Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Rwanda Paul Kagame asema mabadiliko ya fikra ni moja kati ya mambo muhimu yanayohitajika kwa sasa barani Afrika. Polisi kisiwani Moroko watawanya mamia wafuasi wa upinzani walioandamana kupinga uchaguzi wa mwishoni mwa juma, na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uingereza, Leba, aunga mkono uamuzi wa bunge la nchi hiyo kupiga kura juu ya mchakato wa kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne Machi 26 mwaka 2019. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema mabadiliko ya fikra ni moja kati ya mambo muhimu yanayohitajika kwa sasa barani Afrika, wakati huu bara hilo likikabiliwa na majukumu makubwa ambayo ikiwa hayatapatiwa ufumbuzi wa haraka huenda yakawa ni majukumu ya kudumu. Rais Kagame amesema haya wakati wa kongamano la wafanyabiashara kutoka sekta binafsi barani Afrika, ambapo amesema kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu barani humo, ni lazima suluhu za changamoto zilizopo ipatikane ili kwenda na kasi ya mabadiliko. Our continent must aim to compete, bara letu lazima lilenge kushindana katika ubora na siyo tu gharama. Jambo la muhimu katika yote haya ni mabadiliko ya fikra. Je, kubadilisha fikra ni gharama? Hapana, sidhani hivyo. Inaweza kuwa ngumu, lakini siyo gharama sana. Wachambuzi wa masuala ya siasa za Afrika wana mtazamo gani kuhusu maendeleo yaliyopigwa na bara hili? Halid Hassan anauangazia mkutano huu akiwa jijini Kigali. Haya, katika mkutano huu wa hapa Kigali yataweza kwanza kujichunguza yenyewe ndani nchini mwao, vipi jitihada hizi za za za za za kuwahamasisha wa wawekezaji zinavyofanyika. Kuna kile ambacho kinachoitwa kwamba ni umangi meza, ni usumbufu wanaopata wawekezaji kutoka ofisi hii na kwenda ofisi ile, jambo na ambalo inawachukua muda mrefu kuweza kupata vibali ama kuweza kupata nafasi ya kuweza kuendesha shughuli zao za kibiashara katika hali iliyo ya mwafaka. Mkutano huu wa jijini Kigali umehudhuriwa na viongozi kadhaa wa Afrika, akiwemo rais wa Togo Faur Nyansimbe, rais wa Ethiopia na wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Shilombo. Rais wa Rwanda Paul Kagame amemshutumu rais wa Uganda kwa kuimarisha vikwazo vya ushuru wa kibiashara katika ukanda ambavyo vinaharibu ushirikiano. Rais Kagame alisema hayo alipokuwa akijibu swali katika jukwaa la kiuchumi jijini Kigali, ambapo alikariri visa vilivyopita ambapo mamlaka ya Uganda ilizuia bidhaa bila sababu alizoita za msingi. Polisi kwenye kisiwa cha Komoro hapo jana wametumia mabomu ya machozi na risasi za mpira kuwatawanya mamia ya wafuasi wa upinzani walioandamana kupinga uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa juma. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Maandamano ya hapo jana yamefanyika wakati huu ambapo wananchi wa taifa hilo wanaendelea kusubiri kutangazwa kwa matokeo rasmi ya uchaguzi wa Jumaapili iliyopita ambapo rais wa sasa Azali Asumani anatajwa kuibuka mshindi. Watu 12 wameripotiwa kujeruhiwa wakiwemo polisi kadhaa, wakati waandamanaji hao wakiwa pamoja na waliokuwa wagombea wa nafasi ya kiti cha urais walipojaribu kuelekea kwenye uwanja wa uhuru mjini Moroni. Upinzani unadai kuwa uchaguzi wa mwishoni mwa juma lililopita ulikuwa na dosari nyingi ambazo zinaufanya usio huru na haki na matokeo yake kutoaminika, kutokana na ripoti za vituo vingi kuharibiwa na idadi ya kura kuzidi watu waliojiandikisha. Wafuasi wa upinzani wanamtuhumu rais Asumani kwa kujaribu kutawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki. Mamia ya waandishi wa habari nchini Sudan wameandamana hapo jana mjini Khartoum wakishinikiza kuachiwa huru kwa mhariri wa gazeti moja ambaye aliandika tahariri kukosoa amri ya hali ya tahadhari iliyotangazwa na Rais Omar Al Bashir. Osman Mirghan, mhariri wa gazeti huru la Al Tayar, alikamatwa na vyombo vya usalama akiwa ofisini kwake Februari 22 baada ya kuonekana kwenye televisheni akikosoa uamuzi wa, wa Rais Bashir na serikali yake. Wachambuzi wa siasa za Sudan wana mtazamo gani? Wakili Ojwang Agina anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kuandamana kwa, kwa wanahabari hab hasa waandishi mtaani Kartum, hiyo ni dalili ya kwamba sasa hata wale ambao serikali ilikuwa inategemea kueneza uvumi yake wamejiunga na wale ambao wanataka kung'oa serikali ya Al Bashir, kwa hivyo ni pongezi kwa wale walioanzisha kwa maana wameshawishi. Hali ya tahadhari ilitangazwa nchini humo baada ya kushuhudiwa maandamano ya nchi nzima, hatua iliyolenga kukabiliana na maandamano hayo. Mahakama kuu mjini Juba imemshtaki kwa kujihusisha na ugaidi mwanaharakati maarufu na mchumi nchini Sudani Kusini, Peter Biara Jack mwenye umri wa miaka thelathini na nne ameshtakiwa kwa ugaidi. Mahakama ya Juu imethibitisha miezi nane baada ya kutiwa kizuizini, akizuiwa kuwasiliana na walioko nje br alitiwa nguvuni mnamo mwezi Julai mwaka jana, baada ya kauli yake akikosoa kushindwa kwa uongozi mpya wa nchi hiyo, akimaanisha pande zote mbili kushindwa kumaliza mapigano yaliyodumu kwa miaka mitano, ambapo takriban watu laki nne wanatajwa kufariki dunia. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita ameapa serikali yake kuimarisha usalama kwenye maeneo ya katikati mwa nchi hiyo, kauli aliyoitoa baada ya kutembelea kijiji ambacho watu zaidi ya 160 waliuawa na wapiganaji kutoka jamii hasimu. Rais Keita amesema kamwe hawezi kuendelea kuvumilia uzembe, huku akitoa maagizo kwa mkuu mpya wa majeshi Jenerali Abdulahi Kulibali ambaye alichaguliwa siku ya Jumapili. Yale niliyoyaona, watoto wadogo ambao hawakutenda kosa lolote wala neno lolote lilobaya, watu wazima, wazee ambao wamechomwa moto, nyumba za wananchi ambao walijua watu wamejificha ndani, kisha wanakuja wanachoma moto. Unaona, inatisha. Yanikumbusha matukio yenye kutisha ambayo tulijua yamekwisha. Ni lazima niwapongeze wanajeshi wetu ambao wanajitahidi kufanya kazi katika mazingira magumu isiyo na uhakika. Rais Keita ameahidi haki kutendeka kwa wale wote watakaobainika kuhusika katika kushambulia kijiji cha Ogasugu ambacho kinakaliwa na watu wa jamii ya Fulani wanaotuhumiwa na jamii hasimu kuwa wana uhusiano na, na makundi ya kijihadi. Shirika la usafiri wa anga nchini Ethiopia limesema bado lina imani na ndege aina ya Boeing licha ya ajali ya 737 max 8 iliyoua watu 157 wote na kusababisha kuchunguzwa kwa modeli hiyo. Uongozi wa shirika hilo umekiri. Shirika hilo limeahidi kushirikiana na wachunguzi wa Ethiopia na Marekani na wengineo kwingineko duniani ili kubaini chanzo cha ajali iliyopita. Waathiriwa wa vitendo vya unyenyesaji na mauaji wakati wa utawala wa Rais wa zamani wa Chad Hissein Habre wameitaka serikali iliyoko madarakani kuwakamata na kuwarejesha gerezani maafisa wa serikali na kijeshi na wa wakati huo huo ambao walijihusisha na kuwakamata pia kuwatesa raia wa kawaida kikatili. Akizungumza na RFI, mmoja wa waathiriwa hao amesema wamekuwa wakiishi wakihofia maisha yao tangu kuachwa huru kwa watu hao, kama anavyoeleza Clement Abaifuta. Tunawaogopa watu hawa kwa sababu ni watu ambao wamepewa mafunzo juu ya namna ya kuua, na tena kwa sababu tuliwashtaki mbele ya mahakama na walipewa hukumu. Kitendo cha kuwaacha huru kinasababisha tuishi katika hali ya wasi wasiwasi. Waona, itabidi mwanasheria mkuu awarejeshe watu hao gerezani kwa sababu hatuwezi kuelewa kwamba watu ambao wamehukumiwa kifungo cha maisha jela waendelee kuonekana nje ya gereza. Sauti yake Clemen Abaifuta akizungumza akiwa Jamena nchini Chad. Radio France Internacional tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uingereza cha Leba Jeremy Corbin amesema anaunga mkono uamuzi wa bunge la nchi hiyo kupiga kura kuamua kusimamia mchakato wa nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Uamuzi wa wabunge umekuwa ni pigo jingine kwa serikali ya waziri mkuu Theresa May ambayo ilipinga uamuzi wa wabunge kuchukua mamlaka ya kutafuta njia mwafaka ya nchi hiyo kujitoa. Corbin kwenye hotuba yake amesema kilichofanywa na wabunge ndicho kilichotakiwa kufanyika majuma kadhaa yaliyopita, baada ya serikali kushindwa kuja na mpango mzuri. I would like to congratulate the house napenda nilipongeze bunge kwa kuchukua hatamu mpango wa serikali kushughulikia suala hili umekuwa ni wa kushindwa Mheshimiwa spika ni lazima serikali <tik> ichukulie mchakato huu kwa umakini mkubwa lakini najua wabunge wengi humu wamekuwa wakifanya kazi ili kupata suluhu mbadala na lazima tujadili suluhu hizi mbadala ili tupate maelewano Hatua hii imekuja ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu wakuu wa Umoja wa Ulaya wakubali kuiongezea muda wa hadi mwezi Mei kwa nchi hiyo kukamilisha mchakato wa kujitoa. Rais Donald Trump amesema maadui zake ambao walifanya mabaya dhidi yake watafuatiliwa baada ya ripoti ya Mula kuonekana kumsafisha kuhusu kujihusisha na Urusi kuvuruga uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 uliomweka madarakani. Rais huyo wa Marekani alisema hakuna rais mwingine atakayepaswa kuchunguzwa juu ya hadithi za uongo. Aidha, msemaji wa ikulu ya Urusi Dimitri Peskov amesema Urusi haikuwahi na wala haitawahi kuingilia Marekani wala nchi nyingine katika mambo yake ndani Israel imeshambulia anga la ukanda wa Gaza jana Jumatatu, kulipiza mashambulizi ya maroketi ambayo yalilenga nyumba jirani na mji wa Tel Aviv, lakini baadaye kundi la Hamas limekiri, pande hizo mbili zimesitisha mapigano. Hamas, kundi la wanaharakati wa Kiislamu linaloongoza ukanda wa Gaza, limeeleza kuwa Misri imesimamia makubaliano ya kusitisha mapigano kufuatia siku mbili za majibizano yanayojiri, zikiwa zimesalia wiki mbili tu kabla ya Israel kufanya uchaguzi wake Aprili 9. Kiswahili michezo na Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi. Ni nzuri, asante sana Martha. Msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. ni katika habari za michezo, ni kwamba tayari mataifa ishirini na manne yatakayoshiriki katika fainali ya 32 ya Afrika itakayofanyika nchini Misri kati ya tarehe 21 mwezi Juni hadi 19 Julai. Uh, nchini Misri tayari zimefahamika na hii ni mara baada ya kumalizika kwa michuano ya kufuzu Jumapili iliyopita. Msikilizaji, jua tu kwamba michuano hii kwa mara ya kwanza itashirikisha mataifa 24 kutoka 16 kama ambavyo ilivyokuwa miaka iliyopita. Madagaskar na Burundi zimeandikisha historia mara baada ya kufuzu katika fainali hiyo kwa mara ya kwanza. Tanzania nayo imerejea katika michuano hiyo kwa mara ya kwanza baada ya miaka 39 baada ya kupata ushindi dhidi ya Uganda kwa mabao matatu no. kwa sifuri jini Dar es Salaam, na utakumbuka Tanzania uh, kushiriki katika michuano hii ilikuwa ni mwaka elfu moja na mia tisa na themanini mm. kule Nigeria. Na hapo jana uh, Rais John Magufuli amempa kila mchezaji kiwanja kama zawadi no. na dro ya hatua ya makundi kutafuta taji hili itafanyika tarehe kumi na mbili mwezi Aprili mwaka huu Leo hii kutashuhudia mechi kadhaa katika, uh, kwa, kwa, katika timu za ta, mataifa kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini na tatu, ambapo hivi leo Kenya itachuana na Sudan, Congo Brazaville watacheza na Burundi eh, wakati Gabon watawakaribisha Ghana, Mali watawakaribisha Ethiopia, Afrika Kusini wenyewe watakipiga uh, na Angola. Mengi zaidi katika nguo ya pili. Kweli kabisa, asante. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema mabadiliko ya fikra ni moja ya kati ya mambo muhimu yanayohitajika kwa sasa barani Afrika, wakati huu bara hilo likikabiliwa na majukumu makubwa ambayo ikiwa hayatapatiwa ufumbuzi wa haraka huenda yakawa ni majukumu ya kudumu. Wachambuzi wa masuala ya siasa za Afrika wana mtazamo gani kuhusu maendeleo yaliyopigwa na bara hili? Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Halid Hassan akiwa Kigali, Rwanda. Mchakato huu umeonekana kusuasua kwa njia moja. Kwanza, mataifa yenyewe yaliyochukubalisha kwanza kuungana na mchakato wenyewe yamekuwa na, yame na mitazamo tofauti, ama sera zao za kiuchumi ni tofauti. Kuna wale ambao wamekubali lakini bado wana sita sita kuweza kutekeleza yale yaliyokubaliwa, na pia ukitazama tu kwa karibu ni kwamba mataifa yenyewe ya, ya Kiafrika ambayo yamesaini mkataba huu mengi kati yao yamekuwa na hali ya kutoaminiana kati yao. Hii hali ya kutoaminiana kati yao imepelekea kusuasua kwa kile walichokubaliana miaka miwili iliyopita. Na Halidi Hassan, ukiangalia unafikiri kwa nini mkutano huu unafanyika Kigali nchini Rwanda? unafanyika Kigali hapa nchini Rwanda. Kwanza ukitizama, kwanza ilikuwa ni wazo ambalo lilitolewa hapo awali na mwenyewe Rais mwenye wa Rwanda Paul Kagame, wakati huo akiwa ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, na swala hili liliweza kukubaliwa na baadhi ya mataifa ya Kiafrika ambayo mwanzo alikuwa ni machache na baadaye yakaonekana kwamba ni zaidi ya arobaini amekubaliana na na na na mtazamo ama na, na, mtaza na, na, na mchakato wenyewe. Na hivi sasa kile kinachofanyika tu hapa tu ni kutaka kuchochea huu mchakato wa ubadilishanaji na kuweza kufikiria ni mbinu gani za kutumiwa hivi sasa ili iweze kufikiwa ufanisi. Naam, Halidi Hassan, swala la kutenga eneo la biashara huria katika bara la Afrika limekuwa likizungumziwa mara kadhaa, lakini limeonekana kama vile limekuwa kama vile kitendawili. Labda unafikiri ni kile? Kwa nini kwanza kila kila mmoja anataka kwanza aonekane kwamba ni yeye ndiyo mwenye nafasi kubwa ama ni yeye ndio atakaongoza na nafasi hii hili ni jambo kubwa, nij-ni jambo ambalo linaleta uzito na pia ukiyatizama mataifa yenyewe, kuna yale ambayo yanajihisi kwamba yao ndio yenye nguvu, yao ndio yenye nguvu ya kiuchumi, yao ni mataifa makubwa, yana ya, ya ushawishi mkubwa, yanaweza kufanya jambo hili ama lile. So kwa hiyo kuna kile ambacho kimeonekana kwamba mtazamo ni, ni, ni, chanya kati ya mataifa yenyewe ya kia Kiafrika, ambapo kila mmoja hawezi kukubali kufuata kile ambacho kimetangulizwa kiki kimeanzishwa na mwenzie. Hili ndilo tatizo kubwa sana. Na unafikiri ni yapi matarajio ya mkutano huu ambao unatamatika hii leo? Kwanza tu wamekutana, kwanza hii ni mara ya pili wanakutana na kuweza kujadili swala hili. Bila shaka swala hili kwa njia moja ama nyingine itaweza kuleta changamoto katika baadhi ya mataifa ambapo E, sehemu moja ikiwa tayari imekwisha anzisha mchakato wenyewe bila shaka mm, matokeo yake ama matunda yake yatavutia na upande mwingine. Nam ni mtazamo wake Halid Hassan mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kigali nchini Rwanda. Na sasa anampisha Emmanuel Makundi katika makala jua haki zako. Msikilizaji, hali ya umasikini, kuongezeka kwa wimbi la biashara ya binadamu na vita ni miongoni mwa maswala yanayoelezwa kuchangia pakubwa kuongezeka na kuripotiwa kwa vitendo vya ubakaji barani Afrika na hata kwenye mataifa yaliyoendelea lakini kwa siku za hivi karibuni, mbali na vitendo hivi kuripotiwa kufanywa na raia wa kawaida, makundi ya waasi, hata walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamekuwa wakiripotiwa kutekeleza vitendo hivi, lakini changamoto imebaki katika kuhakikisha wahusika wanakamatwa na kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Kwenye nchi za Afrika Mashariki, nchi karibu zote zimeweka adhabu ya kifungo kisichopungua miaka 30 jela kwa watuhumiwa wa vitendo vya ubakaji. Wanaharakati wanasema vitendo hivi ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia sheria kuhusu makosa ya ubakaji na kama zimesaidia kupunguza vitendo kwenye nchi za Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu kwenye laini ya simu. Msikilizaji, tutakuwa na wakili Martin Nolo kutoka nchini Kenya na Felista Mauya kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Kwa kwanza, tumsikilize wakili Martin Nolo, yeye ana mtazamo gani kuhusu sheria zilizopo na hasa kwa nchi ya Kenya? Kwanza kabisa ni kukubaliana ama kusema sheria inaweka mwongozo kwamba mtu yeyote ambaye anashukiwa hana hatia hadi apatikane na hatia, yani yuko innocent, hana hatia hadi apatikane na hatia. Na ikiwa upande wa mashtaka ama upande wowote ule utatoa ilani kwamba unataka kumshtaki mtu, basi itabidi kwamba wao wawe na ile jukumu la kuhakikisha y kwamba wanatoa ushahidi ambao hawezi kutingizika, hawezi ku uh, uh, kuwa hawezi ku mtu ku, ku, ku, hawezi kuupinga huku wakisema ya kwamba wana ushahidi kwamba fulani alihusika na kitendo cha ubakaji. Kwa hivyo hali hiyo bado ni hiyo hiyo, hali hiyo bado ni ya kisheria na pia hali hiyo Uh, isimpe mtu yoyote ambaye anashtakiwa kuogopa. Naelewa kwamba kuna sheria ambayo inaitwa Sexual Offences Act, ambayo imeelezea kinagobaga swala hili la sexual offenses, ni ni, ni, ni, ni, ni swala gani ama linahusu nini hasa na kwa sababu muongozi huo umetolewa na hii sheria ya Sexual Offences Act. Ha, mtu yoyote anayeshtakiwa katika eh, na, na, chini ya sheria hiyo hana haja ya kuwa na wasiwasi kwa sababu inaeleweka wazi kwamba atakuwa na, na, na nafasi ya kujitetea. atapewa ushahidi ambao utaelekea kumshtaki kum, kum, ambao utaelekea kusema kwamba siku fulani akiwa hana idhini ama akiwa hana makubaliano na, na mwenzake, alihusika na kitendo cha ngono ambacho kilikuwa cha lazima cha ubakaji na, na, na, na hivyo, kwa hivyo kuna sababu ya kusema kwamba sheria ipo na ndiyo, huwezi kukataa kwamba hamna kusingizia lakini hata ukisingiziwa kuna nafasi yako kujieleza mahakama, na mahakama bila shaka itaona ukweli ama itachagua ita, ita, ita mbivu na mbivu. Msikilizaji, nchi nyingi za Afrika zimetunga sheria kali ili kuwashughulikia watuhumiwa wa vitendo hivi, lakini tunashuhudia hasa, kwenye maeneo yenye vita kama vile kule Sudani Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Jamhuri ya Afrika ya Kati, vitendo hivi vikikithiri je? Yeah. Wakili Martin Olo anadhani sheria hizi zimesaidia kupunguza makosa ya ubakaji. Kwa kweli sheria ipo na adhabu pia ipo, na labda tumeona ya kwamba kumekuwa na shindikizo kubwa hasa katika Afrika uh, Mashariki na Afrika kwa ujumla kuhakikisha kwamba watu ambao wanahusika wanahukumiwa na wanapewa ki, ki, hukumu kali. Kwa mfano sheria hiyo iliyoletwa hapa Kenya ya Sexual Offences Act ilikuwa na nia hiyo ya kuhakikisha kwamba Uh, kiwango cha hukumu na kiwango cha kidogo nidhamu kwa wale wanaohusika kinaongezwa, kinakuwa e, kizito kidogo uh, kama kawaida, sheria inanuia mambo matatu. Sheria inanuia kuwaadhibu, sheria pia inanuia kuwazuia wale ambao labda wangependa kuhusika, na sheria pia inanuia ina, ina, ina, ina kulipiza mahali ambapo labda waliohusika uh, ama waliokosewa wali, wali wanaweza kuona kana kwamba haki imetendeka. Hiyo ndio hali ya sheria, lakini ukweli ni kwamba sheria ipo na ipo kwa sababu ubaya upo, ipo kwa sababu makosa yapo, ipo kwa sababu matendo haya mabaya bado yanaendelea. Na utaona ya kwamba licha ya kuwa uh, nidhamu imezidishwa kidogo, uh, mahakama yanapeana, uh, you know, yanapeana fines ambazo labda ni ni kubwa, lakini utaona kwamba vitendo hivi bado vipo, kwa sababu binadamu ni yule yule ana gano, uh, gano kumi za, za Biblia, lakini bado anatenda vitendo vya wizi, bado anaua uh, madamu tupo duniani hapa, tutaendelea kuona mitendo kama hivi na pia nidhamu itaendelea ku, ku, ku, kutolewa, na huku tutapambana hadi siku ambayo tutaamua kwamba tuishi kwa njia ambayo labda ni ya utaratibu, ni ya ungwana, lakini sio njia ya kinyama jinsi tunavyoona mambo mengine yakifanyika. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni jua haki zako, na leo hii tunaangazia sheria zinazodhibiti makosa ya ubakaji. Watetezi wa haki za binadamu, msikilizaji, wao wana mtazamo gani kuhusu vitendo hivi vya ubakaji? Felista Mauya ni mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Kwanza kabisa, kabla ya kugusia sheria, ubakaji ni mojawapo ya ukatili ambao huu unahusika husishwa moja kwa moja kama ukatili wa kingono, na ukatili huo wa kingono mara nyingi huhusishwa na vitendo mbalimbali. Kwa mfano, zile unyanyasaji wa au bughudha za kijinsia, kujamiana kwa maharimu, ubakaji unaweza ukawa ndani au nje ya ndoa, kuna ulawiti, kuna kwa hiyo kuna mambo mengi ndani ya hiyo na ukiangalia katika hili tunaangalia zaidi, kwa mfano, kuna kujaribu kulazimisha ngono. Yote hayo yanaangukia ndani ya masuala ya ubakaji, kuweka mazingira ya ngono isiyo na ridhaa, yani kuna masuala mbalimbali. Lakini tukitazama kabisa kosa lenyewe hilo la ubakaji, nadhani msikilizaji anaweza akafahamu kwamba kosa la ubakaji ni kosa mojawapo kati ya makosa yanayochukua nafasi kubwa ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia hasa kwa wanawake. Msikilizaji, kufahamu zaidi kuhusu sheria za Tanzania zinasemaje na zinasema nini kuhusu maswala ya kujamiiana na vitendo vya ubakaji, huyu hapa tena Felista Mauya kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania. Sheria ya kanuni ya adhabu kama ilivyorekebishwa na sheria ya makosa ya kujamiiana imetaja makosa hayo hususan katika sehemu ya kumi na tano ya sheria hiyo. Na ukiangalia ubakaji umetafsiriwaje, kwamba ni kitendo cha mwanamume kumlazimisha, yani kwa kwa nguvu mwanamke pasipo na ridhaa ya huyo mwanamke kufanya kitendo hicho. Sasa kwa sababu tunaangalia sheria katika mapana yake, kuna sheria ambazo ni nyingi, maanake ni hili ni kosa ni mojawapo ya kosa dhidi ya ukatili wa kijinsia kwa hiyo kuna sheria hapa Tanzania ambazo zimeainishwa, na ukiangalia sheria hiyo ni sheria ya kanuni ya adhabu sura ya kumi na sita, sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na moja na tukiangalia pia sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa hapa Tanzania inaainisha kosa hiyo kwamba limetaja ni mojawapo ya makosa la jinai. Sasa unapoangalia kifungu kile cha mia moja na thelathini ndio kinatoa adhabu hususani kwa kwa kwa nani? Kwa mtu ambaye ametekeleza ametekeleza kosa hili, na lakini pia kuna mazingira tofauti tofauti ya kubaka. Kwa mfano mwanamme kujamiliana kingono na msichana au mwanamke bila ridhaa yake, kuna mume kufanya tendo la ngono kwa nguvu na mke wake ambaye wakati huo ndoa yao imetenganishwa. Kumwingilia kingono mwanamke hata kama amekubali, lakini akiwa katika hali ya ulevi, ili mradi tu ithibitishwe kuwa hapakuwa na makubaliano kabla ya kunywa pombe au kilevi. Mwanaume kupata kibali cha kumwingilia mwanamke kingono baada ya kujifanya, yaani, ile kumlazimisha. Na pia kumwingilia kingono mtoto wa kike bila kujali ameridhia au ilimradi mtoto huyo awe chini ya miaka kumi na nane. Hii inaainishwa kabisa moja kwa moja kwenye sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa. Kwa hiyo ukiangalia hili kosa, ni kosa ambalo pale mtu ambapo hana ridhaa, ndiyo tunaposema ubakaji umetokea. Na kwa kwa, kwa kosa hili hapa nchini, mara nyingi adhabu yake imetolewa ni kifungo cha miaka Hili, msikilizaji na mpaka kufikia hapa ndiyo natia nanga makala haya ya jua haki zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Hadi hapo hatuna la ziada, msikilizaji. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mitambuni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. nam msikilizaji wa RFI Kiswahili kibao hewani hazipo toka kwake nandi wa nchini Tanzania. Ndivyo tunavyotimisha nguhi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, Afrika ya Kati saa moja na nusu za asubuhi. Kwa heri kwa sasa.