Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga, mkuu wa tume ya uchaguzi nchini DRC, akanusha madai ya Marekani kuwa alihusika katika ubadhirifu wa fedha za uchaguzi uliopita nchini DRC. Takriban watu 11 wauawa katika shambulizi la Al-Shabab, miongoni mwao waziri wa kazi nchini Somalia. Thailand yapiga kura leo kwa mara ya kwanza tangu kushuhudia mapinduzi ya kijeshi mwaka 2014. Karibu katika lango ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Machi 24 mwaka 2019. Kiongozi wa tume ya uchaguzi nchini DRC jana amekanusha madai ya Marekani kuwa alihusika katika ubadhirifu wa fedha zilizokusudiwa kutumika katika uchaguzi wa rais nchini humo. Marekani siku ya Ijumaa ilitangaza kumwekea vikwazo vipya Bwana Corneille Nangaa na maafisa wenzake wawili waliosimamia uchaguzi mkuu wa DRC mwaka jana. Marekani imedhibiti baadhi ya mali za Corneille Nangaa nchini humo na kuwatuhumu watatu hao kwa kuhujumu demokrasia katika uchaguzi uliofanyika mwezi Disemba mwaka jana. Shambulio la Al-Shabab dhidi ya jengo la serikali mjini Mogadishu limegharimu maisha ya watu kumi na mmoja, akiwemo naibu waziri wa kazi, serikali imethibitisha nchini Somalia. Shambulizi hilo lililothibitishwa kutekelezwa na Al-Shabab linaashiria kuwa kundi hilo lenye msimamo mkali bado lina uwezo wa kuimuisha usalama katikati mwa taifa la Somalia licha ya miaka kadhaa ya misaa mbalimbali ya kijeshi kwa serikali ya Mogadishu. Ripoti zinadai milipuko miwili iliyotekelezwa katika lango kuu la kuingia ofisi hizo ndio ilianza kusikika kabla wa ya washambuliaji kuvamia majengo ya wizara ya kazi. Watoto nane ni miongoni mwa watu waliouawa mjini Omdurman nchini Sudan baada ya kitu kinachosadikiwa kuwa ni bomu kulipuka. Kwa mujibu wa polisi, watoto saba walikufa papo hapo, wakati mmoja akifariki hospitali alipofikishwa kutibiwa majeraha, alieleza msemaji wa polisi mjini Omdurman, Jenerali Hashim Abdurahim. Afisa huyo wa polisi ameeleza kuwa watoto hao walikuwa wakitafuta vifaa ambavyo wangeuza baadaye, ndipo walipookota kitu kinachosadikiwa kusababisha mlipuko uliowadhuru. Jamii ya Wadogon nchini Mali iliangamiza zaidi ya watu mia moja katika shambulizi lililolenga kijiji cha jamii ya Mafulani katikati mwa Mali, maafisa wameeleza, wakati huu ujumbe wa Umoja wa Mataifa ukifanya ziara nchini humo. Idadi mpya ya vifo mia moja kumi na tano imetajwa na meya wa mji jirani wa Wenkoro mauaji hayo yalitekelezwa katika kijiji cha ogosagu nchini mali awali idadi ya watu waliowawa ikitajwa kuwa 50 pekee radio france internationale kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa tahariri michezo na burudani tunasikika afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya fm kupata ukweli wa mambo sikiliza rfi kiswahili, kiswahili. Namni saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na dakika thelathini na nne huko Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Thailand inaingia katika uchaguzi leo Jumapili tangu iliposhuhudia mapinduzi ya kijeshi mwaka elfu mbili na kumi na nne, matarajio yakiwa ni kuona raia wengi wakijitokeza kupiga kura baada ya angalizo la saa chache kabla ya zoezi hilo kuanza kutoka kwa mfalme akiwataka raia kuchagua viongozi wazuri watakaoliepusha taifa hilo na matatizo. Vituo vyote vya televisheni nchini Thailand vilirejelea mara kadhaa taarifa ya mfalme Maha Vajiralongkorn kabla ya vituo vya kupiga kura kufunguliwa mapema nchini humo. Makabiliano yameshuhudiwa katika maandamano ya vizibao vya njano na polisi wa kutuliza ghasia katika miji ya nchini Ufaransa, wakati polisi wakijaribu kuzuia vurugu na uporaji usijitokeze kama juma lililopita jijini Paris. Zaidi ya waandamanaji elfu arobaini wa wanaripotiwa kujitokeza mitaani kote nchini Ufaransa, ikiwa ni wiki ya 19 mfululizo ya maandamano ya kupinga serikali, huku elfu tano wakijitokeza katika jiji kuu, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, Christoph Castana. Kwa mujibu wa waandaaji wa maandamano wa wa hayo ya nchi nzima ni takriban laki moja na elfu ishirini na saba mia mbili. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika 36 Afrika Mashariki na mpisha Stephen Mumbi kuwa nawe katika makala nyumba ya sanaa Salimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka pale fai Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo ninaye mbunifu na mtunzi, amekuwa akifanya vitu vingi, lakini hivi ni baadhi yake. Anaitwa Maida Waziri na tutakuwa tukiangazia sanaa hii. Msikilizaji karibu. Karibu sana, Maida Waziri. Makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Tuanze kwanza kuzungumzia ubunifu, unabuni nini? Ya, mimi ni, ni mbunifu na nilianza kubuni mavazi ya kike na ya kiume. Ni fundi mzuri sana kwa hiyo naweza nikakuangalia hivi nikajua hata saizi yako hata kabla sija kupima. Nimefanya hiyo kazi kwa miaka minane, kwa hiyo ni fundi mzuri sana nimeshonea maharusi wengi kwa ajili ya harusi zao na mpaka sasa hivi, nikatoka huko, sasa nimeingia kwenye ubunifu wa majengo. Ni mtu ambaye naweza nikakusikiliza, unataka nyumba ya namna gani, ungependa iwe na nini na nini, alafu nikaongea na wewe, nikajua vitu ambavyo wewe unavipenda. Kwa hiyo ninapomwambia uh, architect achole basi naingiza vile vionjo ambavyo najua wewe utapenda, matokeo yake unakuja kupata nyumba ambayo utafurahia kuishi, kuanzia kala zilizopo mle, jinsi ya kuandaa zile fanicha, zitakaaje, mapazia na hata makapeti ambayo yana mechi na matakwa yako wewe kama mteja unapoangalia zile rangi, tukizungumzia ufundi wenyewe wa ubunifu, unazingatia nini kwenye rangi e? kwenye rangi, unajua sisi binadamu, kila mtu ana chaguo lake. Kuna mtu mwingine anapenda rangi zinazong'aa sana, kuna mtu mwingine anapenda rangi zilizopoa sana. Kwa hiyo kikubwa, kabla ujachagua rangi, ni lazima ujue huyu mtu anapenda nini. Kwa mfano mimi, mme wangu anapenda Simba. Sasa wekea rangi ya njano, hata ingekuwaje, hiyo rangi hawezi kupenda, haimfai kabisa, sababu Simba ni Yanga. <laughs> kabisa mm. ya, kwa hiyo ni lazima umwangalie mtu yeye anapenda nini kwanza, alafu wewe sasa ndio na ni kitu ambacho unaona atakifurahia. Katika rangi zipi watu wanapendelea wenyewe, wanazingatia nini? Ulivyosikiliza wa wenyewe, wanazingatia nini? Ukiangazia, kuna rangi zilizofifia na ambazo hazijafifia, wenyewe wanazingatia nini? Okay, unajua kila mwaka kuna rangi ambazo zinatamba sana kila mwaka. Hata kwenye maharusi ukiangalia utaona kuna rangi fulani mwaka huu zimetembea sana, mwakani kuna rangi nyingine zinatembea sana. Lakini rangi kama nyekundu, kama nyeusi Eh, rangi kama pinki ni rangi ambazo zinatembea sana na damu ya mzee, hizo haziishi fashion mara nyingi. Lakini pia kuna rangi ambazo wanapendelea wanaume na kuna rangi ambazo wanapendelea wanawake. Kwa hiyo mara nyingi katika hizi nyumba tunazozifanyia finishing, mara nyingi unaongea na mwanamke kwa sababu ndio anapenda sana kuwa na chaguo la rangi kuliko wanaume. Kwa hiyo mwanamke akisha chagua, basi unakuta mara nyingi mwanaume atapendezewa tu, kwa sababu mnafikiri nyumba ni mama. Na na nadhani pia wanawake wenyewe, rangi ndio za kwao, tufunde sisi wanaume. Sisi wanaume hata kwenye mavazi, wewe utavaa tu, mwanamke anaweza kumbia, hapana, hebu hebu vai vai ita mechi na hii, bado unakubali kumechisha. Ni muhimu kumechisha, ni muhimu mm. <laughs> <laughs> Zipi unaziona ni, ni changamoto kwenye ubunifu? Ya kwenye ubunifu, changamoto ziko nyingi, lakini baadhi ya, ya changamoto tulizonazo labda niseme ni vitendea kazi vya kisasa unakuta watu wengi wanapenda ku, ku, ku design. Na sasa hivi tunatumia sana um, mitandao, tunatumia mashine ku design, yaani mtu anakuwa na kompyuta ambayo inakuwa ina Ime, u, ime, u, umeweka program mbalimbali mbali ambazo unaweza ukatoa kitu kikakubalika. Sasa unakuta watu wengi wabunifu wanashindwa ku kumfikia kwa sababu kupata hiyo mitambo ya kisasa kudesign kitu ambacho anakitaka inakuwa sio rahisi. Kwa hiyo na zamani watu walikuwa na design manual tu kutumia mkono na, na paka rangi na nini. Na, ya kwa hiyo sasa hivi unakuta mtu kupata ile mitambo ya kuweza kuitumia basi na kuna changamoto kutokana na gharama kubwa. Ya hiyo ni moja. Ndio. Mbili, pia upatikanaji wa wa, wa, wa, wa hizo vifaa ambavyo ungehitaji kuvitumia. Unakuta watu wengi wanachukua China vitu mbalimbali vya kufanya hizo decoration. Tunaona hata wapambaji wanakwenda kuchukua China na kuleta hapa. Wakati mwingine unakuta unaagiza mzigo unarudi hapa, mzigo unakuja sio ule ambao wewe ulikuwa umeagiza, kinakuja kitu tofauti. Kwa hiyo kuna changamoto kidogo ya kuagiza na kupata mzigo ule sahihi ambao ulikuwa unautaka. Hiyo ni changamoto kubwa sana. Kuna wakati mwingine za decoration za maua unaagiza, kwa sababu sisi hapa hatulimi maua yakitoka nje, mpaka yakifika hapa, wakati mwingine yameshaharibika au yameshanyauka. Hiyo ni changamoto kubwa sana, na mtu anakwambia, bwana, mimi nataka kwenye mapambo yangu, au kwenye harusi yangu, uniwekee fresh flower mm. lakini sasa je, hiyo fresh flower hasa uipate ikiwa iko fresh, inakuwa ni changamoto kubwa sana. Ni watu wachache sana wanaweza ku manage hiyo. Umefanikiwa vipi kuwa mwanamke mbunifu na buni majengo? Sio kazi rahisi ya, mimi nafikiri, kitu chochote kile, kama kuifanya sio kitu rahisi, kuweza kufikia kwenye mafanikio. Hata nilipoamua utunzi wa vitabu na kuanza kutunga kitabu kinachosema Kesho Yako Ni Uthubutu, nilipofikiria kuanza niliona kwa kweli sitaweza, lakini nikasema sasa, ngoja niamue nianze na nifanye, na nilisema kwamba hebu nianze kusoma vitabu vya wengine vinasema nini. Kwa hiyo nilivyoanza kujaribu kusoma, nilivyoanza kujifunza kuandika, mimi huwa nakwenda kwenye maeventi mbalimbali, ninakwenda kwenye mambo mengi, kwa hiyo nikaanza kujaribu kuandika kwanza kidogo kidogo, mm, yeah. Na nikaanza kusoma vitabu vya wengine. Kwa hiyo hata ukiwa ukitaka mpam kuwa mpambaji mzuri ni lazima us, usome wale ambao wanapamba vizuri, wanafanya vipi? Nimetaka kuwa mtunzi wa kitabu, ni lazima nisome kwamba wenzangu wanatungaje vitabu. Kwa hiyo baadaye nikajikuta nimeanza na mpaka nimeweza kufikia mafanikio haya, lakini nachotaka kusema kwamba sio kitu rahisi. Ni lazima kitu cha kwanza uamue kufanya kitu cha kwanza, kitu cha pili lazima sasa, unapoamua utende kwa vitendo kile ambacho umekifanya, na mwisho wake unafika kwenye mafanikio. Oh. Safi kabisa. Wewe ni mama pia, mbali na shughuli zote, zote, zote zilizofanya kwa namna yoyote haikuja athiri maendeleo ya familia ama familia ije kukwamisha kufikia ulipofika, kwa namna yoyote? <laughs> Baba, naona una shughuli nyingi, unashindwa kuhudumia familia? Hapana, kwa kweli mimi nina ninafanya mambo mengi sana. Nafanya majukumu ya kijamii, nafanya majukumu ya kitaifa, nafanya majukumu ya kimataifa na ndio maana nikakwambia, ya kijamii kama mama, cha kwanza kabisa, mimi ninathamini familia yangu, ninaheshimu mume wangu, ninaheshimu watoto wangu. Kwa hiyo ninapofika nyumbani, majukumu yangu ya, ya, ya, ya, ya kikazi kama mkurugenzi wa kampuni ya contractor, lakini nikiwa kama rais wa void, huwa naacha mlangoni. Ni nyumbani nawajibika kama mama, na hata siku moja utatika kuongea na mume wangu <laughs> utazungumza <mzanae laughs> naye. Naamini anafurahia maisha na hakuna changamoto yoyote, lakini bado nafanya majukumu ya kitaifa. Ninakwenda kwenye majukwaa mbalimbali kuongea na wanawake na kuwaelimisha kuhusiana na kuitambua na mambo ya ujasiriamali, lakini pia bado naongea na vijana kwenye vyuo mbalimbali hasa vijana ambayo wanachukua masomo ya sayansi wafanye e, kazi kwa kadiri ya elimu walioipata. Wengine wanatoka wanaingia kwenye kazi tofauti tofauti, na hiyo sasa nilikwenda kuifanya mpaka Afrika. Kwa hiyo nikasema, nafanya kitaifa nafanya na kimataifa, kuhamasisha wanawake waingie katika sekta ngumu za construction, mine na oil and gas, kwamba waingie huko. Hakuna kazi ya mwanamke, hakuna kazi ya wanaume. Kwa hiyo unaona kwamba nina uwezo wa kupiga kote kote, na ninafanya vizuri bado. Katika familia yangu ina furaha sana na hata ukiona na watoto wanaenjoi. Hata mtoto wangu wa kike wa pili na yeye ni engineer mtarajiwa, sasa anataka kuja kwenye kazi yangu, naamini anaona kwamba nafanya vizuri. Oh, kuanzia familia. Hongera sana. Ha, mwisho sana kabisa, unawaambia nini wanawake sasa ambao wanakusikiliza ambao wanajiona wamejifungia milango. A, mimi nawaambia wanawake watoke wafanye kazi, wafanye kazi kwa bidii, wajiamini, kwa sababu wanawake wengi kinachowakwamisha wanakosa kujiamini. Hilo ni tatizo kubwa sana lakini, pia unakuta wanawake wengi pia ni wavivu. U, wanawake wengi wanaepuka matatizo badala ya kukabiliana na matatizo. Kwa hiyo akipata changamoto kidogo, anakaa chini na hawezi kufanya kitu kabisa, lakini waangalie mimi nikiwa kama mfano ninaendesha makampuni bado ninafanya kazi za jamii, na hivi karibuni ninaanzisha programu moja inaitwa Akili ya Pesa Challenge, itahusisha vijana Tanzania nzima. Kwa hiyo sisi wanawake tuna uwezo mkubwa wa kufanya vitu vingi kwa wakati mmoja. Kwa hiyo watoke wafanye, na siku moja na wao watapata riwadi ya kitu kile ambacho wanakifanya, kama mimi nimeweza kupata tuzo mbalimbali ndani na nje ya nchi ya Tanzania. Msikilizaji, wimbo unaitwa Wanawake na Maendeleo wa kwake Viki Kamata kutoka nchini Tanzania. Wanawake na maendeleo wa kwake Viki Kamata, msanii kutoka nchini Tanzania akizungumzia namna wanawake wanavyotakiwa kuwa na ari na morali ya kufanya kazi ili wasonge mbele. Msikilizaji, kama ndio kwanza ujiunga nasi, unategea sio ya RFI Kiswahili. Haya ni makala ya nyumba ya sanaa, na tunaangazia sanaa ya ubunifu pamoja na utunzi wa vitabu, na tutakizungumzia kitabu chake kinachoitwa Kesho Yako ni Udhubutu, mtunzi akiwa ni Maida Waziri. Tukizungumzia kidogo kitabu cha Kesho Yako ni Udhubutu, kitabu kinazungumzia nini? Kwanza, kwa nini Kesho Yako ni Udhubutu? <laughs> Kwani ulichagua e, title ya kitabu iwe namna hii? Ya mimi ni e, kitabu cha kinaanza kwa kusema sauti ya mjasiriamali, kesho yako ni uthubutu. Ninaamini kila jambo unachotaka kulifanya, kama huna uthubutu, huwezi kufanya. Kwa hiyo mimi, nimekwambia nilikuwa sijui kama ninaweza kuwa mtunzi wa vitabu, kwa hiyo hiyo peke yake inaonyesha uthubutu wangu. Lakini pia ukiangalia mimi ni mkandarasi, ukandarasi Mk ni sekta ambayo imezoeleka inaongozwa na wanaume, lakini mimi nimethubutu leo nipo kwenye ukandarasi, kwa hiyo mtu yoyote ninamweleza ni, ni, ni, na, ni, kwamba kesho yako ni uthubutu. Bila kuthubutu huwezi kupiga hatua. Kwa hiyo e, unaona kabisa kwamba unaweza ukawa na malengo mengi sana, lakini malengo yale ukiongea na watu ukiwauliza na kwambia, mimi, malengo mengi sana na malengo mengi hayo, malengo yako wapi? Hebu yatie kwenye vitendo ili tuyaone. Ukiatia kwenye vitendo, mwisho wa siku unapata mafanikio. Sasa mtu ana malengo mengi amekaa nayo na hayatoi kuhamisha ile knowledge kwenda kwa wengine. Kwa hiyo mimi nasema kesho yangu ni uthubutu. Ukiangalia kuanzia kwenye kuuza mitumba huko mwanzo, nilipotoka shuleni nikafuga ng'ombe, ikawa mwanamke wa kwanza kuwa na buti ya uvuvi pale feri ya samaki, nimekuwa mbunifu wa mavazi, lakini mpaka leo nimekuwa mkandarasi, na sio ukandarasi tu, nimekuwa mkandarasi bora mwanamke Tanzania nzima, mpaka Rais Kikwete alinipa tuzo. Lakini bado nimeonyesha ubunifu wangu, nimeingia katika historia isiyosahaulika Afrika kufanya vitu zaidi ya kawaida na kwa utofauti. Kwa hiyo nikisema tu hilo, kwa utofauti na kufanya vitu zaidi ya kawaida, ina maana hiyo sentensi inabeba ubunifu mkubwa wa hali ya juu sana. Kesho yako ni uthubutu, ndani ya kitabu chenyewe sasa. Kitabu kinazungumza nini? Ndio, yeah. kwa ujumla ni ujasiriamali na naam. Kitabu kinazungumza nini ndani yake? Okay, kitabu hiki cha kesho yako ni, ni uthubutu kinasema mambo mbalimbali yanayohusu maisha yangu E, na kinaelezea changamoto mbalimbali mbali za ujasiriamali lakini pia kinaelezea changamoto za ujasiriamali na jinsi ya kukabiliana nazo, zinazungumza jinsi gani ukabiliana na hizo changamoto zitakazo kupata katika ujasiriamali lakini zinaeleza sifa ya mjasiriamali. Mjasiriamali ni mtu wa namna gani? Anatakiwa aweje? Anatakiwa awe na tabia zipi? Kwa sababu wengi tunashindwa kwenye ujasiriamali, ni kwa sababu ya wewe mwenyewe, tabia ulizokuwa nazo mjasiriamali. Lakini zinaeleza pia mbinu za mafanikio ili uweze kufika katika mafanikio yako. Kwa hiyo kitabu kinaeleza mambo mengi sana na kinaeleza pia uvumilivu. Kwa sababu inaeleza, mimi nilipotoka changamoto nilizozipata, kuanzia kwenye ngazi ya familia, kulelewa na mama wadogo, mateso makubwa ambayo nimeyapata. Wengi wanasema kwamba ukipata shida basi huwezi kupiga hatua, kitu ambacho lazima uchukulie changamoto kama fursa ya kukutoa hapo ulipo na kukupeleka mbele zaidi. Inapatikana vipi? Aa, kitabu hiki kinapatikana kwenye bookshop iliyoko pale posta, lakini vile vile jijini Dar es Salaam, lakini inapatikana vile vile nambari ya simu pengine au mitandaoni. Okay, alama ya kujumlisha 255715482050. Ni kushukuru sana kwa kuwa nasi katika makala ya nyumbani sana, asante sana, ni Lady JD, kibao kinaitwa Nasimama, yeah. Tarifa ya Kiswahili, makala ya nyumba ya sanaa ndiyo inatua nanga kwa kibao hicho cha kwake Lady JD kinaitwa Nasimama, akiwasihi wanawake kufunga vibwebwe na kusonga mbele. Nilikuwa naye Maida Waziri, mbunifu na mtunzi wa vitabu. Amekuwa akifanya mambo mengi, lakini hayo ni baadhi yake, na akiwasihi wanawake kusonga mbele pasipokujali vikwazo wanavyokutana navyo. Mpaka mara nyingine katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa juma lijalo, na kualika msikilizaji. Jina langu ni Steven Mumbi. Usiache kunitumia maoni yako katika ukurasa wangu wa Facebook pamoja na Instagram, andika Steve Mumbi, stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia. Pia katika ile akaunti yetu ya RFI Kiswahili, upende ukurasa huo na ujumbe wako utatufikia. Pia katika instagram ni Steve Mumbi. Kwa heri mara nyingine, wakati mwingine. Shukrani Stephen Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuliyoyapa uzito katika nguo hii ya kwanza. Mkuu wa tume ya uchaguzi nchini DRC akanushi ya madai ya Marekani kuwa alihusika katika ubadhirifu wa fedha za uchaguzi uliopita nchini DRC. Takribani watu kumi na mmoja wa uama katika shambulizi la Al-Shabab akiwemo waziri wa kazi nchini Somalia. Thailand yapiga kura leo kwa mara ya kwanza tangu kushuhudia mapinduzi ya kijeshi mwaka 2014. Shukrani kwa msikilizaji kwa kutegea sikio mbwehi ya kwanza. Usikose kujiunga na tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. Radio France International katika lugha nyingine. Tukutane saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki.