Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Idadi ya vifo vilivyotokana na shambulizi la kigaidi nchini Kenya yafikia 21. Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya watu 800 waliuawa katika mapigano ya kikabila nchini DRC mnamo mwezi Disemba. Na Waziri Mkuu wa Uingereza ashinda kura ya kutokuwa na imani naye iliyoitishwa na bunge. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis, Januari 17 mwaka 2019. Idadi ya vifo vya watu waliouawa katika shambulizi la kigaidi katika hoteli ya Dusit jijini Nairobi nchini Kenya imeongezeka na kufikia watu ishirini na mmoja. Emmanuel Eliazar anakuja na taarifa zaidi. Hayo yanajiri wakati huu waombolezaji wakianza kuzika mili ya ndugu zao waliopoteza maisha katika shambulio hilo, huku watu wengine wakijeruhiwa vibaya. Awali rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitangaza kumalizika kwa operesheni ya saa ishirini katika jengo la Dusit D2 ambapo vyombo vya usalama vilifanikiwa kuokoa mamia ya raia katika operesheni hiyo. Wapiganaji wasiopungua wanne wa kundi la kigaidi la Al-Shababu linalodaiwa kutekeleza shambulio hilo waliuawa katika makabiliano na askari wa Kenya. Katika operesheni hiyo, watu wengine 28 walijeruhiwa na vyombo vya usalama vinaendelea na vinaendelea na uchunguzi ili kubaini watu gani waliwasaidia washambuliaji hao kutekeleza shambulizi hilo. Aidha, kundi la wapiganaji wa Kiislamu nchini Somalia, Al-Shabab, limesema lilitekeleza shambulizi hilo jijini Nairobi ili kulipiza kisasi tamko la rais wa Marekani Donald Trump kuitambua Yerusalemu kama jiji kuu la Israel. Kwa mujibu wa mtandao, kundi hilo limeeleza kuwa wapiganaji wake walivamia hoteli ya kifahari mjini Nairobi kwa amri ya kiongozi wa Al Qaida Aiman Al Zawahir. Hadi kufikia sasa watu wasiopungua 21 wamethibitika kupoteza maisha kufuatia mkasa huo, na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameapa kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wote wa shambulizi hilo. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, watu 890 wamepoteza maisha kati ya Disemba 16 na 18 katika vijiji vinne vya mji wa Yumbi, mkoa wa Maindombe, kwenye umbali wa kilomita mia tatu kaskazini mwa Kinshasa, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa hiyo ya kitengo cha haki za binadamu cha Umoja wa Mataifa imesema mauaji haya yanaonekana kuwa ni mapigano kati ya watu wa makabila ya Banunu na Batende. Hata hivyo takwimu hiyo huenda ikawa kubwa zaidi kama alivyoeleza msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasani ambaye pia ametoa wito wa kufanyika uchunguzi ili wahusika wa mauaji hayo watiwe mbaroni. Kwa mujibu wa taarifa tulizo nazo, ni kwamba idadi hiyo inaweza kuwa kubwa, kwa sababu kuna uwezekano kuwa kuna miili ya watu iliyotupwa ndani ya mito na kuna watu waliouawa ndani ya majumba yaliyoteketezwa kwa moto. Cha msingi na cha muhimu ni machafuko hayo kufanyiwa uchunguzi na wa haraka, na wa kina na wa haraka, na baadaye wahusika wafikishwe kizimbani. Kama mjuavyo, kuna matukio mengi ya mashambulizi ya kijamii, lakini ili kuepusha mwendelezo wa machafuko mapya ya kijamii ni kutuliza hasira na hisia za kutoa adhibu ambavyo vinaweza kusababisha machafuko zaidi. Ni muhimu kutenda haki kwa waathirika. Umoja wa Mataifa unasema ukihesabu makaburi ya watu waliozikwa katika mkesha wa siku ya uchaguzi katika eneo hilo, huenda takwimu iliyotolewa ikawa kubwa zaidi. Viongozi wa mataifa ya Afrika wanataraji kukutana wikendi hii kujadili juu ya mgogoro wa uchaguzi unaoendelea nchini DRC. Msemaji wa jumuiya hiyo amefahamisha. Tume ya uchaguzi nchini DRC seni ilimtangaza Felix Tshisekedi kuwa mshindi wa uchaguzi uliofanyika Disemba 30 kwa kupata asilimia 38.57 na ya kura dhidi ya mgombea wa upinzani Martin Fayulu aliyepata asilimia 34.8, na, na kufungua kesi ya kupinga matokeo hayo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Unaweza kutoa ujumbe wako katika ukurasa wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Polisi nchini Sudani wametumia gesi ya kutoa machozi kutawanya umati uliokuwa ukiandamana kupinga serikali huko Kassala, maandamano ya kwanza kufanyika katika mji wa mashariki mwa nchi unaopakana na Eritrea. Waandamanaji andamana wakipaza sauti zao kudai uhuru, haki na amani, kabla ya kusambaratishwa na maafisa wa polisi wa kutuliza ghasia, kwa mujibu wa shuhuda. Maandamano haya yanakuja siku chache baada ya umati kuandamana mjini kumuunga mkono rais wa nchi hiyo Omar al-Bashir. Saidi Msonga ni mchambuzi wa siasa na mwanadiplomasia akiwa Dar es Salaam Tanzania. Kinachoonekana ni kana kwamba raia wa Sudani pengine sasa wamefika mahala, wamechoka, wamechoshwa na utawala wa muda mrefu wa Hassan al Bashir, na pengine sasa ni mwanzo wa kumpa mkono wa baibai, kwa sababu ukiangalia sababu inayowafanya waingie barabarani kwa wakati huu na kwa nguvu hii inayoonekana, hii sababu yenye uzito sana, lakini ni jambo ambalo kimsingi linaonyesha kabisa kwamba jamii ya Wasudani sasa imefika mahali kwamba inaona kwamba mzee wao amesha hudumu kwa muda wa kutosha, lakini hakuna jambo jipya ambalo sasa anaweza akalifanya kubadilisha hali ya jamii ya Wasudani kwa sababu uh, kama nafasi ameshakuwa nayo kwa muda mrefu, lakini hali yenyewe ya maisha ya watu mmoja mmoja, kupanda kwa bei ya vitu na masuala mengine kama hayo, yanaonyesha wazi kabisa kwamba serikali ya Omar al-Bashir ni kana kwamba sasa haina jipya tena kwa ajili ya wananchi wa Sudani ni sauti yake Saidi Msonga, mchambuzi wa siasa na diplomasia akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ethiopia imetuma jeshi lake kudhibiti chama cha upinzani kinachodaiwa kutumia wapiganaji wenye silaha wanaodaiwa kuvamia na kupora benki na kushambulia makazi ya raia katika vijiji vya magharibi mwa nchi, serikali imeeleza Jumatano. Vurugu katika jimbo kubwa zaidi la Oromia nchini humo zinakuja baada ya vurugu nyingine za kikabila huko mashariki zikisababisha uhaba wa petroli kufuatia kufungwa kwa kituo kikubwa kinachotegemewa kusambaza petroli. Rais wa zamani wa Cote d'Ivoire wa bagbo huenda akaendelea kusota rumande katika jela la Sheven Shevenjin. Hii ni baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo, Fatou Bensouda, kukata rufaa kuhusu uamuzi huo wa majaji wa ICC. Mwendesha mashtaka wa mahakama kimataifa halifu wa kivita ICC ameomba Laurent Gbagbo na Charles Blegod kubaki gerezani wakati akiendelea kuchunguza sababu za mahakama kuachia huru jopo la majaji watano wanataraji kukutana alhamis hii kujadili iwapo wanakubaliana na, na rufaa hiyo au la haya najiri wakati serikali ya ubelgiji ikikubali kumpokea lugha ya bagbo kama alivyothibitisha mamadu ture waziri wa hamasa ya vijana ni kweli ubelgiji imekubali kumpokea lugha bagbo kutokana na kwamba kuna mke wake wa pili Nadine Bamba na kijana wake. Kulingana na taarifa tulizo nazo, Ubelgiji imekubali kumpokea Lora Bagbo na kumkatalia Charles Ble Gude. Waziri huyo amesema suala la Lora Bagbo kurejea nchini Cote d'Ivoire litajadiliwa na rais wa nchi hiyo Alassane Dramane Ouattara. Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 1 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameshinda kura ya kutokuwa na imani iliyoitishwa na bunge la nchi hiyo baada ya mkataba wa Uingereza kutaka kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya kukataliwa na Bunge, Teresa May amenusurika kushindwa kura hiyo ya kutokuwa na imani naye baada ya kuungwa mkono kwa kura 325 dhidi ya 306 zilizokuwa zikitaka ang'oke madarakani. Hata hivyo, BM amesema kuwa bado ana wajibu wa kuhakikisha Uingereza inajitoa katika Umoja wa Ulaya kwa kuwa ni matakwa ya wananchi wa nchi hiyo. Serikali imeshinda kura ya kutokuwa na imani iliyoitishwa na bunge, na hii inatupa fursa zote za kutafuta njia sahihi ya kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Ninaamini ni wajibu wangu kusimamia mchakato wa kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, hatua ambayo ni maelekezo na matakwa ya wananchi wa Uingereza, na nina nia ya kufanya hivyo. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Sipras ameshinda kura ya kutokuwa na imani baada ya mvutano juu ya jina la eneo la Macedonia. Jumla ya wabunge 151 waliunga mkono serikali ya Sipras kati ya 299 waliokuwepo, kwa mujibu wa takwimu rasmi. Waziri Mkuu wa Ugiriki Sipras amepongeza hatua hiyo. Shambulizi la kujitoa muhanga limeua wanajeshi wanne wa Marekani kaskazini mwa Siria, wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kuyaondoa majeshi yake nchini humo. Shambulizi hilo linalodaiwa kutekelezwa na wanamgambo wa Islamic State linakuja baada ya tangazo la kushtusha kutoka kwa rais wa Marekani, Donald Trump, akiamuru wanajeshi wote wa Marekani kuondoka Siria kwa sababu wanajihadi wa Islamic State wamekwisha sambaratishwa kwa kiasi kikubwa nchini Siria. Sasa ni RFI Kiswahili michezo na Ali Bilali. Habari za asubuhi. Habari za asubuhi ni njema, Martha Saranga. Nianze hapa na matokeo ya michezo ya uh, tenis ambayo yanaendelea huko nchini uh, Australia. Uh, jana Kamila Georgi, huyu ni muitalia, huyu alimcharaza uh, Swaiteka kutoka Poland kwa seti sita mbili sita sifuri, wakati Wang Kiang kutoka China akimlaza mserbia Alexandra Krunic kwa seti sita mbili sita tatu, na Elina Svitolina uh, muukrania akamcharaza uh, Victoria Kuzmoka msovenia kutoka kwa seti sita nne sita mbili. Upande wa wanaume jana, uh, Kevin Anderson Uh, Mwafrika pekee ambaye anawakilisha bara Afrika katika michuano hiyo uh, na ambaye ni anaongoza kwenye nafasi ya tano ya ubora wa mchezo huu alijikuta akiondolewa katika uh, mchezo wake na Marekani Francisca ambaye anachukua nafasi ya thelathini na nne ya ubora wa mchezo huu wa tenis, matha saranga N na tukielekea kwenye upande wa mpira wa miguu Leo uh, klabu ya Barcelona inatarajia kujitupa uwanjani kumenyana na Levante, wakati Espanyol watacheza na Villarreal, Real Sociedad wao watacheza na Real Betis. Nakushukuru Ali Vilani, shukran mengi zaidi. Katika nguo ya pili, naam. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Polisi nchini Sudani walitumia gesi ya kutoa machozi kutawanya umati uliokuwa ukiandamana kupinga serikali huko Kasala, maandamano ya kwanza kufanyika katika mji wa mashariki unaopakana na Eritrea. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Saidi Msonga, mchambuzi wa siasa na diplomasia akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kawaida watu wanapokuwa na jambo na wanahitaji lihame kutoka hatua moja kwenda nyingine, huwa wana sababu zao, na pengine kuna sababu za muda mrefu, lakini huwa inatafutwa sababu ambayo ni ya wakati huo, ili sasa na yale mengine ambayo yalikuwa yamefichikana nyuma ya pazia kwa muda mrefu, na yenyewe sasa yakaweza kuonekana kwamba ndio wakati sasa wa kuweza kutimilizwa. Kwa hiyo ndio maana awali nikasema sababu ambayo imewafanya sasa waingie barabarani inaonekana kwamba ni sababu ambayo haina uzito sana, lakini pengine wa ule kuchoshwa kwa wananchi na kuona kwamba sasa hakuna tena jipya ambalo linaweza likapatikana kutoka katika serikali yao, basi hii sababu ya kupanda kwa bei ya mkate imeonekana sasa kwamba ni sababu ya kuwafanya wao waingie barabarani. Naam, kwa mtazamo wako, nadhani maandamano haya yataendelea mpaka lini? Na ya je, yatafua dafu? A, itategemea na namna ambavyo wananchi wenyewe wa Sudani, kwa sababu jambo hili liko ndani ya mikono yao, kwa maana ya kwamba ni wao ndio watakaoamua hatima ya utawala wa serikali yao. Kwa hiyo kama wataendelea kuweka shinikizo na kuto kuogopa pengine vikosi vya serikali, ama hatua mbalimbali ambazo zinachukuliwa na serikali dhidi yao, basi pengine wanaweza wakafanikiwa, na tukashuhudia yale ambayo tuliyashuhudia Misri wakati ule wa Hosni Al Mubarak. Pengine kwa nguvu inayoonekana, pengine linaweza likatokea lile lililotokea huko Misri. Ni swala la muda tu kusubiri kuona nini kitakachotokea. Naam, Saidi, huoni kwamba kuna hofu watu wanasema kuna mkono wa mataifa ya magharibi pale ambapo wanaonyesha kumchoka kiongozi aliyeko madarakani, hasa Rais Omar al Bashir. Hilo linaweza likaelezwa kwa sura moja, lakini lazima tukubali ukweli kwamba kwa wale watawala ambao wamekaa madarakani kwa muda mrefu sana barani Afrika, kabla ya kulaumu kwamba kuna mikono ya mataifa ya magharibi, ni lazima na wao wajitathmini kabisa katika uongozi wao kwamba kwa muda mrefu ambao wamekuwepo madarakani kama kuna yale ambayo walipaswa kuwatimizia watu wao, basi walipaswa kuwa wameshayafanya. Lakini kama kuna vitu ambavyo wanauhakika kabisa kwamba hawajavitimiliza kwa jamii, jamii itakapoamua kusimama na kusema hapana, basi isiwe ni sababu ya kunyoosha kidole kwa watu wengine. Nam Rais Bashiri mwenyewe amekwisha sema hatong'atuka madarakani kwa shinikizo na kwamba wanasiasa wasubiri uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa msimamo huu, unadhani nini kitaendelea kushuhudiwa nchini Sudan? Shida moja ambayo baadhi ya mataifa haya ambayo viongozi wake wamekaa kwa muda mrefu, unakuta kwamba hata suala la kusubiri uchaguzi, wananchi wameanza kupoteza imani na michakato ya chaguzi, kwa sababu kwa kiongozi ambaye amekaa madarakani kwa muda mrefu, mara nyingi huwa inatokea kwamba hata zinapofanyika chaguzi, basi kunakuwa kuna, kuna ukiukwaji mkubwa wa taratibu za kidemokrasia kuhusiana na kile kilichoamuliwa kupitia sanduku la kura. Sasa hii huwa inawafanya wananchi taratibu taratibu wanapoteza imani na mabadiliko ya uongozi kupitia masanduku ya kura, na ndio maana unaweza ukaona kwamba inafikia saa hatua sasa, wanaamua kuingia mabarabarani na kufanya mashinikizo kwa njia mbadala, ili kuweza kufikia yale malengo ambayo walikuwa wanayakusudia. Ni sauti yake Saidi Msonga, mchambuzi wa siasa na diplomasia, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hapana shaka, msikilizaji, umekwisha kutana na watu katika jamii katika siku za hivi karibuni, wakiwa katika harakati za kupunguza uzito na wengine wakikabiliana na unene wa kupindukia. Leo katika makala ya Siha Njema ninazungumza na Dkt. Ali Mazua kutoka jijini Arusha nchini Tanzania kufahamu sababu gani hasa zinazosababisha watu kutaka kupungua uzito, lakini pia utapenda kufahamu ni uzito upi hasa unashauriwa kiafya, bila kusahau kanuni salama na rahisi za kupunguza uzito. Mimi ni Martha Saranga kukuendeshea makala ya Siha Njema. Ambatana nami. Wako watu wanapunguza uzito kwa sababu ya maradhi, baada ya kuwa wamepata maradhi kama ya kisukari, maradhi ya presha, kwa hiyo maumivu ya viungo kutokana na kuzidiwa uzito, inabidi wapunguze uzito. Aa, kuna watu wengine wanapunguza uzito baada ya kuwa wamejifungua, wanataka kujirudisha katika zile shape ama Mwonekano halisi ambao walikuwepo nao mara ya kwanza hao wana wanawake hao wanawake hao kwa hiyo inabidi wa, wa, wafanye jitihada za kupunguza uzito lakini wako pia ambao wenyewe kazi yao ni kujiweka fiti tu katika uh, katika hali zao za, za maisha ya kila siku kwa hiyo wanajitahidi wasiongezeke uzito kwa hiyo wanakuwa wanafanya jitihada wanapokuwa wameona wamezidi kidogo wanajifanya jitihada za kupungua na wako wengine ambao wanafanya kwa fani tu ya kwamba basi na yeye awepo katika ile hali ya ya ya, ya kiafya zaidi. Naam, pengine ni kanuni gani za msingi ama ni mambo gani ya msingi ya kuzingatia kabla mtu ajaanza mchakato huu wa kupunguza uzito wake? Okay, mchakato uh, mkubwa kabisa ambao anatakiwa azingatie uh, ama vitu vya kuzingatia, cha kwanza ni lishe. Yaani kabla ya vyote ni lishe, unatakiwa uzingatie sana lishe ya kwamba inaendana na jinsi wewe homoni zako jinsi zilivyo, inaendana na kazi zako unazozifanya. Yani hicho ndo ambacho kitaweza kusaidia, kwa sababu kama utakuwa unakula, uzito umeongezeka kwa kula chakula umekufanya uweze kuongezeka uzito, hivyo ili uweze kupunguza uzito, ni lazima vilevile vile uzingatie chakula. Yani lazima urudi kule kule, ya kwamba vyakula gani vimenifanya niweze kufikia hapa na vyakula gani vitanifanya nisifikie hapa kwa hiyo ni lazima uzingatie lishe. Baada ya lishe utakuja sasa kwenye masuala mengine kama mazoezi. Ni sawa, unaweza uka, ukaendelea kufanya mazoezi, lakini kabla ya mazoezi lazima uzingatie lishe. Hiyo ni kitu muhimu sana. Watu wengi huanza mazoezi kabla ya lishe, unakuta unazunguka pale pale usijue ya kwamba ni ipi hasa kitakacho kufanya uweze kupunguza uzito. Uh, kwa mfano tuseme mwanamke ambaye ana miaka thelathini labda akawa na urefu wa sentimita mia sitini huyu atarenji kwenye kilo hamsini na nane mpaka sitini na mbili sitini na tatu hapo ndo atakapokuwa merenji, huo ndo uzito wake ambao anatakiwa kuwa nao. Akizidi hapo akafika themanini uh, tisini, anakuwa ameingia kwenye kundi la watu wenye uzito mkubwa. Kwa hiyo uzito wake unakuwa ni mkubwa sana. Uzito unapokuwa mkubwa sana, una athari gani kwa mwili wa binadamu? Uzito unapokuwa mkubwa sana, kwanza, una una uwezo kukusababishia ukapata maumivu ya viungo kama magoti, miguu kuuma. Lakini sio hivyo tu, inaweza kukusababishia ukawa na na uwezekano mkubwa wa kupata maradhi ya moyo kama pressure. Vile vilevile unaweza ukapata maradhi ya kisukari, kwa sababu uzito unapokuwa mkubwa, uh, kisukari lazima kitakuwa kinakunyemelea, kipo karibu sana unaendelea kutegea sikio makala ya siha njema, na tunaangazia namna rahisi ya kupunguza uzito. Nazungumza na Dkt Ali Mazua wa jijini ya Arusha, nchini Tanzania. Je, mtu anaweza kupunguza uzito kwa kujinyima chakula? Hapana, hiyo sio njia sio njia sahihi a, kwa mfano kwa kupitia mafunzo yangu ambayo nimekuwa nikitoa ni kwamba njia ya kujinyima kula chakula sio sahihi, bali unatakiwa uangalie ni vyakula gani vitakavyokusaidia uweze kupunguza uzito, yaani ule ushibe. Lakini tunachokifanya kucontrol ni kwamba tunahakikisha mwili ule unadigesti kile chakula kwa muda wa masaa kadhaa, yani tunarefusha masaa ya mwili kudai kumeng'enya chakula. Matokeo yake sasa ni kwamba mwili inabidi utumie akiba ya nguvu ambazo zimehifadhiwa kama mafuta. Unajua, nguvu, vyakula tunavyokula vinatupatia nishati, lakini nishati inapokuwa imezidi, mwili huwa una mfumo wake maalum ambao unaenda kuhifadhi ile nguvu, unahifadhi kama mafuta kwa ajili ya baadaye. Endapo kama utakosa chakula, basi mwili utatumia ile akiba ya nishati ambayo imehifadhiwa kama mafuta. Sasa ili tuweze kutumia ile nishati ambayo imehifadhiwa imejilimbikiza, imekuwa nyingi sana, imejilimbikiza ndani ya mwili ndani ya mwili, inabidi sasa tuweze kurefusha muda wa chakula kumeng'enywa katika katika katika mfumo wa chakula. Tutafanyaje? Sio kwa kujinyima sasa, hapana, bali tutaangalia vile vyakula ambavyo ni vigumu kumeng'enywa, inachukua muda mrefu kumeng'enywa, ili kuweza kunyima mwili ya ile direct simple energy. Badala yake mwili utatumia nishati ambayo imehifadhiwa kama mafuta, ili uweze kuendesha shughuli zake za ndani ya mwili na nje ya mwili. Na hii ndiyo njia ambayo itaweza kumsaidia mtu kuweza kupunguza uzito. Lakini vile vile, katika katika kuangalia hivi vyakula ambavyo vinachelewa kumengenya, lazima tuangalie vyakula ambavyo vitamfanya huyu mtu awahi kukinai. Yani atakula kwa kiasi fulani, lakini atakuwa amekula kiasi kidogo tu na atajikuta ameridhika, amekinai, wala hajajinyima kula. Kuna wale ambao hupenda kutumia dawa kwa kupunguza uzito, hawa una vipi? Una la kuwashauri kutumia dawa ambavyo ni virutubisho. Wengi wanakuwa wanatumia virutubisho ambavyo vinaenda uh, uh, wanasema mekanizmu yake ni kwenda ku- kuunguza mafuta mwilini uh, swala tu ni kwamba utatumia zile dawa utapunguza uzito kiasi, lakini haziwezi kushusha uzito mkubwa kabisa. Hapana, ni ngumu, ni ngumu sana, bali utatoa paki kwa kiasi fulani tu, kwa sababu utakuwa umeboost ile metabolism ya, ya, ya, ya katika mfumo wa chakula cha mwili. Kwa hiyo haitakusaidia kuweza kupunguza uzito mkubwa zaidi. Na je, zile gharama za siku zote kuweza kumeza vile virutubisho, utameza kila siku ina maana ni kwamba pindi utakapokuwa umemaliza dozi ya kuwe-ya kumeza hizo hizo hizo hizo virutubisho utarudi katika maisha ya kawaida. Sasa matokeo yake ni kwamba utageini tena weight. Uzito wako utaongezeka tena. Sasa utakuwa ni mtu mwenye kumeza virutubisho kila siku. Njia bora zaidi mimi ninaozidi kushauri ni njia ya chakula, kwa sababu chakula utakiandaa mwenyewe, chakula itakupatia vitu vingi zaidi ndani ya mwili kulikoni kumeza virutubisho ama dawa za kupunguza uzito. Pengine kwa kumalizia e, makala yetu kwa leo, unaweza kumshauri nini msikilizaji, zipo namna za kutunza mwili ili kutofikia huko kwenye uzito mkubwa? Ndio, ndio, ni elimu. Kitu cha kwanza kabisa ni elimu ya sayansi ya chakula. Ni muhimu sana kwa sababu mili yetu imejengwa kwa chakula. Unapokuwa umetoka nje kidogo tu ya ya-, ya lishe unajikuta umeingia kwenye matatizo makubwa. Mili yetu haijajengwa na kitu kingine zaidi ya chakula, kwa hiyo kuna umuhimu mkubwa wa kujua kwanza sayansi ya chakula, ujue kila chakula unachokiingiza ndani ya mwili wako kina kina, kina efekti ipi ndani ya mwili wako. Iwe positive au negative, lakini lazima uweze kujua kwanza kila unachokiweka mwilini mwako kinakuwa manu, na manufaa gani ama hasara gani. Hilo ni jambo la kwanza, lakini la pili siku zote ni kujithamini wewe mwenyewe kabla ya ku, kutegemea zaidi mtaalamu wa afya, kwa sababu mimi huwa ninasema mtaalamu yule unayemwona kuwa ni daktari wako ama mtaalamu wako, mimi nasema yule ni msaidizi tu, lakini daktari mkubwa ni wewe mwenyewe Ukiweza kujitambua wewe mwenyewe hali ya afya yako, basi itakuwa ni rahisi zaidi kuepuka masuala mengi kabla haujaweza kufikia kwenye kwenye tatizo kubwa zaidi ambalo litahitaji mpaka msaidizi ambaye ni daktari wa hospitali. Kwa hiyo ni wewe mwenyewe kujitathmini kwanza na kujijua ya kwamba mwili wangu umetengenezwa kwa chakula, okay. Kwa hiyo basi inabidi mimi niweze kujua chakula ninachokila kinaniingizia nini ndani ya mwili. Baada ya hapo, ndio utakuwa umeweza kupata suluhisho ya mambo yako yote. Bila shaka, msikilizaji, umeelimika kupitia makala ya Siha Njema. Kumbuka, kabla ya kukimbilia kutumia mbinu mbalimbali ambazo hukushauriwa na mtaalamu wa afya ili kupunguza uzito Inabidi uamue ni uzito gani unaouhitaji lakini, iwe baada ya kupata ushauri wa mtaalamu wa afya. Wakati mwingine tutaangazia kwa wale wanaohitaji kuongeza uzito. Ulikuwa nami Matha Saranga. Shukrani kwa dkt Ali Mazua wa jijini Arusha nchini Tanzania. Salim Lukala kutoka Kurasini, Dar es Salaam unatoa pole kwa wale wote waliopoteza ndugu na jamaa katika shambulizi la kigaidi, unasema tuko pamoja. Fataki Bachinge, mhariri wa Kasulu, Kigoma, unasema ukomo wa watu kuuawa bila hatia DRC utakuwa lini? Shukran kwako msikilizaji kwa, kwa, kwa kutegea sikiongo ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. bao safi kabisa toka kwa kundi la Magic System ambalo linaadhimisha miaka kumi tangu kuundwa kwake, na hivi sasa miaka 20, msikilizaji, ambapo hivi sasa wako katika ziara kuhamasisha amani katika maeneo mbalimbali. Shukrani kwa, kwa msikilizaji.