Hujambo, hii ni idhaa, ni saa moja na nusu asubuhi uh, kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Mahakama ya Katiba nchini DRC yasema Felix Tshisekedi Tshilombo ndiye mshindi wa uchaguzi wa urais nchini Congo. Jeshi la Marekani lasema limewaua magaidi zaidi ya 50 wa Kisomali huko Somalia, na maelfu ya watu waliovalia vizibao vya njano gilet jaune wameandamana nchini Ufaransa kuipinga serikali ya Rais Emmanuel Macron. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka leo ni Jumapili ya Januari 20 mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio washirika. Majaji kwenye mahakama ya katiba huko Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamemtangaza felix chisekedi chilombo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais na kutupilia mbali madai ya martin fayulu kwamba uchaguzi huo ulikuwa na udanganyifu uamuzi huo wa mahakama unamaanisha kuwa sasa felix chisekedi anaweza kuapishwa kuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ifikapo januari 22 punde tu baada ya mahakama kutoa uamuzi huo B.F. Bazaiba ambaye ni msemaji wa muungano wa upinzani wa Lamuka akatoa neno. Tuisha sema bwana Martin Fayulu, aisha sema, tunaita mkongomani wote mwenye anajua wazi kama alichagua bwana Martin Fayulu, na wale wenyewe wanawatangaza iko ya uongo, washimame ufatana na katiba mkubwa. Kipindi cha makumi sita nane, kila mkongomani eh, asimame atoe shauti kali juu ya kukamata vote yake. Hakuna mtu anapasha kuiba shauti yake. Hatutaki presidenti mwenye anachaguliwa kati ya magendo. Moya ni Martin Fayulu Mlu, hakuna mwingine. Uh, Fayulu anadai kwamba Felix Chisekedi na Rais Joseph Kabila aliyemaliza muhula wake mwaka 2016 walifanya mpango wa siri na kukubaliana faraghani baada ya matokeo ya awali kutangazwa na CENI, uh, kuonyesha kwamba mgombea ambaye alikuwa akiungwa mkono na Kabila, Emmanuel Ramazani Shadari, ameshika nafasi ya tatu katika uchaguzi huo. Toto Mabiku ni msemaji wa rais mteule Tshisekedi, na ambaye ni anayehusika na maswala ya kisiasa, amekuwa na haya ya kusema Metnake. Le president Felix e rekoni koma le vinkar de. Anasema na sasa, kwa kuwa rais Felix Chisekedi ametambuliwa kuwa ndiye mshindi wa uchaguzi, tunaotolea wito wananchi wote kumuunga mkono rais wetu huyu, na kwa sababu hii kazi iliyoko mbele yake ni kubwa sana, katika kulijenga upya taifa letu, tunahitaji kukusanya nguvu zaidi. Tunamtolea wito ndugu yetu Martin Fayulu ambaye sio kwamba hakuweza, alipata asilimia 34, na ni nyingi. Tunamwomba kutuunga mkono, uh, afanye kila jitihada ili kwa pamoja tuijenge Kongo. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa uh, za DRC na amekuwa akifuatilia uchaguzi huko DRC. Ametoa, amesema mimi, kwa mimi mtazamo wangu mimi nilitegemea hili iot kwa sababu eh, kama zilivyoonyesha kura zilizohesabiwa na CENI, na pia ile hali tu ya uuizu ambayo Kongo imepita baada ya uchaguzi na kutangazwa kwamba Tshisekedi ndio rais, hakukuwa na fujo, hakukuwa na zaidi ya malalamiko no, kwamba kura zimepotoshwa na wakaawa na bwana Fayulu kwenda mahakamani, hili lilionyesha kwamba Wakongo walikuwa wanajua kabisa kwamba nani walimchagua. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa na amekuwa akifuatilia uchaguzi wa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, Martin Fayulu ameitaka jumuiya ya kimataifa kutokubali kwamba Felix Tshisekedi ndiye rais wa DRC. Haya yanajiri wakati mtandao wa internet umeripotiwa kurejea upya katika nchi hiyo baada ya kufungwa kwa muda wa siku kadhaa. Radio France International, unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi kama yanavyokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda, msikilizaji, ni saa moja na dakika 35. Uh, uh, huko uh, isli, katika jiji la Nairobi nchini Kenya, wakati tayari ni saa 12 na dakika 35 maeneo ya Kanyabayonga huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Majeshi ya Marekani yamesema kwamba amefanya mashambulizi eh, ma, eh, angani hapo jana Jumamosi dhidi ya kundi la waasi wa Al-Shabab nchini Somalia na kuwa limewaua waasi hamsini na mbili. Katika taarifa yake, kikosi cha wanajeshi wa Marekani ambao wanahudumu barani Afrika kimesema kwamba mashambulizi hayo yalifanyika dhidi ya ngome ya wanamgambo al wa Al-Shabab baada ya wasi hao wenye kufungamana na kundi la kigaidi la Al Qaida kuwashambulia wanajeshi wa serikali nchini Somalia. Na waziri mkuu wa serikali ya Burkina Faso, Paul Kabatieba, ametangaza kujiuzulu nafasi yake mwishoni mwa juma hili, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na rais wa nchi hiyo Roch Marc Christian Kabore. Inaripotiwa kuwa hakuna ufafanuzi wowote ambao ulitolewa kuhusu kujiuzulu kwa waziri mkuu wa serikali ya Burkina Faso. Na huko Sudan, kundi ambalo linaongoza maandamano ya kupinga serikali ya nchi hiyo jana lilisema kuwa lina mpango wa kuzindua mikutano mingi zaidi siku chache zijazo, ikiwa ni pamoja na maandamano kuelekea bungeni maandamano yameikumba nchi ya Sudan tangu Desemba 19 mwaka jana, wakati serikali ilipopandisha bei ya mkate. Na tangu wakati huo maandamano yameongezeka na kuwa mikutano dhidi ya utawala wa miongo mitatu Rais Omar al Bashir. Bashir anasema maandamano hayo hayawezi kamwe kumwondoa madarakani. Radio France Internationale na katika uga ya kimataifa msikilizaji, waandamanaji wa kumradhi wa vizibao vya njano maarufu Gilet Jaune, hapo jana Jumamosi, waliingia mitaani e nchini Ufaransa, ikiwa ni mara kumi mfululizo licha ya majaribio ya rais Emmanuel Macron kumaliza hasira zao katika mfululizo wa mijadala mjini Paris, watu elfu kadhaa wengi wakipunga mabango mengi yenye wito wa kumtaka rais Macron kujiuzulu au kulaani wanyanyasaji wa polisi, waliongozwa kwa amani kupitia benki ya kushoto katika hali ya utulivu. Idadi ya watu waliokufa katika mlipuko na moto uh, huko Mexico imefikia sabini na watatu. Taarifa ya maafisa wa usalama katika nchi hiyo wamesema ripoti hiyo inasema kuwa wengi walikuwa wakikusanya mafuta kutoka katika bomba lililokuwa linavuja katika, uh, katikati mwa Mexico. Gavana wa jimbo la Hidalgo amesema, gavana huyo Omar Fayad amesema hadi sasa idadi walionayo ya watu waliopoteza maisha sasa imeongezeka na amefikia 73. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi, kama anavyokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda, msikilizaji, ni saa moja na dakika 39, kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati huko ni saa 12 na dakika 39. Nami na sasa nampisha mwenzangu uh, Steven Mumbi, naye anakujia na makala Nyumba ya Sanaa. Usalimu, msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo tunaangazia muziki, na nitakuwa naye Belami Paluku, msanii kutoka nchini DRC. Tutakuwa tukiangazia maendeleo ya muziki huu, namna muziki unavyozalishwa, na namna unavyopokelewa na wananchi na wapenzi wa muziki kule nchini DRC. Karibu msikilizaji. Asante sana, safi sana. Ni lini hasa ulianza sana hii ya muziki, kwa unapita? Nilianza katika kundi kidogo toka miaka elfu mbili na tano na kwa kipekee nilianza muziki kabisa kama vile kazi enye, eh, toka miaka elfu mbili na kumi na tatu naendelea, nimefanya bao viwili nam ni na. Kibao gani kilikutambulisha kwenye sanaa hii ya muziki nilianza? Na nyimbo moja ambao kwa kifaransa inaitwa nos couleurs et nos saveurs, uh, ama rangi zetu na na utamu wetu, na hiyo ilinitambulisha zaidi hapo Goma na popote nchi mbalimbali duniani ambao walinikaribisha kuweza kuperform ama kuongelea na katika mbalimbali bien fait et à son tour distinctions. Tukizungumzia wimbo uliokutambulisha rangi zetu na ladha zetu kwa Kiswahili, wimbo ulikuwa una maanisha nini? Ulikuwa na ujumbe gani wimbo huu? Ujumbe ulikuwa nao ulikuwa kuonesha kwamba watu wote wako tofauti, na ndio uzuri wa dunia, ndio uzuri wa maisha, maana kuweza kuungana zaidi ya kutengana kwa sababu sababu e, tukiwa kila mtu peke yake aliyepo na wanaomfanana mashaidi itakuwa hata na onjo. Ilikuwa ya kuonyesha ya kumaanisha kwa wakaaji wa Goma, wa Kongo na Rwanda zaidi ya kwamba tupo tunaitwa kuishi pamoja a, bila matengano yoyote. Nini kilikusukuma kutunga kibao hiki cha kuwaunganisha wananchi wa DRC pamoja na Rwanda? Sababu katika kazi inafanya kwa muziki e, e, ambao natafuta zaidi ni kuweza kufungua macho ya wakaaji wanaosikiza nyimbo zangu, waweze kujua namna gani maisha yaweza kuwa bora zaidi. Na hiyo ilikuwa shida ambayo tulikuwa tukipitia katika wakati huo, nilitunga nyimbo hiyo na njim kusikitika sana kuona namna gani watu wanatesana kwa bure. Walimpaka ilifungwa na watu wote wakateseka, kwa sababu kuna vitu mbalimbali ambayo tunachangia, na nilipenda kuwaamsha kidogo, waangalie namna gani tunapoteza wenyewe ile ambayo tulijaliwa na Mwenyezi Mungu, kukua fasi moja, na siku zote tutabaki pamoja. Unajua hakuna siku wata Kamata, intimod, fasi nyingine yote, tabaki, majirani. Tupate kidogo kibao hiki rangi zetu na ladha zetu ama utamu wetu nukule e souverain sana Belami Paluku, msanii kutoka nchini DRC, na tukiangazia sana hii ya muziki ambayo umekuwa ukiifanya e, kutoka nchini humo. Tuzungumzie e, vibao vingine ambavyo umevifanya e, mpaka sasa hivi, una nyimbo ngapi hivi? nilifanya kwa albumu ya kwanza nifanya nyimbo kenda, na hapa nimetoa nime ya pili na nyimbo kumi na saba ndio ambao nafanya promotion kwa siku hizi. Tukizungumzia albamu ya kwanza, katika hivyo vibao tisa, imefanikiwa kwa kiasi gani albamu hiyo? Kama imefanyika hapo hapa Goma, kulikuwa studio moja ambayo nilifurahia zaidi na nilitumika hapo hapo, na yote ambayo nilifanya ilikuwa hapo. Hata video ya nyimbo haya ni ya nifanyika hapa Goma. Vipi nyimbo zako mashabiki wamezipokea vipi? Zaidi kwenye mtandao ilifatwa na pia watu ambao wenye akili wanaopenda zaidi mziki wenye kuleta mafikiri mbalimbali walifurahia zaidi. Tulikuwa wali na tatizo kidogo kwa wale ambao wanataka tu kutimizika kujirusha, unajua, wafuatilie mafikiri ambayo mafik mafikiri ambayo tunaweza ku gw lakini nilifurahi kwa sababu ndio vibao ambao vilinijulisha katika mji wangu na katika miji mbalimbali around. Albamu ya pili na yenyewe imepokelewa vipi? Albamu ya pili ambayo inaitwa verso alizapokelewa vizuri, lakini niko bado kwenye promotion na tunaendelea kuijulisha kwa mjini katika mji mbalimbali kwa sababu kwa tofauti wa wa kmanza, ya albumu ya kwanza ambayo niligawanya cha for free, ya pili nilistahidi kuuza, na watu wananunua polepole, wanatambua kupitia mtandao. Kama ndio kwanza wajiunga nasi msikilizaji, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na ninazungumza naye Belami Paluku, msanii wa muziki kutoka nchini DRC. Amekuwa akifanya muziki huu mpaka sasa, ameshatoa albamu mbili ambazo zimepokelewa vizuri. Belami, unazungumzia vipi maendeleo ya muziki nchini DRC? Kuna hatua mbalimbali tumefanya. Wakati nilianza mziki wangu, kulikuwa matatizo mbalimbali. Kwa mfano, ilikuwa gumu sana kufanya ku kuperform, kufanya concert, tulikuwa hatuna ma ma festival. Hatua ya kwanza tulifanya, tuliunda project moja ambayo ilikuwa ya kuwafunza wa vijana sanaa, kazi ya sanaa na zaidi tuli, ya hayo tuliunda programu moja ambayo ni ya kupromote wasanii, wakifika wanaperform, tunaita watu wanakuja kuwafata wakiperform, na ilijulisha wasanii wa, wengi sana. Na ikifika wakati mmoja, tukaunda tuka festival tamasha ambao inaitwa Amani, ambayo tuko naendea edition ya sita, na ile ilijulisha zaidi mji wa Goma kimziki Pitia dunia. Sasa hatua tunaofanya kwa siku hizi ni kuona namna gani mziki inaweza kulipa, ili wasanii waweze kuishi bila tatizo, sababu ndio shida tunayo hapa mjini. Na kwa hiyo nimeunda uh, lebo moja ambayo hapo natu, inatumika inaitwa Bela humu ndani nime Tutu tutu. Tuna studio wa kurekodi ambayo ina nzuri sana kabisa ya kwanza katika mjini na inasaidia wasanii wengi kusikilika, kwa sababu kwa miaka zilizopita tulikuwa tukirekodi, ila ilikuwa gumu kujulisha nyimbo zetu kwa sababu haikuwa kabisa nzuri sana kwenye uh, quality lakini tumegondoa tume, tatizo hiyo kupitia studio tumefungua na hivi tunatayarisha mikutano ta, uh, mbalimbali kwa kuongelea pamoja na wa, wa, wa, wa, wa, wanabunge na watu wengine wengine, namna gani, kuhusu namna gani tunaweza fanya hatua ya ku, ya kuleta muziki kukulipa wasanii na wengine wanaohusika na kazi ya muziki ama maprodusa, mapromota so, mbali na changamoto hiyo, kupata maslahi imekuwa ni changamoto, sio kwa DRC tu. Katika nchi nyingi za Afrika Mashariki bado serikali nyingi hazijafanya kuwa kazi rasmi ili wasanii waweze kunufaika na kazi zao. zipi unaziona ni changamoto nyingine kwenye kazi ya muziki ama sanaa hii ya muziki? Unajua, teknolojia ina, inaendelea mbele kwa haraka sana, na wakaaji hawa sometimes hawawezi, wanashindwa kufuata, na hiyo ni tatizo kubwa. Unajua, ni ngumu kuweza ku kuuza CD wakati watu wote wanaichonga wanaidownload kwenye mtandao na ile inakuwa tatizo, lakini ile tatizo kubwa tunayo kwa ni kama serikali kuweza kujua kwamba ni kitu ambacho watu wanaweza kukamata katika uchumi na kuweza ku kupanga, ili kila mtu ajue kwamba ni kazi ambayo inastahili kuheshimiwa na watu wanaweza kuweka humu ndani pesa kwa kuweza kuendelesha mbele. Hiyo ambao unaona kabisa tatizo kubwa, pia unasema ni pesa, kwa sababu kuna matalenti nyingi na kubwa sana, lakini wanakosa pesa kwa kuweza kufanya kazi kama vile nastahili, na ndiyo maana tunaona kama vitu haviende mbele. Nini kifanyike sasa ili sanaa hii iweze kuwalipa na mweze kunufaika na kazi zenu? Uh, tunaona tuna, kitu tuna, ambacho tunaweza kufaa ni kukaa pamoja na wale ambao wanatoka katika nchi ambazo zimeweza kufanya hatua zaidi katika kazi hiyo, kama vile Nigeria, kama vile Tanzania na zingine manchi zote, na tunaweza ku kugawanya ma, mafikiri mbalimbali -mbali. Namna gani tunaweza ku-update namna yetu ya kuuza ziki kutayarisha ku, ku performance na vinginevyo? haya ambao na, nafikiria na tunajitahidi ku kuunda kitu namna hiyo, Belami Paluku, kibao kingine chochote tupate kupumzika eh, kabla ya tujarejea na kuzungumzia eh, kama una malengo yoyote ya kushirikiana na wasanii wengine kutoka nchi za Afrika Mashariki. Nikoyo kibao kimoja nilienda ni, kwa ajili ya mamangu mzazi, ningewaonjesha kidogo tu haya. <laughs> Karibu hii miaka zote Hili ni maisha ya milele naimba nyimbo hii na imani itadumu milele, ili vizazi vyetu vimbe sifa zako milele yako, wakati wa shida Asante uh, sana Bela, mi asante uh, sana bila bila na, tatizo naam Bela e, mi unafikiria nini siku za usoni kuhusiana na muziki wako? Unapanga kushirikiana wasanii wengine katika nchi hizi za Afrika Mashariki? mm, of course kwa sababu kuna wasanii ambao nimeshirikiana nao katika album yangu ya pili na ambao itafanya hatua ni kuweza kugawanya ku, zaidi katika kwenye stage zaidi kwa sababu kuna msanii ambayo nilishirikiana naye toka Rwanda na tunaandaa sasa kufanya mavideo uh, ma clip video kwa manyimbo ambazo vibao ambao tuliweza kutumika katika album hii na yeah. Zaidi ya hiyo tunawaza pia kuenda ku, kufika katika nchi nyingine za East Africa, Uganda ambao ha ningependelea kufanya kitu kidogo kitu pamoja naye, lakini kuna wasanii wengi wanawake zaidi ambao nafurahia kweli keza naweza kuwataja baadhi yao. A, kuna kwa mfano Vanessa Mdee ambao nafurahia mziki wake sana kwa, wanawake wa wasichana kuna kwa wengine kuna mambo kila siku zaidi wanaotumika katika uh, Shirika Wasafi pamoja na Diamond, ambao pia tunafatilia zaidi na zaidi. Hakuna wengi <laughs> <laughs> inakuwa ngumu kuorodhesha wote. Ni kweli ni ngumu <laughs> kidogo. Haya, asante sana Belami, kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Unatuacha na kibao gani? <laughs> an Vipi unapatikana vipi sasa? Unapatikana kwenye mtandao ukitafuta bila mipaluku, utanipata kwenye kwenye social media zote kwa jina hiyo hiyo, na na ukimtafuta mfano, kwenye jia igoma bela ndio kwangu, ndio nioa ambapo unatumika kwenye ni kwa pesa zaidi, na kwenye namba za za zambili Ine tatu kenda kenda tatu kenda mbili zero kenda kenda nane. Asante sana, nimefurahi kuzungumza naye katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Nashukuru zaidi, asante sana. Msikilizaji wa RFI Kiswahili nilikuwa nikizungumza naye Belami Paluku, msanii wa muziki kutoka katika mji wa Goma nchini DRC. Ametoa albamu mbili na zimefanikiwa kweli kweli. Asante sana. Unaweza ukaupenda ukurasa wetu wa Facebook kuandika RFI Kiswahili, na unaweza ukachangia lolote pia at Steve Mumbi katika Twitter katika Facebook na Instagram ni Steve Mumbi, stiv umumbi, unaweza ukazipenda kurasa hizo na moja kwa moja ukanitumia maoni yako. Mpaka mara nyingine, na kualika tena juma lijalo katika makala ya nyumba ya sanaa. Kwa heri na, msikizaji, na mimi sina la ziada. Asante sana, umekuwa nami Ruben Lukumbuka. Shukran za dhati kwa muda wako. Usikose kujiunga nami mwendo wa saa 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na sasa nikuache na mwanamuziki huyo Belami Balukunana kujia na wimbo unaoitwa Blood of My Brother, damu ya ndugu yangu. Tukikimbia mapigano kisha wazazi kufariki, tulipoteana na kaka yangu, sitapata mpaka leo. Hello, hello, wait, nani anaongea pale? Yawezekana kweli uwe kaka yangu peke, nilimtafuta Bada mama kufariki kwa kukosa matunzo. Anaitwa Belami Paluku, kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika mji wa Goma, na kuimbia wimbo The Blood of My Brother, damu ya ndugu yangu. Na hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya asubuhi ya awamu ya kwanza, msikilizaji, hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, na unakwenda kujiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI, habari zinaendelea.