amani ya mungu ya pamoja nayo popote pale ulipo asubuhi hii imehitimia saa moja na nusu majira ya afrika mashariki wakati huko afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu ali bilali nam karibu katika matangazo ya asubuhi ya leo siku ya jumamosi ambapo kwanza yale ambayo tuliokuandalia ni pamoja na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imeghadhabishwa na hatua ya Umoja wa Afrika kuitaka mahakama ya kikatiba nchini humo kusitisha kutangaza matokeo ya mwisho ya uraisi, wakati huu mahakama hiyo ikiendelea kupitia malalamiko yaliyowasilishwa katika mahakama hiyo. na washukiwa sita wakiwemo raia mmoja wa Kanada wamefikishwa jana katika mahakama huko nchini Kenya kufuatia shambulio la kigaidi la hivi karibuni. Na kwa mara ya pili katika kipindi cha siku tatu, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekutana na kufanya mazungumzo jana Ijumaa, mazungumzo ya muda mrefu na jopo la mamea takribani 600 kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo wa watu wenye vizibao vya njano ama gilet jaune. Kuna hayo, bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya wwwrf kiswahilicom. Tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako serikali ya nchi hiyo imekosoa wito wa Umoja wa Afrika kuitaka mahakama ya katiba nchini humo kuzuia kutangaza matokeo ya mwisho ya uraisi ambayo inatarajiwa kuyatangaza juma lijalo. Waziri wa habari na msemaji wa serikali Lambert Mende amesema Mahakama nchini humo ni huru na haiwezi kuingiliwa na yoyote. Kutokana na mzozo wa ni nani alishinda uchaguzi huo, Umoja Afrika ulikutana jana, ulikutana juma hili na umeamua kutuma ujumbe ujumbe wake jijini Kinshasa juma lijalo kwa ajili ya kujadili swala hilo. Kambi ya rais mteule Felix Tshisekedi aliyetangazwa mshindi imekosoa kauli hiyo ya Umoja wa Afrika, wakati kambi ya mgombea inalalamika kuwa aliibiwa kura. Matefa Yulu ikipongeza hatua hiyo ya Umoja wa Afrika kuomba kusitishwa kutangazwa kwa matokeo ya mwisho ya uchaguzi. Nao raia wa nchi hiyo wana maoni gani? Ninaitwa kwa jina la Chimanga Mpompa. Kwa kweli tunafurahi sana kuona gisi yenyewe wanasimamisha uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi ya korti kuu, matokeo ambayo korti kuu inakuwa iko inafatilia. Kwa kweli ilikuwa mbaya, hata seni pia nao pia wanajua kama ile matokeo iko mbaya, kwa sababu haiko hivyo gisi yenyewe, watu walichagua jina atatutawala juu sie wakongomani tunachoka. Wazo langu ni kwamba tunapenda amani ndani ya nchi, na wafanye kazi kama vile inavyostahili. hatupendi fujo ndani ya nchi nam. Ni mtazamo wa raia huko nchini DRC. Haya yanajiri wakati mahakama ya kikatiba nchini humo ikiendelea kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa urais, na ambapo inatarajia kutoa uamuzi wake Jumatatu ijayo kwa mujibu wa kalenda ya mwisho ya tume huru ya uchaguzi, sherehe za kula kiapo kwa rais mpya wa nchi hiyo zinatarajiwa kufanyika Jumanne ijayo. Wakati huu mgombea mwingine wa uchaguzi mkuu wa urais Theodore Ngoi, ambaye naye pia amepinga matokeo hayo ya uchaguzi na kufikisha malalamiko mahakamani. Washukiwa sita akiwemo raia mmoja wa Kanada wamefikishwa jana kizimbani kufuatia tukio la shambulio ya kigaidi dhidi ya hoteli moja jijini Nairobi nchini Kenya na ambao watu 21 wameripotiwa kupoteza maisha katika shambulio hilo. Jaji wa mahakama ameridhia kuwashikilia washukiwa wanne wa kiume na mwanamke mmoja kwa muda wa siku 30 wakati uchunguzi ukiendelea, huku mshukiwa mwingine wa sita atazuiliwa hadi juma lijalo. Washukiwa hawa ambao walifikishwa jana mahakamani wanatuhumiwa kutoa msaada kwa washambuliaji na kushiriki katika kupanga shambulio hilo na kuwa wafuasi wa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Shughuli za usafiri zilizoparaganyika jana katika mji wa Jinja nchini Uganda baada ya polisi katika eneo hilo kurushiana risasi na watu walioshukiwa kuwa majambazi. Tukio hilo limetokea katika kijiji cha Masese ya kwanza mjini Jinja. Mashahidi wanasema polisi ilisimamisha gari walilokuwa wakisafiria wahalifu hao. Walipokataa kusimama, ndipo polisi wakarusha risasi hewani na kwenye tairi la gari hilo, na ambapo watu waliokuwemo wakarushia polisi risasi kabla ya polisi kujibu Washukiwa wawili wa uhalifu wamepoteza maisha papo hapo, mmoja amejeruhiwa, huku mwingine akifanikiwa kutimka na bunduki aina ya bastola. Kundi linaloandaa maandamano dhidi ya serikali nchini Sudan hapo jana Ijumaa limesema kuwa watu watatu walipoteza maisha katika maandamano huko Khartoum siku moja iliyopita, na kuongeza idadi ya watu waliofariki hadi sasa, wakati huu ikikusanyika kwa maziko ya mmoja wa athirika, lakini hata hivyo polisi yayo inasema ni mtu mmoja pekee ndiye aliyepoteza maisha. Radio France Internationale, saa moja na dakika 36 majira ya Afrika Mashariki. Hiyo unaendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa mara ya pili katika kipindi cha siku tatu, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amefanya mazungumzo hapo jana Ijumaa kwa zaidi ya saa sita na jopo la mamea 600 ambapo baadhi wamemtahadharisha kuwa mzozo wa watu wenye vizibao vya njano ama gilets jaune hauwezi kumalizwa kwa maneno. Mwa, mwanzoni kabisa wa mazungumzo hayo meya Christian Vanri amemwambia rais Macron kuwa haifai mjadala huo uwe ndiyo funguo ya kumaliza mzozo, kauli ambayo ilitiliwa mkazo na Jean-Marc Vaisus for meya wa jiji la Cahor, ambaye amesema inabidi kutekeleza kwa vitendo vilivyo thabiti. Na kwa mujibu wa mtandao wa habari wa BuzzFeed, rais wa Marekani Donald Trump alimwomba wakili wake wa zamani Michael Cohen kusema uongo mbele ya baraza la Kongres la Marekani katika mkasa wa Urusi kuingilia uchaguzi wa Marekani. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31. Na msaa na moja, Na moja na dakika 37, ni mpishe mwenzangu Steven Mumbi anakujia na makala ya nyumba ya sanaa. Usalimu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo tunaangazia muziki na nitakuwa naye Belami Paluku, msanii kutoka nchini DRC. Tutakuwa tukiangazia maendeleo ya muziki huu, namna muziki unavyozalishwa na namna unavyopokelewa na wananchi na wapenzi wa muziki kule nchini DRC. Karibu msikilizaji. Asante sana, safi sana. Ni lini hasa ulianza sana hii ya muziki kwa unapita? nilianza katika kundi kidogo toka miaka elfu mbili na tano na kwa kipekee nilianza muziki kabisa kama vile kazi enye, eh, toka miaka elfu mbili na kumi na tatu naendelea, nimefanya kibao viwili. Naam. ni na, kibao gani kilikutambulisha kwenye sanaa hii ya muziki nilianza na nyimbo moja ambao kwa kifaransa inaitwa uh, no couleur et nos saveurs, ama rangi zetu na na utamu wetu, na hiyo ilinitambulisha zaidi hapa Goma na popote nchi mbali mbalimbali duniani ambao walinikaribisha kuweza ku perform ama kuongelea na katika sehemu mbalimbali. bien fait et à son tour distinctions. Tukizungumzia wimbo uliokutambulisha rangi zetu na ladha zetu, kwa Kiswahili wimbo ulikuwa unamaanisha nini? Ulikuwa na ujumbe gani wimbo huu? Ujumbe ulikuwa nao, ulikuwa kuonesha kwamba watu wote waliko tofauti, na ndio uzuri wa dunia, ndio uzuri wa maisha ya maana, kuweza kuungana zaidi ya kutengana, kwa sababu sababu e, tukiwa kila mtu peke yake aliyepo na wanaomfanana itakuwa hata na, na onjo ilikuwa ya kuonyesha ya kumaanisha kwa wakaaji wa Goma wa Kongo na Rwanda, zaidi ya kwamba tupo tunaitwa kuishi pamoja uh, bila matengano yoyote. Nini kilikusukuma kutunga kibao hiki cha kuwaunganisha wananchi wa DRC pamoja na Rwanda? Sababu katika kazi nafanya kwa, kwa muziki e, e, ambao natafuta zaidi ni kuweza kufungua macho wakaaji wanaosikiliza nyimbo zangu waweze kujua namna gani maisha yaweza kuwa bora zaidi. Na hiyo ilikuwa shida ambayo tulikuwa tukipitia katika wakati huo, nilitunga nyimbo hiyo na sikitika sana kuona namna gani watu wanatesana kwa bure, walimpaka ilifungwa na watu wote wakateseka kwa sababu kuna vitu mbalimbali ambayo tunachangia, na nilipenda kuwaamsha kidogo, waangalie namna gani tunapoteza wenyewe ile ambayo tulijaliwa na Mwenyezi Mungu, kukua fasi moja na siku zote tutabaki pamoja. Unajua, hakuna siku watatamata nchi moja waibebe fasi nyingine, maisha yote tutabaki majirani tupate kidogo kibao hiki, rangi zetu na ladha zetu ama utamu wetu no kule e souverain <tipos> sana Bela Mipaluku, msanii kutoka nchini DRC, na tukiangazia sana hii ya muziki ambayo umekuwa ukifanya eh, kutoka nchini humo. Tuzungumzie vibao vingine ambavyo umevifanya mpaka sasa hivi, una una nyimbo ngapi? Hivi nilifanya kwa album ya kwanza nilifanya nyimbo kenda na hapa nimetoa ya pili na nyimbo 17. Ndio ambao nafanya promotion kwa siku hivi. Tukizungumzia albamu ya kwanza, katika hivyo vibao tisa, imefanikiwa kwa kiasi gani albamu hiyo? Kama imefanyika hapo hapa Goma, kulikuwa studio moja ambayo nilifurahia zaidi, na nilitumika hapo hapo na yote ambayo nilifanya likuwa hapo, hata video ya nyimbo haya ilifanyika hapa Goma. Vipi nyimbo zako mashabiki wamezipokea? Vipi zaidi kwenye mtandao ilifatwa, na pia watu ambao wenye akili we wanaopenda zaidi mziki wenye kuleta mafikiri mbalimbali walifurahia zaidi kulikuwa na tatizo kidogo kwa wale ambao wana wanataka tu kutilizika kujirusha, unajua wafuatilie mafikiri ambayo mafiki mafikiri ambayo tunaweza kugawaa. Lakini nili- nilifurahi kwa sababu ndio vibao ambao vilinijulisha katika mji wangu na katika miji mbalimbali around. Albamu ya pili na yenyewe imepokelewa vipi? Albomu ya pili ambayo inaitwa Verso izapokelewa vizuri, lakini bado kwenye promotion, na tunaendelea kujulisha hapa mdini katika mji mbalimbali, kwa sababu kwa tofauti ya albumu ya kwanza ambao niligawanya free, ya pili nilistaidi kuuza, na watu wananunua polepole, wanatambua wa kupitia mitandao. kama ndio kwanza wajiunga nasi msikilizaji, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na ninazungumza naye Belami Paluku, msanii wa muziki kutoka nchini DRC. Amekuwa akifanya muziki huu mpaka sasa, ameshatoa albamu mbili ambazo zimepokelewa vizuri. Belami, unazungumzia vipi maendeleo ya muziki nchini DRC? Kuna matua mbalimbali mbali tumefanya wakati nilianza mziki wangu wa kulikuwa mateezo mbalimbali, kwa mfano ilikuwa gumu sana kufanya kuperform ku kufanya concert, kulikuwa hatuna mafestival. Hatua ya kwanza tulifanya, tuliunda project moja ambayo ilikuwa ya kuwafunza wa vijana sanaa, kazi ya sanaa na zaidi ya hayo tuliunda program moja ambayo ni ya kupromote tuwa wasanii wakifika wanaperform, tunaita watu wanakuja kuwafata, wakiperform, na ile ilijulisha wasanii wa, wengi sana. Na ikifika wakati mmoja tukaunda tuka festival tamasha ambao inaitwa Amani ambayo tuko naendea edition ya mia sita na ile ilijulisha zaidi mji wa Goma kimziki tia dunia. Sasa hatua tunaofanya kwa siku hizi ni kuona namna gani mziki inaweza kulipa, ili wasanii waweze kuishi bila tatizo, sababu ndio shida tunayo hapa mjini. Na kwa hiyo nimeunda uh, lebo moja ambayo natu, hapo inatumika inaitwa Belazi. Humu ndani nime Tutu, tutu, tuna studio wa kurekodi ambayo ina nzuri sana kabisa, hayo ya kwanza katika mjini, na inasaidia wasanii wengi kusikilika, kwa sababu kwa miaka zilizopita tulikuwa tukirekodi, ila ilikuwa gumu kujulisha nyimbo zetu, kwa sababu haikuwa kabisa nzuri sana kwenye quality, lakini tumegondoa tume tatizo hiyo kupitia studio tumefungua na hivi tunatayarisha mikutano uh, mbalimbali kwa kuongelea pamoja na wa, wa, wa, wa, wa, wanabunge na watu wengine wengine, namna gani, kuhusu namna gani tunaweza kufanya hatua ya, ya, ku, ya kuleta muziki wa, kulipa wasanii na wengine wanaohusika na kazi ya muziki ama maprodusa ama mapromota mbali na changamoto hiyo, kupata maslahi imekuwa ni changamoto, sio kwa DRC tu. Katika nchi nyingi za Afrika Mashariki bado serikali nyingi hazijafanya kuwa kazi rasmi, ili wasanii waweze kunufaika na kazi zao. Zipi unaziona ni changamoto nyingine kwenye kazi ya muziki ama sanaa hii ya muziki? Unajua, teknolojia inaendelea mbele kwa haraka sana, na wakaaji hawa amtanza hawawezi, wanashindwa kufuatwa, na hiyo ni tatizo kubwa. Unajua okay. Ni ngumu kuweza kuuza CD wakati watu wote wana chunga wanai download kwenye mtandao na ile inakuwa tatizo, lakini ila tatizo kubwa tunayo ni kwa serikali kuweza kujua kwamba ni kitu ambacho watu wanaweza kukamata katika uchumi na kuweza ku kupanga, ili kila mtu ajue kwamba ni kazi ambayo inastahili kuheshimiwa na watu wanaweza kuweka humu ndani pesa kwa kuweza kuendelesha mbele. Hiyo ambao unaona kabisa tatizo kubwa, pia unasema ni pesa, kwa sababu kuna matalent nyingi na kubwa sana, lakini wanakosa pesa kwa kuweza kufanya kazi kama vile na stahili, na, na ndio maana tunaona kama vitu haviende mbele. Nini kifanyike sasa, ili sana hii iweze kuwalipa na mweze kunufaika na kazi zenu. Tunaa kitu tuna, ambacho tunaweza kufaa ni kukaa pamoja na wale ambao wanatoka katika nchi ambazo zimeweza kufanya hatua zaidi katika kazi hiyo kama vile Nigeria, kama vile Tanzania na zingine manchi zote, na tunaweza ku kugawanya ma, mafikiri mbalimbali mbali. Namna gani tunaweza kuupdate namna yetu ya kuuza viki kutayarisha maperformance na vinginevyo, haya ambao nafikiria na tunajitahidi ku kuunda kitu namna hiyo, Belami Paluku, kibao kingine chochote tupate kupumzika eh, kabla ya tujarejea na kuzungumzia eh, kama una malengo yoyote ya kushirikiana na wasanii wengine kutoka nchi za Afrika Mashariki. Nikoyo kibao kimoja nilienda ni, ni, kwa ajili ya mamangu mzazi, ningewaonyesha kidogo tu haya. <laughs> karibu hivi miaka zote kunipa uzima na kujitulia maisha ni mote uliniza ukanilea ukanikomalisha. Mapendo yako kwangu ni kubwa na ya milele. Nikupe nini mama, ya kudumu milele kwani unayostahili Italia yote kwa kuwasaidia ndugu zako, wafungua kwa wote mlango wa nyumba yako wakati wa shida. Asante uh, sana Bella belani sana bila bila na, tatizo nam na. E, Belami, unafikiria nini siku za usoni kuhusiana na muziki wako? Unapanga kushirikiana wasanii wengine katika nchi hizi za Afrika Mashariki? Mm, of course kwa sababu kuna wasanii ambao nilishirikiana nao katika albamu yangu ya pili, na ambao itafanya hatua ni kuweza kugawanya ku, zaidi katika kwenye stage zaidi, kwa sababu kuna msanii ambao nilishirikiana naye toka Rwanda, na tunaandaa sasa kufanya mavideo uh, ma clip video kwa manyimbo ambazo vigao, ambao tuliweza kutumika katika albumu hii, na zaidi ya hiyo tunawaza pia kuenda ku, kufika katika nchi nyingine za East Africa kuweza ku, kukutana wengine wasanii wa mmoja ambao tulikutana huko Ghana kwenye Africa Music Awards ambao tunaendelesha ma project mbalimbali. Haa, ndiyo natumika natayarisha kwa siku zinazokuja zin, zin, zin, zaidi kufanya mavideo kwa kupromot zaidi vibao vyangu na zaidi ya hiyo kuperform ku, eh, kwa eneo mbalimbali Tanzania. Unafikiria kushirikiana na nani? Tanzania, kuna msanii mmoja ambao nilimfurahia sana Sida, kuna wengi kweli, kuna wengi lakini kuna Made music ambao nilikutana huko huko Ghana, ambao haidi ningependelea kufanya kitu kitu kidogo pamoja naye, lakini kuna wasanii wengi wanawake zaidi ambao kweli furahia. Waweza kuwataja baadhi yao? Ah, kuna una, Pana, kwa mfano Vanessa Mdee uh, ambao nafurahia mziki wake sana. kwa nakwa wasichana kuna wengine kunapambua kila siku zaidi, wanaotumika katika shirika Wasafi pamoja na Diamond ambao pia tunafuatilia zaidi na zaidi. Hakuna wengi <laughs> inakuwa ngumu wote kuorodhesha kweli ngumu <laughs> kidogo. Aya, asante sana Belami kuzungumza nasi katika makala ya Nyumba ya Sanaa. unatuacha na kibao gani? ganiaa Na mnapatikana vipi sasa? Unapatikana kwenye mtandao, ukitafuta Bela Mipaluku tanipata kwenye, kwenye social media zote kwa jina hiyo hiyo na, na ukimtafuta mfano kwenye dia sigoma, Bela zik, ndio ukisha, ndio hapo ambapo unatumika kwenye level nilionda ni kwepesi zaidi na kwenye namba za mbili Ine tatu kenda kenda tatu kenda mbili zero kenda kenda nane. Asante sana, nimefurahi kuzungumza nawe katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Nashukuru zaidi. Asante sana. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, nilikuwa nikizungumza naye Belami Paluku, msanii wa muziki kutoka katika mji wa Goma nchini DRC. Ametoa albamu mbili na zimefanikiwa kwelikweli. Asante sana. Unaweza kwa upendo wa ukurasa wetu wa Facebook kuandika RFI Kiswahili, na unaweza ukachangia lolote pia at Steve Mumbi katika Twitter, katika Facebook na Instagram ni Steve Mumbi, Stiv yu Mumbi. Unaweza ukazipenda kurasa hizo na moja kwa moja ukanitumia maoni yako nam. Shukran sana mwenzangu Stephen Mumbi kwa makala hayo murua ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Ali Bilali, jiunge nami tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, na punde tu ni kwache na kibao hiki kutoka kule jijini London.