Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mgombea upinzani nchini DRC aliyeteuliwa hivi karibuni katika mkutano wa Jeneva, Martin Fayulu madidi kuwasili leo jijini Kinshasa. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ajitokeza kumtetea Tom Moyane aliyekuwa mkuu wa mamlaka ya utozwaji ush ushuru nchini humo. Rais wa Marekani atetea ushirikiano wa nchi yake na Saudi Arabia licha ya shutuma za mauaji ya mwanahabari Jamal Kashoji. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatano Novemba 21 mwaka 2018. Ukiwa na lolote niandikie katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini hapa studioni ukianza na alama kujumlisha 255764015747. Mgombea wa upinzani nchini DRC aliyeteuliwa hivi karibuni katika mkutano wa Jeneva, Uswisi, Martin Fayulu Madidi anatazamiwa kuwasili hii leo jijini Kinshasa. Fayulu anarejea nchini hii leo siku moja kabla ya kuanzishwa kwa kampeni ya uchaguzi wa Disemba 23 ambapo kesho, siku ya Alhamis, Senii imejipanga kuzindua kampeni hizo wanasiasa wawili wa upinzani Felix Chisekedi wa UDPS na Vital Kamerhe wa UNC waliondoa saini zao wakionyesha kutomuunga mkono mgombea huyo mmoja atakayewakilisha upinzani wa DRC, Martin Fayulu. Moise Katumbi ni mmoja wa wanasiasa maarufu wa upinzani. Wananchi wa Kongo wameteseka sana, na leo suluhu ni moja tu, nayo ni umoja wa upinzani. Ndio maana napenda kuambia, saa ya mabadiliko imefika. Tunahitaji kuhakikisha Martin Fayulu anashinda. Leo Jumatano anarejea Kinshasa. Ninawaomba wananchi wa Kongo waende kumpokea rais wao. Premier aje ni mtu makini. Tutafanya yote ashinde. Kampeni yetu tutaifanya kama kwa Wamarekani ili mgombea wetu ashinde. Ni sauti yake, Moise Katumbi, kiongozi wa muungano wa upinzani Ensemble pour le Changement. Mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa nchini Somalia na jeshi la Marekani yanakadiriwa kuua wapiganaji 37 wa kundi la kiislamu la al Shabab, kwa mujibu wa jeshi hilo. Mashambulizi mawili ya anga yalitekelezwa Jumatatu na hayakujeruhi wala kuua raia. Jeshi hilo limeeleza kuwa shambulizi la kwanza liliua wapiganaji 27 huku la pili likiua wengine kumi. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, Nicolas Haison, anahofia kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama katika taifa hilo linaloendelea kutishiwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab, lakini pia tofauti za kisiasa katika majimbo mbalimbali ya nchi hiyo. Kwa sababu za kisiasa mengi zaidi na mwandishi wetu wa masuala ya pembe ya Afrika, James Shimanyola. Hali ya wasiwasi imezuka kwenye majimbo yaliyojitangazia uhuru ya Somalia: Galmudug, Hirshabele, Jubaland, Southwest Somalia na Puntland. Wasiwasi huo unatisha kuitumbukiza Somalia katika vita vikubwa vipya. Na katika hali ya kutatanisha ya kisiasa, wakuu wa majimbo hayo wanaishutumu serikali ya Mogadishu kwa kushindwa kukabiliana vilivyo na kuangamiza wapiganaji wa Al-Shabab na pia imeshindwa kuyajumuisha katika serikali kuu. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Somalia, Nicholas Aison, amewasihi wakuu wa Mogadishu kuanzisha tena uhusiano wao na wakuu wa majimbo hayo, uhusiano ambao umekosekana kwa muda mrefu. Mimi kama mwakilishi wa jumuiya ya kimataifa ninasikitishwa sana na hali iliyopo. Ni dhahiri kuwa hakuna dalili ya suluhisho kuhusu kutoelewana kati ya wakuu wa majimbo hayo na wakuu wa Mogadishu. Naye mwakilishi maalum wa umoja wa Afrika nchini Somalia Francois Madeira anaeleza kilichowapeleka yeye na Heison nchini humo. The security situation in the region. Tumefika hapa kuelewa hali ya usalama ilivyo katika kanda hii na pia kuelezwa chanzo cha wasiwasi na farakano iliyoko sasa. This will help us to see Wachambuzi wa masuala ya kisiasa na kijeshi ya Somalia wanakubaliana kwamba bila amani ya kudumu kuwepo Somalia, kamwe hapawezi kufanyika uchaguzi huo mkuu muhimu. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Benki Kuu ya Tanzania imesitisha kwa muda leseni za biashara za kubadilisha fedha wakati huu taasisi hiyo ikichukua hatua za kukabiliana na operesheni zinazokiuka taratibu ikiwemo shughuli za utakatishaji fedha. Gavana wa benki hiyo Florence Luga amesema maombi yote yamesimamishwa na maombi mapya hayatapitishwa kupisha utaratibu mpya na kanuni. Wakenya wametakiwa kula samaki kwa wingi ili kuzuia uingizwaji wa samaki kutoka mataifa ya nje hasa China. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jira anaeleza zaidi. Rais Kenyatta ameongeza kuwa kikosi maalum cha jeshi kitashika doria katika Bahari Hindi kukabiliana na uvuvi haramu katika harakati za kuimarisha uvuvi we'll wa samaki nchini. Anasema tutalinda uharibifu wa rasilimali zetu dhidi ya mataifa ya nje na kuhakikisha kuna chombo cha nje kinachoiba samaki wetu, na tunatangaza kuwa tutamkamata na kushtaki mtu yeyote tutakayempata katika maji yetu kama hati sheria zetu. Wavuvi pamoja na wachuuzi wa samaki hapa mjini Mombasa wanasema hatua wa hiyo itaimarisha zao la samaki na kukabiliana na mizozo ya mara kwa mara baina ya wavuvi wa Kenya na wa nchi zingine baharini. biashara si bia ya samaki, kazi ni ngumu, soko kwa kuuza na kwa matatizo. Ukiangalia Mkenya ana ujuzi wake, ukimwangalia Mchina Msomali, ujuzi wa kwetu ni mdogo sana, kwa sababu hawana vifaa vya kisawa sawa vya kuvulia. Raia hapa pwani wamepongeza juhudi hizo za serikali, wanatilia shaka uingizwaji wa samaki kutoka nchi ya Uchina wakidai umeathiri pakubwa soko la samaki hapa nchini. Kampeni, mimi siwezi sema kwa sasa, na iunga mkono kwa maana tunapata kwamba wavuvi wengi katika nchi yetu ya Kenya wanaweza kupata changamoto nyingi. Wachuzi pamoja na wavuvi wa samaki hapa nchini sasa wanaitaka serikali kuwekeza katika vifaa vya kisasa vya uvuvi iwapo inanuia kukabiliana na uvuvi haramu katika Bahari Hindi. Joseph Mombasa, RFI, Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma anayekabiliwa na mashtaka ya ufisadi alipokuwa madarakani amejitokeza kumtetea Tom Moyane aliyekuwa mkuu wa mamlaka ya utozaji ushuru nchini humo aliyefutwa kazi na Rais Cyril Ramaphosa. Baada ya kufutwa kazi, Moyane amekwenda mahakamani kupinga uamuzi huo wa Rais Ramaphosa. Zuma amekwenda mahakamani kutoa ushahidi kumuunga mkono Moyane na kusema tume iliyomchunguza ilikwenda kinyume na mamlaka yake. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Arusha nchini Tanzania ina maana moja kwa moja kuwepo kwake pale kutaweza kuzuia maovu mengi ambayo aliyafanya Rais Jacob Zuma pamoja na washirika wake katika hiyo familia ya Gupta ambayo walikuwa wanasema, wanasema wenyewe wanasema state capture, yani kama serikali walikuwa wameitia mfukoni. Ni sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Arusha nchini Tanzania. Shinikizo katika Umoja wa Mataifa la kupata fedha kwa ajili ya ulinzi wa amani zinazoongozwa na Umoja wa Afrika lilipata uungwaji mkono mkubwa kutoka China licha ya Marekani kuto kuunga mkono. Ethiopia, Equatorial Guinea na Ivory Coast, mataifa matatu wanachama wa baraza la usalama, yamewasilisha rasimu ya maazimio ambayo ya yangeruhusu Umoja wa Mataifa kufadhili Umoja wa Afrika katika ulinzi wa amani shirika la kimataifa la haki za binadam, FIDH, limesema watu wasiopungua elfu moja na mia mbili wameuawa nchini Mali katika kipindi cha miaka miwili na karibu watu elfu thelathini wamelazimika kuyahama makazi yao na kuwa wakimbizi katika mataifa jirani. Ripoti hiyo imetolewa hapo jana Jumanne na shirika hili la FIDH katika ushirikiano wa chama cha mali chama cha mali za binadam cha nchini Mali. Anton Babe, Rabeke ni mkurugenzi wa ofisi kuu ya shirika la haki za binadam. Inabidi serikali ichukue maamuzi atakayowanufaisha wananchi waishio katikati mwa nchi ya Mali ambao wamejikuta hatarini, na endapo hakuna hatua zitazochukuliwa, wananchi wataendelea kuteseka na mashambulizi haya ya makundi ya kijihadi, liwe kundi la Amadou Koufa na makundi mengine yenye silaha, lakini pia wataendelea kukabiliwa na vurugu zinazosababishwa wakati mwingine na jeshi la Mali. Sauti so, yake Anton Rabek, mkurugenzi wa ofisi kuu ya shirika la haki za binadamu nchini Mali. Kamati ya ulinzi wa waandishi wa habari inataraji kumtunikia tuzo mwandishi wa habari wa RFI Hausa aliyekuwa ripota nchini Kamerun Ahmed Abba, katika hafla itakaofanyika leo usiku jijini New York nchini Marekani. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea ushirikiano wa nchi yake na Saudi Arabia licha ya shutuma za kimataifa kwa nchi hiyo kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Trump katika ripoti yake ya kina kuhusu mauaji ya Kashogi amesema licha ya mauaji hayo hawezi kuharibu uhusiano kati ya Marekani na Saudi Arabia. Katika ripoti yake, rais huyo wa Marekani amesema huenda mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed Bin Salman alifahamu au hakufahamu mauaji ya Kashogi, na hivyo serikali yake haiwezi kuichukulia hatua yoyote Saudi Arabia. Aidha, rais Trump amesema amechukua uamuzi huu kwa sababu ya masilahi ya Marekani, kwa kuwa Saudi Arabia ni mshirika wa karibu wa siku nyingi ambaye anamnufaisha kibiashara. Uamuzi huu wa rais Trump umewakasirisha wanasiasa wa Marekani ambao wamesema wataendelea kushinikiza ili ukweli ubainike kuhusu mauaji ya mwandishi huyo wa Saudi Arabia. Ripoti ya shirika la ujasusi nchini Marekani, CIA, hivi karibuni ilitoa ripoti inayoeleza kuwa viongozi wa Saudi Arabia walifahamu kuhusu mauaji ya Kashogi aliyekuwa anaandika makala katika gazeti la Washington Post kukosoa uongozi wa Riadh. Ni saa moja na dakika arobaini na moja. Tunaelekea viwanjani na Victor Buso. Habari za asubuhi. Naam, ni nzuri sana mwenzangu Martha Saranga. Tuanzie kule barani Ulaya. Jana kulikuwa na michuano kadhaa ya kimataifa kirafiki katika mchezo wa soka. Mabingwa wa dunia uh, Ufaransa walikuwa wanamenyana na Uruguay jijini Paris na walishinda bao moja kwa bila, lakini mshambuliaji um, kutegemea uh, wa Klian Mbape alipata majeraha, alianguka, alang, sivyo na mm -hmm. akaumia uh, mkono wake kidogo, kapata majeraha uh, na nakalazima uh, ka, kuondoka uwanjani uh, kumbe kwamba alifunga bao ambalo um, liliwapa ushindi Uh, timu hii ya Ufaransa baada ya kupata msaada mkubwa sana kutoka kwa Oliver Giroud. Uh, lakini katika mechi nyingine jana Brazil wakicheza nyumbani waliwashinda Cameroon bwamoja kwa bila lakini pia Neymar alicheza tu kama dakika sita saba hivi na akaondoka uwanjani kwa sababu ya jeraha ambalo alipata mapema. Afrika Kusini wakicheza nyumbani walicheza na Paraguay uh, walitoka sare moja kwa moja. Huku Tunisia wakifungwa na Moroko bao moja kwa bila, lakini Nigeria wakicheza na Uganda walitoka sare au kufungana. Japan waliwachabanga Kazakistan mabao manne kwa bila, huku Australia wakiwashinda Lebanon mabao matatu mm. kwa bila leo kalenda hii imeendelea na subuhi hii sasa huko Afrika Mashariki Argentina wamewashinda Mexico mabao mawili kwa bila huku Chile wakiwacha banga Honduras mabao manne kwa moja. Asante sana kwa taarifa hizo. Asante. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma anaekabiliwa na mashtaka ya ufisadi alipokuwa madarakani amejitokeza kumtetea Tom Moyane aliyekuwa mkuu wa mamlaka ya utozaji ushuru nchini humo aliyefutwa kazi na Rais Siril Ramafosa. Mwenzangu Stephen Mumbe alizungumza na Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mjini Arusha, nchini Tanzania. Lazima lazima --lazima kutakuwa na, na na namna, sio bure kwa sababu kumuhani, hiyo kumbakap ni kumhani umuhami eh, Tom Moyane ambaye alikuwa ndio mkuu wa hiyo taasisi ya kukusanya kodi, kwa hiyo kutia mfukoni serikali na, na, na kuihujumu serikali. Sehemu maalumu ambayo unaweza kufaidika zaidi katika kuhujumu serikali ni kwenye kodi. E, ukiweza ku, kupitisha e, bidhaa ama kukwepa kodi bila ku, kulipa katika mabiashara makubwa makubwa. Hayo ndiyo sehemu ambayo e, rahisi zaidi na nyepesi zaidi kuweza ku, kuchomoa pesa. Kwa hiyo kutomo yane kutolewa kazi na e, siri la mafosa ni kuzidi kumuumbua Rais e, Jacob Zuma, rais mstaafu. Raisi wa sasa Cyril Ramaphosa amesikika akisema kwamba uamuzi huo wa kumtimua kazi Moyane unalenga kufanya maboresho katika taasisi ya ukusanya kodi na kuondoa mianya ya wizi wa fedha za umma. Kauli kama hii ina maana gani kwa raisi aliyemtangulia, rais Jacob Zuma? Inaonekana ni dhahiri na ni wazi kabisa kwamba Rais Ramafosa anataka kufanya mabadiliko, lakini sio kufanya mabadiliko, anataka pia kuo, kuona mengi na huwezi kuona mengi ikiwa kuna makosa makubwa ya hujuma ya fedha ambayo ina- ili inatuhumiwa kwamba rais mstaafu Jacob Zuma alishiriki. Kwa hiyo na wale ni wateuzi wake, kwa hiyo bila shaka yoyote kunaweza kuwa na cover up, yani kunaweza kuwa na funika funika eh, zile sehemu zenye uozo zisionekane. Bila shaka rais Cyril Ramaphosa atayajua na kuyafahamu mengi, na hii ndio maana unaona katika affidavit hiyo ya, ya kupinga ma, kuondolewa kwa huyo Tom Moyane katika taasisi hiyo ya ukusanyaji e, mapato ya serikali, ndio inaonekana, inaonekana ni dhahiri kwamba itamuumbua Rais Jacob Zuma, lakini kwa kuona kwamba E, jambo hili linaweza likamletea madhara Jacob Zuma. Ndio maana anasema kisheria, Rais Ramaphosa amekiuka kanuni na utaratibu za kumwondosha madarakani Tom Moyani. Mvutano huu kati ya Rais Cyril Ramaphosa pamoja na mtangulizi wake Jacob Zuma zina maana gani katika uongozi wa chama tawala cha ANC kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao? Kwa sasa hivi nguvu ya ya kundi la eh, rais mstaafu Jacob Zuma kwa kweli limekosa lime nguvu, na hasa ukitilia maanani kwamba Cyril Ramaphosa ndio rais ana uwezo wa kupanga karata zake vizuri, lakini pia hatua anazochukua sasa hivi rais Cyril Ramaphosa za kurekebisha kanuni na sheria mbalimbali zinazomkandamiza mnyonge, hasa kuhusu mambo ya ardhi, kunazidi kuifanya ANC izidi kushamiri. Ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Arusha nchini Tanzania. Na sasa nampisha Juliani Rubavu katika makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya tatizo la ukosefu wa maji safi na salama mjini Gitega na maeneo ya jirani huko katikati mwa Burundi. Wenyeji wa Gitega wanaeleza kuwa uhaba wa maji ni mkubwa, huku kitengo cha afya kikitahadharisha uwezekano wa mlipuko wa magonjwa yanayosababishwa na usafi duni. Kuangazia tatizo hilo la ukosefu wa maji mjini Gitega, Burundi, utawasikia baadhi ya wenyeji wa mitaa mbalimbali ya Gitega, lakini pia utamsikia afisa wa idara ya maji sambamba na afisa afya mjini Gitega. Mimi ni Julian Rubaf, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwa kuanza, ni kualike kumsikiliza Bwana Hasani Ramadhani, mmiliki wa mgahawa mjini Gitega, akielezea ugumu wa upatikanaji wa maji. Yaani mzee, tunakaribia miezi miwili, kabla miezi miwili bado tujapata maji. Tulipata maji hata faktire walileta, tulikuwa bado mpaka saza hivi, tulikuwa bado tujapata faktire yake hata mabomba hapa, kila siku tunashotesha maji kwa franga nyingi, kwa kweli. Yaani, kwa siku tuna uwezo wa kutumikisha elfu kumi na tano au elfu ishirini Kati ya hiyo, tukiwa na wateja tunazidisha, hata kuzidisha zaidi ya hizo. Ya, yani uhaba wa maji kabisa ni shida sana. Kama watu wanahitaji maji kwenda choo inakuwa ni shida, choo zinakuwa ziko na harufu zingine. In, tulikuwa tunaomba shirika la Jidezo itusaidie kwa kweli, tuna matatizo ya maji watusaidie tu maji tuyapate, yani mtuangalizie tu tunaomba tu, ili shirika la Jidezo litusaidie na tupate ya maji, itakuwa ni bora zaidi naye Binyonzima Francine yeye ameamua kujiajiri kuuza maji mjini Gitega. Ndiyo nachuuza maji panapita miaka mitano kwa sababu nilianzaga moyoba e, nilianzaga moyoba serile ya tatu, nilianza kuchuuza maji, bomba lilikuwa linachuuza chef doc alitai ilikuwa ni mama bekwa e, badala mama bekwa kuona tunakosa maji sana, na mimi wakanichagua nikalitumikisha kama miaka minne hivyo. Badala yapo, nikapaga naamea magharama, kuamea magharama, nikachukuaga bomba nikalitumikishaga. Badala yapo, maji akawa yanakosekana sana, wakanipaga lingine bomba, pembeni ya lape hivi ndo kwenye niko hata sasa hivi na ndio na mkataba na REGIDESO, bei tunauzisha, tunaozisha bidou moja ni faranga thelathini mbili hamsini na, na matatizo mengi kuhusu wateja, wateja wanaweza kuleta bidou kubwa, ukiwapandishia bei wanabisha. Naomba Regideso hapa pembeni yangu, mi naomba kuombea waraia, hata wenyewe walinitumaga ni waombee. Kuna laini inapita imo maji na tena haikaukagi, waweze kunipatia kwa hiyo laini, kwa sababu hii hapa sasa hivi haina maji kabisa. Hata wenyewe wanavijua kama mimi kila siku nashinda napiga fujo nitilie maji kwa hiyo laini, lakini haiwezekani. Mi naomba maji kwa sababu ni, ni furaha ya waraia Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya tatizo la uhaba wa maji mjini Gitega, Burundi. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale na sasa ni kualike tuwasikilize baadhi tu ya wenyeji wa Gitega wakielezea tatizo la ukosefu wa maji. Tunazungua na Shadia Mnezero. Apa moyova wapi, hatuyapatagi kweli, limoja limoja ndo tunapata mvua ikinyesha, lakini kweli hatuyapatagi. Tunaweza kumaliza kama mwezi mzima tuwapati. Tunaenda kuchota mtoni. Tukishachota mtoni, tunaenda kutafuta basi kulape ya kunywa kule kwa brimbo magarama. E, tunatumia pesa hapo kulape, lakini mtoni hatutumii pesa. Bido moja ni hamsini. <inaudible> tunahofia tuna, tu tunataka watupe, wao wanatupa maji basi kila siku, kama sio kila siku o, o, basi wanatupa basi taw... M marapili muichi tunangomba reji dezo yunatupa maji kweli ili tusihangaiki kwa sababu tunahangaika sana tena sana tunahangaika sana kweli nandaba shinze sharle nakaa yoba yes. namba kumi na sita. maji tunayapataka kwa atabu yes. sisi tunayachota mtoni ya kunywa nayo tunakwenda kuomba tunaweza kumaliza taa miezi mitatu mine bila kupata maji Bahati yetu ni kwa sababu tu, tunaishi karibu na mto na mto, watoto wanaamka asubuhi na kwenda kuchota mtoni. Ya kunywa nayo, tunakwenda ku, kununua kama bido, franga mia kule ku, kurape, mapesa tuna, tunayatumia kwa kwenda kununua ya kunywa. Lakini ya kukosha biombo, tunakwenda kuyachota mtoni. Ejide zote tunaiomba itusaidie. Unaona fasi zingine maji kama sehemu za kule kama kahera kahera maji ha anapatikana kila siku mm. Lakini hapa yoba ni mpaka miezi mitatu hata amini nafika ee, bila kupata maji. Ejizo zote tunaiomba kabisa, itu ifanye nguvu ituwekee maji. Asante Buhanga Mwanaidi na kanya Mugari, babara ya pili namba tatu. Hapa tuko na miezi miwili sasa. Hatu, hatupati hata tonya moja kwenye bomba, maji yalikauka tangu mwezi wa nane wa tisa wa kumi, hatukupata maji. Maji tumeanza kuyapata juzi, na penyewe yanakuja, tunachota ndoo mbili, maji yanakauka. Tumesaidiwa na mvua hizi, siku zote tunakinga maji ya mvua, ndio ambayo tunatumia kwa kupata maji. Pako wao watu wa, wanaitoa taksi velo, wale ndio ambao tunawaita, tunaelewana, yaani dumu moja anaichotea kwa franga mia tatu Bimaana mia mbili ni zake za baskeli, na mia ndio anakwenda kununulia dumu la maji. Kwa siku tunaweza tukatumia hata maji ya elfu tatu, ndio ambayo tunatumia. Lakini tangu mvua imenyesha, alhamdulillah kidogo tunapata maji ya mvua, alafu yale ambayo tulikuwa tunachota, tuna, tunachota kwenye mabaskeli alikuwa akienda turu mbili, lakini kwa sasa anakwenda turu moja kutuletea ya kupika na ya kunywa kabisa hiyo hali mimi siipokei vizuri kabisa. REGIDESO wanapashwa kujirudi kabisa, waangalie wananchi kama wote wako na maji mazuri. Shirika la REGIDESO tunawaomba kabisa, wawe wanapita wanajua raia wetu wote wako na maji safi. Awa hawana watafute mbinu za kuwapatishia maji mazuri. E, madhara yapo tena makubwa kabisa madhara yapo kwanza magonjwa haya, magonjwa ya kipindupindu haya, magonjwa ya dizanteri yote yanatokana kuhusu na ukosefu wa maji, sababu maji ndiyo usafi. Kama hauna maji utafanyaje usafi na hauna maji? Kwa upande wake, afisa maendeleo na afya mjini Gitega, Bwana Hichuburundi Charle, anaelezea madhara ya ukosefu wa maji kwa binadamu. Ingaruka ku bukene bwa mazi ni nyinshi. Madhara ni mengi kwa binadamu kukosa maji. Maji ni uhai, na yanatumika kuandaa chakula, kunywa na kufanya usafi. Madhara mengine ya uchafu ni ongezeko la magonjwa ya minyoo, typhoid na mengine. Wito wangu ni kuwa maji yanayochotwa mtoni yanapaswa kuchemshwa ili yatumike, kwani ni machafu. Kuanza kuyateka akayabiriza hanyuma akaona kuyakoresha ameze neza Bwana Jean Claude Manirakiza ni afisa wa idara ya maji nchini maarufu Rejidezo kanda ya kati na mashariki anaeleza sababu za ukosefu wa maji mjini Gitega. Maza, e, sababu ni nyingi zinazosababisha uhaba wa maji mjini Gitega. Sababu hizo ni pamoja na mji kupanuka wakati maji hayaongezeki, mabadiliko ya hali ya hewa, uharibifu wa mazingira, hali inayosababisha vyanzo vya maji kuharibika na ujenzi holela karibu na vyanzo vya maji. Ninatoa wito kwa wenyeji wa vyanzo vya maji kutunza mazingira na matumizi mazuri ya maji. Gitega naho ni ukuyabungabunga bakayakoresha neza bashoboye kuyaronka. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya tatizo la uhaba wa maji safi na salama huko Gitega katikati mwa Burundi. Shukurani zangu kwa wote walioshiriki kipindi hiki kutoka Gitega Burundi. Hadi juma lijalo, mimi mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Shukrani kwako Julian Rubavu na msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya ngoo ya kwanza. Mimi ni Martha Saranga, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. kutoka kwake na sio Fontaine. Ndivyo tunavyotamatisha mungu ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili punde ni Radio France International. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwaheri kwa sasa.