Barabara ni saa moja na nusu hapa Dar es Salam, Tanzania, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Serikali ya Burundi yatishia kuondoa vikosi vyake vyote ikiwa Umoja wa Afrika utaendelea na msimamo wake wa kuondoa wanajeshi wake elfu moja. Serikali ya DRC yasisitiza hakuna mgonjwa mwingine wa Ebola aliyeripotiwa mashariki mwa nchi hiyo na serikali ya Venezuela imefunga mpaka wake na nchi ya Brazil kuendelea kuzuia misaada ya kibinadamu inayotaka kuingizwa nchini humo. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia kupitia ukurasa wetu wa kijamii yanao kwenye Facebook RFI Kiswahili tuandikie pia ujumbe wako hapo nasi tutausoma hapo baadaye. Bunge la Burundi limetupilia mbali uamuzi uliotolewa hivi karibuni na tume ya Umoja wa Afrika wa kupunguza wanajeshi na wafanyakazi elfu moja wa AMISOM kutoka katika kikosi cha wanajeshi wa Burundi. Wabunge wameitaka serikali ya Burundi kukubali kuondolewa kwa askari wake wote waliopelekwa huko Somalia iwapo tume ya Umoja wa Afrika itaendelea kusimamia uamuzi wake, kama anavyoeleza pa msemaji wa bunge la Burundi. La la de Bunge linatupilia mbali uamuzi usio wa haki na wa upande mmoja wa tume ya Umoja wa Afrika ulio na lengo la kupunguza wafanyakazi elfu moja wa AMISOM wa kikosi pekee cha Burundi, na sasa limetoa wito kwa serikali ya Burundi kukubali kuondolewa kwa askari wote wa Burundi waliopelekwa huko Somalia iwapo tume hiyo ya Umoja wa Afrika itaendelea kuzingatia uamuzi wake, ni msemaji wa bunge la kule nchini Burundi. Vyombo vya usalama nchini Sudani hapo jana vimewakamata viongozi kadhaa wa upinzani pamoja na wanaharakati Wakati huo mamia waandamanaji wanaoipinga wana serikali wakizidisha shinikizo la kujiuzulu kwa rais Omar al-Bashir. Polisi walitumia uh, vitua machozi kuwatawanya waandamanaji waliojaribu kuelekea kwenye ikulu ya Khatum wakiwa na mabango yanayokashifu utawala na kudai uhuru na haki. Kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu, jumla ya waandamanaji 26 wakiwemo wale wa upinzani na wanaharakati wamekamatwa na vyombo vya usalama hapo jana. Ni wiki nne sasa tangu rais mpya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Shilombo washike hatamu wa wa ya uongozi wa taifa hilo, huku wananchi wakiendelea kusubiri uteuzi wa waziri mkuu wa taifa hilo, hatua ya mwanzo inayotangulia kabla ya kuteuliwa kwa mawaziri wengine. Wachambuzi wa siasa za DRC wanahisi kuwa kuna tatizo la kisiasa kama anavyoeleza hapa Prof Bob Kabamba, mtaalamu wa siasa za DRC na mhadhiri wa chuo kikuu cha Liege kilichoko kule Brussels, Ubelgiji. Tunaweza kufikiri kwamba kuchelewesha huko kunasababishwa na mambo mengi. Binafsi ninafikiri kumekuwa na kutokuelewana kati ya makundi mawili zaidi, lile la CASH na lile la F Sese, yaani kundi la Felix Chisekedi na lile la Joseph Kabila. Majadiliano ambayo yanaendelea kati ya makundi haya mawili huenda ndiyo yakasababisha kuchelewa huko tunakokuona ni profesa Bob Kabamba mtaalamu, uh, wa siasa za DRC na mhadhiri katika chuo kikuu cha Liege kilichoko kule Brussels nchini lewa kwa ripoti za maambukizi kutotolewa kwa ripoti za maambukizi mapya, wananchi wa maeneo ya Butembo wameomba kuchukua tahadhari. Zimepita siku ishirini na moja bila ya kuwepo kisa chochote kipya mjini Beni. Kama mnavyofahamu mapambano yetu yalianzia Beni mwezi Septemba, Oktoba na Novemba, yaani siku ishirini na moja kupita bila ya kujitokeza kisa cha ugonjwa mjini Beni inaonyesha kuwa kazi kubwa imefanyika na hii ni katika kukabiliana na Ebola, nasi tunaipongeza kazi hiyo. Ugonjwa huo umedhibitiwa Mangina, Chomya, Komanda na leo umedhibitiwa Beni. Nguvu zetu za mpambano sasa zimeelekezwa Butembo na maeneo ya Katwa. Ni waziri wa afya nchini DRC Oli Ilunga, RFI. Raia wa Nigeria sasa wanatarajia kupiga kura hapo kesho kumchagua rais na wabunge katika uchaguzi ambao uliahirishwa kufanyika juma moja lililopita. Tume ya uchaguzi sasa inasema iko tayari kwa uchaguzi wa kesho ambao umewavutia wagombea 73 wa urais huku ushindani mkubwa ukitarajiwa kuwa kati ya Rais Muhammadu Buhari na mgombea mkuu wa upinzani Atiku Abubakari ambao wametoa wito kwa wafuasi wao kujitokezwa kwa wingi hapo kesho. Hata hivyo haijawa rahisi kwa vyama vidogo kuendelea na kampeni kama anavyoeleza Aze Olu Quadri, meneja wa, wa mwanasiasa Olubankole Wellington anayewania ubunge katika eneo la Etiosa kupitia chama cha Modern Democratic Party. Um, the campaign has been tough this week because um, Kampeni imekuwa ngumu sana wiki hii kwa sababu tulifikia, uchaguzi ungefanyika wiki iliyopita, kwa sababu tulikuwa tumeshatoa vifaa vyetu vyote vya kufanya kampeni. Hakika umekuwa na wakati mgumu sana, kwa sababu ilitulazimu kutafuta fedha zaidi za kufanya kampeni wiki hii. Kwa hivyo, haijawa rahisi, kwa sababu hatukuwa na fedha za kuendelea na kampeni baada ya uchaguzi kuahirishwa. Wachambuzi maswa wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani kwa yanayojiri nchini Nigeria kuelekea uchaguzi wa hapo kesho? Ngari Getuku anaangazia uchaguzi huo akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nigeria ni nchi ambayo inaangaliwa sana dunia nzima. Tume ni lazima itupe ipatie dunia uh, mwelekeo sawa, kwamba lile ambalo litatokea siku ya Jumamosi na mpaka rais atangazwa wa Nigeria ni lazima liwe, eh, limekita katika misingi ya kidemokrasia. Hiyo ni changamoto ambayo tume ni lazima ijaribu kujibu, ili uh, nchi ya Nigeria isiwe imetengwa katika mataifa ya dunia ambayo yanaiangalia kwa sahihi. Ni Ngari Gituku, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Na tukisalia huko Nigeria, wakati wakijiandaa kupiga hapo kura, wananchi wengi wanatamani kwa kiongozi atakayechaguliwa aweke mbele vita dhidi ya ufisadi na kushirikiana na wanaharakati wanaoshinikiza uwazi na matumizi mazuri ya fedha za umma. Mwanahabari wetu Victor Abuso yuko Lagos nchini Nigeria na ametutumia ripoti ifuatayo. Huyu ni mwalimu akiwa anaendelea na kipindi katika shule ya msingi ya serikali hapa Epe, umbali wa kilomita 65 kutoka mjini Lagos. Hii ni mojawapo ya shule ambayo shirika moja la kiraia linalofahamika kama I follow the money iliamua kufuatilia ujenzi wake baada ya serikali kutenga fedha, lakini mwanzoni ikaonekana kuwa hakuna kilichokuwa kinaendelea. Kiongozi wa vuguvugu hilo katika jimbo la Lagos Adesina Tosin Nathael anasema wanashinikiza serikali kuwa wazi katika miradi yake ya maendeleo. Nigeria ni nchi ambayo tuna mambo mengi sana kuhusu ufisadi na ukosefu wa uwazi. Kama mwananchi, niliamua kujikita katika kuendeleza jamii yangu kwa maendeleo uh, na kuuliza maswali viongozi waliochaguliwa. Shinikizo hizi zimesaidia pakubwa kwa serikali kuharakisha ujenzi wa shule hii iliyokuwa imeanguka kabisa, na sasa walimu wanasema mazingira yameimarika, kama anavyoeleza Okewomo Fedekemi, mmoja wa walimu katika shule hii. Was very, very bad because hali ilikuwa mbaya sana, shule ilikuwa imeharibika sana. Kwa sasa hali ni nzuri kabisa kwa sababu wanafunzi uh, hapo awali walikuwa wanaweza kutoroka na kwenda nyumbani wanapotaka, lakini sasa hivi tuko salama sana hapa shuleni, so we are safer now than before. Mzee wa kijiji hiki Chief T.O. Adekoe anasema pamoja na mafanikio hayo, chini ya mashirika ya kiraia, bado kuna uhaba mkubwa wa walimu katika shule hii. Mimi sina uwezo wa kuajiri walimu so, na hata kama nina mshahara huo, ni kazi ya serikali kuhakikisha kwamba kuna walimu wa kutosha scenery. Hicho ndicho nachokiamini. Then that is my own belief. Mashirika ya kiraia anasema kazi ya kupambana na ufisadi ni ngumu hapa nchini Nigeria, na serikali peke yake haiwezi, ndio sababu imeanzisha vuguvugu la I follow the money kote nchini kuhakikisha kuwa fedha za umma zinatumiwa vema kwa maendeleo ya wananchi. Victor Abuso, Epe, jimbo la Lagos, RFI Kiswahili. RFI Kirundo 99.5 FM Asante sana msikilizaji ulioko pale Kitwe na Lusaka nchini Zambia. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametoa amri ya kufungwa kwa mpaka wa nchi yake na Brazil kama njia ya kuzuia misaada ya kibinadamu inayotolewa na mataifa mbalimbali ya magharibi kuwafikia wananchi wake. Victor Robert wile ana maelezo zaidi. Rais Maduro analenga kuzuia jitihada zinazofanywa na kiongozi wa upinzani Juan Guaido aliyejitangaza kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo, na hivyo kuleta mgogoro wa kisiasa kati ya serikali ya Maduro na upinzani. Kiongozi wa upinzani Juan Guaido anayeungwa mkono na mataifa mbalimbali ikiwemo Marekani anafanya kila linalowezekana, na kuwapa kuwa misaada hiyo iliyozuiliwa na jeshi katika mipaka hiyo itaingia Venezuela. Kiongozi huyo wa upinzani pamoja na ujumbe wake wakiwa na magari makubwa wamejielekeza katika mpaka wa nchi ya Venezuela na Colombia ambako misaada ya kibinadamu kutoka Marekani imezuiwa. Rais Maduro anapinga hatua ya kuingizwa kwa misaada ya kibinadamu akidai kuwa Marekani na washirika wake wanalenga kuingilia mambo ya ndani ya nchi ili kuivuruga nchi yake huku akiapa kukabiliana na hali hiyo. RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Karibu Ruben. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Nianze na matokeo ya mechi ambazo ilipigwa hapo jana katika UEFA Europa League, ni ligi ya huko Barani Ulaya ambako uh, Benfica wakikipiga na Galatasaray walitoka sare tasa ya kutofungana mabao, wakati Dynamo Kiev iliifunga Olympiacospiraus bao moja bila. Ren ya Ufaransa ikawatandika Real Betis mabao matatu kwa moja. Chelsea nanyewe ikaifunga Malmo bf uh, uh, mabao matatu kwa sifuri. ba ya ya Ujerumani ikatoka sare uh, ya bao moja kwa moja na Krasnodar uh, uh, wakati Genk ya Ubelgiji ikashindwa kutamba mbele ya Slavia Praha ambayo iliwatandika mabao manne kwa moja. Internazionale ya huko Italia nyewe ikaifunga Rapid Wien mabao manne kwa sifuri. Arsenal ikaifunga Bet, Bet mabao matatu kwa sifuri. Leo hii kutashuhudia mechi kadhaa katika ligi kuu ya huko Uingereza ambapo Cardiff wanaokaribisha Watford, Westham United wenyewe watakaribisha Fulham lakini katika Ligue 1 ni ligi ya huko Ufaransa, Dijon watacheza na Saint Etienne, Strasbourg watacheza na Lille. Lakini katika Bundesliga huko Ujerumani, Werder Bremen watawakaribisha Stuttgart, na katika ligi ya huko Hispania La Liga, Espanol watakipiga na Huesca na mwingereza dan evans ametinga robo finali katika tenis ya michuano ya wazi ya delray beach huko mjini florida marekani baada ya kumtandika raia wa afrika kusini uh, worldcard uh, lloyd harris kwa seti za sita sifuri sita mbili um, nam asante ruben karibu Katika mahojiano, msikilizaji ni wananchi wa Nigeria hapo kesho wanapiga kura katika uchaguzi ambao uliahirishwa juma moja lililopita, huku baadhi ya vyama vidogo vikishindwa kufanya kampeni ap uh, kuelekea uchaguzi hapo kesho uh, mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Ngare Gituku, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Wiki moja ni muda mfupi sana wa kuandaa uchaguzi wa nchi kama Nigeria ambapo uh, wa, wanaochaguana ni wengi na nchi yenyewe ni kubwa. Ni lazima kulikuwa na changamoto fulani ambazo hatujaelezwa, ambazo zilifanya uchaguzi huo kutoendelea wiki jana, na ninafikiri kwamba changamoto hizo haziwezi kuwa zimetatuliwa katika hizo siku chache ambazo zimepita. La mno ni kwamba ni vizuri kutochelewesha, lakini wiki moja ni fupi. Uh, ni kipindi kifupi sana cha kurekebisha yale ambayo alikuwa amepatikana na mushkeli tayari. Waisha waambia wananchi wa Nigeria kwamba siku ya Jumamosi, yani, yaani kesho tayari uchaguzi utafanyika. Nini kinaweza kufanyika sasa kwa wakati huu, vile ambavyo demokrasia imekita mizizi katika, uh, nchi mbalimbali, na vile ambavyo nchi ya Nigeria iko, ni kana kwamba wamekomaa vya kutosha kuto taka kutokomeza nchi yao katika um, lindi la mchafuko, na ninafikiri kwamba na, ninataraji kwamba wananchi wenyewe watajaribu kujizuilia kupita kiwango ambacho kinaweza kuleta vurugu katika nchi hiyo. Kwa hivyo nataraji kwamba uchaguzi utaendelea, lakini uh, uwepo wa uh, mikakati uh, ya sawa ya kuwa uh, demokrasia itakuwa imefanyika vilivyo vi, sioni kama hiyo itaweza kufaulu. Vyama vya upinzani na wagombea wa upinzani walikuwa wakinung'unika kwamba huenda hizi ni njama za rais Muhammadu Buhari za kujitengenezea mazingira ya kurejea madarakani licha ya kwamba uchaguzi upo usoni. Wewe una mtizamo gani wakati huu tume ikiwa imetoa mwelekeo kwamba uchaguzi lazima utafanyika, kwa sababu zaidi ya nusu ya majimbo vifaa vimeshafika? Nafikiri ni tabia ya walio katika upinzani kuwa wananuna na kuteta kila wakati, hili jambo singeni katika Uh, hali yoyote ile ama nchi yoyote ile. Kwa hivyo ni jambo la kawaida, tunge- ingekuwa jambo la kushangaza sana, ingekuwa -hawakojitokeza na kuanza kupiga mayowe kama yale, kwa sababu vyama vidogo vidogo hasa vina wale ambao ni wanamgambo wenye sauti kubwa kuliko wale wengine. Kwa sasa vyama vya upinzani vinatakiwa kufanya nini? Nafikiri kungekuwa na uwezekano na wakati vyama vya upinzani vingetafuta namna ya kuhamazisha kamati ya uchaguzi iwe na mikakati ambayo itafanya usawa uwepo. Uh, lakini kwa sasa naona kama kila chama kinavuta upande wake, kwa hivyo sidhani kwamba kuna wakati wa kutosha kuungana kwa vyama hivyo, ili kujaribu kutafuta njia mwafaka ya ku, um, ku, ku, kuitisha usawa katika shughuli ya uchaguzi ambao tunatarajia kutokea siku ya Jumamosi. Ni mtazamo wake Ngari Gituku, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Nimpishe basi Victor Robert Wile na makala ya Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo DRC, lakini kubwa ni hatua ya rais mstaafu Joseph Kabila kukutana na muungano wa vyama vya FCC, akiwataka washirika wake kuendelea kumuunga mkono na kusaini hati ya makubaliano hayo. Kulijadili hili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa, wa siasa Abdulkari Mwatiki, lakini pia Haji Kaburu, wote wakiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hatua ya rais Kabila kuwasainisha hati ya makubaliano washirika wake imeibua maswali lukuki katika uga wa siasa. Abdulkarim Mwatiki, pengine hatua hii inamaanisha nini? Nikianza nawe. Eh, Rais Joseph Kabange Kabila ni rais mstaafu eh, lakini pia yupo katika baraza la seneti, ambacho ni chombo cha juu pia cha kutunga sheria, na naweza kusema ni mmojawapo wa vigogo ambavyo kwa namna moja au nyingine, eh, yupo katika system ya utawala. Kwa hiyo hiyo mbinu aliyoitumia ya kutaka kiapo cha utii, eh, kwa hao wabunge eh, ni namna tu ya kuwa kuwafanya wawe wa watiifu wa, wa kwake na lolote atakalolipa mwongozo e, na atakalolishauri, basi wasio wanampinga, na nadhani ni kama ma, si matayarisho tu kwamba atarejea kwa sababu kurejea kwake hakuna shaka yoyote, katiba inaruhusu. Kwa hiyo ni namna tu ya kujizatiti zaidi, asije asi, asi akapoteza nguvu. Nikija kwako Haji Kaburu, wewe unafikiri ni kwa nini Joseph Kabila amechukua hatua hiyo? Kabila alikishaonyesha nia ya kwamba yeye anastaafu au anapisha uchaguzi huu, kwa kujiandaa na chaguzi zingine zijazo, kwamba atarejea katika ulingo wa siasa. Sasa kwa mtizamo huo, ambao nadhani watu wengi watakuwa wamesahau, alisema vile kwamba mimi, nafikiria sitokuwa nimestaafu kabisa, lakini nitarudi tena kwenye uchaguzi kwenye miaka inayokuja, mchaguzi mwingine unaokuja huku. Sasa katika maandalizi haya, inaonekana hili ni moja ya mambo ambayo alikuwa ameandaa kimya kimya kimya kujitayarisha na kurudi kwake, kwanza awa. Kualisha kiapo ni kuhakikisha kwamba wanabakia kwake yeye kisha aje kuwatumia wakati wa chaguzi hizo ambazo yeye anafikiri ataweza kuingia. Hili liko wazi kabisa. Abdul Karim Atiki, una uangaliaje ushawishi wa Joseph Kabila katika siasa za DRC kwa sasa? Utamfanya rais aliyekuwa madarakani asiwe na nguvu kwa sababu kumtii yeye, maana yake kwamba akiwaambia sikashawalisha kiapo ni namna tu ya kutaka kuendelea kushika hatamu kwa Joseph Kabila. Ni kama vile Rais Kivuli, anaonekana kama bado yupo katika kwa namna moja au nyingine ni kama vile mzimu ambao bado unaendelea kutawala Kongo. Sioni, si kama Chisekedi ndiye pamoja na kwamba ameapishwa na ndio rais wa Kongo na amekuja Kenya, amefanya ziara na nchi kadhaa za Kiafrika, ameenda Angola, ameenda wapi, lakini mi naona ni kama waziri wa mambo ya nje ya nje, lakini rais mwenyewe ni bado Kabila. Muungano wa FCC ambao umeingia makubaliano na rais mstaafu Joseph Kabila una wabunge wengi ikilinganishwa na upande mwingine haji kaburu. Hii itaathiri vipi utawala wa Felix Tshisekedi na utawala huo utakuwa na dira gani? Kwa kweli, hapo kuna mkanganyiko ambao unataka upate maelezo ya kina kutoka sehemu zote mbili, kwa sababu FSA wana wabunge wengi ambao wanatengeneza majority katika bunge la la utungaji sheria na kabila ni moja. FSA ni moja ya ya ngome kuu ya kabila. Sasa na juzi tu hapa e, nani aliwapa siku kadhaa SS, kumpelekea jina la mtu ambaye wanampendekeza kuwa awe waziri mkuu. Sasa ukiangalia na hii ya kulisha kiapo juzi na na vitu vingine, unaona kabisa kwamba kuna Joseph bado anatafuta nafasi katika nafasi, awe abakie kuwa yuko kwenye kwenye picha halisi ya utawala wa Kongo, asiwe kwenye background, awe mbele kabisa, na hii yote kama tulivyokosha sema mwanzo ni matayarisho ya kurudi tena kugombea kugombea kama rais. Nitarudi kwako punde tu. Haji Kaburu Abdulkarim Atiki, ushawishi ambao umekuwa ukionyeshwa Kabila, tutaraji mwenendo wa kiuongozi utakuwaje katika miaka mitano ijayo? Ah, hakutakuwa na mabadiliko makubwa kwa kweli, kwa sababu Felix Chisekedi ameshakubali kuwa chini ya, ya Kabila na kama madai anayodai Martin Fayulu kwamba ushindi wake ni wa kupewa basi lazima tutashuhudia, ha, hakutakuwa na mabadiliko ya kweli. Hatokuwa na nguvu ya kufanya mabadiliko yoyote ya maana, kwa maana mabadiliko mengine yote ya maana ni lazima pia yaende katika bunge na katika seneti na vyombo vyote hivyo viwili, vina vinaongozwa na FCC ambayo bwana Kabila ameshawalisha kiapo cha utiifu kwake, sio kwa utiifu kwa rais na katiba ya Kongo. Hivi ni tatizo kwa kweli kwa sasa hizi. Haji Kaburu, hivi karibuni raisi Felix Chisekedi alikutana na Rais Kabila na moja ya mambo ambayo yanazungumzwa kwa chini ni juu ya mchakato wa kumpata waziri mkuu. Katika hili ukweli uko wapi? Ah, ukweli ni kwamba kwanza tuelewe ule muungano ambao bwana Atiki anaona ni wa nguvu sana wakati wa FSA. Si muungano kama alivyo muungano wa wa tano na ASP hapana. Ulikuwa ni muungano wa kuingia kwenye uchaguzi, na baada ya uchaguzi muungano huo hauko, hautambuliwi rasmi na mamlaka ya sheria kule Kongo. Wabunge wengi wamejifet, kutokana na habari ambazo zipo na zilizokwisha thibitika kwamba wabunge wengi wa FCC walikwisha amua kumuunga Chisekedi mkono na hivyo e, chama cha Chisekedi kimefikia kuwa na wabunge takriban wa kufikisha idadi ambayo labda pengine inaweza kamsaidia katika kuchagua waziri mkuu kukawa kuna maeleano ya ambayo yatapelekea kumpata waziri mkuu atakayekuwa kati kwa kati. Felix Chisekedi alijitoa katika muungano wa upinzani wakati wa mchakato wa uchaguzi. Kutokana na hali hiyo, nguvu ya upinzani iko wapi? Nguvu ya kina Mose Katumbi pamoja na kina Jean Pierre Bemba i wapi? Abdul Karim Watiki, utaziona kwenye Lamuka kwa sababu e, pamoja na kwamba kumefanyiwa na kuliwekewa vikwazo na pingamizi nyingi, kati ya Bemba asishiriki kwenye huo uchaguzi, na angeshiriki lazima tungeona matokeo mengine. Tumekuwa na tumeona kwamba e, Moise Katumbi naye, pamoja na kwamba hapo awali walikuwa ni mshirika wa Kabila, lakini wakaja wakatofautiana. Ile nguvu ya upinzani mpaka sasa hivi ni kama vile imepatwa na shok lakini mi nadhani bado ipo na inaweza ikaji organize na kama ikiwa tena bungeni, kama anavyosema mchambuzi mwandamizi e, Kaburu, kwamba huo muungano wa nao utakuwa umeshakwisha, unabaki vyama, vyama, vyama tu. Kwa vyovyote tunataka lazima kuwe na e, ile tawi la urais, ili, branch of ya executive, tawi la urais liwe na nguvu na tawi la bunge liwe na nguvu na tawi la senate pia liwe na nguvu usiwe na kuhozi haya matawi. Haji Kaburu, rais wa DRC Felix Tshisekedi, unafikiri anapaswa kuchukua hatua gani sasa, ili kujinasua kwenye mikono hiyo ya rais mstaafu Joseph Kabila ambaye anaonekana kana kwamba bado ana nguvu kimsingi? Tshisekedi anajua nini wakongomani wanataka. Wakongomani wamekuwa kwenye kusitofahamu zaidi ya miaka hamsini, na serikali zilizopita zote zilikuwa na hili na lile na zilikosa kuleta umoja wa kitaifa. Sasa serikali hii, mbali ya kwamba tulisema kwamba kulikuwa na muungano wa pamoja kati ya Wabukatia, wakina Chisekedi na na wengine wakina Fayuru na, na, na Mois Katumbi, lakini kulikuwa pia na utaifa ambao ndio kitu kilikuwa kikubwa sana kule kuondoka kwa Chisekedi kutoka kwenye muungano wa vyama vya upinzani waliosaini makubaliano ni kule kulionyesha ukomavu wake katika kutetea taifa lake kama taifa ambalo limeishi na la kudumu katika migogoro lisoisha kwa muda mrefu sana. Hawajiulizi ni kwa nini yeye Chisekedi alitoka katika ule muungano na kwa nini sasa hivi e, amepata urahisi kwa njia ipi au ilikuwa vipi? Hili jambo watu wengi hawawezi kutaka kulijadili kwa sababu limekwisha pita chini ya macho yao. Lakini kimsingi ni kwamba kulikuwa na jambo lililosukuma Tshisekedi kutoka kwenye muungano ambao alisaini kwa mikono yake mwenyewe, lakini baada ya siku mbili akatoka. Je, alikuwa amegundua nini? Nini kilimfanya atoke? Nini kilimpelekea yeye aone kuwa hakuna hakuna umoja ambao ni wa dhati wa kuleta wakongomani pamoja? Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu nam. Asante Victor Robert Wille kwa makala hiyo ya wimbi la siasa. Msikilizaji, na ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu ya pili pale itakapotimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika mashariki. Endelea kututumia ujumbe wako mfupi maandishi, nasituosoma hapo baadaye. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wile na naitwa Emmanuel Richard Makundi. Tukutane tena saa mbili na nusu katika matangazo yetu mengine. Kwa heri kwa muda John Williams, msikilizaji, anatamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. We we'll be Together ndicho kibao hicho, msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu ya pili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Muda mfupi kutoka sasa, tutakuacha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya Radio France International.