Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Zaidi ya asilimia 80 ya vifaa vya uchaguzi vilivyokuwa vitumike katika uchaguzi wa Disemba 23 nchini DRC vyathibitika kuungua wakati huu pia kukiendelea kushuhudiwa kampeni zenye vurugu nchini humo. Rais wa Rwanda Paul Kagame asema mahusiano ya kikanda yanapaswa kuwa ya kutoa na kupokea na sio kupokea tu. Mshambuliaji aliyeua watu watatu nchini Ufaransa na yauawa na polisi. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa, Desemba 14 mwaka 2018. Ukiwa na lolote msikilizaji, niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255 764015747. Katika ukurasa wetu andika RFI Kiswahili. Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kuwa zaidi ya asilimia themanini ya vifaa vya uchaguzi vilivyokuwa vitumike Disemba 23 mjini Kinshasa vimeteketea kwa moto baada ya ghala lake moja kuchoma moto. Kwa mujibu wa wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini DRC, Seni Cornei Nanga amesema vifaa vingi vilivyoungua ni mashine za kielektroniki za kupigia kura zinazopingwa na upinzani. Moto huu Kinshasa ni pigo kubwa la kwa mji mkuu wa Kinshasa le kwa namna ya kipekee. Seni inatambua kwamba moto umeteketeza vifaa ambavyo vingeweza kutumika katika wilaya 19 katika jiji la Kinshasa lenye wilaya 24 kwa ujumla wake. Bila ya kujali hasara iliyojitokeza, SENI inafanya kila jitihada kuhakikisha kwamba uchaguzi kwa utafanyika kulingana na kalenda. Baadhi ya wanasiasa wa upinzani wameikosoa tume ya uchaguzi kwa kushindwa kudhibiti ulinzi katika gala hilo, huku wakienda mbali zaidi na kudai kuwa ni mpango wa serikali kutaka kuharibu uchaguzi. Felix Chisekedi ni mgombea wa kiti cha urais kupitia chama kikuu cha upinzani cha UDPS. Nashutumu serikali na kuiwajibisha kwa haya yote yaliyotokea kwa sababu eneo hilo lilipaswa kulindwa sana kuliko mahali pengine hapa nchini, na hii inaonyesha wazi kwamba ni jambo ambalo lilipangwa tangu mwanzoni. Nasema hivi kwa sababu serikali hii ilikataa msaada wa MONUSCO, pia walikataa msaada kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Tunaamini wazo hili walikuwa nalo tangu mwanzo, na tunatoa wito kwa wapinzani wa kambi nyingine kuachana na lugha yao isiyoeleweka. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi jumla vifaa elfu nane vya kupigia kura viliteketea kati ya mashine elfu kumi na mia tatu sitini na nane zilizokuwa zitumike Kinshasa. Siku moja baada ya tume ya uchaguzi nchini DRC kutangaza kuungua kwa moja ya ghala lake mjini Kinshasa, tayari kumebuka wasiwasi kuhusu mstakabali wa uchaguzi wa Disemba ishirini na tatu, hasa kwenye jiji hilo ambao lina wakazi wengi wanasiasa kutoka pande zote wametupiana lawama kila mmoja akimtuhumu mwenzake kuhusika katika njama za kutaka kuharibu uchaguzi wa Disemba 23, ambapo kuungua kwa mashine za kupiga kura kunazidisha zaidi joto la kisiasa. Wanasiasa wa muungano wa vyama tawala wana watuhumu wapinzani, huku wapinzani nao wakinyoshia kidole serikali. Juvenal Munubo Mubi ni mbunge wa upinzani kutoka chama cha upinzani cha UNC kinachoongozwa na mwanasiasa Vital Camere. Ni habari ya huzuni, kwani sisi wote kusudio yetu ni kwenda katika uchaguzi eh, lakini inamaanisha ya kwamba kuko watu ambao wapende uchaguzi kweli eh, kuko watu ambao wamependa uh, kukuwe kizuizo kwa kwenda uchaguzi, kwani wanajua ya kwamba ni sherti kutumikisha ile vyombo kwa kufanya uchaguzi licha ya kuungua kwa gala hili tume ya uchaguzi seni imesema mashine zilizokuwa zitumike kwenye maeneo mengine zitasafirishwa na kutumika mjini Kinshasa. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema mahusiano ya kikanda yanahusisha kutoa na kupokea na sio kupokea tu. Kagame ameliambia taifa lake akihutubia katika ufunguzi wa baraza la kumi na sita la mazungumzo ya kitaifa maarufu kwa Kinyarwanda Umushikirano ambayo liliwavutia raia wa nchi hiyo elfu mbili kujadili kwa namna gani maisha wananchi ya wananchi yanaweza kuboreshwa. Kagame amesema uhusiano wa kikanda utafanikiwa tu ikiwa maneno yatafanyiwa vitendo kwa manufaa ya kanda, sio ubinafsi. Msikilizaji, majuma kadhaa tangu rais wa Burundi Pierre Nkurunziza mwandikie barua rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni akiituhumu Rwanda kuwa adui wa ustawi wa nchi yake, Rais Museveni juma hili amejibu barua ya Rais Nkurunziza, huku akimkosoa kwa misimamo inayohatarisha ustawi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Ali Bilali ametuandalia taarifa ifuatayo. Katika barua yake Rais Museveni amehoji baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye barua ya awali ya Ngurunziza akimtaka kiongozi huyo kutumia jukwaa la Jumuiya ya Afrika Mashariki kutatua changamoto za kikanda. Rais Museveni amemkosoa Pierre Ngurunziza kuhusu kukashifu ripoti ya mratibu wa mazungumzo ya amani ya Burundi na kudai kuwa hakuna nchi inayotaka kuingilia uhuru wa serikali yake, lakini akamtaka kuheshimu mikataba ya kimataifa na hasa ile ya kikanda. Ngurunziza katika barua yake kwa Museveni alieleza wazi kwamba jumuia ya Afrika Mashariki ikae eka kikao kuzungumzia mzozo wa Burundi na kile alichokiita adui yake Rwanda, huku akishusha mzigo wa lawama kwamba jirani yake amegeuka kuwa adui baada ya kuwapa hifadhi watu waliojaribu kupindua serikali yake. Hivi majuzi rais wa Rwanda wakati akizungumza kwamba huwezi kuwa jirani mwema wa Rwanda wakati raia wa Rwanda wakiingia nchini mwako wanapotea au kukamatwa. abwo wavuga Huwezi kusema eti tunashirikiana, tunahemeleana. Wakati Mnyarwanda akivuka mpaka wa baadhi ya nchi anawindwa kisa eti ni Mnyarwanda. Huo sio uhusiano mzuri. Tunashangaa kuona wanaotekeleza hayo wakiwa ndio wanaohusika na kuhakikisha ukanda wetu unakuwa salama. Zaidi ya yote kinachotuuma wanaohatarisha maisha ya Wanyarwanda ni majirani zetu. Tutashirikianaje kibiashara? Wakati Mnyarwanda akivuka mpaka anafungwa au anapotezwa. Hakuna anayefahamu nini hatima ya mvutano wa sasa baina ya mataifa haya wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ambayo kwa manufaa ya maendeleo ya jumuiya ilitakiwa kuwa na mtazamo mmoja. Shukran Ali Bilali kwa taarifa hiyo. Kiongozi wa zamani wa kundi la Kiislam Al Shabab nchini Somalia, Muktar Robo ametiwa nguvuni jana Alhamis, siku chache kabla ya uchaguzi wa jimbo ambao alitarajiwa kuwania uongozi. Serikali ya Somalia inamtuhumu Muktar Robo kuanzisha kundi la wanamgambo huko Baidoa, mji mkuu wa jimbo la kusini magharibi Bay. Serikali inasema matendo yake yanaashiria kuwa bado hajaachana na itikadi kali na anaweza kuwadhuru Wasomali. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa moja na dakika 38, na kwa saa za Afrika Mashariki. Mtuhumiwa ambaye aliwaua watu watatu katika soko moja la Krismasi mjini Strasbourg, Ufaransa, ameuawa kwa kupigwa risasi na vyombo vya usalama, wakati huu kundi la Islamic State likidai kuwa mtu huyo alikuwa mpiganaji wake. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Kuuawa kwake kumekuja baada ya serikali kusambaza zaidi ya askari mia saba kumsaka Sherif Shekati mwenye umri wa miaka 29 ambaye alikimbia tangu alipotekeleza shambulio hilo Jumanne ya wiki hii. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, Christopher Castaner, amesema polisi watatu walijaribu kumhoji Shekati baada ya kumbaini kwenye mtaa mmoja kaskazini mwa mji wa Neudorf ambako alikuwa amejificha, lakini aliwafyatulia risasi, hali iliyowafanya polisi hao kujibu mapigo kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na idara ya polisi nchini Ufaransa, vimedai kuwa Shekati aligunduliwa na mwanamke mmoja aliyetambua sura yake pamoja na jeraha la mkono alilokuwa nalo baada ya kujeruhiwa wakati wa makabiliano na vyombo vya usalama siku ya Jumanne. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameendelea kusisitiza kuwa serikali yake itakabiliana na matukio kama haya, wakati huu soko hilo likitarajiwa kufunguliwa tena kuendelea na shughuli zake hivi leo. Maseneta nchini Marekani wamepiga kura ya kuondoa msaada wa kijeshi kwa Saudi Arabia inayopigana vita nchini Yemen na kumlaumu Mwanamfalme Salman kwa mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoggi. Kura hiyo ya kihistoria kwa bunge la Congress ambayo limeunga mkono kuondoa jeshi la Marekani katika mzozo wa kijeshi linakuja kufuatia sheria ya vita ya 1973. Baadhi ya washirika wa, wa Rais Trump walipinga hatua wa hiyo. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amewaambia wakuu wa Umoja wa Ulaya kuwa makubaliano ya kujiondoa waliojadili na Uingereza yako hatarini ikiwa matakwa ya wabunge hayatasikilizwa. Aidha, amewahimiza viongozi wa EU kufanya kazi naye kubadilisha mtazamo wa mpango huo tata. Hata hivyo, Rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya Donald Tusk amesema mkataba wa kujiondoa haukuwa wa kurejelewa kujadiliwa. Msikilizaji, endelea kuniandikia ujumbe wako katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Vilevile vile tuko mubashara kabisa, punde tutaelekea viwanjani na Emmanuel Makundi. Habari za asubuhi Manuel Makundi. Njema kabisa Martha Saranga, nianze kumjuza msikilizaji wetu na matokeo ya mechi za jana za michuano ya Europa League, ambapo hivi leo baadaye kutachezeshwa ile draw ya hatua ya 16 bora ya michuano ya klabu bingwa barani Ulaya, ni UEFA Champions League, lakini pia UEFA Europa League. Hapo jana Rapid Vienna wakiwa nyumbani waliwafunga Rangers bao moja kwa bila, wakati Genk wakiwa nyumbani walishusha kipigo cha mabao manne kwa sifuri dhidi ya Spapabok. Uh, Vidi walitoka sare mabao mawili kwa mawili na klabu ya Chelsea, ambapo kwa mara nyingine tena alishuhudiwa mashabiki wa Chelsea wakionyesha vitendo vya ubaguzi wa rangi. Celtic wao wakiwa nyumbani waliambulia kipigo uh, kutoka kwa Salzburg cha mabao mawili kwa moja wakati Arsenal wao waliwafunga Karabag kwa bao moja uh, kwa bila. Olympic uh, Pire wao waliwafunga AC Milan kwa mabao matatu Uh, kwa mmoja, wakati dana mokieva wao walifungwa na Jablonec kwa bao moja uh, kwa bila. Matokeo mengine nitakujuza katika matangazo ya awamu ya pili. Lakini hivi leo kule, uh, nchini Ufaransa kutakuwa na mchuano mmoja tu wa uh, kombe uh, la ligi la Coupe de France ambapo Charitois watakuwa na kibarua dhidi ya Bosch Foot uh, bund. Katika Bundesliga ligi kuu ya kule Ujerumani, Nuremberg wao watakuwa nyumbani kucheza na Wolfsburg, wakati katika ligi ya Hispania kule la Liga Celta de Vigo watakuwa nyumbani kuwakaribisha Leganes. Lakini kesho katika ligi kuu ya kule nchini Uingereza, uh, England Premier League, Manchester City watakuwa nyumbani kuwakaribisha Everton majira ya saa tisa na nusu hivi alasiri. Tottenham Hotspurs watakuwa nyumbani kuwakaribisha Burnley wakati Fulham watakuwa nyumbani kuwakaribisha West Ham United. Katika Ligue 1 kule nchini Ufaransa, Dijon wao watacheza na PSG wakati Reims watacheza na Strasbourg. Na katika Bundesliga 96 wao watacheza na Bayern Munchen, wakati Borussia Dortmund, klabu ambayo haijapoteza mechi hata moja katika ligi kuu ya Bundesliga kule, watakuwa na kibarua dhidi ya Werder Bremen. Katika Italia Serie A, International Milan ama Inter Milan kama wengi ambavyo tumezoea kusema, watakuwa na kibarua dhidi ya Udinese, wakati Torino wao watacheza na Juventus, ama bibi bize vya jiji la Turin Juventus. Katika La Liga Uhispania kule, Real Valladolid watacheza na Atletico Madrid wakati Real Madrid walicheza na Rayo Vallecano. Mechi zaidi nitakujuza nitakujuza ikiwemo mechi za Jumaa Pili. Asante. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Wakati kampeni za kuwania nafasi mbalimbali za uongozi nchini DRC zikiendelea kushika kasi, vurugu zaidi zimeshuhudiwa katika mikutano ya kampeni, hasa vinara wa upinzani, ambapo jana kijana mmoja alipigwa risasi mjini Kasai wakati wa mkutano wa kampeni wa Felix Chisekedi. Vurugu hizi zinajiri wakati huu gala moja la tume ya uchaguzi senil ikiungua moto na kuteketeza mamia ya vifaa vya uchaguzi. Wanasiasa nchini humo wana mtazamo gani kuhusu mwenendo wa hali ya siasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Disemba ishirini na tatu. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Juvenal Munubo Mubi, mbunge wa upinzani kutoka chama cha upinzani cha UNC. Ni habari ya huzuni, kwani sisi wote kusudio yetu ni kwenda katika uchaguzi eh, lakini inamaanisha ya kwamba kuko watu ambao wapende uchaguzi kweli eh, kuko watu ambao wamependa uh, kukue kizuizo kwa kwenda uchaguzi, kwani wanajua ya kwamba ni shirti kutumikisha ile vyombo kwa kufanya uchaguzi ijapokuwa e, sisi wote ambao wamekubali vyombo ile ile mashine yavoteme ikiwa kama imetubaki tu siku kumi tuende katika uchaguzi e, ni kusema haiko njo wakati ya ku ya ya, ya, ya, ya kukataa vyote kwa hivyo nafikiri labda kuna watu ambao wameteketeza jumba hilo kwa makusudi adui ya demokrasia iko kugumu kujua ana, anapatikana wapi, na inabidi kukuwe utafiti. Hivi ni sherti e, e, justice e, ifanye kazi yake, na adui wa demokrasia ni sherti kujua ya kwamba anaweza patikana upande yote hivi eh? A, aiko kusema anapasha kuwa upande umoya ya kisiasa. Na kipindi hiki cha kampeni tumeshuhudia pia wafuasi wa wagombea, kwa mfano Felix Chisekedi kule Kasai kuna mfuasi alipigwa risasi, lakini pia tumeshuhudia Martin Fayulu uh, kule Lubumbashi akikabiliwa uh, na maafisa wa polisi uh, nini mtazamo wako kuhusu suala hili ambalo pia limezua wasiwasi katika kampeni hizi hizib? Uh, bon, ni uchokozi ile ni uchokozi eh, ni kusema ya kwamba si, si wote ambao wame- wamependa hii mabadiliko ya kisiasa yafanyike. Tukamate ile inatokea huko Kasai, vizuizo na pia kizuizo Uh, kwa bwana Martin Fayulu huko Lubumbashi ni uh, kusema ya kwamba uh, kuko watu ambao kweli hawapendi, tusaidiane kusudi hii uh, mpango ya uchaguzi ipitike katika amani. Na unafikiri kwa mtazamo wako, wagombea wote uh, yule ambaye anaungwa mkono na serikali ama chama tawala na upinzani wanapata nafasi sawa kuomba kura? Uh, kulekea uchaguzi mkuu tarehe ishiri na tatu natatu uh, ni kugumu ku wote hawana, uh, wana, wa, wa, wote hawafanye kampeni kwa namna moja uh, kuko wa, wenye wanazuiwa uh, hata kwa kufikia katika maredio matelevishen ya serikali, si, si chama yote ile upinzani imekuwa na shida mnoya. Ni mtazamo wake Juvenali Munubo Mubi, mbunge wa upinzani kutoka chama cha upinzani cha UNC nchini DRC. Namkaribisha Victor Abuso katika makala wimbi la siasa. Namkaribu katika makala ya wimbi la siasa, tunaangazia kampeni ya matukio yanayoendelea nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kuelekea uchaguzi mkuu tarehe 23 mwezi huu. Kuelekea uchaguzi huo kumeshuhudiwa matukio ya vurugu wa saa dhidi ya mgombea wa rais kupitia upinzani bwana Martin Fayulu akiwa katika mkoa wa Katanga. Na siku ya alhamis ripoti kutoka kule Kinshasa, jiji kuu la DRC, zilieleza kwamba jengo kubwa la kuhifadhi vifaa vya kupigia kura liteketea moto. Tume ya uchaguzi Seni imesema kwamba imeshtushwa na tukio hili. Mimi ni Victor Abuso, lakini kwanza tumsikilize Bwana Martin Fayulu, mgombea wa urais kupitia upinzani, akieleza namna vurugu zilizotokea wiki hii zilivyomwathiri akiwa katika mkoa wa Katanga. walirusha mabomu ya kutoa machozi ndani ya gari la wazi lililokwamo, wakarusha maji ya moto, huku wakifyatua risasi Nami nikamwendea polisi aliyekuwa akifyatua risasi nikamwambia analofanya sio sahihi. Walizuia mkutano wetu mbele ya halaiki ya watu. Sasa tunasema uh, yatoshe sasa. Tuungane nao wachambuzi wetu kutathmini kwa kina kilichotokea wiki hii na kinachoendelea kushuhudiwa kule DRC. Naungane naye bwana Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa mjini Gisenyi katika mpaka wa DRC na Rwanda, lakini pia Uh, bwana Kahozi Kosha, mwanahabari wa kimataifa akiwa mjini Lubumbashi. uh, uh, kwanza nianze naye bwana Kahozi, ukiwa hapo Lubumbashi, bila shaka, katika mkoa uh, wa Katanga, tathmini yako ni ipi kuhusu vurugu ambazo zimeshuhudiwa wiki hii uh, hasa katika kampeni za bwana Martin Fayulu? hey, Victor Buso, kwa kweli eh, kwanza, shukrani kwa kunialika kwenye kipindi hiki cha wimbo wa siasa Kongo ta. Mtazamo wangu kuhusu mambo ilivyo hivi sasa, kabla wiki moja, kabla machaguzi kufanyika, mambo yameonekana kuwa tete kabisa, tukianzia kwanza tukio huko Kindu eh, siku chache zilizopita eh, ndege ya, mo, ya mpiga ma-ndege ya Martin Fayulu anagombania kiti cha urais kupande wa wingi wa vyama vya siasa vya upinzani, ndege yake ilikatazwa ili kuwasili huko. Na hapa Lubumbashi vile vile, mnamo siku chache zilizopita, aliwasili lakini hakupata nafasi ya kufanya hotuba e, polisi aliingilia kati, kukakuwa mapambano baina ya polisi na na wafuasi wa Fayulu, watu takriban zaidi ya watu wawili walipoteza maisha hapa Lubumbashi majuzi, vile vile huko Kalemi E, matafa yule aliwasili huko lakini, e, hakupaiwa nafasi e, wafasi wake walipambana wali vile vile na polisi na watu e, wasiopungua wawili walipoteza maisha e, hapa Lubumbashi takriban watu zaidi ya watu tisa walijariwa kwa risasi, na uh, sasa ni mlete bwana Rafael Bakemana uh, wewe una mtazamo gani kuhusu suala hili uh, la vurugu siku chini ya kumi kulikea uchaguzi huu wa kihistoria . Asante sana ndugu Victor Buso, na asante pia kwa wasikilizaji idhaa ya Kiswahili ya RFI. Uh, suala kama hilo, mimi ninafikiri kuwa kwa vipindi vya mbele tulikuwa tumegusia na kujaribu kuonyesha kipi kitatokea, halafu yanapofikia hapa, eh, ninafikiri hatushituki tena, kwa sababu tulikuwa tumeyasema na kuharifu ulimwengu kwamba hali ilivyo hairuhusu uchaguzi kufanyika ifikapo ishirini na tatu Desemba, kwamba zile vuta ni kuvute za wanasiasa wenyewe, huo mgawanyiko katika vii vikundi vya wanaoitwa wapinzani, ujanja ambao umesomeka na ulifahamika mapema a, kati ya chama tawala cha PPRD kikiwa kimejiundia na kile kingine cha FCC ilikuwa iikuwa imefahamika vizuri, na iwapo najiunga nasi, unasikiliza makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso, tunazungumzia kampeni nchini DRC na matukio yanayoshuhudiwa kuelekea tarehe ishirini na tatu mwezi huu, siku ambayo wananchi wa taifa hilo watapiga kura. Na sasa tuangazie kuteketea kwa jengo la kuhifadhi vifaa vya kupigia kura kule Kinshasa, na nisalie naye Bwana Bakemana. Unaweza kusema nini kuhusu tukio hili ambalo limewashangaza wengi? Hiyo ni mojawapo wa njia zinazoonyesha kwamba waliotabiri kwamba ifikapo ishirini na tatu Desemba hapata kuwa uchaguzi, hata kama labda vyombo vya habari havina bahati ya kuheshimika na kusikilizwa vilivyo katika nchi nyingi za uh, Afrika ya kati hususan hizi nchi zetu za hapa karibuni Aa, lakini ninafikiri watangazaji walikuwa na haki na wengine wote walioyaona hayo waliona ni ajabu Victor Buso. Mm, naam Kahozi, naona unataka kusema kitu kuhusu swala hili. Hali ilivyo hivi sasa inaonyesha kweli kuna utata, hatujui itakuwaje machaguzi ya tarehe ishirini na tatu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tukiona kama nyumba ya seni imeunguzwa Kinshasa, watu wanauliwa upande wa upinzani, e, siasa imeingilia kati, ni utata kabisa Victor Buso siku hizi hatujue itakuwaje hiyo eh, tarehe ya ishirini na tatu ya machaguzi makubwa, machaguzi ya urais hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Kahozi, unapokutana na watu, uh, kwa mfano hapo Lubumbashi, wanasema nini kuhusu kinachotokea? Watu wengi wanauziki sana, watu wengi wana hasira, watu wengi wana uhofu kuona mambo kama utafikia hata kwenye mtandao wa wa mtandao wa kijamii tumeyofikia sauti inayofanana na liwali wa Katanga kusema watu wa, wa, wapige vita wa, wa, wa, wapingi kabisa. Wale wa upinzani hawaweza kufanya kitu, kwa sababu wakishindwa wao watapelekwa zehege ama huku watashtakiwa, alafu wanapenda kufanya fujo ili e, wale watu wa upinzani wasipate nafasi, kwa sababu wanaumatiwa watu wengi. Na watu wengi Lubumbashi, ni mambo ambayo hayawahi kufanyika. Nakumbuka Lubumbashi ni mji wa amani. Lubumbashi ni mji mkuu wa uchumi, kuna makampuni mengi hapa, kuna mali mengi. Watu hawapendi kabisa, kwa sababu utakumbuka hiyo fujo iliyozuka majuzi hapa Lubumbashi, duka moja ya mzaliwa raia kutoka China iliibwa e, na kuvunjwa na na, na, na na raia. Hiyo inaonekana kuwa ni utata kabisa, inaleta ina, ina e, uzuni na ailete ujio mwema kabisa wa amani katika e, sehemu hiyo ya kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na mnaona muda huu tumekwenda sana a, lakini anikupe neno la mwisho bwana bakemana kuzungumzia hali hii ya kisiasa kuliko uchaguzi wa tarehe ishirini na tatu ndiyo ukiwaona hata wagombea wenyewe matatizo kwa sababu yeah. walikuwa na baridi ya kipekee unaona hawachangamkii kampeni na wengine walianza kulalamika kushangaa, kwamba waliambiwa watapewa pesa ili kampeni ziwezi kuendelea vilivyo, halafu wenyewe hawakufa chochote. Kama huyu bwana amefukuzwa Katanga na amefukuzwa Kindu na Bukavu alipokelewa namna ilivyokuwa wakati kamere, taarifa zinasema eti hakupokewa vilivyo huko Beni ambapo alikuwa na mashabiki wengi na amevunja safari yake ya kwenda Butembo kwa sababu ya kule kuogopa kwamba njiani angeliweza kuangukia mikononi mwa vikundi. Hata hivyo, nimeona kikundi kingine cha waasi wenye wanaomiliki wilaya ya Walikale wamekuwa wakiandika kusema kwamba wanaoitwa NDC Renove wanasema kwamba wameshangaa kuona bado kuna wanasiasa wanatumia vikundi vyenye kumiliki silaha ili kuweza kupelekea njama za kuzuia uchaguzi wa kujirudishia silaha wa siasa ama utawala waliokuwa nao muda wa miaka thelathini na miwili wakati wa mzee Mabutu. Na kufikia hapo tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Uh, siku hii imekuwa ni furaha kuwa pamoja nawe. Uh, nimekuwa na wageni wetu leo hii, wachambuzi wa siasa, bwana Rafael Bakemana, mchambuzi um, wa siasa za DRC akiwa mjini Gisenyi katika mpaka wa DRC ni Rwanda, lakini pia Kahozi Kosia, mwanahabari wa kimataifa akiwa mjini Lubumbashi. Mimi ni Victo Abuso nautakia kila la heri. Kwa heri. Shukran Victo Abuso kwa makala ya gurudumu la wimbi la siasa. Kumradhi msikilizaji, napitia ujumbe wako Pius Dankala wa Dodoma. Unatupata vyema, unasema tuko pamoja mzee Gabrieli, toka kala kisakala DRC. Unasema eh, Mola wetu, bariki nchi ya DRC, fanya uchaguzi wa amani na upendo. Mzee Mkonta Gabrieli, toka kala kisakala. Saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mitambuni ni Emmanuel Mbando. Mimi ni Martha Saranga na kutakia na nikajiuliza ivi kweli viumbe kama we wapo tena nuvi se na bonyuru kundo kwishi ariko wowe ma baby, oh my sweet love, uratandu kanyea, oh yeah, uratandu kanyea, with you baby, I feel love, I live love yu kutoka kwake Ivan Buravan. Ndio tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania. Pundi ni Radio France International.