamwambia, bwana nichongee sanamu, umempa hela labda elfu thelathini anakuambia, njoo baada ya wiki moja kasakutoa ukienda haja, ukienda haja kamilisha haja kamilisha <laughs> enye ma uma, una watu zaidi ya sita. Kwa sasa, pale mstari. Sasa il, changamoto sasa kama ile pale, ili uikwepe uwe na kamtaji kidogo kakubwa, uweke oda kwa mafundi ambao wako nje ya mji wa Dar es Salaam, ambao hana kazi nyingi ana kazi nyingi, kwa hiyo anaweza akakuandalia sanamu hata mia kwa muda wa wiki mbili, kwa hiyo unazichukua ndio unaweza kufanya kazi lakini kwa mafundi wa Dar es Salaam utafeli, hata kodi ya nyumba utashinda. <laughs> <kupa>. <laughs> kazi itakushinda. Itakushinda. Kama ukiwategemea wao. unafikiria nini ili kukuza mtaji, sasa ili uweze kufikia hiyo adhma, uweze kuwa na watu ambao wanaweza kukufanyia kazi ya uchungaji huo, ukajikita kwenye uchoraji na vifaa vikapatikana kwa wakati, ili kuondokana na changamoto hiyo, kitu ambacho nakitamani mimi. Natafuta na, na riziki sahivi kwa, kwa kutumia uwezo wangu ambao haujakuwa lakini kwa namna moja au nyingine, kama nikipata benki au sehemu yoyote, njoz yoyote ambazo zinatoa mikopo kwa wajasiriamali, ningejaribu kuwa na ofisi alafu niwe nichukue vijana niwafundishe kazi mona. Kwa hiyo tuwe tuna uwezo wa, kwa sababu kazi yangu kwa muda ambao nime, nimeifanya ni kazi ambayo inahitajika na soko, alisumbui na faida kidogo inapatikana lakini sasa unapokuwa na msingi mdogo au mtaji mdogo, umekwenda kufanya biashara, pesa imepatikana, si kingia kwa matumizi, hela inaisha. <greeu> <greeu> unawambia nini sasa vijana wengine ambao wanafanya sana hii ya uchoraji, uchongaji na ubunifu? Wazo pekee ambalo mimi naweza ku kwa kwa kwa kwa shauri ni kwamba kwanza, wa, wa, wa, wa, watumie muda mwingi sana kujaribu kufanya kazi, wasiingie kwenye masuala ya ajabu ajabu kuvuta bangi, madawa ya kulevya. Hata akitumia simu, hata akiwa na simu ya hizi za WhatsApp, ajaribu kugugo vitu ambavyo ni vya, vya muhimu. Ajaribu kuangalia furniture zinatengenezwa vipi, e, wa vipi e, watu wanalima vipi, kuku anafugwaje, unawezaje kutumia mashine za kisasa kutengeneza furniture. Asiangalie mambo ya ajabuajabu ajabu ambayo yanakuwa yanampotosha yanam Asante sana Bwana Charles Kamazi Mashemelelwa kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba sana na ya sanaa. Unapatikana vipi? namba yangu ya simu ni alama ya kujumlisha 25 57 98 68 13. Msikilizaji unaweza ukampata kwa nambari hiyo ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255 798 68 1 Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndiyo nafikia tamati ya makala haya ya nyumba ya sanaa. Nilikuwa naye Charles Kamazi Mashemelelwa, mchongaji na mchoraji kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Amekuwa akifanya sanaa hii kwa ubunifu mkubwa na kualika tena juma lijalo katika makala nyingine ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanitumia maoni yako katika mtandao wa Facebook, andika RFI Kiswahili na upende ukurasa wetu. Moja kwa moja unaweza ukatoa maoni yako hali kadhalika katika mitandao yangu ya kijamii Facebook pamoja na Instagram, ni Steve Mumbi, stwi vu Mumbi, na ujumbe wako tunafikia katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mpaka mara nyingine, kwa heri. Asante sana Steve Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuungana nami katika awamu hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Ungana nami tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa. ziada ya msikilizaji burudani ni ya kwao King Kaka na Rich Mavoko anakuambia lini, na ndio inanifikisha tamati mwa matangazo haya asubuhi awamu ya kwanza. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa, Yika.