So dakta, ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila Kabange ya kutana na wawakilishi kutoka muungano wa vyama vilivyokuwa vinaunda serikali Umoja wa Mataifa wasisitiza kuwa wanajeshi wa Sudani Kusini wamehusika na vitendo vya ubakaji dhidi ya wanawake na wasichana nchini humo, na watu 69 wamepoteza maisha nchini Bangladesh baada ya moto kuunguza jengo moja la makazi na ghala la kuhifadhia kemikali. Habari kamili, msikilizaji, ukiona lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia kupitia mtandao wetu wa kijamii na kwenye Facebook RFI Kiswahili. Rais mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange hapo jana amekutana na wawakilishi wa muungano wa vyama vilivyokuwa vya matawala FCC katika shamba lake la Kingakati huko Kinshasa, na kuwapa mwelekeo mpya wa chama hicho baada ya aliyekuwa mgombea wa tiketi ya chama muungano huo Emmanuel Ramazani Shadari kushindwa katika uchaguzi wa mwaka jana. Akizungumza wakati wa mkutano huo, mratibu wa FCC Nehemie Mwilanya amewaambia wasimamizi wa vyama hivyo kuwa mpango mpya uliopo ni kukubali kubaki waaminifu kwa rais Joseph Kabila na kuheshimu maelekezo yote ya FCC. De sisahau kwamba tupo katika de mfumo de wa senii seni, seni, yaani wa kuandaa uchaguzi wa uraisi. Hii de ni kwamba pale ambapo kuna kunafuatwa wingi wa wabunge, yaani hawa wakiwa wengi, basi wakati huo huo kimfumo unaitwa taasisi, na ni lazima hili lizingatiwe. Sisi tumepata wingi wa viti vya ubunge hivyo sasa inabidi tuandae taasisi hizo katika hatua nyingine. Mratibu huyo ameongeza kuwa sasa wanachokifanya wa ni kumwandalia rais Kabila uh, mazingira ya kuchaguliwa tena kuwa rais wa nchi hiyo katika uchaguzi utakaoandaliwa baada ya muhula huu kukamilika. Maandalizi ya kurejea madarakani kwa rais Kabila ni swala la kinadharia tu. Mimi ninachodhani kinafaa kwa sasa ni swala la kuheshimu katiba tu. Ni Nehemia Mwilanya, uh, mratibu wa muungano wa FCC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wizara ya afya nchini DRC juma hili imesema kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambao sasa mpaka sasa umesababisha vifo vya watu mia tano mashariki mwa nchi hiyo umedhibitiwa. Wizara ya afya nchini humo imesema kuwa kwa takriban siku ishirini na moja zilizopita hakuna kisa chochote kilichoripotiwa cha mtu kuwa na maambukizi mapya ya virusi vya ugonjwa huo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, katika ripoti yake ya mwanzoni mwa juma hili imesema jumla ya watu mia tano ishirini na nane wamepoteza maisha na wengine zaidi ya mia saba wanaendelea kupatiwa matibabu. Ripoti ya Umoja Mataifa imebaini kuwa jeshi la Sudani Kusini linawajibika na vitendo vya ubakaji wa wanawake na wasichana zaidi ya mia moja katika mji wa Bentiu kaskazini mwa nchi hiyo Disemba mwaka jana. Mashirika matatu ya Umoja Mataifa yaliripoti kuwa wanawake na wasichana zaidi ya 150 walifika katika ofisi za mashirika hayo ndani ya siku kumi na mbili wakiomba msaada baada ya kubakwa. Ripoti ya Umoja Mataifa iliyotolewa jana inaeleza kuwa kuna ushahidi wa kutosha unaoonyesha jeshi la Sudani Kusini la SPLA linahusika na ubakaji huo na linastahili kubeba lawama zote. Andrew Kwaito Mtata ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Sio ripoti ya kufurahia, ripoti ambayo inaonyesha kwamba kuna janga ambalo ambalo linaendelea kule Sudani Kusini ambalo labda madola za kimataifa havijashughulikia yes, vilivyo. Na kwa hivyo kwangu mimi naona ni ripoti ambayo inafaa ituliwe maanani, hasa na muungano wa wengi huru za Kiafrika na pia na umoja wa kimataifa, ili isiweze kuendelea vile inavyoendelea. Ni mtazamo wake Andrew Koito Mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Tanzania na viongozi wakuu wa kampuni ya kimataifa ya uchimbaji wa madini ya dhahabu ya Barrick Gold wamekubaliana kutengeneza mpango utakaomaliza mgogoro kati ya serikali na kampuni ya Acacia Mining PLC. Makubaliano haya yamefikiwa baada ya mkutano kati ya rais wa Tanzania John Magufuli na mkurugenzi wa shughuli za kampuni hiyo barani Afrika na mashariki ya Kati, Wilhelm Jacobs. mazungumzo yaliyofanyika katika ikulu ya Dar es Salaam, waziri wa sheria wa Tanzania Palamagamba Kabudi amesema kila kitu kinaenda sawa na wako tayari kuendelea mbele na hatua inayofuata, ambayo ni kuwa na mpango wa utekelezaji wa makubaliano unaotarajiwa kuanza kabla ya mwisho wa mwezi wa tatu. Kampuni hiyo iliingia kwenye mgogoro na serikali ya Tanzania baada ya kutuhumiwa kwa ukwepaji kodi. Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imethibitisha kuwa mchakato wa kufikia utekelezaji wa makubaliano yaliyotiwa saini tarehe sita ya mwezi huu huko Khartoum nchini Sudan kati yake na makundi 14 ya waasi nchini humo unaendelea vizuri. Kauli hii imetolewa siku moja baada ya baadhi ya wanasiasa hasa wa upinzani kueleza kuwa hakuna kinachofanyika mpaka sasa. Ange Maxima Kazagi ni waziri wa mawasiliano nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na hapa anazungumza akiwa mjini Bangi. Tumekubaliana wote pamoja kwamba kuna uwiano katika mkataba huu na matumaini yetu ni kuona mkataba huu unatekelezwa sasa. Inatushangaza watu kulalama kwamba eti serikali ya umoja wa kitaifa bado haijaundwa na nini. Mimi nafikiri kwamba rais anaendelea kukutana na kila pande ili kufikia mpango huo. Ni Anje Maxim Kazagi, waziri wa mawasiliano nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwishoni mwa juma hili nchini Nigeria zinamalizika hivi leo ambapo wananchi siku ya Jumamosi watachagua rais na wabunge katika uchaguzi ambao uliahirishwa kufanyika juma lililopita. Mwandishi wetu Viktor Melkizedek Abuso yuko Lagos, Nigeria, na ametutumia taarifa ifuatayo. Tume ya uchaguzi ilitoa siku tatu za kufanya kampeni ambazo zinamalizika leo saa sita usiku kuelekea uchaguzi wa Jumamosi. Wagombea mbalimbali wametumia siku hizi kuendeleza sera zao baada ya uchaguzi uliotarajiwa kufanyika Jumamosi iliyopita kuahirishwa na vyama vya siasa kuomba kuendelea kufanya kampeni. Kiti cha urais kimewavutia wagombea 73 na ushindani mkali unatarajiwa kuwa kati ya Rais Muhammadu Buhari na Atiku Abubakar kutoka chama kikuu cha upinzani cha PDP. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Muhamud Yakubu amesema sababu zilizosababisha uchaguzi wa Jumamosi kuahirishwa sasa zimetatuliwa. Is going to because... kila kitu kinakwenda kama tulivyopanga. Na sababu kubwa iliyosababisha uchaguzi kuahirishwa ilikuwa ni kwa sababu vifaa vya kupigia kura vilikuwa havijafika katika majimbo yote, lakini wakati huu tunapozungumza, hakuna jimbo ambalo halijapata vifaa hivyo vya kupigia kura, na tumefurahi sana kwa namna mambo yanavyokwenda na na kuhakikishia kuwa uchaguzi utafanyika siku ya Jumamosi. <coughs> Katika hatua nyingine, wataalamu wa uchumi wanasema shughuli za kibiashara zinatarajiwa kuathirika mara mbili hasa baada ya hasara kubwa kushuhudiwa Jumamosi iliyopita na mapema wiki hii. Muda Yusuf ni mkurugenzi mkuu wa wafanyabiashara na wachumi katika jimbo la Lagos. Uchaguzi utafanyika, lakini shughuli right. za kibiashara zitakuwa, hey, chini right. hadi Jumamosi ambapo tunatarajia kwamba hakutakuwa na shughuli zote today. za kiuchumi. Wapiga kura milioni 84 wanatarajia kupiga kura siku ya Jumamosi na wakati huu raia wa Nigeria wanasema kwamba wanatumai uchaguzi hautaahirishwa ili waende wapige kura na kumchagua kiongozi wao. Victor Buso, Lagos, RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji ulioko pale Kitwe na Lusaka nchini Zambia, ambayo unaendelea kutega sikio matangazo yetu na pia bila kusahau msikilizaji wetu wa pale Nairobi pamoja na Mombasa kule nchini Kenya na Kampala nchini Uganda. Watu 69 wamepoteza maisha katika ajali ya moto iliyoteketeza jengo moja linalotumiwa kama makazi na ghala la kuhifadhia kemikali kwenye mji mkuu wa Bangladesh, Dhaka. Victor Wile ana maelezo zaidi. Moto huo ulizuka katika majengo ya makazi ya watu ambayo pia yamekuwa yakitumika kuhifadhia kemikali mbalimbali. Taarifa za serikali ya Bangladesh zimeeleza kuwa watu wengi walikwama katika majengo hayo na walishindwa kujiokoa na moto huo. Kutokana na hali hiyo kuna kila wasiwasi wa idadi ya vifo kuongezeka licha ya watoa wa huduma ya zimamoto kuendelea na jukumu la uokoaji. Afisa kutoka katika chumba cha kudhibiti moto, Mahufuzi Riben, amethibitisha kuwa watu waliokufa mpaka sasa ni 69. Katika hatua nyingine, mkuu wa mamlaka ya kudhibiti moto nchini Bangladeshi Al Ahmed amesema kuwa ana uhakika idadi itaendelea kuongezeka kwa sababu eneo hilo lina msongamano mkubwa. Na, na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amesema wamepiga hatua katika mazungumzo kati yake na wakuu wa Umoja wa Ulaya kuhusu nchi hiyo kujitoa, lakini akasema hatarajii kuwa na hatua kubwa ikipigwa katika mazungumzo haya wakati huu, yakiwa yamesalia majuma takriban sita kabla ya kufikia siku ambayo nchi ya Uingereza inatakiwa kuwa imejitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Waziri Mkuu Teresa May amekutana na rais wa Umoja wa Ulaya Jean Claude Juncker, akiamini kuwa wanaweza kupata suluhu kuhusu mpaka wa nchi Ireland. Kumekuwa na hofu kubwa kuwa nchi hiyo huenda ikaondoka kwenye Umoja wa Ulaya bila kufikia makubaliano yoyote baada ya makubaliano ya awali kukataliwa na wabunge wa London na kumwagiza Mei ya reje kwenye Umoja wa Ulaya kufanya mazungumzo mapya. Na rais wa Urusi Vladimir Putin ametishia nchi yake kushambulia miji mikubwa ya mataifa ya magharibi kwa kutumia silaha mpya. Matamshi aliyoyatoa wakati wa hotuba yake kwa taifa hapo jana, wakati huu umaarufu wake ukiwa umeshuka kwa kiwango cha juu. Rais Putin, mbali na kuonesha kutunisha misuli dhidi ya mataifa magharibi, ametumia hotuba yake kuwashawishi wananchi kuendelea kumwamini na kuahidi kubadili hali ya maisha. Rais Putin ameionya Marekani dhidi ya kupeleka mitambo yake ya silaha kwenye nchi za Ulaya, akisema kufanya hivyo ni uchokozi dhidi ya taifa lake. Michezo na. Asante sana Emmanuel Makundi, umenifurahisha asubuhi hii unaposema kuna mtu ametunisha misuli wakati huo <laughs> mimi pia nilikuwa nikipasha misuli misuli hivi punde <laughs> <Nama. laughs> na tuanze na matokeo ya mechi kadhaa ambazo zimepigwa, uh, usiku wa kuamkia leo katika UEFA Champions League yani ligi ya mabingwa kule uh, barani Ulaya. Uh, Manchester City iliwatandika mabao matatu kwa mawili wakati Atletico Madrid ikafunga uh, Juventus mabao mawili kwa sifuri lakini katika europa League, UEFA Europa League huko eh, kumba Sevilla ilifunga Lazio mabao mawili kwa sifuri na katika Ligue 1 ni ligi ya huko Ufaransa, uh, Gangamp ambayo ili mbele ya Bodo um, iliyowakaribisha walishindwa kweli kweli uh, kuifunga Bodo, na timu zote mbili zikatoka sare tasa ya bila kufungana. Paris Saint-Germain ikaonyeshea mabao, mvua ya magoli Montpellier mabao matano kwa moja. Leo hii kutashuhudia mechi kadhaa katika UEFA Europa League ambako Napoli watashuka dimbani ukipiga na Zurich uh, na uh, Valencia watacheza na Celtic. Zenit watakipiga na Fenerbahce, wakati uh, Arsenal watakabana co na bat Rennes ya Ufaransa watapimana nguvu na Real Betis. Dynamos Kiev watacheza na Olympiakos Piraeus. Benfica watacheza na Galata Sarai. Namasante, Ruben zaidi katika matangazo ya miapili. Kweli kabisa Natugikea katika mahojiano. Ripoti ya Umoja Mataifa imebaini kuwa jeshi la Sudani Kusini linawajibika na vitendo vya ubakaji kwa wanawake na wasichana zaidi ya mia moja katika mji wa Bentiu, kaskazini mwa nchi hiyo. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Andrew Koito Mtata, yeye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa Nairobi nchini Kenya. Suluhu ni lazima, jambo la Sudan liangaliwe kwa undani kabisa. Tuangalie kuona kwamba msingi wa hii vita ambayo ambayo inaendelea ni nini, yale makundi ambayo yanazozana yaweze kuchukuliwa hatua na sio tu upagaji wa wanawake na wasichana ambao ni jambo la kuhofia. Kule Sudani kuna pia kupora mali ya umma, hasa kupitia kwa mikono ya viongozi ambao ni wa upande wa zote mbili. Pia kuna ile mambo ya kuona kwamba yale ya majeshi, unapata ya kwamba majeshi ya Sudani kusini mara kwa mara sio majeshi ya kitaifa, ni majeshi ya kibinafsi ambayo inamtambua mtu binafsi kama kiongozi wao ndio wanaevaa uniform ya majeshi ya kitaifa lakini loyalty yao ni kwa wale ambao ni wakubwa wao. Ni hatua zipi muhimu zinaweza kuchukuliwa dhidi ya vikundi vya vijana wenye silaha nchini Sudani ambavyo vimetajwa kuhusika na matukio ya unyanyasaji wa kijinsia katika ripoti hiyo ya kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa? Mara mingi hao watu wa hawana utiifu kwa dola na dola lenyewe halina nguvu. Na kama itawezekana wapatikane ni lazima watu, kuna sheria za dola za Sudan ambazo zinaweza zikatumika, lakini mimi sioni kwamba kama zitaweza kutumika, kwa sababu mara nyingi mwenye bunduki ndi mwenye haki, so na nalotaka ndio huwa linatimizwa. Dola ya Sudan haina monopolio violence, kuna watu, makundi mengi ambayo yana nguvu za kivita, na pia likichukuliwa so hatua kama, kama wanajulikana, wanaweza wakapatikana wachukuliwe hatua za kisheria kulingana na sheria za dola za Sudan. Kama uwezo wakapatikana, itabidi suluhu ipatikane kule mbele, ambapo e, madola ya kitaifa ijaribu kuchukua hatua za kustabilize Sudan, huweze kuwa dola kama la kisasa. okoitio mtata hali kama hiyo inayapa nafasi gani makubaliano kati ya Rais Salvakir na makamu wake wa zamani Riek Machar ya kuleta amani nchini Sudani Kusini? Hiyo makubaliano yalikuwa ni muhimu, lakini ni yale ambayo yalitendeka kule juu hapa chini, hizi shida ambazo zinatokana hapa chini, bado sidhani tumepatikana na suluhu la la kusema kwamba dola ambayo limeweza kuimarisha dola. Hayo mapatano kwangu ilikuwa tu ni kama ndio mwanzo wa kujaribu kupata mapatano, lakini haimaanishi ya kwamba ku, kwa, kwa vile kuna hayo mapatano ukiukaji wa sheria ambao umetokea usichukuliwe maanani, kusema kwamba lazima tuwe na amani kwanza ndio tuwe na haki. Hapana. Unaiona Sudani kusini ikielekea wapi kufuatia matukio haya? Mimi sioni ikielekea mahali pazuri, na ni lazima Sudani kusini ishikwe mkono na madola zingine iweze kurejeshwa huwe dola ya kisasa. Na matokeo kama hayo, hayo ni ishara kuwa utawala wa sheria hautiliwi maanani na popote ambapo utaona sheria ya utilii manani itakapotokea baadaye ni vita, na tayari tuko na ile ceasefire ambayo iko iko sahihi, na hiyo nafasi lazima itumike kuhakikisha kwamba sheria inaangaziwa. Ni sauti yake Andrew Koicho Mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni mpishe basi Mafa Saranga na makala ya siha njema Karibisha katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na leo nitaangazia maswali mengi ambayo huulizwa kuhusiana na ugonjwa wa saratani. Uko nami Martha Saranga. Ni miongoni mwa magonjwa yanaua watu wengi duniani na mabilioni ya pesa hutumiwa kukabiliana nao. Msikilizaji, saratani si ugonjwa mmoja, ni magonjwa zaidi ya mia mbili, kila ugonjwa ukiwa na dalili zake tofauti na njia za kuugua lakini pia kutibu. Shirika la afya duniani WHO linasema visa vya saratani huongezeka kwa asilimia sabini katika kipindi cha miaka ishirini. Nami nazungumza na, na daktari Dominista Kombe, mwenyeji wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mtaalamu wa ugonjwa wa saratani. Na kwa kwanza makala haya, baadhi ya watu wamekuwa wakitofautiana mawazo kuhusu ugonjwa huu wa saratani. Je, ugonjwa huu bado ni tishio? Kwa njia ya simu nazungumza na daktari Kombe. Saratani ni, ni gonjwa la tishio kabisa, kwa sababu kwa kadri ambavyo wanadamu tunaishi miaka yetu, kwa mfano, tunavyoendelea kukua na kuzeeka, uwezekano wa kufa na saratani ni mkubwa zaidi kuliko kufa na haya magonjwa mengine sugu ya moyo, kisukari, e, shinikizo la damu ama ajali. Saratani inachukua nafasi kubwa sana pia, kwa maana kwamba umri ni kigezo cha kupata saratani, ni mojawapo ya kigezo cha kupata saratani. Ehe, na unaweza ukauliza saratani ni nini? Ni kwamba huwezi kujibu kwa moja kwa moja kwamba saratani ni ni nini, ni, na kwa nini inampata mtu. Ni kwamba saratani huo ugonjwa ni mwili wako mwenyewe, chembe chembe hai za mwili wako ndo zinageuka, zinaasi, zinaacha kufuata ule utaratibu wa kawaida wa kujigawanya kwa utaratibu mzuri, badala yake zinatengeneza chembe chembe mbaya za hatari ambazo zinageuka kwa saratani Yaani, hizo chembe chembe kwenye mwili wako mwenyewe ambao amekuasi, zina tabia ya kuhama, zinaenda zinajipandikiza mahali pengine, zinatengeneza chembe chembe asi za hatari, na hiyo ndio saratani, kwamba mwisho wa yote inasambaa kwenye mwili. Sasa labda kama nilivyosema kwamba kwa nini inapatikana, tunasema hatuna jibu la moja kwa moja, ni kwamba kuna viashiria hatarishi, yaani risk factors ambazo zinapelekea uwezekano wa mtu kupata saratani. Mojawapo ni vile ambavyo vinaepukika tu, staili ya maisha tunayoishi. Watu tuna tabia za, za labda wavuta sigara unavuta sigara kwako wewe na unavutia mahali ambapo watu wengine wanapumua moshi wa sigara ni sumu kali sana na unaweze- unapelekea uwezekano wa kupata saratani nyingi tu nyingi tu hata kama tungeweza kusema ni zipi kunywa pombe pombe nayo inapelekea ma, ma, masuala ya kupata saratani hasa pombe kali spirits hizi maisha tunayoishi tunakula vitu ambavyo sio vya asili sana. ni kwamba sijui ni maendeleo eh? Unakula mayai kila siku, chipsi mayai au mabaga yale, ma, ma, ma ice cream. Ni kwamba hivyo vyakula sio vizuri kwa kweli. Chakula kizuri ni vile vya asili ambavyo vimepikwa, ukapika mchicha wako, marage yako, samaki, dagaa, ukala ukala, na na huto kukoboa vyakula kama kama mahindi. Dokta Kombe, saratani ya matiti inapo zungumziwa moja kwa moja kinachowaingia mm. Fikirani watu wengi huwa ni wanawake. Sasa mm. Pengine ugonjwa huu huathiri wanaume pia? Ndio, ndio, ndio. Mwanaume ana matiti lakini matiti yake ndo hivyo kwamba hayanyonyeshi, na kwa hiyo e, matiti ya mwanamke yana ni makubwa, Mungu ndivyo alivyoumba, na yana vikombe vikombe, yaani ile Mungu alivyotengeneza ni kwamba yeye mwenyewe, matiti ni kiwanda cha kuweka maziwa, lakini mwanaume yeye i vile vya kwake haviku havikudevelop. Lakini uwezekano wa mwanaume kupata saratani nao upo Isipokuwa kwa uwiano tofauti. Katika wagonjwa mia moja wa saratani ya matiti watu kama tisini na sita mpaka tisini na nane ni wanawake na wawili mpaka wanne hivi ni wanaume, na sasa hivi inaongezeka hiyo rate, kwa sababu labda inawezekana ni hizi lifestyle zinaingiliana, maisha tunayoishi. Kundi la kinamama, wamama, wanawake ndio tunapata saratani kuliko wengine wote. Na, na hii inatokana na kwamba tena, bahati mbaya, wana tunakuja kwenye hatua kubwa, kwa sababu wamama wako bize, wako wanakimbizana na maisha haya, wanaangalia watoto, wanaangalia familia, ndio wao wanatengeneza mkate wa nyumbani, wanakimbizana, wanajisahau. Wamama kipekee kabisa, achukue fursa ya kwenda mahali ambapo anaweza akapimwa magonjwa mawili tu, saratani mbili tu ya shingo ya kizazi na ya, na ya, ya titi. Na bahati nzuri Mungu ameweka mahali ambapo ukichunguliwa tu na, na mtaalamu wa afya, atakuambia uko vizuri ama hauko vizuri. Sioni kwa nini tufe na haya magonjwa yanayotibika yanayothibitika, yani ukitibiwa kabla unapona na unaendelea na maisha yako. Mama, tuache tuache. Kwa hiyo wamama, tuache hii tabia tuache kabisa, tuzoee kwenda kwa kupima afyazetu. Naam, Dkt Kombe, kuna uwezekano wa kufanikiwa kwa tiba au kudhibiti ugonjwa wa saratani? Kwanza, saratani ni ugonjwa ambao unatibika kwa ukweli, ila saratani kama magonjwa hatari, ni kwamba ni lazima uwe na tabia ya kwenda kupima afya yako, ili kama kuna tatizo linalotaka kupelekea uwezekano wa saratani, ikiwa ni maana, kwa mfano kwenye titi, unaona kuna kauvimbe kabuja ambako hakaumi wala nini, lakini umekagusa wakati unaoga au umekaona, ni lazima uende haraka sana ukachunguzwe, kama isije ikawa ni saratani, kwa sababu saratani haiumi. Na saratani huwa ina hatua nne katika kukua kwake. Hatua ya kwanza na ya pili ni pale inapoanza haijasambaa, yani haijaleta ile tabia ya kutotoa na kwenda sehemu zingine, ukaenda ukatibiwa, labda ukafanyiwa operesheni, labda ukafanyiwa nini, kikatolewa kile kitu, ukaweza kupona. Lakini sasa, kama Watanzania wa Afrika tulivyo, shughuli zetu na kuto kujua kwetu kunatufanya hatuoni umuhimu wa kwenda kupima afya zetu, kwa sababu haiumi. Kwa hiyo wakati itakapokuwa imeuma, ikaanza kuleta dalili zile ambazo sasa ni za, za saratani unakuta yule mtu ana hatua ya tatu na ya nne ambayo ni ya mwisho. Sasa akienda hospitali saa hizo, huyo mtu hata iweje, itabidi apate tu tiba za shufaa ambazo hazimponyeshi, na ndipo hapo sasa atahitaji kutunzwa namna gani? Atunzwe kwanza mgonjwa kama huyo aanzie hospitali. Saratani sio aina moja ya ugonjwa kama vile tunavyosema kisukari ama shinikizo la damu. Saratani ziko zaidi aina mia moja, lakini kila moja inatibiwa tofauti tofauti, kulingana ni ipi na iko wapi na nini. Kwa hiyo sasa lazima aende hospitali atibiwe kikamilifu kwa zile dawa zinazotakiwa. Vipi mm. kama mgonjwa ataamua kutopata matibabu oh na ni wengi kweli hawa wagonjwa wa namna hiyo. Mi nimefanya kazi Ocean Road zaidi ya miaka thelathini. Wengi sana hasa akija kwenye hatua za mwanzo, wakati hakuna maumivu, wanakataa tiba, wanasema ukinigusa tu uki-, uki ingiza kisu hapo ama sijui tukapata mionzi ndio nasambaza ugonjwa unasambaa anakataa anarudi anaenda kwenye watu wengine wa mitaani ni waalimu wazuri wanawapeleka huko lakini kwa bahati mbaya sana ule ugonjwa unaendelea na baada ya mwaka mmoja miwili anarudi hali haifai anakwambia naomba sasa unitibie unamwambia haiwezekani kwa sababu ugonjwa ule ulianza labda kwenye titi ukaenda ukaingia kwenye mapafu, ukaingia kwenye maini, ukaingia wapi, kila mahali. Utatibu wapi na utaacha wapi? Kwa hiyo hapo unakuta sasa yule mgonjwa ndio kabisa anaambiwa rudi tu nyumbani, na wale watu wa nyumbani waendelee kumtunza. Wanamtunzaje mtu kama huyo? Awajui wafanye nini, na ni wengi, yani Watanzania ni asilimia kumi tu inayoenda hospitali kwa habari ya saratani. Hawa wengine wote wana aidha wanakataa aidha hawajui dalili zake. Kwa hiyo wanachukulia wamelogwa, alimradi ni mambo ya imani potofu. Kwa hiyo kwa kweli mgonjwa wa saratani asipokubali kutibiwa kwa dawa ambazo zinajulikana ambazo zipo zinajulikana, yani ukiniuliza kwa nini utibiwe na dawa hii, nitakueleza kwa nini mwanzo mwisho, lakini anapoenda kwa mganga, akimweleza kwa nini nitumie dawa hii, nieleze inavyofanya kazi, anakwambia ndio inafanya kazi hivyo, amini tu, inaenda kufanya kazi hivyo, lakini dawa hiyo h Saratani anatibu saratani dawa hiyo hiyo anatibu kisukari dawa hiyo hiyo anatibu kidonda dawa hiyo hiyo anatibu mikosi na balaa na nani alimletea, na hivyo vitu ni vya ajabu. wa Tanzania, inabidi tutoke huko ufahamu, ufahamu ufahamu, watu hawataki kufahamu. Nam, nakushukuru sana Dr. Dominista Kombe kwa kuzungumza nami katika makala ya siha njema. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia wakati mwema. Nam, asante Martha Sarango kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msomaji matangazo Victor Robert wile naitwa Emmanuel Richard Makundi ni kutakia asubuhi njema, tukutane tena saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda.