Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Umoja wa Afrika watoa wito kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kusitisha mpango wa kutangaza matokeo rasmi ya uchaguzi. Watu wengine wawili wauawa katika maandamano nchini Sudan, na rais wa marekani donald trump afuta safari za ujumbe wa serikali yake kuelekea ya Davos. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Ijumaa Januari 18 mwaka 2019. Umoja wa Afrika umetoa wito kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kusitisha mpango wa kutangaza matokeo rasmi ya uchaguzi wa Disemba 30 mwaka jana. Wito huu umetolewa katika mkutano wa faraga uliowakutanisha viongozi wa mataifa yanayojumuika katika SADEC ICGLR chini ya mwenyekiti wa umoja wa Afrika Paul Kagame mjini Adis Ababa Ethiopia hapo jana. Martin Fayulu ni mgombea wa upinzani wa Lamuka no Tunafikiri ya kwamba ni jambo jema katika kutafuta ukweli kuhusu uchaguzi uliofanyika, nasi tunasubiri tuone nini kitafanyika. Nadhani ya kwamba viongozi wa mataifa ya Afrika wamejiunga na wananchi wa Kongo kwa sababu raia wa DRC walikwenda kushiriki uchaguzi na walimchagua rais wao wa jamhuri lakini akatokea mtu ambaye pamoja na rafiki zake waseni wakawateua watu na hii haiwezekani Pendekezo hili la au linakuja wakati huu mahakama ya katiba nchini DRC ikiendelea kusikiliza kesi ya mgombea wa upinzani wa Lamuka, Maten Fayulu, ambaye anapinga ushindi wa Felix Tshisekedi kama ilivyotangazwa na tume ya uchaguzi CENI. Serikali ya Kinshasa imeupokeaje wito huu? Ubin Minaku ni katibu mkuu wa muungano wa chama madarakani FCC na spika wa bunge la kitaifa nchini DRC. Ni wazi kwamba Umoja wa Afrika haujaenda mbali wala kupinga mipangilio ya mahakama ya katiba. Hivi karibuni mahakama hii ya katiba itatangaza uamuzi wa wake kulingana na katiba ya Kongo, na hata hivyo DRC ni mwanamemba wa muungano huu unaofahamika kama Umoja wa Afrika. Ni wazi kwamba viongozi wa Congo DR watakutana na wakuu wa Umoja wa Afrika kwa mazungumzo rasmi kuhusu tamko lao hili. Wachambuzi wa, wa siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Kwa mara ya kwanza au imekuja na, na tamko ambalo mimi nafikiri ndio sahihi kwa wakati huo, kwa sababu tamko lolote ambalo litavunja mmoja ambao umeonyeshwa mpaka sasa, ingawa baada ya uchaguzi na matokeo kutangazwa, matokeo ya malalamiko, lakini bado wananchi wamekuwa watulivu na amani imetawala. Kwa maana hiyo, ni kwamba tamko lolote lile ambalo litakuja kuwafanya wananchi wana hao waondoke kwenye amani waje kwenye vurugu itakuwa ni baya. Kwa upande wake msemaji wa mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramadhan Shadari Wakili Eme Kilolo amesema kuwa mahakama ya katiba pekee ndiyo yenye kuwa na mamlaka ya kuamua malalamiko yote yanayohusu uchaguzi nchini DRC kwa mujibu wa sheria ya nchi hiyo. Idadi ya vifo vilivyotokana na mlipuko wa virusi vya Ebola katika eneo la mashariki na kaskazini mashariki mwa nchi ya DRC imeongezeka na kufikia 407. Hata hivyo, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, kiwango cha maambukizi mapya kinapungua katika wilaya ya Beni. Daktari na mtoto wameuawa wa jana Alhamis katika maandamano nchini Sudan, viongozi wa maandamano wamethibitisha, wakati huu kukiendelea kushuhudiwa makabiliano kati ya polisi na umati unaoandamana kuelekea ikulu ya rais. Jumla ya watu ishirini na sita wameuawa katika maandamano hayo ya kupinga serikali ya rais Omar al Bashir, yalipoanza mnamo Disemba 19 baada ya serikali kutangaza nyongeza ya gharama za mkate. Wakili Ajuangagina ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Ili kuwezesha Sudani iwe na hali tulivu, ambaye uchumi yake ambaye imedhoofika inaweza kurekebishwa, itabidi rais Bashiri ang'utuke mamlakani, ili kiongozi mwingine aingie mamlakani, ambaye anaweza kuleta hali ya kuendeleza uchumi na mambo mengine ya nchi hiyo. Kwa hivyo, hatima ya haya maandamano ni kwamba rais lazima ajiondoe au ataondolewa. Huenda ile jeshi ilimuweka pale ndio itamuondoa tena. Ni sauti yake, wakili Jong Agina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi, nchini Kenya. Polisi wa Kenya wakisaidiwa na wataalamu wa kutegua mabomu na mbwa waliopatiwa mafunzo maalum wameendelea na ukaguzi katika hoteli ya kifahari jijini Nairobi iliyoshambuliwa na wanamgambo wa Alshabab. Wakati huu washukiwa tisa zaidi wakitiwa nguvuni kwa kuhusika na shambulizi hilo lililoangamiza maisha ya watu ishirini na mmoja na ishirini na wanane kujeruhiwa. Chanzo kimoja cha polisi kimeambia AFP kwa sharti la kutotaja majina hakukuwa na watu wengine zaidi waliokwama hoteli au nje ya eneo hilo baada ya mkasa uliodumu kwa saa 20 na kushuhudia raia takriban mia saba wakiokolewa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Ubelgiji imesema iko tayari kumpokea katika ardhi yake aliyekuwa rais wa zamani wa Kodivoa, Laurent Gbagbo, aliyeachiwa huru hivi karibuni na mahakama ya kimataifa ya ICC. Hata hivyo, mwendesha mashtaka wa ICC Fatou Bensouda hivi majuzi alikata rufaa dhidi ya uamuzi wa kuachiliwa huru siku moja baada ya ICC kumfutia mashtaka Bagbo na msaidizi wake Charles Ble Goude na kuamuru wa achiwe huru. Katika mahojiano maalum na RFI idha ya Kifaransa, waziri Mamadou Toure anayehusika na vijana, pia naibu msemaji wa chama cha RHDP, amefahamisha serikali ya Ubelgiji kuwa iko tayari kumpokea Bagbo, lakini haitakubali kumpokea Blackload. Laurent Gbagbo est un homme politique. Ce que nous savons, Laurent Gbagbo ni mwanasiasa ambacho tunafahamu ni kwamba yumkini Laurent Gbagbo atakuwa huko Belgiji. Serikali ya Ubelgiji na yenyewe imethibitisha dhahiri kuwa itampokea na atakwenda Ubelgiji kukutana na mke wake wa pili na mwanawe. Sasa hatua ya Laurent Gbagbo kurejea Cote Divoire ni jambo ambalo litajadiliwa kwa undani kati ya Laurent Gbagbo mwenyewe na rais Alassane Ouattara, na kwa mujibu wa taarifa tulizo nazo ni kuwa Ubelgiji imekataa kumpokea Charles Ble Goude. Katika hatua nyingine, mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ICC Fatou Bensouda ameomba wawili hao kuendelea kuzuiliwa jela wakati anaendelea kupata na kutathmini sababu zilizopelekea majaji kuamua kuachiliwa huru. Mgombea urais kwa tiketi ya upinzani Atiku Abu mnamo Jumatano ameahidi kushughulikia kile alichokiita genge la wahalifu nchini Nigeria, akimaanisha taasisi ya ata taifa hilo inayosimamia mafuta na kusema ataibinafsisha ikiwa atapewa ridhaa ya kuongoza taifa la Nigeria katika uchaguzi ujao. Abubakar, mgombea wa urais kutoka chama kikuu cha upinzani nchini Nigeria, amesema alijaribu kukabiliana na wahalifu katika kampuni hiyo alipokuwa makamu wa rais chini ya utawala wa rais Olusegun no Obasanjo kuanzia mwaka 1999 hadi 2007. Raia wa Canada mtaalamu wa miamba aliyetekwa katika mgodi wa dhahabu kaskazini mwa Bukina Faso na washukiwa wa ugaidi amepatikana akiwa amekufa, mamlaka imeeleza. Mwili wa mtaalamu huyo ulipatikana ukiwa na, na majeraha ya risasi, alibainisha msemaji wa wizara ya usalama, Jean Paul Badom. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari motomoto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, Rais wa Marekani Donald Trump amefuta safari za ujumbe wa serikali kuelekea mjini Davos kwa ajili ya kushiriki mkutano wa dunia kuhusu uchumi, hatua ambayo amechukua kutokana na kufungwa kwa shughuli za serikali. Aidha, Rais Trump amelazimika kufuta ziara ya spika wa bunge la wawakilishi la Marekani wa chama cha Demokrat Nancy Pelosi ambaye pamoja na ujumbe wake walikuwa wafanye ziara nchini Afghanistan, Misri na Ubelgiji. Rais Trump amemwomba radhi Nancy Pelosi akiongeza kuwa ziara yake hiyo ya siku saba itapangwa wakati mwingine baada ya kufunguliwa kwa shughuli za serikali ambazo kwa sasa zimesimama. Nancy Pelosi kwa upande wake amesema kuwa suala la kusimama kwa shughuli za serikali limeathiri vibaya nchi ya Marekani. Swala la kufungwa kwa shughuli za serikali linaleta maumivu na athari mbaya kwa nchi yetu, na kila siku athari zake zimekuwa zikionekana wazi wazi na hata kugusa maisha ya wafanyakazi ambao wanatimiza majukumu yao kwa bidii. Hawa ni watu ambao wanatoa huduma kwa Wamarekani na ni lazima tuheshimu kazi muhimu wanayofanya kwa ajili ya nchi yetu. Ni sauti yake Nancy Pelosi akiwa Marekani. Waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May, ameendelea kukabiliwa na kibarua kigumu cha kuandaa mkakati mpya wa kuondoka katika Umoja wa Ulaya baada ya wabunge kukataa pendekezo lake la awali. Yakiwa yamesalia majuma kumi tu, Theresa May amewatolea wito viongozi wa upinzani kukutana naye kwa mazungumzo ya pamoja ya vyama vyote vya kisiasa kabla ya kuwasilisha pendekezo mbadala kwa bunge la nchi Jumatatu ijayo. Tunaelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi. Ni nzuri, asante sana mwenzangu Martha Saranga. Natumai msikilizaji pia huna neno. Ni anze na matokeo ya mechi kadhaa ambazo zimepigwa usiku wa leo katika uh, Copa del Rey kule Uhispania. Real Sociedad ilitoka sare ya mabao mawili kwa mawili uh, dhidi ya Real Betis, wakati Barcelona iliwatandika mabao matatu kwa sifuri Levante. Uh, Espanyol ikawatandika Villarreal mabao matatu kwa moja. Hivi leo tutashuhudia mechi kadhaa katika uh, Ligue, Ligue 1 kule Ufaransa Lille watashuka dimbani kucheza na Amiens SC wakati katika Bundesliga ni ligi ya huko Ujerumani, Hoffenheim watakipiga na Bayern Munchen. Katika La Liga Getafe watashuka dimbani kukipiga na Deportivo Alaves eh, lakini uh, katika Uh, ligi uh, ya mataifa ya Afrika ni uh, ligi hatua ya mabingwa na ES uh, uh, Tunisia watacheza na Platinum, wakati Orlando Pirates watashuka dimbani kukipiga na Horoya Saura uh, watacheza na Al Ahly, wakati Club Africain watacheza na Ismail. Katika tennis, mchezaji wa tennis Serena Williams amemtandika uh, Mkanada geni Bouchard na hivyo kutinga mzunguko wa tatu wa michuano ya wazi ya Australia na hivyo kumpa nafasi ya kuwania taji lake la ishirini na nne la michuano mikubwa ya tenis. Muda umetupa mkono, mm -hmm. Bila shaka mengi zaidi ni katika awamu ya pili ya matangazo. Kushkuru, Robert, karibu katika mahojiano ya msikilizaji wa RFI Kiswahili. Umoja wa Afrika umetoa wito kwa wakuu wa serikali ya DRC kusitisha mpango wa kutangaza matukio rasmi ya uchaguzi wa Disemba 30. Wito huu umetolewa katika mkutano wa faraga uliowakutanisha viongozi wa mataifa yanayojumuika katika sadik ICGLR chini ya mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Paul Kagame huko Addis Ababa, Ethiopia. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye walivyozungumza hilo mimi aliunga mkono na kwamba ndio lileta ustawi mzuri katika Jamhuri ya Kongo baada liyo, ya serikali hiyo kuchaguliwa. Katika majumuisho ya mkutano huu wa dharura wa SADC wanaitaka jumuiya ya kimataifa kuheshimu katiba na sheria na taratibu za nchi ya DRC waache nchi ya DRC, Obe. ijiendeshe kwa mujibu wa sheria na katiba. Kwa nini wameonyesha wasiwasi wa jumuiya ya kimataifa kuingilia mambo ya ndani ya nchi ya DRC? Kwa kweli wasiwasi huo ulioonekana mapema mno ulionekana tangu mwanzo wa, wa maandalizi ya uchaguzi, kuunga mkono upande wa upinzani juu ya kutumika kwa mashine na mambo mengine kadhaa, na hasa kusupport wazi wazi wazi wapinzani ili wamondoe. Kabila hili lilikuwa linaonekana ni wazi, lakini kwa kauli hii kwamba Umoja wa Afrika umerudi kwenye misingi ya haki, sheria na katiba ya nchi mahus-mahusika. Nadhani kwamba hili limeleta limekuja wakati mwafaka kabisa na, kabisa na ni jema kabisa kufuatwa na watu wote wenye akili timamu. Jumuiya hey, hii ya maendeleo ya kusini mwa Afrika pia inataka kuungwa mkono kwa maridhiano, kama ambavyo yanaungwa mkono pamoja na umoja wa Afrika. Au pengine wewe una mtizamo gani? Maridhiano yana nafasi. Maridhiano ya kuzungumza na kufikia mwafaka ni jambo lingine, na maridhiano kuleta serikali ya umoja wa kitaifa utakuwa bado haufuati sheria na katiba ya jamhuri ya, ya, ya Kongo. Kwa hiyo tatizo kubwa mimi naloliona ni kwamba maridhiano yawo yale yatakupelekea kwamba wale vikundi vyote viliohusika kwenye uchaguzi ule viridhike na matokeo. Ndio ndio msingi wa maridhiano. Nini kifanyike kuondoa manung'uniko ambayo wanayo wananchi kuhusiana na kura zao walivyopiga na mchakato mzima wa uchaguzi? Unajua, hakuna kura ambazo zimepata kupigwa katika dunia hii ambazo zikakosa kusiwa kuwa na dosari. Hata ukisema nchi ambayo ndio inajisifu kwa kuwa na na demokrasi kubwa, Amerika ametokea mara kadhaa katika michakato micha, micha o micha micha ya uchaguzi kwamba kuna wizi imetokea, kuna kudukuliwa, kuna kufanya hivi, na hili haliwezi kuepukika kwenye nchi ambazo ndio mwanzo zinaanza kujenga desturi ya, ku, ya kupishana madaraka kwa kutumia boksi la kura kwa hiyo kifanyike ni kwamba ni kuwaomba tu wale ambao wote wanaohusika na hili waridhike na wajaribu wakati unaokuja. Wadau wa siasa na maendeleo nchini DRC wana wajibu gani kuhakikisha nchi ya DRC inatulia na wanapata rais mpya na kuanza kuijenga nchi yao? Wadau wote kwa ujumla wao wanahitajika wana au wanastahili kukaa chini na kuangalia kwanza maslahi ya nchi kabla ya kuangalia maslahi ya bi, yao binafsi wao, wanasiasa wao, wadau ambao ni wa washikadau ambao ni wanahusiano wa karibu na o, watu walioko serikalini wahakikisha hilo linatokea, na hilo likitokea, basi utulivu kwa kweli hautotafutwa ila utakuwepo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salam, Tanzania. Na sasa anampisha Victor Robert Wille katika makala ya wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, lakini kubwa ni jitihada mbalimbali zinazofanyika ili kuhakikisha DRC inavuka salama hata baada ya mahakama kutoa uamuzi wake kuhusu kesi ya kupinga matokeo. Na kuiangazia mada hii kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na mchambuzi wa siasa Abdul Karimu Atiki akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini pia Haji Kaburu naye akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Huku jitihada mbalimbali zikiendelea, viongozi wa Umoja wa Afrika wamekutana ili kuzungumzia hali ya kisiasa nchini DRC. E, nikianza nawe Abdul Karimu Atiki. Kukutana kwa viongozi wa Umoja wa Afrika kuna tija gani kwa mustakabali wa baadaye wa siasa nchini DRC? Tija lazima iwepo kwa sababu hali ya, ya Kongo si nzuri. Tayari kumesha kuwa na dalili mbaya ya ya mivutano na mzozo kama hivi, Fayulu amepinga na anayo matokeo kutokana na zile taarifa alizoletewa na mawakala wake, lakini pia wasimamizi wa Senko ambao ni taasisi ya kanisa Katoliki yenye ushawishi katika siasa za ndani ya Kongo. Na wao tangu mwanzo wa awali tu kabisa wamesema hayo matokeo yana mashaka. E, Haji Kaburu, kwa upande wako mikutano kama hii inayofanywa na Umoja wa Afrika unafikiri ni mwafaka kwa kuangalia hali ya mambo kule DRC kwa sasa? si, mimi sioni kama inatija kwa sababu tangu mwanzoni AU ilishindwa kuwa na ushawishi kwa serikali ya kabila katika kutekeleza mambo muhimu kabisa ambayo yaliyomo katika katiba ya nchi ile, labda kumwelekeza afanye nini. Walishindwa. Sasa huu wakati huu ambao serikali imekushatekeleza sehemu kubwa ya katiba yake kwa kufanya uchaguzi na matokeo kutangazwa, hayumkini kwamba wao watakuja na lipi la kumwambia tena Kabila. Uchaguzi umefanywa, serikali iliyoko madarakani imeanguka, kwa sababu Ramadhani Shadari ambaye alikuwa ni mgombea kwa upande wa chama tawala ameanguka na wamekiri kuanguka na mpinzani kachukua. Na kwa mara nyingi huwa huonekana uchaguzi uh, unakuwa huru na haki pale serikali inapoanguka na wapinzani kuchukua. Sasa wapinzani wamechukua, lakini bado kuna malalamiko. Sioni kama EU ina nafasi kubwa sana ya kushawishi vinginevyo katika hali kama hii. Ntarejea tena kwako kwa kwa punde tu, Haji Kaburu Abdulkarim Matiki, nikija kwako kwa kwa, nafasi ya Umoja wa Afrika katika kuhakikisha kwamba DRC inavuka salama katika daraja hilo e, la uchaguzi I, iko wapi nafasi ya Umoja wa Afrika? Ni pana, ni pana kwa sababu kama vile ambavyo zile ibara ambazo zina zinafanya African Union iwepo, mojawapo ya shughuli zake ni hiyo, ni namna gani wanaweza kusuluhisha migogoro na kwenye mitafaruku kama kuka, kumetokezea sintofahamu basi kuweza kupata ee, suluhu pamoja na kwamba chama muungano wa wa FCC ambapo ulikuwa ukiongozwa na Emmanuel Shadari umeshindwa katika kura za urais, lakini katika kura za wabunge, ina maana bunge wameshinda. Hasa wakati mwingine inayumkinika vipi e, upate wabunge alafu ukose urais na wapiga kura ni walewale. Hatua muhimu inayosubiriwa kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ni uamuzi wa mahakama ya Katiba. Haji Kaburu, nini kipya kitarajiwe? ni kazi ya mahakama kuevaluate ule ile ule usahidi na kuona kama kuna madai yake yamethibitisha kwamba kulikuwa na hujuma, na hivyo utatoa hukumu kulingana na hivyo ulokuwa. Lakini kwa mfano sasa sioni kitu gani kinaweza kikakawishi au kikataka kuleta mgogoro kwenye jambo ambalo tayari matokeo yako bayana. Mi nafikiri kwa kuwa sbashadari amekubali kushindwa na rais amekubali kwamba amekonsidi kwamba wameshindwa na amepata kana mwingine, mi nafikiri hapa ndo tuanzie, si tuende tena nyuma, oo, nani alishinda nani hakushinda, kwa sababu ndio huo mgogoro tunataka kuuzalisha. La msingi ni kuangalia tu kwamba je respond ya wananchi ni ipi? E, Abdulkarim Matiki, Baraza la Maaskofu nchini DRC Senko, wameonyesha dhahiri kutoridhishwa na matokeo. Nini hatima ya nchi ya DRC baada ya mahakama ya katiba itakapokuwa imetoa uamuzi wake, namna moja ama mbili, ambayo inaweza ikaleta suluhu? Kwa sababu huyo kweli hazijatokezea, lakini kumekuwa na malalamiko mengi, tumejaribu kufuatilia kwenye vyombo vya habari iya yeah, katika majimbo ambapo kuna baadhi ya wabunge inasemekana kwamba uh, matokeo ya pia yamechezewa me, ya sasa hii ikiachia inaweza ikaleta rabsha. Kuna jambo limesemwa na hili jambo mi naliona lina maana kidogo, hili la kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ambayo itawafanya ita wote wahusika waweze sasa kusimamia kipindi cha mpito ambacho wataweza kutengeneza, bila shaka yoyote, wanaweza kutengeneza utaratibu mzuri wa kupata wabunge na madiwani na uchaguzi wa rais bila ya kuwa na zogo kama hizi. Utakuwa na, na, na miza, mizania ya, ya ya katika huo utawala wa, wa pamoja na wa mpito. Hili ni jambo ambalo ni la kuzingatia sana, ili sasa Kongo iweze kuvuka. Naam, eh, Haji Kaburu, wito huo wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa kwa mtazamo wako, katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaliangalia vipi swala hili? Hakuna kifungu chochote kwenye katiba ya Kongo kinachosema matokeo au kwa namna yote ili itakayokuwa wanaweza wakatengeneza serikali ya, ya, ya umoja wa kitaifa. Haya ni makubaliano ambayo yanaweza yakafanywa na wanasiasa wa Kongo kisha wakayaingiza kwenye katiba yao, sio ombi kutoka nje. Ni wale wanasiasa wa Kongo wakai kukubaliana kwamba huu ni mwanzo, lakini next time tufanye nini? hayo ya kijiri serikali ya Marekani imetaka kuwepo uwazi katika mchakato wa kupitia upya matokeo kabla ya mahakama ya kikatiba haijatoa uamuzi wake. Abdulkarim Watiki, nikirejea kwako, Marekani hapa inataka kutuma ujumbe gani? Ah, Marekani inachotaka kama alivyosema transparency na transparency haikuwezekana, na hayo ndio hofu ambayo anayozungumzia eh, kakangu kaburu hapo kwamba sasa mta mtasema ya urahisi kishasema ya urahisi, mmezihesabu, mmeridhika kwamba fayulu alip, alipata hii. Sasa tayari ni inaelekea tu moja kwa moja kwamba hata Marekani haijazama zaidi kutaka suluhisho la dhati tatizo bado lipo e, haji Kaburu. Marekani pia katika hatua nyingine imesema kwamba itawawajibisha watu wote watakaoshiriki kuvuruga mchakato huo wa uchaguzi ikiwemo kupitia upya matokeo, lakini pia kuonya kwamba haitakubali demokrasia nchini DRC iminywe. Katika hili, unaona Marekani ina mantiki gani? Ha, mantiki ya Marekani ni kama vile ilivyo kwa nchi za Ulaya, nchi za Ubelgiji na Ufaransa ambazo zimeeleza misimamo wao kamili kwamba uchaguzi haukuwa huru na haki. Haya ni mapendekezo, kwa sababu katika wakati unaendea uchaguzi, nchi hizi zilishaonyesha nani wanamtaka awepo. basi Habari ambazo tunazo ni za duru zilizo za uhakika kwamba Ufaransa na Ubelgiji wakitaka Fayulu aingoze nchi ile kwa kusema kwamba atakaingilia tamwadhibu. Mbona wao wameingiliwa? Eh, tumeambiwa huko machaguzi yao wameingiliwa sana, wamedukuliwa. Mbona hakuna mtu aliokwenda kumlazimisha yeye nanini atoe uwazi kwenye hilo? Sasa hii mambo ya demokrasi ya kutuchagulia demokrasi, ni hivi, demokrasi ni vile, wakati kwenu hamwezi ni kwamba nilikuwa na boriti alafu wanamwambia kibanzi, wewe na kibanzi, wamwambia mwenzio boriti atoe. Abdul Karim Atiki, kwa hali ilivyo sasa nchini DRC, bila kujali uamuzi wa mahakama, unafikiri wadau wa siasa za DRC kuanzia raia wenyewe, lakini serikali, wanasiasa wawe upande wa serikali au upande wa upinzani, lakini pia na jumuiya ya kimataifa, nini kifanyike ili kuhakikisha kwamba DRC inavuka salama kwamba nini kifanyike ili kuinusuru Kongo na kuivusha katika mkwamo huu uliokuwepo sasa hivi, ni kwamba ni lazima ipatikane serikali ya mseto, serikali ya umoja, na serikali hiyo eh, ya kiutendaji ni lazima ipewe nguvu za kiutendaji na, i, na hizo nguvu zipunguzwe kutoka kwenye mabaraza ya kutunga sheria, baraza la seneti na bunge kwa sababu haya yakipewa nguvu yanaweza ya kuifanya hiyo eh, serikali isiweze kufanya mambo ambayo yanatakiwa yafanywe. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, na uwe na wasaa tulivu, Msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada. Ya kutoka hapa Dar es Salaam, tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga kwa niaba ya wote uliowasikia, kwa heri kwa sasa. Msikilizaji, na kibao hicho maridhawa kabisa, hit and run toka nchini Uganda, ndipo tunapotamatisha matangazo yetu. Kibao maridadi kabisa toka kwake Lidia Jasmin. Punde ni matangazo ya Radio France International. Kwa heri kwa sasa.