Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Ahadi za mabadiliko za miminika nchini DRC wakati huu raia wakisubiri kupiga kura Disemba 23 zaidi ya theluthi ya wasichana katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara huolewa kabla ya kutimiza miaka 18. Na wawakilishi wa serikali ya Yemen na waasi kukutana chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni ngo ya kwanza leo Ijumaa Disemba 7 mwaka 2018. Kampeni ya uchaguzi mkuu wa rais na wabunge wa kitaifa na kimkoa zimeendelea kutimua vumbi nchini DRC. Wakati huo wagombea wakiendelea kunadi sera zao katika maeneo mbalimbali ya taifa hilo. Mengi zaidi na Ali Bilal. Kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa RFI kaskazini mwa DRC, katika mji wa Mbandaka Patient Ligodi, mgombea wa chama tawala Front Commun pour le Congo Emmanuel Ramadhani Shadari ametua katika mji huo jana mchana na kupokelewa na umati wa watu uliotokeza, huku akiahidi kutoa ajira, ujenzi wa uwanja wa mpira wa miguu, kuboresha barabara, kuboresha elimu. Amesisitiza pia kusimamia utawala wa kisheria iwapo atapewa ridhaa kuliongoza taifa hilo. Ripota wa RFI mashariki mwa DRC florence Maurice naye amesema mgombea wa upinzani wa jukwaa la Muka martin Fayulu alikuwa Goma siku mbili baada ya mgombea Felix tshisekedi kuzuru katika eneo hilo ambako umati wa watu ulijitokeza kwa wingi kusikiliza hotuba ya kiongozi huyo ambaye aliwataka wananchi wa eneo hilo kuwa wavumilivu na kuahidi kushughulikia suala la usalama katika eneo hilo. Fayulo amewaambia wananchi wa eneo hilo kwamba serikali iliyopo imeshindwa kuleta maendeleo, na iwapo atachaguliwa watarajia mabadiliko makubwa. Wakati huo huo, Felix Chisekedi na Vital Kamerhe waliojumuika katika jukwaa Cash walikuwa katika maeneo mbalimbali mashariki mwa DRC kabla ya mkutano wa hadhara uliofanyika mjini Bukavu, ambako Felix Chisekedi ameahidi elimu bure na matibabu iwapo atapewa nafasi ya kuwa rais, huku akiwataka wananchi kuwa waangalifu siku ya kupiga kura. Washindi wa vita dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia daktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Denis Mukwege na mwanaharakati wa Yazidi Nadia Murad aliyewahi kutekwa na kundi lenye msimamo mkali wa kijihadi watakabidhiwa tuzo ya amani ya Nobel Jumatatu ijayo, ambayo mwaka huu imeangazia ubakaji kama silaha ya vita. Murad mwenye umri wa miaka ishirini na mitano na Mokwege miaka sitini na tatu watakabidhiwa tuzo zao huko Oslo baada ya kutangazwa kuwa washindi na kamati ya Nobel mnamo mwezi Oktoba, ambapo wametambulika kwa jitihada zao za kukomesha matumizi ya unyanyasaji wa kijinsia kama silaha ya vita. Shambulizi la mgodini limesababisha vifo vya majenerali wawili wa jeshi la Somalia huko Mogadishu, katika shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na wanamgambo wa Al Shabab. Jenerali Omar Adan Hassan na Abdi Ali Jamame wametajwa kuwa miongoni mwa waliouawa katika shambulizi hilo la Alhamis. Ikulu ya Somalia imetuma salamu za rambirambi kwa familia za wanajeshi waliopoteza maisha wakilinda amani ya taifa hilo. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia imeeleza kuwa zaidi ya theluthi ya wasichana katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika huolewa kabla ya kutimiza miaka kumi na minane, hatua ambayo inasababishia nchi hasara za mabilioni ya dola. Inakadiriwa kuwa nchi kumi na mbili zinaonyesha kuwa dola bilioni sitini na tatu hupotea kwa sababu wasichana wanaoolewa katika umri mdogo hutumia miaka michache kupata elimu kuliko wenzao ambao huolewa baadaye. Kila mwaka wa elimu ya sekondari hupunguza uwezekano wa kuolewa kabla ya umri wa miaka kumi na minane kwa asilimia tano au zaidi, imeongeza ripoti hiyo. Eda Sanga ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania TAMWA, anaangazia ripoti hii Tunaona kwamba ni hasara kubwa sana kwa taifa, ni hasara kubwa sana kiulimwengu vile vile, kwa sababu tunajua nafasi ya wanawake, na hawa ni wanawake ambao wanangojea kuwa madaktari, kuwa wanasheria, kuwa walimu, kuwa wabunge, kuwa kwa marais huko tunakoelekea. Kwa hiyo kama um, hali ndiyo hiyo, maana yake ni kwamba uwekezaji unakwenda kombo Yani tumewekeza mahali ambapo hatuwezi kupata faida. Ni sauti yake Ida Sanga, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya wa waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA ugonjwa wa ebola ambao umelikumba eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu Agosti na kuua watu 271 bado utaendelea kwa miezi michache, amesema waziri wa afya wa Kongo Oli Ilunga. Ugonjwa huu ambao ulitangazwa kuzuka kwa mara ya kumi nchini DRC mnamo Agosti mosi unaendelea kujitokeza katika mikoa yenye matatizo ya usalama huko Kivu Kaskazini na Ituri kaskazini mashariki. Dkt Bathe Njoloko ni mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya nchini DRC anayehusika na ugonjwa wa ebola bon, naweza kama ni Kivu ya kaskazini zaidi kwenye tuko kwenye kuko shida na kule, ni kweli kama kuko uh, mazoni kubwa, yenye uh, wandugu wa Mai Mai wanakaa na kule ndani kuko vijiji na kwenye kuko watu na kuko ingine ngambo kwenye kuko ba ADF nalu au nao uko ingine ngambo me ngambo ya barafnau bahati yetu se, ni kusema kama kule ngambo hapo hakuna vijiji, hakuna watu mingi sana, kati ya pori au ni kabisa ni wenye mabeberu wanakaa tu kati huko. Ngambo ya Mai Mai kule ni kweli tulipata shida ya kupata wagonjwa, walipatikana kule ndani me, ila matimu yetu ilitumika zaidi kwa kuweza kuwakaribisha na mwisho ya ile kuwakaribisha walitika tukio kutumika ndio maana tulipatia watoto na wazazi na, na, na wakubwa chanjo pale eh, Kalunguta Kaniunga, ndio nifasi kwenye kuko wale wandugu wa Maimai wa, wa, wa Mai, walitika ni sauti yake Dr. Bathe Njoloko Tambwe, ni mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya nchini DRC amehusika na ugonjwa wa Ebola. Mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda, Diane Rigera, pamoja na mama yake, wameachiwa huru na mahakama kuu ya Rwanda baada ya kuzuiliwa gerezani kwa zaidi ya mwaka mmoja. Kutoka Kigali, Rwanda, Bonaventure Chubahiro anaarifu zaidi. <mimu> Hizo ni furaha za hali ya juu kutoka kwa wafuasi wa mwanasiasa huyo ambaye ameachiliwa uhuru baada ya mahakama kuu ya Rwanda kumwachia uhuru. Akizungumza na vyombo vya habari baada ya kuachiwa huru, Diane amesema amefurahia uamuzi huo kwani ni uamuzi ambao hakutegemewa. Uh, nimefurahia uamuzi wa mahakama. Ninaenda sasa kuendelea na siasa niliyoanza uh, donk, uh, la. Kwa upande wa mama yake b Mkanjemanyi Adeline Rwigara amezishukuru mahakama za Rwanda kwa kuachia uhuru na, na na, na Mungu umungu anaonyesha kwa dunia yote vile, um, Sina sikufanya kila kitu. Wafuasi pia wameeleza kufurahishwa baada ya mahakama hiyo kuachia huru. Kabla nimekupatia, nimekwambia gisi nina furahi, tarehe tano, leo nina furaha sana ya kuzidi kwa sababu Mungu amejitukusa, amejitukusa. Mahakama yetu ni safi kabla. Tarehe tano nimekuambia kama mahakama yetu ni safi, na hivi tena inakuambia ni safi, imeonesha kama ni safi. Dian Rwigara likuwa kishutumiwa kwa makosa kadhaa yakiwemo yale ya kuhatarisha usalama wa taifa, kughushi nyaraka, pamoja na kuendesha hamasa kwa wananchi kwa ajili ya kuifanya waichukie serikali. Bonavantire Cubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Wahisani kutoka mataifa magharibi wameahidi msaada wa kiasi cha yuro bilioni 2.4 wenye lengo la kusaidia jitihada za kukabiliana na ugaidi na ukiukwaji wa sheria katika ukanda wa Sahel barani Afrika. Ahadi hiyo ilitangazwa katika taarifa ya mwisho ya wahisani hao iliyotolewa nchini Mauritania, mjini Nouakchott. Mto Nile wenye rutuba nchini Misri uko hatarini kuathirika kufuatia ongezeko la mabadiliko ya tabia nchi. Chanzo hicho muhimu cha maji kinategemewa na takribani nusu ya raia wa taifa hilo na kutoa asilimia tisini ya maji yanayotumika katika taifa hilo. Wataalamu wa masuala ya hali ya hewa nchini Misri wameeleza kuwa ongezeko la joto na ukame vinatishia kukausha mto Nile, tatizo ambalo linasababishwa na chumvi nyingi kwenye ardhi. Radio France International Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, Sikiliza RFI Kiswahili. Ni Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Wawakilishi wa serikali ya Yemen na waasi wanakutana chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa kujaribu kutafuta njia ya kuketi kwenye meza ya mazungumzo kumaliza mzozo wa kivita uliogharimu maisha ya maelfu ya watu na kusababisha wengine kukimbia makazi yao. Licha ya pande hizo mbili kuendelea kutupiana lawama, zimefikia kwenye makubaliano angalau ya kubadilishana wafungwa na kuwaruhusu majeruhi kwenye kupata matibabu nchini Oman ambapo pande zote zimeomba kuanza mazungumzo. Victoria Soe ni mtafiti katika kituo cha sanaa kilichopo katika mji mkuu wa Sanaa, anaona kuwa haya ni mashauriano ili kuandaa mazingira mazuri ya uaminifu kati ya pande hizo mbili kabla ya kuanza mazungumzo. Sio mazungumzo ya amani bali ni mashauriano kwa ajili ya kuandaa mazingira bora ya mazungumzo kati ya pande mbili zinazozozana. Katika mashauriano haya kuna vipengele muhimu vinajadiliwa. Tumeona makubaliano kuhusu kubadilishana wafungwa, lakini hili linatakiwa kuboreshwa zaidi, limeendelea kujadiliwa nchini Sweden, lakini pia kuhusu bandari ya Odaida ambako bidhaa zinazoagizwa hupitia hapo ambalo ni muhimu katika maendeleo ya usalama. Swala lingine litakalojadiliwa ni kufungua uwanja wa ndege wa Sanaa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa UN Antonio Guterres amezitolea wito pande zote mbili kutoweka masharti magumu kwa ajili ya kuanza kwa mazungumzo. wafanyabiashara wamejiandaa kufunga shughuli zao huko Champs Elise katika jiji kuu la Paris nchini Ufaransa baada ya onyo la Alhamis kuhusu maandamano makubwa yatakayofanyika Jumamosi nchini humo na kuweka matatani utawala wa rais Emmanuel Macron. Waziri mkuu wa Ufaransa Edward Philip amesema takriban maafisa wa polisi elfu nane watasambazwa katika viunga vya jiji la Paris kudhibiti umati huo utakaojitokeza ili kuzuia vurugu. Maandamano makubwa nchini Ufaransa yanashuhudiwa yakipinga kupanda kwa gharama za maisha. Habari za asubuhi ni njema, Martha Saranga. Karibu. Nikushukuru, nianze na matukio ya michuano ya Copa del Rey kule nchini Uhispania ambako jana Levante ilicharaza Lugo mabao mawili kwa bila. Real Madrid inakaenyeshea mvua mabao a, me, Melila kwa kuichapa mabao sita kwa moja. Eibar ikatoka sara kufungana na mabao mawili kwa mawili na Sporting Gijon. Uh, Atletico Club yayo ikaicharaza Huesca mabao manne kwa bila, wakati Real Betis nayo ikainyuka Racing Sandal ra, ra, uh, mabao manne kwa bila. Taarifa kutoka kule nchini Ufaransa zinaeleza kwamba mchezaji wa kimataifa kutoka nchini Italia, Mario Balotelli uh, huenda aka uh, sajiliwa na klabu ya Nice, na ambapo taarifa zimeendelea kuzagaa katika vyombo vya habari nchini huko. Lakini pia taarifa nyingine zinaeleza huenda mshambuliaji wa kimataifa kutoka kule nchini Ubelgiji Eden Hazard amefikia makubaliano na klabu ya Real Madrid uh, katika msimu ujao mwaka elfu mbili na kumi na tisa kuanza kuichezea klabu hiyo ya Real Madrid akitokea katika klabu ya Chelsea. Inaelezwa kwamba uh, klabu ya Chelsea ilikuwa ikiomba kitita uh, cha euro milioni mia moja sabini kwa ajili ya kuruhusu mchezaji huyo kuondoka na kujiunga na klabu hiyo ya Real Madrid. Mata Saranga hapo kesho kule barani nchini Uingereza, ligi hmm kuu ya Premier League tarindima, ambako Liverpool wanatarajiwa kupokelewa na FC Bournemouth, Arsenal wao watawapokea Huddersfield. Uh, Burnley wao watacheza na Brighton ala... Nikushukuru sana na karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia imeeleza kuwa zaidi ya theluthi ya wasichana katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika huolewa kabla ya kutimiza miaka kumi na nane, hatua ambayo inasababisha nchi kupata hasara za mabilioni ya dola mana mapato hupotea. Mwenzangu Stehen Mumbi amezungumza na Eda Sanga, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA. Tutaendelea kuziona hizi hasara katika nyanja zote za kijamii, za kiuchumi, za kielimu, za kisayansi kutakuwa hakuna wanawake ambao wanaweza kumudu hayo masuala, na kama hawapo, kama taifa linakuwa kama vile mtu ambaye anatembea, ana mguu mmoja, badala ya kutembea na miguu miwili, anatembea na mguu mmoja, kwamba tunawaangalia zaidi wanaume kuliko wanawake. Kwa hiyo kuna haja kubwa sana ya kuliangalia hilo swala katika mapana yake na kutafuta mbinu na mikakati ya kuhakikisha kwamba tunarekebisha hasa mifumo yetu ya utawala, mifumo yetu ya kuangalia haya masuala, lakini pia sheria na na taratibu mbalimbali mbali ambazo tunazo zinazotuongoza. Tumechelewa wapi kwa nchi za Afrika? Kwa sababu tunaona jambo hili linaanzia katika ngazi ya familia, wazazi hawasimami kidete kuhakikisha binti anakwenda shule na anahitimu elimu yake. Uchelewa kwetu kwa kweli kulikuwa ni kutozingatia umuhimu na nafasi ya watoto wa kike ambao ndio wanaokuja kuwa wanawake huko mbele ya safari, kwa upande wa wazazi, lakini pia na serikali, kwa sababu bila utashi Eh, bila utashi wa kiserikali, bila utashi wa kisiasa, haya mambo hayawezi kwenda kuangalia nafasi zao, lakini pia kuangalia haki zao na kuona ni mikakati gani ambayo inaweza kuchukuliwa ili huyu mwanamke aweze kustawi na kwa kustawi kwake, basi jamii ziweze kustawi. Nchi ishirini na nne barani Afrika zimeridhia na zimekuwa na mipango mbalimbali ya kuhakikisha E, mtoto anabakia shuleni na ndoa za utotoni zinakoma. Kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kumekuwa na mbinu mbalimbali ambazo zimekuwa zikitumika. Unadhani nini kifanyike ili binti aendelee kusalia shuleni na kuipa elimu muhimu wa kipekee? Kwanza ni kuhakikisha kwamba mila na tamaduni ambazo zimepitwa na wakati ni lazima hizi ziweze kukoma na hizi hazitakoma kama hatujawaelimisha wale ambao wamezisimamia miaka na miaka kuhakikisha kwamba wanaona umuhimu sasa wa kubadilika, kubadilika katika mitazamo. Lakini pia sheria na sera mbalimbali mbali ambazo tunazo zitekelezwe kwa vitendo, kwa sababu wakati mwingine tuna sheria nzuri tu, sera nzuri tu, lakini kama hazitekelezwi kwa vitendo ni sawa na kutokuwa nazo. Tukiona ukweli kwamba anapoolewa na miaka kumi na minane maana yake kielimu amepoteza, lakini pia kiafya amepoteza zaidi kubakia shule. Lakini pia kuna suala zima la miundombinu kule shuleni, kuhakikisha kwa kwamba miundo mbinu imekaa vizuri. Kwa mfano, kuna maji, lakini pia kuna vyoo vya kutosha ambavyo vinaweza kumsaidia u mtoto wa kike anapokuwa katika hedhi anakuwa na amani na utulivu ni sauti yake Eda Sanga, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA. Na sasa anampisha Fredrik Nwaka katika makala wimbi la siasa. Habari za wakati huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili na kualika kwenye makala ya wimbi la siasa hii leo. Tunatwama nchini Tanzania kuangazia siasa za nchi hiyo, na kikubwa tunatwama ndani ya chama tawala ambacho kimetangaza kumwita kada wake na waziri mstaafu wa mambo ya nje katika serikali ya awamu ya nne Bernard Kamili Usimembe kutoa ufafanuzi wa taarifa kuwa anaendesha mkakati wa kumkwamisha rais John Magufuli na kuwa na mpango wa kuwania urais mwaka 2020. Dkt Bashiru Ali alitoa matamshi hayo wakati akizungumza na wanachama wa chama hicho tawala kwamba anataka kuonana na mwanasiasa huyo ili apate uthibitisho wa madai yanayozungumzwa dhidi yake. na katika kuyajadili haya yote ninaungana na Profesa Benson Bana, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Profesa Benson Bana, karibu sana katika makala ya Wimbi la Siasa. nakushukuru katika kunishirikisha kwenye kipindi hiki. Pia katika laini nyingine, msikilizaji, naungana na Doto Bulendu, mwandishi wa habari mwandamizi nchini Tanzania na mhadhiri wa chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino kilichopo Mwanza nchini Tanzania. Doto Bulendu, karibu katika makala ya Wimbi la Siasa. Nami na kushukuru sana kwa kunishirikisha. Asante sana mtendaji. Nam pengine nianze na, na Profesa Benson Bana, kwa nini chama cha Mapinduzi kinamwita Bernard Membe kwa mazungumzo na kikimtuma moja kwa moja kwamba kwa anamkwamisha Rais Magufuli? Nadhani kila chama kina utaratibu wake kina kanuni zake za nidhamu. Kama Bernard Membe ni mwanachama wa Chama cha Mapinduzi, na tuhuma hizi zinaweza zikawa na uhalali ukizingatia kwamba yeye aliwania kiti cha urais, na mara tu baada ya Rais Magufuli kuteuliwa kuchaguliwa kushika nafasi ya urais, alisikika punde tu akianza kukosoa mara moja jinsi anavyoendesha nchi, jambo ambalo lilikemewa na watu wengi na tangu wakati ule akaofyata i watu wanaanza kuhisi kwamba anaanza kuendesha harakati ar za chini chini, kutaka kumkwamisha raisi. Jambo la msingi sio kuanza kurumbana, jambo la msingi ni kuitikia wito. Katibu mkuu mwenyewe, eh, Dr. Bashiru Ali amemtumu Membe kuendesha mikakati ya kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini. Kama si kosa, kwa nini katibu mkuu anamtumu kwa swala hili? mtuhumu hivyo wakati wake bado, wakati ukifika wa kwamba sasa Chama cha Mapinduzi kinaitisha wanachama wake wenye nia ya kugombea urais, wakati utatajwa, utatangazwa kwa mujibu wa kanuni na taratibu za chama kile. Sasa wakati ule ndo utachukua fomu na ndio utatangaza nia. Hilo halijazuiliwa kwa mujibu wa kanuni na katiba ya CCM. Na asante sana Profesa Benson Bana, nirejee kwako Doto Bulendo. Uh, tuma hizi zimeibuliwa na vyombo vya habari, kwa namna vyombo vya habari vilivyoibua sakata hili wewe unatathmini vipi, kwa kama ni mwandishi wa habari mkongwe na mwandishi wa habari mwandamizi nchini Tanzania? Mi binafsi nalitazama kwa jicho tofauti kidogo, hasa jinsi vyombo vya habari vilivyoandika na kunukuu vyanzo vyake hasa sentesi inayosema kwamba Bernard Camillus Membe analenga kumkwamisha Rais Magufuli katika utekelezaji wa serika, utekelezaji wa shughuli zake katika serikali ya awamu ya tano, kitu ambacho mii kimenishtua sana. Mtu anapotuhumiwa kumkwamisha rais ni kosa ambalo linaweza likafanana hata na uhaini, ni kosa kubwa sana na nilishtuka sana vyombo kusema anamkwamisha rais. Mi nikasema hili ni kosa kubwa, na kama kweli Bernard Membe anafanya juhudi za chini chini kumkwamisha rais wa nchi huyo, yaani imenukuliwa kumkwamisha rais sio mwenyekiti wa CCM. Kumkwamisha rais ni tuhuma nzito sana, na nilipata mstuko mkubwa mimi. Kwa nini? Pengine uh, msukumo ndani ya chama cha mapinduzi umekuwa mkubwa sana kulizungumzia swala hili kipekee, katibu mkuu na baadhi ya wanasiasa wakongwe ndani ya chama tawala. Wewe kwa mtazamo wako, ili unaliona vipi? Ni sawa viongozi wa kundi ndani ya CCM kustushwa na hicho kinachotajwa kwamba mmoja wa wanachama wake mashuhuri kabisa Bernard Membe anaendesha mikakati me ya kumkwamisha rais? Hiyo mkakati wa kumkwamisha rais ndio unaona dosa kubwa mimi. Lakini kama alivyosema Profesa bana hapo kwamba kuwania urais si shida, lakini kumkwamisha rais ndio tatizo, langu liko hapo. Lakini kama angekuwa anawania urais, anaendesha mikakati ya kuwania urais, mimi sio ni shida, kwa sababu kwa mtu yoyote ambaye ameingia kwenye siasa lazima awe na matamanio yake. Kumkwamisha rais mii ndio tatizo linapoliona nap, lakini kwa mzee Msekwa kwa kusema kwamba Uh, utaratibu wa kumuita Bernard Mendo umekuwa sio mimi binafsi naona, namuunga mkono Mseekwa, kwa sababu swala la kumkwamisha rais linahusika pia na watu wa usalama kushughulikia namna gani ya kuhakikisha kwamba rais hakwamishwi, si wanachama wa Chama cha Mapinduzi. Sasa kumkwamisha rais kunavuka mamlaka ya chama kuna kwenda mpaka katika mamlaka ya dola. Sasa nilidhani kukuwa na utaratibu wa namna nyingine ya kumwita Bernard Membe na kumwonyesha ushahidi wa kile ambacho wao wanamtuhumu kuliko kuliweka katika majukwaa. Ni kana kwamba sasa Tanzania haina utaratibu wa, wa kushughulika na wale ambao Wana nia ovu na rais profesa Benson bana nikirejea kwako wengine wanajenga hoja kwamba membe yupo kimya hazungumzi na pengine hili lina kishtua zaidi chama cha mapinduzi namgada na doto kwa mengi aliyoyasema uh, utaratibu tulionao mwenyekiti wa CCM ndiye rais hawa ni nasila watengamani kwa hiyo mkwamisha juu rais wako wengi hata asiyefanya kazi kwa bidii anamkwamisha rais hata asiyetii sheria anamkwamisha rais hata fisadi anamkwamisha rais kwa hiyo wanaomkwamisha rais wako wengi sasa. Kwa nini membe huyu? Membe ni political actor e, ni mbabe katika siasa za Kitanzania, huwezi ukamtoa. Aligombea urais na alikuwa miongoni mwa tano bora. Sasa katika hali hiyo, Membe wakati anakwenda kugombea urais ali ka bungeni akatumia nafasi yake bungeni kuwaaga wa bunge na, na kuahidi kwamba akirudi tena atarudi katika wadhifa mwingine. Sasa ukitoa kauli nzito kwa wanasiasa kuitoa bungeni eh? Na bahati mbaya mambo ya kuwa hivyo ndivyo, nikiingilia hapo kati hapo, wakati huo kilikuwa ni kipindi cha joto la kisiasa, na sasa an hivi anaonekana bado yuko kimya, hataki kuzungumza chochote. Labda tunayomfuatilia mara tu baada ya Magufuli kuchaguliwa kwenda ikulu kuanza kutumbua na nini, alitoka Membe na kauli zake za kuonyesha kutolizishwa kwake na mwenendo huo na nini. Akakemewa, akakemewa na presi, akakemewa na Watanzania wenye mapenzi mema, atulie, atulie. E, tangu wakati ule mimi ndio naona Membe akanyamaza akasimama kimya. Watu wameingia sana kwenye social media, ina create account na namtungia mtu account na kuweka maneno. Kwa hiyo hapa wapambe ni wengi. Ndio hapo hapo, Profesa, pengine umemwibua Doto, Doto uh... Uh, mitandao ya kijamii, msukumo wake juu ya swala hili uh, ni sehemu ya vyombo vya habari, lakini pia ukiangazia namna vyombo vya habari vyenyewe vinavyoendelea kulizungumzia swala hili, picha gani ambayo unaipata katika siasa za Tanzania na hususan ndani ya Chama cha Mapinduzi? Kwanza ni kuendeleza kile kile kinachoitwa kuripoti hisia zaidi kuliko ukweli wa jambo jinsi lilivyo, na ndio maana ukiliona swala la Bernard Membe ndani ya Chama cha Mapinduzi system linaripotiwa zaidi na kujadiliwa kuliko kwenye kwenye hisia na ushabiki kuliko ukweli wenyewe, kwa sababu ukiangalia nimemsikia katibu mkuu ana, ana, amelalamika kwamba hana akaunti ya Twitter ambayo imeripoti juu ya kauli yake yeye mara baada ya Membe kujibu, ni kitu ambacho si kizuri kwa kweli kwa, kwa afya siasa za Tanzania kwa maana ya siasa za kutunga, ni jambo ambalo linaweza likasababisha taifa likaingia katika mazingira ambayo sio mazuri. Lakini seme jambo moja hapa kwanza, Membe ameitwa na tumeona mitandao ya kijamii imeikuza sana, limekuwa jambo kubwa mno katika mitandao ya kijamii binafsi. Najiuliza mitandao hiyo, hiyo hiyo ya kijamii na vyombo vile vya vile vile vile vya habari vilivyomtaja Bernard Membe kwamba anaikwamisha CCM vilivyomtajaa ja watu wengi sana ndani ya sisem swali ambalo mimi najiuliza kwa nini Bernard Membe, wakati wametajwa watu wengi sana sana sana ndani ya CCM kwamba wanamkwamisha Rais Magufuli, tajwa na chombo <laughs> hicho hicho ambacho kilimtaja Membe, lakini ameibuka kinara Membe, labda kwa sababu alikuwa ni miongoni mwa wagombea. Tunaelekea ukingoni mwa makala ya wimbi la siasa, na pengine cha mwisho mwisho kabisa, uh, Doto Blendo, ipi itakuwa hatima ya swala hili? Naamini kwa uko ukomavu umri mrefu wa CCM na aina ya watu ambao wako ndani ya CCM ambao ni wamebobea siasa mimi naliona suala hili sishemu, anaenda kulimaliza salama. Profesa yeah. Benson Bana, wewe unalitathmini vipi swala hili na hatima yake kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini? Chama akiwezi kuwa na mtu mwanachama akawa mzito wawa, eh? kuliko mamlaka kuliko chama chenyewe. Mheshimiwa Membe tunampenda sana, ni kiongozi eh? inawezekana ni haki yake kuwa na nia ya kutafuta mamlaka, lakini vile vile kama kiongozi chama, chama, pinduzi, kama mtanzane, yote, kama CCM, wa chama cha mapinduzi kama mtanzania yoyote kama mwanachama wa CCM anao wajibu wa kuisaidia serikali yake shukran. Fredrick Noka kwa makala ya wimbi la siasa. Msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Muda umeruhusu kuwa na hayo. Msimamizi wa matangazo ni Sabina na Bigambo. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa toka kwake Ruby. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ungo ya kwanza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Punde ni Radio France International. Mimi ni Matasaranga, kwa heri kwa sasatajao kikjwa jina kwangu s