Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga, shahidi katika kesi ya mauaji ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, ahusishwa na mauaji hayo. Mapigano mapya yazuka zuka kati ya kundi la waasi na majeshi ya serikali katika jimbo la Yei, Sudani Kusini na wanasiasa wa Democrats na Republican nchini Marekani wakubaliana kuhusu bajeti ya kuimarisha usalama mpakani. Karibu katika nguo ya kwanza, matangazo yetu ya asubuhi leo Jumanne Februari 12 mwaka 2019. Aliyekuwa shahidi katika kesi ya mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa nchini DRC waliouawa Machi elfu mbili kumi na saba huko Kasai amewekwa katika orodha ya watuhumiwa. Mahakama ya kijeshi ya huko Kananga imefahamisha hapo jana kwamba Jean Bosco Mukanda amewekwa katika orodha hiyo ya watuhumiwa wakuu wa mauaji ya Zaida Katalani raia wa Sweden mwenye asili ya Shile pamoja na Michael Sharp waliouawa Machi 12 mwaka elfu mbili kumi na saba mjini Kananga ambako kesi inasikilizwa tangu Juni elfu mbili kumi na saba. Julai mwaka elfu mbili kumi na saba, Jean Bosco Mukanda alikuwa amejitambulisha kama shahidi wa mauaji hayo ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa na kuthibitisha kumtambua mmoja kati ya watuhumiwa kutokana na ushahidi wote uliotolewa, kutokana na mashtaka yote yaliyotolewa dhidi ya Ja Bosco, tulibaini kwamba Ja Bosco ndiye mtu wa kati aliyekuwa na jukumu. Hivyo, kwa utawala bora wa haki, tuliona ni vema kuanzia sasa kumgeuza Ja Bosco kuwa mshukiwa kwa sababu kuna maswali ambayo hatuwezi kumhoji akiwa kama shahidi, lakini sasa tutamhoji kama mshukiwa. Ni sauti yake Luteni Jenerali Time Mukuntu, ni mkuu wa mahakama ya jeshi. Eneo la Kasai lilikumbwa na machafuko baada ya kuuawa kwa kiongozi wa jadi Kamwina Nsapu mnamo Agasti kumi na mbili mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo takriban watu elfu tatu mia nne walipoteza maisha kwa kipindi cha mwaka moja. Martin Fayulu, mgombea urais aliyebwagwa na Felix Chisekedi katika uchaguzi uliopita nchini DRC kwa mujibu wa tume ya uchaguzi nchini humo, ametoa pendekezo kwa Umoja wa Afrika akitaka uchaguzi uandaliwe upya ndani ya miezi sita, AFP imearifu. Fayulu ambaye alikuwa mgombea wa muungano wa upinzani Amerejelea ya madai yake kuwa matokeo ya uchaguzi wa Disemba 30 yaligubikwa na udanganyifu, akiituhumu tume ya uchaguzi seni kuhusika. Mapigano makali yamezuka kwenye jimbo la Yei kusini magharibi mwa jiji kuu la Juba nchini Sudani Kusini kati ya wanajeshi wa serikali na kundi la waasi linaloongozwa na jenerali mwasi aliyekataa kuunga mkono mkataba wa amani Thomas Swaka Sirilo. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini James Shimanyula. Huyu hapa mkazi wa Yei Sera Siamka kueleza kinachotendeka Yei. Once the soldiers reach a certain area, they thoroughly beat civilians. Wakati wanajeshi wanapofika mahali wanawapiga raia, wanawake walibakwa. Women were raped. Mkaazi mwingine wa Yei, Juma Lokudo, anathibitisha uhalifu unaotendeka Yei. They set our houses and put granaries on fire and we our Walichoma nyumba zetu pamoja na gala za chakula na kusababisha sisi kutorokea misituni. Mwenyekiti wa shirika la kutoa misaada wa Yei, Obed Taban, ana ujumbe huu kuhusu wingi wa watu wanaotoroka makwao still people are arriving and then we are actually arguing the humanitarian focus to come in watu wangali wanawasili hapa tunaomba watu wa misaada waje hapa ili wasaidie kwa chakula na madawa so that they assist mostly food actually is the essential thing and the medication most of the population is the women and the children wengi walioko ni wanawake na watoto. Msimamizi wa kanisa la kiepiskopu la Yei, kasisi Hila Radeba, anaeleza kinachoendelea. Yei iko katika hali ya hatari, watu wanatoroka. Mtu yeyote asiseme eti huu ni uvumi. Juhudi za kuongea na jenerali mwasi Sirihilo ziligonga mwamba. Msemaji wake Jenerali Maluale Kuoch alikanusha kuwa wapiganaji wa Sirilo wanahusika na mapigano. James Shimanyula, Nairobi, RFI. Tukielekea nchini Kenya, polisi jijini Nairobi wanamtafuta mwanaharakati wa haki za binadam Caroline Mwatha aliyetoweka wiki iliyopita na hadi sasa haifahamiki aliko. Hadi kutoweka kwake, alikuwa amejipatia umaarufu katika mtaa wa Dandora akilaani mauaji yanayotekelezwa na polisi, lakini pia kupotea kwa washukiwa wa makosa mbalimbali. Ripoti zinasema kuwa polisi wanamtafuta katika misitu, mito, hospitalini na maeneo mengine. Hussein Halid ni mkurugenzi mkuu wa shirika la kutetea haki za binadam la Haki Afrika anazungumzia tukio hili akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Wasiwasi ulioko ni kwamba huyu dada alikuwa na stakabadhi ambazo zilikuwa zinaonyesha vipi watu wameendelea kupoteza maisha yao kiholela kwa kuuawa kwa polisi. Kwa hivyo tuko na wasiwasi mkubwa kwamba huyu dada inaweza kuwa amepotea kwa yale aliyokuwa akitenda kule kazini. Kwa hivyo tunataka serikali haraka iwezekanavyo waweke mikakati kumtafuta huyu dada na kuhakikisha amerudishwa salama mikononi mwa familia yake. Ni sauti yake Hussein Khalid, mkurugenzi mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika, akiwa Mombasa nchini Kenya. Kutokana na ukosefu wa usalama unaohusishwa na matukio ya ugaidi, sehemu nyingi za kaskazini mashariki mwa nchi ya Kenya zimekosa wataalamu wa kutosha, hasa wale wa afya na waalimu. Kukabili upungufu huu, wa teknolojia inayofahamika kama telemedicine inatumiwa kusaidia kutoa huduma kwa watoto hasa katika kambi ya wa wakimbizi ya Dadaab kama alivyobainisha mwanahabari wetu Carol Coril. Kaskazini kazi mashariki mwa Kenya haijakaa salama tangu chimbuko la ugaidi karibu miaka kumi iliyopita. Wataalamu wengi wamegoma kufanya kazi sehemu hizo na kutatiza huduma za kimsingi kama vile afya na elimu. Mwalimu huyu tunayeembana jina lake alitoroka eneo hilo baada ya kushuhudia wenzake wakiwawa na magaidi. Hajapata uhamisho sehemu zingine, ila ameona bora akae bila mshahara kuliko kuhatarisha maisha yake. Nimeshuhudia marafiki zangu, walimu wenzangu wamepigwa risasi na magaidi. Kidogo huwa inanisumbua kiakili, so nimeamua kuondoka kule. Sio eti kwa sababu sitaki kazi, lakini niko na ile woga kwamba kitu inaweza tokea wakati wowote bila mi kujua. Katika sekta ya afya, hospitali spesheli ya watoto nchini nako imeamua kutumia mtandao kutoa huduma zake. Kutumia tarakilishi ya kuunga mbali, daktari hupata maelezo ya mgonjwa hufanye uchunguzi wake kutumia kamera spesheli inayomruhusu mgonjwa na daktari kutizama sehemu tofauti zinazouma. Daktari Renson Mukwana hushughulika na matibabu hayo. Kwanza ni klinik ambayo huwa inahudumia wananchi, na kama ni ile shida ambayo wanaweza kuhudumia, wanahudumia. Kama hawawezi, sasa watawasiliana na sisi, eh alafu tupange Wagonjwa hupewa rufaa ya kuonekana na daktari mtaalam, baada ya kuonekana na daktari wa cheo cha kwanza. Huyu hapa Kevin Amdavi, kwa lugha ya udaktari clinical officer. Kitu cha kwanza nitakuwa nimeona huyo mgonjwa, pengine kukawa na upungufu mahali ambayo nilitaka nisaidiwa na, na, na, na daktari mwingine. Na wanaofaidi na mpango huu, japo ugumu wa lugha kujieleza, wangependelea Kenya kukumbatia mpango huo katika sehemu zingine. Carol Korir, Nairobi Aram. Kiswahili. RFI, Nairobi, 89.9 FM. Ni 899 ni saa moja na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Kampeni za uchaguzi mkuu wa rais nchini Senegal zimegubikwa na machafuko, ambapo hiyo jana, mfuasi mmoja wa chama tawala ameuawa kwa kuchomwa kisu huko Tambakunda na wafuasi wa mgombea wa upinzani Issa Sall. Chanzo hasa cha mauaji hayo inaelezwa kuwa ni baada ya kuchianwa kwa mabango ya kampeni. Amnesty International imebaini masikitiko yake kutokana na kifo cha raia huyo ambacho kingeliweza kuepukika kama anavyoeleza hapa Saidi Gasama, mkuu wa ofisi ya shirika hilo jijini Dakar. Kwanza tunashutumu kifo cha mtu mmoja huko Tabakunda. Waandishi wa habari wamejikuta pia gari likiteketezwa kwa moto wakiburuzwa machafuko yameanza kukita mizizi. Tunahimiza wagombea wote kuanzia kwa Rais Makisal kuwatolea wito wa utulivu wa wafuasi wao, kuwakumbusha kwamba kampeni za uchaguzi ni muda wa kutoa mitazamo tofauti. Huwezi kumvamia mshindani wa kisiasa eti kwa sababu ana mtazamo tofauti na wako wako. Ni vigumu kweli kuwaweka pamoja wagombea wote watano, sababu kwa kipindi hiki wapo kwenye kampeni katika mikoa mbalimbali mbali, lakini muhimu wa kutane wazungumze na kutoa kauli nzito kwa wafuasi wao na kwa nchi. Wanasiasa na mashirika ya kiraia nchini Senegal wametoa wa wito wa utulivu. Umoja wa Afrika mna, Umoja wa Afrika umetoa wito wa kufanyika mkutano wa kimataifa mwezi Julai utakaojadili suluhu ya mzozo wa Libya, ukilenga kuandaa uchaguzi ufanyike mwezi Oktoba. Taarifa ya AU imependekeza mkutano wa kimataifa utakaosimamia maridhiano miongoni mwa wadau wa amani nchini Libya chini ya usimamizi wa AU na Umoja wa Mataifa mapema Julai. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Wanasiasa wa chama cha Democratic na Republican nchini Marekani wamekubaliana kimsingi kupitisha bajeti itakaowezesha usalama mpakani, ili kuepuka kukwama tena kwa shughuli za serikali. Makubaliano hayo yamekubaliwa katika kikao cha siri jijini Washington DC. Hata hivyo, haijafahamika ni nini hasa kilichokubaliwa kati ya wanasiasa hao, huku Rais Donald Trump akisisitiza kuwa ni lazima ukuta ujengwe kati ya Marekani na Mexico, kauli ambayo ameitoa akiwahutubia wananchi katika jimbo la Texas. Nilipokuja hapa jukwani, waliniambia kwamba hatua inapigwa katika kamati hiyo, ukuta tutaujenga, hatua inapigwa nikasema, subiri kidogo, nataka kuwalinda watu wangu wa Texas na hata sitaki kusikia kuhusu swala hilo. Sauti yake rais wa Marekani, Donald Trump. Tunaelekea viwanjani na Ali Bilali. Habari za asubuhi? Ni njema sana, Martha Saranga, nianzie kule jijini Kigali nchini Rwanda ambako waendesha bisikeli uh, wameanza kujiandaa kwa ajili ya Tour du Rwanda. Uh, ambapo kwa sasa kumekuwa na mabadiliko uh, ya Rwanda. mara kadhaa imekuwa ikiwakilisha timu tatu yenye kuundwa na wachezaji watano lakini sasa itakuwa ni timu mbili. mbio hizo ambazo zitaanza Februari 24 hadi Machi tatu mwaka huu, Tour du Rwanda msimu wa 2019. Lakini pia taarifa nyingine ni kwamba hii leo tunatarajia kushuhudia michuano mbalimbali. Kwanza tuanzie uh, kule barani Ulaya, UEFA Champions League, yaani ligi ya mabingwa barani Ulaya. Manchester United, majira ya saa tatu usiku Afrika Mashariki watakuwa uwanjani kumenyana na Paris Saint-Germain. Na wakati huu, mechi nyingine itakuwa ni baina ya AS Roma ambao watacheza na Porto. Lakini pia hapa barani Afrika, hii leo ligi ya mabingwa pia AS Tunis eh, eh, eh, itachuana na Orlando Pirates majira ya saa kumi. Oroya watacheza na Platinum wakati Al Ahli watacheza na Simba ya Tanzania majira ya saa kumi pia e, ASEC Mimosa watacheza na Mamelodi Sundowns, itakuwa ni saa tisa e, itakuwa ni saa kumi na moja Club Africain watachuana na TP Mazembe wakati Vita Club watacheza na Saura, Wydad Casablanca watacheza na Lobi Stars. Mechi baina ya CS Constantina na Ismailia imeahirishwa. Lakini kumbuka yule mchezaji ambaye alifariki katika ajali ya ndege, uh, matukio ya kwanza yanaonyesha kwamba alifariki baada ya kupata majeraha kichwani na mgongoni, ikiwa ni hatua za kwanza za uchunguzi ambazo zimetolewa. Nilikufahamisha kwamba, uh, leo pia eh, kutashuhudiwa Mtanange um, katika uh, championship kule nchini Uingereza. Birmingham City watacheza na Bolton Wanderers wakati mm, Rotterdam United wacheza na Hull City. Asante alibidani. Shukrani. Mm. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Viongozi wa mataifa ya Afrika wamemaliza mkutano wao wa siku mbili mjini Adis Ababa nchini Ethiopia walikokutana kujadili masuala mbalimbali, lakini kikubwa ni namna ya kutatua changamoto ya wakimbizi barani Afrika. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na mchambuzi wa siasa Halid Hasan akiwa jijini Kigali kuangazia maazimio yaliyofikiwa katika mkutano huo. Viongozi hawa, tusisahau kwamba yale ya mashirika yanayowafadhili yale mataifa yanayowafadhili, yanapoletewa ya mikataba mbalimbali mbali mikataba kwa njia moja ama nyingine inakwenda kinyume ama inahatarisha maslahi ya mataifa mbalimbali. Sasa haya mataifa pia yanazumia hizi nchi tu, ili nazo ziweze kuweka kikwazo kwa maendeleo ya mikataba inayofikiwa hile kuhusiana na hili swala la usalama. Mkuu wa baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika, Smail Cherugi, mwenyewe amesema kwamba bado kuna jitihada za ziada katika kupambana na swala zima la ugaidi katika bara la Afrika. Hili unalizungumzieje? Kwanza, hili swala la ugaidi linavyozungumziwa ni kana kwamba tunazungumziwa kijuujuu. Swala la ugaidi ni kutizama kwanza haya makundi ya kigaidi, nani anawadhamini kifedha, nani anawapa silaha ama kundi aweze kujipa silaha yenyewe? Bila shaka, yana wale wanaowapa silaha, yana wale wanaowafadhili, ya ya na ya, bila shaka pia yapo, wapo, ama yapo mashirika ama mataifa yanayojaribu kuhakikisha kwamba makundi haya yamekuwa ya salama. Hilo ndilo swala kuu. Kwanza kutafuta kwanza mzizi wa kuwepo kwa, kwa makundi haya. Mm-hmm. Na Khalid, bila shaka wadadisi wa mambo wamekuwa wakihoji maazimio yanayochukuliwa mara kwa mara katika vikao hivi vya Umoja wa Afrika huwa havifanyiwi kazi, maana yake havitekelezwi. Unafikiri mianya iko wapi na kwa nini maazimio hayo huwa yanachukuliwa bila ya kutekelezwa moja kwa moja? Kwanza, ukitazama viongozi wenyewe hawa, mitazamo sawa kuhusiana na maazimio yanayochukuliwa, kila kiongozi akijihisi kwamba yeye ndiyo mbabe, kujihisi kwamba yeye ndio mwenye nguvu, yeye ndio mwenye hoja. Halafu wakati huo huo kuchukulia tu mfano, kwanza mikataba ya soko huria ama mikataba ya upitaji huru wa watu na mali zao, kwa bara zima la Afrika ni nchi zaidi ya hamsini. Lakini tukianzia hapo tuseme kwanza mashirika ya kikanda, mashirika ambayo anajumuisha nchi tatu, pengine nchi tano, pengine nchi saba, hata hizi nchi zenyewe ndogo bado zimeshindwa kuweza kufikia kiwango cha, cha, cha kuridhisha cha utekelezaji wa makubaliano ambayo yamefikiwa katika uh, vikao mbalimbali. Mataifa yenyewe mengi bado yangali na, na, na, na, na, na tabia hizi tegemezi kwa wafadhili, mata atabia tegemezi kwa nchi za, za, za, za, za ng'ambo, na hizi nchi bila shaka zinaingilia ndani kwa kutaka maazimio siwezi kufanyika ama kutekelezeka. Ni sauti yake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa akiwa Kigali nchini Rwanda. Na sasa nampisha Emmanuel Makundi katika makala Jua haki Zako. Msikilizaji, kadiri miaka inavyozidi kwenda na dunia kushuhudia mabadiliko makubwa ya kiutawala, demokrasia na haki za binadamu, bara la Afrika limeendelea kukabiliwa na changamoto ya baadhi ya viongozi kuamua kusalia madarakani hata baada ya kumaliza mihula yao, azma hii wakiifikia kwa kupitia marekebisho ya katiba. Katika baadhi ya nchi hivi sasa kumewahi kushuhudiwa na nyingine zinaendelea kushuhudia hivi sasa, vurugu na maandamano ya kupinga kukosekana kwa demokrasia, utawala bora na ulinzi wa haki za binadamu. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia suala hili kwa kina, kwa kuzungumza na watetezi wa haki za binadamu na utawala bora pamoja na wachambuzi wa masuala ya siasa. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Msikilizaji, kwa kwanza, nimezungumza na Hussein Khalid. Yeye ni mwanasheria na mwanaharakati, lakini pia ni mkurugenzi wa shirika linalotetea haki za binadamu la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Nimemuuliza yeye ana mtazamo gani kwa viongozi waliokaa madarakani kwa muda mrefu. Msimamo wetu kama shirika la Haki Afrika ambalo tunafanya kazi barani Afrika ni kwamba viongozi kama hawa ni lazima wang'atuke mamlakani. Um, haki za kibinadamu zinatujuza kwamba tunafaa kuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha demokrasia inapatikana, na demokrasia ni kumpa kila mmoja nafasi sawa ya kuweza kusimamia nafasi za uongozi. Kwa hivyo sisi kama shirika la haki Afrika tunapinga vikali wale wanaobakia mamlakani kwa muda ambao haustahiki. Unadhani ni vitu gani huwa vinawasukuma viongozi kama hawa kufikiria kwamba labda pengine wanaweza kuendelea kusalia madarakani? Pengine labda kwa kuona wana ushawishi mkubwa kutoka kwa wananchi, hii suala la ushawishi. Jambo ambalo linafanya viongozi kama hawa kubakia mamlakani ni utumizi mbaya wa uongozi wao. Hilo ndio jambo ambalo linawapelekea wengi kuogopa kuondoka mamlakani, kwa sababu wanajua wamefanya maovu, kwa sababu wanajua wameiba, labda kwa kupitia ufisadi, labda wanahofia wameua. Sasa wanaona wakitoka mamlakani wanaweza wakachukuliwa hatua za kisheria. Mara nyingi utaona ndio wanakataa kung'atuka katika uongozi. Kwa hivyo sio kwamba ati wanaona ni viongozi bora ama labda ni viongozi ambao wanastahiki kuongoza, la hasha, wanabakia mamlakani. Yoyote anayekataa kuondoka mamlakani huwa ni mtu amefanya uovu wa aina moja au nyingine, sasa anaogopa kuondoka kwa sababu anahofia atachukuliwa hatua. Hussein, unadhani ikiwa tabia hii itaendelea kushuhudiwa uh, hapa barani Afrika, swala la utawala wa sheria litakuwa katika nafasi gani? Swala la utawala wa sheria bila shaka litaingia, uh, doa kwa sababu hatuwezi kukubali kiongozi ambaye anabakia mamlakani kinyume na sheria, na tunaona wengi wengine wakijaribu kubadilisha hizi sheria wakibadili katiba ili kuwanufaisha wao kuendelea kubakia katika mamlaka. Kwa hivyo tunaona tayari kwamba sheria zinabadilishwa si kwa minajili ya kuboresha nchi bali ni kwa sababu ya kumnufaisha mtu mmoja binafsi. Hii pia inakuwa ni kinyume na uongozi wa kisheria. Kumekuwa na nadharia kwamba kiongozi ama viongozi wengi walioko madarakani kwa muda mrefu wamefanya mazuri zaidi na hivyo wa, pale wanapotaka kuondoka madarakani, wananchi wamekuwa wakishinikiza wasalie madarakani. Pengine mtazamo wenu ni nini kama watetezi wa haki za binadamu na maswala ya utawala bora? Hiyo si kweli. Kiongozi yeyote anayebakia mamlakani zaidi ya ule muhula ambao ulikuwa umepangiwa kwa katiba, hatuwezi kusema amefanya mambo mazuri. Kiongozi anayefanya mambo mazuri ni yule kiongozi anayefanya nchi kuweza kuendelea bila ya yeye kuwa katika mamlaka. Ikiwa kiongozi anaona lazima yeye aendelee kutawala basi inamaanisha kwamba hajafanya kazi nzuri. Kwa hali hii unadhani, uh, kutakuwa na kuheshimiwa kwa haki za binadamu na, na utawala bora licha ya, ya hatua ambazo zinaonekana uh, kupigwa hivi sasa kwa watu kushinikiza mabadiliko kupitia maandamano na njia ya demokrasia? Um, haki za kibinadamu bila shaka zinaumia sana pale ambapo viongozi wanakataa kung'atuka, kwa sababu demokrasia ni wazi kwamba kila mtu anafaa kupewa nafasi sawa lakini mtu akiwa katika mamlaka, tunajua wazi kwamba huwa yuko katika nafasi ya mbele, kwa sababu anaweza kutumia vile viungo vya serikali kujinufaisha yeye, kuzidi kushinda zile kura. Ndio kwa maana tukapewa mihula miwili tu ili kila baada ya mihula miwili basi kila mtu anakuwa na nafasi sawa ya kuweza kupigania ile demokrasia. Ni vigumu sana kwa mtu aliyoko kwenye mamlaka, sio hapa Afrika peke yake, lakini dunia nzima, kwa yule aliyoko mamlakani kupoteza kura. Kwa hivyo haitakuwa ni sawa na demokrasia itaendelea kuumia hapa Afrika, vilevile haki za kibinadamu Msikilizaji, baada ya kumsikia Hussein Khalid, mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika, naungana kwa mara nyingine kwenye laini ya simu na Hamdun Marcel, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Yeye anazungumziaje marekebisho ya katiba yanayoendelea kufanywa katika baadhi ya nchi na viongozi moto na changamoto ya hatari ni hali inayovunja moyo na kuatisha tamaa sana, kulingana na kwamba eh, tokea wakati ule wa uhuru wa Afrika miaka ya sitini, yaani miaka ya enzi za uhuru hadi sasa, mambo mengi yalitarajiwa kwa amebadilika mno kulingana na siasa za ulimwengu kubadilika, mitazamo kwenda tofauti, cumi kuimarika na kudhoofika sasa inapotokea hili au hali hii inapotokea katika Afrika ni, ni jambo linaloshangaza sana. Nani ya ya, ya na ni wimbi limejitokeza tu katika miaka hii ya elfu mbili na kitu ambako watu wamekuwa wakiongezea ongezea e, muda wa kuhudumu madarakani Hamdun, tunaweza kusema, uh, viongozi hawa wanafanya kusudi kwa sababu wanajua labda pengine wanaungwaji mkono kutoka kwa baadhi ya viongozi wenzao ama raia kabla ya kuunga mkono au kutokuunga mkono, kuna jambo moja la msingi limejificha hapo nyuma, kwamba na kwa ah, nakofaria wasikilizaji wetu, ni jambo muhimu sana kwamba wanatenda mambo mengi ya hovyo hovyo e, na wanachemea kwamba e, wakiondoka madarakani kwa njia za kawaida watashtakiwa e, pindi muhula wao unapokoma kikatiba. Kwa hiyo wanaanza njama si za kuunda urafiki peke yake, mali za kutengeneza wigo mpana wa kujihani ili waweze kubadilisha baadhi ya mambo taratibu na kudumu katika madaraka. Kwa kuwa jambo hili limefanyika katika maeneo mengi na ya jirani, kwa hiyo unakuta wale wale viongozi wamekuwa na wigo wa kutoteana katika hili. Kwa haya yanayotokea, Hamdun, na yanaliweka bara la Afrika katika nafasi gani kidunia? kuweka hatua mbaya na nafasi mbaya sana ya kimaendeleo, kwa sababu bila kuwepo na uhuru, bila kuwepo na utawala bora, bila kuwepo na demokrasia na kadhalika, bila shaka maendeleo ya taifa lolote yanakuwa mashakani. Na kwa msingi huu kunakuwa na shida kubwa, ndio maana utaona maendeleo ya Afrika yanasuasua marengi zaidi. Ukosefu wa kazi unaongezeka, wizi unaongezeka, ufuzuli unaongezeka, mauaji yanaongezeka, mipango mibovu na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo haya mambo yanasababisha nchi zetu kupiga hatua, na kama ni kupiga hatua zinatika kua mbili mbele na tuwatatu nyuma. Kumalizia makala haya msikilizaji, nimewauliza Hussein Khalid na Hamdun Marsal wanatoa wito gani kwa viongozi walioko madarakani muda mrefu. Wito wangu kwa viongozi ambao kila kukicha wanataka kuongeza mihula yao ni kwamba waweze kukubali kuheshimu demokrasia za nchi zao, kwa sababu hivi wanavyoendelea ni kuonyesha kwamba um, hawajaiheshimu nchi yao na hawajaheshimu Uh, sheria za nchi zao. Kwa hivyo sisi kama shirika la haki ya Afrika tunataka kuwaambia hawa viongozi wanaokataa kung'atuka, waweze kuwapa wananchi wengine nafasi ili waweze kujiendeleza kimaisha na kidemokrasia, kama wangekuwa nasikia, kwa sababu wengi wengi wengi ni viongozi ambao wameshakuwa vitua ngumu sana, lakini nafikiri kwa ndugu yetu Kagame, kwa ndugu yetu Museveni na kwa ndugu yetu naona hata sasarvakia, nataka kuenda kwenda polepole pole huko, wangekuwa wanaweza kusikia jambo hili ni kwamba ni jema, wakaangalia kesho yao itakuwaje, kwa sababu hata ukiongeza muda huwezi kutummadara kali menyewe katika wakati ambao itaandiwa kutoka unatoka unakaa wapi. Kwa hivyo waijenge kesho yao pengine kuliko kutengeneza mazingira ambayo yatawafanya kuwa wafalme, lakini ambao wawezi kuishi milele, kwa sababu kila jambo lina muda wake na kila jambo, hakuna jambo jipya chini ya jua hili. Kwa hiyo wangeangalia zaidi manufaa ya mataifa yao na watu wao na Afrika nzima kwa heshima kubwa zengine kuliko matakwa yao watu wachache, lakini wakastaafu kwa heshima ambayo itawajengia mstakabali mwema na kuweka salama katika mataifa yao baada ya kukimbilia kwenye mataifa mengine. Naam, asante sana, Hussein Halid, ukiwa Mombasa nchini Kenya, na Hamdul Marsal, ukiwa Mwanza nchini Tanzania kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Asante, asante. Asante sana asante sana, ndio safi sana. Naam, na mpaka kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunatia nanga ya makala ya jua haki zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Muda umeruhusu kuwa na hayo, msikilizaji. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa. Naruni nyumbaniye, maisha ya mjini yamenishindae na salama siyo mchezo, narudi kijijini kutekeleza amri ya nguvu kazi na kwenda kujiunga na wazee ye, Mama ni mama, mama hana mfano. Mama kifa kuna mwingine atakupenda kama yeye. Ye, narudi nyumbani yo. Nilipoamua nirudi nyumbani, narudi Songea oh. Na kwenda kulima mahindi. Na, msikilizaji narudi nyumbani, ndivyo anavyosema Remi Ongala. Nami ni Masasaranga natamatisha matangazo haya punde. Ni Radio France International, tukutane saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.