Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. Martha Saranga. Wadau mbalimbali waikosoa hatua ya mahakama nchini Burundi kuwatia gerezani wanafunzi watatu wa shule ya msingi kwa tuhuma za kuharibu picha ya rais. Mkutano wa viongozi wa muungano wa Lamuka waendelea leo huko Brussels nchini Ubelgiji, na umoja wa Ulaya waaridhia mpango wa Uingereza kuchelewa kujiondoa katika umoja huo. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa, Machi 22 mwaka 2019. Nchini Burundi, wadau mbalimbali wameikosoa hatua ya mahakama nchini humo kuwatia gerezani wanafunzi watatu wa shule ya msingi kwa tuhuma kwamba wameiharibu picha ya rais wa nchi hiyo iliyo katika vitabu vyao shuleni. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametuma ripoti ifuatayo. Wadau mbalimbali waliohojiana na idhaa hii, licha ya kukiri kuwa hakika kosa lilitendeka, lakini pia wanakosoa uamuzi huo wa kuwapeleka gerezani wanafunzi hao. Wanafunzi wengine wanasema kuelewa kuwa kuharibu kitabu cha shule ni kosa, lakini kwamba halistahili kifungo. Kwa kweli au wanafunzi wamefanya makosa, lakini kupita wanawapeleka jela? Ndio wangewaacha tu, wakawapa ingine adhabu, wakaendelea wanasoma. Wanafunzi walifanya makosa kuharibisha hivyo vitabu kuharibisa kwenye pisa ya rais ni wawachie yeye waende shureni waonge na kiongozi. Kwa pande wao, wazazi wanasema kuwafunga watoto hao ni kuharibu maisha yao, na wanaomba wanafunzi hao wasamehewe. wa sioni kama wangestahili kufungwa kwa sababu kimfunga mtoto ambaye anasoma ni kama vile umemkatisia ya maisha yake. Nafikiri viongozi wa shule wangetafuta adhabu nyingine zipo, kuchukua hatua ya kuweka gerezani wanafunzi ni sio mpango sahihi, kwa sababu mwanafunzi unapomweka gerezani kule atatoka na fikira zingine. Sasa mwanafunzi unamkatisha masomo, unakuwa na maana gani? Naye Haruna Hunduwiga, mwalimu pia mtaalamu wa masuala ya elimu, yeye anaona kuwa pengine sheria ya shule ndiyo ingetumiwa kuadhibu wanafunzi hao. E, naweza kusema kwamba sheria za masomo ziko wazi. Mtoto anapokuwa ameharibu au amechafua kitabu anaadhibiwa mujibu wa, wa, wa sheria ya shule ikiwemo pamoja na kuweza kukirejesha kununua kitabu kingine kizuri kipya cha kubadilisha kile kingine. Wanafunzi hao walikamatwa wakiwa jumla ya sita. Ilikuwa tarehe kumi na mbili mwezi huu, na jopo la majaji lilipokutana likaamua watatu wachiwe huru, huku watatu waliosalia wakipelekwa jela wakisubiri kesi yao iendelee. Jevenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Rais wa Sudan Omar al-Bashir amepunguza muda wa kutumikia adhabu ya kukiuka tahadhari ya usalama nchini humo kutoka miaka kumi hadi miezi sita jela, wakati huu waandamanaji wakiendelea kujitokeza kupinga utawala wake. Maandamano makubwa yameshuhudiwa nchini humo tangu mwezi Disemba ambapo Rais Bashir alitangaza hali ya tahadhari ili kukabiliana na maandamano ambayo yamekuwa changamoto kubwa kwa utawala wake wenye takriban miongo mitatu. Awali Rais Bashir alitangaza ukiukwaji wowote wa, wa hali ya tahadhari, hususan kushiriki maandamano yaliyopigwa marufuku utastahili adhabu ya kifungo cha miaka kumi jela. Wakili Ojwang' Agina ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Kitu ya kwanza inaonyesha kwamba waandamanaji wameshinda vita dhidi ya sheria iliyoleta ya kuwafunga wakiandamana. Kwa hivyo sasa atatazamia tu kupunguza, alafu baadaye kutupulia mbali kabisa. Kwa hivyo hiyo ni ushindi kwa Wanasudani ambayo wanataka mabadiliko na ambayo wamekuwa wakiandamana. Uh, kwa hivyo hayo yote ni ushindi. Kuna mabadiliko kwa siasa ya Sudan na hatimaye lazima anatufikiria ana jinsi kumutuka mamlakani wakati huu. Ni sauti yake, wakili Ojwang' Gina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Mkutano wa viongozi wa Lamuka unaendelea leo huko Brussels nchini Ubelgiji, ikiwa ni zaidi ya miezi miwili na nusu baada ya uchaguzi mkuu wa rais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mkutano huo unafanyika wakati mgombea wa muungano huo Martin Fayulu akiendelea kudai ushindi. Viongozi wanaohudhuria ni pamoja na Martin Fayulu, Jean Pierre Bemba, Freddy Matungulu, Alfo Adolf Muzito na Antipas Mbusa Nyamwisi wanatarajia kukubaliana kuhusu mkakati wa pamoja kuondokana na mzozo wa baada ya uchaguzi. Mkutano huo ulioanza jana Alhamis unaweza kuendelea hadi Jumamosi ili kutoa nafasi kwa Moizi Katumbi kushiriki licha ya kuelezwa kwamba viongozi hao wameendelea kuwa kitu kimoja. Kukosekana kwa Moizi Katumbi katika mkutano huo kumezua shaka. Katumbi anawakilishwa kwenye mkutano huo na Frederik Bola, mmoja miongoni mwa washauri wake naeleza hapa sababu za Katumbi kutoonekana kwenye vikao hivyo si. Uh, iwapo uwezekano wa kuzungumza na waliotuibia ushindi utajitokeza, hatuwezi kukataa, lakini huo ni mchakato ujao. Jean Pierre Bemba, Moise Katumbi na Martin Fayulu wamekuwa wakijadiliana katika siku za hivi karibuni kuhusu kufanya maamuzi kati ya kuendelea kudai ukweli kuhusu uchaguzi ama kuunga nguvu moja kwenye upinzani kwa ajili ya kujiandaa na chaguzi zijazo. Sudan imemwita balozi wa Misri mjini Khartum kujieleza, ikipinga wito wa Kairo wa kuchimba gesi na mafuta katika eneo la Halayeb ambalo mataifa yote mawili yanabishania. Hatua ya Misri kudhibiti eneo la pembe tatu la Halayeb ambalo liko katika mpaka wenye utajiri wa madini kwa miongo sasa, limesababisha mgongano kati ya Kairo na Khartum licha ya kuboreshwa kwa mahusiano tangu mkutano wa kilele Oktoba iliyopita. Marekani imetuma kikosi chake kwa ajili ya kutoa misaada ya maji safi na mahitaji mengine muhimu nchini Msumbiji kulikoshuhudiwa kimbunga Idai. Imelwe anayeongoza shirika la maendeleo la nchini Marekani amesema jumla ya wafanyakazi 15 wamewasili Msumbiji kwa mpango wa kutoa msaada kwa taifa hilo liweze kuikabili changamoto iliyosababishwa na janga la kimbunga. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, Na zenye uchunguzi wa kina: kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili ni saa moja na dakika thelathini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ukiwa na lolote, niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi Kiswahili. Viongozi wa Umoja wa Ulaya na waziri mkuu wa Uingereza Teresa May wamekubaliana juu ya mpango wa muda mfupi wa kuchelewesha hatua ya Uingereza kujitoa katika umoja huo. Uingereza awali ilikuwa imewekewa Machi 29 mwaka huu kuwa muda wa mwisho wa kutekeleza mpango wake wa kujiondoa rasmi, na sasa Umoja wa Ulaya umekubali kusubiri mpaka Mei 22 kama wabunge wa Uingereza wataidhinisha mkataba wa kujiondoa juma lijalo. Kama wabunge wa Uingereza wataukataa mkataba wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, basi mpango wa kujiondoa utatekelezwa Aprili kumi na mbili, na hiyo itatoa dira ya kama Uingereza itashiriki katika uchaguzi wa bunge la umoja wa Ulaya ama la. Waziri Mkuu wa Uingereza Teresa May anasema ina nafasi ya kuchagua kujiondoa bila mkataba au kutafuta njia mbadala. Kama bunge litakataa mkataba point, wa kujitoa kwenye umoja wa ulaya wiki ijayo, baraza la Umoja wa Ulaya litafanyia mabadiliko ya kifungu husika na kutuongezea muda. Katika hatua hii ndiyo tutajua kama Uingereza itajiondoa kwenye Umoja wa Ulaya bila mkataba au kutakuwa na mpango mwingine mbadala. Kama tutaongezewa muda hii ita, itamaanisha kwamba Uingereza itashiriki katika uchaguzi ujao wa bunge la Umoja wa Ulaya, na kama nilivyowahi kuwaeleza, itakuwa kitendo kisicho sahihi kwa Uingereza kupiga kura katika uchaguzi miaka mitatu baada ya kupiga kura ya kuamua kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza Teresa Mei. Idadi ya watu waliofariki dunia katika ajali ya kivuko kaskazini mwa Iraq imeongezeka na kufikia watu mia moja. Idadi kubwa ya abiria walikuwa wanawake na watoto ambao hawakuweza kuogelea. Kwa mujibu wa mkuu wa shirika la ulinzi mjini Mosul, jitihada za kunusuru waliozama katika mto Tigris jirani na eneo maarufu kwa utalii zinaendelea. Serikali ya rais wa Venezuela Nicolas Maduro imeitaka Marekani kumtia nguvuni kiongozi wa upinzani Juan Guaido ambaye Marekani inamtambua kama kiongozi wa mpito wa taifa hilo. Waziri wa mambo ya ndani wa taifa hilo Nestor Reverola amemtuhumu msaidizi wa Guaido Roberto Marero mwenye umri wa miaka 49 kujihusisha na ugaidi. Waziri huyo amedai silaha na pesa za kigeni vilipatikana nyumbani kwa Marero alipovamiwa na maafisa usalama. Aidha, jana serikali ya Marekani iliitaka Venezuela kumwachilia huru msaidizi huyo wa Guaido, ikidai itawawajibisha wote waliohusika kumtia nguvuni. Na sasa ni RFI Kiswahili michezo na Ali Bilali. Habari za asubuhi. Ah, habari za asubuhi ni njema Martha Saranga. Karibu. Nikushukuru sana, ah, Martha Saranga. Nianze na michwano ya kuwania kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika ambayo inaendelea kutimua vumbi. Ah, hii leo, eh, nchi kadhaa zitachuana kwa ajili ya kutafuta tiketi ya uh, kucheza michuano hii ambapo Malawi watakuwa uwanjani kumenyana na Morocco. Sudan watacheza na Equatorial Guinea. Nigeria wawo watacheza na Ushelisheli, wakati Angola watapepetana na Botswana. Burkina Faso wao watacheza na Mauritania, wakati Tunisia wao watacheza na Eswatini, wakati Algeria wao watacheza na Gambia. Lakini kesho itakuwa ni kivumbi na jasho huko jijini Bujumbura nchini Burundi mm. baina ya vijana wa Ndamba Murugamba ambao watapepetana na Gabon. Gabon ambayo ilikuwa na wasiwasi, huenda mchezaji wao ambaye anakipiga katika mm. klabu ya Arsenal, Pierre Emerick Aubameyang mm, ambaye uh, watu wanasema kwamba ali, yani alitafuta kiki kiasi kwamba ilionekana kwamba hatokuja mm. lakini dakika za mwisho akatokea, no. kiasi kwamba ikazua hamasa kubwa, na sasa aa, yupo kule nchini Burundi tayari, timu imetua kule kwa ajili ya mchuano wa hapo kesho, bila shaka, mashabiki wanajitokeza kwa wingi na. Naam, bila shaka. Lakini pia kesho Kamerun wao watachuana na Komoro, Komoro ambayo inatafuta bahati kwa mara ya kwanza kukata tiketi ya uh, kucheza michwano hii. Misri wao watacheza na Niger, wakati Zambia wao watapepetana na Namibia. Msumbiji watacheza na Guinea Bissau, wakati Cote d'Ivoire watacheza na Rwanda. Ghana wataipokea Kenya wakati Senegal wao watacheza na Madagaskar. Mali watakuwa uwanjani kumenyana na Afrika Kusini, wakati siku ya wa Jumapili timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars wao wataipokea Uganda. Nimeona hamasa yamekuwa kubwa na kwa ajili ya kuelekea uwanjani, bila shaka tutakwenda kule, bila shaka tulia tuone. <laughs> shukrani sana, asante. ni saa moja na dakika 43. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Rais wa Sudani Omar al Bashir amepunguza muda wa kutumikia adhabu ya kukiuka tahadhari ya usalama nchini humo kutoka miaka kumi jela hadi miezi sita, wakati huo waandamanaji wakiendelea kujitokeza kuupinga utawala wake. Mwenzangu Ruben Lukumbuka alizungumza na wakili Ojuanga Gina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. itasaidia wale wale waliokuwa wakiandamana, itawaweka moyo waendelee kuandamana zaidi kwa siku zilizobaki kwake kwa, kwa mamlakani. Kwa hivyo na, kwa mtazamo wako, pengine unadhani hatua hii ya Rais Bashir inaweza kuwa na tija yoyote katika kuzuia maandamano yenye kuupinga utawala wake huko Sudan? La, hii ni mtisho au haitapunguza haita mambo ya kuandamana, lakini itazidisha iwe nyingi zaidi, na pengine e, toka a, mwezi Februari E, tarehe ishirini na mbili Rais Bashir ambaye alitangaza hali ya hatari katika nchi hiyo, unafikiri kuna mabadiliko yoyote ambayo pengine yatakuwa yameonekana eh, katika siasa za Sudan? Ndiyo, kunayo mabadiliko. Mabadiliko yale makubwa sana ni yeye kujaribu kubadilisha mawaziri wake. La pili kubadilisha watawala ya mikoa yaani magavana, na ya tatu ni kujaribu kujadiliana na waandamanaji, na hasa sasa wameshinda tena, amepunguza muda ya kufungwa kwa waandamanaji na, na, na, kama, na, na, kwa na kwa kuwa umesema kwamba huu ni ushindi wa waandamanaji e, pengine wewe unaona nini hatma ya maandamano haya ambayo yameshuhudiwa katika nchi hiyo ya Sudan? Maandamano ambayo zimekuwa nchini Sudan imepewa mtisho zaidi na ile maandamano na matokeo iliyofanyika huko Algeria, na kwa hivyo zitaendelea wakitarajia kwamba watafaulu vile wa, wa, wa, Algeria walifaulu kwa ile ma, mataka walikuwa wamepatia serikali e, lakini Wakili Ojwang', unakumbuka Rais Bashir alisema maandamano hayawezi kumng'atusha madarakani na kwamba hakuna kitu anachoogopa. Kusema ni tofauti na vitendo ni tofauti, na tayari tunaona vitendo vyake inaonyesha kwamba ameshtuka na anatazama mbinu ya kujiokoa au ya kutoa kwa mamlakani kabisa, ile kubadilisha mawaziri, baraza la mawaziri, kubadilisha makamu wake, kubadilisha magavana Kuanzisha ta kuanzisha tume ya kuchunguza menendo ya polisi ya kudhulumu wananchi wakati wa maandamano hayo, yote ni mabadiliko, na kwa hivyo inaonyesha tayari kwamba anayo mshtuko ya kisiasa. kumalizia tu akili e, pengine unaona maandamano haya yameathiri kwa kiwango gani e, uchumi wa taifa hilo, pamoja na masuala mengine, ile kubwa sana ni kwa upande wa usalama, imefanya wanajeshi wengi na polisi wengi wa wawe wakishikia doria hali ya mando wa kutazama waandamanaji. Kwa hivyo kwa upande wa usalama ya, ya nchi inazorotesha inazoroteka. Kwa upande wa uchumi, uchumi ilikuwa mbaya zaidi na maandamano, bila shaka, kama watu hawaendi kazi na hakuna uzalishaji ya mali inaendelea, bila shaka uchumi pia inaharibika. Mtazamo wake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Nampisha Victor Robert Wille. Katika wimbi la siasa, ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake katika siasa nchini tanzania lakini kubwa ni kuondoka kwa mwalimu seif katibu mkuu wa chama cha wananchi kaf na kujiunga na chama cha upinzani cha act wazalendo na kulijadilili kwa kina nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa haji kaburu akiwa hapa jijini dar es salaam na abdulkarim matiki leo hii nitazungumza naye akiwa visiwani zanzibar Kuondoka kwa mwalimu sefu ndani ya chama cha CUF kama kiongozi mwandamizi kumeibua hoja tofauti tofauti. E, nikianza nawe Abdul Karim Watiki, hatua hii inaleta taswira gani katika siasa za Tanzania? E, ni uamuzi ambao e, badala ya kurudi nyumbani e, kaondoka nyumbani manaake, tuliona kule Mzee Lowassa aliporudi CCM kutoka Chadema alisema amerudi nyumbani. Sasa huyu Maalim Sefu ameondoka nyumbani, chama chake alichokipigania na kukianzia muda mrefu, na ameenda kwenye chama ambacho, ili mwenyewe, anasema anaendeleza mapambano, lakini ukweli unabaki pale pale kwamba busara haikutumika kuubaliza mzozo ndani ya kafu. Safari itakuwa ngumu zaidi kwake kwa sababu hatujui huko ACT wazalendo kama bado hakutakuwa na tofauti ya mawazo na kifikra kwa sababu chama cha wananchi kafu, alichotoka mzozo mkubwa ni kutofautiana kifikra na kimawazo na wenzake katika kutekeleza majukumu ya kisiasa. E, Haji Kaburu, kwa mtazamo wako kuondoka kwa maalim ndani ya chama cha kafu unafikiri ni uamuzi sahihi? ni uamuzi mwafaka? mimi kwa maoni yangu maalim kapotoka kabisa kabisa. Kwanza ni mwanasiasa mkongwe, ni mtu mzima, ilitakiwa busara sana itumike kama alivyosema Atiki, katika kuona anabakia na heshima yake ile ile. Lakini kuondoka kwenye chama chako ulichokipigania na ukakijenga, unakwenda kwenye chama ambacho kina misingi mingine tofauti na ile, hii inaonekana ni kuvuka mpaka wa mawazo yako mwenyewe. Mimi nachoamini ni kwamba hapa hawakutumia wote busara nitarejea tena punde kwako Haji Kaburu Abdul Karim Watiki. Kimsingi sasa tumeshuhudia mvutano ndani ya chama cha Kaf na hasa hasa kati ya Profesa Lipumba kama mwenyekiti, lakini katibu mkuu eh, Maalim Seifu. Katika uamuzi ambao umefikiwa na Maalim Seifu kuondoka ndani ya Kaf, tunaweza kusema kuna mtu amepata na kuna mwingine amepoteza. Hapana, wamepoteza wote, wamepoteza wote. Hakupata Lipumba wala akupata Seifu lakini Seif ana, ana advantage kidogo, kwa sababu Zanzibar ni nchi ambayo siasa zake zimezama sana, zimeenda kina. Kwa hiyo ACT Wazalendo ni kama kwa kule Zanzibar, unaweza kusema ni kama tu leseni ambayo wanaitumia Maalim Seif katika kutumia kukiendesha chama chake cha Zanzibar United Front alichokianzisha ambacho baadaye waliungana na Civic United Front kuanzisha kavu chama cha wananchi. Mwenyeji anapoondoka nyumbani kwenda ugenini hakosi neno, kama ilivyo kwa Maalim Seif. Maana wengine wanazungumza kwamba siasa ni propaganda tu bwana, imejipambanua kwamba mnataka kufikia malengo mliokusudia kuyafikia. Kwa hivyo tumeona hapa ndipo pakuja tulivitembelea CHADEMA, NCSR Mageuzi, NLD. Hatukuja kuiteka ACT e Wazalendo, tumekuja kuongeza nguvu kwenye ACT e Wazalendo. Lakini anayebaki nyumbani baada ya kuachwa na mwanasiasa mwenzake inakuwaje? Profesa Ibrahimu Lipumba, mkutano mkuu ulimfukuza Seif Sharif Hamad toka chama cha CUF, basi ndio anakwenda kuimaliza kabisa, ACT e isiinuke hata kuinuka Je, ni mgeni njoo mwenyeji apone. Zito Kabwe, ukiwa kiongozi ambao ambaye upo kwenye nyoyo za wananchi, kamwe wananchi hawe, hawawezi kukutupa na kwa sisi viongozi, somo ambalo Maalimu Seifu na wenzake wametupatia, we tusilione kama ni tukio tu la kisiasa. Wadau wa siasa wapo wanaoona kuwa kuondoka kwa mwalimu Seifu kutakitikisa chama cha kafu. Haji Kaburu, tuamini hatua hiyo itakidhoofisha chama cha kafu? Ni kweli, ni kweli kwamba CUF itadhoofika, kwa ita, ita sababu kama ilivyo kule Zanzibar. Zanzibar siasa zake zimegawikwa katika makundi mawili, moja ni CCM na zingine ni CUF, na CUF huku, walio wengi wafuasi wengi ni wa Maalim Seif. E, sasa anao watu ambao wanamfuata kama walivyosema ulipo tupo. Ni ni kwamba yeye ana mtaji wa wafuasi wengi, kwa hiyo kudhoofisha kafu ni kwamba mara zote katika chaguzi zote zilizopata kutokea huko tangu tisini na tano kafu ilikuwa na viti vingi kutoka Zanzibar kuliko bara. Sasa kama viti vile ambavyo vilikuwa vinaipa uhai kafu kwa kule vitakuwa havipo, obviously kafu itakwenda chini. Asante Haji Kaburu. Abdulkarim Matiki, nikirejea kwako, kuondoka kwa Maalim Seif ni dhahiri tuwaamini kwamba maalimu wanakwenda huko kukijenga chama cha ACT. Maalumu ajengi chama cha maalumu, anachofanya anajijenga yeye mwenyewe na wafuasi wake, na kama nilivyosema kwamba siasa za Zanzibar ni tofauti na siasa za mahala pengine. Angeingia kwenye chama chochote, ikigekuwa ndio hivyo na labda ameepuka kuingia kwenye chama cha CHADEMA kutaka kuond, kuondokana na ile equilibrium kwa sababu angekuwa na mamlaka sawa na kwa upande wa bara, kama alivyosema mchambuzi mahiri hapo Zeka Kaburu kwamba unapoingia katika chama chenye nguvu huwezi kukimeza, na hii haimpi usalama tena Zito Kabwe. Unaweza ukakuta baadaye kidogo Kabwe anakuwa sio kiongozi mkuu tena wa hicho chama, bali kiongozi mkuu anakuwa Mahali Msefu. Nitarajia tena kwako punde tu, Abdulkari Mwatiki Haji Kaburu. Mahali Msefu katika maongezi yake amejitetea akidai kwamba anakwenda ACT kutafuta jukwaa la kisiasa baada ya kushindikana kazi hiyo kufanyika ndani ya chama cha KAF, lakini pia tukashuhudia Profesa Lipumba akisema tayari maalimu alikuwa ameshafukuzwa ndani ya KAFU. Sasa pengine wewe unaona kulikuwa na njia gani mbadala ya maalimu kufanya, kuacha siasa ama njia gani nyingine? Unajua mgogoro wa KAFU ulikuwa muda mrefu, na ule mgogoro mi naweza kutem kwamba ilikuwa ni personality clashes tu kati ya Profesa Lipumba na yeye maalimu. Chama cha KAFU hakuna siri, ni dhahiri kwamba ni chama kilicho na nguvu Zanzibar na ni cha Wazanzibari kulikuwa hakuna chochote ambacho kisingeweza kufanya reconciliation, watu wakakaa chini na wakaendelea na chama. Havieleweki ni kitu gani ambacho kinaweza kufanya wasiweze wasingeweza ku, ku, kukaa chini na wakulimaliza ipi? Hakuna. Lakini je, kuondoka kwa Mwalimu Seif na kuingia chama cha ACT Wazalendo kuna kipa nguvu chama hicho? Haji Kaburu: hiyo hiyo ni ni dhahiri kabisa, na ndio ambacho kichomvuta sana mwanangu Zitto kwenda kuingia kwenye muungano huo kumkaribisha Maalim Seif kuja pale, ni kwamba kule tayari kuna mtaji upo. Labda kuja kwa Maalim Seif kumesaidia kwanza, kwa upande wa pili wa jamhuri kutapatikana wabunge. Mwisho wake itakuwa nini? Itakuwa ni kwamba ACT upande wa Zanzibar itakuwa na nguvu sana. Je, yes, sisi kama ACT huku bara tunaweza tukahimili tuka uzito wa wa ACT kule Zanzibar ikija na wabunge? e, Abdulkarim Wachiki ni kija kwako, tukiangalia hali ya kisiasa upande wa Zanzibar, lakini pia Tanzania bara, unafikiri kutakuwa na athari gani ndani ya chama cha kafu hasa katika kipindi cha uchaguzi? Kafu upande wa bara hata wakati Maalim Sefu alipokuwepo ilikuwa imedorora, na wakati ule walijitahidi wakapata wabunge wawili. Kafu ilipata uh, wabunge wengi kutokana na muungano huu wa awa ambao na mzee Loasa alipotoka CCM kwa hiyo e, hii ni dalili tosha tu kwamba chama, cha, e, e, kwa chama cha kafu pumba kitakuwa na wakati mgumu sana. Haji Kaburu, kwa mtazamo wako, migogoro hii ndani ya vyama vya upinzani, mfano mzuri ukiwa chama cha kafu, athari yake ni nini katika demokrasia? Na je, tunaweza kuamini kwamba pengine migogoro hii itakuwa ikikijenga chama tawala cha CCM? Ni kweli CCM ni chama kilichokomaa chama cha muda mrefu chama kinachoandaa makada wake kuwa viongozi, lakini tukija kwenye vyama hivi vingine ambavyo tukitaka kufanya analisis ya kweli, ni vyama vilioanzishwa na watu na mtu ambaye amekianzisha chama chake huwezi eh, kumwondoa. Tukamwondoa basi utaleta mgogoro, ndo haya yaliotokea sisiara ya mageuzi e, na vyama vingine vingi tu vimepasukapasuka pasuka. Ni kwa sababu hiyo na hata Chadema chama ambacho kinaonekana strong lakini tangu mwaka jana wabunge wanaondoka kutoka Chadema wanarudi CCM. Katoka Luasa karudi, sasa uleo anarudi anakuta CCM bado ni strong. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa tulivu. Hatuna la ziada, msikilizaji, jiunge nasi tena itakapotimu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliosikia, mimi ni Matha Saranga. Kwa heri kwa sasa. Alpha Blonde na Vanavo tu tamatishia matangazo yetu ya asubuhi nguo ya kwanza. Usikose kujiunga kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. kwaheri kwa sasa.