Barabara ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika waonyesha nia ya kufanya kazi na kiongozi mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limethibitisha watu wawili kupoteza maisha katika wilaya ya Lubero, mashariki mwa DRC. Kiongozi wa Urusi Vladimir Putin hivi leo atafanya mazungumzo na mwenzake wa Urusi Recep Tayyip Erdogan jijini Moscow. Na katika michezo, mwenzangu Ruben Lukumbuka atakuja baadaye kujuza yale yaliyojiri viwanjani. Habari kamili msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja hivi sasa kupitia kwenye ukurasa wetu wa kijamii na kwenye Facebook RFI Kiswahili, lakini pia kupitia tovuti ya www.rfikiswahili.com. Lakini pia nikukumbusha, ukiwa na simu ya kiganjani ama smartphone, unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili kupitia simu za Android ama iOS. Siku moja kabla ya kuapishwa kwa rais mteule wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi Shilombo, Taasisi za kimataifa ikiwemo Umoja wa Ulaya pamoja na Umoja wa Afrika zimeonyesha nia ya kuwa tayari kufanya kazi na kiongozi huyo mpya wa DRC. Kauli hii ilitolewa hapo jana katika mkutano wa dharura uliofanyika jijini Brussels, Ubelgiji, ambapo maafisa wakuu wa Umoja wa Ulaya pamoja na wale wa Umoja wa Afrika walijadili mustakabali wa DRC baada ya mahakama ya katiba kuidhinisha ushindi wa Felix Chisekedi. Federica, Federica Mogherini ni mkuu wa sera za mambo ya kigeni wa Umoja wa Ulaya. Uchaguzi umefanyika nchini DRC na hii ni hatua wa kubwa. Wananchi wameonyesha kwamba walihitaji mabadiliko na ndio maana walijitokeza kushiriki. Kazi inayomsubiri rais mpya ni katika sekta nyingi: usalama na masuala ya kijamii, lakini pia uchumi na utawala bora. Tunamwomba afanye mazungumzo na pande zote ndani ya nchi, pia nje ya nchi, barani Afrika na kimataifa. Haya yanajiri wakati wanasiasa wa upinzani wametoa tamko lao la kutoshiriki katika serikali itakayoundwa hivi karibuni nchini humo, kama anavyoeleza Eve Bazaiba, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha MLC na msemaji wa muungano wa upinzani wa Lamuka akiwa jijini Kinshasa. Sisi hatuwezi kushiriki ndani ya serikali ya raisi ambaye alitengenezwa. La hasha! Sisi tumeshinda uchaguzi. MLC ndio ilibeba bendera ndani ya Lamuka na mnafahamu kwamba walikubaliana mtu ambaye alitoka kwenye nafasi ya tatu ndio awe wa kwanza. Hatuwezi kushiriki serikali ya aina hii, haina maana. Katika hatua nyingine, vyombo vya habari jijini Kinshasa vimeripoti kuwa maandalizi ya sherehe za kumwapisha rais mteule Chisekedi hapo ya kesho yameelekea kukamilika. Mpiganaji mmoja wa kijadi alikuwa akisakwa kwa muda mrefu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ameuawa sambamba na watu wengine sita katika operesheni ya kijeshi iliyofanywa kaskazini mwa jimbo la Ituri. Taarifa ya jeshi la DRC imethibitisha operesheni hiyo imefanyika wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kumwapisha rais mteule Felix Tshisekedi baada ya kushinda katika uchaguzi wa Desemba 30 mwaka jana uliogubikwa na sintofahamu. Msemaji wa jeshi kwenye jimbo la Ituri, luteni yule, Jules Shikudi, amethibitisha kutekelezwa kwa operesheni hiyo na kudai kuwa wanajeshi wao walishambulia ngome ya wapiganaji wa kundi la Maimai Simba na kufanikiwa kumuua kiongozi wake Manu. Na Wizara ya Afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Shirika la Madaktari wasio na mipaka MSF, wamefahamisha kuwa watu wawili wamefariki dunia kutokana na maambukizi ya virusi vya Ebola katika kijiji cha Kirumba wilayani Lubero jimboni Kivu kaskazini. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombe ametutumia taarifa ifuatayo madaktari wilayani lubero amesema ya kwamba raia waishi kwa wasiwasi wilayani humo baada ya kushuhudiwa kwa maambukizi hayo ya virusi vya ebola kijijini kirumba kalemba mtaka ni kiongozi wa wauguzi katika maeneo hayo ya kirumba kaina kushuhudia ni kwamba ebola imeingia kwenye gaa wa afya watu wanne wameambukizwa na wawili wamefariki mashauri ni kwamba watu wasiwe na hofu kwanza lorence saili kiongozi wa madaktari wasiokuwa na mipaka jimboni kivu kaskazini amesema shirika hilo la MSF limewaelekeza madaktari wake kijijini Kirumba. Kuna kundi la madaktari wasiokuwa na mipaka ambao waendesha kazi yao huko mahali ambako kulishuhudiwa watu walioambukizwa. Serikali ya Kongo DRC wilayani Lubero yazungumziaje maambukizi hayo mapya ya virusi vya Ebola? Nyembo wa Nyembo Richard ni kiongozi wa wilaya ya Lubero. Idea, kutunza wale watu na tuendelee kutaja mwenye kuwa na ile ugonjwa Ebola ni ugonjwa wa kweli, kwa sababu ndiyo mara kumi ile ugonjwa inapatikana kwa nchi yetu. Nayo mashirika ya kiraia ya, yana wito gani? John Vinakosa ni mumoja wa viongozi wa vijana waishiyo wilayani Lubero. Sisi si, tumesema haya ni magonjwa, ni sharti tukabiliane nayo. Hatutaenda kukataa ekipe ya riposte. Utakayeleta mawazo namna hii, tutamkamata kama adui ya mtaa wa Lubero. Itakumbuka kwamba tangu kushuhudiwa kwa virusi vya Ebola jimboni kaskazini na Ituri ni watu zaidi ya mia nne ndio waripotiwa kufariki na ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Congo, DRC. Cubengorombi, Goma, RFI Kiswahili, RFI Radio France Internationale. Jeshi la polisi nchini Uganda linasema kuwa watu 19, wengi wakiwa ni wanaume, wamekamatwa kwa tuhuma za kushiriki kufanya tohara kwa wanawake, kitendo ambacho ni kinyume cha sheria kwenye taifa hilo. Kwa mujibu wa mwanaharakati aliyetoa taarifa kwa mamlaka nchini humo, amesema karibu wasichana kumi walikuwa wafanyiwe tohara katika wilaya ya Kween mashariki mwa nchi ya Uganda. Mila hii ya muda mrefu katika mataifa mengi hapa Afrika Mashariki inafanywa kwa imani kuwa mwanamke ambaye hajakeketwa hawezi kuolewa ama atatengwa na jamii yake. Tume ya haki za binadamu nchini Zimbabwe imewatuhumu wanajeshi wa nchi hiyo kwa kutumia njia za mateso dhidi ya waandamanaji wanaopinga kupanda kwa bei ya mafuta nchini humo. Tume hiyo imeishutumu serikali kwa kuruhusu jeshi kutumika kukabiliana na waandamanaji ambao wameapa kuendelea kuweka shinikizo. Takriban watu 13 wameuawa katika shambulizi la mwishoni mwa juma magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, siku chache kabla ya kuzinduliwa kwa mazungumzo ya amani, vyanzo kutoka serikalini na Umoja wa Mataifa vimethibitisha. Msemaji wa minuska Vladimir Monteiro ameeleza kuwa wapiganaji kutoka jamii ya Fulani ndio walioanzisha vurugu katika kijiji cha Zaoro Saguu. Wataalam wa maswala ya usalama wanamtazamo gani? Dr Francis Onditi anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mikakati itaendelea kuwekwa na pia eh, mambo kama hayo yataendelea kuandikwa chini na wanaosuluhisha mizozo eh, Central Africa. Lakini kitu muhimu ni kwamba lazima tukuwe na mikakati ya kutekeleza. Mnaweza tuandika eh, mambo, mnaweza wasiliana, mnaweza pia sahihi, lakini viongozi hao wasipokuwa na ile tija ya ku ya kuimplement ama ya kuwezesha kwamba waweze ku, um, kushikilia Um, mikataba hiyo basi itakuwa tu ni bure. Ni lazima tukuwe na ile tunaita e, wale viongozi e, e, ambao wanaheshimiwa katika kanda e, la Afrika ya Kati ama kutoka kule AU Addis Ababa waweze kusimamia e, mikataba hiyo. Hiyo ndio wakati ambapo tutasema ya kwamba basi mikataba hiyo inatekelezwa, lakini ikiwa tu ni hivyo basi itakuwa ni ugumu sana kidogo. Ni sauti yake Dr Francis Onditi, mchambuzi na mtaalam wa maswala ya usalama akizungumza akiwa Nairobi, nchini Kenya. Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Asante sana msikilizaji ulioko pale Kitwe na Lusaka nchini Zambia. Rais wa Urusi Vladimir Putin na mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan watafanya mazungumzo kuhusu Siria wakati watakapokutana hivi leo jijini Moscow. Martha Saranga ana maelezo zaidi. Viongozi hao wawili wanaunga mkono kambi zinazohasimiana katika mzozo unaoendelea nchini Siria. Urusi ambayo imekuwa ikitoa msaada unaokosolewa kwa serikali ya Siria na Uturuki imekuwa ikiunga mkono makundi ya wasi yanayopigana na vikosi vya rais wa Siria bashar al Asad. Urusi na Uturuki zimekubaliana kushirikiana nchini Siria kufuatia tangazo la kushtusha la rais wa Marekani kuhusu kuondoa wanajeshi wake wapatao elfu mbili, tangazo alilolitoa mwezi uliopita. Katika hotuba yake mapema juma hili, rais wa uturuki Erdogan alisema atajadiliana na rais Putin namna ya kuweka eneo la usalama litakalosimamiwa na Uturuki kaskazini mwa Siria kama ilivyopendekezwa na rais Trump. Hata hivyo wapiganaji wa Kikurdi ambao ni washirika wa, wa Marekani ambao wanadhibiti eneo kubwa la kaskazini mwa Siria wamekataa pendekezo hilo kwa kuhofia mashambulizi dhidi ya maeneo yao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema ni lazima nchi ya Uturuki itoe hakikisho la ulinzi kwa wapiganaji wa kikurdi waliopigana nchini Siria dhidi ya kundi la Islamic State, kauli aliyotoa wakati akizungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Uturuki Mevlut Kavusoglu. Mazungumzo haya yamefanyika wakati huu rais wa Urusi Vladimir Putin akikutana na mwenzake Rais Tayip Erdogan kuzungumzia hali ya Siria. Na mahakama mjini Tokyo, Japani, imekataa kumpa dhamana aliyekuwa mkurugenzi wa kampuni ya utengenezaji magari ya Nissan na Renault Carlos Gosin licha ya maombi yake binafsi kwa mahakama hiyo. Uamuzi wa mahakama hii ulitarajiwa kutokana na uamuzi wake wa awali, ambapo ilidai kuwa Gosin anaweza kutoroka ikiwa atakuwa nje kwa dhamana akisubiri kuanza kusikilizwa kwa kesi ya rushwa inayomkabili. RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante, asante sana Emmanuel Makundi, nianze na matokeo ya mechi zilizopigwa jana uh, katika michuano ya Sportspesa Cup 2019 uh, Bandari ya Kenya iliifunga uh, Singida FC ya Tanzania bao moja bila wakati Yanga ya Tanzania lenyewe ilifungwa na Kariobank Sharks ya Kenya mabao matatu kwa mawili. Na michuano hiyo makundi inaendelea hivi leo ambapo Mbao FC ya Tanzania watawakaribisha Gor Mahia ya Kenya, mechi ambayo itapigwa saa nane kwa saa za Afrika ya Mashariki, na wakati Simba watacheza na Leopards yenyewe ya Kenya, mechi ambayo itaanza mwendo wa saa kumi na robo kwa saa za afrika Mashariki. Tathmini yako uh, kuhusu mechi hizi? Naam, tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa, Ruben. Kama unavyofahamu mpira ni dakika tisini na, na, Uh, <laughs> na. Na uzuri wa mashindano haya ukifungwa kama jana walivyofungwa Singida United na uh, Yanga wengine wa Tanzania wanapambana na FC Leopards pamoja na Gor Mahia. Je, ni wa, timu nyingine za Kenya kwenda ama kuendelea ku, kushikilia tajiri? Kweli kabisa, no, tutajua. No. No. Na kule barani Ulaya kwa haraka haraka tu uh, niende moja kwa moja kwa mechi ambazo zitapigwa hivi leo katika Coupe de France ama uh, kombe la Ufaransa huko Saint Etienne watacheza na Dijon, wakati uh, Bergerac watacheza na Orléans, uh, na Paris Saint-Germain watacheza na Strasbourg. Ni hiyo tu katika awamu hii ya kwanza ya matangazo RFI Kiswahili. Nam, asante Ruben. Asante Nam, tukiwa katika mahojiano. Takriban watu 13 wameuawa katika, katika shambulizi la mwishoni mwa juma magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati siku chache kabla ya kuzinduliwa kwa mazungumzo ya amani, vyanzo kutoka serikalini na Umoja wa Mataifa vimethibitisha. Mwenzangu Sabina Nabigambo amezungumza na Dr Francis Onditi, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Taifa la Afrika ya Kati itaendelea kuwa na na hali ya vita kwa muda mrefu, kwa sababu hawajapata um, sulu, suluhisho la kudumu um, kwa sababu uh, kile kilifanyika ni kupata kufanya eh, uchaguzi na kupata kiongozi ambaye Um, wa kisiasa lakini makundi ama jamii bado wanazozana katika sehemu mbalimbali, na um, ingekuwa ni vyema Umoja wa Mataifa ikishirikiana na washikadau wengine haswa Umoja wa Afrika Um, eh, kile kikundi cha kikanda waweze kuweka eh, mawaidha yao pamoja, ili wapate suluhisho kwa jamii kuwiana, kwa sababu suluhisho ya eh, Afrika ya Kati ama mzozo wa Afrika wa kati utaisha tu wakati ambapo tutakuwa na uwiano kati ya majamii na pia kati ya eh, eh, watu ambao wanatofautiana kutokana na eh, mambo ya kijamii na pia mambo ya kidini, kwa sababu dini ya Kiislamu na pia dini ya Kikristo wanazozana sana na hao ndio huwa wanaendeleza um, mashambulizi kwa wakati mwingi sana. Naam, pengine unadhani mkutano unaotarajiwa kufanyika huko Sudani Khartum kwa ajili ya kusuluhisha pande hizi mbili, serikali na makundi yenye kumiliki silaha, pengine utaweza kuwa na tija na kuleta amani nchini uh, Jamhuri ya Afrika ya Kati? Iwapo iwapo mkutano ambao utafanyika kule Khartoum Sudani utaongozwa na E, wale wasimamizi wa makundi tofauti tofauti ambayo yanatafutiana katika nchi hiyo, basi huende tukawa na na ile tunaita suluhisho kuleta amani katika nchi. Lakini iwapo watu wanaenda tu kujikusanya kule Khartoum na waweze kujibinjari, um, waweze kupitia masuala fulani fulani bila kujali kwamba, um, shida ambayo inakumba nchi hiyo inahusu sana jamii, uwiano wa jamii, basi itakuwa ni, ni kazi bure tu hakuna manufaa ambayo itatokana kule Karatum iwapo kama um, e, makundi hayo tofauti tofauti hayataweza kuwekwa katika meza ya mazungumzo. Naam. Na unadhani jambo lipi muhimu linapaswa kuangaziwa hasa katika mkutano huo utakaofanyika siku ya Alhamis? Iko mambo uh, mikakati kadha wa kadha ambayo ni lazima waweze kuweka katika eh, meza ya maongezi. Eh, jambo la kwanza ni kwamba nililosema uwiano wa jamii A, waweze kuweka mikakati ili tuweze kuwa na ile e, national cohesion katika nchi hiyo, lakini pia jambo lingine ni kwamba lazima tukuwe na ile tuna kikundi ambacho kinahusika na mambo ya e, e, protection ya civilian. Ama wale e, ambao wataweza kushughulika maslahi ya wananchi wa kawaida kwa sababu wanaenda, wanaendelea kuuawa kwa kila uchao na makundi haya ambayo yanazozana. Kwa hivyo lazima Umoja wa Afrika waweze kushirikiana na Umoja wa Kimataifa waweze kupeleka kundi la kusimamia ama kuwalinda wananchi wa kawaida wasiweze e, kuchinjwa hovyo hovyo inavyoendelea kule Afrika ya Kati. Ni sauti yake Dr Francis Onditi, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama, akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni mpisha basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana jua changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto kwenye uzalishaji zao la chai nchini Tanzania. Baadhi ya changamoto hizo ni gharama kubwa za pembejeo za kilimo, ambapo huko mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania, wakulima wanaelezea kushindwa kumudu gharama hizo na kuamua kutelekeza mashamba yao. Taarifa zinaonyesha kuwa zao la chai mkoani Kagera hulimwa wilayani Muleba na Bukoba ambapo zinatumika hekta 490 kuzalisha zao la chai na huku eneo linalofaa kwa uzalishaji wa zao hilo la chai ni zaidi ya hekta 1170 Kuangazia juu ya changamoto hizo, utawasikia baadhi ya wakulima wa zao la chai huko mkoani Kagera, lakini pia utawasikia baadhi ya wataalamu wa zao hilo la chai nchini. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, baadhi ya wakulima wanaelezea changamoto za uzalishaji wa chai huko mkoani Kagera. Jina naitwa Samuel Paul Bantura kutoka kja. Kilimo cha chai ni kizuri, lakini tatizo malipo yake madogo eh, tu. Inawezekana mkulima akawa na na manufaa mazuri ya chai. Asante. Mimi naitwa Christian Domsiani, kata klabu, ni mkulima mdogo wa chai. Tupatiwe ruzuku pembejeo ya ruzuku. Hey we, yo, nafutuwe, shika halafu mpango wa mkopo upo, tukopeshwe kama faagani kulima sehemu zingine walipo tukopeshwe. yaha <coughs> ya Salumu Nyantaba, mkulima wa chai, ningelipenda kusema kwamba kilimo hiki ni kizuri, isipokuwa usimamizi ndio bado unakuwa na matatizo, lakini kama usimamizi utakuwa mzuri kama tulivyoona kwenye kikao cha leo, labda vijana mtakipenda sana, maana mimi nimesha, si mnasema tunapitwa na wakati akina mimi. Changamoto ni nyingi, isipokuwa tu nitataja mbili ya kwanza kuanza kusafirisha mazao kwenye matatizo, mpaka mnapangiwa ni tarehe gani utachukua mazao, wakati yale mazao ni ya kila siku na uchumi ya kalala, inabidi ukichuma yafike kituoni. Kwa hiyo utakuta ukiwa na shamba kubwa, kwa mfano, litakushinda kuliendesha, kwa sababu kwa kipindi kirefu utafanya kazi anavyotaka mwenye mwenye kiwanda hilo ni, ni, ni mojawapo, lakini la pili hakuna pembejeo za kutosha, na hilo ni tatizo kwa sababu hakuna mbolea, hakuna madawa ya kuulia magugu. Na labda tu niseme kwa, kwa serikali imetukumbuka Kagera, ka wakirudi wakatusaidia, labda watu watalipenda, maana kutopenda kuto zaili kunatokana na kule kulikuwa kulipwa ni matatizo, gharama zenyewe zinakuwa ni kubwa, lakini unachokipata kinakuwa ni kidogo. Baada ya hapo nadhani mambo yatajipanga yenyewe kala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za uzalishaji zao la chai nchini Tanzania tukiwa na wakulima wa huko mkoani Kagera. Na sasa tuungane naye mwenyekiti wa wakulima wa chai huko mkoani Kagera, bwana Nestori Ruga Kingira, ambaye anaona kuna uhitaji wa uwezeshwaji kwa wakulima vijana. wako kando. Kwa mazingira ya Bukoba, ardhi inamilikiwa kiukoo, ardhi inamilikiwa kiukoo na kifamilia utakuta kuna familia ambayo ina watoto wengi wenye uwezo wa kulima chai, lakini njia ya kupata ardhi ya bure ni tatizo. Na familia nyingine ambazo zina ardhi ya kutosha, lakini hazina vijana waliopo katika eneo hili ambao wanaweza kuingia katika kilimo hiki. Na tukizingatia kitu kingine, kilimo cha chai kinahitaji mtaji, kinahitaji mtaji na uchukua muda mrefu. Kwa hiyo, kwa vijana kupata mitaji ya kuanzia kilimo hiki ambacho mapato yako huenda yakachukua miaka minne mpaka mitano inakuwa ni tatizo. Makande yaliyo mashamba yaliyo kanda mm, hayana mlango mmoja wa kukanda, yana milango tofauti. Kuna yaliyo kanda kutokana walio kuwa nayo wamekufa. Kuna yaliyo kanda kutokana wanunuzi walionunua wa, wa, hawana shida ya kupanda chai. Kuna yaliyo kanda kutokana na uwezo wa wali wale walio kuwa nayo wamezeeka, ni wajane, watoto yatima, ni walemavu kwa hiyo tunachokwenda kukifanya ni kuchim, kuchambua kila shamba lililokanda chimbuko lake ni nini, tunalitafutia ufumbuzi wa chimbuko lake. Uwezi ukajenga katika totality ukasema, yaliyokanda yote tutatumia mbinu hii. Mengine yamekanda kutokana na migogoro ya urithi, yanabishaniwa. Bwana Nicolas Mawia ni mkurugenzi mkuu wa bodi ya chai Tanzania. Anaangazia juu ya matarajio ya uzalishaji zao la chai kwa mwaka ujao. Uh, kwanza tuongelee uzalishaji Tanzania, mpaka sasa hivi tunazalisha kilo milioni 34 kwa mwaka, lakini tuna malengo ya kuongeza uzalishaji tuweze kufikia kilo milioni 40 ifika kwa mwaka 2019 2020. Matumizi ya ndani ni wastani wa kilo milioni sita kwa mwaka. Maana ni kwamba tuna ziada takriban kilo milioni 28 na ambayo hiyo inauzwa nje ya nchi lakini pia tumeweka mkakati wa kuhamasisha unywaji wa chai ili kuhakikisha kwamba tunaongeza mauzo ya chai ndani ili tuweze kufikia angalau kilo milioni kumi kwa mwaka. Tukiweza kuongeza ma, ma, matumizi ya chai ndani, hiyo itahamasisha pia upanuzi wa kilimo, kwa sababu tutakuwa tunaanza kujijengea na soko letu la ndani. Kwa hiyo tuna uhakika wa soko la chai, kwa hiyo na wakulima, itahamasisha wakulima kuongeza tija katika uzalishaji. Tunachofanya sasa, kwa sababu lazima uangalie nini kinavutia watu kuingia kwenye zao, tumeainisha changamoto mbalimbali, na wote tumekubaliana kwamba sasa tunakwenda mbele kuzifanyia kazi. Hiyo italeta kichocheo katika kuhakikisha kwamba zao la chai linaleta tija na mapato kwa wakulima na uhakika. Hiyo ikifanikiwa hata wale vijana ambao walikuwa wanakimbia watarudi mm, katika kuendeza zao la chai ikiwemo kuboresha bei okay, kwa sababu bei ikishaboreka mapato yanaongezeka kwayo. Sasa mtu ataangalia kwenye chai napata mapato makubwa kulinganisha na shughuli inayofanya, lazima watu watarudi kuhudumia mashamba. Innocent Bachungwa ni naibu waziri wa kilimo nchini Tanzania anatoa wito kwa bwana shamba kushirikiana na wakulima ili kuboresha uzalishaji wa zao la chai. ndani ya serikali tunaendelea ku kuongeza bajeti ya kuajiri maafisa ugani wa kutosha, lakini kuna mikoa ambayo tumeenda kwa mfano kwenye pamba, hawajasubiri maafisa ugani, wameweka mpango wa maafisa ugani waliopo kwenye halmashauri wanaungana na wakulima kwenye vijiji ambao wameonyesha kilimo bora, kutoa elimu kwa wakulima wengine. Hiyo inaweza ikawa ni sehemu mojawapo ya kudili na upungufu wa maafisa ugani, wakati tunaendelea kuhakisha bajeti za serikali zinatenga E, fedha ya kutosha kwa ajili kwa kwa kwa ya kuajiri maafisa ugani kwa mazingira ya hapa hapa Kagera. Kwa mazingira yaliyopo kwenye halmashauri zetu, tunaweza tukaangalia wale wakulima ambao wameonyesha uzingatiaji mzuri wa kilimo katika vijiji. Tunawashirikishaje katika kutoa elimu ya ugani kwenye vijiji, kwenye kila kijiji? Lakini sambamba na hilo, hapa tuna chuo cha Mati kinafundisha maafisa ugani, moja ya vyuo vichache nchini. E, namna nyingine ya kusaidia vijana wapende kilimo, tunaweza tukawa na mkakati wa kuwashirikisha wakaenda field kutoa elimu kwa wakulima wadogo wa chai na mazao mengine I ikiwa ni sehemu ya wao kujifunza nadharia darasani, lakini field wakaenda kujifunza practical training, lakini wakati wanapata hiyo practical training, wanasaidia wakulima wetu kupata e, ma maarifa na uzingatiaji wa kilimo eh, bora. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwenye uzalishaji zao la chai nchini Tanzania, na umewasikia wakulima huko mkoani Kagera nchini Tanzania wakizungumzia changamoto juu ya zao la chai. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Na asante Julian Lubavu kwa kutamatisha hivyo kwenye makala. Ya Afrika Mashariki nami nijaribu kutazama ujumbe mfupi ambao msikilizaji, uh, umefanikiwa kututumia hivi leo katika matangazo yetu katika ukurasa wa Facebook. Na Megabe Masirika anasema anatufuata vizuri kabisa uh, kutoka Congo DRC. Fredi Paulsen anasema habari za asubuhi, anatufuata tano kwa tano, kutoka Ottawa pale Marekani. Zuberi Magwe wa mpanda Tanzania anasema Simba za mwenu leo kupokea kipigo kitakatifu kama kile, kile kilichotokea kule nchini DR Congo kutoka kwa Reyes vita cha magoli matano kwa bila uh, ndua Yesu. Pasco Shiki anasema uh, natufuata tano kwa tano kutoka Kampala Uganda. Uh, niyo, uh, nigeze maningi Benoa anasema uh, natupata vyema akiwa pale Nairobi, na Justina Bakulikire Shihuza anasema asante sana RFA kwa matangazo yenu. Fundi mitambo, msikilizaji, katika matangazo haya alikuwa ni Emmanuel Mbando, msomizi matangazo Martha Saranga na Emmanuel Richard Makundi. Saa mbili na nusu usikose kuungana nasi ambapo tutakuwa na mjadala wa wiki tukitazama hali na mustakabali wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya rais Felix Tshisekedi, rais mteule kuidhinishwa na mahakama ya katiba. Kwa heri kwa muda. Kutana kwetu ni mwanzo wa kutimia kwa ile ndoto yangu ya siku nyingi, ani pendo letu linakuwa kulingana na wakati. Kila siku maishani mwangu nilikuwa na ndoto ya kupata wangu mwezi ifunge naye nimekuchagua wewe. Ndicho kibao ambacho kinatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa awamu hii ya kwanza. Sikosi awamu ya pili, saa mbili na nusu, muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhaa ya Redio France International.