Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Rais wa DRC kutembelea Ziwa Kivu ambako hivi karibuni zaidi ya watu 20 waliangamia katika ajali. Raia wa Misri kupiga kura juu ya mabadiliko yaliyofanywa na bunge hivi karibuni kumruhusu rais Abdel Fattah al-Sisi kuwa madarakani hadi mwaka 2030. Na, na Korea Kaskazini yajaribu silaha mpya ikieleza ni silaha ya mwongozo iliyo na nguvu likiwa ni jaribio la kwanza baada ya mazungumzo yaliyokosa mwafaka kati yake na Marekani. Karibu katika ungo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Alhamis Aprili 18 mwaka 2019. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi Shilombo anatarajiwa kuzuru eneo la ajali ya boti iliyotokea jana katika Ziwa Kivu wakati wa safari ya Goma kuelekea Kale huko Bukavu. Watu 25 wanadaiwa kupoteza maisha, huku watu wengine zaidi ya 100 wakiwa hawajulikani walipo. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Juhudi za kuwatafuta manusura kutokana na ajali ya boti iliyozama katika ziwa Kivu zinaendelea. Duru rasmi za kiusalama zimethibitisha kuwa watu 25 wamepoteza maisha, huku matumaini ya kuwapata watu wengine wakiwa hai yakitoweka katika wilaya ya Kalehe ambako kumetokea ajali hiyo. Hakuna timu maalum ya uokozi, na wavuvi tu wa eneo hilo ndio walijitokeza na kutoa msaada wa kuwaokoa watu na kukusanya miili ya watu waliopoteza maisha. Gavana wa muda wa eneo hilo Olii Bizimungu alielekea katika eneo la tukio na kuorodhesha watu wa kijiji hadi kingine na kukosekana watu 96. Kawaida, aina ya boti za aina hiyo hubeba watu wasiozidi 50 pamoja na mizigo. Hata hivyo, kwa mujibu wa viongozi wa bandari ya Goma, watu wasiozidi 40 ndio walioorodheshwa kusafiri na boti hiyo, lakini huenda njiani walichukua watu wengine, na ambapo mashahidi wanasema boti hiyo ilikuwa imepakia kupita kiasi, wakati rais Felix Chisekedi Chilombo akitarajiwa kuzuru eneo hilo hii leo kati ya saa nne na saa tano. Viongozi wa kijeshi wamekwenda kukutana na manusura, na ambapo ajali za aina hiyo zimekuwa zikiripotiwa mara kwa mara, lakini sio kwa idadi kubwa ya watu kiasi hicho. Rais Felix Chisekedi ameahidi kuanzisha uchunguzi na wahusika wataadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Delphine Birimbi, kutoka mashirika ya kiraia katika wilaya ya Kalehe ambaye alikutana na manusura wa ajali hiyo, amesema wamethibitisha kuwa meli hiyo ilikuwa imebeba idadi kubwa ya watu na mizigo. Kwanza kulikuwa upepo mkali uliosababisha mawimbi, lakini pia boti lilikuwa limepakia kupita kiasi. Katika boti hiyo hiyo kulikuwa pia na mifuko ya saruji, mabati. Mnaelewa kwamba kuna wanawake wengi wamepoteza maisha na kuacha watoto, familia zinaishi katika mazingira magumu. Ndio maana tunaomba msaada kwa serikali ya kitaifa na ile ya kimkoa, lakini pia jumuiya ya kimataifa, lakini pia washirika wote kusaidia familia hizo. Tunatoa wito pia kwa wananchi kutotumia usafiri wa boti zilizopakia kupita kiasi ili kuepuka ajali za aina hii. Ni sauti yake a Delfin Mbirimbi kutoka shirika la kiraia katika wilaya ya Kalehe. Mahakama ya juu nchini Uganda inataraji kutoa uamuzi hii leo alhamis kuhusu ukomo wa umri wa kuwania urais nchini Uganda. Kesi hiyo inapinga marekebisho ya katiba kuondoa kifungu kilichokuwa kinazuia ukomo wa umri wa kuwania urais. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amesema yuko tayari kuwezesha upatikanaji wa mwafaka wa kisiasa nchini Sudan baada ya kuangushwa kwa utawala wa rais Omar Al Bashir juma lililopita. Ofisi ya kir imeeleza kuwa rais huyo yuko tayari kusaidia Sudani ya Khartoum kupata serikali ya mpito kwa njia ya amani, kwa mujibu wa waziri wa petroli wa Sudani kusini amekwenda kukutana na uongozi mpya sambamba na ujumbe wa viongozi akiwemo afisa mkuu wa usalama wa Juba na mshauri mkuu wa rais kuhusu sud, usalama. Ni wiki moja kamili tangu jeshi nchini Sudan lilipomwondoa madarakani rais wa zamani Omar Al Bashir kutokana na maandamano ya wananchi. Bashir ambaye alikuwa ameongoza nchi hiyo kwa miaka thelathini jana alihamishiwa kwenye gereza la koba jijini Khartoum. Waandamanaji hata hivyo bado wameendelea kupiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi wakitaka madaraka nchini humo kukabidhiwa kwa raia. Komradi Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jeshi lilichofanya ni kusoma upepo na kuwa upande wa wananchi na kumwondoa Bashiru katika madaraka na lenyewe kuwa upande wa wananchi na wanachokifanya sasa hivi ni kujiongezea umaarufu, kwa maana jeshi linataka kuchukua nguvu za wananchi lijiongezea umaarufu. Ndo maana walisema wamemweka gerezani. Kwanza walimweka katika makazi ya rais kwa ulinzi maalum, lakini leo wamesema wamemuweka gerezani. Hii ni baada ya mshirika wa karibu sana wa Bashiru, Rais Yoweri Kaguta Museveni, kuomba kwamba wanaomba wampe hifadhi ya kisiasa nchini Uganda. Ni sauti yake komradi Sambala mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchini Uganda vyama vya upinzani vimesema kwamba eh, rais Yoweri Kaguta Museveni ni lazima aondoke madarakani. Ni katika ripoti yake mwandishi wetu Kenneth Lukwago kutoka Kampala. Mpango wa FDC unahusisha kufanya mikutano kwa kipindi cha miezi miwili ijayo kuwaelezea wananchi haja ya kuondoa Rais Museveni, alafu baadaye watoe mwito wananchi kuanza maandamano ya amani katika maeneo yao. Mkuu wa chama hiki Patrick Amriatoboy anasema kuna matumaini eti wananchi wa Uganda wataagiza wananchi wa Algeria na Sudani. Wananchi wanaamua na kusemea Rais waataki yeye. Hata watu wa Uganda wako na uwezo kufanya kama watu ya Sudan, watu ya Misri, watu ya Algeria. Baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na moja Dokta Kiza Besije aliongoza maandamano ambayo yalijulikana kama walk to walk, lakini hayakuzaa matunda. Amriat Oboy anasema wakati huu wananchi watajitokeza kwa wengi kufuatia na hali ya uchumi ilivyo, watu kidogo wako na mali, waengine wako wa maskini kabisa, watu wamenyigwa. Naibu msemaji wa serikali ya Uganda Shaban Bantariza amesema mpango huu wa FDC ni ndoto. Hizo zao ni ndoto tu, taifa letu ni taifa la nguvu, tuna uwezo wa kuhakikisha kwamba kuna amani na kuna utawala wa kisheria, haiwezekani. Hii ni maoni ya Kasim Kaira, mwandishi wa habari mkongwe hapa Uganda. Hapa bado kidogo ukosefu kwanza, wa kuwa na sauti moja ya upinzani kuweza kuingia barabarani; pili, uwepo wa jeshi ambalo bado linamsikia sana rais. Ifatayo ni maoni waka ya wakazi wa Kampala. arabi yao iko na roho moja, lakini watu wa Uganda watu hapa yote nakopa kugopa, tutafute njia ingine ambalo tunaweza katumia kupindua serikali, pengine tutoke kwa wingi tupige kura. Wachambuzi wa kisiasa wanasema rais Museveni na chama cha NRM wamebaki madarakani kwa muda mrefu kwa sababu ya kuhakikisha amani na usalama. Je, upinzani unaweza kusababisha machafuko na kuwa fukuza madarakani, Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Saa moja na dakika thelathini na nane kwa saa za Afrika Mashariki. Raia wa Misri kati ya tarehe ishirini na ishirini na mbili mwezi huu watapigia kura mabadiliko yaliyofanywa na wabunge kumruhusu rais Abdel Fattah Al-Sisi kuwa madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini. Wabunge pia wanataka jeshi la nchi hiyo lipewe nafasi kubwa ya kuamua mustakabali wa hali ya kisiasa kwenye taifa hilo. Hata hivyo, wadadisi wa siasa wanaonya kuwa huenda mabadiliko hayo yakaitumbukiza nchi hiyo kwenye mzozo mwingine wa kisiasa, licha ya kuwa jeshi bado linaungwa mkono. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Utawala unarudi kule kwenye kwenye mikono ya wanajeshi, akina akina akina marehemu Admiro Anwar Sadat, akina General Hosni Mubarak, ndo huyu General Alsisi na wenzake na ndivyo yanavyokwenda. Ni masala ya kijeshi, ni utawala wa Misri wenye nguvu, lakini wanategemea zaidi nguvu ya jeshi. Ni jeshi lenye hisa katika utawala na kadhalika na kadhalika. Na hayo mambo yanaendelea, inaendelea kuwa Misri ile. Ni uchambuzi wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. RFI Radio France International. Ni saa moja na dakika 39 kwa saa za afrika Mashariki. Korea Kaskazini inasema imejaribu silaha mpya iliyoeleza ni silaha ya mwongozo iliyo na nguvu, likiwa ni jaribio la kwanza baada ya mazungumzo kati ya nchi hiyo, kati ya kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump kumalizika bila ya mwafaka wowote miezi kadhaa iliyopita. Mengi zaidi na Victor Abuso. Ripoti ya kina haijatolewa kuhusu jaribio hili, lakini wadadisi wa mambo wanasema kwamba huenda sio ishara kuwa Korea Kaskazini inataka kurejelea majaribio yake ya silaha za masafa marefu ambayo yamekuwa akiitishia usalama wa Marekani na washirika wake. Mwezi Novemba jaribio lingine kama hili lilifanyika na ikaonekana ni ishara ya kuishinikiza Marekani. Hakuna juhudi zozote zilizopigwa kati ya Korea Kaskazini na Marekani baada ya Kim Jong Un kukutana na rais Donald Trump mwezi Februari nchini Vietnam na mazungumzo hayo kumalizika bila makubaliano yoyote. Wiki iliyopita Kim alisema Trump anahitaji fikra sahihi ili kuwezesha mazungumzo hayo kuendelea. Marekani inataka Korea Kaskazini kuharibu mitambo yake yote ya nuklia, huku Korea Kaskazini ikitaka Marekani kuiondolea vikwazo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeitaka serikali ya Yemen na waasi wa Huti kuondoa vikosi vyao mjini Hodeida haraka iwezekanavyo, sambamba na kutekeleza usitishwaji wa mapigano kama ulivyofikiwa miezi minne iliyopita. Baraza hilo limeonya katika taarifa ya pamoja pa kuwa uangalizi wake watakagua ikiwa mpango huo utatekelezwa. Watalii 29 raia wa Ujerumani wamefariki dunia katika ajali ya gari iliyotokea katika kisiwa cha Madeira nchini Ureno. Picha zilizopigwa na kamera maalum zimeonyesha mabaki ya gari yaliyokuwa kisafiria watalii hao likiwa limeharibika vibaya baada ya ajali hiyo. Kikosi cha uokozi kilifanikiwa kutoa huduma kwa abiria wa ajali hiyo, ambao wengi walijeruhiwa vibaya. RFI Kiswahili, michezo na Victor Abusi. Habari za asubuhi. Nam, ni nzuri kabisa, asante sana mwenzangu Martha. Klabu ya Liverpool ya kule nchini Uingereza na Tottenham Hotspur zote zimefuzwa katika hatua nusu fainali kuwania taji la klabu bingwa kule barani Ulaya. Uh, Liverpool uh, wakicheza ugenini jana walipata ushindi bao manne kwa moja na hivyo kufuzu kwa jumla ya mabao sita kwa moja Lakini mechi ya kukata na shoka ilikuwa na ushindani mkubwa sana. Ilikuwa ni Manchester City ambao walikuwa katika uwanja wa Etihad wakiwakaribisha Tottenham Hotspur, na mechi hiyo ilimalizika kwa Manchester City kupata ushindi wa mabao manne kwa matatu tatu, lakini kwa sababu Tottenham Hotspur walikuwa na bao la ugenini, kwa hivyo wakafuzu kwa jumla kwa kwa ile kwa, kwa faida la bola nini baada ya mechi zote mbili kumalizika kwa sare ya mabao manne kwa manne na kwa namna mambo yalivyo ni kwamba uh, Tottenham Hotspur watamenyana na, na Ajax katika nusu finali uh, kati ya tarehe saba au nane hivi mwezi ujao wa uh, tano. Lakini Barcelona watawakaribisha uh, Liverpool katika mechi nyingine ya nusu finali, na leo hii kuna michono pia ya marudiano ya robo finali kwenye taji la UEFA Europa League. Uh, Napoli watakuwa wanamenyana na Arsenal. Unakumbuka mechi ya kwanza, Arsenal walipata ushindi wa mabao mawili kwa bila. Napoli ni klabu kutoka kule nchini Italia, lakini Arsenal ni kule nchini Uingereza. uh, Villarreal watakuwa wanamenyana na Valencia, uh, klabu zote kutoka kule nchini Hispania. Mechi ya kwanza, Valencia walishinda kwa mabao matatu kwa moja, lakini Benfica watakabanako na Eintracht Frankfurt, klabu hii kutoka kule nchini Ujerumani. Uh, mechi ya kwanza Benfica walishinda mabao manne kwa mawili. Na baadaye pia Chelsea atakuwa na menyana na Slavia uh, Breg uh, mechi ya kwanza Chelsea walishinda kwa bao moja kwa bila, na tutaona mambo katika vikosi kwa leo. Nafikiri ni hayo tu kwa sasa katika michezo. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Raia wa Misri kati ya tarehe ishirini na ishirini na mbili mwezi huu watapigia kura mabadiliko yaliyofanywa na wabunge kumruhusu Rais Abdel Fattah Alsis kuwa madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini. Je, hatua hii inamaanisha Alsis bado anaungwaji mkono mkubwa na jeshi? Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Wanajeshi wote wamekuwa na ushawishi mkubwa katika nchi ya Misri na katika jeshi hmm lenyewe kutokana na taratibu na mila zao na tamaduni zao za kuendesha nchi. Hilo kwake si jambo la ajabu, wala kuingia madarakani kwa bahati mbaya. Na je, hauhofii kwamba pengine wananchi wanaweza kuchukizwa na kitendo hichi kwa sababu hata Mohamed Morsi aliondolewa baada ya kujaribu kufanya marekebisho ya katiba? Mtu nje, hawana mtu mwenye nguvu nje baada ya Morsi kuondolewa. Kwa hiyo hawana mtu kuweza kufanya yale waliofanya katika viwanja vya Tahariri. E, hawana uwezo tena sasa hivi, wamevyohofika sana na wanajeshi wamegundua mahala walikokuwa wamekosea, mpaka mpaka Mursa akawa na nguvu kiasi hicho. Muslim Brotherhood imevunjwa nguvu kimsingi, na watu wa Misri wenye kuunga mkono Muslim Brotherhood ah, wanaonekana kotana kufanya kazi za vurugu. Wanaona kuna muda mwingine wa kufanya mambo mengine. Nafikiri hilo ni jambo ambalo linawadhoofisha na linampa kibao kiburi uh, kufanya jambo wanaloifanya sasa na mengineyo watakopata baadaye. Naam. Kwa namna ambavyo unaona na mkakati ambao pengine anauandaa Jeneral Abdel Fatah Alsisi atafanikiwa kwa wakati tuliopo na siasa za mataifa hasa ya Kiislamu na yale mataifa kule Afrika Magharibi, atafanikiwa sana ujiwe, kwa sababu ujue kwamba Marekani anaunga mkono e, e, anamunga mkono Alsisi na imekuwa iki ikiunga mkono jeshi ya Misri kwa muda mrefu, na kwa msingi huo na kwa sababu zipo kwamba wao wana uwezo wa kuzuia siasa za Muslim Brotherhood ambazo Wamarekani, watu wa Ulaya wanazichukulia kama ni siasa za ugaidi na kadhalika. Kwa hiyo ataendelea kuungwa mkono na huwezi kuona uh, ma, mageuzi akimletea tabu zaidi eh, kwa sababu kuna maslahi fulani mapana na siasa za magharibi au siasa za kimataifa, lakini pia wananchi wa Misri wameshagundua wa tabu wanaoipata kutokana na, na vurugu zisizokoma za masala ma, ya utawala Watu wamefungwa watu wamenyongwa na kadhalika. Kwa hiyo ni tabu kubwa sana, kuna haja ya kuendea mambo mengine, nafikiri. Naam, pengine kwa kumalizia tu, Hamduni, kwa demokrasia ya bara la Afrika hatua hii inaonyesha nini? Inaonyesha mtiririko mbaya na na, na na uigaji mbaya wa, wa masala ya utawala, lakini pia kwamba e, utamaduni au tamaduni za magharibi kuhusu demokrasia e, kwa viwango fulani inaelekea kufeli mpaka ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. Ni wakati wa siha njema. Karibuni. Serikali ya Tanzania imethibitisha uwepo wa ugonjwa wa homa ya denge nchini humo ambapo watu wasiopungua 300 wamegundulika kuwa na virusi vya homa hiyo. Ugonjwa huo kwa sasa umeripotiwa kwenye mikoa ya Dar es Salaam na Tanga. Naibu waziri wa afya wa Tanzania, Faustin Ndungulile, amesema kutoka Januari hadi mwezi huu Aprili, watu 470 waliopimwa ugonjwa huo, 307 waligundulika kuwa na virusi hivyo au walishapata matibabu. Msikilizaji, dalili za ugonjwa huo huanza kujitokeza siku tatu mpaka kumi na nne tangu mtu alipoambukizwa. Na si tu nchini Tanzania, ugonjwa wa denge unaongoza kwa wagonjwa kulazwa hospitalini katika nchi za Latin America na nchi za Asia. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Mathasaranga. Kati ya watu mia nne na sabini ambao tuliwapima watu mia tatu na saba wamethibitishwa kuwa na virusi au walikwisha kupata ugonjwa wa dengi, na kati ya hao 252 wanatoka katika jiji la Dar es Salaam na 55 wanatoka katika jiji la Tanga. Naomba niseme kama ifuatavyo: ugonjwa huu wa dengi sio ugonjwa mpya Tanzania. Tulisharipoti mwaka 2010, mwaka 2013, mwaka 2014 na hata mwaka jana mwaka 2018 tulikuwa tumeripoti ugonjwa huu. Ugonjwa huu wa dengi unasababishwa na virusi vya vya dengi na usambazwa kwa njia ya mbu, mbu ambaye amebeba vimelea hivi vya ugonjwa wa dengi akikuuma basi na wewe unavipata. Ni mbu aina ya Aedes. Kwa wale ambao hawajui aina mbalimbali mbali za mbu, mbu hawa aina ya Aedes ni wale ambao wana mabaka mabaka, ama njia aina punda milia. Mara nyingi mbu hawa huuma zaidi muda wa mchana au alfajiri sana au mida, mida hii ya jioni. Tunapenda kutoa rai kwa jamii kuhakikisha kwamba tunafukia madimbwi ya maji yaliyotuama na kunyunyizia dawa za kuua viluilui vya mbu katika madimbwi hayo. Tunaondoa vitu vyovyote ambavyo vinaweza vikakawa ni mazalia ya mbu, vifuu vya nazi, makopo makopo, magurudumu tuliyokuwa nayo, chombo chochote ambapo maji yanaweza yakatuama, yanaweza kawa ni chanzo na kikubwa sana cha mazalia ya mbu. Naam, ni sauti yake naibu waziri wa, wa afya nchini Tanzania, Faustin Ndungulile. Na msikilizaji, kabla ya kuzungumza na daktari, tuwasikie raia hawa wa Tanzania ambao nilitaka kufahamu wanaelewa kiasi gani kuhusiana na homa hii ya dengi. Naita goligota madhabi kutokea jijim yiti ile Tanzania, hu ugonjwa kwa kikuvi si ufahamu bado, dalili zake zifahamu kwa ujumla. Ningeomba mamlaka husika sipate kutoa elimu maeneo mengi kama vijijini. tuko tuliko tuko maeneo vijijini, hamuna elimu, na maana kwamba tuko tuko nyuma ya dunia, namaana elimu hamna. Ugonjwa wenyewe hatujui, binafsi simi siujui, ingawa hili ni mtandao mkubwa wa media mbalimbali. Huu ugonjwa nausikiaga tu ni ugonjwa ugonjwa, lakini kwa mara nyingi hatujui, tunaomba kwa majina naitwa Mandela, naona <laughs> tna natokea Dar es Salaam. Kwa upande wangu mimi, kuhusu homa ya dengue naelewa kwamba ni ugonjwa ambao unaambukizwa na aina ya mbu, ambapo hawa mbu huu wana tokezana na pengine labda, kama ni sehemu za uchafu uchafu. Lakini jambo lingine, homa hii ya denge kwa ufamu wangu, pia mwingine nauelewa kwamba ni homa ambayo haina tiba, lakini inaweza ikapatikana chanjo yake kwa ajili ya kuidhibiti tu, kwa ajili ya kuikinga. Sasa kuna dalili ambazo zikimtokea mtu unaweza ukajihisi kama una homa ya denge, kama kutokwa damu, joto jingi, muda huu wa usiku na dhari gani kukabiliana na ugonjwa huu? zaidi ni kutumia chandarua au nyakati za usiku wakati wa kulala, pia vile vile kuweka mazingira safi, yale mazingira ambayo yanaweza yakasababisha uzaliaji wa mbu, kwa sababu hii ugonjwa baya, kwa silimia, uba, ni ugonjwa ambayo inaenezwa kwa asilimia kubwa ni mbu. Sasa tukwe tahadhari kwa ajili ya kutumia neti, kutengeneza mazingira masafi, kwa mfano kukaa kutengeneza makaro, sehemu ambazo tunaweza tukaona labda mbu wanaweza wakazaliana kwa wingi maeneo tunayokaa. Msikilizaji, nazungumza na Dr Celestin Mpiri wa hospitali ya Aga Khan jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kufahamu mengi kuhusu homa ya denge. Hii homa ya denge inasambazwa na mbu aina mm, ya mbu ambao wa wako tofauti kidogo na hawa mbu wa malaria, ni wanaitwa wanaitwa Edes uh, so, awa malaria wanaitwa anofelesi. Kwa hiyo so, ni virusi uh, ambao wanasambazwa uking'atwa na mbu kama mbu amebeba hivyo vimelea vya denge then kisha ngazo na huyo mbu, baada ya siku kadhaa, siku mbili mpaka tatu, unaanza kupata dalili za denge ambazo mara nyingi zinakuwa kwa siku za mwanzo mwanzo, inakuwa ni homa na viungo kuchoka pamoja na damu nyingine. Tiba yake ni tiba ambayo tunasema conservative management, ukimaanisha tunatibu kutokana na dalili zako, lakini hakuna m pasee ambayo itamuua huyu virusi. Kwa hiyo mara nyingi kama uki, ukiwa na homa taratibu, ile homa, ukiwa na upungufu wa maji mwilini, tutakkaiza maji, na vile vile kama hii dengue huwa inajitokeza kwa namna mbili kuwa na denge ambayo tunasema denge ya kawaida na kuna denge kali. Denge ya kawaida ni kama dalili zilizotaja hapo awali, lakini denge kali ni denge ambayo inakuja na dalili kama tokwa na damu, ambayo inaweza damu kaa anatoka ea kwenye kwenye uh, mdomo i labda a unaja au a kwenye gam au muda mwingine aaanatoka Uh, kwenye masikio au wakati unakojeua, ukaona mkojo na rangi ya damu. Hii inatokana na uh, chembechembe fulani katika damu huwa zinapungua ukiwa na ugonjwa wa denge. Hii mara nyingi kwenye denge huwa inakuwepo, kwenye malaria huwa inakuwepo, lakini kwenye denge huwa inapungua zaidi. Hizo chembechembe kwa jina la kizungu zinaweza well, akizo, zikipungua zinasababisha mwili kupunguza uwezo wake wa kuzuia damu isitoke katika maeneo ya wazi au kujichubua kidogo. Naam, msikilizaji wa makala ya siha njema, bila shaka utapenda kufahamu tofauti ya mbu anayesababisha ugonjwa wa denge na ile ya mbu anayesababisha ugonjwa wa malaria anofeles. Dr Celestin, ni katika mazingira gani tunaweza kuwatofautisha mbu hawa? Mbuyu anapatikana kwenye mazingira ya kawaida kama mbu wa malaria anavyopatikana kwenye mazingira ambayo yamekaa ya yana maji yaliyotuama, kwenye mazingira ambayo uh, mazingira ya mvua mvua, kwenye mazingira ambayo kuna miti manyasi, vichaka. Lakini tofauti kidogo tu ya mbuyu kufananisha na mbu wa malaria, mbuyu mara nyingi anapendelea anang'ata hata mchana. Kwa hiyo haijalishi kwamba usiku tu utalala na chandarua, lakini kama mchana mm -hmm. pia upo katika mazingira ambayo mbu wao wanapatikana basi hata mchana upo katika hatari ya kung'atwa na hawa mbu. Mdudu anayesambaza ni yule mmoja kama mdudu wa kwenye malaria, kwa hiyo njia ya kuzuia inafanana kabisa na uh, njia ambazo zimekuwa zikitumika kwenye kuzuia wa malaria. Ya kwanza kwa kuhakikisha kwamba kama uh, ncha, uh, kama upo kwenye mazingira ambayo unaona kuna mbu basi unavaa nguo uh, ndefu ambazo zinafunika miguu mpaka mikono. Vile vile, unaweza ukapaka hizi dawa za kukimbiza mbu zinazoitwa uh, mosquito repellent, na yenyewe inasaidia uh. Pili, uh, kulala na neti iwe mchana au siku, kama tu mazingira hayo unaishi yana mbu, unatakiwa ulale na neti. Daktari Celestin Mpiri, ungependa kutoa ushauri gani kwa jamii ambayo inakusikiliza hivi sasa? Mi ningependa kushauri jamii kwamba huu ugonjwa wa denge, ugonjwa upo aa, na tumekuwa katika mahospitali tukiziona kesi nyingi tu za wagonjwa wa denge. Lakini vile vile, mara nyingi jamii ufahamu wao wa denge upo katika ile denge kali, lakini wagonjwa wachache sana ambao wanakuja na denge kali, wengi wanakuja na denge ya kawaida ambayo tu inaweza ikafanana dalili kama malaria na watu mara nyingi ambao hawatakwenda hospitali wataenda kwenye maduka madawa, wanatanua dawa za malaria, lakini hazitosaidia kwao. Cha msingi unapokusikia dalili za malaria ni vizuri kwenda hospitali na kumwambia uh, kwenda hospitali kama utacheki malaria, vilevile kuweza kucheki na denge kama hiyo hospitali wanafanya, na kushukuru yeah. Sana Dr Celestin Mpiri wa hospitali ya Aga Khan jijini ah, Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa kuzungumza nami katika makala ya Siha Njema asante ah, Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya siha njema. Hadi hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Matha Saranga. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi ni Victor Abuso, mitamboni ni Emmanuel Mbando, mimi ni Matha Saranga. Usikose kujiunga kujiunga nasi tena itakapotimu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, Afrika ya Kati itakuwa saa moja na nusu. Kwa heri kwa sasa Msikilizaji kibao hewani ni Charenga toka kwa Kebobi Wine nchini Uganda. Ndivyo tunapotamatisha nguhi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga, kujiungana tena hapo saa mbili na nusu za asubuhi. Kwa sasa sika shiriki, mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa.