Aamashari, saa 12 za asubuhi kwa saa sa za kwa Afrika ya kati. Hii ni aritha ya Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, tanzaniatakriban wa Nigeria milioni 84 watarajiwa kupiga kura kesho Jumamosi, taifa hilo likifanya uchaguzi mkuu. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi nchini DRC seni yaandaa uchaguzi wa wabunge katika maeneo ambayo uliahirishwa mwaka jana. Na mkutano wa kujadili mpango wa kuijenga upya Syria kufanyika leo nchini Ujerumani. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa Februari 15 mwaka 2019. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini Nigeria zimemalizika, ambapo sasa wapiga kura milioni 84 wanatarajiwa kupiga kura kesho Jumamosi. Mwandishi wetu Victor Abuso alishuhudia kampeni hizo za mwisho na kutuandalia ripoti ifuatayo kutoka Lagos. Hivyo ndivyo mambo yalivyokuwa katika kambi inayomunga mkono kiongozi wa chama kikuu cha upinzani PDP Atiku Abubakar hapa Lagos Wafuasi wake walifanya kampeni za mwisho wakiwa na imani kuwa mgombea wao atashinda, kama alivyoniambia mfuasi huyo mhitaji. Atiku, Atiku! We aje atuongoze sasa hivi, tumechoka kuteseka. Tunawaomba Wanaijeria wote wampatie kura Atiku na uchumi wetu utaimarika na mambo yatakuwa mazuri na wafuasi wa chama tawala APC walitumia maturumbeta katika eneo la Ikoyi katikati mwa jiji hili kumwombea kura Rais Buhari. Mfuasi huyu anaamini kuwa Rais Buhari anastahili kurejea tena madarakani. And the of Buhari anajenga msingi the of msingi wa maendeleo ukweli na kupinga ufisadi. Hizi ndizo sababu ambazo zinatufanya kuacha kazi zetu na kuja hapa kumwunga mkono. Ni Nigeria iendelee kuelekea uchaguzi wa kesho. Rais Buhari ambaye anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa mpinzani wake Atiku wa Abubakar, alikuwa na ujumbe huu kwa raia wa Nigeria. Government. Serikali hii itafanya kila kinachowezekana kuhakikisha kuwa uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa unafanyika katika mazingira salama. Atiku naye alikuwa na ujumbe huu kwa wafuasi wake baada ya kampeni kumalizika. Nawaomba mjitokeze kwa wingi kupiga kura siku ya Jumamosi, tarehe 16 mwezi Februari mwaka 2019. Na, na kila kura ni muhimu. Mna nguvu na zipo mikononi mwenu. Wagombea sabini na wawili wanawania urais, lakini ushindani mkali ni kati ya Rais Muhamadu Buhari na makamu wa rais wa zamani Atiku Abubakar. Victor Buso, Lagos, RFI Kiswahili. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi nchini DRC seni imeanza maandalizi ya uchaguzi wa wabunge wa mikoa na wa kitaifa katika miji ya Beni na Butembo, mkoa wa Kivu Kaskazini, Yumbi na Maindombe. Mwezi Disemba mwaka jana, uchaguzi haukufanyika katika miji ya Beni na Butembo kutokana na maambukizi ya virusi vya Ebola pamoja na usalama mdogo utokanao na makundi ya waasi. Kwa mujibu wa taarifa ya serikali, huko Yumbi machafuko yenye sura ya kikabila ilisababisha vifo vya watu laki nane huku ofisi na vifaa vya tume huru ya kitaifa ya uchaguzi vikiteketezwa kwa moto. Lakini sasa maandalizi yameanza kwa ajili ya uchaguzi Machi thelathini na moja mwaka elfu mbili kumi na tisa na tayari wajumbe wa Seni wametua katika eneo wa wa wa hilo kutathmini hali hali Upande wake mkaguzi mkuu wa jeshi meja jenerali Timothe Mukuntu amesema kila kitu kinaonekana kuwa machafuko yaliyotokea Yumbi yaliyeandaliwa na kwamba yanahusiana na uchaguzi. Chanzo hasa ni ugomvi kati ya makundi mawili ya kikabila yaliyochochewa na changamoto za uchaguzi. Kama ilivyo kawaida, kuna wakati watu huchagua kupitia ukabila, ambapo kabila moja liliona ikiwa uchaguzi utafanyika namna ilivyokuwa utapoteza, hivyo ikabidi wafanye jitihada kuhakikisha kabila nyingine lipate hofu na kulazimika kuvuka mto upande wa pili wa Kongo Brazzaville. Kutokana na vitisho hivyo, ni vitendo vilivyoandaliwa. Inawezekana kuwa wanasiasa wakafuatiliwa, lakini kama mjuavyo, kila siku kile tunachofahamu wananchi wamekwisha wanyoshea kidole, lakini hata hivyo ufahamu haitoshi, inabidi kuwa na ushahidi. Wananchi wengi wakazi wa Yumbi wamekimbia makwao, baadhi wakikimbilia msituni, wengine nchi jirani ya Congo Brazzaville. Lakini waliobaki katika mji huo wamekuwa na wasiwasi wa kutokea machafuko licha ya uwepo wa vikosi vya jeshi la serikali pamoja na kikosi cha MONUSCO katika eneo hilo. Mwanamuziki nyota raia wa DR Congo Kofi Olomide huenda akakabiliwa na adhabu ya kifungo cha hadi miaka saba jela ikiwa atapatikana na hatia ya kuhusika na shambulizi la kingono jijini Paris. Mwanamuziki huyo mwenye umri wa miaka sitini na mbili, anakabiliwa na kesi ya unyenyesaji wa kijinsia dhidi ya wanenguaji wake wanne wa zamani ambao wanadai kufanyiwa vitendo hivyo huko vila nje jijila pari, ya jiji la Paris. Kofi anadaiwa kutenda vitendo vya kinyenyesaji kingono kati ya mwaka elfu mbili na mbili, na elfu mbili na sita Maafisa wakuu wa jeshi la serikali ya DRC FRDC wameipongeza hatua ya viongozi wa makundi kadhaa ya wapiganaji wenye silaha kukubali kujiunga na jeshi hilo la serikali siku chache baada ya nchi hiyo kumpata rais mpya Felix Chisekedi Shilombo. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari maafisa wa jeshi la Congo wamethibitisha kuwa wasimamizi wa makundi ya wa wapiganaji kutoka majimbo ya Kivu kaskazini na kusini na DRC. Vikundi kukubali kujiunga ni pamoja na kujua pia historia ya hivyo vikundi. Unajua vikundi vingi leo aa, ambavyo vilikuwa katika majimbo ya mashariki hususan Kivu ya Kusini, Kivu ya kaskazini na mahala penginepo kama huko Tanganyika. Vikundi vingi wataalamu wanaofuatilia siasa ya Kongo kwa makini wamekuwa wanajua kuwa ni vikundi vilivyokuwa vimeundwa na baadhi ya wanasiasa ili wawe na sababu ya ku la kusema serikalini kwa sababu wako wengi wameonekana hawakukuwa na neno la kuweza kusema serikalini ama neno wapo ambalo wangeliweza kusema la kusikika kisiasa. Mtazamo wake, Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa siasa akiwa Gisenyi nchini Rwanda. RFI Kirundo 99.5 FM. Ni saa moja na dakika 38 kwa saa za Afrika Mashariki. Serikali ya Burundi imekabidhiwa jana mjini Bujumbura jengo la ikulu ya rais lililofadhiliwa na serikali ya China kwa gharama inayokadiriwa kufikia yuro milioni 20 ambapo shughuli za ujenzi zimefanyika takriban miaka kumi, wakati tayari serikali ya nchi hiyo imetangaza kuhamisha mji mkuu wa kisiasa katika mkoa wa Gitega, jambo ambalo limezua maswali. Ali Bilali na maelezo zaidi Sherehe za kukabidhiwa jengo hilo lenye ghorofa nne zimefanyika jana, huku rais wa nchi hiyo Pierre Ngurunziza akiwakilishwa na makamu wake wa pili wa rais Josef Butore, na ambapo mpaka sasa serikali ya Burundi imekuwa ikipanga ofisi za ikulu. Lakini hata hivyo swali limeibuka miongoni mwa watu, ni nani atakayekalia ofisi hizo, wakati tayari serikali imetangaza kuhamisha mji mkuu wa kisiasa katika mkoa wa kati wa Gitega, hukuu rais Nkurunziza akionekana kwa nadra sana jijini Bujumbura. Jibu la naibu msemaji wa rais Alain Diomede, hapana, mnukuu: huu siyo muda wa kukalia majengo hayo. Muda utapowadia, bila shaka itakuwa ni fursa kurejea. Nani atarejea hapo, inabidi tusubiri, mwisho wa kumnukuu. Hata hivyo shirika linalopiga vita rushwa na ubadhirifu wa mali ya umma nchini Burundi, OLCOM, limetilia shaka kitita cha yuro milioni 20 kilichotolewa na serikali ya China kama gharama za ujenzi wa ofisi hizo, na ambapo mwenyekiti wa shirika hilo Gabriel Rufiri amesema kwenye bajeti ya serikali inasema dola milioni 18 kama msaada wa serikali ya China, wakati upande mwingine kumekuwa na masoko mengi ya zabuni yaliyokabidhiwa makampuni ya China na ambapo hii inaweza kuwa ni ubadhirifu unaofanyika kwa kujificha. Mwenyekiti huyu wa OLUCOME amelaani pia hatua ya kutopewa fidia wakazi wa eneo zilikojengwa ofisi hizo za ikulu jijini Bujumbura. Serikali ya Sudan imewatuhumu viongozi wa maandamano ya kupinga utawala wa rais Bashir kutishia usalama wa taifa hilo na kuchochea vurugu, wakati huu maandamano yakiendelea kushuhudiwa. Kaimu waziri wa habari nchini Sudan, Mamun Hassan, ameonya kuwa hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi ya viongozi wa maandamano baada ya kuwapa kuendeleza shinikizo dhidi ya rais Omar Al Bashir. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Mawaziri wa ulinzi kutoka nchi washirika wa, wa Marekani kwenye muungano wa majeshi yanaokabiliana na kundi la wapiganaji wa kijihadi Islamic State nchini Siria wanakutana hii leo mjini Munich nchini Ujerumani kujadili mpango wa kuijenga upya Siria. Mawaziri hao wanakutana ili kuweka mpango imara kurejesha hali ya kawaida nchini Siria baada ya kusambaratishwa kwa kundi la Islamic State muda mfupi ujao, kwa sababu kundi hilo limedhofishwa na wapiganaji wa kikurdi wanaosaidiwa na Marekani. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa akiwa nchini Tanzania, labda tu niseme kwamba e, Amerika na washirika wake pamoja na kwamba walikuwa wanawalenga awa, wanaanzisha kalifeti, Islamic State, lakini nia zaidi haikuwa hiyo. Nia zaidi ilikuwa ni kumfieka rais e, Assad. Sasa wameshindwa kwa kweli, hao Islamic State wenyewe ni ni kama mtoto tu wa CIA madhumuni ya kuanzishwa kwake ni kuleta tu hali ya kuto kudestabilize hali ya Mashariki ya Kati ili kuiweka Marekani, kuiwekea Marekani mazingira ya kuwepo katika eneo lile, lakini kwa kweli sitaki kusema kwamba Amerika na washirika wake wame, wameshinda na Islamic State wameshindwa. Inaweza kusema Amerika wenyewe ndio wameshindwa, kwa sababu nia haikuwa kuwafyeka Islamic State. nia ilikuwa kumfyeka Bashar al Assad. Ni sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Haiti Jovenel Moise amevunja ukimya baada ya juma zima la maandamano nchini mwake ya kumshinikiza kujiuzulu, wakati huu Marekani ikitangaza kuwaondoa raia wake nchini humo na Canada kufunga ubalozi wake. Rais Moise amesema hataiachia nchi hiyo katika mikono ya walanguzi wa dawa za kulevya na makundi ya majambazi. Kulikuwa na makabiliano makali kati ya waandamanaji na, kikos, na vikosi vya serikali katika jiji kuu la Port au Prince. Takriban watoto laki moja ufariki dunia kila mwaka kutokana na madhara ya vita, shirika la kimataifa la Save the Children limeripoti. Ni saa moja na dakika 42 tunaelekea viwanjani na Ali Bilali. Naam, ni kushukuru sana Martha Saranga. Nchi za Argentina, uh, Paraguay na Uruguay zimekubaliana ushirikiana kuandaa michuano kombe la dunia ya mwaka alfu mbili na thalathini. Ameandika hivyo rais wa Chile kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter. Na taarifa nyingine ni kwamba hapo jana katika mechi za UEFA Europa League uh, baina ya Arsenal na BATE, Arsenal ambayo ilicharazwa bao moja kwa bila Mchezaji wa kimataifa kutoka kule nchini Ufaransa, Alexandre Lacazette alitolewa nje kwa kadi nyekundu, lakini ameomba radhi kutokana na, na kitendo chake cha utovu wa nidhamu kilisababishwa yeye kupewa kadi nyekundu na kutolewa nje ya mchezo huo. Olympiacos Piraeus ilitoka sera kufungana mabao mawili kwa mawili na Dinamo ya Kiev, wakati international ikaishinda Uh, leo tunatarajia kushuhudia mtanange kule nchini Ufaransa katika Ligue 1, Olympique Lyonnais wa wao watakuwa njano kumenyana na Gengam, wakati Dijon wa watacheza na Nimes majira saa tatu kamili usiku. Kule Ujerumani ligi ya Bundesliga Augsburg watacheza na Bayern Munich, wakati Italia Juventus wa watapepetana na, na Frosinone. Nafikiri fikiri mengi zaidi katika ngu ya pili, inshallah. Karibu katika mahojiano. Maafisa wakuu wa jeshi la serikali ya DRC wamepongeza hatua ya viongozi wa makundi kadhaa wapiganaji wenye silaha kukubali kujiunga na jeshi la serikali siku chache baada ya nchi hiyo kupata rais mpya Felix Chisekedi. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa siasa za maziwa makuu akiwa Gisenyi, Rwanda, mpakani na DRC. Kwa kweli suala hilo ni suala la maana zaidi ambalo e, lilikuwa limekuwa mwiba zaidi kwa Kongo karibu nzima kwa muda mrefu, hasa wakati wote ambapo ilikuwa imekuwa wimbo kwa wamani wote kusema kuwa kila mara mashariki mwa Kongo pana usalama mdogo, mashariki Kongo pana vikundi vyenye kumiliki silaha. Muda mrefu ilikuwa imekusha kuwa kama namna ya kuaibisha nchi hii. Unafikiri ni kwa nini hatua hii ya viongozi hawa wasimamizi wa makundi ya wapiganaji inakuja siku chache tu baada ya DRC kumpata rais mpya Felix Chisekedi. Kusema kweli, vikundi havikuundwa na mashetani. Wengi walikuwa wanafikiri kamba kuitwa majimaji ama vikundi vyote ni watu wasiokuwa na elimu, ni watu wasiojua chochote, lakini kuna sababu, kuna hasira nyingi zilizopelekea. Na kama e, wamesikia katika kinywa cha rais kumetamkwa lile neno la kusema eti watu wote warudi, waliopigania maguguni hivi waliopigana kisiasa ni waliopigana kwa silaha, eti wote warudi. Neno hilo bila shaka ni la faraja, ni pamoja na zile zoezi za serikali zilizokuwa zikisema ndiyo na hapana. Kwa kuwa umezungumzia uundwaji wa vikundi mbalimbali hivi vya waasi, kwa mtazamo wako, unafikiri ni nini sababu haswa uh, ilipelekea makundi yenye silaha kuongezeka mara kwa mara, hususan eneo la mashariki mwa nchi hiyo? Bila shaka, sababu za vikundi kuongezeka ni pamoja na zile tabia za kudanganywa kila mara na unajua vikundi vingi vimeongezeka kwa sababu kila kabila limefikia kiwango cha kutaka kujijengea kikundi chake, na haikutosha, unakuta karibu kila mlima ulitaka uwe na kikundi chake, kwa sababu nimesema, ilikuwa ni njia moja wapo wa serikali kuweza kuonyesha kwamba usalama umeharibika hapa na pale, na hiyo ni zoezi la baadhi ya wanasiasa wazaliwa katika majimbo hayo, kwa sababu nimesema, uh, msemaji wa jeshi la serikali FARDC Richard Kasonga amesema licha ya kuwa, uh, makundi hayo yamekubali kujiunga na jeshi, lakini bado hayatapewa moja kwa moja idhini ya kuingia katika jeshi hilo la Kongo. Hili mm -hmm. lina maana gani? mm -hmm. Nafikiri kama a, ikiwa na yeye angerigubikwa na huo moyo na hiyo hali ya kutaka kwamba jeshi taifa lijengwe vilivyo, ninafikiri ni haraka kutamka neno hilo, na hicho ni mojawapo wa vizuizi baadhi ya watu kujifanya kuwa kama jeshi ni lao. Ni sauti yake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa akiwa Gisenyi nchini Rwanda, mpakani na DRC. Na sasa ni wimbi la siasa na Victor Robert Willi Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Nigeria, lakini kubwa ni uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika Jumamosi Februari 16 mwaka huu wa 2019 na kuiangazia kwa kina mada hiyo, nitazungumza na mwandishi wetu Victor Abuso ambaye amepiga kambi jijini Lagos nchini Nigeria kuangazia uchaguzi huo, lakini pia nitazungumza na Suba Churchill, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uchaguzi nchini Nigeria unaangaliwa kwa mitizamo tofauti tofauti, huku wananchi wakiweka wazi matarajio yao. Nianze nayo Victor Abuso wananchi wa Nigeria ambao wamepata nafasi ya kuzungumza nao, nini matarajio yao? Kwa kweli, wananchi wanasubiri sana kupiga kura siku ya Jumamosi, na wale ambao nimezungumza nao wanasema kwamba wana matumaini makubwa, na inaonekana kwamba kwa wakati huu kutakuwa na ushindani mkubwa sana kati ya wagombea wawili, rais Buhari na, Abubakar na Atiku. Kwa maana nyingine ni kwamba wagombea wawili Buhari na Atiku ndio ambao wanapewa nafasi zaidi ukilinganishwa na wagombea wa wengine. Sababu ni nini hasa? Ni kwa sababu wagombea hao wawili kwanza wanatokea kaskazini mwa taifa hili la Nigeria ambalo eneo hili lina wapiga kura wengi sana, kwa hivyo watu wanaona kwamba wale hawa kupambana na kutoka katika eneo moja huenda ikawa vigumu sana, na hata kuna wadadisi wa siasa wanaona kwamba atakayeshinda uchaguzi huu ni yule atakayekuwa amepata kura kutoka maeneo ya kaskazini mwa nchi hii, hasa katika jimbo la Kano. Katika miaka iliyopita, wagombea walikuwa wanatokea kwa mfano kaskazini na kusini wa taifa hili lakini sasa hivi tofauti, wote wanatokea kaskazini, na kwa sababu kuna ushindani mkubwa sana, pamoja na kwamba kuna wagombea wa wengine zaidi ya sabini wanaotafuta urais hapa Nigeria. Suba Churchill, umekuwa na uzoefu katika kuangalia chaguzi hususani barani Afrika, pengine uchaguzi yeah, huu wa Nigeria kwa mwaka huu wewe unaotazama kwa miwani gani? Uchaguzi huu wa mwaka huu ni tofauti na zile zingine za hapo awali, kwa sababu pia unakumbuka kwamba kuna siasa ya kidini pia katika siasa za Nigeria. Buhari ni mtu ambaye alikuwa katika jeshi, amewahi kuongoza nchi hii kama mtawala wa kijeshi ki, kwa hivyo wote eh, wawili wa ni watu wa eh, umri moja, kwa hivyo hakuna mtu ambaye atajipendekeza kwa vijana ama wapigaji kura wa umri ndogo, kwamba yeye ndio moja wao na kadhalika, kwa hivyo eh, hawa wawili wanapata umaarufu kwa sababu wao ndio wana nafasi nzuri ya kushinda uh, u wa rais katika nchi ya, ya Nigeria. Victor Abuso hapo Lagosi, wananchi wanaeleza wanakwenda kupiga kura wakiangalia vigezo gani, ni kwa nini wamchague huyu na pengine kwa nini wasimchague huyu. Wajua mji huu wa Lagos ni mji ambao una idadi kubwa sana ya watu hapa Nigeria, na hata idadi yake inazidi taifa kama Burkina Faso la Afrika Magharibi. Watu hapa wanachoangalia ni kazi. Vijana wengi sana hawana kazi, na wanataka kwamba rais ajae awasaidie wapate kazi. Uh, wengi wao wameenda shule, wamesoma, lakini wako mitaani. Uh, kwa hivyo nilipozungumza nao, wanasema kwamba hilo ndio hitaji lao kubwa zaidi. Rais Muhammadu Buhari anakabiliwa na changamoto kubwa ya kushinda tena uchaguzi huo. Pengine nikija kwako, Suba Churchill, kuna uwezekano kwa bwana Buhari kuchaguliwa tena? Wajua, kuchaguliwa tena kwa Buhari utategemea akiwa ametekeleza ahadi zake kwa wananchi, na sababu hasa Buhari alichaguliwa e, ilikuwa ni kwamba kuna wa, wananchi wa Nigeria wengi ambao walikuwa wamefikiria kwamba Goodluck Jonathan alikuwa ameshindwa kukabiliana na ufisadi. Uh, hali ya uchumi ilikuwa imeenda uh, mbaya sana wa, kwa hivyo alikuwa ataweza kujieleza na kuweza ku, kusawishi wananchi wengi uh, kule nchini Nigeria kwamba huenda akapewa nafasi. Lakini unajua tena, barani Afrika uchaguzi nyingi zinasawishiwa, na kwamba kuna kunagombea na mtu ambaye tayari yuko ofisini kuamua kama ni Buhari atarejeshwa ofisini ama Atiku ataweza kupewa nafasi ya kuongoza. Naam, nitarejea tena kwako punde tu, suba Churchill. Uh, Victor Abuso hapo Lagos, upande wa upinzani, kuna maswala gani ambayo wanayaibua wakati huu? Naam, swala kubwa hapa Lagos ambalo linaangaziwa na upinzani ni namna gani vijana wengi watapata kazi. Atiku Abubakar aliahidi kutekeleza hilo atakapoingia madarakani, iwapo atashinda uchaguzi huu, lakini swala lingine ni kwamba ni miundombinu kujaribu kuimarisha miundombinu, kujenga barabara za, za, za, kuzipanua zaidi, zaidi, lakini pia kuwa na mradi wa reli kwa sababu mji huu una msongamano mkubwa sana wa magari, watu wengi wanapoteza muda mwingi sana barabarani. Lakini jambo lingine ambapo pia linaangaziwa hapa na wapinzani ni shida hii ya umeme, umeme unakatika sana mara kwa mara, suala ambalo linasumbua sana e, Suba Chachili, tumekuwa tukishuhudia pale ambapo upinzani unashindwa, kilio kikubwa ni udanganyifu au wizi wa kura. Unafikiri ni, ni, ni kwa nini hasa barani Afrika hii imekuwa changamoto? Um, imekuwa changamoto kwa sababu um, unakumbuka kwamba hali ya ukomavu wa demokrasia barani Afrika bado iko nyuma kiasi, kwa hivyo mara nyingi watajaribu kuleta udanganyifu kwa sababu ni zoezi ambayo hawajazoea e. Pia unakumbuka kwamba barani Afrika bado tunakumbwa na hali ya tumia rushwa e, kujaribu kusawishi. Hali ya umaskini bado iko mingi, kwa hivyo wananchi ambao bado wako na njaa, vijana ambao hawana kazi, watakubali e, kuku, kupewa pesa ama zawadi fulani ili waweze kupiga kura kwa njia fulani. Wakati nchi ya Nigeria ikielekea katika uchaguzi, kura za maoni hususan za ndani zimekuwa zikiendeshwa na kutoa taswira ya matokeo ya uchaguzi. Victor Abuso, ukiwa hapo Lagos, kura za maoni zinatoa mwelekeo gani Victor? Kusema kweli, kura za maoni zinaonyesha kwamba kutakuwa na ushindani mkubwa sana, na atakayeshinda uchaguzi huu hata mwacha mwenzake kwa kura nyingi sana Ukizungumzia rais Muhammadu Buhari na Atiku Abubakar, kwa sababu ya mambo ambayo yanashugliwa maeneo yanayotokea, lakini pia namna rais Buhari alivyoendesha nchi kwa miaka minne iliyopita, lakini pia kwa namna ahadi za bwana Atiku Abubakar nam. Eh, Victor Abuso hapo Lagos, wagombea kusaini mkataba wa amani kuhusiana na uchaguzi huo wa Nigeria, pengine hii imetoa picha gani, taswira gani, na wananchi wanaizungumziaje? Bwana uh, Victor ni kweli, Rais Muhammad Buhari na Tiko Bubakar wagombea wakuu na wagombea wengine uh, zaidi ya sabini wametia saini mkataba wa amani. Lengo tu ni kuhakikisha uh, kwamba wanahimiza amani kipindi hiki cha kupiga kura, kwamba hakuna kitu ambacho kinaweza kuwafanya wachocheu wananchi ili wapigane. Ni kauli ambayo alitoa bwana Tiko Bakar. Ha, lakini pia Rais Buhari yanasema, anasema ndio anapiga uh, kura kwa kuangazia vyama tofauti tofauti, lakini chama kikubwa laki laki, ni nchi ya Nigeria. Lakini cha ajabu ni kwamba suba atakwaambia watu wanajitokeza kuchache sana, lakini hatujui Jumamosi itakuwaje. Tulipokuwa hapa mwaka elfu mbili na kumi na moja ni karibu tu asilimia arobaini ya watu ndio waliojitokeza kupiga kura, pamoja na kwamba wa, wa, wa e, Super Churchill e, Victor amezungumzia yes. Swala la e, wapiga kura kujitokeza kwa uchache, hili nalo linachagizwa na nini katika chaguzi barani Afrika? E, kwanza inatokana na sababu ya kwamba ikiwa kuna wagombeaji ambao hawajachangamsha wapiga kura, kwa sababu mara nyingi wapiga kura wanataka e, wachangamshe kwa njia fulani na kujitokeza na mapendekezo ama ahadi ambayo E, watu wataona ni ya maana kwa maisha yao. Sababu lingine ni kwamba ikiwa ahadi hizo hizo, hizo ndio zilitolewa wakati wa uchaguzi uliopita, na watu watakuwa wanarudia kitu ambalo ni sio tofauti. Mara nyingi pia kuna e, kukosa kuelewa haki za kibinadamu, kwa sababu wananchi wengi wanafaa wafundishwe na masika y kijamii. Victor Abuso, nirejee sasa kwako, labda kuna mambo gani ambayo unaona ni ya tofauti ikilinganishwa na chaguzi zilizopita, unayashuhudia wakati huu? Mambo tofauti ambayo nayaona hapa, jambo la kwanza ni idadi ya watu ambao wamejiandikisha kupiga kura. Watu milioni themanini na nne ni watu wengi sana ambao wanatarajiwa kupiga kura siku ya Jumamosi. Lakini kitu kingine ambacho tunajua ni kwamba vituo vya kupiga kura vitakuwa ni vingi sana kwa mfano katika barabara mtaa mmoja kutakuwa na vituo karibu kumi. Ni kwa sababu tu ya wingi wa watu ambao wa wamejitokeza. Na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa tulivu. Hadi hapo hatuna la ziada, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa. Tunatamatisha nguhi ya kwanza pole. Ni Radio France International. Mimi ni Mafa Saranga. Kwa heri kwa sasa.