Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi ahlan wasahlan msikilizaji wa rfi kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya ya leo asubuhi januari 21 utasikia mengi kwenye matangazo haya na kwanza ni muktasiri wake ujumbe wa umoja wa afrika uliokuwa uelekea hivi leo nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wasitisha ziara yake umoja wa mataifa walaani vikali mashambulizi yaliyofanywa dhidi ya wanajeshi wanaolinda amani kaskazini mwa nchi ya mali majeshi ya israel yatekeleza mashambulizi kadhaa ya anga katika ardhi ya siria kulenga ngome za iran na katika michezo, klabu ya Gor Mahia ya nchini Kenya songa mbele hatua ya makundi michuano kombe la shirikisho barani Afrika. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba kuanza na alama kujumlisha. Matangazo haya pia nasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Ujumbe wa Umoja wa Afrika ambao ulikuwa uende nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi leo umefuta ziara yake saa chache baada ya mahakama ya Katiba nchini humo kuidhinisha ushindi wa, wa, wa, wa, wa Felix Chisekedi. Upande wa ofisi ya rais mteule wa DRC Felix Chisekedi, wao wameipongeza hatua hiyo ya Umoja wa Afrika kufuta ziara yake nchini humo, kama anavyoeleza Vidie Shimanga, msemaji wa Felix Chisekedi. Tunaukaribisha uamuzi huo, lakini baada ya kutafakari kwa kina, tuliona ya kwamba hapakuwa na shida ya kuupokea ujumbe huo. DRC ni moja ya nchi za Afrika. Ni kawaida kuwa na mazungumzo na washirika wetu. Ni wazi eh, ujumbe huu hauji tena, lakini kwa hakika, huenda watakuja siku za usoni ama wiki zijazo. Katika taarifa yake Umoja wa Afrika umesema kuwa una mashaka kuhusu matokeo yaliyotangazwa na Seni na kuidhinishwa na mahakama ya katiba, kauli ambayo imeungwa mkono na wapinzani wa wa Lamuka. Eve Bazaiba ni msemaji wa mgombea wa upinzani wa Lamuka, Martin Fayulu. Katika hali zote jukumu hili linatuhusu sisi ili tujifunze namna ya kuendelea na mapambano katika kuhakikisha wananchi wa Kongo wanapata ushindi wao. Nadhani umoja wa Afrika wenyewe wameona matokeo ya kweli ya uchaguzi na wametambua kuna mashaka mengi kuhusu matokeo yaliyotangazwa, na ndio sababu waliamua kuja nchini DRC kwa kuwa wameona mahakama ya katiba imeenda kinyume Muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila unaofahamika kama FCC wenyewe unasema haukufurahishwa na kauli iliyotolewa na umoja wa Afrika mwishoni mwa juma lililopita, wa kutaka kuahirishwa kutangazwa kwa matokeo ya urais, jambo ambalo amesema ni tusi kwa wananchi wa Kongo, kama anavyoeleza Barnabe Kikaya Bin Karubi. Raia wa Kongo waliungana pamoja nao walijihisi, eh, kwamba wametukanwa baada ya kuisikia taasisi hii mmoja ya nje ya nchi na ambayo ni ya Afrika ilijitokeza na kuamuru mahakama yetu ya katiba, ambayo sisi tunaamini ni mahakama huru, eti ifanye hili au ifanye lile. Hii ndiyo sababu tumefurahi kwamba wameamua kufuta ziara yao hiyo. Hata hivyo mwenyekiti wa jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika sadek ambaye pia ni rais wa Namibia naye amepongeza hatua hiyo sambamba na viongozi wengine wa Afrika ikiwemo rais wa Afrika Kusini Sirili Ramafosa, rais wa Zambia Edgar Lungu na rais wa Kenya Uhuru Mwigai Kenyatta. Msikilizaji, uamuzi wa mahakama ya katiba nchini DRC wa kuidhinisha matokeo yaliyompa ushindi Felix Tshisekedi umeibusha hisia tofauti nchini humo. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilong ametutumia taarifa ifuatayo. Leo hii tumemthibitisha Felix Tshisekedi kama mshindi wa uchaguzi wa tarehe 30 Disemba. Tamko hilo la kumtangaza Felix Tshisekedi kuwa rais mpya wa DRC lilitolewa saa saba za usiku na mwenyekiti wa korti ya katiba, wakati raia wengi walikuwa wamelala na baada ya kutupilia malalamiko ya mpinzani Marte Fayulu ambaye alikuwa amedai ameibwa kura. Akijipongeza, Felix Tshisekedi alisema yeye ni rais ambaye atatumika na watu wote Kongo imeshinda, sio ushindi wa kambi moja dhidi ya nyingine. Wakati wa kampeni zangu niliahidi kuwapatanisha wakongo baina yao, kuwapatanisha wakongo na nitahakikisha hilo. Kesho tunaenda kuijenga Kongo. Haitakuwa Kongo ya mgawanyiko, chuki na ukabila. Itakuwa Kongo yenye maelewano, Kongo imara itakayobadilika kuwa ya maendeleo, amani na usalama. Muungano wa Lamuka waita Wakongomani wote kufanya maandamano ya amani. Efe Bazaiba ni msemaji wa muungano Lamuka. Bwana Martin Fayulu aisha sema kila mkongomani asimame atoe shauti kali juu ya kukamata vote yake. Hakuna mtu anapasha kuiba shauti yake, hatutaki presidenti mwenyewe anachaguliwa kati ya magendo. Ingawa kuna mwito wa upinzani, hali yaendelea kuwa tulivu jijini Kinshasa, ila watu wa Felix Chisekedi wamekuwa na furaha oh, sisi, ana kuona ni Tisekedi anataiwa kuwa president de la republique. Upande wa watu wa Marte Fayulu ni wenye kuwa na uzuni. ha, baba, tutasema ni, nyutu, na itika. Ujumbe wa Umoja wa Afrika ambao uliomba korti kusisitisha kwanza kutoa matokeo ulikuwa umesubiriwa leo kufika hapa mjini Kinshasa, lakini ziara hiyo imesimamishwa. Fredit Nzilonge, Kinshasa RFI Kiswahili. Baada ya mahakama kuidhinisha ushindi wa Felix Chisekedi Chise Chise, wananchi katika jimbo la Kivu Kaskazini nao wamekuwa na maoni tofauti kama ambavyo ripoti ya mwandishi wetu Chube Ngurombi inaeleza. Chama cha upinzani UDPS kimesema kuchaguliwa kwa Feliksi Chisekedi kama rais wa Kongo DRC ni ishara tosha ya kudumishwa kwa usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ugiste Kapila ni msemaji wa chama cha UDPS jumoni, Kivu Kaskazini. Leo wakongomani wanaonyesha kama wanaweza kabisa kutosha nchi ndani ya mikono ya wale hawapendi kidemokrasia. Wanawake kutoka vyama vya upinzani Lamka wamesema wataandamana kwa lengo la kutaka Martin Fayulu atangazwe kama mshindi wa uchaguzi wa uraisi nchini Congo DRC. Neema Vikailwira ni mmoja wa viongozi wa chama cha ARC. tutaweza kuingia barabarani tukijirefere kwa artikle 64 ya konstitution ambayo inatupatia ruhusa ya kuweza kuzuia kila mtu ambaye anataka kukamata puvwari yetu kwa kingufu. Na Isirili Muhongia, msemaji wa chama cha PPRD kinachomuunga mkono rais Joseph Kabila jimboni Kivu Kaskazini, amesema raia wawe watulivu wote ambao walijiandaa kwa kuweza kuchagua tunampongeza raisi Joseph Kabila tu na uangalifu wake kwa kuheshimu sheria na katiba ya nchi. Mashirika ya kiraia yasemaje? Isaya Mitondwe ni mshauri wa wazee kutoka shirika uspedi jimboni Kivu kasikazini, Kaskazini mwenye atatuletea salama, mauaji ishe, wizi ishe, tuone kabisa mtu anaenda mupori anatoka mzuri, ni ule tunahitaji. Haiajiri wakati ambapo redio RFI yaendelea kutangaza Zwa nchini Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Naam, vyombo vya usalama nchini Sudan hapo jana vimetumia mabomu ya machozi na maji ya kuwasha kuwatawanya mamia waandamanaji wanaopinga kupanda kwa bei ya mkate na kushinikiza kuondoka madarakani kwa Rais Omar Hassan al-Bashir. Na jeshi la Marekani linasema kuwa mwishoni mwa juma limetekeleza mashambulizi ya anga na kuwaua wapiganaji wa kijihadi 52 wanaodaiwa kuhusika na shambulizi la kambi moja ya kijeshi siku ya Jumamosi. Mashambulizi haya ya anga yailenga ngome ya wapiganaji wa, wa Alshabab walioshambulia kambi ya jeshi kwenye kijiji cha Kilib ulioko umbali wa kilomita 370 kutoka kusini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kHz mita bendi 31. Jeshi la Israel linasema limetekeleza mashambulizi ya anga kulenga maeneo ya Iran nchini Siria baada ya mitambo yake kuingilia kati roketi iliorushwa kutoka nchini humo. Martha Saranga na maelezo zaidi. Israel imefahamisha kuwa inaendelea na mashambulizi dhidi ya wa wapiganaji wa Iran ikilionya jeshi la Siria kutoijaribu Israel au jeshi lake. Kando na hayo haikutoa ufafanuzi mwingine zaidi kuhusu mashambulizi. Aidha, jana Jumapili, jeshi la Israel lilieleza kuwa mfumo wake wa ulinzi wa anga ulizuia roketi lililorushwa kutoka nchini Syria baada ya serikali ya Damascus kuishutumu Israel kushambulia kusini mwa nchi hiyo. Wakati huu Israel inapotangaza kuhusu mashambulizi yake, Jumatatu hii, shirika la habari la Syria Sana limesema jeshi lake la anga limeelekeza mashambulizi dhidi adui kwa mujibu wa waangalizi wa haki za binadamu nchini Siria, makombora ya Israel yalilenga uwanja wa ndege wa Damascus na baadhi ya maeneo katika jiji hilo kuu nchini Siria. Israel imeapa kuikomesha Iran dhidi ya kujitanua kijeshi katika taifa hilo jirani la Siria. Rais wa Marekani Donald Trump amewashambulia wabunge wa chama cha Demokrats kwa kukataa mapendekezo yake ili kumaliza usimamishwaji wa shughuli za serikali ambao umechukua muda zaidi katika historia ya nchi hiyo. Rais Trump anasema mapendekezo yake yalikataliwa hata kabla ya hayajawasilishwa kwa wabunge hao. Katika mapendekezo yake, Rais Trump aliahidi kutoa ulinzi kwa wahamiaji kwa kubadilishana na yeye kukubaliwa kujenga ukuta katika mpaka wa nchi yake na Meksiko. Idadi ya watu waliokufa kutokana na mlipuko wa tanki la mafuta nchini Mexico imeongezeka na kufikia watu sabini. Wakati huu zoezi la utafutaji wa mabaki ya miili zaidi linaendelea katika moja tukio baya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo. Na mamia ya polisi na wanajeshi wamepelekwa kaskazini mwa nchi ya Brazil kwa lengo la kukabiliana na ongezeko kubwa la vurugu zinazofanywa na makundi ya simu yenye silaha katika jela za nchi hiyo. Polisi inasema wanajeshi na wamepelekwa katika maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo ili kudhibiti vurugu zinazofanywa na, na makundi ya vijana wenye silaha wanaoshambulia majengo ya serikali na vituo vya polisi. Hatua hii ni sehemu ya ahadi aliyoitoa rais mpya wa Brazil Jair Bolsonaro, ambaye ameahidi kumaliza vitendo vya kihalifu nchini humo. RFI michezo na Rumen Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi na Tumai, huna neno. Na pia msikilizaji, hujambo. Nianze kwanza na matokeo ya mechi kadhaa ambayo ilipigwa mwishoni mwa juma iliopita katika ligi kuu Ngereza. Huko Fulham ilishindwa kutamba mbele ya Tottenham uh, Hotspur ambayo iliyotandika mabao mawili kwa moja. Manchester City yenyewe ikawafunga Huddersfield Town mabao matatu kwa sifuri. Katika Ligue 1 ni ligi ya huko Ufaransa, Rennes walitoka sare tasa na Montpellier, wakati Angers SCO ikawatandika Nantes bao moja bila Olympique de Marseille na yenyewe ikaifunga Caen bao moja bila a, pia Bordeaux na ikaifunga Dijon bao moja bila moja bila. Olympique Lyonnais na yenyewe ikaifunga Saint-Étienne mabao mawili e, kwa moja. Lakini katika Bundesliga ni ligi ya huko Ujerumani a, Hertha BSC ikafunga Nürnberg mabao matatu kwa moja. Shock 04 ifunga Wolfsburg mabao mawili kwa moja. Hivi leo katika uh, katika, uh, Serie A kule Italia uh, Genoa watacheza na Milan wakati Juventus tashuka dimbani kukipiga na Chievo bali katika La Liga ni huko Hispania Eibar itakipiga na Espanyol. Kama ulivyosema michuano ya kombe la shirikisho kwa mataifa ya Afrika pia inaendelea e, ambapo KCCA ya huko Uganda ilifunga uh, Toho Odoyo mabao mawili kwa moja uh, Gormaya naenyewe Kenya ilijipiga na New Star uh, e, timu hizi mbili zikatoka sare tasa. Naona uh, muda umetupa mkono, mengine zaidi ni katika awamu ya pili. Namtukiu katika mahojiano wa ujumbe wa umoja wa Afrika ambao ulikuwa uende nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hivi leo amefuta ziara yake saa chache baada ya mahakama ya katiba nchini humo kuidhinisha ushindi wa Felix Tshisekedi. Mwenzangu Matha Saranga amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ukweli ni kwamba muda uliotolewa kushughulikia madai yao au kukusanya ushahidi, mimi tangu mwanzo nilitilia mashaka hilo kwamba pengine muda ule ulikuwa mdogo sana weza kushahidi kukusanya ushahidi kuzingatia na nchi kama ya Kongo kubwa sana na kuweza kupata ushahidi ambao unaweza ukapelekwa mbele ya mahakama mahakama ikashawishika kwamba kulikuwa na na dosari hizo ambazo wao wamezieleza. Kutokana na hilo, mimi nilijua tu kabisa kwamba muda hautoshi na wao wanakuelekea e, kushindwa. Naona ajabu tu moja kwamba vipi, kwa sababu katika chaguzi nyingi zilizofanya katika nchi nyingi. Eh, wazungu wamekuwa walikitaka sana chama kinachotawala hasa kwa Kongo, kwa tukio, kwa mfano wa, wa, wa taifa la Kongo, watu wengi walikuwa wanataraji, wanataka kabila aondoke na kaondoka. Sasa ni kipi ambacho wanakipinga sasa? Kwa sababu hao hao walikuwa wanataka kabila asiendelee kutawala kwa sababu muda wake umekwisha, na aondoe, na watu wengi wakitaka opposition ndo wachukue madaraka. Sasa opposition amechukua madaraka, nini tatizo? Tatizo liko wapi? Halafu eh, kwa nini iseme, iseme inakilia mashaka kwa nini wao walikuwa na uzoefu wangapi ambao walikwenda pale wakaona kwamba ule uchaguzi haukwenda sawasawa? Hili ni jambo la kutia mashaka. Bwana Haji Kaburu, pengine unatazama vipi ushauri wa AU ambao ulitolewa hapo awali, ama ombi wakitaka matokeo ya mwisho kuahirishwa? Unafikiri kwamba labda ingeokoa hii tashwishi tunaoishuhudia sasa hivi? Kwa kweli kwanza, mimi nilikuwa nimestaajabu sana, mmoja wa Afrika. Kwanza hili jambo lilinikia mashaka sana, kwa sababu ni jambo ambalo halijawahi kutokea huko nyuma, lakini naona sasa hivi linatokea kwa hali ya juu sana, na linatokea kwa nchi ya Kongo ambayo kila mtu mwenye penda amani katika dunia alikuwa anataka Kongo ipite kwenye kipindi hiki cha uchaguzi na watoke salama, yaani kwa maana ya kwamba uchaguzi upite salama na matokeo watu yapokee, watu waende kwenda mbele, kwa sababu Kongo ni nchi ambayo ilizingirwa sana sana na mambo ya utata wa hili na lile. Kwa hiyo kila mtu alikuwa anafikiria hivyo. Sasa EU kwa interest gani wanasema iahirishwe? Kwa kifungu gani cha sheria na katiba ya zaire, ya Kongo kinasema uchaguzi unaweza kuahirishwa EU wakisema hivyo? Pengine sasa unazungumziaje hatua zilizotangazwa na upinzani wa Lamuka? Wanataka kuchukua hatua zaidi za kupinga, wakidai kwamba watapeleka malalamiko yao kwa wananchi kudai kikatiba. Ukiangalia nchi kama ya Kongo na matokeo ambayo sasa hivi tunayaona kwa Damuka, tumeona wamekuwa wakiungwa mkono kwa upande mmoja tu. Wao wameungwa mkono na serikali za Ulaya, wameungwa serikali na kanisa, wameungwa mkono. Hii inaonyesha kabisa kwamba kulikuwa na kitu kilichokuwa kimetayarishwa maalum au mahususi kwa ajili hiyo, wao wapate kupata madaraka. Lakini ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni mpishe basi Sabina na Bigambo na makala mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tutaangazia umuhimu wa vimelea au microorganisms katika mazingira, na uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Nilivyokufahamisha hapo mwanzo, leo tunaangazia umuhimu wa vimelea. Vimelea ni nini? Nimezungumza na bi Elizabeth John, yeye ni mhandisi wa mazingira kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, na anaanza kwa kutufahamisha nini maana ya vimelea. Karibu. Asante sana, vimelea ni vijidudu vidogo ambavyo haviwezi kuonekana kwa macho lakini vinaweza vikaonekana kwa kutumia mikroskopi. Na mojawapo wa vimelea ni kama vile virusi, alafu pia kuna bakteria, pia kuna hawa fangasi. Wote hao ni vimelea naam. Na, na msikilizaji angependa kufahamu sasa, mm, kuna umuhimu wowote wa kuwa na vimelea katika mazingira yetu? Ndiyo, kuna umuhimu sana wa kuwa na vimelea. Maana kuna vimelea vingine kama bacteria ambao wanaweza wakatumika kwenye kwenye kilimo, kwa mfano kilimo hiki cha mikunde. Kuna bacteria ambao wanaweza wakabadilisha naitrojeni ya hewani, ile ikaweza kutumika katika kutengeneza amino acid. Na hiyo amino acid inatumika kwenye vile, maana mimea ya mikunde inakuwa kama ina nundunundu kwenye zile nundu, ndo sehemu ambapo, au bacteria ambao wanabadilisha nitrogen ya hewani kutumika kwenye hiyo mizizi kuweza kutengeneza amino acid. Na pia wanaweza wakatumika kwa ajili ya kutibu maji machafu, ambapo kuna bakteria wa aina mbili. Kuna wengine ambao wanatumia oxygen na wengine hawatumii ile hewa ya oxygen. Kwao wak waki kwenye kutibu maji, wale wengine ambao hawatumii oksijeni, wakiweka kwenye yale matanki ya maji ambayo yanafunikwa, hewa haipiti, wanabadilisha zile taka kuweza, zinaweza zikamwaga kwenye mazingira bila kuasili kitu chochote. Pia zinatumika kwenye mfumo wa chakula wa wa wanyama kama vile kondoo wenyewe wakikaa kule wanawasaidia kwenye kumeng'enya kile chakula chao, sababu wenyewe wanatumia ma, majani bila kuwepo bakteria wenyewe hawawezi kumeng'enya kile chakula chao, na pia wanatumika katika kusaidia Mutant, wanasaidia katika kunani, kusaidia ule mzunguko wake. Kwa mfano carbon dioxide, nitrojen na salfa, wanakuwa wanasaidia, kunakuwa kuna zile cycle zake, kuna ule mfumo vinazunguka hewani, kutoka hewani vinakuja arizini, vinarudi arizini. Pia hawa nanii vimelea pia vinasaidia, na pia sehemu zingine zinasaidia, mimea inakuwa inaweza sana kuhimili magonjwa. Kwa mfano kuna kuna kuna vimelea vingine ambavyo vinatumika kwenye uzalishaji wa ndizi ili ndizi zisishambuliwe sana na magonjwa. Kuna vimelea ambavyo vina, vinawekwa kule na ndizi zinakuwa zinahimili sana magonjwa. Alafu sehemu nyingine ni kwenye kama eneo labda limemwa, limemwagikiwa na mafuta au limekuwa na kemikali, na penyewe pia vinasaidia vina kurudisha hilo eneo kurudi kwenye ubora wake, na pia kwenye kutengeneza hii gesi ya asili mesane kama kukiwa na takataka, vyenyewe katika kujitengenezea chakula zinaweza kusababisha hiyo ikaoza na ikatoa hiyo gesi ya asili hiyo ya methane. Pia vinatumika katika kutengeneza chakula, kwa mfano uyoga. Vimelea kama nanii, fungi yao wanatumika katika kutengeneza uyoga ambacho ni chakula ambacho kinaliwa. Naam, kwa hivyo ni muhimu sana kuwa na hawa vimelea katika mazingira yetu ya kila mm. siku sana, japokuwa wengine pia wanasababisha magonjwa lakini kuna wengine kuwa na umuhimu ambao ni mzuri kwetu, unatusaidia. Aha, ni wakati upi aa, vimelea hawa wanakuwa hatarishi na kusababisha pengine magonjwa? Kama ulivyosema wale vimelea wengine kama ambao wanaosababisha nanii homa ya matumbo typhoid, kwa mfano ukinywa maji ambayo e, yamekutana na kinyesi, kuna vime, me, vimelea ambavyo ni hatari Alafu pia wengine wale wanaosababisha mafua, wanaosababisha wengine kipindupindu, na wengine ambao wanasababisha wanasababisha ugonjwa wa ngozi fangas, wale wengine wanaosababisha fangas. Na pengine unadhani jamii ina uelewa wa kutosha hasa kuhusiana na umuhimu wa vimelea na hata athari zake? Sawa, ufahamu sana, maana kama wengine hata unakuta uyoga hawajui unatengenezwa na nini hawajui kama ni vimelea hivyo hivyo ndo vinavyotengeneza uyoga. Unakuta wengine labda wanalima, hawajui kama mikunde hiyo ambao wanalima labda bakteria na wenyewe wanasaidia ili mikunde yao hiyo iweze kunani, kukomaa na kukua, na wenyewe wanapata chakula. Yani wengi tuna- wengi tunajua tu yani madhara yake kuliko faida zake. Na wewe kama mtaalamu wa masuala ya mazingira, pengine kwa nafasi yako, uh, unaisaidiaje jamii sasa kuelewa kwamba kuna umuhimu wa kuwa na vimelea na ni muhimu kuwatunza vimelea hao? Kwa upande wa umuhimu, kwa kweli pale elimu nyingi sana haitolewi, maana mara nyingi tunatoa elimu sana kuhusu madhara ya vimelea. Labda kama kwa sasa hivi, inabidi tuweze kutoa elimu pia kuelezea umuhimu wake ukoje, maana mara nyingi tunaelimisha watu wajikinge vipi kutokana na hivi vimelea, lakini kwenye muhimu, mara nyingi elimu inakuwa haitolewi sana. Nam, ikiwa ndo kwanza unaungana nami msikilizaji, makala hewani ni Mazingira Leo, Dunia yako Kesho, na tunaangazia umuhimu wa vimelea au microorganisms katika mazingira, na niko na b Elizabeth John, yeye ni mhandisi wa mazingira kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Nam b Elizabeth, uh, pengine sasa tuangazie namna ya utunzaji wa vimelea kwa faida ya mazingira. Ni kwa namna gani vimelea wanaweza kutunzwa kwao kutokuharibu pia mazingira, kuyafanya mazingira kuwa rafiki? Maana kuna vimelea baadhi ya mazingira haziwezi kustahimili, kwa mfano mazingira yenye kemikali, kama tunatupa takataka ambazo haziwezi kuoza, kama mifuko ya plastiki, machupa kama yaani, tuna nani, kama labda migodini, watu wana hawatibu zile takataka zao vizuri, kwenye viwanda kwao, unakuta kuna bakteria wengine wanashindwa kuishi mle, au wa kwenye maji, na wenyewe wanashindwa kuishi. Kama kwa kwenye maji wenyewe tu, wana wanasaidia pia mimea mingine iliyomo humo. Kwayo inabidi watu wajitahidi sana tu kwenye kuyafanya mazingira yawe rafiki, kwa kutokutupa takataka hatarishi kwenye mazingira. Nam, tukiwa tunahitimisha makala yetu, wito wako kwa jamii kuhusiana na umuhimu wa hawa vimelea, wito wangu mimi ni mkubwa, ni kwenye swala tu la utunzaji wa mazingira. Maana mazingira yakitunzwa vizuri, taratibu zote za utunzaji wa mazingira, kutupa takataka, watu wa viwandani kutibu maji yao vizuri, vimelea vingi sana vinaweza vikaishi. Maana vimelea hivi haviwezi ku, kuishi kwenye mazingira yenye kemikali sana. Nakushukuru sana b Elizabeth John, mhandisi wa mazingira kutoka hapa Dar es Salaam, kwa kushiriki nami katika makala ya Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Nashukuru sana Abina. Hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, ambapo hii leo tumeangazia umuhimu wa vimelea au microorganisms katika mazingira, na bila shaka umefahamu mengi kuhusu mada hii. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Namshukuru pia Bi Elizabeth John, mhandisi wa mazingira kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania kwa kushiriki nami katika makala haya. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema, kwa heri. Asante Sabina kwa kutamatisha hivyo katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Na mejaribu kupitia ujumbe mfupi wa maandishi ambao umetutumia asubuhi hii Uh, nikiangalia katika simu yangu hapa ya kiganjani, unasema unaitwa Juma, ukusema wawapi, lakini unasema asante sana RFI Kiswahili kwa matangazo yenu, tunawapata tano kwa tano. Asante sana msikilizaji kwa kuyapata matangazo yetu tano kwa tano. Uh, ujumbe mwingine unatoka kwake uh, Selemani uh, wa Ukonga Dar es Salaam anasema Uh, umoja wa Afrika, onyesheni mshikamano na taifa la Congo kwani tayari mahakama imeamua nani alikuwa mshindi wa uchaguzi uliofanyika Desemba thelathini. Anaitwa Senata Robert Mwenda, yupo Songea Tanzania, anaomba sheria kali zichukuliwe dhidi ya hao waliohusika na shambulio la uh, bila shaka pale Nairobi juma moja lililopita. Bila shaka anazungumzia shambulio lililofanywa na wapiganaji wa al Shabaab. Uh, awami Hassan kutoka Kibondo, Kigoma enye wabunge wa Uingereza acheni kuunga mkono. Uh, ujumbe wako umekatika lakini bila shaka utakuwa unazungumzia mambo ya Uingereza ya kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya katika Facebook. Uh, anaitwa Sam, samaki mdogo anasema kuna mtu amezungumzia kuhusu mambo ya Kongo, lakini hongera kwa rais aliyeshinda, aongoze kwa hekima na busara akidumisha amani na utulivu. Naitwa Emmanuel Richard. Uh, makundi, usikose kuungana nasi katika matangazo mm -hmm yetu ya awamu ya pili pale saa 2:30. Kwa heri. na mm, uh, uh, uh. Na kila mtu anataka taipu yake, sa zingine hata wale wenye hadhi na sisi tunawakataga bwana. Alivunipenda mm, uh, uh. Oh, yule, alivunipenda, alivunipenda yule. Brown msanii, kutoka kule nchini Kenya anakuambia alivyonipenda, akitamatisha matangazo yetu kutoka kwa Dar es Salaam Tanzania. Muda mfupi ujao tuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya Idhara ya France International.