Swadakta so, ni saa kumi na moja na nusu alfajiri pale jijini Lagos, Nigeria, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam salam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Viongozi wa Burundi na Somalia watoa wito wa kuwepo kwa mkutano wa kuu wa nchi za Umoja wa Afrika kujadili uwepo wa walinda amani nchini Somalia. Jeshi la Nigeria la dai kubaini uwepo wa njama za baadhi ya wanasiasa kutaka kuharibu uchaguzi mwishoni mwa juma, na mwanasiasa mkongo nchini Marekani Bernie Sanders atangaza nia ya kugombea kuteuliwa na chama chake cha Democrats kwa nia ya urais mwaka 2020. Na, na asante sana msikilizaji, ukiwa na lolote usiache kututumia arafa yako moja memfupe maandishi kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia nasikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii yanayo kwenye Facebook RFI Kiswahili. Msikilizaji, rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Muhamed Farmajo amehitimisha ziara yake ya siku mbili nchini Burundi hapo jana ambapo viongozi wa nchi hizi mbili wamekubaliana kutoa wito kwa viongozi wenzao wa Umoja wa Afrika kuitisha mkutano kujadili kuhusu kuondolewa kwa vikosi vya kulinda amani nchini Somalia. Mwanahabari wetu Juvenal Bigrimana ametutumia ripoti ifuatayo mara tu baada ya mazungumzo kati ya viongozi hao wawili, rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amewambia wanahabari kuwa wamezungumzia kati ya mambo mengine hatua iliyochukuliwa na Umoja wa Afrika ya kuyaondoa majeshi elfu moja ya Burundi kutoka AMISOM. Imekuwa fursa ya kuzungumzia ushirikiano kati ya Burundi na Somalia. Tumezungumzia pia jukumu la majeshi ya Burundi chini Somalia, ambapo tumeona kwamba kuna hatua moja iliyochukuliwa na shirika Umoja wa Afrika ambayo hatukufurahia sisi Warundi, hivyo tungependa uitishwe mkutano wa nchi zilizotuma majeshi huko Somalia ili hatua hiyo irejerewe vizuri. Upande wake, Rais Mohamed Abdullahi Mohamed ameyapongeza majeshi ya Burundi kwa yalivyochangia katika kupambana na Al-Shabab. Ziara hii bila shaka itaimarisha ushirikiano wetu hasa kurejesha amani na usalama nchini Somalia. Serikali ya Burundi imekuwa na jukumu kubwa katika kuimarisha amani na usalama katika kanda. Napongeza majeshi ya Burundi ambayo yalikuwa miongoni mwa ya kwanza kabisa kufika Somalia na alipambana vilivyo na Alshabab. Rais huyo wa Somalia, mbali na Rais Nkurunziza, ameonana pia na mkuu wa majeshi ya Burundi. Na ziara hii imejiri wakati majeshi elfu moja ya Burundi yaliyo kwenye kikosi cha AMISOM tayari baadhi wameshaanza kurejea Burundi, hatua ambayo viongozi wa Burundi wanaitaja kuwa imechochewa kisiasa. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amempandisha cheo kwa mara nyingine mtoto wake wa kiume hadi kufikia ngazi ya luteni jenerali, cheo ambacho ni cha pili kwa ukubwa katika jeshi la Uganda. Luteni Jenerali Kainerugaba Muhozi anatajwa kama mmoja wa watu ambao rais Museveni anamwandaa kurithi nafasi yake pindi atakapoondoka madarakani, madai ambayo hata hivyo rais Museveni anakanusha. Katika kipindi cha miaka sita iliyopita, Luteni Jenerali Muhozi amepandishwa cheo kwa zaidi ya mara tatu. Wakosoaji wake wamehoji ikiwa upandishwaji wa vyeo hivyo una uhusiano wote na uzoefu katika jeshi. Kumekuwa na mitazamo tofauti kuhusu kifo cha aliyewahi kuwa makamu wa rais wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Abdulahi Yerodia Ndombas, ambaye aliaga dunia hapo jana jijini Kinshasa baada ya kuugua kwa muda mrefu. Yerodia alichaguliwa kuwa mmoja wa makamu wa rais wanne katikati ya mwaka elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na sita Ferdinandi Kambere ni naibu katibu mkuu wa chama cha Peper De anayehusika na maswala ya kisiasa, na hapa anaeleza namna ambavyo chama hicho kilipokea taarifa za kifo chake. De mzee Laurent Desire Kabila alikuwa ni mtu wa karibu wa mzee Laurent Desire Kabila. Tumepokea taarifa hii kwa masikitiko makubwa. Huyu ni mtu ambaye tulimtegemea sana, na baada ya kuuawa kwa mzee ofisini mwake, chama kiliendelea. Sababu yake kwa kuwa ni yeye, kama mzee Simeoni wa Biblia alisema, amefurahi kumwona mtoto, amekuwa mtoto, amekubali kuwe na mabadiliko ya kidemokrasia. Sasa ona Pasifiki. Ni mpinzani ndiye ameshinda uchaguzi, sasa ni rais wa jamhuri. E, le president de la republique, akiandika kwenye ukurasa wake wa kijamii wa Twitter. Jean Pierre Bemba ambaye pia aliwahi kuwa makamu wa rais na kufanya kazi kwa karibu na Ndombas, alikuwa mshirika wa karibu aliyefanikisha kipindi cha mpito na muungano wa kitaifa. Mahakama nchini Tanzania imemhukumu kifungo cha miaka 15 jela raia wa China Yang Fenland, maarufu kama malkia wa pembe za ndovu, baada ya kumkuta na hatia ya kufanya biashara haramu ya meno ya tembo. Fenland mwenye umri wa miaka 69 amekuwa akiishi nchini humo tangu miaka ya 1970 na amekuwa amekutwa na hatia ya kusafirisha zaidi ya pembe za ndovu 860 kati ya mwaka 2000 na 2014, idadi ambayo imehusisha mauaji ya tembo zaidi ya 400. Raia wengine wawili wa Tanzania walikuwa ni miongoni mwa waliohukumiwa kifungo cha miaka miaka 15 jela kwa kushiriki kwenye biashara hiyo haramu. Finland na alikamatwa mwaka 2015 baada ya kuwa kwenye uchunguzi kwa takriban mwaka mmoja. Watetezi wa masuala ya uhifadhi wamepongeza adhabu hii ambayo wamesema imetoa fundisho kwa watu na viongozi wanaotumia nafasi zao kujihusisha na biashara haramu ya meno ya tembo. Maandamano ya kumpinga rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir yameendelea licha ya kiongozi huyo kuonekana kutoyumbishwa na harakati hizo dhidi yake zilizoanza mwezi Disemba mwaka jana. Baadhi ya waandamanaji wamesema kwamba hawatokata tamaa hadi pale rais Bashir atakapoondoka madarakani. Rolanda Mashal ni mtafiti na mtaalamu wa siasa za Afrika katika shirika la CNRS na hapa anazungumza akiwa jijini Paris, Ufaransa nyume na yaliyofanyika tangu uhuru wa taifa hilo, maandamano ya wakati huo yalifanyika kwenye miji mikuu na siyo maandamano ya nchi nzima kama tunavyoshuhudia hivi sasa. Yaani, haya yanadhihirisha masuala ya siasa ya hali ya juu, inakumbusha hali ilivyotokea huko nchini Misri au Tunisia. Ni sauti yake Roland Marshall, mtafiti na mtaalamu wa siasa za Afrika katika shirika la CNRS, akizungumza akiwa jijini Paris, Ufaransa. RFI, Radio France Internationale. Tume ya uchaguzi nchini Nigeria imes, inasema maandalizi ya uchaguzi wa urais na wabunge unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa juma hili yamekamilika. Mwenyekiti wa tume hiyo Mahmud Yakubu amesema changamoto ya vifaa kutofika katika majimbo mbalimbali wiki iliyopita na kusababisha uchaguzi huo kuahirishwa sasa zimetatuliwa. Is going to. Kila kitu kinakwenda kama tulivyopanga. Na sababu kubwa iliyosababisha uchaguzi kuahirishwa ilikuwa ni kwa sababu vifaa vya kupiga kura vilikuwa havijafika katika majimbo yote, lakini wakati huu tunapozungumza, hakuna jimbo ambalo halijapata vifaa hivyo vya kupigia kura, na tumefurahi sana kwa namna mambo yanavyokwenda, na nakuhakikishia kuwa uchaguzi utafanyika siku ya Jumamosi. Katika hatua nyingine, jeshi la nchi hiyo limedai kupata taarifa za kiintelijensia zinazothibitisha uwepo wa watu ambao wamepanga njama za kutaka kuharibu uchaguzi wa Jumaa mosi. Jeshi linasema baadhi ya wanasiasa na raia wa kawaida wanalenga kutumia mavazi ya kijeshi kujipenyeza ili kuharibu mchakato huo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani na kauli hii ya jeshi? Francis Daudi ni mtaalamu wa siasa na historia ya Afrika, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Sifikiri sana kama kauli hii inaweza ikawa na ukweli wowote Uh, kwa sababu unajua, uh, mara nyingi wanaokuwepo madarakani wamekuwa wakingang'ania zaidi na ndio wamekuwa watu ambao wanaamua watoke ama wasitoke. Inawezekana kwa kiwango kikubwa ikawa ni suala la propaganda ambazo zinaendeshwa na Buhari kuhakikisha kwamba huo uchaguzi utakaofanyika siku ya tarehe ishirini na tatu Februari kwamba wanashinda wao kwa mara nyingine, kwa sababu katika hali ya kawaida katika nchi zetu za Afrika dola mara nyingi ndio inayosimamia uchaguzi. Sasa ni vigumu kusema kwamba upinzani ndio umeandaa watu kuvalisha nguo za kijeshi ili kuweza kuvuruga uchaguzi. Ni sauti yake Francis Daudi, mtaalamu wa siasa na historia ya Afrika, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. RFI Kirundo 99.5 FM. Baada ya kukosa nafasi ya kuteuliwa na chama chake kuwania kiti cha urais mwaka 2016 kwa mara nyingine tena, Senator Bernie Sanders ametangaza nia ya kuomba ridhaa ya chama chake kuwania kiti cha urais katika wakati wa uchaguzi wa mwaka 2020 kuchuana na rais Donald Trump. Sanders anasema ameamua kutangaza nia kwa kuwa anaamini bado anayo nafasi ya kubadilisha maisha ya wa Wamarekani. I'm running for president. Mimi I'm Bernie Sanders nitagombea nafasi ya urais nchini Marekani na ninawaombeni muwe sehemu ya kampeni zangu kwa watu milioni moja wa kujitolea katika, katika kila jimbo. Kampeni si kitu cha kumwondoa madarakani rais Trump ambaye ni rais hatari sana kuliko wengine wote katika historia ya Marekani. Kampeni yetu si tu italenga kushinda mchakato wa kuteuliwa kupitia chama cha Democratic au kushinda katika uchaguzi wa mwaka 2020 bali kampeni yetu ni kuleta mabadiliko katika nyanja mbalimbali kama vile uchumi, huduma za jamii na kulinda mazingira. Ni sauti yake Bernie Sanders mmoja watangaza nia ya kuomba kuteuliwa na chama chake cha Democrats kugombea urais mwaka 2020. Na nchi ya Brazil imesema itatuma misaada ya kibinadamu kwenye mpaka wa nchi yake na Venezuela licha ya rais Nicolas Maduro kusisitiza kuwa hakuna misaada itakayoruhusiwa kuingia. Usafirishwaji wa misaada pamoja na usambazaji unasimamiwa na kiongozi wa upinzani Juan Guaido ambaye majuma kadhaa yaliyopita alijitangaza kama rais wa mpito. Katika kuonyesha uungaji mkono wao kwa serikali, jeshi la Venezuela limesisitiza wanajeshi wake kusalia kwenye maeneo ya mipaka kuzuia misaada. RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi, habari za asubuhi? Njema kabisa, tujuze leno. Nam moja kwa moja nikianza na uh, matokeo ya mechi kadhaa ambazo zilipigwa hapo jana katika ile ligi ya mabingwa kule barani Ulaya UEFA Champions League. uh, Zilipigwa mechi mbili hmm, makundi na, lakini mechi zote sifuri kwa sifuri. So, na manake ya kukuwa na hakuna mbabe, mbabe. Hmm. Hmm. Olympique Lione wakikutana na Barcelona sifuri bin sufuri, na uh, Liverpool na wenyewe wakikutana na Bayern Munchen ilikuwa suluhu bin Suluhu. Na uh, pia uh, leo hii kutashuhudia mechi kadhaa kwa haraka haraka tu katika UEFA Champions League. Schalke 04 watakutana na Manchester City, wakati Atletico Madrid watakipiga na Juventus. Uy, katika Europa na league. Na katika Europa League Sevilla watakipiga na Lazio ya Italia uh, katika Ligue 1 kule Ufaransa Bordeaux watashuka dimbani kukipiga na Guingamp wakati uh, Paris Saint Germain watacheza na Montpellier. Ni kielekea barani Afrika, ligi kuu ya Tanzania bara imeendelea hapo jana uh, katika viwanja vinne tofauti. Mchezo uliovutia hisia kubwa ilipigwa kati ya uh, Simba ya Tanzania na, na Afrika Lyon, Lyon ambapo Simba iliyotandika Afrika Lyon mabao matatu kwa sifuri na katika mchezo huo magoli ya Simba yalifungwa na nahodha John Rafael Bocco aliyefunga mabao mawili na pia bao moja ambalo la tatu la ushindi pia ilikuwa ni Adam Salamba. Leo hii kutashuhudia mechi hizo mechi, m, ligi hiyo itaendelea katika matangazo hasa kweli kweli kweli kabisa. Na msikilizaji, tugiwekia katika mahojiano saa chache kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa rais na wabunge nchini Nigeria. Jeshi la nchi hiyo linadai kubaini uwepo wa njama za baadhi ya wanasiasa na raia wa kawaida kutoka kuharibu mchakato wa uchaguzi. Nimezungumza na Francis Daudi, yeye ni mtaalam wa maswala ya siasa na utawala na historia ya Afrika akiwa uh, Dar es Salaam Tanzania. Uh, propaganda hii itaonekana kwamba upinzani ndio ambao wameleta chokochoko na sio serikali, kitu ambacho mara nyingi mataifa makubwa pamoja na jumuiya za kimataifa zimekuwa zikilaumu serikali ambazo ziko madarakani kwa kuharibu uchaguzi. Lakini wakati huu sasa, Buhari ni kama vile anakimbilia kusema kwamba upinzani unataka uharibu uchaguzi, kitu ambacho ni, ni kigumu kuingia na pengine. Uh, Francis, unadhani huenda kukatokea kikundi cha watu watakaojaribu kuharibu uchaguzi kama ambavyo jeshi linasema. mm, ni vigumu sana kwa sababu tunajua kwamba kweli kuna kuna vikundi kama vya Boko Haram sawa, lakini uh, kama dola itaamua yenyewe, kama serikali itahakikisha usalama, basi hakuna kikundi ambacho kinaweza kikatokea kikaharibu uchaguzi. Na kwa hivyo hata matamshi pengine yaliyotolewa hivi karibuni pengine na viongozi wote wawili kukashifu hatua ya tume ya uchaguzi ni hali ya kisiasa, lakini pengine wanajua nini kinachoendelea wanajua nini kinaendelea. elfu mbili na kumi na tano, wakati Buhari anaingia madarakani, alishinda akitokea upinzani, alimshinda Goodluck Jonathan. Uh, wakati ule, uh, Goodluck Jonathan aliairisha uchaguzi, aliairisha uchaguzi akisema kwamba Boko Haramu wanatishia kushambulia Nigeria wakati wa siku ya uchaguzi, aliairisha uchaguzi kwa wiki sita lakini wakati huu tunaona tume hii imeahirisha kwa wiki moja, na kila mmoja analaumu sasa. Inawezekana, inawezekana ni mbinu nyingine ambayo inatumika wakati huu kupata ile huruma ya wananchi, yeah. lakini Buhari huko katika hali mbaya sana. Ukiangalia, Nigeria inaandikisha mtoto mmoja kati ya watoto watano dunia nzima ambao hawaendi shule Nigeria imeanguka ime vibaya sana, imeongeza deni la taifa. Unajua, Nigeria inategemea uchumi wa mafuta na gesi kwa asilimia tisini. Sasa wakati huu miaka mitano minne, bei ya uchumi, bei ya mafuta imeshuka chini. Sasa kumekuwa na shida nyingi, kuna migongano ya kijamii kati ya watu wa dini mbalimbali mbali na makabila mbalimbali, na watu elfu kumi wameshafariki. Kwa hivyo, kwa namna ambavyo hali ilivyo mpaka sasa, unaamini tume ya uchaguzi itakuwa tayari tarehe ishirini na tatu kufanya uchaguzi? Ninaamini kama wenye serikali ambayo inaongozwa na Buhari mwenyewe wataamua uchaguzi ufanyike, basi uchaguzi utafanyika, kwa sababu unajua kumekuwa na matukio mengi sana kabla ya uchaguzi huu. Amefukuzwa jaji mkuu wa mahakama ambaye ndio msikilizaji wa kesi yoyote itakayohusu uchaguzi, amefukuzwa kazi. Kuna mambo mengi yametokea sana, watu wamekufa kwayo. Kwa hiyo nafikiri kwamba kama serikali itakubali, Buhari atakubali wakati huo ku kwamba uchaguzi ufanyike atahakikisha usalama upo, kama ambavyo anavyosema basi tume ya uchaguzi inaweza ikafanya uchaguzi ambao utakuwa ni wa huru na wa haki. Naam, ni mtazamo wake Francis Daudi, mtaalamu wa maswala ya siasa, utawala na historia ya Afrika, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni mpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mapambano dhidi ya usafirishaji na unyonywaji binadamu huko nchini Kenya. Kwa mujibu wa tangazo la kimataifa juu ya haki za binadamu, hivi ni vitendo vichafu dhidi ya binadamu na vimefanywa kwa karne nyingi tangu enzi za utumwa. Na hadi leo hii biashara hiyo ipo, licha ya dunia kupiga marufuku usafirishwaji na utumikishwaji binadamu pasipo ridhaa yake, kama ilivyotamkwa kwa kile kinachoitwa Universal Declaration of Human Rights. Kwa kuangazia hilo kwa upana, tutakuwa naye Biwini kutoka shirika la Awareness Against Human Trafficking lenye makao makuu jijini Nairobi, Kenya. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Naitwa Winnie Mutevu na nafanya kazi na shirika ambayo inaitwa Awareness Against Human Trafficking ambayo inashiriki na mambo ya kukinga biashara ya binadamu ndani ya Kenya. Hebu fahamisha, tunaposikia biashara ya kuuza au kusafirisha binadamu inasikika nje sana sana kwenye mataifa ya nje, lakini sana sana hapa unapoongelea Kenya, ni kitu kigeni kwa watu kusikia na kuamini kwamba kipo kwamba binadamu bina, bina anauzwa Kenya. Hebu ufafanua uuzaji wa binadamu unakuaje au usafishaji wa binadamu unakuaje? Um, Biashara ya binadamu inafanyika kwa njia mbili. Aweza kuwa wachukua mtu umchukue, umtumie kwa njia ambayo ifai, kama kumfanyisha kazi ya lazima, kumtumia kingono, kumchukua sehemu zake za mwili, ufanye ama mambo ndani ya Kenya, ama umchukue kutoka Kenya umpeleke nchi ya nje, umfanyie mambo kama hayo. Inaweza fanyikia wote wawili, watu wa kike wa kiume, na pia watoto na watu wazima, yeah, nah. Kuna tofauti gani pengine kumfanyisha mtoto au mtu mzima? Unaelewa. Wakati mwingi watu wanachanganya human trafficking na human smuggling. Unapata human smuggling ni ile tu hali ya mtu kutumia njia ambayo haifai kupata kuingia kwa nchi za watu wengine kama vile mimi mkenya nitumie njia ambayo haifai kuingia Uganda ama njia ambayo haifai niingie Tanzania ama niingie nchi zingine tofauti. Lakini human trafficking inaweza kufanyika ndani ya Kenya ama nje ya Kenya, lakini madhumuni yake kuu ni kuchukua huyu mtu ukamtumia vibaya, na kuna manufaa ambayo inanikujia mimi mwenye namtumia vibaya. Tofauti ni moja tu, mtu mzima anaweza jiamulia kusema nitasafiri kutoka eneo moja kuna eneo nyingine, lakini mtoto haezi jiamulia, kwa maana mtoto haezi amua anataka kufanyia kazi kufanyia kazi. Kwa hivyo ukiangalia kwa mtoto ukimchukua umtumie kwa njia yote ile kumfanyisha kazi kumtumia kingono umemtumia vibaya lakini kwa mtu mzima utaangalia kwamba alikuwa na ufahamu kama amehadaiwa alikuwa amedanganywa ndio aanze kuitia kwenda kwenye alikuwa ameenda kisha akatumika vibaya kwa hivyo ndio tu hiyo ndio tofauti kuonyesha mmoja anaweza jiamulia ni amue mimi nitatoka hapa niende ni kazi lakini unapata wakati mwingine mtu anadanganywa apatiwa ahadi za uongo kisha kifika kwenye unapelekwa matumika vibaya jamii ya Kenya na hata ma mazingira ya jirani na Kenya wanafahamuje, wanaelewaje kwa kiwango gani shirika lenu au shughuli zenu? Kwa sababu tunasikia zaidi kama mambo yanatokea nje zaidi ya Kenya au zaidi nje ya Afrika. Ndani ya Kenya tunafanya kazi kwa wingi, na tutaweza kuelimisha watu maeneo yote yale, iwapo tunafanya kazi yetu sana sana kwa kaunti tu kumi na Ukipata kazi ya kusaidia waathirika, tusaidia waathirika wote, iwapo uko ndani ya Kenya, wewe ni Mkenya, wewe ni Muganda, kutoka nchi kama za India, nchi tofauti mm-hmm. tunawasaidia wote, iwapo umetumika kwa njia ya biashara ya binadamu. mm-hmm. na njia gani tutatumia kusaidia huyu mtu aweze kuwa na maisha ya kawaida? mm-hmm. kwa hivyo naweza sema sisi tunafanya kazi na mashirika tofauti, um, ndani ya huku, ukiingia mashinani, tunafanya kazi na mashirika tofauti, serikali um, mashirika ambayo si ya benefits ama profit mm -hmm. Tunafanya kazi na serikali, national government pia, county government, na pia tunafanya kazi na mashirika ambayo yanafanya kazi nje ya Kenya. Maana yake watu wanatumika vibai, inchi tofauti ama maeneo mm -hmm. tofauti. Kwa hivyo inabidi tufanye kazi na watu tofauti, kwa kufikia watu wengi au Kisumu kwenye miji mikubwa. Lakini huko ndani kabisa mnasema mashinani au kanjo. Mm. Eh, huko, kukoje huko? Watu wengi hawaelewi hili janga. Mm. Ikifanyikia wengi wananani kama tu ni bahati mbaya mwafanyikia kanjo huko kukoje huko inafanyika naweza kuwa inafanyisha biashara ya binadamu, kama vile wenye ambao tunaajiri watoto kama nyumba zetu, unafanya afanye kazi ya nyumba ama kazi kwa shamba yako ama kutekea samaki mkundo, kuna um, kama visiwa vya maji, vitu kama hizo, mtoto afanye kazi kama hizo kwa mtu mzima. Pia kama mtu ameruhusiwa ame kumfanyisha kazi ya ukahaba, cha lazima mtu ameruhusiwa kufanyisha mtu kazi ya kazi ngumu, ama kumfanyisha kazi eneo ambayo hairuhusiwi Kenya na si Kenya peke yake, dunia nzima. Si watu wengi wanaliwa hili janga, manake ni janga, mala alizungumziwi sana maanake. Tunachukua hii jukumu la kuelimisha watu wengi vile tunaweza, maanake pia tuzifikia kila mtu, lakini tunaimizanga, tuna ukishasikia eleza mwenzako. Na viongozi wa serikali wanauelewa gani kwa hili swala? Kwa sababu unamwona mtu anakuwa kiongozi kwa sababu amepata nafasi ya kisiasa, lakini uelewa, uelewa ni kitu kingine tofauti na nafasi ya kisiasa, au nafasi ya uongozi wengi hawaelewi na ni kweli, si hata wanasiasa peke yao. Hata ukiangalia hata watu wa kotini, ma lawyers, hata ma judges, unapata saa zingine ile ni jambo ambalo alizungumzi alizungumziwe kiki ndani. Kwa hivyo unapata watu wengi hawaelewi, maana yake tunasema hata tukielimisha telemisha eneo zote, ikiwe ni watu wa serikali, the MPs, uh, the government officials, angalia ma lawyers, angalia ma judges, tupatie elimu wote. Maana yake ili jambo uweze shindwa ukiwa peke yako, lazima uingize kila mtu kwa ili janga na mwanze kufanya kazi trafficking hata wengine hawaelewi, hata kwa chifu waelewi maana wa yake. Hii elimu ni muhimu kufikia kila mtu. Yeah. Na pengine ungeshauri nini au ungeieleza nini serikali kwa sababu unaona kuna uhitaji mkubwa sana, na utumikishaji wa binadamu ni mkubwa sana lakini unaelezwa kwa kiwango kidogo sana. Mm -hmm. Ni muhimu serikali ichukue hatua na ihakikishe watu wake wameelimishwa kuhusu hili janga. Maana yake linadhuru kila mtu na ikidhuru kila mtu, unapata pia serikali yenyewe inaathirika kwa njia tofauti nyingi zaidi. Mm -hmm. Na kwa hivyo, ni muhimu iweze kueleza watu nini linafanyika, na pia ihakikishe sheria ambayo imewekwa inatiliwa maanani. Na upate uh, tunaona angalau watu ambao wanasaidika na watu ambao wanafungiwa, na ndio iweze kuwa nifunzo kwa wale ambao wanafanya ili wanaendelesha hii biashara. Kujua, kwa, na kwanza wapane elimu, inarekodiwa inakuwa ni shida, ripoti watu wajue za tofauti tofauti. Na na pia kingine unapata um, sheria ipo ndio, lakini unapata um, manake ni lazima ukue na na evidence ama ukue na, um, evidence ama unapata wakati wakati mwingi manake wengi hizo, hizo kufuatiliwa. Mtu kwa kwa shirika ya Heart Kenya kikamilifu ni awareness against human trafficking. Namshukuru sana, sana. Asante sana kwa wakati wako pia. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya juhudi na mapambano ya mashirika ya kiraia dhidi ya usafirishaji na unyonywaji wa binadamu huko nchini Kenya. Shukrani zangu kwako, kwa msikilizaji, pamoja na Biwini kwa kufanikisha kipindi hiki. Usikose juma lijalo kuungana nami, Julian Rubavu, hapa Radio France Internationale. Na asante Julian Rubavu. Ni somo ujumbe wako mfupi wa maandishi ambao msikilizaji ametutumia, Ibrahim Musiiro kutoka Kampala, Uganda, anasema jua ni, juu ni nini wa viongozi wa Afrika wanakatalia madarakani? Pole wa Nigeria na wa Kongo waliopata matatizo. Altidor Kataya wa Moba Kirunga, DRC anasema tuko pamoja kabisa kwa matangazo ya asubuhi, asante sana RFI kwa kutuhabarisha na kazi njema kwa wote. Asante sana pia msikilizaji Uh, vurugu na maandamano yanayoendelea duniani, chanzo chake ni wabunge kupitisha miswada ya sheria inayopingwa na watu wengi kwa ajili ya maslahi ya kikundi kinachodhibiti uh, serikali. Yeye ni Fadhili Folinga, anapatikana Tunduma, uh, kati ya Mpanda, mtaa wa mji mwema nchini Tanzania. Mwingine um, anasema uh, yeye ni Juma kutoka Lusaka, Zambia. Asante sana RFI kwa matangazo yenu natupata tano kwa tano nam. Nihitimishe matangazo haya ya awamu ya kwanza. Usikose kuungana nasi katika matangazo ya awamu ya pili, ambapo pia tutakuwa na mjadala wa wiki. Tutazungumzia siasa za kule nchini Nigeria. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Robert Ule. Kwa heri kwa muda. Msikilizaji ni kibao kwake kwake, AZ, ndivyo navyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya saa mbili na nusu ambapo tutakuwa na mjadala wa wiki tukitazama siasa za kule nchini Nigeria, wa wiki tukitazama siasa za kule kuelekea uchaguzi wa mwishoni mwa juma hili. Naitwa Emmanuel Richard Makonde, fundi mitambo Emmanuel Mbando, na muda mfupi kutoka sasa tutakuacha uendelee kufuatilia matangazo ya idhaa ya Radio France International.