Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa nchini DRC aguswa na kujirudia kwa matukio ya vurugu wakati wa kampeni za wagombea kiti cha urais hasa wale wa upinzani. Rais wa Uganda Weri Museveni, ambaye ni mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki, ajibu barua ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza iliyodai jumuia hiyo kushindwa kutatua mzozo wa Rwanda na Burundi. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ashinda kura ya kuwa na imani naye ndani ya chama chake licha ya upinzani mkali. Karibu katika anguo ya kwanza matangazo yetu ya asubuhi leo, Alhamis Disemba 13 mwaka 2018. Ukiwa na lolote msikilizaji, niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini DRC Leila Zerugui ameeleza kuguswa na kujirudia kwa matukio ya vurugu wakati wa kampeni za wagombea wa kiti cha urais hasa wale wa upinzani. Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Kwenye taarifa yake balozi Zergui amekashifu vikwazo vinavyoshuhudiwa dhidi ya baadhi ya wagombea wa upinzani wa wakati wanapojaribu kufanya kampeni zao katika baadhi ya maeneo ya nchi, akitolea mfano kuzuiwa kwa Martin Fayulu kwenye mji wa Kindu, Lubumbashi na jana kwenye mji wa Kalemie. Mjumbe huyo pia ameeleza kuguswa na vifo vilivyotokana na vurugu huku akitoa wito kwa mamlaka nchini DRC kuchukua hatua stahiki kuzuia vurugu zaidi siku za usoni, akisema serikali ndiyo msimamizi mkuu wa uchaguzi ulio huru na inapaswa kutopendelea upande wowote inapotumia nguvu kuwakabili wanasiasa. Zegui pia ameeleza wasiwasi kuhusu kushuhudiwa kwa baadhi ya makundi ya watu yanayojaribu kutatiza mchakato wa uchaguzi na hasa wanaofanya vurugu kwenye mkutano wa kampeni ya pande zote. Kauli ya Umoja Mataifa imekuja wakati huu kukiripotiwa vifo vya watu watatu wanaodaiwa kuuawa na polisi wakati wa mkutano wa kampeni za mgombea wa upinzani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanyarwanda watano watashtakiwa nchini Ubelgiji kwa kuhusika katika uhalifu wa kivita na mauaji ya halaiki yaliyofanyika nchini Rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne waendesha mashtaka wa shirikisho wamefahamisha ofisi. Ofisi ya mashtaka nchini Ubelgiji imefahamisha kuwa hii ni mara ya kwanza kwa mahakama ya Ubelgiji kushughulikia ushahidi unaohusiana na uhalifu wa kivita. Kesi nne zinazohusiana na mauaji ya Rwanda zilisikilizwa Ubelgiji mnamo mwaka elfu mbili na moja na elfu mbili na tisa ingawa washtakiwa walikabiliwa na mashtaka uhalifu wa kivita pekee. Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, amemwandikia barua rais wa Burundi Pierre Nkurunziza akijibu barua yake aliyomwandikia kueleza kutoridhishwa na namna jumuia hiyo imeshindwa kutatua mzozo wa nchi yake na Rwanda. Katika barua yake Rais Museveni amehoji baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye barua ya awali ya Nkurunziza, akimtaka kiongozi huyo kutumia jukwaa la jumuia ya Afrika Mashariki kutatua changamoto za kikanda. Rais Museveni amemkosoa Rais Nkurunziza kuhusu kukashifu ripoti ya mratibu wa mazungumzo mazungumzo ya amani ya Burundi na kudai kuwa hakuna nchi inayotaka kuingilia uhuru wa serikali yake, lakini akamtaka kuheshimu mikataba ya kimataifa hasa ile ya kikanda. Majibu haya ya rais Museveni kwa serikali ya Burundi yanatoa taswira gani kwa mustakabali wa jumuiya ya Afrika Mashariki? Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Kigali, Rwanda. Barua hii ya Museveni kwa Pierre Nkurunziza, bila shaka alikuwa anataka kumweka tu sawa na kumrejesha kwenye hali ya ukweli, kutokana tu na kuwa ile barua ya mwanzo aliyomwandikia Museveni ilikuwa imejawa na uongo mwingi sana na hila nyingi sana, ilikuwa inaelekea kuleta hali ya utata kadi hali ya uhasama katika jumuiya ya African Community. Kwa hiyo Museveni katika kujibu barua hiyo, ndiyo maana alipelekea kumwonyesha Nkurunziza moja baada ya nyingine, yote aliyoandika kwenye barua ile kwamba hayakuwa ni mambo ya ukweli ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amenyoshia kidole idara ya mahakama nchini humo kwa kuwaangusha Wakenya katika vita dhidi ya rushwa. Rais Kenyatta akizitaka mahakama nchini humo kutowalinda wala kuwaona huruma watuhumiwa wa rushwa. Akizungumza wakati wa maadhimisho ya miaka hamsini na tano ya uhuru wa taifa hilo, Rais Kenyatta amesema licha ya hatua kubwa ambayo nchi yake imepiga, suala la rushwa limebakia kuwa suala tete linalokwamisha maendeleo ya taifa hilo hata baada ya uhuru. To those engaged in fraud and abuse of office. Kwa wale wanaojihusisha na rushwa na matumizi mabaya ya ofisi, naomba sana run, mnisikilize tena kwa umakini. Unaweza kukimbia lakini hautaweza kujificha, tutakufikia na utalipa kwa gharama kubwa, kwa kila senti ulioiba kutoka kwa Wakenya. Watu waliodhani hawawezi kuguswa sasa wanakabiliwa na mkono wa sheria. Watu hawa, nakubali wanayo haki ya usawa wa kisheria, lakini isiwe zaidi ya hapo. But nothing more than that. Kauli ya Kenyatta ameitoa wakati huu idara ya mahakama nchini Kenya ikiendelea kusikiliza kesi za rushwa zinazowahusisha maafisa wa juu wa serikali akiwemo naibu jaji mkuu wa Kenya anayetuhumiwa kwa rushwa. Kampuni za ujenzi kutoka Misri zitahusika katika ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme nchini Tanzania lenye thamani ya kiasi cha dola bilioni tatu ambao litakuwa na uwezo mara mbili wa kuzalisha umeme nchini humo, wizara ya nishati nchini Tanzania imefahamisha. Mradi huo ambao utafanyika katika eneo la urithi wa dunia umekosolewa na wanaharakati wa mazingira wanaodai kuwa ujenzi wa bwawa hilo utaathiri wanyama pori na viumbe hai vingine katika hifadhi ya wanyama ya Selu. Wanausalama nchini Mali wamefanikiwa kutibua njama za mashambulizi yaliyopangwa kutekelezwa katika sikukuu ya mwaka mpya katika mataifa matatu ikiwemo Mali, Burkina Faso na Cote d'Ivoire. Watuhumiwa mashambulizi hayo wawili, kutoka nchini Burkina Faso, mmoja Mali na mwingine wa Cote d'Ivoire walitiwa nguvuni mapema juma lililopita. Watuhumiwa hao pia wanatajwa kutekeleza shambulizi la Machi mbili mjini Wagadugu. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 1 na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, msikilizaji. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili.com. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amefanikiwa kushinda kura ya kuwa na imani naye ndani ya chama chake licha ya uwepo wa idadi kubwa ya wabunge wa chama cha Conservative kupinga uongozi wake. Ushindi huu kwa May unamaanisha kuwa ataendelea kusalia madarakani kwa angalau mwaka mmoja zaidi. Akizungumza punde baada ya kutangazwa matokeo ya kura hiyo, waziri mkuu May ameapa kuhakikisha anakamilisha mchakato wa nchi yake kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya na kwamba amewasikiliza pia hata wabunge wale wanaompinga. Nafurahi kupata uungaji mkono kutoka kwa wenzangu baada ya kura, lakini wakati nikipata uungaji mkono huu, idadi kubwa pia ya wajumbe hawakunipigia kura na niliwasikiliza kwa umakini. Baada ya kura hii, sasa tunapaswa kujikita katika kuwapatia wananchi mkataba wa Brexit na kujenga mustakabali mzuri wa nchi yetu. Tangu juzi Waziri Mkuu May ameendelea kukutana na wakuu wa Umoja wa Ulaya kuangalia uwezekano wa kujadiliana upya kuhusu makubaliano yaliyopo mezani. Jeshi la polisi nchini Ufaransa linamsaka mwanaume anayetuhumiwa kutekeleza shambulizi katika eneo la soko la Christmas huko Strasbourg. Mamia ya polisi, wanajeshi na walinzi wa mipaka wanamsaka Sherif Chekat mwenye umri wa miaka ishirini na tisa. Watu wawili waliuawa na wengine kumi na watatu kujeruhiwa katika shambulizi la Jumanne katika mji huo wa mashariki mwa nchi ya Ufaransa. Michael Cohen, wakili wa zamani wa rais wa marekani Donald Trump, ambaye aliwahi kusema alikuwa tayari kufa kwa ajili ya Trump, amemshutumu bosi wake huyo wa zamani kwa matendo yake machafu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifungo cha miezi 36 jela. Cohen ni mshirika wa kwanza wa karibu wa rais Trump kuhukumiwa kwenda jela baada ya uchunguzi maalum wa madai yaliyohusu Urusi kuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 nchini Marekani. Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki na sasa ni RFI Kiswahili, michezo na Emmanuel Makundi. Habari za asubuhi. Njema kabisa Martha. Nianzie kule barani Ulaya, katika matokeo ya mechi za uh, kombe la klabu bingwa barani Ulaya maarufu kama UEFA champions League. Hapo jana Real Madrid wakiwa nyumbani walipata aibu baada ya kukubali uh, kipigo cha mabao matatu kwa bila kutoka kwa klabu ya CSK Moscova uh, katika dimba la Santiago Bernabeu. Victoria Pilsen waliwafunga AS Roma mabao mawili kwa moja wakati Ayax Amsterdam ya Uholanzi walicheza na Bayern Munchen ya Ujerumani na timu hizi zilitoshana nguvu ya mabao matatu kwa matatu. hii Borussia Dortmund na Atletico Madrid wao wamefuzu katika kundi A, wakati Club Brugge wenyewe watakwenda katika michuano ile ya Europa League katika kundi bfc Barcelona na Tottenham Hotspurs wao wamekwenda katika hatua ya 16 bora, lakini klub ya Inter Milan wao watakwenda katika michuano ya ile ya Europa League katika kundi che PSG ya Ufaransa wamekwenda sambamba na Liverpool ya Uingereza uh, katika hatua ya 16 bora, lakini Napoli ya Italia wao watakwenda katika michuano ya Europa League katika kundi D, Porto FC na Schalke 04 ya Jerumani wamekwenda katika hatua ya 16 bora, wakati Galatasaray wakienda katika ile Europa League ya Group E. Kama kundi E, Bayern Munich na Ajax Amsterdam zimefuzu, wakati Benfica wao watakwenda katika michuano ya Europa League katika kundi F, Manchester City wamekuwa vinara wakifuatiwa na Olympic Lyon, wanakwenda kwa 16 bora. Shakhtar Donetsk wanatupo katika michuano ya Europa League katika kundi G. Real Madrid, AS Roma zimefuzu hatua ya 16 bora, wakati Victoria Plzen wao wanakwenda, klabu ya Arsenal ambao watakuwa nyumbani katika dimba la Emirates kuwakaribisha uh, Karabag wakati uh, Celtic wao watakuwa nyumbani kuwakaribisha Salzburg. Chelsea watakuwa ugenini kucheza na Vidi, wakati Genk wao watakuwa nyumbani kuwakaribisha Spaabo, wakati Sevilla wao watakuwa nyumbani kuwakaribisha Kran Krasnodar, wakati Villarreal wao watakuwa nyumbani kuwakaribisha Spartak Moscova ya kule nchini Urusi. Baada ya mechi hizi nitakuja kujuza mm. mechi nyingine ya katika matangazo ya awamu ya pili Mary. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Rais wa Uganda Yoweri Museveni, ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki, amemwandikia barua Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza akijibu barua yake aliyomwandikia kueleza kutoridhishwa na namna jumuia hiyo imeshindwa kutatua mzozo wa nchi yake na Rwanda. Majibu haya ya Rais Museveni kwa serikali ya Burundi yanatoa taswira gani kwa mustakabali wa Jumuia ya Afrika Mashariki? Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Kigali nchini Rwanda. kutaka kukuvu, kuvunja kile ambacho Nkurunziza alikuwa anajaribu kutaka kuku, kukiweka ama kukianzisha, kuleta uhasama kwanza, kati ya ya mataifa eneo ya nachama ya Jumuiya ya East African Community, na pia katika barua hile kama uh, ulivyosoma vizuri inaonyesha kwamba Jumuiya ya East African Community iliitelekeza Burundi kama anavyosema Nkurunziza. Sasa kwa hiyo, na Museveni ni kuja kumweka sawa na kumkumbusha tu jitihada zilizofanywa na zilizokupelekea, zilizo hadi kukutana na pingamizi pingamizi zote hizi ziziko wa upande wa Burundi barua hii ni kutaka kumweka chini Kurunziza, na kumwambia atulie na atumie busara ili kuweza kufikia hali ya mwafaka. Bwana Halid Hassan, unadhani pengine Museveni amechoshwa kwa sasa na mzozo huu uliopo? Bila shaka barua hii inaonyesha kweli Nkurunziza kwamba wale aliokuwa wakitarajia kwamba ndio washirika wake, na wakati huo walikuwa wakitumia diplomasia kutaka kumshindikiza, ili kuweza kufikia angalau suluhisho, kutokana na ule ukaidi alikuwa aki-akionyesha hii barua inaonyesha tu kwamba tayari viongozi kwa ujumla wamemchoka na jumuiya yenyewe ya East African Community imechoshwa na mambo ya Nkurunziza, na bila shaka hii kama hakuchukua tahadhari hakuchukua haraka kujaribu kukurekebisha hali ya mambo huku Burundi, basi bila bila shaka nchi hiyo itajikuta imetengwa na jumuiya nzima kwa ujumla. Lakini hivi karibuni serikali ya Rwanda ilionyesha kuwa haitokuwa tayari kupokea kijiti kutoka kwa Museveni. Huoni kuwa huenda huu mzozo wa Burundi ukawa ndio sababu licha ya kinachoeleza na Rwanda? Hapana, Rwanda ukitizama kwa saa hizi, mwaka mzima huyu ilikuwa ni jitihada kubwa sana kwa upande wa Rwanda kidiplomasia, ili kujaribu kuwaweka wa Afrika kwa pamoja na kuleta msukumo mpya kwa jumuiya ya nchi za Afrika na kuifanya pia iwe jumuiya huru katika uh, maamuzi yake, hasa yale maamuzi yanayohusiana na na kifedha na, na, na kulianzishwa jopu ambalo liliwekwa kufuatilia kwa karibu uh, mabadiliko makubwa katika jumuiya hiyo ikiwa mwaka utakuwa umemalizika sasa, na Kagame nafasi yake atakuwa anaondoka. Bila shaka itakuwa ile ya kufuatilia kile kilichoanzishwa kimefikia wapi na kinaelekea wapi, matatizo ama vikwazo viko wapi. Bila shaka hii itakuwa ni, ni jukumu kubwa, na pia kama ilivyoeleza Rwanda eh, wakati huu itakuwa pia ikijiandaa pia kuweza kupokea mkutano huu wa Commonwealth. Utajua ndio mara ya kwanza kwa Rwanda kuweza kupokea mkutano kama huu. Pengine nini hatima ya baadaye, ukizingatia na kinachoendelea sasa Ukitizama kwa Burundi kwanza, Burundi ni giza. Ukitizama hali inayoendelea huko Burundi, utawala hivi sasa ukitizama umekuwa katika msuko suko mkubwa sana wa kisiasa ndani sasa, na kidiplomasia nje ya, ya Burundi, nchi ambayo inaonekana sasa imejitenga yenyewe, imekuwa uh, katika hali ambayo ni ngumu kuweza kujiondoa katika shimo hilo. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Msikilizaji, ungana nami katika makala siha njema. Na ukeketaji hukwamisha maendeleo ya mtoto wa kike na kuleta fedheha kubwa katika jamii zote duniani. Bado kunashuhudiwa jamii nyingi zikiasi wito wa serikali kuzima tamaduni hiyo iliyopitwa na wakati. Leo tunaiangazia jamii nchini Kenya kama ambavyo mwandishi wetu wa Nairobi, Joseph Marwa, amezuru katika maeneo kadhaa nchini humo. Mimi ni Martha Saranga, karibu katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili Ndiyo makaribisho unayopata katika nyingi ya jamii, hasa msimu huu ambapo wanafunzi wamefunga shule katika muhula wa tatu. Ni ngoma za kuashiria utamaduni wa ukeketaji uliodumu kwa miongo kadhaa katika jamii mbali mbali, mara hii tukianza na jamii ya Wapokot inayopatikana katika kaunti za Pokot na Baringo kaskazini mwa taifa la Kenya. Watoto wadogo wa kike wa hadi miaka kumi hulazimika kupitia makali ya tamaduni hii, licha ya jamii yenyewe kufahamu kuwa hali hii imeendelea sio tu kuwarudisha nyuma kimaendeleo bali pia kuendeleza ugonjwa wa kinamama wa fistula na kupata ugumu wa kujifungua sawa na ndoa za mapema. Kujaribu hata kuangalia mambo ya kutairiwa ni kitu muhimu sana. Sisi wasichana yetu hata ikisaa mtoto bila kutairiwa, hiyo mtoto tunaua, kawaida yetu na hiyo ni kimila. Tunaona ya kwamba hiyo kitu tutaendelea tu msimamo wetu sisi tunasema mwasichana watatahiri kwa sababu hatujauliswa mpaka tukae chini na serikali tueleze kwa nini sisi tu, tu, tunakataa haya. Basi tukiachana na wazee hao kutoka jamii ya Samburu katika eneo la Chepareria, kaunti ya Pokot Magharibi, kaskazini mwa Kenya nampata mama Teresia Lokicho akipalilia migomba ya ndizi na maharagwe katika kipande cha shamba lake. Baadhi ya shughuli anazozifanya Teresia kwa ajili ya kampeni hizi ni kuwatunza watoto wasichana waliotoroka unyanyapaa huo na kuwafunza wanawake waliokuwa wakeketaji jinsi ya kujikimu kimaisha kupitia kilimo. Niliwaleta hapa tukafanya mkutano, alafu wengine tulisaidia kupatia mbuzi, na nikaambia, hata nilipatia ndizi zingine wabebe, waende wapande. Wakishika wanakupatia nakupatia kazi. Vile niko kufundisha hawa, hawatarudi kuenda kukeketa watoto wetu. Hata wengine tumefunga wenye walilazimisha watoto wakakeketa, na watoto wanaendelea na masomo, na ni machifu ndio tulisaidiana nao katika eneo bunge la Tiati, kaunti ya Baringo. Mkereketwa wa masuala ya vita dhidi ya ukeketaji na ambaye pia ni mwenyekiti wa Tangul Bay Women Group, Mary Kuket, anasema kwamba wakazi wengi wa eneo hilo hawakuwa wamehamasishwa kuhusiana na athari za ukeketaji. Mama Kuketi na kikundi chake sasa wamewasaidia wasichana zaidi ya 50 ambao wengine wametoroka unyanyapaa huo, ila kwa sasa changamoto ni kukosa vyakula na usalama wa kutosha. Uh, wakifunga shule. Sasa wasichana wenye wamebaki pale, imekuwa ni changamoto juu, hatuna chakula ya kuwalisha, hatuna ulinzi ya kuwalinda. Lakini wakati tuliweza kuwasilisha mambo haya kwa serikali, national government ambao wako karibu na sisi, waliweza kutusupport na personnel wenye walikuja kulinda shule wasichana wakapata ulinzi na pia tukaweza kupatana na other stakeholders, tukaweza pata chakula tukawa sustain kwa mwezi wa nne na mwezi wa nane. Na swala na, hili la kukabiliana na no ukeketaji limeenea hadi kaunti jirani ya Elgeyo Marakwet ambapo Ruth Kilimo ni mwenyekiti wa kikundi cha wanawake wanaopiga vita ukeketaji. Tulipofanya awareness mwaka huu, tukaweza kutafuta wale wamama wanajiita traditional birth attendants, wao pia ndio wa wanafanya mambo ya ukeketaji kwa ndani. So sisi tukawa identify, tukawasanya pamoja, tukawaeleza ni kwa nini sheria inasema ya kwamba kwa mama ama wasichana awakekete wa Disemba, jamii kutoka kaunti za kaskazini mwa taifa la Kenya kama vile Mandera na Wajia, kaunti za Kajiado na Narok, maeneo ya bonde la ufa nchini Kenya kama kaunti ya Bomet, sawa na kusini mwa taifa hili kupitia kaunti ya Kisii na Migori, ambapo pia nimepitia kwa ajili ya maandalizi ya makala haya. Inahuzunisha kuangalia wasichana wadogo wakiendelea kuuguza kidonda walichopata tokana na makali ya wembe. Na sasa niangazie jamii ya Wakuria ambapo nilikita kambi Juma lilopita katika familia ya Bwana Chacha, katika matayarisho ya kumpeleka jandoni binti yao kwa jina la Wesiko. Wesiko yuko katika darasa la sita na ndo mwanzo alikuwa amerejea nyumbani baada ya kumaliza mtihani wake. Nilitaka kujua kutoka kwa mzee Chacha sababu za kuandaa sherehe hiyo, licha kuwa sheria imepingwa ukeketaji kwa Wakuri. Hiyo mila ndi ya kupunguza wanawake makali, yani wasisiwa wanatangatanga sana. Asubuhi na mapema, akisindikizwa Wesiko na makundi ya kinamama kwa shangwa na vigelegele, kikuu kikiwa kumhimiza kuvumilia uchungu, kwani inaaminika kwamba anaelia ameaibisha familia na ni vigumu kupata mume. Hata hivyo, kwa kuzingatia tishio la maambukizi ya magonjwa, kila msichana katika kaunti hii ya Migori, jamii ya Wakuria huruhusiwa kutumia wembe wake kwa ajili ya ukeketaji. tangia utoto wangu nilikuta wakitairi sasa kufikia saa hii nikiona watu wanakataa tohara naona ajabu kwa sababu mimi nilitahiriwa, baba yangu alitahiriwa, kufika nizae mtoto akatae kutahiriwa naona ajabu. Kwa sababu ni mila na desturi. na baada ya masaa matatu alirejea nyumbani Weisiko akiwa amepakwa unga usoni na kutuzwa mamia ya fedha, ishara tosha kuwa alikuwa amevumilia makali ya wembe. Nilitaka kujua toka kwake Wisiko kilichomshawishi licha ya hamasisho, sio tu katika jamii bali pia mafunzo yanayotolewa shuleni kuhusu hatari za ukeketaji. Sababu kubwa kabisa ya kutairiwa, ukiolewa kwa mji wa mtu ambapo hukutairiwa unapata shida sana, sababu anakutukanatukana sana. Viongozi mbalimbali mbali pia wamejitokeza kuhakikisha kwamba vita dhidi ya unyanyasaji mtoto msichana nchini Kenya vinaweza kuafikiwa akiwemo Naibu Rais William Ruto ambaye alionekana kukerwa zaidi na zoezi hili alipozuru kaunti ya Migori ambapo jamii ya Wakuria wanapatikana katika mpaka wa Kenya na Tanzania. Mumezungumziwa hapa, tunataka watoto wote wasome, watoto wanaume, watoto wa kike, tunataka wote wasome. Wasichana hawa tunaelewana, watu wa Kuria. Muachane na maneno ya kwenda kushikashika watoto wadogo, munawafanyia mambo machafu tunataka tuendelee mbele na Kenya hiyo mpya, hatutaki Wakuria wakosekane huko, tunataka tutembee pamoja. Wasichana hawa bado, kuna wanaume wanaoa wasichana miaka kumi na tano miaka kumi na, ni hatia kisheria kuchukua msichana ambaye ako chini ya umri wa miaka kumi na nane. Ati unafanya anakuwa bibi yako, ni hatia ndani ya sheria. Wewe, ingekuwa mtoto wako ungesikia namna gani? <coughs> Kwa sasa wito unatolewa kwa serikali kuu, serikali za kaunti zikishirikiana na machifu, wazee wa, wa mitaa na wenyekiti wa nyumba kumi kukaza kukazakamba, kwa ajili ya kuokoa kizazi kijacho cha wasichana kutokana na unyanyapaa huu. Yamekuwa makala maalum ya ukeketaji nchini Kenya. Mara Joseph, Nairobi, RFI Kiswahili Shukran Joseph Marwa kwa makala ya siha njema, kufanikisha kwa pamoja. Shukrani kwakwa msikilizaji kwa kutegea sikiongo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis. Usikose kujiunga na tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Msimamizi ni Emmanuel Makundi, mitambuni ni Emmanuel Mbando, namini Matha Saranga. Kwa heri kwa sasa. za jina kwa kibao hicho bonya kutoka kwake Fatoumata Diawara wa nchini Mali. Ndivyo tunavyotamatisha nguo ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili kude ni Radio France International. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati.