Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Baada ya takriban siku tatu za majadiliano, viongozi wanaounda vuguvugu la kisiasa la Muka nchini DRC kuunda jukwaa la kufanyia siasa kupitia muungano Wananchi kwenye kisiwa cha Komoro wasubiri kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi uliofanyika jana. Rais wa Marekani Donald Trump asema ripoti ya uchunguzi maalum ikiwa alishirikiana na Urusi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita imemsafisha. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatatu Machi 25, mwaka elfu mbili kumi na tisa. Ukiwa na lolote, niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255 764015747 lakini katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili nami nitasoma ujumbe wako hapo baadaye. Baada ya takribani siku tatu za majadiliano, viongozi wanaounda vuguvugu la kisiasa la Lamuka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wamekubaliana kuendelea kushirikiana pamoja na kuunda jukwaa la kufanyia siasa kupitia muungano wao. Viongozi hao Jean Pierre Bemba, Martin Fayulu, Fredi Matungulu, Alfons Muzito na Mois Katumbi walikuwa wakikutana mjini Brussels kuangalia uwezekano wa kuligeuza vuguvugu vugu hilo kuwa chama cha kisiasa licha ya kuwa hawajatoa taarifa rasmi ya kile walichoazimia viongozi hao wameonyesha nia ya kutaka kushirikiana na serikali ya Rais Felix Tshisekedi, licha kutosema moja kwa moja ikiwa wako tayari. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu na mtazamo gani? Rafael Bakemana anazungumza nasi akiwa kwenye mji wa Gisenyi nchini Rwanda. Bila shaka ndugu, hiyo ndiyo nafikiri ni alama za kuonyesha kuwa mabadiliko yamekuwa yakisogea, yanakuja taratibu taratibu katika Kongo ya kidemokrasia, labda, uh, kuna watu wengi kwa muda huu wote miezi miwili hii tangu Chisegedi yainuliwe kuwa akubaliwe kuwa yeye ndiye rais mteule, na wengi waliendelea kufikiri kuwa hakuna chochote ti hakuna chochote hiyo ni alama ya kuonyesha kuwa lazima Chisegedi ana haja na uhusiano mzuri na Martin Fayulu viongozi hawa pia wamekubaliana Martin Fayulu kuendelea kuwa kiongozi wa vuguvugu la Lamuka. Mwalimu wa masomo ya sayansi raia wa Kenya ameshinda tuzo ya mwalimu bora wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Mwalimu Pite Tabich ambaye amekuwa mwalimu kwa takriban miaka kumi na mbili kwa sasa akifundisha katika sekondari ya Kiriko kijijini Pwani katika kaunti ya Nakuru nchini Kenya, ameshinda tuzo yenye thamani ya kiasi cha dola milioni moja jana Jumapili. Rais Uhuru Kenyatta amempongeza Tabich na kusema ni mfano wa kuigwa si tu na Wakenya na Waafrika bali dunia nzima. Wakati joto la kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili nchini Kenya likiendelea kupanda, sintofahamu ndani ya chama tawala cha Jubilii imeendelea kushuhudiwa wakati huu wabunge wake wakigawanyika kuhusu nafasi ya naibu wa rais majuma. Naibu Rais William Ruto akizungumza mwishoni mwa juma, Naibu Rais William Ruto amewakosoa wanasiasa wa upinzani kutoka chama cha Waziri Mkuu wa zamani Raila Odinga, akimtaka kiongozi huyo kutatua kwanza changamoto za chama chake kabla ya kuanza kutoa maelekezo ya namna chama tawala kinapaswa kufanya kazi. Ukiona okay, runinga ukisoma okay, gazeti ni ruta pande hii na ruta pande ile, lakini mimi nitasimama imara, kwa sababu hawa wangwana hakuna kitu watanifanyia. Hawa watu ambao wamepangana huko kwa magazeti na kwa mativi wote hawakuunga mkono Uhuru Kenyatta, hawakuunga mkono Jubilii. Saa hizi wanatupatia lekcha ya vile Jubilii itafanya kazi. Matamshi ya Ruto yanakuja wakati huu ikionekana wazi kuwa anatofautiana na kinara mwenzake wa chama, Rais Uhuru Kenyatta, hali inayotishia mustakabali wake kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu ujao. RFI Nairobi, 89.9 FM. Ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Wananchi kwenye kisiwa cha Komoro wanasubiri kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi uliofanyika jana, uchaguzi ambao rais wa sasa Azal Asumani anatarajiwa kuibuka mshindi, huku upinzani ukituhumu mchakato wa uchaguzi huo kutekwa. Upinzani unadai kuwa uchaguzi huu uligubikwa na dosari, udanganyifu pamoja na vitisho, huku wakituhumu tume ya uchaguzi kwa kushirikiana na serikali kufanya mapinduzi ya demokrasia. Kiongozi wa upinzani nchini humo ambaye ni makamu wa rais wa zamani Suhili Mohamed amewataka wananchi kutotambua matokeo ya uchaguzi wa mwishoni mwa juma na kuisusia serikali. Nu, sisi wagombea tunatangaza kwamba serikali inayoongozwa na kanali ya Azali haistahili kuwepo madarakani. Tunapinga udanganyifu wa chaguzi hizi zote. Sisi wagombea kumi na mbili tunatoa wito kwa raia kutokubali kwamba wananchi wasikubali kupata aibu. Ni sauti yake Sohil Mohamed, kiongozi wa upinzani nchini Komoro. Chama tawala nchini Nigeria kimeshinda katika jimbo la Kano katika uchaguzi wa magavana, wakati huu wapinzani wakikataa matokeo hayo kufuatia vurugu na vitisho vilivyolikabili eneo hilo. Gavana wa sasa Abdullah Umar Ganduje aliachwa nyuma kwa kura elfu ishirini na saba wakati vituo vya kupigia kura zaidi ya mia mbili katika jimbo la kaskazini viki ahirishwa majuma mawili yaliyopita kutokana na vurugu. Hata hivyo, katika uchaguzi huo wa marudio katika eneo hilo, mgombea wa APC alishinda kiasi cha kura elfu thelathini na sita zaidi ya mpinzani wake wa karibu. Serikali ya Mali imetangaza kuwafuta kazi maafisa wa juu wa jeshi la nchi hiyo, ikiwemo kuvunjwa kwa kikosi cha wapiganaji wa kijadi hatua inayokuja ikiwa ni siku mbili tu zimepita tangu kuuawa kwa wanakijiji mia moja thelathini kutoka jamii ya Fulani, wengi wakiwa wanawake na watoto. Waziri mkuu wa Mali Sumailu Bubei Bubei Maiga amesema serikali yake itamtangaza mkuu mpya wa majeshi hivi karibuni, ambapo pia akatangaza kuvunjwa kwa kikosi cha wawindaji wa kimila kutoka jamii ya Dogon. Rais wa nchi hiyo Ibrahim Boubacar Keita ameeleza kusikitishwa na mauaji hayo na kudai kuwa hatosita kuchukua hatua zaidi dhidi ya maafisa wa jeshi watakaozembea kulinda raia. ina moyo mzito, mnafahamu Jura, jura ambayo imepitia mateso, jura ambayo imeharibiwa, jura ambayo imepitia majeruhi na mauaji, jura imeshambuliwa, kwamba hapana tukio kama hili lisitokee tena. Enyi wakuu wa majeshi, fikirieni hili kwa niaba ya taifa hili. Tuko vitani sisi, hakuna uzembe, hakuna uzembe wote, hakuna uzembe wote ambao utavumiliwa kabisa, sitavumilia. Mauaji haya yalitekelezwa na kile kinachodaiwa kuwa wana uhusiano na makundi ya kijihadi nchini Mali. Maelfu ya walimu wameandamana siku ya Jumapili katika mitaa ya miji nchini Moroko wakidai mazingira bora ya kazi baada ya maandamano yao ya usiku kusambaratishwa na polisi wa kutuliza ghasia na kusababisha wengi kujeruhiwa. Walimu wenye mikataba ya muda mfupi wamekuwa katika maandamano tangu Machi tatu wakidai mikataba ya kudumu ya ajira ambayo itaboresha haki zao na kuwanufaisha hususan baada ya kustaafu. Mnamo Jumamosi usiku, polisi wa kutuliza ghasia walitawanya maandamano ya walimu wengi wao vijana, waliojitokeza kwa amani katikati mwa mji wa Rabat. Wa kiimba wanadai uhuru, utu na haki za kijamii. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31 ni saa moja na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ripoti ya uchunguzi maalum ikiwa alishirikiana na Urusi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita imemsafisha dhidi ya hatia yoyote, ambayo inaonekana kama ushindi kwake wakati huu akijiandaa kuomba kuchaguliwa kwa muhula wa pili. Ripoti ya Robert Mola ambayo alifanya uchunguzi kwa miaka miwili iliwasilishwa kwa mwanasheria mkuu Bill Bar Ijumaa ya wiki iliyopita, ambapo jana na yeye aliwasilisha kwa wabunge wa Congress mapendekezo na hitimisho la Mwala. Hakukuwa no na no ushirikiano na Urusi, hakukuwa na upindishwaji wa sheria wala kitu chochote, na imekuwa ni ripoti iliyonisafisha kabisa na hatia yoyote. Ni aibu kwamba nchi yetu ililazimika kupitia hili. Huu ulikuwa ni mkakati haramu ulioshindwa. Hata hivyo wabunge wa Demokrats wanataka ofisi ya mwanasheria mkuu ichapishe ripoti yote kwa umma, wakisisitiza kuwa Robert Mueller hakumsafisha moja kwa moja rais Trump kutokana na tuhuma za kushirikiana na Urusi. Rais wa China Xi Jinping na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron wanataraji kufanya mazungumzo jijini Paris yenye lengo la kuunganisha nguvu na umoja wa Ulaya. Ziara hii ya Rais wa China Xi itaadhimisha miaka 55 tangu Charles de Gaulle alipoanzisha mahusiano ya kidiplomasia kati ya Ufaransa na Beijing. Mikataba kadhaa inatarajiwa kusainiwa na marais hao wawili. Waziri Mkuu wa New Zealand, Jacinda Ardern, ameamuru kufanyika uchunguzi huru wa mashambulizi ya msikitini Christchurch, akitaka kufahamu ikiwa polisi na idara za intelijensia zingeweza kuzuia shambulizi hilo la Machi 15. Ardern amesema uchunguzi makini chini ya sheria za nchi hiyo unafaa kufanyika kubaini kwa namna gani mshambuliaji mmoja ameweza kutekeleza mauaji ya watu 50 na kushtua ulimwengu. ni saa moja na dakika arobaini na moja tunaelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka. Asante sana Martha Saranga. Msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefuzu katika fainali za mchezo wa soka kwa mataifa ya Afrika mara baada ya ushindi wa bao moja bila dhidi ya Liberia katika uwanja wa uh, Tata Raphael uh, huko jijini Kinshasa. msikilizaji mechi hiyo ilikuwa ni muhimu sana kwa Leopard kupata ushindi ili uh, na bao la Cedric Bakambu ambayo lilitosha kuwafikisha vijana wa Florent Ibenge katika fainali yao ya kumi na tisa. Msikilizaji, pamoja na DRC, Zimbabwe nayo imefuzu mara baada ya kuilaza Congo Brazzaville Mabao mawili kwa bila katika uwanja wa uh, taifa jijini Harare, Tanzania mm. nayo uh, Taifa Stars ndio imefanikiwa kucheza uh, kufuzu um, kucheza michuano ya kombe la mataifa ya Afrika mara baada ya kuibuka na ushindi wa goli tatu bila dhidi ya Uganda katika mtanange ambayo ulipigwa uh, jijini Dar es Salaam Tanzania. arlikumbuka siku na ya jana ama usiku wa jana ulikuwa ni hoihoi na nderemo na vifijo nchini Tanzania. Ni kweli kabisa, watu wengi walifurahishwa sana na ushindi huu wa Taifa Stars. Naam, na Benin nayo pia imetinga hatua hiyo, katika baada ya ushindi wake dhidi ya Togo kwa mabao mawili kwa moja. Wakati uh, jamhuri nani Afrika ya Kusini lenyewe ilifunga Libya mabao mawili uh, kwa moja. Msikilizaji, ni hayo tu katika awamu hii ya kwanza. Matangazo RFI Kiswahili michezo. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Baada ya takriban siku tatu za majadiliano, viongozi wanaounda vuguvugu la kisiasa Lamuka nchini DRC wamekubaliana kuendelea kushirikiana pamoja na, na kuunda jukwaa la kufanya siasa kupitia muungano wao. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wana mtazamo gani? Rafael Bakemana anazungumza nasi akiwa kwenye mji wa Gisenyi nchini Rwanda, katika mahojiano na mwenzangu Emanuel Makundi. ninafikiri wameelewa ninafikiri huku kwake bwana, uh, Martin Fayulu kutoka Kinshasa na kwenda uh, huko Brussels, ambapo uh, wanapewa mashauri mengi, wakongomani wengi, ninafikiri ni njia za kutaka kuzuia kwamba, uh, ile tabia ya zamani iliyotumiwa na hawa watu ambao inaendelea kuonekana ya watu waliotumika na kabila hii miaka yote ambao bado wanaendelea kuonyesha kuwa watarudiana madaraka, nafikiri ni kutaka kuizuia. Naam si, unadhani sasa, Rafael, unadhani watafanikiwa ikiwa wataunda jukwaa la kisiasa ama chama cha kisiasa? Ndio, lazima watafanikiwa, hasa kwa sababu wanasema wanataka kukaribia, wakaribie, watumike pamoja na serikali mpya, yani serikali inayoongozwa na Jisegedi walikuwa wameshauriwa hiyo kufanya hivyo, ninafikiri itawapa nguvu zaidi, kwa sababu wala jisegedi wala mati ni fayulu na hizo lamka zao na hizo kash, wote ni wapinzani, na ilikuwa ni kichekesho kana kwamba wapinzani wenyewe wenye wa wangeliweza kupingana, lakini hiyo wakirudisha nguvu za upinzani pamoja itawapa nguvu zaidi za kuweza kusimama mbele ya hili vuguvugu la FCC lake bwana rais mstaafu, uh, Joseph Kabila ambaye bado hili vuguvugu vugu lake linaendelea kutisha na hata kutupa na maneno makali na... kuliko kombora kwa namna yoyote ile, Rafaeli, unadhani uh, wanasiasa hawa wenye nguvu kabisa kule nchini DRC wanaweza kumsaidia vipi, pengine Rais Chisekedi kuongoza vizuri tofauti na sasa ambavyo inaonekana ni kana kwamba hana mamlaka kamili kutokana na wingi wa wabunge wa muungano wa FCC? Uh, bila shaka hizo wakishakutanana, lazima wanajua, wanajua cha kufanya, na hawachatuambia na hatuwezi kukijua, lakini huko kuamua kwamba wamkaribie ni ina maana kuna kitu wanajua wanaweza kufanya pamoja. Ukiangalia uh, wakati ambapo amesimamisha kwamba sen seneta isijengwe kwa sababu ya ule wizi wa kura, pamoja na ile ule ile hongo ya pesa iliyotolewa, wengi walifikiri haitafanyika, lakini sasa hivi ninafikiri, hapo hapo watasaidiana na watafanya kitu cha lazima ili kuweza kupunguza kupunguza kwa nguvu sana kiburi cha cha, cha kabila. Naam, ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa mjini Gisenyi nchini Rwanda. Na sasa nampisha Sabina Crispin na Bigambo katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. na kusalimu wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia namna ya kudhibiti majanga. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, majanga yamekuwa ni moja ya visababishi vikuu vya maafa na uharibifu katika dunia. Hivi karibuni kimbunga Idai kilichopiga kusini mwa bara la Afrika kilisababisha maafa, uharibifu mkubwa na vifo vya watu takribani mia sita katika nchi za Msumbiji, Zimbabwe na Malawi, hatua ambayo iliusukuma Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kusaidia kwa dharura waathiriwa wa kimbunga hicho Idai lakini ni watu wangapi wanafahamu kuhusu majanga na namna ya kuyakabili? Nimemtafuta James Mbatia, mtaalamu wa masuala ya majanga ambaye pia ni mbunge katika serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Anaanza kwa kutueleza aina za majanga. Asante <coughs> sana, na majanga makuu ya aina mbili na majanga hayo ni yale majanga ambayo yanasababishwa na binadamu na majanga mengine ni ya asili au tunasema kwa Kiingereza, natural disaster. Na majanga yanayotokana na binadamu ni zaidi yenye huwa ni asilimia tisini na sita ya majanga yote, na majanga ya asili ni asilimia nne tu, kwa takwimu za sasa za wataalamu wa aina mbalimbali wa maswala ya majanga ambayo yanatokea duniani. Sasa hii asilimia nne ambayo ni majanga ya asili, yanategemea uasili wake uko namna gani? Kwa mfano ni majanga ambayo yalijulikana yatatokea, ya majanga linajulikana na linajulikana, linatokea kwa Kiingereza wanasema, au ni janga ambalo linajulikana lakini hujui litatokea lini, non, a non risk. au ni janga ambalo hujui ni lini litatokea na li likatokea a non, a non risk. ambayo ni majanga ambayo tunasema natural disaster, majanga ya asili. sasa haya majanga ya asili ya kwa dunia ya leo pia inategemea na taarifa zinazopatikana sahihi, katika labda kutokana na tabia zilizoko sasa hivi so za kidunia, tabia nchi na mambo mengine, kuweza kupata taarifa sahihi za mamlaka zinazohusika, na hasa mamlaka za utabiri wa hali ya hewa, kama ni mambo ya kimbunga au ni mambo ya ya, ya, ya, ya mafuriko au ni mambo ya volkano au ni mambo ya yale ya, ya ambayo ya, ni nguvu ambazo zinashinda u zinazoyumbisha uumbaji wa Mwenyezi Mungu alivyoiumba dunia, yaani ile nguvu asilia. Sasa, kwa msingi huo, dunia tunapata changamoto kubwa ya namna gani ya kuweza kujiandaa katika ku, ku, ku, kupambana kwanza kuyafahamu ku, ku, ku, ku, kuweza kujikinga na kupambana na hayo majanga ambayo ni ya asili kwa dunia ya sasa, ni yanatokea kote duniani na, na, na kwa hivyo tu kwa Kiingereza wanasema disaster preparedness: tunajiandaa vipi kwenye majanga ya nguvu asilia, natural disaster, katika kuokoa uhai wa binadamu yanapotokea, pamoja na changamoto ya kuyatambua majanga hayo na lini yatatokea na namna ya kujiandaa. Kuna namna yoyote tahadhari inaweza ikachukuliwa kabla hayajatokea? Ndio, kabla ya janga la asili halijatokea mwanadamu kutokana na na, na, na, na uwazi au kujitambua au kwa elimu iliyopo duniani leo ya teknolojia, ambako utabiri yani, wanasema utabiri au taarifa sahihi zinapatikana kwa wakati. Kwa mfano nchi za wenzetu, kwa mfano za Ulaya, mimi nilibahatika kusoma, kwa mfano kwa Waholanzi huko huwa wanatoa taarifa mapema. Kwa mfano, kutatokea kibunga au kutatokea mafuriko, mawimbi baharini. Unajua, wenzetu wadachi wale wanakaa chini ya usawa wa bahari. Nchi ya ardhi yao zaidi ya theluthi moja wako chini ya usawa wa bahari, yaani takribani siku ya kilomita elfu kumi na mbili wako chini ya usawa wa bahari. Kwa hivyo wanakuwa wameshaweza kufanya utabiri ambao wanauhakika nao kwamba hili litatokea kwa zaidi ya asilimia sabini themanini labda juu ya asilimia thelathini haiwezi binadamu kupata taarifa sahihi, inategemea na yale elimu ya majanga. Kuna mfumo ulio rasmi wa kutoa elimu hiyo na mfumo usio rasmi. Ule mfumo usio rasmi wa kutoa e, taarifa hizo ni wale wataalam au ile jamii husika. Unakuta wakati wote, unajua, tunaishi kwenye hali ambayo inaweza labda, ni volkano inaweza ikatokea, au ni mara kwa mara mafuriko yanatokea, lakini studies au tarehe elimu mbalimbali, au aw, tafiti mbali mbali ulisha kufanyika kowikan Labda kila baada ya miaka mia zinatokea janga asilia la namna hii, au kila baada ya miaka mia tano inatokea janga asilia namna hii, au kila baada ya miaka hamsini inatokea janga asilia namna hii, yani wanasema return period zinatokea namna hii. Kwa hivyo watu wanapata ile elimu ya namna gani ya kuwa tayari kwa majanga ya namna hiyo yakitokea, nam na. Sasa baada ya kutokea tayari, labda kuna uharibifu umefanywa, maafa yametokea, ni hatua gani zinafaa kuchukuliwa ili kuepusha madhara zaidi kwa uh maeneo na hata viumbe waliobaki. Mwenyezi alivyoiumba dunia, Mwenyezi Mungu ni kwamba ameumba dunia iliyo kamilifu, kwa wale ambao wanaamini uumbaji wa Mwenyezi Mungu na hata wanasayansi walio wengi. Lakini mpaka leo hii, namna gani binadamu anatambua thamani ya maisha, thamani ya uhai? Kwa sababu uhai ukiondoka wa mwanadamu mmoja duniani, hata ungeiuza dunia zima, huwezi ukarudisha ule uhai wake. Kwa hivyo thamani ya maisha ni kitu kikubwa sana. Sasa namna gani hawa binadamu sasa, wale wenye mifumo iliyowekwa kwa mfano nikizungumzia maeneo, kwa mfano Tanzania, kwa mfano naijua Tanzania kuna kuna sheria ilishawai kuundwa mwaka elfu mbili na kumi na tano mwezi wa tano ya ilitungwa na bunge ya namna ya kuanzisha mtengo eh, rasmi au mamlaka rasmi ya kuweza namna gani ya kujilinda, namna gani ya, ya, ya, ya kujitetea, namna gani ya kuweza kupambana na, na majanga yanapotokea sasa wale wataalamu wabobezi au zile taasisi au sasa niseme mamlaka inayohusika inakuwa imeshakuwa ina tayari katika namna gani majanga haya yameshatokea namna gani ya kuweza kuokoa kwanza la kwanza kabisa uhai wa binadamu kuwahamisha labda eneo lililotokea janga alifanya kwa ma, maisha ya binadamu kuwapeleka maeneo mengine. Namna gani mamlaka hizi zinazohusika kuweza kujua kwamba hili je litajirudia kwa muda gani? labda ni tetemeko la ardhi kwa mfano yaliyotokea Mbeya huko juzi juzi hapa Tanzania, wanaweza wakafanya namna namna gani? litarudia wakati gani? tarudia, waka tigani, au ile iliyotokea kule mkoani Kagera au maeneo kwa mfano ya Tanzania ya bonde la ufa, mambo yanatokea. Kwa hivyo unakuta ile jamii ambayo inapata athari hizo unakuta sasa zile mamlaka ambazo zina elimu hiyo zinakuwa tayari namna gani ya kuweza kuokoa maisha ya hawa watu, namna gani ya kuweza kuenda kuwahifadhi maeneo mengine, na unakuta kuna mfumo mfuko maalum wa kuweza kulinda hawa watu na u, kwa mfano, chakula, malazi na mavazi, yale yale mahitaji msingi ya binadamu, au kwa lugha nyingine, namna gani ya kulinda, kutetea na kuhifadhi utu heshima na haki msingi za mwanadamu. Nini sasa kifanyike kusaidia kupunguza athari za majanga hasa ya asili? Niombe tu na nitoe rai kwa dunia kwamba taarifa sahihi na elimu haina mipaka. Jamii ikijitambua na ikatambua thamani ya maisha ya binadamu ni vizuri wakawa na utayari wakati wowote wa ule wa kulinda uhai huo. Kwa hivyo, nitoe rai kwa dunia kwamba elimu ya ku, ya majanga iweze ikasisitizwa ika katika mifumo iliyo rasmi ya elimu na mifumo isiyo rasmi ya elimu. Kwa mfano, mifumo rasmi ya elimu, kuweka kwenye sera za elimu, mitaala ya elimu, wanafunzi wa, wa tang wa wakiwa wadogo wakaanza kufunzwa na kukua na kuelewa na tahadhari ya majanga, elimu ya majanga, na mifumo isiyo rasmi, kwa mfano, vyombo vya habari mm. e, vya aina mbalimbali, taarifa za aina mbalimbali, mitandao ya kijamii, kuweza kutoa kuweza kujua thamani, kujitambua tu, kujitambua thamani ya uhai wa maisha ya binadamu. Ukijua thamani ya maisha ya binadamu ambayo uhai huo amekuwa Mwenyezi Mungu na una mbadala wake, basi kupata zile taarifa na kuzifanyia kazi na kuweza kujua kwamba wakati wowote wa ule janga la aina yoyote linaweza ikatokea, itasaidia sana dunia, kwa sababu asilimia tisini na sita ya majanga yote ya dunia leo yanasababishwa na, na, na, na binadamu <tik> Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuitegea sikio makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, ambapo hii leo tumeangazia namna ya kudhibiti majanga. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Msikilizaji, muda umeruhusu kuwa na hayo. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Richard Makundi, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. wetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Punde ni Radio France International moja kwa moja Paris, Ufaransa. Usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika Kati itakuwa saa moja na nusu. Mimi ni Martha Saranga, kwaheri kwa sasa.