Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Martha Saranga. Mahakama ya Kikatiba nchini DRC yasema huenda leo ikaanza kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Disemba 30 mwaka jana. Watu kadhaa wahofiwa kuuawa wa nchini Zimbabwe baada ya kuzuka maandamano ya kupinga ongezeko la bei ya mafuta, na wabunge wa Uingereza kupiga kura leo kuamua kuhusu muswada wa kujiondoa katika Umoja wa Ulaya. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumanne Januari 15 mwaka 2019. Wakati baadhi ya mashirika na baadhi ya wapinzani nchini DRC wakipendekeza kuhesabiwa upya kwa kura ili kutoa uhakikisho kwa kila pande husika na mchakato wa uchaguzi, kambi ya rais mteule Felix Tshisekedi imezungumza kwa mara ya kwanza tangu kutangazwa kwa mgombea wao kuwa mshindi katika kinyang'anyiro hicho na kueleza kuwa wao watafuata maamuzi ya mahakama ya kikatiba na sio kutoka kwa taasisi yoyote ile au ugenini. Aidha, kuhusu suala la muungano na upande wa FCC wa rais Joseph Kabila kwa ajili ya kuliendesha Bunge, msemaji wa Felix Chisekedi Vidie Shimanga amesema bado ni mapema mno kulizungumzia hilo na kwamba wanasubiri matokeo ya mwisho kupitia mahakama ya kikatiba ndipo muungano unaweza kufanyika. Msemaji huyo wa Felix Tshisekedi amesema kuhusu pendekezo la SADC na ICJLR la kuunda serikali ya muungano wa kitaifa, rais mteule ni rais wa raia wote wa Kongo. Tumepambana dhidi ya FCC, tumepambana dhidi ya majorite presidentielle, tumepambana dhidi ya ya wapotoshaji wa maadili waliongoza nchi yetu miaka mingi. Leo nafikiri rais Felix Sekedi anapenda kuwa rais wa raia wote wa Kongo, na ukisema raia wa Kongo inamaanisha kwamba kuna wakongo ambao walichagua upande wa FCC, jambo ambalo la kawaida. Inafaa sasa kuwapa mwelekeo wa namna bora ya kuongoza na namna ya kushirikiana, kama kutakuwa na umuhimu wa kufanya kazi pamoja kwa faida ya taifa. Leo rais Sekedi amefungua milango kwa wote, iyo upande wa mkaa au FCC kwa na kwa yoyote ataikuwa tayari kufanya kazi chini ya mpango wake. Msemaji wake Felix Chisekedi vidie Shimanga akiwa DRC. Zambia imerejelea upya kauli yake kuhusu kuhesabiwa upya kwa kura nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kurekebisha kauli iliyotolewa hapo awali katika taarifa mpya iliyochapishwa Jumanne. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Ali Bilal. Mwishoni mwa juma, rais wa nchi hiyo Edgar Lungu, ambaye anaongoza kwa sasa kamati ya amani na ulinzi katika Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADC, alipendekeza kupitia mshauri wake kuhesabiwa upya kwa kura ili kuondoa wasiwasi kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu wa rais nchini DRC, taarifa ambayo hata hivyo imerejelewa kupitia waziri wake wa mambo ya nje Joseph Malanji ambaye ameweka wazi pendekezo hilo katika taarifa ya awali. Zambia iliwatolea wito wadau wote wa kisiasa nchini DRC kutia mbele njia ya maelewano katika kutatua mzozo uliopo kupitia mazungumzo na ilipendekeza kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, lakini kuhusu suala la kuhesabiwa kwa kura upya, sasa imerekebisha pendekezo hilo. Awali ilieleza kuwa hatua ya kuhesabu kura itatoa uhakikisho kwa mshindi na aliyeshindwa, lakini sasa waziri wa mambo ya nje wa Zambia Josef Malangi amesema hatua hiyo itaamuliwa na wananchi wa kongo peke yao. Mapema kabla ya hapo jana, rais mteule Felix Chisekedi alifanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Zambia kufuatia taarifa awali ya sadek taarifa ambayo ilifuatiwa na ile ya ICGLR. Ni taarifa yake Ali Bilal. Watu kadhaa wanahofiwa kuuawa nchini Zimbabwe baada ya kuzuka maandamano hiyo jana wakipinga kupanda maradufu kwa bei ya mafuta, hatua iliyotangazwa na rais wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa. Waziri wa usalama nchini Zimbabwe Owen Chube amethibitisha kutokea kwa mauaji hayo, ingawaji hajaeleza wazi idadi ya watu waliouawa katika maandamano hayo. Owen Chube amewashushia lawama wapinzani na mashirika ya kiraia kwa kushinikiza maandamano ambayo yamesababisha watu kupoteza maisha, uharibifu wa mali, huku askari polisi na raia wakijeruhiwa. Waziri huyo amesema kuwa kuwa serikali imesikitishwa na mauaji hayo na kuzitaka familia zilizopoteza ndugu zao kuwa na uvumilivu katika kipindi hiki serikali ikifanya uchunguzi. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda, anaangazia hali ya mambo nchini Zimbabwe. Dola ya Zimbabwe imeanguka kwa Zimbabwe wanahitaji dola ya kimarekani katika kuendesha biashara. Sasa pengine wanajaribu njia yote ili kuweza kujipatia dola ya Marekani, yani kupandia kwa bei ni kama kupata pesa zaidi kutoka nje ama kutoka katika ushuru. Kwa hivyo wananchi hawana chochote, uchumi ni mbaya, hawana cha kuweza kufanya kama kuendesha biashara. Sasa maandamano yatazidi tu kuendelea, na nafikiri ndio mwanzo tu, naona siku zijazo yatazidi zaidi, na tayari wameona yanayoendelea ya Sudani kwa biashara imedidimia kabisa, hamna pesa kabisa mifukoni mwa watu. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, nchini Uganda. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency elfu tisa mia sita sitini na tano kilohets, mita bendi thelathini na moja. Ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com. Rais wa Sudani, Omar al Bashir, amenukuliwa akisema njia pekee ya kubadili utawala ni kupitia sanduku la kura na kusisitiza kuwa wasudani watafanya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini. Maandamano ya kumtaka rais huyo kuondoka madarakani yanaendelea kugubika maeneo kadhaa ya nchi hiyo. Hii sio mara ya kwanza kwa rais Bashir kupuuzilia mbali matakwa ya waandamanaji. Wakili Ujuanga Gina ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Maandamano ambazo zinaendelea katika nchi ya Sudan ishaleta mabadiliko makubwa. Rais ametamatisha kuongeza bei ya vitu, ameongeza mshahara wa wafanyakazi wa serikali. Kuna mtawala ambaye atakubali kwamba maandamano yatamwondoa madarakani? Kwa hivyo hayo yamesema haina maana kubwa sana, kile kilicho maana kubwa sana ni zile sera ya serikali yake ambayo anajaribu kufanya wakati huu wa maandamano ndio inaonyesha kama ameshtuka na kama atangutuka au la. Ni sauti yake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa, akiwa Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Libya inayotambulika kimataifa imesema itagoma kushiriki mkutano wa kiuchumi wa mataifa ya kiarabu huko Lebanon, baada ya wadau wa wapiganaji wa, wa kishia nchini humo kushambulia bendera yake. Wizara ya mambo ya kigeni imeeleza katika taarifa yake kuwa imelazimika kuhususa mkutano huo na kugoma kushiriki shughuli zake kwa sababu Lebanon haiku, haikuweza kuithibitishia mazingira yanayofaa. Rais wa Gabon Ali Bongo anatarajiwa kurejea nchini mwake leo Jumanne baada ya kuwa nje ya nchi akipatiwa matibabu kwa zaidi ya miezi miwili, kipindi ambacho wanausalama walitibua jaribio la kupindua utawala wake kijeshi baada ya uvumi kuwa alifariki. Gabon amekosa ufanisi wa serikali kwa miezi kadhaa kufuatia kuugua kwa Rais Bongo mwenye umri wa miaka hamsini na tisa alipokuwa akihudhuria jukwaa la kiuchumi nchini Saudi Arabia mnamo Oktoba ishirini na nne kusafirishwa hadi Morocco kupatiwa matibabu. Kamishna wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya wakimbizi ametoa wito wa rasilimali kupatikana zaidi ili kuwasaidia wakimbizi wa Kiafrika mwaka huu 2019. Kauli hiyo ya Filippo Grandi inakuja katika ziara yake ya siku mbili nchini Misri ambako alikutana na Rais Abdel Fattah al-Sisi na maafisa wengine wa serikali. Ziara yake jijini Cairo inakuja wakati huu Misri ikijiandaa kusimamia Umoja wa Afrika kuanzia mwezi ujao. Radio France International, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May, amekuwa katika harakati za lala salama kuwashawishi wabunge kuunga mkono mkataba uliofikiwa kati ya nchi hiyo na Umoja wa Ulaya kuhusu namna nchi hiyo itakavyokuwa baada ya kujiondoa kwenye umoja huo mwezi Mach. Wabunge wanatarajiwa kupiga kura mswada huo hii leo, huku kukiwa na wasiwasi kuwa huenda wakaukataa. May amesema iwapo wabunge wataukataa mkataba huo itamaanisha kuwa wanataka nchi hiyo isalie kwenye umoja wa Ulaya. Nimekuwa nikisema kuwa madhara ya bunge kukataa mkataba huu yatakuwa makubwa, na itamaanisha kuwa kukataa kutayumbisha uchumi wetu usumbufu wa kiusalama na maisha ya kawaida ya wananchi. Lakini tukiukosa mkataba kabisa, itamaanisha kuwa kwa mara ya kwanza tutashindwa kuheshimu uamuzi wa raia wa Uingereza kupitia maamuzi ya kura ya maoni na tutakuwa tumewaangusha. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamesema hawawezi kuja tena katika meza ya mazungumzo kujadili upya mkataba huo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hajawahi kuitumikia Urusi. Rais huyo amekanusha vikali alipokuwa akijibu swali la mwandishi wa habari, akidai ni kukosewa heshima. Kauli hiyo ya hasira ya Rais Trump inakuja baada ya kuwepo madai tata kuwa amekuwa na mahusiano na serikali ya Kremlin. Rais wa Marekani Donald Trump amemwonya Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan juu ya kuwadhuru wapiganaji wa Kikurdi ambao wamekuwa washirika wa karibu wa majeshi ya Marekani nchini Syria. Wanajeshi wa Marekani wanajiandaa kuondoka nchini Syria ambako wamekuwa wakifanya kazi pamoja na wapiganaji wa Kikurdi ambao Uturuki inawashutumu kujihusisha na ugaidi. Namna sasa ni RFI Kiswahili Michezo na Ali Bilale. Habari za asubuhi. Habari za asubuhi ni njema Martha Saranga. Karibu. Nikushukuru sana nianze na taarifa hapa ya msiba wa kifo cha mchezaji kutoka kule nchini Guinea ambaye alikuwa anakipiga katika timu ya taifa ya vijana wenye chini ya umri wa miaka ishirini na tatu, Desire Yao Vije ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka ishirini na moja na alikuwa naibu na hodha Uh, wa timu ya Santoba ambapo walikuwa wakisafiri baada ya mechi yao mwishoni mwa juma eh, badala ya kusafiri ndani ya basi la wachezaji wenzie wao walisafiri na gari lao binafsi, akiwa yeye na naibu nahodha na nahodha wa timu hiyo, lakini pia uh, uh, daktari ambaye anawahudumia wachezaji pamoja na naibu mwenyekiti wa klabu hiyo wakasafiri na gari lao binafsi lakini kutokana na mwendo masafa marefu, gari lilikwenda kujipiga kwenye mti, na mchezaji huyo akafariki papo hapo, uh, akiwa na umri mdogo. Mm, mdogo, na alikuwa ni miongoni mwa wachezaji tegemezi katika uh, klabu yake, lakini pia timu yake ya taifa. Taarifa nyingine ni kwamba kocha wa timu ya taifa ya Mauritania, Mfaransa huyu Corentin Martin ameongezewa mkataba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja Kocha huyu alijiunga na timu hiyo aa, mwaka elfu mbili na kumi na nne na amefaulu amefaulisha na e, timu hiyo kufuzu kucheza michuano ya timu ya mataifa bingwa bara Afrika mwaka elfu mbili na kumi na tisa Lakini pia jana, kulikuwa na mchuano mwendelezo wa michuano ya Confederation Cup. Baina ya Jaraf kutoka kule Dakar nchini Senegal, pamoja na RBS Berkan ambako uh, kutoka Morocco uh, timu hii ya Jara, Jaraf kutoka Dakar ilishinda mabao mawili kwa bila, bila shaka, karibu katika mahojiano na msikilizaji. Rais wa Sudan Omar Al Bashir amenukuliwa akisema njia pekee ya kubadili utawala ni kupitia sanduku la kura, na kusisitiza kuwa Wasudan watafanya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini. Mwenzangu Sabina Mpelo alizungumza na wakili Ujanga Gina, mchambuzi wa siasa, akiwa Nairobi nchini Kenya. Rais ameunda tume ya kuchunguza timu yake ya bunge ambayo inaongozwa na waziri wake wa mambo ya sheria, kuchunguza mwenendo ya polisi ya nchi yake. Hayo ni tamshi ambayo ina ilikuwa inatarajiwa. Hakuna mtawala ambaye atakubali kwamba maandamano yatamwondoa madarakani, kwa hivyo haya amesema, haina maana kubwa sana. Kile kilicho maana kubwa sana ni zile sera ya serikali yake ambayo anajaribu kufanya wakati huu wa maandamano, ndio inaonyesha kama ameshtuka ama, na kama atangutuka au la. Ojuanga Gina, rais Bashir anasema njia pekee ya kupata madaraka ni kupitia sanduku la kura, lakini ana mpango wa kuwania madaraka kwa awamu ya tatu licha ya mashinikizo ya kumtaka aondoke madarakani. Unadhani atakuwa katika nafasi ya kuliongoza taifa hilo kwa mara nyingine baada ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini? Sioni kama kutakuwepo uchaguzi chini ya uongozi wa rais Al-Bashir katika Sudani ya Kaskazini wakati huu na hi, hi, hili anachosema, pengine amesahau kwamba yeye hakupika madarakani kupitia sanduku, alipita madarakani kufikia mtuti ya bunduki. Kwa hivyo hapa amesahau kidogo. na matamshi haya ya Rais Bashir yana athari gani katika ustawi wa usalama katika taifa la Sudan? Uh, hii itaweka mtisha zaidi wago, wa waandamanaji na pia askari wa serikali watajaribu kutumia nguvu zaidi kupinga hayo maandamano, na hiyo itadhofisha hali ya usalama katika nchi hiyo, na huende ikafanya waandamanaji wa pia wajihami na kujikinga kutokana na uh, mwenendo ya polisi ya Albashir. Kwa hivyo, kwa jumla sio nzuri kwa hali ya usalama na sio nzuri kwa maendeleo au siku hatima ya baadaye ya nchi ya Sudan Kaskazini, pengine nini itakuwa mwarobaini wa usalama, lakini pia maendeleo katika taifa hilo. Aa, kile kizuri ni yeye aketi na upinzani wajadiliane, na wapate suluhu ambayo itawezesha yeye kutoka madarakani bila kuwa na aibu, na tume au ile kundi ambacho itaingia madarakani itakuwa tume ya kuandaa uchaguzi ya haki na ya kidemokrasia na itakuwa serikali ya mpito, na itakuwa na muda kidogo tu ya kufanya hiyo kazi, alafu ifanye uchaguzi ufanyike. Lakini akiendelea kung'ang'ana na kubakia madarakani, umwagaji wa damu itazidi na hali ya nchi itakuwa mbaya zaidi. Ni sauti yake wakili Ojwang Agina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Na sasa nampisha mwenzangu Emmanuel Makundi katika makala juu ya haki zako. Na msikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni bara la Afrika limeshuhudia maandamano makubwa yanayofanywa na raia kuonyesha hisia zao ama za kutoridhishwa ama za kushinikiza mabadiliko ama za kufurahishwa na namna ambavyo serikali zao zimekuwa zikiwafanyia. Maandamano ya kushinikiza mabadiliko yamekuwa ni maandamano ambayo yameshuhudia vurugu mara kadhaa. Hivi sasa tunashuhudia maandamano ya kushinikiza kuondoka madarakani kwa Rais Omar Hassan Al Bashir kule Sudan. Tunashuhudia maandamano ya kushinikiza kuondoka kwa Rais wa Togo, For Nyasimbe. Lakini tulishuhudia maandamano kabla ya uchaguzi mkuu wa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushinikiza Rais Joseph Kabila aondoke madarakani. Swali ni je, maandamano ndiyo njia pekee ya kushinikiza mabadiliko katika nchi za Afrika katika karne hii ya 21? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua Haki Zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu ambatane nami nam msikilizaji. Kudadavua swala hili kwa kina, nimemtafuta mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na pia ni mwanasheria wa kule nchini Kenya, Andrew Koito Mtata, ambaye yeye mwenyewe ameshawahi kushiriki maandamano kadhaa ya kushinikiza mabadiliko katika taifa la Kenya. Atuambie, je, maandamano ndio njia pekee ya kudai mabadiliko katika bara la Afrika kwa sasa? Duniani kote maandamano ndio njia ambayo inakubalika wananchi, isipokuwa in, in, in, kuchukua silaha, lakini maandamano ndio njia, njia, njia sahihi ambayo inakubalika ulimwengu kote, katika madola za kidemokrasia kwa wananchi kujieleza. Yaani kuna ile inaitwa representative democracy ambayo unawakilishi unawakilishwa kwenye hoja za dola na wengine ambao mnachagua, na kuna ile pia kujitolea mwenyewe direct, yani kujihusisha mwenyewe kwenye mambo ambayo yanahusu dola. Na kwa hivyo haya maandamano ni ya kuchia moyo, kwa sababu inaonyesha kwamba nchi za Afrika tunaanza kuacha mambo ya kuchukua silaha na tunaanza mi, mi, mi, kuchukua miundo ambayo haichangii hai, hai, kubagajwa damu ili tuweze kupata ile ambayo tunajaribu kutafuta kwa njia ya, ya uta, ku, uta kupata utawala ama serikali ambazo zitautawala uta, uta, kwa misingi ambayo itatuletea manufaa na maendeleo. Naam, lakini mtata, tumeshuhudia maandamano haya yakifanyika mara kadhaa na yamekuwa yakigeuka vurugu, hata hapo nchini Kenya mara baada ya uchaguzi. Tumeshuhudia haya tuliyoshuhudia, kageuka vurugu. Lakini wanawaleta furugu sio waandamanaji, wanawaleta furugu ni wale viongozi ambao wanapingwa na hao wenye waandamanaji. Kitu muhimu ni kwamba wananchi wameanza kutambua ya kwamba kuna njia za kuchukua za kupinga serikali bila kupitia kuchukua silaha, na hiyo ndio kijambo muhimu. Na tunaomba kwamba serikali ambazo zinahusika pia ziweze kuheshimu hiyo haki ya wa wananchi kuandamana na kusema kwamba tungependa ile tuende hivi tusiende vile. so, na pia ile hata baada ya uchaguzi mnakuwa na representative democracy, lakini bado pia mko na participatory democracy ambapo mwananchi wa kawaida anaweza kuchangia kwenye hoja za serikali ama kuchukua msimamo kusema kwamba hapa hatuoni kama ambayo tumepewa mamlaka wanatupeleka vizuri na nheri tungebadilisha mienendo. Hata Ufaransa sahii tunaona kuna maandamano makubwa ma, ile unaitwa yellow vest. Alafu kule tulikuwa tuna maandamano pia, huko Ulaya tumekuwa na maandamano mara kadhaa, hata mara ingine ikahuzisha viongozi wa serikali kadhaa, ambapo walikuwa wanapinga ile mashambulio ya waalifu ambayo ilitereka kule Paris na yeah, mara zote mara zote, maandamano haya mbali na kwamba umegusia kwamba pengine vyombo vya dola vimekuwa vikitumia nguvu kukabiliana na waandamanaji, lakini waandamanaji hawa hata kule Ufaransa wamekuwa wakiharibu miundo mbinu wamekuwa wakipora mali na kadhalika. Haki iwe ya upande wote, lakini isionekana ya upande mmoja. Uh, Andrew nakubaliana nayo mimi, kwangu na mimi siamini mambo ya furugu ama kuwa na, kuna wale ambao huwa huchukua nafasi ya maandamano kutenda maovu lakini ni wana ni heri kuna sheria wachukulie sheria ya kibinafsi sio kutumika kuharibu jina la wale ambao wanaandamana. So kwangu mimi ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba wale ambao wanaandamana wanaandamana kwa njia ambayo haiwezi kuleta furugu na wapatiwe nafasi. Lakini mara nyingi wakizuiliwa kufanya jambo fulani, ndio unapata kuwa kuna ucha ucha gasi a inatokea. Lakini iki- serikali ikichukua jukumu la kusema kwamba wangependa kuandamana kwa njia ndio hii na waandamanaji ambao wanasimamia maandamano na wakina hawa na wenye kufanya kupanga maandamano pia wachukue jukumu la kuhakikisha kwamba maandamano yao haiingiliwi na wale wana ambao wanataka kuleta fujo ili wawe na maandamano ya amani. ma, ma, umekuwa mzoefu katika harakati hizi, na wewe hata wakati mmoja ulikishawahi hata kujifunga mnyororo hapo Nairobi. Unadhani zime juhudi hizi za maandamano kushinikiza mabadiliko katika nchi zimezaa matunda? kwa bara la Afrika matunda makubwa sana, matunda makubwa sana na mfano ni nchi kama Kenya, nchi kama Kenya tumepata ma, ma... tumeweza kuepuka ma... umwagaji wa damu kutumia, kwa sababu kama watu wa Kenya wangechukua silaha kwanza kupinga serikali, nadhani hatungekuwa tumefika penye tuko sasa hivi. Na tumeona kwamba tumeweza kutumia nji mbinu za kimaandamano, mbinu za kiuraya, sio za kijeshi, kuweza kutafuta na kuchangia mabadiliko ambayo tumeyapata sasa, na bado tunaendelea, hatujafika penye tungependa kuwa, lakini kuna tumesonga kidogo. So, kwangu mimi naona kwamba hayo maandamano yamechangia ya vikubwa sana kuleta mabadiliko katika dola la Kenya na nchi zingine za Kiafrika. Nikiangalia zinaenda zinaendelea hivyo hivyo, nam kwani uh, njia pekee ya kudai mabadiliko ama demokrasia uh, katika nchi ama uhuru wa watu kutoa maoni na kadhalika ni lazima kupitia maandamano, wakati kuna vyombo vya kisheria kama vile mahakama na kuna bunge Andrew. Ndio, kuna bunge, kuna vyombo vya mahakama, na ndio maana nimekuambia kwamba demokrasia, kuna demokrasia ina miguu miwili. Miguu mmoja ndio ni kuwakilishwa, ukienda bunge un, unatumia unapita, kwenye umemchagua kwa kuwakilisha. Mahakamani pia un, una wale mahakimu ambao ni wanawakilisha, yani wanajiakilisha, wanawakilisha kitu fulani. Ukienda kwenye serikali kuu pia wananiwakilishi tu sasa so, kuna ile mguu mwingine ni ule wa kusema kwamba we mwenyewe mwananchi unachukua hatua yani, participatory democracy, sio representative democracy. So kwenye participatory democracy ndio maana unapata nafasi za maandamano na, pale ambapo wananchi wenyewe so, wanajitokeza kwamba ndio tuko na hizi vyombo za serikali na nini, lakini hazijafanya vile tungependa zifanye, na kwa hivyo sisi wananchi wenyewe tumejitokeza kusema kwamba tungependa mambo yawe yawe vile ama, yasiwe vile yawe hivi. Kwa hivyo, na kwa hivyo unaamini kwamba njia pekee uh, kwa sasa hasa katika kushinikiza mabadiliko katika mataifa ambayo mnadhani uh, bado hakuna uhuru, bado demokrasia imeminywa, bado uhuru watu kutoa maoni umeminywa, bado uhuru wa watu kuandamana kwa uhuru kufanya maandamano ya amani umeminywa, njia pekee inayosalia ni, ni maandamano? Sio njia pekee, lakini niyo njia muhimu ambayo huo huwa inaonyesha ina, ni in, njia muhimu ambayo huwapatia kila mtu nafasi ya kuchangia, kwa sababu ukipata njia kama zile za kuwa na ma-conference kuwa na mikutano za kusema mnatengeneza nini na nini, watu wengi hawezi kuwa na nafasi ya kuchangia, lakini maandamano ni ile ya, yani ya mtaa, kila mtu ana nafasi ya kuingia kule kwenye barabara na kuchangia, lakini haimaanishi ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kwamba zile vintu zingine za kutafuta njia ama, ama, ama kuongea kinyi kwa siri ama kwa vitu vingine haviendelei zote hufanyika pamoja, lakini ma, maandamano ni kama ile bendera inaonyesha kwamba kuna jambo linatendeka na wananchi wanauliunga mkono. Aiyo, so ni nafasi ya ku, ya, ku, ya kuleta kama hiyo ku kama kuonyesha kwamba kuna jambo linaendelea, lakini hale pale chini kuna maneno mengi sana huwa inafanyika wakati wa mnafanya maandamano, kuna viongozi wanakutana na wengine kuna watu wanaongea, kuna majadiliano ma, ma, hivi na pale, lakini maandamano ni ishara tu ya kuonyesha kwamba kila mtu amekuja, na ni nafasi ya kila mtu kuchangia, kwa sababu unahitaji tu kujipeleka pale na unajihusikia na maandamano nam. Pengine cha mwisho, wito wako ni nini kwa mataifa ya Afrika, uh, pale ambapo wananchi wamekuwa wakionyesha hisia zao kupitia maandamano na yamekuwa yakikataliwa? Mimi naomba kwamba maisha Afrika, ya Afrika yaone kwamba siko kwa karne ishirini na moja na wakati umefika wa Afrika kupatiwa nafasi ya kujieleza, nafasi ya kujiendeleza, na hizi serikali ama hizo serikali ambazo zimekalia madola kwa njia ya kimabavu, ambazo hazina mwelekeo kwenye wanapeleka watu wao, zinge zingefanya kitu kimoja, ziwaachilie nafasi watu waweze kujitawala vile wangependa kujitawala, waweze kujieleza, ili dola za Afrika pia ziweze kuwa na zile nguvu za ku, kuwa kama madola mengine ya kisasa. Na Andrew Koito Mtata, asante sana. Karibu. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio tunafika tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikio ngwe hii ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga nasi tena itakapotimu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. na kuacha stand na kibao kutoka kwao stanstanakam, umeimbwa na kundi linaitwa Tinariwen kutoka nchini Mali. Kwaheri kwa sasa. zaji na kwa burudani hiyo ya muziki sasta na kam kutoka kwao, kundi linaitwa Tina Riwen kutoka nchini Mali, ndivyo tunavyotamatisha kutoka hapa Dar es Salaam katika mambo ya kwanza. Punde ni Radio France International. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa.