Barabara ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Shirika la Madaktari Wasio na Mipaka, MSF, latangaza kusitisha baadhi ya shughuli zake kwenye maeneo ya mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maelfu ya wakimbizi kutoka Sudani Kusini waendelea kuingia nchini DRC na rais wa Marekani Donald Trump awaonya wanajeshi wanaendelea kumuunga mkono rais Nicolas Maduro. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kwenye mtandao wetu wa kijamii na kwenye Facebook RFI Kiswahili na kupitia tovuti ya www RFI Kiswahili.com. Viongozi wa serikali ya DRC pamoja na mashirika ya kiraia katika wilaya Masisi, Mwanchio, ya Masisi mashariki mwa nchi hiyo wanasema bado raia wake wanaishi katika hali ya wasiwasi wasi kutokana na utovu wa kiusalama, wakati huu shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF likitangaza kupunguza baadhi ya shughuli zake kwenye maeneo hayo kwa hofu ya usalama. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo Kiongozi wa wilaya ya Masisi, Cosmas Kangakolo, amesema kutekwa nyara kwa wafanyakazi wawili wa shirika hilo la MSF mwanzoni mwa mwezi huu wilayani Masisi ni mojawapo ya vilivyopelekea shirika hilo lisitishe kwa muda kazi zake wilayani humo. Raia kunalia kwa MSF kama ingefaa aanzishe kazi kwa sababu hakuna jambo yenyewe ingeweza kubatisha na kuacha kazi kabisa. Kilio yao iwezi kusikilika na MSF arudilie kazi kama vile kawaida. Kwa masharti ya kutotajwa jina, viongozi wa shirika hilo la MSF wamethibitisha pia ya kwamba wameamua kusitisha kazi zao kwa muda wilayani Masisi pia jimboni Mambasa kwa sababu za ukosefu wa usalama. Kwa hayo, watetezi wa haki za binadamu wamewataka raia na serikali ya Congo DRC pia shirika hilo la MSF kushirikiana kwa lengo la kupambana na maadui wa usalama wilayani Masisi. Dufina Tabu ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Weza kuwaambia wanganga waendelee kusaidia raia Masisi. Raia haina mbele haina nyuma, kama wameacha, hata sheria inaweza kusema, hata Mungu yeye peke atasema kama hao watu wanaacha katika magumu. Na wale watu wenye kuwa na masilaha, tunaomba msamaha sana, mwache wanganga wasaidie kutunza watu. Raiya waishiwo wilayani Masisi wamesema tunapondekana, mesefelikuwa natusaidia sana dawa za bure. Tunateseka si wakaaji wa Masisi sana, tunazala mzuri banatutunza kubure, warudishe tena kazi zao ile naweza tusaidie. Itakumbukwa kwamba ni tangu mwaka wa elfu mbili na saba ndipo shirika hilo la madaktari wasiokuwa na mipaka laendesha kazi zake wilayani Masisi, mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tukisalia huko kwa DRC, wafanyakazi wa kampuni ya madini, kampuni moja ya madini ya Gecamines wamemtaka rais mpya wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kuingilia kati uongozi wa kampuni hiyo ambayo wamesema inakabiliwa na usimamizi mbaya tangu ikabidhiwe mkuu um, mpya, mfanyabiashara wa jimbo hilo Albert Yuma. Maelezo zaidi na mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka. Wafanyakazi hao wa Gecamines wanasema kampuni hiyo kubwa ya madini ambayo tangu zamani ni kitovu cha uchumi wa taifa hilo kubwa na tajiri imewanufaisha kwa kiwango kikubwa familia ya rais mstaafu Joseph Kabila na mkuu wa shirikisho la wafanyabiashara FEK Albert Yuma ambaye ni mshirika wa karibu wa Kabila. Kampuni hiyo inayozalisha madini aina ya cobalt, shaba na dhahabu kutoka Katanga, kusini mashariki mwa DRC imekuwa chini ya usimamizi wa mfanyabiashara huyo Albert Yuma tangu mwaka wa elfu mbili na kumi. Wafanyakazi wa Jecamin wamewasilisha malalamiko yao mbele ya rais Felix Chisekedi wakimtaka kufanya ukaguzi wa ndani ya kampuni hiyo, ambapo wamemtuhumu kiongozi wao kwa kuhusika na ufisadi, ubadhirifu wa mali za serikali pamoja na kuchelewesha mishahara yao. Hata hivyo, hakuna tamko lolote kutoka kwa uongozi wa kampuni hiyo kuhusu tuhuma hizo, wakati wa wafanyakazi hao wakisubiri uamuzi wa Rais Chisekedi. Wakimbizi wapya wasiopungua elfu kumi na tano wanaokimbia mapigano nchini Sudani Kusini wamepokelewa katika mji wa Aru huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mji ulioko kwenye umbali wa kilomita 290 kaskazini mwa Bunia, jimbo ni Ituri, maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema. Akizungumza na vyombo vya habari hapo jana, mkuu wa wilaya ya Aru, Venant Nkosi Palamu, amefahamisha kuwa wengi wa wakimbizi hao walivuka mpaka wa Kongo tangu mwishoni mwa mwezi Januari, ambapo amesema hali zao si za kuridhisha. Nkosi Palamu ametoa wito kwa serikali ya DRC na mashirika ya kiraia kuwasaidia maelfu ya wa wakimbizi ambao bado wanaendelea kuingia. Hali iliyo hivi sasa ni mbaya sana, na ni tangu Januari 30 mapigano yaliripotiwa huko Sudani Kusini. Nasi tumeidadisha jumla ya wakimbizi 14562 ambao wameingia kupitia mkoa wa Kakwa na maeneo ya Imbokolo. Wamewekwa hapo wanakamati ambao wamekuwa wakiwapokea wakimbizi wanaoingia. Chakula bado ni shida na hivyo tunaiomba serikali pamoja na UNHCR na kamati nyingine ya CNR pamoja na washirika wao kutoa misaada kwa watu hao. Ni sauti ya Kevin Antinkosi palamu, mkuu wa wilaya ya Aru katika jimbo la Ituri, mashariki mwa nchi ya DRC. Radio France Internationale. Siku chache baada ya vyama vya siasa nchini Nigeria kutaka kuruhusiwa kuendelea na kampeni wakati wakisubiri kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwishoni mwa juma baada ya ule wa juma lililopita kuahirishwa, hatimaye tume ya uchaguzi imesalimu amri na kuruhusu vyama hivyo kufanya kampeni. Mwanahabari wetu Victor Abuso yupo jijini Lagos, Nigeria, ametutumia ripoti ifuatayo. Hatua hii imekuja baada ya shinikizo kutoka kwa vyama vikuu vya siasa hapa nchini Nigeria, APC na PDP, ambavyo vilitaka tume uchaguzi kutoa muda zaidi wa kampeni baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi hadi siku ya Jumamosi. Tume ya uchaguzi ilikutana jana na kufikia uamuzi huo utakaowezesha kampeni kuendelea hadi siku ya Alhamisi saa sita usiku. Wagombea urais na wagombea wengine sasa wameruhusiwa kuendelea kunadi sera zao kuanzia leo kote nchini Nigeria, huku tume ikiendelea kutoa wito wa kampeni za amani. Inasubiriwa kufahamika iwapo wananchi watajitokeza kwa wingi kuhudhuria mikutano hiyo ya hadhara leo, kesho na kesho kutwa. Tume ya uchaguzi kwa upande wake inaendelea kuwahakikishia Wanigeria kwamba sasa maandalizi yanakwenda vizuri na uchaguzi utafanyika siku ya Jumamosi. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Chama kikuu cha upinzani nchini Nigeria kinamshutumu rais Muhamadu Buhari kwa kuagiza wanajeshi na polisi kuua kwa kuwapiga risasi wale wanaoshukiwa kuharibu uchaguzi wa jumamosi uliopita. Taarifa ya chama hicho inataka Rais Buhari kuwajibishwa na na raia na jumuia ya kimataifa iwapo kuna watu watapoteza maisha. Hata hivyo, mwenyekiti wa kitaifa wa chama tawala cha APC Adams Oshiomhole ametetea kauli ya Rais Buhari akisema kiongozi huyo alieleweka vibaya. Hakuna rais anayeweza kutoa uamuzi kuwa raia pigwa risasi kiholela. Wajua siku hizi kuna hasira sana, na wakati kama huu ni rais sana mtu kunukuliwa visivyo. Hayo hayakuwa maneno yake, yeye ni mtu anayetii sheria. Wachambuzi wa maswala ya siasa za Afrika na chaguzi wana mtazamo gani? Suba Churchill anaangazia hali inayojiri nchini Nigeria, akiwa na Nairobi nchini Kenya. Ka kauli kama hiyo kwamba itaonekana kama ni tisho eh, kwa wale ambao wange kuwa, wange, wangependelea kuona eh, uwanja wa kuchezea ikiwa sawa kwa kila mgombeaji, lakini ikiwa mmoja wao atajitokeza na kutoa vitisho kama hizo, basi inaonyesha kwamba eh, Buhari ako tayari kutumia mamlaka yake kuhakikisha kwamba amebaki mamlakani kwa njia yoyote ile ni sauti yake, Suba Suba Churchill, mchambuzi wa maswala yes, ya siasa na uchaguzi barani Afrika, akizungumza akiwa Nigeria. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari motomoto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili RFI. Nam, asante msikilizaji. Rais wa Marekani Donald Trump amelitaka jeshi la Venezuela kumuunga mkono kiongozi wa upinzani Juan Guaido alijitangaza kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo, akionya wasiopofanya hivyo watapoteza kila kitu. Rais Trump amesema haya katika mkutano wake na raia wa Venezuela wanaoishi Marekani. Macho ya dunia yote yanawaangalia ninyi leo na kila siku katika siku zijazo, huwezi kujificha katika kuchagua jambo ambalo unaona linafaa kwa amani, ninyi na familia zenu. Rais Juan Guaido hana nia ya kulipa kisasi dhidi yenu kwa vyovyote vile. Ni sauti yake rais wa marekani Donald Trump. Nchi ya Saudi Arabia imeapa kutuliza joto la mzozo kati ya nchi ya Pakistan na India, wakati huu mwanamfalme Muhamed Bin Salman akijiandaa kwenda New Delhi baada ya kuwa mjini Islamabad kwa ziara ya kikazi. Nchi ya Pakistan imemuita nyumbani balozi wake nchini India kwa mazungumzo, baada ya mwishoni mwa juma nchi hiyo kutishia kulipiza kisasi baada ya wanajeshi wake 41 kuuawa katika shambulio la kujitoa muhanga kwenye eneo la Kashmir na mwanzilishi wa kampuni ya mawasiliano nchini China ya Huawei amevunja ukimya na kukashifu juhudi za Marekani katika kujaribu kuichafua kampuni hiyo na mwanaye akisema kamwe nchi hiyo haiwezi kuifuta kampuni hiyo. Ren Zhengfei akihojiwa na shirika la utengenezaji la Uingereza amesema Marekani haiwezi kuiua kampuni yake kwa kuwa dunia haiwezi kuendelea bila teknolojia ya kampuni hiyo huku akikosoa shinikizo la kisiasa lililosababisha kukamatwa kwa mtoto wake Meng Wanzu mwezi Desemba mwaka jana. Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana, Emmanuel Makundi. Nianze na matokeo ya mechi kadhaa ambazo ipigwa usiku wa kuamkia leo, ambako katika Bundesliga ni ligi ya huku Ujerumani, Nurnberg ilitoka sare tasa na Borussia Dortmund. Na katika Serie A huko Italia, Roma iliifunga Bologna mabao mawili kwa moja, na huko uh, Hispania huko katika La Liga, Athletic Club ikaifunga Huesca Ba bao moja kwa uh, sifuri. Jana kulikuwa na mchezo wa uh, FA pale nchini Uingereza ambapo Manchester United walikuwa anacheza na Chelsea, Chelsea wake nyumbani katika dimba la Stamford Bridge na wakafungwa mabao mawili Kabila na kutoka nje ya michono hiyo zaidi utatujuza bila shaka katika matangazo ya awamu ya pili, awamu ya pili na mm -hmm. Ni kweli kabisa na hivi leo pia katika UEFA Champions League tutashuhudia mechi kati ya Olympique Lyonnais wa Ufaransa na Barcelona, ambapo pia Liverpool watakipiga na Bayern Munich. Kama ulivyosema makundi mengi zaidi ni katika awamu ya pili. Na asante Ruben Lokumbuka, karibu. Nam, ni saa moja dakika arobaini na mbili kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, asante kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Uh, msikilizaji, chama kikuu cha upinzani nchini Nigeria kinamshutumu Rais Muhamadu Buhari kwa kuagiza wanajeshi na polisi, kwa kwa kwa wana uh, na, na, na amezungu na Suba Churchill mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Nairobi nchini Kenya kuangazia kauli iliyotolewa na Rais Buhari. Amri ya Rais eh, Mohamed Buhari ina nia ya kuonyesha kwamba ingawa yeye ni mgombeaji, ikiwa ameamrisha polisi wakabiliane na wale ambao wataleta vurugu, basi inamaanisha kwamba chochote ambacho kitatokea Uh, na hal, haki ya wananchi ya kujielezea uh, pamoja na kujielezea jinsi wamegadhabishwa na mwamuzi wa tume uh, ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi hiyo, uh, ni, ni, ni maonyesho kwamba uwanja wa kugombea kiti cha urais siyo sawa kwa kila mgombeaji. Kwa nini amekuja na kauli hii wakati huu? Ana wasiwasi uchaguzi utavurugwa. Uh, anajaribu tu kuonyesha kwamba uh, yeye bado yuko uongozini, yeye ndio ataamua. Ni kama anajaribu kuelezea kwamba ingawa watu watapiga kura e, yeye ndiye ataamua kama atabaki mamlakani ama atang'atuka. e, na nafkiri vitisho kama hizo haviambatani na msimamo wa umoja wa barani Afrika. Unakumbuka kwamba nchini Afrika tuko na azimio ambayo inasema kwamba vituo e, vya usalama e, na taasisi zote za usalama hazifai kutumiwa kwa njia ya kutisha ama kuleta hofu katika jamii, bali ni kulinda e, uchaguzi na uamuzi wa watu. Kwa hivyo e, rais Buharu anaposema hivyo, anajaribu kutumia mamlaka yake e, kwa njia isiyofaa, kwa njia isiyokubalika kikatiba, na anajaribu kutia hofu e, wananchi na wapinzani wake ambao huenda watataka kutoa maoni kuhusu jinsi maandalizi ya upigaji kura inaendelea. Kumekuwa na minong'ono kwamba anafanya njama za kutaka kurejea madarakani kwa nguvu, licha ya kwamba uchaguzi upo usoni. Kauli kama hizi siki ni macho Um, nikini macho lakini hiyo ni itakuwa vigumu kwa sababu uh, wakumbuka kwamba Buhari ni mtu ambaye alikuwa mamlakani kupitia, eh, kwa njia kupitia kwa njia ya kimabavu alinyakoa uongozi, wakati mwingine akiwa yeye ni afisa mkubwa katika jeshi. Kwa hivyo kwa sasa hivi nafikiria angetaka kuendelea na kuongoza nchi lakini kwa kupitia njia ya kidemokrasia eh, kwa kupitia uchaguzi ambayo kwa bahati mbaya ilibidi arishwe kwa sababu ya ukosefu ya matarishi ya kutosha. Nam ni mtazamo wake Suba Chachil, mchambuzi wa maswala ya siasa na wakati mmoja aliwahi kuwa mwangalizi wa uchaguzi wa kule nchini Nigeria, hapa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, basi endelea kuwa nami kwenye makala ya Jua Haki Zako. Sikilizaji, shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi duniani UNHCR katika ripoti yake ya mwaka 2018 iliyopewa jina la Desperate Journey, ama weza kusema safari ya hatari, inasema kuwa wakimbizi sita hupoteza maisha kwa wastani kila siku huku ikikadiria pia wahamiaji 2275 ama wamekufa au kupotea baharini wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuingia barani Ulaya. Kiujumla, ripoti inasema kuwa wahamiaji na wakimbizi laki 1 na elfu 39 waliwasili barani Ulaya, hii ikiwa ni idadi ndogo zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka mitano. UNHCR inasema licha ya idadi ya wahamiaji na wakimbizi wanaoingia barani Ulaya kupungua bado tatizo ni kubwa. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaenda kuangazia ripoti hii na kuzungumza na wataalamu wa maswala ya sheria za kimataifa na uhamiaji kufanya tathmini ya kinachoendelea duniani kwa sasa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya, msikilizaji. Kuzungumzia swala hili, wa kwanza kwenye laini ya simu kuzungumza naye ni profesa Bonaventure Rutinwa, yeye ni mtaalamu wa maswala ya wahamiaji na sheria za kimataifa. Profesa, karibu sana kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Asante sana. Pengine profesa, kwa kuanza tu, wewe una mtazamo gani kuhusu pengine janga hili linaweza kusema la wakimbizi? Mi nadhani tunachokishughulikia kwanza ni janga kama ulivyosema sio hali nzuri kuwaona binadamu wenzako wakiwa katika mitumbwi mikubwa, wanaenda mbele mara wanarudishwa nyuma, na hasa hasa wengine wanakufa. Sasa ninachoweza kukisema kwa sasa hivi ni kwamba kumetokea mabadiliko katika suala zima la uhamiaji wa kimataifa yaani, kuna change ya pattern na dynamics. Watu wanaokwenda kule sasa hivi sio wakimbizi wa kawaida ambao tulikuwa tumewazoea, ambao mfumo uliowekwa mwaka hamsini na moja kupitia mkataba wa kimataifa wa wakimbizi ulikuwa unawalenga. Sasa hivi tuna kitu kinachoitwa mixed migration movement, wahamiaji mchanganyiko wenye sababu mbalimbali mbali, na inavyoelekea dunia haijawa tayari na haijawa na mifumo ya kushughulikia na uhamiaji wa aina hiyo. Nam Profesa, unadhani ni kwa nini dunia inapata tabu kulishughulikia swala hili na pengine kulimaliza kabisa? Mifumo ya sasa hivi iliyopo ili ya kiuhamiaji ilijikita katika aina kuu tatu tuseme za kiuhamiaji. Kuna uhamiaji wa, wa kawaida regular migration, ambao kimsingi kila nchi inaudhibiti kadiri ya sheria zake. Kuna uhamiaji wa watu wanaotafuta hifadhi ambao ni wakimbizi ambao dunia inao mfumo unaoeleweka ulioko chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa wa wakimbizi wa mwaka hamsini na moja na mkataba wao hiyo wa mwaka sitini na tisa alafu wa, ambao hawaangukii katika mfumo wote huo, kimsingi wanaitwa wahamiaji wasiokuwa halali au irregular immigrants au irregular migrants. Lakini sasa hivi huu mfumo tulio- uhamiaji uh, tunaouona sasa hivi hawangukii moja kwa moja katika aina hiyo ya mifumo. Sasa unaniuliza kwa nini dunia haijawa na mfumo hivi. Uh, hilo ndio tatizo hili. Hili tatizo halijaanza leo tumeanza, limekuwepo na limekuwa hasa katika miaka ya elfu mbili. Mwaka elfu mbili iliingiwa mikataba mipya ya Palermo ambayo kimsingi iliangalia watu wanao, uh, usafirishaji haramu wa binadamu yani trafficking, ikaangalia kidogo swala la lakini sasa hawa watu tunaowaona sasa hivi, wala huwezi ukasema kwamba ni smuggled migrants au trafficked migrants. Kwa hiyo bado tuna haja ya kukaa chini na kuangalia jinsi ya kushughulikia uhamaji tunaoona sasa hivi kinacho kosekana sasa hivi ni mshikamano wa kimataifa katika suala la uhamiaji, yaani international solidarity na responsibility sharing katika mfumo wa kimataifa. Ndio maana unaona kila mmoja anamtupia mm. mpira mwenzake, na pale ndipo mkwama unapoanzia. Profesa bila shaka utakubaliana na mimi na pengine wasikilizaji wetu wamekuwa wakijiuliza, pengine katika nchi ambazo wahamiaji hawa ama wakimbizi wanakimbilia zina wajibu gani kuwalinda? Swali so lako ni zuri kwa sababu, kwanza wahamiaji wote tusiwachukulie kwamba ni kundi moja wahamiaji. Unapoongelea swala la uhamiaji mseto au uhamiaji mchanganyiko, maanake unatambua kwamba katika kundi moja kunaweza kuna kukawepo na watu aina mbalimbali. Katika hizi meli zinazokamatwa, unaweza kukuta kuna wahamiaji ambao ni watoto. Kwa mfano hao chini ya mkataba wa haki za watoto wa mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa haki za mtoto hazitegemei hadhi yake. Kifungu cha tatu cha mkataba huo kinasema kwamba watoto wote watakuwa na haki zote chini ya mkataba huo without regard to their status. Bila kujali hali yao. Kwa hiyo wale wanaowachukua wa, wa, watoto, kwa mfano wakawafungia au wakawadhumu, kimsingi wanakiuka haki zao. Katika mitumbu hiyo hiyo kuna wakimbizi. Swala la kwamba wamekuja katika uhamiaji mseto haliondoi haki yao ya, ya kwamba wao ni wakimbizi. Hao wanapaswa washughulikiwe kadiri ya haki za wakimbizi. Lakini hata wale ambao unaweza ukasema kweli hawana haki, sio wakimbizi, sio watoto, bado wana zile zinazoitwa haki za binadamu zile haki za msingi zinabaki pale pale, kwa sababu ile mikataba ya haki za binadamu ambayo dunia nzima imeziridhia zinatumika hata kwao, hata kama ni wahamiaji haramu. Msikilizaji, swala la wahamiaji na wakimbizi lina uhusiano mkubwa sana na hali ya kisiasa katika mataifa ambayo wahamiaji hawa ama wakimbizi wanatoka. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wanalitazamaje swala hili? Kwenye laini ya simu naungana na Haji Kaburu, mchambuzi wetu wa maswala ya siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Hili swala limekuwa ni swala linalovunja vunjwa nguvu takriban mataifa yote katika ulimwengu huu, kwa sababu eh, kuhama kwa wahamiaji uh, uh, kutoka nchi kwenda nchi huwa kunasababisha kuparaganyika kwa uchumi wa nchi hizo ambazo zinaendewa, na kwa hali hiyo ndio maana unaona hata Ulaya, ambako kwa nchi zenye naamini uchumi ambao sio mzuri kama Itali, wanakuwa hawawezi kuabsorb, yani kupokea wa wakimbizi wa wengi na kaweza kuwahudumia, hivyo lazima waweke sheria kali, lakini hilo tu bado halijawa ni solution. Naam, kwa hivyo Haji, kwa maana nyingine suluhu pekee ya kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaoingia barani Ulaya ni kudhibiti migogoro, kudhibiti hali ya uchumi na kuwatengenezea uwezo wananchi wa mataifa ambayo wanatoka. Ni kweli kabisa, na hilo ndio muhimu lakini limekuwa linapigwa kumbo sana, halipewi nafasi inayostahiki katika mijadala ya kimataifa ili kutoa nafasi ya nchi ambazo wengi wa wakimbiziwa wanatoka ziweze kujua ni nini na namna gani zinaweza zikaweza zika, zika, zika kusimamisha hali hiyo au kuidhibiti kui hali hiyo wakati ikiendelea kutokea. Hivyo ni vyema kabisa kwa nchi hasa za Kiafrika ambazo ndo wengi wanatoka huku, achana na nchi za u, um, harabuni ambazo zimekuwa zinakumbwa tu na matatizo ya kisiasa ambayo ndo wanapelekea washindwe kukama kwao. Hili kwa kweli ni jambo linatakiwa waefrika tukae tuone tunafanya nini. Na msikilizaji, kwa kumalizia tu makala yetu ya jua haki zako kwa juma hili ni rejee tena kwa Profesa Bonaventure Rutinwa, wewe unatoa wito gani kwa jumuia ya kimataifa? Katika kukabiliana na wimbi la wahamiaji mimi nadhani suruhu dunia inapaswa kukaa pamoja kama ilivyofanya mwaka hamsini na moja na kama ambavyo imefanya katika mazingira mengine ya namna hii, ili waje na mfumo ambao ni mpana, yani holistic approach kwa suala hili la uhamiaji. Ambao huo mfumo ukoje? Huo mfumo utashughulikia swala katika hatua zote zinazohusika kuanzia kwanza, kwanza nini chanzo cha kuwafanya watu wazikimbie nchi zao, yani root causes, kwa nini watu wanahama? Uh, pale tuangalie ni, ni mambo gani yanaweza kufanya kupunguza uhamiaji ambao labda sio wa lazima. Pili, mfumo huu huje na response mechanism. watu wanapohama ni kwa namna gani tunaweza tukashughulikia huo uhamaji katika hali ambayo ni humane, ambayo haiwatesi watu halafu na... Suluhisho, solution, watu wanapokuwa wamehama. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Shukran kwa Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na Profesa Bonaventure Rutinwa, yeye ni mtaalamu wa sheria za kimataifa na wahamiaji, akizungumza pia akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Nam, asante msikilizaji kwa kutega sikio matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Ni jaribu kusoma ujumbe mfupi ambao umetutumia Altidor Kataya wa Moba Kirungu, DRC. Anasema tangu awali mauaji hayo yalikuwepo, ni vyema DRC kuwa tulivu na isubiri kuona nini utawala mpya utafanya na sio kulaumu hata kabla kazi ijaanza kutekelezwa. Um, jambo RFI asante. Hatu jambo vita na magonjwa ya Ebola uh, vimekuisha Beni na ni ombi tu, uh, wananchi waungane kukabiliana na changamoto za kiusalama anasema, na matukio ya mara kwa mara ya watu kuuawa ni mambo ambayo hayaridhishi kwenye taifa hilo. Asante sana msikilizaji wetu. Uh, mwingine anasema yeye ni Daniel kutoka Lusaka, Zambia. Anauliza, je, Ebola imekwisha sasa huko Beni na Butembo? Msikilizaji, bado na shirika la afya duniani WHO pamoja na mashirika mengine yanaendelea kutoa huduma na chanjo kwa wagonjwa ambao wameendelea kuripotiwa. <clears throat> Ujumbe mwingine ni kutoka uh, kwa Juma Sadiki kutoka Dodoma. Anasema asante sana RFI Kiswahili, anawatakia wananchi wa Nigeria mafanikio katika uchaguzi uh, unaokuja. Anasema ana imani kwamba hautaahirishwa safari hii. Uh, Mohamed anasema Afrika tumerogwa na nani? kila uchao ni, kila uchao ni vurugu katika chaguzi. kwa nini tume ya uchaguzi Nigeria iliahirisha uchaguzi? Anachosema Rais Buhari ni sahihi kabisa kushughulikiwa na msikilizaji na ndivyo tunavyotamatisha matangazo haya ya awamu ya kwanza. Usikose kuungana nasi katika matangazo ya awamu ya pili pale saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri kwa muda.