barabarani. Saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Waasi kadhaa wa kundi la Mai Mai wameripotiwa kuuawa siku chache tangu wapiganaji wake wawavamia kituo cha afya mashariki mwa DRC. Maelfu ya waandamanaji wameendelea kupiga kambi nje makao makuu ya jeshi la Sudan kushinikiza baraza la kijeshi kuachia ngazi. Na polisi nchini Sri Lanka yathibitisha kuuawa kwa watu 290 katika mashambulizi ya mabomu yaliyolenga hoteli na makanisa. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza na kutuachia pia rafa yako kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii kwenye Facebook, RFI Kiswahili, lakini kupitia kwenye tovuti ya www.rfi Kiswahili, na ukiwa na simu ya kiganja na smartphone, unaweza ukapakua application RFI Kiswahili. Watu watatu wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji waasi kutoka kundi la Maimai wameripotiwa kutekwa na mmoja wa kuuawa na polisi mjini Butembo, siku chache tu tangu kundi hilo limuua daktari Richard Muozoka kutoka shirika la afya duniani WHO na kushambulia kituo cha matibabu ya Ebola cha Katwa kilichoko mashariki mwa DRC. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Kiongozi wa muji wa Butembo Silveka Nyamanta amesema baada ya kushikwa kwa watu hao watatu wanaodhaniwa kuwa wa majimaji, juhudi za kuwatafuta waliomuua Daktari Rishara Musoko zaendelea jijini Butembo. Tutaendelea kufuatilia Sbani, hao sefasaya. wasi Pari, jinsi walivyomuua daktari tue, huyo nao watauawa na kushikwa na, na, na, na baadaye tutatazama nani mwenye mamlaka na nani wa mwisho. Kwa hayo Leila Zerugui, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Congo DRC amelaani vikali mauaji hayo ya daktari Richard Musoko na kusema kwamba wataendelea kuunga mkono juhudi za kupambana na ugonjwa wa Ebola jimboni Kivu Kaskazini. Naye Michele Yao, mmoja wa viongozi wa WHO nchini Congo DRC, amejulisha kwamba hakuna kitakacho wazuia kufanya kazi yao jijini Butembo. Kuhusu hali hii, ni huzuni kabisa, lakini tuendelee kuungana pamoja na hata hivyo, tutaendelea kupambana na ugonjwa huo jijini Butembo. Huko shirika la raia lina wito gani? Edgar Mateso ni mmoja wa viongozi wa shirika la raia jijini Butembo. Waliouwa doktari kwenye Klinike Universitaire ya ICG ni kitu ambacho hakiwezi kupendeza ulimwengu mzima, ambao wanaweza kuhusika katika hiyo jambo wapate malipizi kulingana na jambo walilotenda. Hayo yajiri siku chache baada ya Felix Tshisekedi, rais wa Congo DRC, kuuzuru muji wa Goma na Beni kwa lengo la kudumisha amani na usalama mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Askofu mkuu wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Fridolin Ambongo, amesema licha ya changamoto ambazo taifa hilo linapitia, ndoto za Wakongomani wengi ni kuliona linashamiri kiuchumi. Kauli ya askofu Ambongo aliitoa hapo jana wakati wa kusoma misa ya Pasaka katika kanisa la Notredam jijini Kinshasa, misa ambayo pia ilihudhuriwa na rais Felix Chisekedi. Askofu Ambongo alionyesha kuwa hali ya kijamii na kisiasa nchini humo sio nzuri huku bila ya kumtaja rais moja kwa moja, lakini alimtaka kukumbuka maslahi ya wananchi badala ya kuhudumu kwa ajili ya maslahi ya raia. Nchini Kongo, kwa muda wa miongo kadhaa tumerithi viongozi ambao wanafikiria maslahi yao wenyewe, na sasa ujumbe mmoja tu nitampa huyo aliyeko madarakani leo katika sikukuu hii ni kwamba asisahau alikotoka ni wapi na ametokea katikati ya wananchi. Raia wameteseka sana, asisahau mapambano ya wananchi. Ni askofu mkuu wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Fridolini Ambongo. Msikilizaji, tunavyozungumza hivi sasa, maelfu ya raia wa Sudani bado wamepiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi wakishinikiza baraza la kijeshi liachie ngazi. Wakati huo pia waandamanaji waandaaji wa maandamano hayo wakitangaza kusitisha mazungumzo na baraza hilo. Hapo jana walitarajiwa watangaze serikali yao ya mpito, lakini ikashindikana, na kudai kuwa watafanya hivyo ndani ya siku chache zijazo. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani, James Shimanyula, ametutumia ripoti ifuatayo. Mvutano mm, kati ya wanajeshi wa Sudani wanaoongozwa na Luteni Jenerali Abdel Fatah Abdul Rahman Burhan na wawakilishi wa waandamanaji unaendelea na huenda ukaendelea na kuchelewesha kuanzishwa kwa serikali ya raia. Ahmed Taha Awadhe, mtaalamu mkongwe wa kujitegemea wa Sudani mwenye uzoefu wa kumulika masuala ya kisiasa na kijeshi, akiongea kutoka Khartum, anatueleza kinachoendelea sasa. There are factions that are vying for power within the military. Kuna makundi yanayopigania uwezo mkuu katika jeshi. And the military is not completely decided. Jeshi alijafanya uamuzi wa mwisho asilimia mia moja kule Sudani itaelekea, 100% on which way Sudan should go. Tukisubiri kuona kule Sudani inaelekea. Usiku wa kuamkia leo Jumatatu, waandamanaji waliendelea kutoa matamshi kwa sauti za juu ya kupinga wanajeshi kuwemo katika kile wanachotaja serikali mpya ya mapinduzi ya raia, kama mnavyosikia sauti zao. Licha ya kusikika sauti hizo, kulikuwa na midundo ya ngoma ambayo inadhihirisha ushindi wa raia. Na waandamanaji. <coughs> James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili nam dukisali huko, huko Sudan. Mkuu wa baraza la kijeshi nchini humo General Abdul Fatah Al Burhani amesema vyombo vya usalama vimefanikiwa kukamata kiasi cha dola za marekani milioni 113 fedha taslim katika makazi ya rais aliyeondolewa madarakani Omar Hassan Al Bashir. Akitoa taarifa hiyo hapo jana mjini Khartoum, Jeneral Burhani amesema polisi na vyombo vingine vya usalama walifanikiwa kupata euro milioni 7 dola za marekani laki 3 na elfu 50 pamoja na paundi za sudani bilioni 5 ambazo ni sawa na dola milioni 110. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31. Maelfu ya raia wameandamana hapo jana katika mji mkuu wa Moroko, Rabat, wakitaka serikali kumwachia huru mwanaharakati Hirak pamoja na wenzake wengine ambao wamehukumiwa na mahakama. Waandamanaji hao walitembea wakiwa na mabango ya kushinikiza kuachiwa kwa wenzao, lakini pia kuukashifu utawala wa nchi hiyo. Sayad Sadia Elwaluz ni mwanaharakati wa shirika la haki za binadamu nchini humo la, hatuelewi msimamo wa viongozi wa nchi hii. Nimefuatilia mchakato mzima wa kesi ya watu hawa na nimesikia hukumu iliyotolewa usiku ule, na hii ndio sababu nasi tumejitokeza barabarani, kwa sababu kile ambacho wanaharakati hao walidai ilikuwa ni kwa ajili ya kutaka kuboreshwa kwa maslahi ya kijamii. Lakini hukumu ya miaka ishirini dhidi ya hawa watu kwa kweli hailingani kabisa, lakini tunarudi nyuma, tunaendelea kurudi nyuma, tunarudi nyuma katika nchi hii. Ni Sadia Elwaluz, mwanaharakati kutoka shirika la haki za binadamu nchini Moroko. Wananchi wa Misri hivileo wanapiga kura katika siku ya pili kuamua ikiwa wanaunga mkono marekebisho ya katiba au la, marekebisho ambayo yanalenga kumwongezea muda zaidi wa kukaa madarakani Rais Abdel Fattah al-Sisi. Wadadisi wa mambo wanaona kuwa Rais Sisi atapata uungwaji mkono katika marekebisho hayo ambayo yatashuhudia akisalia ya madarakani hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini, huku pia jeshi likipewa mamlaka zaidi katika kuamua siasa za nchi hiyo. Hata hivyo, baadhi ya vyombo vya habari huru vilikataliwa kufika kwenye baadhi ya vituo vya kupigia kura, huku mtandao ukidhibitiwa na vyombo vya serikali, vyenyewe vikionyesha picha za misururu mirefu ya watu waliojitokeza kushiriki zoezi hilo. Kiswahili kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Msikilizaji, idadi ya watu waliopoteza maisha nchini Sri Lanka baada ya kutokea mashambulizi ya mabomu katika maeneo mbalimbali nchini humo wameongezeka na kufikia watu 290 huku wengine zaidi ya 500 wakijeruhiwa. Polisi nchini humo wanasema mpaka sasa wamewakamata watu 13 wakihusishwa na mashambulizi hayo. Viongozi mbalimbali wa dunia wamealani mashambulizi manane ya mabomu yalitekelezwa hapo jana katika hoteli kadhaa na makanisa yaliyokuwa yakiadhimisha ibada ya Pasaka. Waziri Mkuu wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe amelani mashambulizi hayo na kuahidi serikali kuwasaka waliohusika. Msemaji wa polisi nchini Sri Lanka Ruwan Gunasekera amesema mashambulizi mawili kati ya hayo yalitekelezwa na watu waliojitoa muhanga na kwamba jeshi la polisi linaendelea na uchunguzi. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanatazamaji mashambulizi Zihaya, Dr. Bran Wanyama ni mchambuzi na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Ni kwamba mashambulizi haya yanaotekelezwa wakati wa Pasaka, ambayo ni, ni sherehe maalum kabisa na yamelenga kanisa. Bila shaka, hapa wengi tunahisi kwamba kuna hii hisia za itikadikali dini, itikadikali za kidini ambazo zimesababisha kuwepo kwa mashambulizi haya kumaanisha kwamba kungali kuna makundi ambayo kwa kweli yana msimamo mkali sana hasa zaidi kuhusu makanisa na makanisa ambayo yanashiriki, makanisa ya Kikristo ambayo yanasherekea wakati wake wa Pasaka. Mashambulizi haya ni itakuwa ni heri kwamba yaweze kutokomezwa, kwa sababu yakaendelea kutekelezwa, bila shaka ni inakuwa ni pigo kubwa sana kwa juhudi kubwa za kujaribu kuleta uhusiano mzuri kati ya dini zote, dini za Kiislamu, dini za Kikristo na ma, ma, ma, madini mengine. Kwa hivyo mashambulizi haya, bila shaka lazima washikadau wote waweze kuja pamoja ili kushuku, kushughulikia hali hii ili tukiwe mat, na matukio mashambulizi kama hayo ambayo kila shaka nabaratisha amani kuleta wasiwasi wasi na kusababisha vifo ambavyo wengi hatu kuvitarajia. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na muhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi msikilizaji, natumai hujambo hapo ulipo na Manchester United imechakazwa na Everton baada ya kukubali kichapo cha ja mabao manne kwa sifuri katika uh, michuano ya ligi kuu kule e, nchini Uingereza. Arsenal na wenyewe walikuja uh, walishindwa kutamba mbele ya Crystal Palace ambayo iliwafunga mabao matatu kwa mawili Cardiff uh, na wenyewe ilikubali kichapo cha ja mabao mawili kwa sifuri mbele ya Liverpool katika Ligue 1 kwa harakaraka tu ni kwamba Nantes ilicheza na Amiens matokeo ya mechi hiyo ikawa ni um, Nantes ikifunga Amiens mabao matatu kwa mawili Paris Saint-Germain mbele ya Monaco ya haikuonea huruma Monaco ambao, uh, Paris Saint-Germain iliwafunga mabao matatu kwa moja. Katika sekunde chache zinazobaki, msikilizaji, mechi ambazo zitapigwa hivi leo katika ligi kuu kule Uingereza ni Chelsea ambao watakaribisha Burnley, na katika Bundesliga Wolfsburg watacheza na Eintracht, wakati katika Serie A kule Italia Napoli watashuka dimbani wakipiga na Atalanta. na asante Ruben, Shukran. na tugeuke katika mahojiano msikilizaji. Viongozi wa landaa maandamano nchini Sudan wamesitisha mazungumzo kati yao na viongozi wa baraza la kijeshi linalotawala kwa sasa baada ya kuondolewa kwa rais Bashir. Viongozi hao walitarajia hapo jana kutangaza baraza la kiraia ambalo lingechukua nafasi ya baraza la kijeshi, lakini ilishindikana. Na na baada ya mazungumzo kukwama, mwenzangu Victor Batwil amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Wao wananchi wanataka serikali ya kiraia ambayo imekuwa ikiwekwa haidumu. Kwa hiyo wanaona tena kurudisha kuwapa wanajeshi muda wa miaka miwili ya kukaa kutengeneza serikali ya kiraia ni muda mrefu sana. Kwa hiyo wanaona hawezi kuendelea kuzungumza na watu ambao tayari wameshajiwekea muda, badala ya kwamba ule muda wao kuwepo ni kwa makubaliano ya wale ambao walishinikiza mpaka leo umalibashiri za lajizuu sasa hivi ni jambo ambalo kwa kweli wanaona ni kupoteza muda kuendelea kuzungumza na wanajeshi ambao wameshajiwekea muda kabisa. Hatua hiyo ya viongozi wa waandamanaji kusitisha mazungumzo na watawala wa baraza la kijeshi kule Sudani, unafikiri mwelekeo wa siasa za Sudani sasa utakuwaje? Kwa kweli, ni lazima watumie busara ya hali ya juu sana viongozi, hasa wale wa baraza la mapinduzi. Hakuwa wao waliomtindua Omar Bashiri, ni waandamanaji ndo waliosababisha Omar Bashiri aondoke. Sasa ni jambo la ajabu kuona kwamba hapendi kuwapa hao ambao ndio sababu ya Omari kuondoka ni utawala na wao kumwondoa, hawasikilizi, wanataka wasikilizi wao ambao muda wote walikuwa na Omari pale Bashiri, bila kujali kwamba amekaa muda gani na anafanya kitu gani kwa manufaa ya gani. Hapana. Hawa ambao waliona kwamba Omari yuko pale hakuna manufaa yoyote, wamejitolea muhanga, wamefanya maandamano, wameumizwa, wame wameuawa. Leo baraza la kijeshi linakuja linakaa suma miaka miwili hii. Kwa kweli ni jambo ambalo linatunyima Waafrika uh, namna fulani ya, ya ya mshara ambayo huwa inatakiwa itumike sana kwenye jambo likifikia kwenye hali hiyo ambayo leo lipo. Waandamanaji hao wametangaza kwamba wataendeleza maandamano zaidi na hata kuendelea kupiga kambi katika makao makuu ya jeshi. Unafikiri pengine hatua hii inaweza ikaushinikiza utawala wa kijeshi kuondoka haraka kama ambavyo wananchi wanadai? Inawezekana ikawa ni njia nyepesi ya kuwaleta kwenye mazungumzo ya mezani, ingawa siamini kama wanaweza kuwa ndiyo njia ya kuweza kufanya waondoke haraka, ila itakuwa ni njia nyepesi ya kuwaita hawa wanajeshi wakae na hawa viongozi wa maandamano wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa tafuta muda mwafaka e. Kwa ufupi kabisa, ni nini sasa kitarajiwe? Kusema e, ukweli, kama azima yao ni hiyo, waandamanaji, viongozi wa waandamanaji wanasema wataendelea kuandamana mpaka wanajeshi waondoke, ile tutegemee, na tutegemee kabisa kwamba vitaandamana na vurugu pia, hili jambo ikiweza kulipuka, isiokuwa ni kwa jinsi vya kiafrika sasa hivi na AU na jumuia hizi za kikanda kujaribu kukaa na wale wanajeshi, wajaribu kuwashawishi wakubaliane na kukaa chini na viongozi wa maandamano na kutengeneza utaratibu ambao utatumia muda mfupi zaidi kwa jeshi kusimamia eh, utekelezaji wa kurejea, mm, kwa serikali ya kiraia au hata kufanya mipango ya, ya kuandaa uchaguzi kwa ajili ya Sudani. Ni mtazamo wake Haji Kabur, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni pisha basi Sabina na Bigambo kwenye makala ya mazingira, leo dunia yako kesho na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, na karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaendelea kuangazia dhamira ya serikali ya Tanzania kutekeleza marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki ifikapo tarehe mosi mwezi Juni mwaka huu 2019. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Juma lililopita tulianza kwa kumsikia waziri mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, akifafanua kuhusu dhamira hiyo, na kisha tukapata nafasi ya kumsikia Bwana John Benedikti, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Green Earth Paper Products ya nchini Tanzania, ambayo ni waasisi wa utengenezaji wa wa mifuko ya karatasi hapa Tanzania, na akatoa mtazamo wake kuhusu dhamira ya serikali na nafasi yao kama wadau kuhakikisha marufuku hiyo inatekelezwa. Hii leo basi, tutaangazia kwa upande wa wananchi ambao ndio watumiaji wakuu wa mifuko hii. Je, wako tayari kushiriki kikamilifu kuhakikisha marufuku hiyo inatekelezwa? Asante sana, mimi naitwa Saba Liganga, napatikana wilaya Namtumbo, mkoani Ruvuma, nchini Tanzania. Suala la serikali kuandaa katazo la kutumia mifuko ya plastiki Hili jambo nalipokea, lakini hizi rambo za za karatasi ambazo zimeandaliwa kwetu sisi haitokuwa shida sana, lakini pia nitaka tu nitoe maoni kwa serikali, kama analeta hiyo mifuko ya karatasi, basi watuboreshee kwa kudumu kwake, kwa maana tunazoea karatasi za kawaida hazikawii kuchanika, zikiingia maji zinajiachia, na watu wanabeba mboga za aina mbalimbali, mtu anabeba nyama, nyama ina maji maji na damu. Sasa wakileta karatasi kama gazeti tulizozizoea, ubora wake utakuwa mdogo, lakini kama ataboresha kwa maana wataleta ngumu zaidi, ikaweza kukabiliana na vifaa tutakavyokuwa tunavibeba, hilo halitakuwa tatizo, tutazipokea kwa uzuri tu. Dada, changamoto kubwa zaidi kwa upande wa wananchi ni nini hasa? Changamoto ambayo mimi binafsi ambayo nitaiona inaweza ikajitokeza baada ya kutujia hizo karatasi, changamoto kubwa ni kwanza kuzizoea kwa sababu tayari tulishazizoea hizi plastiki kwa miaka mingi sana. Kwa changamoto moja ambayo itatukabili ni kuzizoea na matumizi yake, sijajua zitakuja kwa mtindo upi, kwa sababu hizi tulizozizoea zinakamatika. E, sasa hatuzijui hizo ambazo wao wanataka waziandae zitakuja kwa mtindo gani. Mimi nadhani hiyo ndo itakuwa kubwa zaidi, lakini kama zitakuja kwa mitindo mizuri kabisa kama hizi tulizozizoea mimi nadhani sisi tutazipokea vizuri tu, haitakuwa na tatizo, kwa sababu sisi shida yetu tupate eh, nyenzo za kubebea bidhaa zetu za kila siku ambazo tunazo. Msikilizaji, kumbuka kuwa nchi ya Rwanda ina takribani miaka tisa tangu ipige marufuku mifuko ya plastiki, ikifuatiwa na Kenya ambayo ina takribani miaka mitatu. Je, ilikuwa rahisi kiasi gani kwa wananchi wake kufanikisha hilo? Julius Rwakarema anatueleza zaidi. Ni ngumu ku, ku, kuzuia eh, lakini kwa Rwanda eh, japo sitajua vizuri sababu si mtaalamu wa sheria kwamba sheria ilitumikaje, lakini kwamba kulikuwa na sheria kali, kwamba kwamba mtu akikamatwa na huo mfuko anaadhibiwa kisheria, kisheria kwamba anachukuliwa hatua fulani, eh, anatoa eh, faini fulani, si labda kufungwa, lakini faini fulani, na inatekelezwa bila rushwa, bila nini. Kwa hiyo kutekeleza, kuwa na accountability kabisa kama serikali, eh, ikasema hili jambo halipo, alafu wananchi wakawa wakawa mobilized, wakawa sensitive wenyewe kwamba hili hiki kitu kinaharibu ardhi, kwa sababu suala zima lilikuwa ni public awareness, kwamba watu wanajua je, hili swala ni kwa nini limezuiliwa? Sio kuwazuia tu jinsi ya kubeba vyakula na nini kwenye mfuko, sio kuwa kwa, kwa, disturb, lakini ni kuwafanya watu wajue kabisa kwamba hiki kitu ukiweka kwenye ardhi ardhi ikinakaa miaka mia tano zaidi kikiwa hakijaoza na kinaharibu ardhi, kinazuia mazao, kinafanya kwa hiyo eh, kinaao kuhusishwa zaidi na wanasayansi na, na wataalamu wa mazingira na kueleza watu, wakawa na hiyo knowledge wakawa na elimu elimu kabisa, kama ile haki elimu kama program fulani, yani campaign ambazo zinaweza kufanya watu wakafahamu ubaya wake. Alafu tena eh, kulikuwa na na, na na uhusikaji wa vyombo vinavyohusika vya usalama vyombo vya dola katika mipaka ya nchi. Hakuna mtu alikuwa anaruhusiwa, hata leo mtu leo kama mku, na mtu mtu kama atapanda basi au kama atashuka kwenye ndege, eh, sana sana watu wengi kwa sababu public watu wengi sana wanaoingia na kutoka kibiashara na kitembeleana, wanapita katika mipaka ya nchi. Kwa hiyo mtu anapoingia Rwanda kutoka ina shida, lakini ukiingia Rwanda lazima ukaguliwe mizigo yako moja moja, nguo kwa nguo. Kwa hiyo baada ya hatua hizo kuchukuliwa na serikali, ikawa ni rahisi tu kwa wananchi kuelewa na kutekeleza marufuku hiyo mara moja? Hapana, haikuwa rahisi hata kidogo, lakini ni, ni pole pole E, walipoona kwamba ni ngumu wanatoa faini, wakaona kwamba ukiingia nao ukitoka nchi nyingine ambayo wanaruhusu ukiingia nao unabaki pale mpakani, au unarudishwa, au unapewa faini zaidi. Kwa hiyo kule kuelimishwa kule kukutiliwa ngumu mpaka ikafikia mahali e, watu wakaelewa. Sasa hivi iko kwenye mentality, hata kile kijikaratasi cha pipi kile pipi, ile peremende, mtu anakula alafu anaweka mfukoni, anakuja anaweka kwenye dustbin mahali, kwa sababu zipo position, ni kwenye barabara sehemu mbalimbali, kwenye street sehemu mbalimbali, kwa hiyo mtu hawezi kutupa tupa tu vitu vya karatasi karatasi hivi e. Kwa hiyo watu wakaelewa, kwa sababu ya faini wakaelewa, kwa sababu ya kuelimishwa wakaelewa, kwa sababu ya hizo initiative zingine za serikali kuzuia uingizaji na, na uzalishaji wa wa, wa wa product hizo, siku hizi zimekuwa rahisi ku maintain, yani kudumisha, kwa sababu kuna kuelewa na kuna kudumisha. <tune> Athari za mifuko ya plastiki si za muda mfupi kama zilivyo athari za vitu vingine. Je, nini kifanyike ili kuokoa vizazi vijavyo? Nyakorema Chacha Rioba ni mwanaharakati wa kujitolea wa masuala ya mazingira na mhandisi wa mafuta na petroli nchini Tanzania. Yeye anaona kuwa utunzaji wa mazingira uanzie katika ngazi ya familia. Uelewa ni jambo kubwa sana. um, Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya mazingira United Nations Environmental Program, UNEP ndio ambalo linasisitiza sana masuala haya ya kuzuia, kwa Kiingereza wanaita ban, zuio. Na kwenye um, masuala ya mazingira kuna kitu kinaitwa circular economy, uchumi ambao unahusu kutumia uchafu um, ambao umetolewa na, na binadamu kwa kiwango kile, yaani kuchukua thamani yake kwa kiwango chote Yani mpaka kiwango cha juu recycling, kurudisha tena, kukipatia thamani ili kiendelee kudumu kutumika, kuliko kukitupa tu kikiwa bado kina thamani. Na recycling imekuwa ni jambo kubwa sana ambalo linafanyika sasa duniani na Afrika, lakini kwa Tanzania bado kidogo, tuna, tuna, tuna, tuna changamoto uh, ni jinsi gani ambavyo tunaweza tukasaidia kurudisha kwenye thamani uchafu wenyewe, wanaitwa waste recovery, ikatumika zaidi na zaidi. Um, kwenye Environmental Management Act, EMA Act, ya mwaka elfu mbili na nne imeeleza wazi ni jinsi gani kila Mtanzania, kila mwananchi ana wajibu wa kuweza kutuza mazingira, kuripoti tatizo lolote ambalo anaona linaweza likaharibu mazingira. Lakini pamoja na kumpa wajibu huo, ina, ina, inaongea zaidi jinsi gani ambavyo kansel kama, kama nemki inatakiwa kutoa um, elimu yenyewe pamoja na kupitia na, na, na ngazi zote ambazo zina, zinahusiana na nemki zinatakiwa kutoa elimu kwa wananchi kuhusiana na vitu ambavyo vina, vinaweza kusababisha matatizo kwenye mazingira na jinsi ambavyo tunaweza tukakabiliana tuka, tuka na maswala ya, ya, ya uchafuzi wa mazingira lakini pia local government yaani serikali za mtaa zime zimepewa wajibu mkubwa sana kwenye hiyo hiyo Environmental Management Act ya mwaka elfu mbili na nne kwamba wao ndo wanatakiwa kupitia environmental officers wao, ofisa officer, wanaoshughulikia na masuala ya udhibiti wa uchafuzi wanatakiwa kusaidia kutoa elimu kwa umma. Lakini sasa niseme jambo lingine, Sio serikali tu, sekta binafsi, watu binafsi kama mimi sasa, kwa mfano, tuna wajibu mkubwa wa kuelekeza wenzetu ni jinsi gani ambavyo tunaweza tukawa na mazingira safi na salama, kwa kuepuka vitu vyote ambavyo vinaweza vikachafua mazingira. Kwa hiyo kusema kweli, kama ulivyouliza, elimu kwa umma ni ndogo sana, na nafikiri watu ambao ni wamuhimu sasa hivi wa kuwakazania ni watoto na vijana. Tukiwakazania hawa, baadaye tutakuwa na wananchi ambao wana uelewa kubwa sana kuhusiana na masuala ya mazingira. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala haya hii leo, ambapo tumeangazia kwa mara nyingine dhamira ya serikali ya Tanzania kutekeleza marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki ifikapo tarehe mosi mwezi Juni mwaka huu 2019. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri. Na msikilizaji, na, na ndivyo ambavyo Sabina anatamatisha matangazo yetu haya awamu na ya kwanza. Usikose kuungana nasi katika matangazo ya saa mbili na nusu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi na kutakia asubuhi njema ni My Redeemer kibao cha msanii Nicole, ambaye anatamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eleazar chamezi, matangazo Dr. Batule muda mfupi tu kutoka sasa atakuacha, endelea kusikiliza matangazo mengine, idhaa ya Radio France International. kwa heri.