So dakta so, ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahla ni msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio. Matangazo yetu miongoni mwa utakayoyasikia asubuhi hii ni pamoja na watu zaidi ya elfu moja na wanaofiwa kufa kutokana na kimbunga idai kilichoikumba nchi ya Msumbiji. Serikali ya DRC ya sitisha Uh, uchaguzi wa magavana na serikali na spika wa bunge la Uingereza asema hakuna kura nyingine itakayofanyika ikiwa mkataba mpya utawasilishwa bungeni. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafiki yako kwenda na kwenye namba 255764015747, usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Watu zaidi ya elfu moja wanahofiwa kupoteza maisha kutokana na kimbunga kilichoshuhudiwa wiki iliyopita nchini Msumbiji. Na kuathiri mataifa jirani ya Zimbabwe na Malawi. Victor Abuso ana maelezo zaidi. Ripoti zinasema kwamba watu wengine zaidi ya mia mbili wajulikani walipo nchini Zimbabwe, suala ambalo limeendelea kuzua wasiwasi mkubwa. Miili ya watu waliopoteza maisha imeonekana ikielea juu ya maji, huku mito kadhaa ikivunja kingo zake, katika nyaka hili ambalo lijawahi kutokea katika nchi ya Msumbiji na mataifa jirani. Mji wa Beira nchini Msumbiji umeharibiwa kutokana na upepo mkali na mafuriko yaliyoshuhudiwa huku majengo yakiporomoka na barabara kuharibika, miongoni mwa miundo mbinu nyingine. Rais wa Msumbiji, Filipe Nyusi, amesema zaidi ya watu laki moja wapo katika hali hatari na unahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Na asante Victor. Na umoja wa Mataifa hapo jana umetoa wito kwa serikali mpya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuunda serikali haraka, umoja huo ukionya kuwa wananchi waliopiga kura walikuwa na matumaini makubwa kuhusu mabadiliko ya kiutawala. Wito wa Umoja Mataifa unakuja wakati huu chama cha rais Felix Chisekedi kinafanya kazi kwa karibu na muungano wa vyama vinavyomuunga mkono mtangulizi wake Joseph Kabila kuangalia uwezekano wa kuunda serikali ya pamoja. Kumekuwa na maswali mengi kuhusu uhuru wa rais Chisekedi kutawala wakati huu ambapo, katika bunge, muungano wa FCC wa Joseph Kabila una viti vingi. Tukisalia huko huko, Rais Felix Tshisekedi amesitisha zoezi la kuapisha maseneta wapya waliochaguliwa wiki iliyopita na kuagiza kufanyika kwa uchunguzi kuhu kuhusu madai kuwa uchaguzi huo uligubikwa na visa vya rushwa. Pamoja na hili, uchaguzi wa magavana uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe 26 mwezi huu umeahirishwa kwa muda usiojulikana. Hatua hii imekuja baada ya muungano wa kisiasa wa rais wa zamani Joseph Kabila kushinda karibu viti vyote vya useneta huku muungano wa rais Chisekedi ukilalamikia matokeo hayo. Evariste Kambale Lichomoya ni mwanasiasa wa upinzani kutoka chama cha RCD Kemel, anazungumza akiwa mjini Beni. Swala hilo la kuahirisha uchaguzi wa magavana ni swala ambalo ni muhimu sana, ukiona hususani wakaaji wa muji wa Beni na wakaaji wa muji wa Butembo na wale waliopo hapo Uyumbi. Uchaguzi wa magavana haungu kuwepo bila hao watu, hawajafanya uchaguzi wa mabunge. Ilibidi uchaguzi wa mabunge uwepo, ndio uchaguzi wa magavana uweze kufanyika. Ni hatua nzuri tu ambayo inasubiri madepute ambao watatoka katika maeneo mbalimbali hayo waweze pia kupartisipe ndani ya chag chaguzi hayo. Ni sauti yake Evariste Kambale Lichomoya, mwanasiasa wa upinzani kutoka chama cha RCD Kemel, akizungumza akiwa kule mjini Beni. Serikali ya Uganda imetangaza kusitisha ugawaji wa chakula cha lishe kilichotolewa na shirika la umoja ma, la umoja, shirika moja la misaada la Umoja wa Mataifa baada ya watu wawili kufariki na wengine zaidi ya mia kuugua. Waziri anayehusika na majanga nchini Uganda, Musa Echweru, ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kuwa chakula cha misaada kilichotolewa na shirika la mpango wa chakula duniani WFP huenda kikawa kina sumu kwa kuwa watu wawili wamepoteza maisha na wengine zaidi ya mmoja wamelazwa hospitalini wakiwa na hali mbaya baada ya kutumia chakula hicho. Serikali inasema kwa sasa inafanya kazi kwa karibu na WFP kubaini ikiwa chakula hicho kina sumu au la. Aliyewahi, aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha upinzani nchini Tanzania, Kaf Maalim Saif Sharif Hamad ametangaza kujiunga na chama kingine cha upinzani cha ACT wazalendo siku moja tu baada ya uamuzi wa mahakama kumtambua mwenyekiti wa chama hicho Ibrahim Lipumba, ambaye mwishoni mwa juma alimtangaza katibu mkuu mpya. Kwa muda mrefu Maalim Seif amekuwa akivutana na mwenyekiti wake, hali iliyoshuhudia kutetereka kwa shughuli za chama Tanzania bara na kule visiwani. Mwanasiasa huyo anasema hatua yake ya kuungana na ACT inalenga kuendeleza harakati za kisiasa kupitia jukwaa jipya ili kuleta mabadiliko nchini humo. Nawatangazia watanzania wote na hasa wanachama wa CUF walio wengi waliokuwa wakituunga mkono kutoka kila pembe ya nchi Tanzania bara na Zanzibar, kwamba mimi na wenzangu tunajiunga na chama cha ACT Wazalendo. Tunawaomba na wao wote waungane nasi kujiunga na jukwaa hili jipya ili kuendeleza kazi kubwa tuliyokuwa tukifanya kupitia kafu. Namni sauti yake Maalim Seif Sherif Amada aliyewahi ama aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha upinzani cha kafu ambaye ametangaza kujiunga na chama kingine cha upinzani cha ACT. Nchini Kenya msikilizaji, uh, imebainika kuwa walimu zaidi ya 1000 wameshtakiwa ama kusimamishwa au wengine kufuta kazi baada ya makosa ya kuadhulumu kimapenzi wanafunzi, huku wanaharakati wakiunga mkono hatua hiyo katika vita dhidi ya kupambana na mimba za utotoni. Mwanahabari wetu Carol Corir ame ametutumia ripoti ifuatayo akiwa Nairobi. Kwa mujibu wa takwimu za hivi punde kutoka tume ya kuajiri walimu Kenya wanaochangia mimba hizo za utotoni ni walimu. Afisa mkuu wa tume hiyo, Nancy Masharia, anasema tume hiyo ipo tayari kutekeleza mpango utakaowekwa na wadau husika ya kupunguza idadi ya wanafunzi wanaokuwa wazazi katika umri mchanga. Ubakaji, ufukara na tamaduni potovu ni za kulaumiwa kwa idadi hiyo kubwa za mimba za utotoni miongoni mwa wanafunzi hadi wa darasa la tano. To the years with law enforcement agencies to criminal justice process. Tume imekuwa ikishirikiana na idara ya polisi kuwachukulia hatua walimu wanaotepuka wanapofikishwa mahakamani. Pia sisi tunaendelea na taratibu za kinidhamu katika utawala court, ili mwalimu huyo kufukuzwa kazi au kutolewa kwenye sajili rasmi. Madaktari nao wanakiri kuwa wanafunzi hujifundisha na kushiriki ngono shuleni ingawaje serikali ya Kenya ingali kuidhinisha jinsi Daktari Emma Washira anafanya kazi na shirika la Life Scale Promoters. Tunafundishwa hata saa ingine tunaenda shule kama saa kumi na moja asubuhi ndio tu practice your child left home to go to school at five you think she went to do homework she went to do homework but what homework na bunge la Senate baada ya kuwasikiza wadau wote, imeshaushika kuwa ni wakati elimu ya jinsi ijapo hujumuishwe kwenye mtaala wa elimu wa kimsingi, lakini sharti kuheshimu matakwa ya tamaduni na dini. Seneta Andrew Langat ni mwenyekiti wa kamati ya Senate kuhusu elimu. Kila mtu ameitikia ya kwamba sex education is very important. Lakini hiwe sex education kenye solution inatoka kwa community, e, cut and paste kutoka ng'ambo zile yenye wanafundisha watoto mambo ya contraceptives, mambo ya hiyo hatutaki. Zizi wote tumesikilizana. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. RFI Nairobi, 89.9 FM nam ni saa moja ni dakika thelathini na nane kwa saa za hapa Afrika Mashariki, msikilizaji. Spika wa bunge nchini Uingereza, John Berko, amesema hatakubali mapendekezo mengine kupigiwa kura kuhusu nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya iwapo Waziri Mkuu Theresa May hatawasilisha muswada mpya kwa wabunge. Uamuzi huu unaendelea kumpa wakati mgumu Waziri Mkuu May, ambayo ambaye wiki iliyopita mapendekezo yake yalikataliwa na bunge. Spika Berko anasema muswada uliopingwa hauwezi kurudishwa bungeni bila kufanyiwa marekebisho. Naam msikilizaji, ni sauti ya waziri mkuu ya, ya spika wa bunge Beko akieleza wabunge, akisema kwamba hataki kuona mswada mwingine unakuja bungeni ukiwa unafanana na ile miwili ambayo ilikataliwa na wabunge, akimtaka waziri mkuu Mei kuwasilisha mapendekezo mapya katika bunge ili yapigiwe kura, vinginevyo akiwasilisha, atakataliwa na atakuwa ni kinyume na kanuni za kibunge na wabunge nchini Uingereza wanataka Umoja wa Ulaya kutoa muda zaidi kuwezesha majadiliano ya mkataba utakaokubaliwa na kila upande. Waziri Mkuu wa Australia, Jacinda Ardern, hivi leo ameahidi kuwa mtu aliyehusika kwenye shambulio la juma lililopita katika misikiti miwili tofauti na kuwa watu hamsini atakabiliwa na mkono mkali wa sheria, huku akiahidi kutolitaja tena jina la mtuhumiwa. Akifungua kikao cha bunge kwa salamu ya assalamu alaikum, waziri mkuu Ardern ameapa kuhakikisha haki inapatikana kwa familia zilizopoteza ndugu zao huku akiwataka wananchi kuendelea kushikamana katika kipindi hichi alichosema ni kigumu. Na polisi nchini Uholanzi imefanikiwa kumkamata mtuhumiwa mwenye asili ya Uturuki kutokana na kuhusika kwake katika shambulio la risasi kwenye mji wa Utrecht ambapo watu watatu walipoteza maisha katika tukio ambalo polisi wanasema linahusishwa na ugaidi. Awali polisi walikuwa wakiendesha msako dhidi ya Gokmen Tanis mwenye umri wa miaka 37 ambapo ilisambaza picha zake na kuwataka raia kuchukua tahadhari kutokana na mtu huyo kuwa hatari. RFI Michezo na Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Emanuel Makundi. Shirikisho la soka kule barani Ulaya, UEFA, linamchunguza mshambuliaji wa Juventus Cristiano Ronaldo kwa namna alivyoshirikia goli la tatu wakati klabu yake ilipokuwa inacheza na Atletico Madrid katika hatua 16 bora kwa nia ya taji la UEFA na inaonekana kwamba namna alivyoshirikia bao hilo la tatu haikuwa sawa. Hasa alikuwa anamdhihaki kocha wa Atletico Madrid, Diego Simeone, na sasa ujue anaendelea na uchunguzi na atatoa uamuzi wake tarehe ishirini na moja, mwezi huu wa, wa, wa tatu. Na leo kule Afrika Kusini kutakuwa na mchuano wa kimataifa, mchezo wa cricket wakati timu ya taifa itakapokuwa inacheza na Sri Lanka katika mechi inaitwa Uh, internationals. Uh, lakini pia barani Afrika klabu ya Gor Mahia kule nchini Kenya itawakosa wachezaji wake wanne katika mechi ya robo fainali kuania taji la shirikisho barani Afrika. Uh, miongoni mwa wachezaji hao ni pamoja na kiungo wa kati Ernest Wendo na beki Shafika Batabuze walioonyeshwa kadi nyekundu katika mechi iliyopita dhidi ya Atletico uh, uh, Petro Letigo ya Angola lakini pia Harunsha Kava na naibu nahodha Jacques Tuisenge na hata kuwepo katika hatua hiyo na Gormahia inatarajiwa labda kucheza na RS Bekane ya Morocco, CS Faxia na Tunisia na Al Hilal ya Sudan. Uh, draw itafanyika hapo kesho na tutafahamu kweli mambo mambo yatakavyokuwa. Na watu wengi wanasubiri kwa hamu na ghamu kuona namna draw hiyo itakavyochezeshwa na kujua timu za ukanda wa Afrika Mashariki pengine zilizosalia katika michuano hiyo. Mm. Nazungumzia Simba, nazungumzia uh, Gormahia ambazo zitakuwa zikiwakilisha ukanda pengine wa Afrika Mashariki katika kombe la klabu bingwa na shirikisho. Asante Victor. Asante. Na tugeukie katika mahojiano. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amesitisha zoezi la kuwaapisha maseneta wapya waliochaguliwa wiki iliyopita na kuagiza kufanyika kwa uchunguzi kuhusu madai kuwa uchaguzi huo uligubikwa na visa vya rushwa. Kujadili hatua hii, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Evariste Kambale Lichomoyo, mwanasiasa wa upinzani kutoka chama cha RCD Kemel, akiwa mjini Beni. Nafikiri hiyo hatua ambayo ameichukua Rais Kisekedi ni hatua nzuri tu ambayo inasubiri madepute ambao watatoka katika maeneo mbalimbali hayo waweze pia kupartisipe ndani ya chaguachaguzi hayo, sababu unaona kila kukicha hali inaenda kuonyesha ya kwamba uchaguzi haukuwa halali. Na kimtazamo, unafikiri pengine hatua hii ya Rais itaathiri vipi mchakato wa uchaguzi wa magavana ambao wenyewe tayari sasa umeakhirishwa? Kwa kweli, hali ni tete, unaona. Sasa kuna hatua fulani ingine imeshachukuliwa ambayo wanasema hata wale maseneta ambao wamechaguliwa itabidi uchaguzi huo uasie, uahirishwe pia waweze kufanya utafiti kuhusu swala la, la rushwa ambayo imetokea katikati hapo. Nasikia mkuu wa justice ya Congo pia amehusika hapo. Na kwa mtazamo wako, pengine unadhani vitendo hivi vya rushwa ambavyo vimedaiwa e, e, vilifanyika katika uchaguzi wa masenate vinaonyesha picha gani katika siasa za DRC, hasa pia katika uchaguzi ama chaguzi zote ambazo zimepita huko Congo? Wakali, ni hali ya kushangaza na ni hali ya huruma kwa nchi yetu ya DRC. Najua hiyo inaonyesha ya kwamba DRC bado iko mbali kuhusu suala la demokrasia. Hivi sasa, hiyo ni kitu ambacho kinaonyesha waziwazi ya kwamba uchaguzi ambao ulipitikana si uchaguzi ambao ulikuwa halali. Ndiyo maana Lamuka inaendelea kuomba ya kwamba inataka haki ya uchaguzi. Naam. Je, Unazungumzia vipi kuanzishwa kwa kampeni za uchaguzi katika maeneo ya Beni Butembo, Beni uliko huko na pia Yumbi, jimbo la Mai Ndombe huko magharibi mwa DRC? Hapa Beni kampeni zimeanza katika hali baridi, na tunaona watu wengi ni kama wamejitosha kwenye kampeni ma wengine wagombea hawaonekani ni wachache tu ambao wanajitokeza na wa ambao wanaweza kuweka picha zao hapa na pale. Kuna tetesi kwamba Rais Felix Chisekedi Chilombo aliahidi kuwasaidia wanasiasa kupiga kampeni zao. Je, taarifa hizi ni kweli? Hiyo ni kweli sababu mimi mwenyewe nimewahi kufuata Waziri Arimova Sakani akisema ya kwamba hilo swala watalifikiria kwa sababu mabunge wa Beni Beni territoire na Yumbi wamepoteza hela nyingi kwenye uchaguzi kwenye kampeni ambayo ilipita. Sasa hapa tena wamerudi kwenye kampeni nyingine, sasa ilibidi serikali iweze kuwasaidia jambo ambalo halijatendeka mpaka sasa hivi. Watu wanajiuliza kama kauli ya rais hii itaheshimika au la. mm -hmm. nam uh, Evariste Kambale Lichomoya, asante sana eh. Nakushukuru bwana Riben nam uh, asante Ruben alikuwa akizungumza na Evariste Kambale licho moyo, mwanasiasa wa upinzani kule DRC. Basi endelea kuwa nami kwenye makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji. Mashirika ya kiraia pamoja na yale ya kutetea haki za watoto pwani ya Kenya yanasema visa vya dhuluma dhidi ya watoto vimezidi kuongezeka huku idara ya mahakama ikitajwa kwa kukosa kusuluhisha kesi hizo kwa wakati. Sababu kubwa ikitajwa ni kukosekana kwa mashahidi na wakati mwingine mashahidi kutishiwa. Mwenzangu Joseph Jira, mwanahabari wetu aliyoko kule Mombasa nchini Kenya, amezungumza na wadau hawa pamoja na wazazi na watoto ambao wamefanyiwa vitendo hivi. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua Haki Zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji kwa kuanza kwa kuwa mahakama imetajwa tumezungumza na Gunga Mwinga yeye ni wakili wa mahakama kuu ya kule Mombasa nchini Kenya anazungumziaje kuhusu kuwepo kwa kitengo cha kulinda mashahidi lakini umuhimu wa kuwalinda mashahidi hasa katika kesi nyeti kama za dhuluma za kingono. Tumeona katika kesi hizi za za za kubakwa hasa ama um, defilement kama vile inajulikana mahakamani ni kweli kwamba kumekuwa na tashwishi kwamba baadhi ya mashahidi ama hao walalamishi wenyewe waogopa kuzungumza masuala fulani wakati wa mahakama e, serikali iweze kuhakikisha kile kitengo cha kulinda mashahidi kinatiliwa mkazo kwa sababu iwapo shahidi hatakuwa na uhakika kwamba yale yote nitakayoyazungumza hapa huyu mshtakiwa hataweza kunigeukia huko nje basi hapo ndio ataweza kuongea ushahidi wa kweli, na atazungumza mambo ambayo yanaeleweka kisawa, na anajua yatakuwa ya na mwelekeo fulani kusaidia mahakama, na pia upande wa mashtaka, kesi kuchukua mwelekeo fulani. Kwa hivyo tunataka tu niulize kwamba hii Witness Protection Agency inatokana na the Witness Protection Act ambayo saa hii, eh, inaendelea kutumika na ndio kitengo maalum ambacho tunatazamia ushahidi utaweza kulindwa, ndio wananchi wawe huru katika jamii ya Kenya. Msikilizaji Hamisa Zaja, yeye ni mwanaharakati wa wanawake kutoka kule Mombasa, nchini Kenya. Hapa anaeleza sababu za kuongezeka kwa visa vya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Vita vya dhuluma, tuseme domestic violence, tuseme vita vya mauaji, tuseme dhuluma za kijinsia, tuseme ni vitu ambavyo saa hizi viko at high rate maswala ya ubakaji, maswala ya haya makundi ambayo yana target. makundi ambayo tunaita ni makundi haramu, wenye kushikia watu vipanga, unaona victims wanakuwa ni wanawake mtu anapokonywa handbag tulifikia pahali mpaka ikawa kina mama wananyonywa matiti. O, wanaume hawana matiti. Kwa hivyo walikuwa wanaonyonywa ni wanawake. Kwa hivyo hivi viwango vinazidi kupanda kila uchao kwa sababu mbalimbali. Nitakwambia sababu ambayo inafanya kwamba kunakuwa na visa vingi na visa havipungui ni kwamba, hata wakati unapo deal na hizi cases, mara nyingi zinachukuliwa hizi ni kesi za nyumbani. Hata ukienda polisi, unasikia kwamba si tuwapatie nafasi mwanzo mkazungumze nyumbani. We umeenda kupeleka kesi polisi, lakini unasikia kwamba si tuwapatie nafasi mwanzo, mwende mkazungumze nyumbani, labda mtaelewana. Na ni mtu hapo amedhulumika, na ni mtu labda saa nyingine hata hana uwezo wa wa kusikia, wala hana uwezo wa kuzungumza, labda hana hata uwezo wa kuona lakini sasa unaambiwa kwamba nenda nyumbani, uh, nendeni nyumbani mwaweza kuzungumza haya nyumbani, na unaona, kesi zinaishia majumbani. Kwa hivyo kesi kama zile bado ziko nyingi, hata tukifikia wakati wa International Women's Day, uh, kesi hizo ziko nyingi, kesi za mtoto wa kike, uh, kupata dhuluma nyingi ziko, tumeona kama hapa kwetu Pwani watoto waliotungwa mimba za mapema ni wengi zaidi. Hiyo ni kumaanisha kutafika generation ya kwamba watoto watakuwa hawakusoma, kuna wamama watakuwa tena hawakusoma. Kuna grupu ya wamama ambao walikuwa wamezaa nyumbani, sasa wakapata challenges, hawakurudi tena kusoma, hawakupata skills Then sasa we go back to ile ile generation ya kusema kwamba hawa hawakupata wango wa kusoma kwa hivyo hawa watoto wao nao hawakuwa hawa tena na push ya kusoma. Kwa hivyo bado viko kwa hali ya juu sana visahi. Salma Hemedi ni naibu mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika lenye makao yake kule Mombasa nchini Kenya. Amezungumzia kuhusu idadi ya ripoti za vitendo vya ukatili dhidi ya watoto ambazo wamepokea tangu kuanza kwa mwaka huu na aina ya dhuluma ambazo watoto na wanawake wamekuwa wakifanyiwa. Na kulingana na takwimu ambazo tumeweza kuzikusanya, kwa muda wa miezi miwili kuanzia Januari 2019 hadi hivi sasa tuna visa visivyopungua 36 across the entire six counties na tukianzia Mombasa tuko na visa 20, tukienda Kwale ni visa vitano, Kilifi ni visa sita, Lamu visa viwili na Taita Taveta visa vitatu na kesi ni tofauti tofauti, kuanzia na defilement, tukienda na sodomy kwa watoto wa kiume, tukienda katika child labor, tunaona watoto wanavyofanyishwa kazi, na vile vile pia assaults za watoto wanaoweza kupigwa ama kudhulumiwa katika maeneo ya wanayoweza kupata elimu, tukianzia shule, madrasa na Sunday schools. So kama shirika tunasema kwamba hata kesho tukisherekea ama tukiadhimisha siku ya wanawake, lakini mbali na maafa ambao wanawake wanapitia, kuna yale maafa ambao watoto pia wanaweza kupitia, na kama wazazi tuko hapa pamoja kusema kwamba hivi visa vya udhulumiaji wa haki za watoto vikomeshwe, na ni lazima polisi wachukulie kwa kina kesi kama hizi na kuhakikisha kwa wale wote wenye kutenda maovu kama haya wanaweza kuchukuliwa hatua mwafaka na vile vile pia county government waweze kuangalia ni mbinu gani tunaweza kutumia ili kuhakikisha kwamba wale watoto ambao wameweza kuathirika wanaweza kupata uh, usaidizi wa kisaikolojia. Tunajua hakika kwamba athari hii inaweza kumwathiri yule mtoto kwa miaka ijayo na ikamletea negative impact katika maisha yake. Kwa hivyo ni lazima tuangalie kwa kina ni vipi tunaweza kuja pamoja na kuwasaidia watoto kama hawa, mbali na kupata haki zao, but pia kupata usaidizi wa kiafya. Msikilizaji, kwa kumalizia makala haya, hebu tumsikie mmoja wa wazazi ambaye, kwa sababu za kiusalama, hatutamtaja jina lake, lakini anasimulia mkasa wa mtoto wake ambaye alizaa na mwanamke mmoja ambaye baadaye alikwenda kuolewa katika nyumba nyingine kule Mombasa nchini Kenya. Mwezi wa nane kuna majirani zangu walikuja wakanipatia ripoti ya kwamba mwanamke yule ambaye alikuwa mkangu, lakini tulikuwa tumeachana tulipata naye mtoto, mtoto sasa ana miaka tisa, na kwamba huyo mtoto ananajisiwa na kijana ambaye babake ni bwanake huyo mwanamke ambaye tulikuwa tunaishi naye, huyo mke wangu ambaye tuliachana, so it's like alikuwa anakuwa anaj, anajisiona ana kakake wa kambo ambao ni kijana mkubwa. Na nilipoelezea nikaambua mtoto yuko hali mbaya, kuwa anavuja damu na mamake yake badala ya kumpeleka hospitali anamchukua anachukua zile nguo anaosha anaficha, na wale majirani hawakutaka kujihusisha na kesi ya polisi, kwa hivyo ikanibidi nichunguze nipate ushahidi ambao ningeweza kuenda nao Changamu. Nikachunguza mpaka nikapata kwamba dada yake mkubwa wake ambao ni msichana wa miaka ishirini na mbili alikuwa akishuhudia hivyo vitendo vikifanyika, na mamake akampiga ili asiongee. Na baada ya hapo akachukua video kwa simu yake, kwa msichana mkubwa Alipochukua hiyo video akamwonyesha mamake, kwa sababu alikuwa anataka kumthibitishia kwamba hiki ni kitendo kimekuwa kinafanyika. Mamake alichukua ile simu akaivunja, na karibu mpaka ile memory card kupoteza ule ushahidi. Na nilipoongea namu msichana mkubwa alinielezea na akawakubali kuwa shahidi yangu, nikienda Changamwe ama nikienda police station nikachukua hatua. Nikaenda Changamwe. Shangamu ya polisi wakaniambia kwamba kulingana na sheria zao hawawezi kuniandikishia kwa ubi kwa sababu mimi si mlalamishi. Mlalamishi ni mtoto, kwa hivyo ni lazima nimpeleke mtoto. Na hakukuwa na njia ambayo ningeweza kutoa na mtoto pale, kwa sababu mamake alikuwa ameshajua, ameshajua, nishajua, na tatizo mtoto atoke pale. Nikaenda kwa watu wa children's, ofisi ya children's, nikapewa barua nimpelekee, kaitwa. Alipoitwa mara ya kwanza alikuja akakataa kuleta mtoto aliposhurutishwa akaambiwa kwamba sipoleta mtoto atashikwa na atawekwa ndani, ikabidi aende alete mtoto. Alipomleta mtoto, mtoto alipothibitisha kwamba kile kitendo amefanyiwa, kuna vile alikoach mtoto aongee, akakoach mtoto kwamba mtoto akipelekwa polisi, aseme ya kwamba mimi, ambao ni babake mzazi, ndio nilimtendea kile kitendo. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala yajua haki zako kwa juma hili shukran kwa mwenzangu Joseph Jira aliyoko kule Mombasa nchini Kenya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, tukutane tena juma lijalo kwenye makala nyingine. Kwa heri. Na msikilizaji, basi usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine ya awamu ya pili pale itakapotimia saa mbili na nusu. Naitwa Emanuel Richard Makundi, fundi mitambo Manuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victo Abuso. Kwaheri kwa muda.