Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Watu nane wa uawa mashariki mwa DRC usiku wa kuamkia leo. Raia wa Nigeria waelezea hasara walizopata baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais. Rais wa Marekani Donald Trump azitaka nchi wa shirika kuwapa hifadhi ya wapiganaji wa kijihadi wa kundi la IS waliotekwa katika vita vya Siria. Karibu katika ngo ya kwanza matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu Februari 18 mwaka 2019. Usiku wa kuamkia leo waasi wasiojulikana wamewaua watu nane mjini Goma na kuwajeruhi wengine wawili na kuzua wasiwasi jijini humo mashariki mwa DRC. Kutoka Goma mwandishi wetu Chube Ngurombi ametutumia taarifa ifuatayo. Meya wa muchi wa Goma Mwisa Kwes amesema kwamba raia watano waliuliwa kwa risasi katika maeneo ya Mugunga, wawili upande wa Bukumu na mumoja katika maeneo ya majengo jijini Goma, na kwa sasa hatuwezi kusema kama ni nani ameweza kufanya kitendo hicho, kwani inaomba kwanza wako wanafanya ankete kuangalia huku na huku, watu hao wametoka wapi, walikuja kufanya nini. naibrino Bruno Mwitowe, mtetezi wa haki za binadamu katika maeneo ya Mugunga, amesema mara kwa mara wasi hao wasiojulikana watatiza usalama wa raia katika maeneo hayo ya Mugunga jijini Goma. Lakini hiyo inatokea masasi, inapigwa watu, wanafariki bila hata polisi au askari kushughulikia hiyo mambo. Hiyo mambo inarudia zaidi sasa ya mara tatu, hatutaweza kuvumilia hii. Tunajiuliza, tumekuwa ndani ya kaya milite au tunazuuliza vipi vitu hivi vitaisha? raia katika maeneo ya Mugunga wasemaje: wa polisi wanatulinda hapa, me haiotulinde kome ilifo kufatana na guverma, tuko ndani wanajigamba kee wanatuzunguka me, tunashangara watu wanakufa saa nyama hapa Mugunga basi bakuwa mtu angalie basi ngisi vyakufanya jubi ibi, ilitushangaza sana bilituzunisha sana mwere, mwenye banaacha hapa hana kitu, hana nyumba. Itakumbuka kwamba tangu mwaka uliopita hadi sasa ni zaidi ya raia ishirini ndio wamehesabiwa kuuliwa na waasi wasiojulikana katika maeneo ya Mugunga jijini Goma jimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Shukrani Chubengorombi. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF ya MSF limesimamisha baadhi ya shughuli zake katika sehemu ya mashariki mwa DRC baada ya watu waliojihami kwa silaha kuwateka wafanyakazi wake wawili mapema mwezi huu. Kwa mujibu wa MSF, hatua hiyo ni kutokana na kisa cha Februari 8 ambapo wafanyakazi wake wawili walitoweka katika kituo cha afya Masisi, jimboni Kivu Kaskazini. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amekutana na mtangulizi wake rais mstaafu Joseph Kabila jana usiku, ambapo mazungumzo yao yalijikita kuhusu namna ya kufikia uundwaji wa serikali itakaoshirikisha wadau wote wa kisiasa nchini humo baada ya uchaguzi wa Disemba 30 mwaka uliopita. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na taarifa zaidi. Katika taarifa iliyotolewa na Ikulu ya rais jijini Kinshasa ni kuwa rais mstaafu wa Kongo Joseph Kabila Kabange alimtembelea rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi jana Jumapili, siku chache baada ya rais huyo mpya kumaliza safari zake katika nchi tatu ikiwemo Angola, Kenya na Kongo Brazzaville, ambapo pia alienda Addis Ababa, Ethiopia, kushiriki mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika. Taarifa hiyo ya ikulu inasema kwa muda wa saa tatu Felix Tshisekedi pamoja na Joseph Kabila wamezungumzia hatua ambayo imepigwa mpaka sasa tangu Chisekedi azishike hatamu za uongozi wa taifa hilo Januari 24 mwaka huu. Hata hivyo, hakuna taarifa rasmi kuhusu mazungumzo yao, lakini baadhi ya wa wadadisi wa mambo wanahisi huenda Kabila pamoja na mwenyeji wake wamezungumzia juu ya namna kufikia uundwaji wa serikali ya pamoja wakati huu wakisubiri kwa hamu na ghamu kufahamu nani atayeteuliwa kuwa waziri mkuu wa serikali mpya nchini DRC. Vyanzo vya ndani vimesema swala la vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya baadhi ya washirika wa karibu wa Joseph Kabila limejadiliwa katika mkutano huo ambao huenda utaendelea juma hili jijini Kinshasa. Somalia imekanusha tuhuma zinazotolewa na Kenya kuhusu kuuza sehemu yake ya ardhi yenye mafuta na gesi mpakani mwa mataifa hayo mawili. Mnamo Jumamosi, Nairobi ilimrejesha nyumbani balozi wake wa Mogadishu kwa ajili ya majadiliano ya dharura. Kenya imefikia hatua hiyo kufuatia uamuzi wa serikali ya Somalia kulifanyia mnada eneo la Kenya lenye mafuta na gesi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 35, kwa saa za Afrika Mashariki. Raia wa Nigeria wameeleza hasara walioipata baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi wa urais hiyo Jumamosi. Kutoka Lagos, mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Wataalam wa uchumi wanasema kuahirishwa kwa uchaguzi huu kumesababisha taifa kupoteza dola bilioni 1.5. Hii ni kwa sababu shughuli za kibiashara zilikuwa zimefungwa siku ya Jumamosi, na watu wengi walikuwa wamesafiri kwenda kupiga kura katika majimbo mbalimbali. Bandari ya Lagos, viwanja vya ndege na maeneo ya kibiashara ambayo likuwa amefungwa kwa saa kadhaa hapo jana ili kupisha uchaguzi, na hivyo hali hiyo imesababisha hasara kubwa kushuhudiwa hapa Lagos leo Jumapili, mji wenye watu milioni 20, maeneo mengi ya kibiashara ameendelea kufungwa na kusalia tupu. Tume ya uchaguzi ilisema kwamba iliahirisha uchaguzi huu hadi Jumamosi mosi ijayo kwa sababu vifaa vya kupiga kura vilikuwa havijafika katika maeneo mengi ya nchi hii. Wananchi wengi wa Nigeria bado wamesikitishwa na uamuzi huo. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Raia watano wameuawa katika makabiliano kati ya vikosi vya serikali ya Nigeria na wapiganaji wa kundi la Boko Haram katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi. Kwa mujibu wa wenyeji, makabiliano haya yamefanyika katika mji wa Buniadi jimboni Yobe Jumamosi, ambapo jeshi linadai wanamgambo watano na wanajeshi wanne ni miongoni mwa waliouawa. Wafanyakazi kumi na nne wa kiwanda cha mafuta waliotekwa nchini Libya wameachiwa huru Jumapili usiku baada ya siku tatu za kushikiliwa. Ubalozi mdogo wa Tunisia nchini Libya umefahamisha kuwa raia wake kumi na nne wapo katika afya njema baada ya kutekwa wakiwa garini wakielekea kazini magharibi mwa jiji kuu nchini Libya. Hata hivyo haijafahamishwa ikiwa kuna masharti yoyote yaliyofanikisha kuachiliwa kwa, kwa kumi na nne hao ambao watekaji walitaka kuachiliwa mwenzao aliyokuwa gerezani nchini Tunisia. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika thelathini na nane kwa saa za Afrika Mashariki, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump amezitaka nchi washirika wake kutoka katika Umoja wa Ulaya kuwachukua na kuwapa hifadhi wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State waliotekwa katika vita vya Siria. Wito huo wa Donald Trump unakuja wakati huu kundi la Islamic State likijaribu kupigania eneo lake la mwisho karibu na mpaka wa Siria na Iraq, huku Marekani na washirika wake wakitamba kulisambaratisha kabisa kundi hilo siku chache zijazo. Rais Trump ametishia kuwaachia huru mateka hao kutoka kundi la Islamic State endapo nchi za Umoja wa Ulaya hazitawachukua, hatua ambayo inaelezwa inaweza kuhatarisha usalama wa dunia. Rais Trump ametangaza kusudio la kuondoa wanajeshi wake nchini Siria kwa kuwa kundi la Islamic State limedhofishwa, hatua ambayo inahofiwa inaweza kuongeza ombwe la kiusalama katika nchi hiyo. Serikali ya Venezuela imewazuia kuingia nchini humo wabunge watano kutoka Ulaya, hatua iliyozua hasira kwa kiongozi wa upinzani Juan Guaido ambaye alikuwa amealika ujumbe huo. Mbunge wa bunge la Ulaya kutoka Hispania, Esteban Gonzalez Pons, amesema hati zao za kusafiria zimethibitiwa na mamlaka ya Venezuela na kuwazuia kuingia nchini humo bila kufahamishwa sababu za hatua hizo. Guaido amelaani hatua hiyo na, na kusema imefanywa na serikali ya kibaguzi. Saudi Arabia na Pakistan zimetiliana sahihi makubaliano ya uwekezaji wenye thamani ya dola za marekani bilioni ishirini, wakati huu Mwanamfalme Salman akianza ziara kujisafisha kutokana na kashfa ya mauaji ya Khashogi. Pakistan inakabiliwa na mgogoro wa kiuchumi na inatumaini kupitia mikataba saba tofauti italeta ahueni ya kiuchumi. Serikali ya Yemen na waasi wahuthi wamekubaliana katika ngo ya kwanza ya kurejesha majeshi kutoka mji wa Hodeida katika mkataba ambao Umoja wa Mataifa unaelezea kuwa hatua muhimu kuyaondoa majeshi mjini Hodeida ni sehemu muhimu ya makubaliano ya usitishwaji wa mapigano yaliyofikiwa Disemba huko Sweden, ambayo inaitaka serikali na waasi wa Huthi kuondoa vikosi katika bandari na sehemu za jiji hilo. Ni saa moja na dakika arobaini tunaelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi ni nzuri, mwenzangu Martha Saranga, natumai pia msikilizaji, huna neno. Kuna mashabiki waliokuwa na wikendi mbaya kutokana na matokeo mabaya kabisa ya timu wanazoshabikia, lakini kama unadhani hali yako ilikuwa mbaya sana, basi tafakari yaliyowakuta wachezaji wa timu ya Italia ya Pro Pianchenza. <laughs> timu hiyo ya ligi ya Italia daraja la tatu Serie C mm. Walizabwa mabao ishirini kwa sifuri, yaani ishirini kwa sifuri dhidi ya mahasimu wao kwenye ligi ya kueneo kule <laughs> Italia Jumapili jana. <laughs> <laughs> <laughs> Naam, na huko Ufaransa, ligi kuu ya kandanda Ufaransa maarufu uh, Ligue 1. inaendelea uh, na hapo jana Bordeaux ilipokea Toulouse na hivyo kuwatandika mabao mawili kwa moja wakati Kayan ikipokea Strasbourg. Uh, timu zote mbili zilitoka sare tasa, uh, sawa na Lille Metropole ambayo na yenyewe ikipokea Montpellier, hapakuwa na Mbabe, wote walitoka sifuri kwa sifuri. Paris Saint-Germain ilifunga Saint-Etienne bao moja bila, wakati Reims ilifunga Rennes, uh, mabao mawili kwa sifuri na huko Uh, Lazio uh, ilishindwa kutamba na naenyewe mbele ya Genoa ambayo iliwatandika mabao mawili kwa moja. Uh, Empoli ikaifunga e, Sassuolo mabao matatu kwa sifuri. Internazionale wenyewe wakawafunga Sampdoria mabao mawili kwa sifuri, na katika Bundesliga uh, ni ligi ya huko Ujerumani uh, Bayer Leverkusen iliifunga Fortuna Dusseldorf mabao mawili kwa sifuri. Borusia Monchengladbach wakatoka sare ya bao moja kwa moja na Entrach France. Katika ligi ya um, yani um, Kombe la Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini, Mali wameibuka washindi. Mengi zaidi ni katika awamu ya pili, tukipata na sauti hata ya kocha wa timu hiyo ya Mali bila shaka. Karibu karibu katika mahojiano msikilizaji. Watu nane wameuawa katika matukio matatu ya mashambulizi mjini Goma, mashariki mwa mo DRC, mmoja kwa kupigwa risasi na wengine kwa mapanga katika kata ya Mugunga na majengo kwenye mji huo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Rafael Bakemana, mtaalamu wa siasa za maziwa makuu, akiwa Gisenyi nchini Rwanda, jirani na Goma huko DRC. Aa, kwa kweli ni habari za kutatanishwa, ni zimesikitisha sana. Ni Goma, ni kando kando ya mji wa Goma, nafasi inaitwa Mgunga, kwenye umbali kama wa kilometa kumi na tatu hivi na mji wa Goma, katikati ya, ya Sake na na Goma. Hapo pamekuwa na hilo zoezi kila mara. Ni shambulizi lililofanyika hapo, halafu baadaye maelezo zaidi kuhusu nani alishambulia hayakuweza kutolewa lakini imesikitisha sana simbali, wakati mwingine palikuwa na shambulizi kama hilo na watu wakauawa tena, na hapo palikuwa pamewekwa na ngome za jeshi la serikali ambalo lenyewe lilikwisha kushindwa kufanya kazi hapo, mm-hmm. Naam, Rafael Bakemana, a, pengine kuna taarifa zozote kutoka kwa vyombo vya usalama a, kuhusu wahusika wa mauaji haya ambayo yamefanyika katika matukio matatu tofauti. Uh, ni kweli kwamba uh, tatizo lililoko ni kwamba vyombo uh, vya usalama uh, havikujieleza zaidi kiwazi ili watu wapate kujua ni nani, lakini taarifa zilizoko zimesema kwamba uchunguzi unaendelea, na ukijua kwamba isemwapo kwamba uchunguzi utaendelea, wakati mwingine huwa matokeo okay, hayafahamiki baadaye na inakuwa hivyo tu, lakini bado hawakutoa mwangazo zaidi. Nini? Nani? kwa nini mambo hayo yanafanyika kando kando ya mji wa Goma? Meya wa jiji la Goma amesema kwamba ni watu ambao, uh, wasiojulikana, lakini wakiwa wamejihami kwa silaha uh, pengine na wametokea katika mbuga ya wanyama Virunga. Je, kuna taarifa zozote labda pengine za kukamatwa kwa watu hao? Uh, tangu sasa hivyo kwa taha, kwa muda huu bado hakuna habari za yeyote aliyekamatwa ya, lakini ikisemwa ni watu wenye kumiliki silaha kutoka katika mbuga la wanyama na Virunga. Hii ni alama ya kuonyesha kwamba kuna mapambano katika uh, wilaya ya Masisi kati ya waasi wanaoitwa wanaoitwa FDLR uh, pamoja na majeshi ya serikali ikisindikizwa na kikundi kingine cha cha NDCR. Yaani Nduma Defense of Congo renove ya kabila la wanyanga za huko Walikale, ambao wamekuwa wakikataa kwamba hawa watu watoke katika eneo zao. Bila shaka wanapashwa kuwa wameingia ndani ya mbuga la wanyama, wakati ambapo wananchi wote wako katika zile furaha za kusema eti huenda usalama, huenda amani inakwenda kujitokeza kulingana na mabadiliko na tunavyozungumza kwa sasa, hali ikoje asubuhi hii huko Goma, DRC? Kwa kuwa mji wa Goma ni jirani sana na Gisenyi, ah, bila shaka kwa muda huu naona ni salama, isipokuwa leo imesemwa bwana Fayulu anaweza akawa na meeting hapa mjini Goma kwenye uwanja wa afya, alafu wale walio mashabiki wake wameendelea kuzungumza na watu eti wajiandae, eti wawe ni sauti yake Rafael Bakemana, mtaalamu wa siasa akiwa Gisenyi nchini Rwanda, jirani na Goma. Na sasa anampisha Sabina na Bigambo katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya bado tunaendelea kuangazia namna ya kurejeleza taka kwa matumizi mengine. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Juma lililopita tuliangalia juhudi zinazofanywa na wadau wa mazingira na wajasiriamali katika kuhamasisha uhifadhi wa mazingira hasa baada ya kutengenezwa kwa boti ya taka za plastiki huko Mombasa nchini Kenya. Basi hii leo tutaangazia jinsi ya kubadili taka za mabaki ya chakula, mimea, kinyesi cha wanyama na binadamu kuwa nishati inayoweza kutumika majumbani na hata viwandani. Na nimezungumza na Browni Kapaga, mwanaharakati na mdau wa mazingira, akiwa Mwanza nchini Tanzania. Hapa anaanza kwa kutueleza namna taka za mashambani zinavyochakatwa kuwa nishati. Tunachokifanya ni kwamba unachukua zile taka zote ambazo zinazalishwa mashambani baada ya kuvuna mazao au baada ya kuvuna, na pia kwa mfano, labda magugu maji au majani, yani tuseme kitu chote kinachotokana na mimea. Sasa kama manyasi, manyasi haya kuna mtambo wa kuokea. Huo mtambo unaokea, unapata unga mweusi, unaitwa carbonize au usizi. Kishapata huo unga, ndo tunakuja sasa, tunachanganya na udongo ambao unateleza au udongo wa kunasa huu, ambayo inakuwa ndio gundi kwa ajili ya kuzalishia mkaa. Tunachanganya kuna kuna ano wa kipimo ambao unachanganya hizi hii unga mweusi ambao ndio carbonize na hiyo na hiyo gunji, unachanganya ndo unarishwa kwenye mashine, mashine inaanza kuzalisha sasa mkaa. Kisha kuzalisha mkaa unauanika juani, kisha kauka tayari kwa matumizi e. kwenye kinyesi cha wanyama na binadamu, ninashughulika kutengeneza mitambo inaitwa ya biogas, kwa Kiswahili naita mchanganyo hiyo mitambo ninatengeneza kwa ajili ya mashule ama na taasisi au mtu binafsi. Unaweza ukatumia mbolea ya wanyama hiyo ambayo ndo kinyesi hicho, ama ukatumia cha binadamu, unapata hiyo gesi ya kupikia inaitwa methane, ambayo mi kwa Kiswahili inaitwa mvuke, ndo unapata hiyo gesi kwa ajili ya kupikia majumbani ama, ama, ama kwenye taasisi ama kwenye, kwenye, kwenye shule kwa mabaki ya chakula. Tuna, tuna- tuna- kwenye mtambo huu ambao ujesukisha komaa huwa tuna, tunarisha humo pia kisha komaa na pia mtambo ambao ujesukisha komaa hata ya mabaki ya matunda haya unayapondaponda, una unakuwa na mashine ya kuisaga unarisha kwenye huo mtambo pia tuzungumzia kwa faida ya msikilizaji wa kawaida ambaye yuko nyumbani, pengine badala ya kuzikusanya hizi taka na kwenda kuzitupa dampo, kuna namna gani ambayo anaweza akafanya kuzirejeleza yeye mwenyewe na kuzifanya pengine zikatumika kama nishati kwa baadaye wa kuzalisha mkaa, unachukua hizo hizo hizo taka. Kuna mtambo maalum wa kuokea hizo, unaweza ukachukua pipa, ukatoboa chini mlango kama vile wa jiko, alafu na juu ile juu ukatoboa juu. Ukaweka, ukaweka, uka, ukaweka pleti juu kama mfuniko, alafu una, una bomba la kutolea moshi. Kwa hiyo unakuwa unakoka, kwa mfano ukataka zile nyepesi kama majani, dakika saba ukikoka kwa muda dakika saba mle ndani, unauzima ule moto, utakuta unga mweusi. Ukishapata ule unga mweusi, unachukua kipimo cha ndoo, aidha cha bakuli kama saba na udongo wa, wa kunata ambao umekoroge umekuwa kama uji, unachukua bakuli moja. Ukichanganya hapo tayari unazalisha sasa mkaa, unaitwa mkaa mbadala, tayari kwa matumizi. Na ukishatengeneza kuna wengine wanatengeneza kama yanakuwa kama madonge madonge ya ugali hivi, wanaanika juani, tayari kwa matumizi. Naam, na, na nishati hii iliyopatikana ina dumu kwa muda gani? Aa, kwa huu mkaa, kwa jinsi nilivyolinganisha, ukichukua mkaa wa kawaida wa miti na huu mkaa wa kutengeneza mkaa mbadala, ina maana yule anapitia pisi moja lakini, mm. unapikia mapishi matatu. Aha, kwa hiyo ni mkaa unaudumu udumu zaidi kuliko mkaa e, wa miti. E, e, unadumu zaidi kwa sababu ya ule udongo ule ndio unafanya resistance kiasi kwamba ule mkaa usiwake sana. Aha. Na katika harakati zako pengine za kuelimisha jamii kuhusiana na namna ya kurejeleza taka na kuwa nishati pengine mwitikio mm. wa jamii ukoje kuhusiana na hilo? Mwitikio kwa kweli wa jamii ni mdogo sana, si mkubwa, ni mdogo sana kwa kweli, lazima niongee, ni yani wa Wana, kwa sababu nimeshajaribu kutoatoata semina, watu wanakuwa hawako interesti sana. Wengine wanakuambia kwamba huu mkaa hautaisha, lazima utaachiriwa tu, lakini kwa sasa kwa serikali hii imesisitiza ni kwamba lazima tuhame kutoka huko tuje kwenye njia zingine mbadala. Kinachotokea tu watu ni kwamba wabadilike, watoke kwenye, kwenye kwenye mawazo ya ya ya, ya, ya kusema hivi vitu vipo tu, miti inaisha inaishaa. Naam, changamoto unayoiona kwa watu ni nini hasa, na pengine labda hata kwa serikali, changamoto bado iko wapi? Changamoto hasa kwa kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa watu ni kwamba uwezo wao ni mdogo. Naona inahitajika ue, elimu e, zaidi itolewe, kama hivi unavyofanya kipindi hivi. Nafurahi watu, inamaana wanasikia wanaelewa na kwa serikali iweze kutoa sapoti hasa serikali yenyewe itoe sapoti, kitoa sapoti, kwa mfano mii mashine zinatengeneza na kuwaelimisha watu, itoe sapoti, ianze kuidentifya hao watu wanaotengeneza mashine wako wapi, na kuanza kuwapa sapoti, na na vikundi viweze kutoa sapoti na kuwa na mashine ili waweze kuzalisha mkaa mbadala. E, msikilizaji hmm, angependa kufahamu faida hasa za kurejeleza taka na kuwa katika matumizi mengine kama nishati na vitu hmm, kama hivyo. Ha, faida zi iko nyingi sana. Nitaanza kwa mfano, hizi taka huwa zinazalisha gesi moja, inaitwa methan. Hii methan ikizalishwa, unasikia harufu mbaya mbaya inatoka. Hii harufu huwa inaenda, hii gesi inaenda hewani, ikipigwa jua inatanuka kwa inapotanuka, inaongeza joto duniani, na haya moja inachangia mabadiliko ya hali ya hewa. Na pia takataka hizi zisipotunzwa vizuri, zinaleta madhara ya magonjwa au milipuko ya magonjwa. Lakini taka zikibadilishwa sasa, zikawa katika mfumo rasmi kwamba zinatumika, inakuwa tayari ni raw material, watu wanaanza kuitumia, inakuwa ni rasilimali sasa. Kwa hiyo inamaana ile hali ya utupaji wa takataka tutukatu hatuioni, inamaana inakuwa ni mali gapi. Nakushukuru sana, nikutakie majukumu mema na kila la heri katika kile ambacho mm, unakifanya. Asante sana, shukran. Mbali na bwana Kapaga, nimezungumza pia na Liberata Kawamala, yeye ni mwanaharakati wa mazingira kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na anaeleza changamoto inayowakumba wanaharakati na wadau wa mazingira. Um, niseme kwamba shughuli za kuhamasisha na mazingira ziko nyingi, sema hazijapata ile platfomu kubwa kama iliyopata hii ya flipflop boti niseme kwamba zipo zipo shughuli nyingi, kwa mfano kama ninavyotengeneza hivi vitu vya kwangu, natengeneza maua ambayo yanatokana na plastiki chafu ambazo zinatupwa kwenye mazingira. Lakini pia tunatengeneza meza ambazo tunayeyusha, tunatengeneza meza, pia tunatengeneza matofali ya plastiki. Haya yote pia tunatengeneza na viti vya watoto kwa ajili ya kukalia mashuleni ambavyo vinatumika kwa watoto wadogo chekechea pamoja na primary. Hivyo vitu vyote vinaweza vikatumika na vikatatua matatizo makubwa. Kwa mfano kama vitu matofali pamoja na maua yanatumika pia kwa vitu vyote hivyo, kama hiyo bote ambao amepata platform kubwa, na hivi vitu vyote vikaweza vikatumika kwa ajili ya kuboreshea wanafunzi wakapata viti mashuleni, matofali yakajenga kwao, no, tunakuwa tumetatua tatizo kubwa, lakini tuta ile sehemu ambayo sahivi vitu vipaswa kujulikana na ziweze kupata masoko na ziweze kununulika, ndo tatizo kubwa sana. Wito wangu ambao unaotoa kwa serikali au kwa mtu mmoja mmoja au mashirika mbalimbali yanayohusika, kwamba tungeomba kwamba watu ambao kama sisi ambao tunatengeneza vitu ambavyo vinasaidia jamii au kupunguza usafi kwenye mazingira vipatiwe nafasi ambapo vitaweza kujulikana na watu wakavifahamu na wakajifunza zaidi kwa sababu maendeleo hayaji kupitia mtu mmoja kwao, lazima vitu vijulikane na watu waweze kuvifahamu, wajue vinatengenezwa vipi, ndo tutaweza kuyasafisha mazingira kwa pamoja. Kwao kama mtu ameamua kufanya kitu kama hiki, kutengeneza matofali, kutengeneza maua, kutengeneza meza, kutengeneza viti ambavyo vinatokana na uchafu kwenye mazingira, ni kwamba tunavirejesha upya, kwa ule urejeshaji, ingekuwa tungepatiwa nafasi kwamba hicho kitu tuweze kujulikana kwao, kipatiwe nafasi pia, kama ilivyopatiwa nafasi hiyo Flip Flop Bot iweze iweze kujulikana pia kama ilivyojulikana yenyewe. Watu wajulikane na wanaovifanya ni na wakina nani na namna wanavyovitengeneza. hadi e, hapa sina la ziada, msikilizaji. Asante kwa kuwa nami katika makala haya ambapo tumeangazia namna ya kurejeleza taka kwa matumizi mengine. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Shukran Sabina na Bigambo kwa makala ya mazingira, leo dunia ya kesho. Msikilizaji, usikose kujiungana na saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. chambewa kutoka -chambe -chambe kwake Abednego. Ndivyo ndipyo tunavyotamatisha nguo ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili punde ni Radio France International. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi, Afrika Mashariki, Afrika ya Kati saa moja na nusu. Kwa heri kwa sasa.