ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za afrika mashariki saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za afrika ya kati hii ni rfi kiswahili tunakutangazia kutoka dar es salaam tanzania martha saranga mahakama ya juu nchini uganda yasema bunge lilifuata sheria wakati wa kuondoa kipengele tata cha ukomo wa umri wa kuwania urais nchini humo Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta asema hatua ya kuzungumza na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwaka jana haikulenga kukivunja chama cha Jubilii. Na mawakili wa Trump wafurahishwa na ripoti ya uchunguzi dhidi ya rais huyo baada ya kushutumiwa kuwa alisaidiwa na Urusi kuingia madarakani. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa, Aprili 19 mwaka 2019. Mahakama ya juu nchini Uganda imeamua kuwa bunge lilifuata sheria wakati wa kuondoa kipengele tata cha ukomo wa umri wa kuwania urais nchini humo, uamuzi ambao unampa nafasi Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka sabini na nne kuwania tena mwaka ujao. Kutoka Kampala, Kenneth Lukwagu anaeleza zaidi. Majaji wane wa mahakama ya juu ikiwa ni pamoja na jaji mkuu Bart Katurebe waliamua ya kwamba bunge alikufanya makosa kurekebisha katiba, lakini majaji watatu walilaumu bunge na kusema ya kwamba kurekebisha katiba na kuondoa kikomo cha umri wa mutu kuwania urais ilifanywa vibaya. Upande wa serikali umekaribisha uamuzi huu na naibu mkuu wakili Mwesigwa Rukutana akielezea kuwa ni ushi wa, wa Uganda. They confirm that all we did was within the constitutional limits. Walisema kwamba lolote tuliofanya ulikuwa ndani ya mipaka ya katiba. Ni ushindi ya wananchi wa Uganda. It is Ugandans that have won. Kiongozi wa zamani wa upinzani katika bunge, Winnie Kiza, anasema huenda watatafuta ukweli wa mambo kwenye mahakama ya Afrika Mashariki na watu wa Uganda. There is still the option of the... Huenda tutaenda kwenye mahakama ya Afrika Mashariki na kwa watu wenyewe. Mmoja wa wanasheria aliyoushika katika suala hii Hassan Male Mabirizi alitoa maoni yake. Rais Museveni hakushinda na majaji wengi. Tumemuonesha ya kwamba mahakama hawakubaliani na yeye sana. Uamuzi wa mahakama makuu na maana kuwa Raisi Yoweri Museveni na wengine chini ya miaka 35 na zaidi ya miaka 75 wanaweza kugombea uraisi bila vikwazo vya kisheria. Hapa ni maoni ya wananchi hapa mji wa Kampala. Mahakama hapa Uganda hayawezi kufanya ukweli. Mimi nimesikiliza vizuri, wakasema wabunge walifanya makosa mara mingi, lakini tena wanasema kwa upande wengine walifanya vizuri, na kwa hivyo sina furaha. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Marekani imefurahishwa na amri ya utawala mpya wa kijeshi nchini Sudan kuwaachilia huru wafungwa wa kisiasa na kufuta amri ya kutotoka nje usiku, wakati huu ikituma mjumbe kushawishi demokrasia kushika hatamu nchini Sudan. Makila James, kaimu waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika, anaelekea Khartoum wikiend hii. Kiongozi wa upinzani nchini Sudan Kusini, Riek Machar, amesema hayuko tayari kurudi mjini Juba kutokana na hali mbaya ya usalama iliyoko mjini humo, hali ambayo amesema haiwezi kuruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja ya mpito nchini humo. Machar ambayo hivi sasa iko mjini Khartoum, Sudan, anahitajika kuwa mjini Juba tarehe kumi na mbili mwezi ujao kujiunga na Rais Salva Kiir kuunda serikali hiyo mpya kutokana na mkataba mpya waliosaini mwaka jana. Sudan, huyu hapa mwandishi wetu wa masuala ya Sudan Kusini James Shimanyula kutueleza zaidi. Ili kupata matamshi kutoka pande zote zinazohusika na kuundwa kwa serikali mpya ya umoja ya mpito, niliongea kwa njia ya simu na Teny Weka Teny, msemaji rasmi wa Rais Salva Kiri wa Sudani Kusini, na kumuuliza ikiwa serikali hiyo mpya itaundwa ikiwa Machar hayupo. Hapana shaka kuwa tutaanzisha serikali ya mpito tarehe kumi na mbili. Tarehe hiyo kumi na mbili anayotaja msemaji rasmi wa rais Salva Kir Ateny Wekateny ni ya mwezi ujao na itakuwa Jumapili. Pia nilimuuliza Ateny Wekateny ikiwa usalama hauko Sudani Kusini anavyodai kiongozi wa upinzani Riek Machar hivi kwamba anataka kuundwa kwa serikali mpya kuahirishwe kwa miezi sita Machar is complaining that there is insecurity still in the country. No, why? Hapana, hata mke wake Machar yupo hapa Juba. Ateny Wek Ateny anasema kuwa ikiwa serikali ya umoja ya mpito haitaundwa hiyo itakuwa kukiuka mkataba mpya wa amani. Naye Port Kang mmoja wa wasemaji wa Riek Machar, ambaye pia niliongea naye kwa njia ya simu akiwa mjini Juba, alighadhabishwa na matamshi ya msemaji rasmi wa rais Salva Kiir, Ateny Wek Ateny. Inaonekana kuwa kuna matatizo, kwani sasa serikali ya Sudani inasema kuwa kuna amani, hakuna amani, na pande zote zinazohusika katika kuundwa kwa serikali ya mpito hazifanyi kazi pamoja. Yeah. Je, Alexander Mwaura mtaalamu wetu anayemulika masuala ya Sudani Kusini aliyeko mjini Juba, anayapya kusema kuhusu sakata hii mpya ya Riek Machar na serikali ya Salva Kiir. Matamshi ya Riek Machar ni matamshi ya kuogofya oh, mno, ni matamshi ambayo inaweza tatiza juhudi za, za kuleta amani na uliano. James Shimanyula, Nairobi RFI Kiswahili Shirika la madaktari wasiokuwa na mpaka MSF limeonya juu ya maradhi ya utapia mlo kushambulia sehemu za kusini mwa Ethiopia ambako vurugu za kikabila zimesababisha takriban watu milioni kukimbia makazi yao na kukimbilia katika makambi. Madaktari hao wametoa tiba kwa zaidi ya watoto mia mbili katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita, waliokuwa katika hali mbaya huko Gedeo ambako mapigano mapya ya hivi karibuni kati ya jamii ndogo yalilazimisha familia kukimbia makwao. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewaambia wanasiasa kwenye chama kinachotawala cha Jubilii kuwa hatua aliyochukua ya kuwa na mazungumzo ya kisiasa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwaka jana haikuwa ya kisiasa na haikulenga kukivunja chama hicho. Ametoa kauli hii baada ya washirika wa naibu wake William Ruto kudai kuwa rais Kenyatta ameonekana kutomuunga mkono naibu wake kuelekea uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Mnafahamu, tangu tulipokutana hatujawai kuzungumzia ODM wala Jubilii. Tumekuwa tukizungumzia mambo ya Kenya na Afrika, lakini ukisoma magazeti utasikia oo, huu ni muungano mpya wa kisiasa. Hajaniambia kama atawania urais ama anataka kuwa rais mwaka 2022. Na mimi sijamwambia kwamba nataka kuendelea kuwa rais baada ya mwaka 2022. Sisi tunazungumzia tu mambo yanayohusu wananchi wetu eh? lakini bado huko watu ho, oh, oh, Raila anavunja Jubilee. Huko ni sauti ya rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta. RFI, Radio France Internationale ni saa moja na dakika thelathini na nane Afrika Mashariki. Ufaransa imekanusha vikali madai ya ya ya ya ya Libya Libya kuwa inamuunga mkono kamanda wa wa wa wa kijeshi Halifa Haftar anayeongoza vikosi vyake kujaribu kuliteka jiji kuu Tripoli. E, waziri wa mambo ya ndani wa Libya Fath Bachagha, ametangaza kusitishwa kwa kwa mahusiano kati ya serikali yake na ile Ufaransa kwa madai ya kuunga madui wake. Wakati huo wajumbe wa baraza la usalama la usalama Umoja wa Mataifa wameanza majadiliano kuhusu namna ya kuwezesha pande zote mbili kuacha mapigano Mkurugenzi wa kituo cha utafiti wa siasa za nje, siasa za nchi za, za Kiarabu na eneo la Mediterania. Kuna uh, makundi mengi yenye silaha ambayo yanafadhiliwa na Wizara ya Ulinzi kwa upande mmoja, lakini pia na Wizara ya Mambo ya Ndani, serikali inayoongozwa na, na bwana Saraj, na kila kundi limepewa jukumu la kulinda mitaa ya jiji la Tripoli. Miongoni mwao kuna wanajeshi ambao walifanya kazi wakati wa enzi za Kanali Gaddafi, lakini pia wapiganaji wengine waligeuka na kuwa wana mapinduzi tangu mwanzo wa mgogoro wa Libya. Makundi hayo sasa yameungana ili kuzuia jeshi la marshal Haftar. Ni sauti yake Asni Abid, mkurugenzi wa kituo cha utafiti wa siasa za nchi za kiarabu na eneo la Mediterania. Mahakama ya maadili nchini Nigeria imempata na hatia jaji mkuu wa zamani na kumsimamisha kazi kwa miaka kumi, katika kesi ambayo upinzani unasema imechochewa kisiasa. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. 40 Afrika Mashariki. Ripoti ya kurasa 448 na kuhusu uchunguzi maalum kubaini iwapo Urusi iliingilia iliingilia uchaguzi wa urais nchini Marekani imewekwa wazi. Uchunguzi huo ulioongozwa na Robert Mueller aliyewahi kuwa mkuu wa FBI na imebaini kuwa ni kweli Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi huo. Hata hivyo, haikubainika iwapo kampeni ya rais wa sasa Donald Trump ilishirikiana na Urusi. William Barr ni mwanasheria mkuu wa Marekani. Baada ya uchunguzi wa miaka miwili, maelfu ya ushahidi kutolewa, mamia ya mashahidi kujitokeza, kamati maalum imebaini kuwa Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 lakini haikubaini kuwa kampeni ya Trumpu au Marekani ilihusika katika Trump juhudi hizo. Mawakili wa Trump wamesema kuwa ripoti hiyo ni ushindi mkubwa kwa upande wao baada ya kushutumiwa hapo awali kuwa Trump alisaidiwa kuingia madarakani. Hata hivyo, ripoti hiyo imebaini pia kuwa Trump alijaribu kushawishi kufutwa kazi kwa Mola aliyekuwa anaongoza uchunguzi huo. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania watakuwa wageni wa kwanza kuzuru Japan na kukutana na mwanamfalme Nahurito Naruhito baada ya kuwa mfalme kamili. Kule Marekani imefahamisha ziara ya Trump itaanza Mei 25 hadi 28 kama mgeni wa kitaifa nchini Japan, kufuatia kukabidhiwa rasmi kiti cha ufalme kwa Naruhito kunakotarajiwa Mei moja mwaka huu na sasa ni RF ya Kiswahili, michezo na Victor Abuso. habari za asubuhi. Nam, ni njema kabisa ni kweli kabisa. Katika michezo asubuhi hii, tuanzie kule barani Ulaya. Ni matokeo ya michuano ya robo fainali kwa nia taji la Europa League, Arsenal watacheza na Valencia katika nusu fainali ya kwanza tarehe mbili na tarehe tisa mwezi Mei, huku Eintracht Frankfurt ya kule Ujerumani wakipepetana na Chelsea ya Uingereza. Hii ni baada ya matukio ya kuvutia yaliyotokea jana. Chelsea hawakukata tamaa licha ya kwanza kufungwa na changamoto za hapa na pale, lakini waliweza kupata ushindi wa mabao manne kwa matatu na hivyo kufuzu kwa jumla mabao matano kwa matatu lakini Eintracht Frankfurt wao walipata ushindi wa mabao uh, mawili kwa bila. Walikuwa wamefungwa bao manne kwa mawili na Benfica ya Ureno, lakini baada ya mechi kukamilika, mechi hiyo iliisha kwa mabao manne kwa manne na hivyo wakafuzu kwa faida la goli la ugenini. Lakini Valencia wao waliwashinda uh, Villarreal kutoka kule nchini zote club kutoka kule Hispania kwa mabao mawili kwa bila, na pole nao walishindwa dhidi ya Arsenal baada ya kufungwa bao moja kwa bila, na Arsenal wamefuzu kwa jumla ya mabao matatu bila jibu na leo kuna um, mechi ya ligi ah, kule nchini Ufaransa. Dijon watakuwa nyumbani kucheza na Rennes huku Olympic Lyonnais wakiwakaribisha Angers katika mechi itakuchezwa saa tatu na dakika arobaini na tano usiku saa za Afrika Mashariki. Lakini kule nchini us, Uhispania, Deportivo Alaves watamenyana na Real Valladolid uh, katika ligi ya LaLiga. Nafikiri ni hayo tu kwa sasa katika ratiba ya mchezo. Asante. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mahakama ya juu nchini Uganda imeamua kuwa bunge lilifuata sheria wakati wa kuondoa kipengele tata cha ukomo wa umri wa kuwania urais nchini humo, uamuzi ambao unampa nafasi Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka sabini na nne kuwania tena mwaka ujao. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Comrade Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam Tanzania, kuhusu uamuzi huu. Wanasiasa wa Uganda wana machaguo mawili. Chaguo la kwanza wakubaliana na mfumo wa nchi wa kushiriki uchaguzi mpaka hadi hapo watakapoamini wa kwamba kile kinachotendwa na tume za uchaguzi za uganda basi ni sahihi, wakubaliana nacho. Lakini njia ya pili ni njia kama aliyoitumia rais Museveni wakati anaingia. Kama wataamini njia hiyo inaweza ikawasaidia, na wanaweza wakaweza kuifanya, basi hiyo itakuwa ni njia ya wao pia kuweza ku kuingia madarakani. Zaidi ya hapo hawana namna nyingine zaidi ya kukubaliana na hali inayoendelea saa hizi. Na unaamini upinzani wana ushawishi wa pengine kuwashawishi wananchi kushiriki kikamilifu katika chaguzi zijazo na pengine kutoa ushindani mkali kwa Rais Museveni? Eh, upinzani kwa sasa unaanza kuchukua sura mpya. Kwanza kwa kuchukulia kabisa kundi kubwa la wapiga kura katika nchi ya Uganda sio kile kizazi ambacho kilishuhudia kili mapinduzi ya Museveni wakati anaingia madarakani ni kizazi ambacho hakijui historia na hakitaki historia, kinacholenga chenyewe ni kipate maisha bora, kipate ajira, kipate mabadiliko ambayo wanaamini watayapata kupitia harakati zao, kwa mfano zile zinazofanywa na mbunge Bobi Wine pamoja na harakati za wanasiasa wengine kama Dr. Kiza hapo Nili. Awali nilikuuliza kama ni pigo kwa upinzani, na je, kama ni pigo kwa upinzani uamuzi huu wa mahakama unatoa taswira gani ama ni kitu gani kwa kwa chama tawala? Ah, mahakama kama chombo huru ambacho kinajitegemea katika kutafsiri sheria, mimi naweza nikatoa maoni kwamba mahakama imefanya kazi yake kwa mwajibu wa shauri ilivyokuwa limepelekwa, lakini upande wa kisiasa ni kwamba kiga wamelipata wanasiasa ambao wao waliamini pia vilevile muhimili wa mahakama unaweza ukawasaidia kufikia malengo yao. Kwa mtazamo wako kama mdadisi wa maswala ya siasa, marekebisho haya ya vipengele vya kwenye katiba kwa nchi za Afrika yanaashiria nini? Tumeshuhudia kule Rwanda, tumeshuhudia kule nchini tume Burundi, tunashuhudia Uganda, tunashuhudia mabadiliko ambayo yanakwenda kufanyika mwezi, siku chache zijazo kule nchini Misri na kadhalika. Kikubwa ambacho Afrika inakipitia kwa sasa hivi, kwanza viongozi wa kiafrika wanashindwa kujifunza historia, wanashindwa kusoma alama za nyakati na wananafasi kubwa sana ya kujifunza kwa jirani yao Tanzania, ambao ndo nchi pekee katika ukanda huu imeshuhudia uh, wanasema uh, transformation ya power katika njia ya amani, kwa maana kubadilishana madaraka katika njia ya kidemokrasia, kwamba Tanzania leo imebaki ni nchi ambayo ina rais wa awamu ya pili, rais wa awamu ya tatu, awamu ya nne na sasa iko awamu ya tano, ambao wote kwa pamoja wana na kushauriana tofauti na nchi nyingine ambao mtu ili aondoke madarakani ima kwa mapinduzi ama kwa njia nyingine, ambazo inatengeneza mazingira ambayo Afrika inashindwa kujifunza historia, inashindwa kusoma alama za nyakati, na viongozi wengi wa kiafrika kuendelea kuamini kwamba wao wako sahihi zaidi kuliko watu wengine. Ni sauti yake Komradi Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa nampisha Victor Robert Willi, katika makala Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane, uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni kiongozi wa upinzani Riek Machar kusema kuwa hatarejea Juba kwa sababu mbalimbali. Kulijadili hili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Francis Wambete akiwa Kampala nchini Uganda, na Abdukarim Watike akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. <mulia> msimamo wa kiongozi wa upinzani nchini Sudani Kusini, Riek Machar, umeleta taswira mpya katika mchakato wa kusaka amani nchini Sudani Kusini. Francis Wambete, Riek Machar anajaribu kutuma ujumbe gani kwa dunia? Kwamba unajua uh, yeye Machar ni mtu ambaye tangu hata walipokuwa msituni walikuwa anasema anashirikiana sana na serikali ya Sudani ya kaskazini na ni rafiki yake Albashiri, na walikuwa wanadai kwamba hata yeye ndiye alimetumika sana kufuruka serikali ya Sudani, na hivi sasa wakati wamemwondoa al Bashir, pengine anaona kuendelea hakutakuwa na tija yoyote kwa sasa, mpaka tena apate kiongozi mpya wa Sudani ya kaskazini ambayo wanaweza wakashirikiana, alafu basi akaona kwamba watampa hifadhi na watamuunga kijeshi kabla ya kukubali kwenda kwe sudani Kusini. Kwa hivyo na wanasema yeye mara nyingi ushauri amekuwa akipata kwa Albashiri, na ni mgumu katika hali hiyo. Albashiri alikubali huu sudani ipate uhuru, lakini kuna kitu alishikilia kimoja, kwamba lazima wasiwe na amani ya muda mrefu. Abdulkarim Mwatiki, e, kimsingi ni kwa nini tuamini kwamba kuondoka kwa Omar al Bashiri kule Sudani, Katum, kunaweza kuchagiza msimamo huu mpya wa Riek Mashar? Daktari Riek Mashar amejikita zaidi kupata uungwaji mkono kutoka Katum na hili jambo si jambo geni Linaeleweka, lakini nani, rais Salva Kiir naye amejikita eh, kupata kuungwa mkono kutoka eh, Kampala, na hili si jambo geni, linaeleweka. Lakini sasa muhimu, eh, al-Bashir ameshaondoshwa, lakini bado Khartoum na wasudani wa, we, wengi kwa ujumla wa kaskazini bado wanaonyesha kwamba wanamuunga mkono Riek Machar eh, na si jambo baya. Tutakumbuka kwamba nani rais Bashir yeye ndio amekuwa msimamizi mkubwa, mdau mkubwa katika kuleta suluhu hapo, na hata hivi karibuni tumesikia rais uh, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uganda amesema kwamba Bashir kama akiomba hifadhi eh, Kampala atapatiwa kwa sababu ni mdau mkubwa katika kufanikisha kuleta amani eh, hapo Juba <tune> Kauli hiyo ya Riek Mashar imekuja siku chache baada ya yeye na rais Salva Kir kutoka Vatican City, ambako walifanya tafakuri na papa Francisi. Francis Wambete, Francis, hatua hii ni kwa kiasi gani itairudisha nyuma Sudani Kusini? Ya, bila shaka itairudisha nyuma kwa sababu watu walifurahi sasa jumuiya ya Afrika walifurahi kuona kwamba hawa sasa watakaporudi na wameenda kwenye ba, kuonana baba mtakatifu na kuwa kwenye mji mtakatifu, kwa hivyo watakuja kuanzisha amani ambayo itadumu, kwa sababu mgogoro huu umekuwa ukijitokeza na kupotea ukiwa kusikilizana na wanarudi tena katika mapigano. Kwa hivyo walikuwa nadhani hali hii itawasaidia na tukijua kwamba nchi ya Sudani kusini Uh, wananchi wake wengi sana, asilimia kubwa ni Wakatoliki, watajua, watapokea kwamba sasa amani imekuja kutoka kwa viongozi wetu wanapotoka kule Vatican, lakini yale ambayo yametokea sasa inaonyesha kwamba hakuna hatua kubwa imepigwa, watu ni wale wale, ugomvi ni ule ule na kusikilizana bado kuna mushkili. Tarejea tena uh, kwako Francis Wambete. Lakini Abdulkarim Atiki, e, moja ya mambo ambayo kiongozi wa upinzani Riek Machar anapendekeza ni kusogezwa mbele kwa uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa ambayo ni ya mpito kwa kipindi cha miezi sita. Hatua hii kimsingi unaiona ina mantiki <laughs> Francis Wambete amesema sasa hivi kwamba uh, watu ni wale wale -wale, tofauti ni zile zile, mgogoro ni ule ule, vita ni vile vile. Kwa hiyo mkataba huo uh, uh, bado haujatekelezwa uh, mpaka sasa hivi, ili serikali hiyo sasa iweze kuwa katika madaraka na vile vile iweze kutayarisha, kusimamia na baadaye kupata uchaguzi ambao utahusisha eh, wananchi wote wa Sudani ya Kusini. Sasa hiki uh, ni kikwazo kingine ambacho mashari anakileta na kikwazo hiki kusema kweli ni, ninaonekana dhahiri mpaka sasa hivi, watu bado hawajajenga imani, watu hawajasafisha nyoyo zao, watu maridhiano yapo katika makaratasi, lakini maridhiano hayajakuwa katika nyoyo zao. Hili ni tatizo kubwa sana, na kama tatizo hili kama alivyosema mchambuzi mwenzangu Francis Wambete kwamba ikiwa Baba Mtakatifu ameshindwa kuwakutanisha roho zao pamoja, ni nani atakayeweza, Francis Wambete? Riek Mashari kusema kwamba hatarejea Juba kama hakutakuwa na usalama. Kwa hiyo hii kauli inaashiria nini? Inaashiria kwamba yeye kwanza haamini kwamba kuna yeyote anaweza kumpa ulinzi isipokuwa watu wa kundi lake, na kukubaliwa kuwa Sudani ya Kusini, alafu pili ni kwamba haya ndiyo amekuwa akirudia kila wakati. Kwa hivyo hii inaashiria kwamba yeye ni mtu wa kutia vikwazo kwa mambo ambayo yanatakana kuendelea. Ikifika mahali wafike hatua fulani, lazima aibuke na jambo fulani linalotishia kama hilo la kosa usalama. Katika hatua nyingine, Mashari amesema hawezi kurudi Juba kwa sababu za kiusalama. Abdulkarim Atiki, ni kija kwako, tuwaamini kwamba viongozi hawa bado hawaaminiani hata baada ya kusaini mkataba, makovu ya majeraha aliyoyapata daktari Machar wakati ule alipotoroka kwa shida, na maumivu aliyoyapata na majeraha bado yapo katika akili yake, na kwa kweli bado ana wasiwasi na usalama wake. Basi bila shaka yote itakuwa kikwazo kikubwa sana kwa kuleta hiyo serikali ya umoja wa kitaifa kuweza kufanya kazi yake. Haamini na bado hajamwamini Salva Kiir ambaye ndiye rais na vikosi vya ulinzi amedhibiti barabara, kama vinaweza vikampa ulinzi. Anachotaka yeye pia awe na jeshi lake, awe na kambi yake awe na eneo maalumu ambalo watapewa ulinzi, na ni kitu ambacho hakiwezekani. Bado mgogoro katika Sudani ya kusini unaindima. Ni kija kwako Francis Wambete, upande wa Rais Salva Kiir kupitia kwa msemaji wake Ateni Weki Ateni e, ume, umesema kwamba baadhi ya viongozi wa upinzani wako kule Juba tayari. Hii ni inaashiria kwamba Riek Machar hata akirejea Juba yuko salama. Unaamini kwamba pengine kauli hii inaweza ikamshawishi e, Riek Machar abadili Uamuzi wake, haiwezi kwa sababu hayo ndio amekuwa madai yake tangu, kwamba kama vile mwenzangu amesema, awe na jeshi lake, awe na kambi yake, na nafikiri awe na utawala wake. Nafikiri hata angependa kutawala kama rais mshirika, lakini sio makamu wa rais. Hapo ndio atajisikia iko vizuri, waendeshe nchi pamoja, wakiwa kwa sawa kwa sawa, kama vile Wakenya wa wanavyosema, serikali ya nusu mkate yani huyu mkate sawa na yule mwingine. Kwa hivyo nafikiri hata wao wakienda huko hawezi wakamshawishi ye kuenda kule, kwa sababu ye ndio kiongozi wao na ni mtu wa mwisho na ana wasiwasi na usalama wake anavyodai. Bwana Abdulkarim Watiki, tukiangalia sasa katika hatua nyingine, unaona ni kitu gani sasa kinaweza kikafanyika hapa ili kuhakikisha pande hizi mbili zinakaa pamoja na kutekeleza kile ambacho kimesainiwa kwenye mkataba hata hayo majimbo yakirekebishwa bado daktari i daktari d Rik Macharo anachotaka, kama alivyosema is Wambete, anataka power sharing government hiyo. So, system ya government ambayo wameiweka kwenye mkataba sasa hivi haimuhakikishii usalama wake, lakini pia haimuhakikishii nguvu na madaraka katika kuendesha nchi. Labda waanze upya tena, uangalie modalities. Na nchi hii itarudi katika vita ya wenyewe kwa wenyewe mda sio mrefu. Francis Wambete, unafikiri Salva Kiir pamoja na mpinzani wake Riek Machar wanapaswa kuchukua hatua wa gani za msingi kuhakikisha kwamba sasa hatua iliyokuwa imefikiwa isije ikaizamisha Sudani Kusini? Hatua za msingi ni kusahau tofauti zao hizo za jadi na kukubaliana kuunda serikali ambayo inaongozwa na jeshi moja ambayo inaongozwa na fikira moja, falsafa moja, na kuondoa tofauti, kwa sababu tofauti ziko tangu wakiwa msituni, hawajaziondoa hizo. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu za Kasongo na Robert Nachime kutoka DRC. Nasema mnayapata vizuri matangazo ya RFI Kiswahili kutoka 98.0 FM. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa msikiliza kutegea sikio matangazo haya, tukutane tena saa 2:30 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwaheri kwa, kwa sasa. mwigizaji na kibao hewani Papa Lolo kutoka kwake Mose Fanfan kwa DRC. Ndipo tunavyoaga katika ngwe hii ya kwanza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Usikose kujiunganasi tena na saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, Afrika ya Kati saa moja na nusu. Mimi ni Makasaranga. Kwaheri kwa sasa, Papa Lolo.