Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Mamlaka nchini DRC yafanikiwa kutibua jaribio la uvamizi katika ghala la tume ya uchaguzi Seni wilayani Beni. Muungano wa upinzani Lamuka watangaza kuwa hautosusia uchaguzi wa Jumapili, Disemba 23 kama ilivyotarajiwa. Na Saudi Arabia yashutumu azimio la bunge la maseneta wa Marekani kuhusu kusitisha msaada wa kijeshi kwa Saudi Arabia inayopigana vita nchini Yemen karibu msikilizaji katika matangazo haya ya asubuhi leo ni jumatatu disemba 17 mwaka 2018 unaweza kushiriki nasi kwa kututumia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 na kwenye ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili nami nitausoma hapo baadaye Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanikiwa kutibua jaribio la uvamizi katika ghala la tume ya uchaguzi seni wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo, juma moja kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini humo ambako mamlaka imesema inajiandaa kufunga mipaka yake. Mwandishi wetu John Kanyunyu akiwa Beni anasimulia zaidi shambulio hilo lilitokea baada ya kamanda wa operesheni za kijeshi katika eneo la kaskazini mwa mkoa wa Kivu Kaskazini, Meja Jenerali Mbangu Mashita Marcel kuwahutubia askari jeshi pamoja na askari polisi katika sekta ya kijeshi Sokola mjini Beni, akiwataka askari jeshi pamoja na askari polisi kuwa waangalifu katika kipindi hiki kabla ya uchaguzi, wakati wa uchaguzi, na baada ya uchaguzi ili adui asije kajipenyeza katika eneo hili kuvuruga hali ya usalama. Majirani wa ghala kuu ya tume ya uchaguzi katika mji na wilaya Beni waliwaambia wanahabari kwa wanamgambo wa Maimai walifyatua risasi katika lango kuu la uzio wa ghala ya Senii, na kwamba majengo jirani na ghala hiyo nayo yaliharibiwa kwa risasi. Jaribio la kushambulia ghala ya Seni katika mji wa Beni linatokea siku chache baada ya ghala moja ya tume hiyo kuungua moto mjini Kinshasa. John Kanyunyu Kyota, Beni, RFI Kiswahili. Mgombea kiti cha urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila Emmanuel Ramazani Shadari akiwa mjini Goma ameahidi kuimarisha usalama na kupambana na rushwa nchini humo, wakati huu kampeni za uchaguzi zikiendelea kupamba moto. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika kampeni yake jijini Goma, mgombea kiti cha urais nchini Kongo DRC, Emmanuel Ramazani Shadari amesema pia kwamba atafanya kila jitihada za kuelimusha raia waishio nchini Kongo DRC bila malipo. Nishakusaa mambo ya sekurite ya Norkivu, itapiga sekurite, isimame. Bajua kama mie niko kusiku, wenye kupora mali yaleta leta, tunawatupa Munzenze, watoto wenye buku. Raia oh, oh, jijini Goma upande wao wamejulisha, tunaomba Shadari apite atumalize vita. Munjia kujura tuko wakimbizi sai, Shadari akapita anatutetea, bie tutezirudiana kwetu Toto wa maza, wa kivu, tunampenda sana, tutamfuata mpaka mwisho, tutaenda naye. Kwa kuchagua ni kuangalia mutu anayefaa, tusifate vya makuta vya kusema ke ndafaa hiki ndafanya hiki, mimi kusema se atafaa hiki ile, hayo ni bongo haiajiri. Wakati ambapo mauaji na utekaji nyara waendelea kuripotiwa siku baada ya siku mashariki mwa Kongo DRC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Rais wa Sudani Omar al Bashir mwishoni mwa juma ametembelea jiji la Damaskas nchini Siria, ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita tangu kuanza kwa vita. Ikulu ya rais nchini Siria imearifu kuwa Rais Bashar al Assad alikwenda kukutana na mwenzake wa Sudani katika uwanja wa ndege wa Damaskas siku ya Jumamosi na kujadiliana kuhusu hali ya mambo na mizozo inayozikabili nchi nyingi nyingi za Kiarabu. Aidha, wawili hao wa walisisitiza umuhimu wa kujenga kanuni mpya za mahusiano ya nchi za Kiarabu kwa kuzingatia kuheshimu uhuru wa nchi na kutokuingilia masuala ya ndani. Eh saa moja dakika thelathini na tano Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili dakika thelathini na tano Afrika ya Kati. Chama tawala nchini Zimbabwe kimemwidhinisha rais Emerson Mnangagwa kuwania muhula wa pili wa kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na, na, na kumaliza tese, tetesi zilizozagaa kuwa kiongozi huyo atampisha mmoja kati ya manaibu wake kugombea uchaguzi ujao. Mnangagwa aliingia madarakani mnamo Novemba elfu mbili kumi na saba baada ya kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Robert Mugabe kuondolewa kijeshi, na alichaguliwa katika uchaguzi wa Julai ambapo mpinzani wake alidai udanganyifu ulifanyika. Uchaguzi wa wabunge nchini Togo utafanyika kama ulivyopangwa, Alhamis Disemba 20, licha ya wito wa kuahirishwa kwa uchaguzi huo, huku vyama vya upinzani vikitoa wito wa kususia uchaguzi. Wakati huu joto la kisiasa likishika kasi, siku nne kabla ya uchaguzi huo, hapo jana Jumapili, Askofu Silvin Gamu wa kanisa kuu jijini Lome amewatolea wito wa dau mbalimbali kuhusu suala la kudumisha amani na kuwataka kuungana kwa ajili amani maadui wamemaliza tofauti zao, wapinzani wanapeana mikono, makundi ya familia yaliyokuwa yakichukiana yameweka mbali tofauti zao, hivyo amani inatawala dhidi ya chuki. Ni sauti ya askofu wa kanisa kuu jijini Lome, Silvini Gamu, wakati wa misa ya hapo jana Jumapili. Mbunge wa Marekani na wakili wa Bobi Wine wamelaani kile walichoita ukandamizaji unaofanywa na vyombo vya usalama nchini Uganda baada ya polisi nchini humo kuripotiwa kuvamia hoteli moja aliyofikia mbunge wa upinzani ambaye ni mwanamuziki maarufu Robert Chagulanyi au Bobi Wine. Gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika polisi mjini Jinja, mashariki mwa Uganda, walivamia City Hotel ambako Bobi Wine alifikia akijiandaa kufanya tamasha ambalo alilazimika kutorokea kusikojulikana akikwepa kukamatwa na polisi. Bradley Sherman, mbunge wa Marekani ambaye alikutana na Bobi Wine mnamo mwezi Septemba baada ya kushambuliwa, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter akilaani hatua hiyo na kuutaka utawala wa Uganda kuheshimu uhuru wa kujieleza. Hakim Katongole ni msemaji wa Bobi Wine, akiwa Kampala nchini Uganda right now, sasa hivi Bobi Wine yuko salama kwa sababu alifanikiwa kutoroka na alijificha Jinja. Polisi wanasema Bobi Wine anavunja sheria, ni ukosoaji kwa utawala, ni sauti yake. Msemaji wa Bobi Wine Hakim Katongole. Madagaskar itaingia katika uchaguzi wa duru ya pili siku ya Jumatano, uchaguzi mkuu ambao utawakutanisha wapinzani wawili ambao wametawala maisha ya kisiasa katika kisiwa hicho cha Bahari ya Hindi kwa miaka mingi. Mpambano kati ya Marc Ravalomanana na Andry Rajoelina unaweza kusababisha ukosefu wa usalama katika nchi hiyo kama matokeo ya karibu yatakataliwa na mgombea aliyepoteza, kulingana na wachambuzi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Msikilizaji, namba ya kutuma ujumbe wako ni 0255 65 ukianza na alama ya kujumlisha lakini pia waweza kutuma ujumbe huo kwenye ukurasa wetu wa facebook saudi arabia imeshutumu azimio la bunge la maseneta wa marekani linalomshutumu wazi mwanamfalme wa saudi arabia kuamuru mauaji ya mwandishi wa habari jamal kashog na kutoa wito kwa marekani kusitisha msaada wa kijeshi kwa saudi arabia inayopigana vita nchini yemen Martha saranga anatuarifu zaidi Hatua hiyo ya maseneta wa Marekani inatoa onyo kwa rais wa taifa hilo, Donald Trump, ambaye mara kadhaa ameonekana akitetea utawala wa Saudi Arabia hata pale sauti zilipopazwa zaidi kudai haki kwa mauaji ya Kashogi. Uamuzi wa maseneta unakuja baada ya mkuu wa kitengo cha intelijensia wa Marekani kuripotiwa akisema operesheni iliyogharimu uhai wa Jamal Kashogi ilihitaji kibali cha kiongozi mkuu wa nchi. Aidha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kufanyika uchunguzi huru juu ya mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Guterres ambaye hakuwa na taarifa juu ya mkasa huo zaidi ya zile anazozipata kupitia vyombo vya habari amesema ni jambo la muhimu sana kuwa na uchunguzi wa maana na kuwaadhibu wale waliohusika na mauaji hayo. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika mzozo wa Yemen Martin Griffith amezitaka pande zinazohasimiana kuheshimu mkataba wa kusitisha mapigano uliofikiwa katika mazungumzo ya amani ya Sweden baada ya mapigano makali yaliyoripotiwa katika mji wa bandari Hodeida. Mjumbe maalum Griffith anataraji kuona pande hizo mbili zikiheshimu makubaliano yaliyofikiwa na kushiriki katika utekelezaji wa haraka wa hatua hiyo. Mwathirika watano wa shambulio la bunduki kwenye soko la Krismasi jijini Strasbourg nchini Ufaransa, bato Pedro orent Nezieski amefariki dunia. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa Paris imesema mshukiwa wa shambulizi la Jumanne iliyopita, sherif Shekat alipigwa risasi na polisi siku ya Alhamis. Barabara kabisa, msikilizaji, kipenga kimelia kuelekea viwanjani na hapa studio tayari namwona Ali Bilal, karibu nam ni kushukuru sana Sabine Crispin na Bigambo nam asante. Kibaridi nini bila shaka <laughs> <laughs> <laughs> lakini tuko sawa kweli kabisa. Nianze kule nchini Uingereza, matokeo ya jana aa, hakika aa, watu wengi jana aa, ilikuwa gumzo hususan mashabiki wa vilabu vya Manchester United lakini pia Arsenal ambapo jana Liverpool iliendelea kusindiria uh, kupigilia msumari wa mabao kuhakikisha inabaki kwenye ikiongoza ligi kuu kule nchini Uingereza kwa kuichapa Manchester United mabao matatu kwa moja Na. Lakini pia Arsenal jana walicharazwa mabao matatu kwa mawili na Southampton, wakati Chelsea ikiichapa Brighton mabao mawili kwa moja na kule nchini Uingereza. Kule nchini Ufaransa kwa mradi Ligue 1 uh, Lille licharaza Nimes mabao matatu kwa mawili. Nice katoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na Saint Etienne. Olympique Lyonnais ikailaza Monaco kwa mabao matatu kwa bila. Uh, mechi baina Olympique de Marseille na Bordeaux yao ikaahirishwa. Uh, lakini pia taarifa nyingine nilionayo hapa ni kuhusiana na burudani. Mwanamuziki Shakira, nafikiri unamfahamu huyu mwanadada, anaelezwa kwamba yupo katika hali ngumu baada ya kushindwa kulipa uh, ameshindwa kulipa uh, u, zile pesa ambazo anatakiwa alipe kama fisk, wanaita fisk wenzetu no. kama, kama ilivyowakumba wachezaji Uh, kama vile huyu mchezaji ambaye alihamia klabu ya Juventus, Cristiano Ronaldo. Naam, naam. Bila shaka tutafahamu zaidi katika ngwe ya pili ya matangazo yetu. Shukran. Asante. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Mamlaka nchini DRC imefanikiwa kutibua jaribio la uvamizi katika ghala la tume ya uchaguzi Seni wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo, juma moja kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini humo, ambako mamlaka zimesema zinajiandaa kufunga mipaka yake. Mwenzangu Matha Saranga amezungumza na Georges Kapiamba, mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Kaj, akiwa jijini Kinshasa. Mimi nawaza ya kama inaweza kuwa ni kazi iko nafanishiwa uh, zaidi ngambo ya ya serikali, sababu tunajua akama, uh, ya kama serikali ya inchi hapa Kongo haitaki tuendelee kwa machaguzi ya mzuri. Naunajua na unajua na hapa sasa tunabakia uh, wiki moja atuyaona hata kitu moyo ya ile yenyewe banafanya ile yenyewe nawezi kutu, kutupatia kuhakikisha kama machafuzi yenyewe ya ya mzuri itafanishiwa. Georges Kapiamba, taarifa iliyotolewa na serikali imesema nini? Imeambiwa nini kuhusiana na kilichofanyika Beni? uh, uh, bo, serikali anasema kama ni watu wa, wa criminal njeo wenye kutenda ile wa maimai mai. Eme, lakini sisi hatuwezi ku, ku, ku, nawazia kama aina ya kweli iko ni ni uongo tu, hakuna hakuna hata kitu moya ya kabaila. Wanasema pengine ninyi mnawaza ni nani anaweza kuwa anafanya hujuma hii dhidi ya uchaguzi ni watu wa ngambo ya ya FCC ndio wako nafanya ile vitendo bile, sababu wa, wa, watake awapende kukwe machafuzi ya mzuri hapa Kongo, na una, ile yote ilipitikana pale Kindu. Uh, kumuta ya Kindo, Lubumbashi, Kolwezi, Mbujimai iko yenye kuonekana kuonekana kuonekana, uh, kama ni serikali njio anataka fujo ya ile namna iingie ndani ya nchi, sababu wapate namna ya kusema akutakuwa tena machakuzi. Lakini maafisa waseni pale mjini Beni wamesema kwamba hakuna kitakachozuia, hakuna kitakachobadilika kuhusiana na uchaguzi wa Jumapili. Sasa tuko, tuko nafata ni ya kweli kama hakuna kitu hata kimoja kiliharibiwa. Sasa matengenezo yenyewe ya ya machafuzi hapa haina ya mzuri. Unajua, kama na leo hii hakuyakwa hata watu wote hatujajua eh, ma, ma ma- office yenyewe ya machafuzi iko yenye kupanga namna gani, ile ma maofisi ma ya kidogo kidogo na ma- ma nmaliste ma, ma ya, ba, ya batu venyewe wanapashwa kwenda upartisipe ku ile machaguzi ayajulikana na hapa sasa. Eske itakuwa ni kazi moya ya lazima ile sinaonekana sawa, ni mchezo tu, wanapenda ku ile kazi ipitikane mvurungu eh, sababu njo wapate namna ya kufanya mafraud. Pengine ninyi mashirika ya kiraia amechukua hatua gani sasa baada ya kugundua dosari kama hizo kuelekea uchaguzi? ngambo ya serikali hakuna hata jibu moya ya uh, ile yenyewe kuonesha kama kazi ya mzuri iko naendelea juu ya machakuzi. Sauti yake Georges Kapiamba, mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu, akaj akiwa jijini Kinshasa. Na sasa unakusiuendelee kuwa nami katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Hii leo tutajikumbusha baadhi ya makala tulizoziangazia mapema mwaka huu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Mnamo Februari tano mwaka huu katika makala haya tuliangazia suala la ardhi oevu na kujifunza maana ya ardhi oevu na mambo mengine kupitia kwa mtaalamu wetu Deo Kalimenze, afisa mipango miji katika jiji la Mwanza nchini Tanzania. Asante ndugu mtangazaji, eh, ardhi oevu ni ardhi inayotuamisha maji kwa kipindi chochote au kwa muda fulani, na ardhi oevu inaweza kutofautishwa na ardhi nyingine au vyanzo vingine vya maji kutokana na mimea ambayo inashabiana na maji ambayo inaonekana katika maeneo hayo. Kwa mfano maeneo yenye mikoko na mabingobingo na mimea mingine ambayo inashabiana na, na maji, mtu anaweza kutofautisha ardhi ya uwevu na ardhi nyingine au chanzo cha maji. E, ardhi hii mara nyingi hupatikana katika maeneo yenye miinuko mdogo kutoka katika usawa wa bahari, kwa maana ya maeneo ya mabondeni au maeneo ya kando kando ya mito au maeneo ya kando kando ya maziwa ama bahari. Bila shaka msikilizaji, umefahamu kuhusu ardhi oevu, lakini bado hufahamu nini umuhimu wake. Deo Kalimenze anaendelea kufafanua. Nikizingatia ma matumizi ya maeneo ya ardhi oevu, ardhi oevu ni muhimu sana katika miji, hasa tukizingatia kwamba ni maeneo ambayo yanachuja maji yatokanayo na mvua au tunasema storm water, ili aweze kufika katika vyanzo vya maji yakiwa katika hali ya usafi na kusaidia kutochafua mazingira ya maeneo ya vyanzo vya maji. Lakini pia ardhi oevu hutumika katika kupunguza athari zinazotokana na mafuriko katika miji yetu tukizingatia kwamba maeneo hayo ndio maeneo ambayo yanatumika kukusanya maji yanayotembea katika ardhi baada ya kuwa mvua zimenyesha, ili kuweza kuyapeleka katika maeneo ya vyanzo vya maji kama ni bahari au mito mikubwa au maziwa. Lakini jambo jingine muhimu ni maeneo haya ndiyo maeneo ambayo pia hupokea hewa ukaa, ambayo tunasema carbon yo maeneo ya ardhi oevu uh, pia hutumika kama carbon sink au maeneo ambayo hupokea hewa mkaa ili kuhakikisha kwamba miji inakuwa na hewa ambayo inafaa kwa matumizi ya mwanadamu. Lakini jambo lingine pia, maeneo haya ni maeneo muhimu sana kwa maisha ya viumbe hai wanaoishi majini na mimea mbalimbali mbali inayopenda kutumia maji kwa wingi. Kwa hizo ni baadhi ya faida ambazo maeneo haya yanatoa katika miji yetu na jamii nzima inayoishi katika maeneo ya miji na maeneo mengine. Kutokana na ongezeko la idadi ya watu katika maeneo ya mijini, ardhi imekuwa ikitumika pasipo kuzingatia mipango iliyowekwa, hali ambayo imesababisha maeneo yenye ardhi oevu kuvamiwa pengine hili linatokana na uhaba wa elimu ya kutosha kwa wananchi kuhusu umuhimu wa ardhi oevu na upangaji miji. E, ndugu mtangazaji, ni kweli kabisa kwamba tuna changamoto hizo katika miji yetu, katika ulindaji na usimamizi wa maeneo oevu katika miji yetu. Lakini sheria mbalimbali ziko wazi kuhusiana na maeneo hayo na namna gani yanatakiwa yalindwe. Kwa mfano, sheria ya mipango miji kifungu la la saba kifungu kidogo cha tano si kinatoa kabisa maelekezo kwa mamlaka ya upangaji kwamba inayo wajibu wa kulinda na kuhifadhi maeneo yote ambayo yanatuhamisha maji, maeneo ya vilima na maeneo mengine ambayo ni hatarishi, ili kuleta uwiano na kulinda maeneo hayo yasiweze kuleta athari kwa watumiaji wa maeneo hayo na kulinda uhai wa watu na mali zao. Lakini pia eh, katika sheria sheria ya, ya ardhi namba nne namba ya mwaka tisini na tisa kifungu kile cha saba kifungu kidogo cha kwanza pia swala hili limezungumzwa na limeelekezwa kwamba maeneo yote ambayo ni hatarishi yanaweza kuhatarisha maisha ya wa watu, lakini pia yanaweza kuleta uharibifu wa mazingira. Kwa mfano, maeneo yenye mteremko mikali, maeneo ya matumbawe yaani kwa maana kori, ya maeneo ya ardhi ya oevu, visiwa, hifadhi ya mito, hifadhi ya ziwa, maeneo ya hifadhi ya bahari na maeneo lenye miteremko mikali. Haya yote kwa mujibu wa sheria ya ardhi ni maeneo hatarishi na yanatakiwa kulindwa na kusimamiwa, ili uendelezaji wa maeneo hayo usiweze kuleta hatari kwa maisha ya wanadamu na kuharibu ikolojia ya eneo husika lakini pia sheria ya mazingira fungu la arobaini na saba kifungu kidogo cha tatu inaelezea pia yale ambayo nimekwisha yazungumza na yanaelezwa katika sheria zingine. Kwa hiyo maeneo hayo yote sheria inayatamka wazi na yanatakiwa kulindwa yasiharibiwe. Lakini kumekuwepo na uvunjaji wa makusudi wa sheria zilizopo, na wananchi mara nyingi wamekuwa wakiyavamia maeneo hayo na kuendeleza bila kuzingatia taratibu za ujenzi mjini na bila kuwa na vibali vya ujenzi mjini. Kumekuwa na changamoto hiyo kubwa ya ujenzi holela bila kuzingatia taratibu na sheria mjini, na hii ni changamoto kubwa sana ambayo mamlaka za upangaji inao wajibu wa kuangalia namna gani inatoa elimu ya kutosha kwa wananchi ili waweze kuelewa sheria zilizopo na kutii sheria bila shuruti. <tune> Nam, mbali na kuangazia ardhi oevu, vilevile, mnamo Machi 19 mwaka huu, katika makala haya tuliangazia teknolojia ya uvunaji maji ya mvua kwa manufaa ya baadaye. Nilizungumza na Joseph Buchera, fundi mkuu wa idara ya maji wilayani Tunduru, mkoani Mtwara, nchini Tanzania, ambaye anaanza kwa kutueleza kuhusu teknolojia ya kuvuna maji ya mvua nashukuru sana kwanza teknolojia ya uvunaji wa maji ya mvua ni teknolojia nzuri na rahisi ambayo kila mwananchi akihamasika kiasi kwamba tatizo la maji likalipunguza kwa kiasi kikubwa sana teknolojia hii ni kwenye makazi ya wananchi wenyewe kwamba mtu unafanya maamuzi wewe mwenyewe pale nyumbani kwako kwa kufunga hasa kwenye zile nyumba ambazo ee, na nyingi zilizoezekwa kwa bati kwenye bati unafunga kitu kinaitwa gata, ambapo utakuwa umetenga sehemu, umetengeneza kama tenki ya kuhifadhia maji. Kwa hiyo unafunga zile gata gata zinazoelekea kwenye hilo tenki, ambapo wakati mvua zinaponyesha maji anaangukia kwenye bati, anakwenda kwenye hizo gata gata, linapeleka maji moja kwa moja kwenye kisima ambacho unakuwa umekitengeneza, ambapo gharama yake ni nafuu sana. Hiyo moja. Pili ni kwamba malighafi zinazotumika kutengeneza miundombinu ya kuvuna maji ni nafuu sana, kiasi kwamba kila mwananchi wa kipato kikubwa, wa kipato kidogo anazimudu, na faida zake ni nyingi. Faida zake ni kwamba utakapokuwa umevuna yale maji ya mvua, hautakuwa na tozo zozote, kwamba mtu anakuja kukutoza kwamba nilipe bili ufanye nini. Unatumia wewe kwa tani yako kadri utakavyo, lakini kwa matumizi mazuri ya nyumbani au kwa kumwagilia. Faida zake ni nyingi. Faida zake ni kwamba inasaidia kukupa uhakika wa kupata maji, sababu maji ni uhai, inakupa uhakika wa kupata maji. Lakini pili, inakusaidia kwenye kuongeza uchumi, unaweza ukayatumia hayo maji kwa kumwagilia, unaweza ukayatumia maji ya ziada kwa kuwauzia majirani zako ukapata fedha. Lakini zaidi kuliko yote ni kwamba ni maji ambayo yanakuwa huwezi ukatozwa na mamlaka nyingine au na mtu mwingine yoyote, kwamba huwezi ukayalipia. Ni ni baraka au niseme ni ni mali ya Mwenyezi Mungu. Naam, kuna aina ngapi pengine za kuhifadhi ama ya kuvuna maji haya ya mvua? Kiukweli, namna ya kuhifadhi maji zipo kwa aina nyingi. Kuna uhifadhi wa kwanza, unaweza ukajenga kisima, kwa maana kwamba unaweza ukachimba pale nyumbani kwako, uka kisima ukajenga, uka kisima kwa tofali za simenti, ukasakafia kwa simenti vizuri, ukahifadhi maji. Lakini pili, eh, kuna matenki yanauzwa madukani ambayo na yenyewe yanauzwa kwa bei nafuu, ambayo kila mmoja anayamudu. Tatu, unaweza ukavuna uka maji kwa njia ya bwawa, unaweza ukachimba bwawa vizuri ukalitengeneza tuta vizuri kabisa ukatengeneza mikondo ya kuingiza maji kwenye hilo bwawa, na ukayahifadhi yale maji ukawa unayatumia. Na hasa kwenye bwawa mara nyingi inakuwa ni hilo, unaweza ukayatumia kwa kufuga, au unaweza ukayatumia kwa kumwagilia e, mimea. Kwa leo tutaishia hapa, msikilizaji, katika kujikumbusha mada tulizowahi kuziangazia katika makala haya ya mazingira, leo dunia yako kesho. Asante kwa kuwa nami katika makala haya hii leo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Na msikilizaji, basi hadi kufikia hapa hatuna la ziada katika nguo hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, fundi mitambo ni Stelius Sane, michezo tumekuwa naye Ali Bilali. Hadi nguo ya pili saa 2:30 kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa. Msikilizaji, hadi kufikia hapa, hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante sana kwa kuwa nasi katika ngwe hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri <mess za... <mess za... <mess za <forth>