Wadakta, ni saa moja na nusu hapa Dar es Salaam Tanzania, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi Ahlan wasahla ni msikilizaji popote pale ulipo, napotegea sikio matangazo yetu ya leo asubuhi. Miongoni mwa watokea ya sikia ni pamoja na wachunguzi wanaotazama visanduku vyeusi vya sauti kutoka katika ndege ya Boeing 737 Max 8 ya Ethiopia wanasema kuna kila dalili za mfanano wa itilafu kama ndege iliyoanguka kule nchini Indonesia. Rais wa DRC Felix Tshisekedi hivileo anatarajiwa kukutana na wabunge wa chama chake na wale wa muungano wa Kash kutathmini piga lolipata katika uchaguzi wa maseneta, na waziri mkuu wa New Zealand asema serikali yake inapitia upya sheria ya umiliki wa silaha. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Waziri wa uchukuzi nchini Ethiopia, Dagmawit Moges, amesema mazingira yaliyosababisha kuanguka kwa ndege yake Boeing 737, max 8, wiki mbili zilizopita na kusababisha vifo vya watu wote 157, ni sawa na yale yaliyosababisha kuanguka kwa ndege kama hiyo nchini Indonesia mwaka uliopita. Victor Melekizede Kabuswa na maelezo zaidi. Waziri huyo amesema ripoti ya awali inatarajiwa kuwekwa wazi ndani ya siku 30 zijazo. Ndege zote mbili zilizoanguka ni aina moja, Boeing 737 max nane. Tayari uchunguzi unaendelea nchini Ufaransa kubaini mawasiliano yaliyokuwepo kabla ndege hiyo kuanguka ili kufahamu kilichosababisha ajali hiyo. Uongozi wa Boeing, kampuni iliyotengeneza ndege hiyo kule Marekani, umesema kwamba unaunga mkono uchunguzi huo ili kufahamu ukweli. Mbali na hilo, jana jamaa, ndugu ya marafiki wa abiria walioangamia katika ajali hiyo mbaya walikuwa na misa kuwakumbuka upendo wao katika makanisa ya Koptik jijini Adisababa na Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Ethiopia imesema uchunguzi wa mabaki ya watu walioangamia katika ndege hiyo utachukua zaidi ya miezi sita, lakini familia mbalimbali zimepewa udongo kutoka katika eneo la ajali hiyo ili kuendelea na maziko. Watu 24 wameripotiwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya 31 wamejeruhiwa baada ya treni ya mizigo iliyokuwa imebeba watu kuacha njia na kupinduka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Polisi nchini humo imethibitisha kutokea kwa ajali hiyo kwenye jimbo la Kasai, katikati mwa nchi ya DRC. Mamlaka zinasema wengi waliopoteza maisha kwenye ajali hiyo ni watoto. Rais wa DRC Felix Chisekedi anatarajiwa kukutana na wanasiasa wa chama chake cha UDPS na wale kutoka muungano wa Kash unaoongoza nchi hiyo siku chache baada ya matokeo mabaya ya uchaguzi wa maseneta wiki iliyopita. Kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa Bunge, muungano wa rais wa zamani Joseph Kabila umeibuka mshindi katika uchaguzi huo huku chama cha UDPS kikishindwa kupata kiti hata kimoja katika mkoa wa Mbuji Mayi, suala ambalo linasababisha machafuko na polisi mmoja lilisababisha machafuko na polisi mmoja kupoteza maisha. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza nasi akiwa mjini Gisenyi, Rwanda. Hayo yamekuwa yakizungumziwa na wengi, wanasubiri kwa sababu ya ule utaratibu ambao walionao bwana Felix Tshisekedi. Wengi wanafikiri kuwa labda pamoja na hayo yote na hasa kwa sababu yamejulikana vizuri na wananchi, ati huenda itampa nguvu za kuweza kujua cha kufanya kabla hajajenga serikali yake, kwa sababu utakumbuka nayo, na hiyo imekuwa ni mmojawapo huko kutokuwa na spika bungeni, huko kutokuwa na waziri mkuu, huko kutokuwa na na, na mwanamemba kwa senato. Ni sauti yake Rafael Bakemana, mchambuzi wa maswala ya siasa za maziwa makuu, akizungumza akiwa kwenye mji wa Gisenyi kule nchini Rwanda. Wabunge wa chama tawala nchini Uganda cha National Resistance Movement NRM wameidhinisha Rais Yoweri Kaguta Museveni kuendelea kuongoza chama pamoja na taifa hilo. Kamati kuu ya wabunge wa chama hicho iliyokutana wilayani Kiankwanzi kwa kauli moja imepitisha azimio lililokubaliwa na kamati kuu ya chama na kuunga mkono kuendelea kusalia madarakani kwa rais Museveni. Kwenye taarifa yao, wabunge hao wamesema bado wana imani kubwa na rais Museveni katika kuiletea mabadiliko nchi hiyo na kwamba ni muhimili mkuu anayekiunganisha chama pamoja na kushiriki harakati za ukombozi wa taifa. Mashirika ya kiraia pamoja na yale ya kutetea haki za watoto pwani ya Kenya yanasema visa vya dhuluma dhidi ya watoto vimeongezeka na mahakama imekuwa ikichelewa kushughulikia kesi zinazopelekwa mahakamani. Kutoka Mombasa, mwanahabari wetu Joseph Jira ametutumia taarifa ifuatayo. Naibu mkurugenzi wa shirika la kiraia la Haki Afrika, Salma Hemed, anasema visa hivi vimekuwa na athari kubwa kwa maisha ya watoto huku zaidi ya visa 36 vikiwa vimeripotiwa kwao kuanzia mwezi Januari hadi sasa eneo la pwani. Hivi visa vya udhulumiaji wa haki za watoto vikomeshwe, na ni lazima polisi wachukulie kwa kina kesi kama hizi na kuhakikisha kuwa wale wote wenye kutenda maovu kama haya wanaweza kuchukuliwa hatua mwafaka. Kutokana na hilo, shirika la kutetea haki za watoto la Haki Yetu limebuni visanduku maalum na kusambaza katika mahakama za Pwani vitakavyotumiwa na watoto waliodhulumiwa kutoa ushahidi mahakamani bila uoga, iwapo mshukiwa yupo mahakamani. Gashero ni wakili wa shirika la Haki Yetu region, we eneo la pwani tumeshuhudia ongezeko la visa vya dhuluma za watoto, na imekuwa changamoto kwa mahakama kuendelea na kesi hizi kwa sababu watoto wana hofu, wakifika mahakamani hawawezi kutoa ushahidi na inabidi kesi kupelekwa mbele kila mara na kuchelewesha haki. Wakili wa mahakama kuu ya Mombasa, Gunga Mwinga, anasema serikali inafaa kutilia maanani kitengo cha kulinda mashahidi ili kesi kuamuliwa kwa wakati. Iwapo shahidi hatakuwa na uhakika kwamba yale yote nitakayoyazungumza hapa huyu mshtakiwa hataweza kunigeukea huko nje, basi hapo ndio ataweza kuongea ushahidi wa kweli. Baadhi ya wazazi wanasema serikali inafaa kubuni mikakati ya kumaliza visa vya dhuluma kwa watoto. watoto <coughs> Arifa i Kiswahili imezungumza na mmoja wa watoto waliofanyiwa unyanyasaji wa kingono, na kwa sababu za usalama wake tumebadilisha sauti yake. Aliniambia nitoe siruali, alafu akaniingiza ile ududu wake kwa ile sehemu ya nyuma, alafu Akasema ukimwambia mtu atanyongwa. Kwa sasa mashirika ya kiraia yanapendekeza jamii kuhamasishwa kuhusiana na visa hivi ili kunusuru haki za watoto. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Nam, asante msikilizaji. Watu wenye silaha wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji wa kijihadi wamewaua wanajeshi 21 wa Mali baada ya kushambulia kambi moja ya kijeshi katikati mwa nchi hiyo. Shambulio linaloripotiwa na kuongozwa na mwanajeshi wa zamani. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Taarifa za jeshi zilieleza kuwa shambulio lilitekelezwa na wapiganaji wa kijihadi wanaoongozwa na Ba Ag Musa aliyeasi jeshi na kujiunga na wapiganaji wa kiongozi wa Kituareg Iyad Aghali. Kwa mujibu wa taarifa tulizo nazo, ni kwamba muda mchache kabla ya shambulio hilo la jana Jumapili, kundi la wapiganaji wa kijihadi lilijipenyeza katika mji huo wa Diura, na ambapo mapema Jumamosi tayari wengine walikuwa tayari wamejiunga katika mji huo kwa kutumia pikipiki piki pamoja na magari ilielekea kaskazini mwa kambi huku lingine kusini mashariki. Milio ya risasi ilisikika, magari ya kijeshi yaliteketezwa. Inadaiwa kuwa waasi hao waliondoka na silaha kadhaa za jeshi. Kuhusu idadi ya waliopoteza maisha, kumekuwa na mkanganyiko. Ni wangapi waliopoteza maisha? Jeshi linasema wanajeshi 21 ndio waliouawa katika shambulio hilo la kambi. Ni wangapi waliojeruhiwa? Wangapi ambao hawajulikani walipo? Na je, kulikuwa na waliotekwa? Bila shaka inahitaji subra ili kufahamu baadaye kuhusu maswali yote hayo, licha ya kwamba baadhi ya familia za wanajeshi zimeanza kuomboleza. Kirundo 99.5 FM. Waziri Mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amekutana na, na baraza lake la mawaziri kujadili uwezekano wa kubadili sheria kuhusu umiliki wa silaha, hatua inayokuja baada ya shambulizi la kigaidi la kwenye mji wa Christchurch juma lililopita ambapo watu hamsini waliuawa katika misikiti miwili tofauti. Tunahitaji kuhakikishia umma kwamba kila kitu kilichotakiwa kufanyika au kile ambacho so kingefanyika. Kwa hivyo tutaweka mikakati ya kujibu maswali hayo, you know, na tunaangalia namna ya kudhibiti uh, silaha kwa watu tunaowalenga, na hilo uh, ndilo lengo letu. Na mtumiwa wa tukio hilo la kigedi raia ra wa ra ra Australia Brenton Tarrant alifikishwa mahakamani mwishoni mwa juma na kusema hajutii uh, tukio lolifanya, huku akikataa kupewa wakili. Familia yake tayari imeomba radhi kwa familia ambazo ndugu zao walipoteza maisha katika shambulio hilo. Serikali ya Ufaransa imekiri kuwa hatua za kiusalama zilizochukuliwa mwishoni mwa juma kukabiliana na waandamanaji wa vizibao vya njano zilikuwa hafifu, hali iliyosababisha maandamano hayo kugeuka vurugu. Polisi inadaiwa walizidiwa nguvu na waandamanaji ambao walivunja maduka na kupora mali katika moja ya mitaa maarufu jijini Paris, Champs-Elysees. Waziri Mkuu Edouard Philippe amesema kulikuwa na mapungufu ya kiusalama ambayo ameahidi serikali yake kuyashughulikia, wakati huu mamia ya waandamanaji wakikamatwa na kardinali wa Ufaransa Philipe Barbarin ambaye alihukumiwa kifungo cha nje cha miezi sita kwa makosa ya kushindwa kuripoti vitendo vya udhalilishaji wa kingono vilivyofanywa na wachungaji waliokuwa chini yake anatarajiwa kukutana na kiongozi wa kanisa hilo Papa Francis ili kukabidhi barua ya kujiuzulu kwake. Taarifa zinasema kuwa baada ya kardinali huyo kukabidhi barua ya kujiuzulu, Papa Francis atatumia majuma kadhaa kutafakari kabla ya kutangaza ameikubali au la. RFI Michezo na Victor Buso. Na, asante sana mwenzangu. makundi klabu ya Gor Mahia ya Kenya ikiwa na wachezaji saba uwanjani baada ya wenzao wawili kupewa kadi nyekundu pamoja na kocha wao Hassan Oktei ilifaniiwa ufukti uwhejwifaniw katika robo fainali ya michuano ya shirikisho Afrika baada ya kuifunga Petrotletiko ya Ngola la moja kwa bila katika mechi iliyochezwa jana usiku katika uwanja kima wa kimataifa wa Kasarani na bao pekee la Jakis Tuisenge Dakika nane, katika dakika 58 na nane ilisaidia Gurumahi ya kufuzu katika hatua hiyo muhimu. Na sasa Gurumahi inaungana na, na Nkana ya Zambia, Etoile du Sahel uh, na CS Sfaxien kutoka kule Tunisia, RS Berkane na Hassania Agadir kutoka kule Morocco, Zamalek ya Misri na Al Hilal ya Sudan. Bila shaka ni mchezo ulikuwa mzuri sana bwana makundi Nama, na mashabiki waliofika uwanjani walikuwa wanapewa mkate na maji kondoli, lakini ushindi wao. Aa, bila shaka ni kweli. Na kule barani Ulaya, iwapo ulikuwa wanafuatilia michuano ya soka wiki iliyopita, Fulham walikuwa wanacheza na Liverpool, na wa walipata ushindi wa bao mawili kwa moja, lakini Everton waliwagaragaza Chelsea kwa kuwafunga mabao mawili kwa bila aa. Kule nchini Hispania uh, Villarreal waliwashinda Rayo Vallecano mabao matatu kwa moja, lakini mechi kati ya Espanyol na Sevilla uh, Sevilla kucheza ugenini walifunga bao moja kwa bila. Aa, kule nchini Ufaransa kulikuwa na mechi kadhaa. Olympic Lyon walifunga Montpellier mabao matatu kwa mawili, uh, huku PSG wakiwashinda Olympic Marseille mabao matatu kwa moja. Asante Victor. Shukrani. na mtugeukie katika mahojiano msikilizaji. Rais wa DRC Felix Tshisekedi anatarajiwa kukutana na wanasiasa wa chama chake cha UDPS pamoja na wale wanaounda muungano wa Kash unaoongoza nchi hiyo kwa sasa, siku chache baada ya matokeo mabaya ya uchaguzi wa maseneta wiki iliyopita. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Rafael Bakemana, mchambuzi wa masuala ya siasa za maziwa makuu, akiwa kule Gisenyi nchini Rwanda. Watu wameshangaa kuona maseneta chama cha chake Tshisekedi yani UDPS na chama chake bwana Vital Kamerhe hawakupata hata mseneta hata mmoja. Hiyo imebaki kama imeshangaza watu na wanamemba ama wale mashabiki wa chama cha UDPS. Tayari jana mjini Kinshasa walikuwa wamekwisha kuanza a, kama namna ya kuanzisha kelele a, kiwango cha kushambulia hata na baadhi ya maofisi za vyama vingine kama vile chama cha PPRD. Kwa mtazamo wako, hii inamaanisha nini? Tunafahamu kwamba pia wabunge chama cha ama muungano wa rais wa zamani Kabila kilipata ushindi mkubwa, lakini pia mambo yako hivyo kwa upande wa maseneta. Utakumbuka kwamba kwa bunge aa, chama yaani muungano wa FCC vyama vinavyomuunga rais wa zamani mkono vilibuka zaidi ya wa, wa, wa, wa, wa, vimekuwa na wa, wabunge mia tatu hamsini kama na mbili ama na tano hivyo. Na kwenye seneta inayoundwa na zaidi ya wasenato mia na moja wamepata tisini na moja yaani ni kama kumi tu ndio hawakuweza, yani kiwango wangelipata mia juu ya mia. Halafu hayo ndiyo yamekuwa yakizungumziwa kwa sababu ilikuwa imesemwa kwamba Uh, ati kume ongo, kumeendeshwa zoezi lile la rushwa ili kuwalipa wale wabunge kwa majimbo ambao wamekuwa na jukumu la kuweza kuwachagua masenators na mna, nafikiri kwamba Rais Chisekedi atakapokutana na wanasiasa wa chama cha UDPS na uh, muungano wa cash atakuwa na ujumbe gani? Ninafikiri atakuwa na wakati wa kuweza kuuliza seni yani kitu gani kimefanyika, kiwango kwamba watu wote wanasema, hata kutoka Katanga hata na Kinshasa na katika majimbo mengine, yanasemwa huo uchaguzi uahirishwe kwa sababu haukutembea vizuri. Niambie kama chama cha jisege cha bwana Kamere yeye mwenyewe anakuwa na wabunge zaidi ya kumi katika jimbo lake la asili huko Sid Kivu, yani Kivu ya kusini mjini Bukavu. nam wa kuna wale ambao anahisi kwamba kwa namna mambo yalivyo sasa, itakuwa rahisi sana kwa muungano wa Kabila, rais wa zamani, kuweza hata kubadilisha katiba na hata kufanya mambo ambayo atamkomisha Rais Felix Tshisekedi. Hayo yamekuwa yakizungumziwa na wengi, wanasubiri kwa sababu ya ule utaratibu ambao walionao Bwana Felix Tshisekedi. Wengi wanafikiri kuwa labda pamoja na hayo yote na hasa kwa sababu yamejulikana vizuri na wananchi, ati huenda itampa nguvu za kuweza kujua cha kufanya kabla hajajenga serikali. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa masuala ya siasa za maziwa makuu, akizungumza akiwa katika mji wa Gisenye kule nchini Rwanda. Ni mpisha basi. Sabina na Bigambo kwenye makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tutaangazia mkutano wa mazingira wa Umoja wa Mataifa uliofanyika juma lililopita jijini Nairobi nchini Kenya. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Na kama nilivyokufahamisha katika utangulizi wa makala haya, juma lililopita wawakilishi wa serikali, taasisi za kifedha, makampuni na mashirika yasiyo ya kiserikali yalikutana jijini Nairobi nchini Kenya katika kikao cha mazingira cha Umoja wa Mataifa. Lengo hasa la mkutano huo ambao ni mfululizo wa mikutano ya aina hiyo uliozinduliwa na Ufaransa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba ni kuchangisha fedha kwa ajili ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi. Rais Uhuru Kenyatta ambaye nchi yake ilikuwa mwenyeji wa mkutano huo alikuwa na haya ya kusema. Today we're here to make pledges. Leo tuko hapa kuweka ahadi, lakini pia kuonyesha kujitoa kwetu. Na kwa niaba ya Kenya na watu wake, na ahidi kuwa kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tutakuwa na asilimia kumi ya eneo letu la nchi likiwa na misitu kama njia mojawapo ya kuonyesha uwajibikaji katika nchi, watu na kama mwanachama wa jumuia ya kimataifa. Kwa upande wake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye pia alihudhuria mkutano huo, ametoa wito kwa mataifa kuwekeza katika nishati endelevu ili kupunguza utegemezi katika mafuta na nishati zinazochangia uharibifu wa mazingira. Kwa mujibu wa takwimu, bara la Afrika linahusika kwa asilimia nne tu ya uzalishaji wa gesi chafu duniani, lakini asilimia sitini na tano ya raia wake huathirika moja kwa moja na mabadiliko ya tabia nchi. Hivyo basi, katika mkutano huo, makubaliano kadhaa yametiwa saini kwa ajili ya kusaidia Afrika kuondokana na athari za mabadiliko ya tabianchi, kwa lengo la kusaidia miji mbalimbali ya bara la Afrika kufikia nishati endelevu. Wadau wa mazingira wanazungumziaje mkutano huu, na ni kwa namna gani bara la Afrika litafikia nishati endelevu? Bi Hamisa Zaja ni mwanaharakati na mdau wa mazingira kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Maazimio yaliyowekwa, uh, ni wakati sasa watu warudi chini na waweze kuangalia maazimio haya. Uh, yataweza kutekelezwa vipi kwa nchi ili kuweza kukabiliana na changamoto zilizoko, wajua tuna zile vitu zinaita sustainable development goals. Na kila kitu ambacho saa hizi ma mataifa yanafanya ni kuweza kufikia malengo hayo ya sustainable development goals. Katika changamoto na zile sustainable development goals, ni lazima watu warudi chini ndio tuzifikie. Uh, tukiendelea tu kuzizungumza kwenye conferences, uh, tukiendelea tu kuzizungumzia bila ya kufika chini na kuhakikisha tumetatua. Kwa mfano, kama vile tumezungumzia swala la mabadiliko ya hali ya ya mazingira kisha ambayo ni globally, yani ni ulimwengu mzima yametokea ya mabadiliko haya kisha sasa ikiwa kwenye nchi tutakuwa tunaweza kupata kiangazi kwa muda mrefu, kisha tupate mvua yenye ambayo itakuwa na mafuriko tayari, kisha mna experience vitu kama, uh, umaskini, uchochole, watu kukosa chakula. Kama hapa kwetu Kenya, uh, kuna sehemu ambayo imegonga vichwa vya habari mpaka ime, uh, imetafutiwa chakula na serikali imepelekewa sehemu kama ile. Ingekuwa sahizi watu wamekuwa wameimplement, kama ingekuwa watu wamefika mashinani tangu kitambo saa hizi ingekuwa isha implementiwa na ikaangaliwa ile ardhi yake, ikapimwa, ikaonekana kama je, inaweza kutoa chakula aina gani, ndio mpaka watu wawe hawawezi sahizi kwenda kutafuta mbegu mwitu kwa kutumia kama chakula ambayo si chakula. Kwa hivyo ingekuwa ile implementation kutoka uh, tuweke Sustainable Development Goals mpaka sasa, ingekuwako saa hizi tumeshaweza kuweka mikakati fulani, na tungekuwa hatuwezi kuexperience vitu kama njaa katika sehemu mbalimbali za nchi. Nam, wananchi wengi katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati bado wanatumia nishati ya mkaa, nishati ya kuni, na hivyo wanakata miti na vitu kama hivyo. Lakini katika mkutano huu uh, kumeazimiwa kwamba uh, nchi ziwekeze zaidi katika nishati endelevu, nishati mbadala, kama nishati za jua, nishati ya kinyesi cha wanyama na mabaki ya mimea. Pengine una unadhani sasa wananchi watakuwa na utayari wa kuhama kutoka katika uh, matumizi ya mkaa ambao wengi wanasema kwamba hawawezi kuacha kukata kuni ikiwa hawana mbadala uh, kitu chochote ambacho watu wanataka kuanzisha ma mara nyingi huku kwetu bara la Afrika huwa kigumu sana, watu kwa adopti. Uh, ila tu ni kwamba shida ambayo imetupata ya climate change imetupata kwa sababu ya hiyo miti kukatwa, hiyo misitu kupunguzwa, hiyo misitu kuondolewa, ndiyo shida nyingi sana imetupata kwa sababu imeleta mmomonyoko wa udongo, na hiyo imefanya kwamba kumekuwa na overflow, na kumekuwa kwengine kumekauka kabisa, sababu jua linapiga direct, hakutengenezeki wingu, hakutengenezeki na, na kwa sababu tumepata tofauti eh, changamoto za climate change, hiyo ndo imekuwako kitu kikubwa sana, lakini mimi najua kwamba uh, mwanzo wa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, mwaka jana uh, Kenya ilitoa marufuku ya matumizi ya makaa na nafikiri tulikaa karibu mia, miezi minane tisa hivi tukiwa tumejifundisha uh, kutumia gesi zaidi kuliko kitu chengine chochote. Tulikuwa tumewekezewa kwenye gesi na ni kitu ambacho ukawa watu wamefika pahali ya kuzoea, kwa sababu kila kitu ni lazima mwanzo watu wafanye, wazoezwe. Kila kitu tulipata shida sana tulipoambiwa kwamba uh, plastiki, mifuko ya plastiki isitumike tena plastiki isitumike tena lakini, naona kama tumezoea sasa. Tumepata um, zile um, mifuko ambayo inaweza uh, kudecompose na tuko sawa sawa. Kwa hivyo itakuwa mwanzo mgumu, lakini mwisho watu watazoea, kwa sababu kama vile kuliwekwa sheria ya kwamba ukikutikana hata na gunia la makaa utaenda ndani, na watu walikuwa waoga sana. Kwa hivyo tutazoea, tutazoea, na kwa sababu uh, ulimwengu unabadilika. Maanake, kwa mfano uh, tuseme, nishati ya jua, nishati ya jua i saa hizi tuna shida sana sisi na watu wa wa wanaosimamia wa umeme. Unaona, unaweza pata bill we mwenyewe ukapasuku na roho. Uh, kwa nini? Kwa sababu wamekuwa na monopoli ya kuweza kusambaza hizo nishati za, za umeme. Kwa hivyo itakuwa vizuri ikiwa tutajifundisha kutumia nishati ya jua, na mabadiliko ya mazingira yetu yametuonyesha kwamba hi hiyo nishati tunaweza kuipata, kwa sababu tuna siku za kiangazi za kutosha. Kwa hivyo ikiwa tumeweka kitu kama hiyo nishati ya jua, itakuwa unaweza kupata moto bila kuwa unamlipa mtu, na utakuwa umefanya gharama tu ya siku moja ku, kuweka hiyo nishati ya jua na kusambaza nyumbani kwako na kuweza kutumika. Kwa mfano nishati ya kinyesi ni, ni, nishati ya kinyesi nayo si kitu ambacho hata ni ghali, ni kitu ambacho bora tu uwe ume una sehemu ambayo itakuwa imejaa na inaweza kukuletea nishati ya kinyesi. Kwa hivyo si kitu ambacho itakuwa inakugharimu kama vile saa hizi watu wote wanafikiria kwamba nitaenda kulipa e, pesa ngapi, ama mtu amechelewa kuja kusoma, kwa hivyo umepewa estimated bill ya kiwango ya kiwango kikubwa sana, kiasi cha kwamba roho imekupasuka hiyo pesa utaitoa wapi? Na usipoitoa hiyo pesa utakuja kukatwa. Lakini ukiwekewa hivi, unakuwa umetulia tu, we unajua kwamba umeweka once and for all, na unaweza kutumia kwa, kwa maswala mengine yote bila kuwa una madeni na mtu hadi hapa. Msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala haya ya mazingira Leo dunia yako kesho, ambapo tumeangazia mkutano wa mazingira wa Umoja wa Mataifa uliofanyika nchini Kenya katika jiji la Nairobi. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Nam, asante Sabina na Bigambu, kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu ya pili itakapotimu saa mbili na nusu kwa saa za hapa afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo ni Victor Abuso, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Tukutane tena katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda. Nam oh, oh, na na msikilizaji, ni John Nzeze akitamatisha hivyo na kibao ngilike kutoka kule nchini Kenya. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya saa mbili na nusu ambayo watakuletea habari kemkem uh, muda -kem mfupi kutoka sasa. Tutakuacha uendelee kusikiliza matangazo yetu mengine katika idhaa ya Radio France International. Naitwa Manuel Richard Makundi, kwa heri kwa muda.