Barabara ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Serikali ya Burundi yapiga marufuku ujenzi wa makanisa na misikiti mipya jijini Bujumbura. Mkuu um, wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat aahidi kuleta amani nchini Sudan. Na polisi nchini Sri Lanka inawashikilia watu zaidi ya 20 kwa tuma za kuhusika na milipuko iliyoshuhudiwa mwishoni mwa juma. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Mkuu wa tume wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamati ameahidi kuwa Umoja wa Afrika utahakikisha kuwa matakwa ya waandamanaji kuhusu kupata serikali ya kiraia yanatimizwa Sudan. Mwanahabari wetu wa maswala ya Sudan James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Musa Faki alitoa ahadi hiyo kuhakikisha kuna serikali ya kiraia Sudan alipohutubia waandishi wa habari kabla ya kurudi kwenye makao makuu ya Umoja wa Afrika Adisababa, Ethiopia. Umoja wa Afrika uko tayari kusaidia kuhakikisha kuwa serikali ya raia imeundwa, ala akipenda Sote pamoja tutapata suluhisho la hali iliyoko ya mvutano. Uh, mara tu Musa Faki alipoondoka kwenye eneo alikokuwa akihutubia waandishi wa habari, Madani Abbas Madani, msemaji wa chama cha muungano wa mabadiliko ya kisiasa Sudan, alihutubia waliokusanyika kwenye eneo la makao makuu ya jeshi hatuwezi kupoteza wakati na hawa wanajeshi ambao wanatuzungusha ili kukwamisha mapinduzi yetu kamwe hapatakuwa na mazungumzo ya aina yoyote ikitiiliwa maanani kuwa raiya wa kawaida sudan wa sudani wamejitolea kuikomboa sudan naye wa ala salah mwenye umri wa miaka 22 mwanafunzi katika chuo kikuu cha khartumu ambaye anawakilisha maelfu ya wanawake wanaoandamana. Anaeleza kile kinachohitajika sasa. We are here because we didn't feel any change. Tunaendelea kuwa hapa sababu hatujaona mabadiliko yoyote, tunahitaji serikali ya raia. We need civilian government. Tunataka mabadiliko halisi. We need a real change. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Nam asante James Uh, shima Nyula. Na mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC MONUSCO Leila Zergui amesema anaamini kuwa Rais mpya Felix Antoine Chisekedi Shilombo Ameonyesha utashi wa kisiasa na nia njema ya kuliongoza taifa ambalo bado linaendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama. Zerrougui aliyasema hayo hapo jana katika mkutano wake na wanahabari mjini Kinshasa, ambapo wamesema MONUSCO itafanya kila jitihada kuhakikisha kiongozi huyo anafanikiwa katika mipango aliyonayo kuinua uchumi na kuboresha maisha ya wananchi. Nadhani kwamba rais na timu yake wanao utashi mwema, kwa sababu wameonyesha hilo kupitia nia ya kutekeleza jambo ambalo ni nzuri na lenye manufaa, hivyo inabidi kuwasaidia na nafikiri ni muda sasa kwa kila mtu kuwaunga mkono. Hatuna haki wa ya kuwasaliti. Kunao watu wengi ambao wameteseka, wakati njia ya kuijenga upya nchi hii ipo. Yaani kuna ulazima wa kuwapa matumaini kwamba watu wanaweza kuijenga upya nchi hii kuliko ilivyokuwa zamani, na ni hivyo mnaimba katika wimbo wenu wa taifa. Ni sauti ya Leila Zegui, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa na anaongoza tume ya MONUSCO kule nchini DRC. Serikali ya Burundi imechukua hatua ya kupiga marufuku ujenzi wa makanisa na misikiti mipya katika jiji la Bujumbura kwa kile ambacho anasema makanisa hayo yamegeuka kuwa biashara. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Akiitetea hatua hiyo ya kupiga marufuku ujenzi wa kanisa au msikiti mpya katika mji mkuu Bujumbura, waziri wa Burundi wa mambo ya ndani Pascal Barandagiye amesema viongozi wengi wa kidini walishindwa kutekeleza jukumu lao la kuhubiri neno la Mungu na sasa wanajitafutia masilahi yao binafsi. Aujourd'hui les eglises font le business, kwa sasa makanisa mengi yamegeuka biashara Wachungaji wengi wameshindwa kutekeleza jukumu lao kubwa la kuhubiri neno la Mungu, na sasa wanakimbia nyuma ya masilahi yao ya pesa, na hicho ndio chanzo cha mizozo inayoshuhudiwa hapa na pale. E, hivyo tumechukua hatua ya kupunguza idadi ya makanisa yanayoundwa, makanisa mapya yatajengwa nchini kati. E, hivyo tutaona kama kweli wanao wito wa kuhubiri neno la Mungu. Et de cette façon, on va voir si Je, hatua hii imepokelewa vipi na viongozi wa kidini? Sheikh Abdalla Sadika Jandi ni kiongozi wa jumuiya ya waislamu nchini Burundi. Hatujaona kama kuna uzito, bali ni kujenga kimpangilio, isiwe kiolela, kwa sababu unaweza kukuta katika kata zingine unakuta makanisa amejazana mpaka pale, unaona ya kwamba na wengine wanaanza kufanyia ibada zao katika nyumba za binafsi ambayo wana, ni nyumba za kulala. Wala hatujasema ni sheria nzito, bali ni mpangilio, ili watu wasijenge makanisa mengi ama misikiti mengi, ukute pale sasa panaanza mashambulizi ama vita ya kidini. Maoni ni tofauti upande wake Elias Kabasele, mhubiri kwenye makanisa ya Kikristo, ambaye anasema hoja zilizotolewa na serikali siyo za kupelekea kuchukuliwa hatua kama hiyo. kama wanasema kwamba kanisa au msikiti waumini wanaleta fujo, mahakama yapo, yawezi kuwa chanza kufungwa au kufungua. Mahakama yapo ambao wana shida, kuna mahakama ya kanisa kwa ndani, kunayo mahakama pia ya serikali lakini haimaanishi kufunga kujenga kanisa mpya au kujenga msikiti mpya. Hatua hii imejiri wakati kumekuwa kukishuhudiwa mjini Bujumbura viongozi wa baadhi ya makanisa kuzozana hadi waumini kupigana, na mara nyingi chanzo kikiwa ni kutoelewana kuhusu urasibu wa mali za kanisa, na mara nyingi pia mizozo kama hiyo huishia kwa kutengana kwa pande hizo mbili. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Polisi nchini Uganda hapo jana ilimkamata mwanamuziki na mwanasiasa Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine na kuzuia tamasha lake la muziki kabla ya kumwachia. Bobi Wine alikuwa amepanga kutoa burudani kwa wakazi wa Kampala katika eneo la ufukwe unaojulikana kama One Love Beach pembezoni mwa ziwa Victoria, kilomita 32 kutoka Kampala. Wakati akiondoka nyumbani kwake asubuhi, Bobi Wine alilakiwa na halaiki ya watu waliojitokeza kila upande wa barabara kabla ya kukamatwa na polisi ambao walimtoa ndani ya gari lake. Bobi Wine ameshutumu vikali jeshi la polisi kwa kutumia nguvu kumkamata na kumshutumu Rais Museveni kuagiza kuzuiwa kwa matamasha yake. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha mjini Kampala nchini Uganda. Kisiasa mara nyingi wanasema usimdharau mwanasiasa, usimchukulie kama mtu wa chini. Anaweza kuanza chini chini huko na baadaye akashika moto, kwa hivyo inaweza likafanya na yeye akawa na mushkili kidogo kuhusu uh, Bobi Wine huyu, kwa sababu akianza vuguvugu hili, anakuwa ana nadai kwamba serikali imenyanyasa ni, ni, haijafanya maendeleo, na yetu sisi tujaribu iwezekanavyo kama vijana zii. Unajua vijana ndio wengi, kwa hivyo huwezi ukamdharau. Ni kama katika vita wanasema huwezi ukadharau mpinzani wako katika vita ni mtazamo wake, Francis Wambete, mchambuzi wa maswala ya siasa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko mjini Kampala nchini Uganda. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Idadi ya vifo vilivyosababishwa na mashambulizi ya mabomu nchini Sri Lanka imeongezeka na kufikia watu wasiopungua mia tatu na kumi, serikali ya nchi hiyo imesema wakati huu uh, kukitangazwa hali ya hatari hata hivyo msikilizaji Uh, haya yanajiri wakati huu serikali ya Sri Lanka ikiwa imetangaza hali ya hatari kwa lengo la kudhibiti usalama, kufuatia mashambulizi na mauaji mabaya kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka kumi. Vyombo vya usalama nchini humo vinaendelea kuwatafuta watu waliohusika katika mashambulizi yaliyosababisha vifo vya watu hao katika mkesha wa sikukuu ya Pasaka. Mashambulizi yanadaiwa kutekelezwa na Waislamu wenye msimamo mkali dhidi ya Wakristo waliokuwa katika ibada ya Pasaka. Hakuna kundi lolote lililojigamba kuhusika na shambulizi hilo. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amethibitisha kuwa juma hili atafanya ziara ya kikazi nchini Urusi, ambako atakutana na mwenyeji wake Rais Vladimir Putin, tangazo linalokuja siku chache tu tangu utawala wa Moscow nao uthibitishe taarifa. Ya ikulu ya Pyongyang imesema kuwa ziara ya Kim nchini Urusi imetokana na mwaliko aliyopokea kutoka kwa Rais Putin. Hata hivyo, viongozi hao hawajasema mahali ambako watakutana. Mkutano wake na Putin unakuja wakati huu akijaribu kuandaa kikao kingine na rais wa Marekani Donald Trump. Idadi ya watu waliokufa kutokana na maporomoko ya udongo nchini Colombia imeongezeka na kufikia watu 28, imesema taarifa ya waokoaji. Kitengo cha uokoaji nchini humo kimesema hapo jana walifanikiwa kupata miili mingine ya watu 11 kutoka kwenye kifusi cha udongo. Serikali kwenye eneo la Rosas inasema kuwa zoezi la utafutaji watu zaidi linaendelea wakati huu kukiwa na taarifa za watu zaidi kutojulikana walipo. na msikilizaji na, be, na wananchi wa India hivi leo wanapiga kura katika awamu ya tatu kwenye moja ya uchaguzi mkubwa zaidi duniani. Waziri mkuu wa India Narendra Modi na kinara wa upinzani Rahul Gandhi nao watashiriki katika awamu hii kwenye majimbo ya Gujarat na Kerala ambako upinzani unaonekana kuwa una nguvu. Kiujumla, wapiga kura milioni 188 wanashiriki kuchagua viongozi wao katika majimbo 117. RFI Michezo na Ruben Lukumbuka nam. Asante sana Emmanuel Makundi. Msikilizaji, leo hii kutashuhudia mechi kadhaa katika ligi kuu huko Uingereza, ambapo uh, Watford watawakaribisha Southampton na Tottenham Hotspur watacheza na Brighton, wakati huko uh, katika La Liga Uhispania, uh, huko Real Valladolid watacheza hii leo na Girona, wakati Uesca watakipiga na Eibar. Barcelona wako uwanjani hii leo ambapo watacheza na Deportivo Alaves, na tukielekea huko katika taarifa za CAF ni kwamba wajumbe kutoka klabu mbalimbali mbali za mchezo wa soka kutoka barani Afrika wanakutana jijini Kampala nchini Uganda wiki hii ili kujadili maendeleo na changamoto zinazokabili uh, zinazoikabili ma, zinazo maendeleo katika klabu za soka uh, nchini humo. Kongamano hili msikilizaji, linaongozwa na mwanachama wa kamati kuu ya CAF na rais wa soka nchini Uganda, mhandisi Moses Magogo, mshauri wa maswala ya soka kutoka shirikisho la soka duniani FIFA, Middleby Robert David, anahudhuria pia kongamano hilo pamoja na wadau wengine kutoka barani Afrika. Naona muda umetupa mkono, makundi tuachie hapo kwa sasa. Nam, asante Robert, karibu. Nam, tugeukie katika mahojiano msikilizaji, ni kuhusiana na kukamatwa na kisha kuachiwa kwa mwanamuziki na mwanasiasa Robert Chagulanye maarufu kama Bobi Wine, ambaye jana alikuwa amepanga kufanya tamasha la Pasaka lakini akazuiliwa na vyombo vya usalama. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko Kampala, Uganda. Walikuwa bado wanajadiliana hayo, kama yataondoka yatafanyika, ama atafanyika kulingana na masharti yaliyopewa. Amekamatwa inatokana na. Kwa hivyo kama, nafikiri na hayo. Kwa hivyo kama amekamatwa na inatokana kwa sababu walikuwa ata, atatewa, ambayo, na mvutano huo jana, nasikia atapewa asipotimiza masharti ambayo polisi walimwekea, basi na hawatakubali na tena pia na yeye kwa alikuwa amesema kwamba alikuwa amesema kwamba hata wakimkataza ataendelea, kwa hivyo nafikiri imetokana na hayo. Uh, unafikiri kwamba kuna ukweli wowote kwamba labda nyimbo ambazo anaimba zinailenga serikali na labda kuiweka nchi ya Uganda katika Uh, picha ambayo sio nzuri sana, na labda inaleta wasiwasi, ndio sababu uh, likamatwa. E, bila shaka anapoimba nyimbo zake siku hizi, tangu aingie kwa bunge na hata kabla waizo alivyokuwa na pambana na mambo ya kisiasa, kumekuwa nyimbo kidogo ambazo zimejaa ujumbe wa kisiasa, kunyungiza wananchi kwamba wajitolee, wakati mwingine kuleta mabadiliko katika nchi, mabadiliko katika serikali na mengine, kwa hivyo walikuwa no, no, amemkataza kwamba anapoenda kwenye maonyesho haya asiimbe nyimbo za siasa, aimbe nyimbo za kawaida kama alivyokuwa kule mbeleni, kabla ya kujiunga na siasa. Na unafikiri kwamba kwa mtazamo wako anaweza akasikiliza upande wa, wa serikali, kwa sababu, uh, akisema, kwa sababu tumemsikia hivi karibuni akisema kwamba anataka kwa, angependa kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Ametangaza kwamba ataweza kuwania kitu cha mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja na akisema kwamba ye atakuwa na chama lakini atakuwa na kitu kama vuguvugu ya kuweza kumleta linaloitwa people power, yani, nguvu za wananchi, na nyimbo zake za kisiasa zimekuwa zikilenga hapo, zikisema nguvu za wananchi. Na serikali inaweza kuwa inaelewa kwamba anaposema nguvu za wananchi, pengine nguvu za kimapinduzi za fujo na mambo mengine. Na ukiangalia kwa karibu, nafikiri kwamba labda Rais Yoweri Museveni anakosa usingizi anapoona uh, mambo kama haya na wakati mwingine anapo mtafakari Bobby Wine ama Robert Chagulanyi, yeah, kisiasa. Mara nyingi wanasema usimdharau, usi mwanasiasa, usimchukulie kama mtu wa chini. Anaweza kuanza chini chini huko, na baadaye akashika moto. Kwa hivyo inaweza likafanya li, li, li, na yeye akawa na mushkili kidogo kuhusu uh, Bobby Wine huyu, kwa sababu akianza vuguvugu hili ana, anakuwa na dai kwamba serikali imenyanyasa, haijafanya maendeleo, na yetu sisi tujaribu iwezekanavyo kama vijana tuika, unajua vijana ndio wengi, kwa hivyo huwezi ukamdharau. Ni kama katika vita wanasema huwezi ukadharau mpinzani wako katika vita, hujui nguvu zake mpaka hadi mtakapopigana. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko mjini Kampala, nchini Uganda. Endelea kuwa nami kwenye makala ya Jua Haki Zako. Msikilizaji, kadiri miaka inavyozidi kwenda na dunia kushuhudia mabadiliko makubwa ya kiutawala, demokrasia na haki za binadamu, bara la Afrika limeendelea kukabiliwa na changamoto ya baadhi ya viongozi kuamua kusalia madarakani hata baada ya kumaliza mihula yao, azma hii wakiifikia kwa kupitia marekebisho ya katiba. Katika baadhi ya nchi hivi sasa kumewahi kushuhudiwa, na nyingine zinaendelea kushuhudia hivi sasa, vurugu na maandamano ya kupinga kukosekana kwa demokrasia, utawala bora na ulinzi wa haki za binadamu. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia suala hili kwa kina kwa kuzungumza na watetezi wa haki za binadamu na utawala bora pamoja na wachambuzi wa maswala ya siasa. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Kwa kwanza, nimezungumza na Hussein Khalid. Yeye ni mwanasheria na mwanaharakati, lakini pia ni mkurugenzi wa shirika linalotetea haki za binadamu la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Nimemuuliza yeye ana mtazamo gani kwa viongozi waliokaa madarakani kwa muda mrefu. Msimamo wetu kama shirika la Haki Afrika ambalo tunafanya kazi barani Afrika ni kwamba viongozi kama hawa ni lazima wang'atuke mamlakani. Um, haki za kibinadamu zinatujuza kwamba tunafaa kuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha demokrasia inapatikana, na demokrasia ni kumpa kila mmoja nafasi sawa ya kuweza kusimamia nafasi za uongozi. Kwa hivyo sisi kama shirika la Haki Afrika tunapinga vikali wale wanaobakia mamlakani kwa muda ambao haustahiki. Unadhani ni vitu gani huwa vinawasukuma viongozi kama hawa kufikiria kwamba labda pengine wanaweza kuendelea kusalia madarakani? Pengine labda kwa kuona wana ushawishi mkubwa kutoka kwa wananchi? Si suala la ushawishi. Jambo ambalo linafanya viongozi kama hawa kubakia mamlakani ni utumizi mbaya wa uh, uh, uongozi wao. Hilo ndio jambo ambalo linawapelekea wengi kuogopa kuondoka mamlakani. Kwa sababu wanajua wamefanya maovu; kwa sababu wanajua wameiba labda kwa kupitia ufisadi, labda wanahofia wameua. Sasa wanaona wakitoka mamlakani wanaweza wakachukuliwa hatua za kisheria. Mara nyingi utaona ndio wanakataa kung'atuka katika uongozi. Kwa hivyo sio kwamba ati wanaona ni viongozi bora, ama labda ni viongozi ambao wanastahiki kuongoza, la hasha, wanabakia mamlakani. Yoyote anayekataa kuondoka mamlakani huwa ni mtu amefanya uovu wa aina moja au nyingine, sasa anaogopa kuondoka kwa sababu anahofia atachukuliwa hatua. Hussein, unadhani ikiwa tabia hii itaendelea kushuhudiwa uh, hapa barani Afrika swala la utawala wa sheria litakuwa katika nafasi gani? Swala la utawala wa sheria bila shaka litaingia uh, doa, kwa sababu hatuwezi kukubali kiongozi ambaye anabakia mamlakani kinyume na sheria, na tumeona wengi wengine wakijaribu kubadilisha hizi sheria, wakibadili katiba ili kuwanufaisha wao kuendelea kubakia katika mamlaka. Kwa hivyo tunaona tayari kwamba sheria zinabadilishwa si kwa minajili ya kuboresha nchi, bali ni kwa sababu ya kumnufaisha mtu mmoja binafsi hii pia inakuwa ni kinyume na uongozi wa kisheria kumekuwa na nadharia kwamba kiongozi ama viongozi wengi walioko madarakani kwa muda mrefu wamefanya mazuri zaidi na hivyo pale wanapotaka kuondoka madarakani wananchi wamekuwa wakishinikiza wasalie madarakani pengine mtazamo wenu ni nini kama watetezi wa haki za binadamu na maswala ya utawala bora hiyo si kweli. Kiongozi yeyote anayebakia mamlakani zaidi ya ule muhula ambao ulikuwa umepangiwa kwa katiba, hatuwezi kusema amefanya mambo mazuri. Kiongozi anayefanya mambo mazuri ni yule kiongozi anayefanya nchi kuweza kuendelea bila ya yeye kuwa katika mamlaka. Ikiwa kiongozi anaona lazima yeye aendelee kutawala basi inamaanisha kwamba hajafanya kazi nzuri. Kwa hali hii unadhani uh, kutakuwa na kuheshimiwa kwa haki za binadamu na na utawala bora licha ya, ya hatua ambazo zinaonekana uh, kupigwa hivi sasa kwa watu kushinikiza mabadiliko kupitia maandamano na njia ya demokrasia? Um, haki za kibinadamu bila shaka zinaumia sana pale ambapo viongozi wanakataa kung'atuka, kwa sababu demokrasia ni wazi kwamba kila mtu anafaa kupewa nafasi sawa lakini mtu akiwa katika mamlaka, tunajua wazi kwamba huwa yuko katika nafasi ya mbele, kwa sababu anaweza kutumia vile viungo vya serikali kujinufaisha yeye, kuzidi kushinda zile kura. Ndio kwa maana tukapewa mihula miwili tu ili kila baada ya mihula miwili basi kila mtu anakuwa na nafasi sawa ya kuweza kupigania ile demokrasia. Ni vigumu sana kwa mtu aliyoko kwenye mamlaka, sio hapa Afrika peke yake, lakini dunia nzima, kwa yule aliyoko mamlakani kupoteza kura. Kwa hivyo haitakuwa ni sawa na demokrasia itaendelea kuumia hapa Afrika, vile vile haki za kibinadamu Msikilizaji, baada ya kumsikia Hussein Halid, mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika, naungana kwa mara nyingine kwenye laini ya simu na Hamdun Marcel, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Yeye anazungumziaje marekebisho ya katiba yanayoendelea kufanywa katika baadhi ya nchi na viongozi ah, kimsingi ni changamoto na changamoto ya hatari. Ni hali inayovunja moyo na kukatisha tamaa sana kulingana na kwamba eh, tokea wakati ule wa uhuru wa waafrika miaka ya sitini, yani miaka ya enzi za uhuru hadi sasa mambo mengi yalitarajiwa kuwa yamebadilika mno kulingana na siasa za ulimwengu kubadilika, mitazamo kwenda tofauti, chumi kuimarika na kudhoofika. sasa inapotokea hili au hali hii inapotokea katika Afrika ni jambo linaloshangaza sana, na ni wimbi limejitokeza tu katika miaka hii ya elfu mbili na kitu ambako watu wamekuwa wakijiongezeaongezea e, muda wa kuhudumu madarakani. Hamdun, tunaweza kusema, uh, viongozi hawa wanafanya kusudi kwa sababu wanajua labda pengine wanaungwaji mkono kutoka kwa baadhi ya viongozi wenzao ama raia kabla ya kuungwa mkono au kutokuungwa mkono, kuna jambo moja la msingi limejificha hapo nyuma, kwamba Nakoferia, wasikilizaji wetu, ni jambo muhimu sana, kwamba wanatenda mambo mengi ya hovyo hovyo e, na wanachemea kwamba e, wakiondoka madarakani kwa njia za kawaida watashtakiwa e, pindi muhula wao unapokoma kikatiba. Kwa hiyo wanaanza njama, si za kuunda urafiki peke yake, za kutengeneza wigo mpana wa kujihani Uh, ili waweze kubadilisha baadhi ya mambo taratibu eh, na kudumu katika madaraka. Kwa kuwa jambo hili limefanyika katika maeneo mengi na ya jirani, kwa hiyo unakuta wale wale viongozi eh, wamekuwa wame na wigo wa kutoteana katika hili. Kwa haya yanayotokea, Hamdun, yanaliweka bara la Afrika katika nafasi gani kidunia? a hatua mbaya, nafasi mbaya sana ya kimaendeleo, kwa sababu bila kuwepo na uhuru, bila kuwepo na utawala bora, bila kuwepo na demokrasia na kadhalika, bila shaka maendeleo ya taifa lolote yanakuwa mashakani, na kwa msingi huu unakuwa na shida kubwa. Ndio maana utaona maendeleo ya Afrika yanasuasua mara nyingi zaidi, ukosefu wa kazi unaongezeka, wizi unaongezeka, fu unaongezeka, mauaji yanaongezeka, mipango mibovu, na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo haya mambo ndiyo yasababisha nchi zetu kupiga hatua, na kama nikupiga hatua zinatika hatua mbili mbele na hatua tatu nyuma. Kumalizia makala haya, msikilizaji, nimewauliza Hussein Halid na Hamdun Marsal wanatoa wito gani kwa viongozi walioko madarakani muda mrefu. Wito wangu kwa viongozi ambao kila kukicha wanataka kuongeza mihula yao ni kwamba waweze kukubali kuheshimu demokrasia za nchi zao, kwa sababu hivi wanavyoendelea ni kuonyesha kwamba um, hawajaiheshimu nchi yao na hawajaheshimu uh, sheria za nchi zao. Kwa hivyo sisi kama shirika la Haki Afrika tunataka kuwaambia hawa viongozi wanaokataa kung'atuka, waweze kuwapa wananchi wengine nafasi ili waweze kujiendeleza kimaisha na kidemokrasia, kama wangekuwa nasikia, kwa sababu wengi wengi wengi ni viongozi ambao wameshakuwa vitua ngumu sana, lakini nafikiri kwa ndugu yetu Kagame, kwa ndugu yetu Museveni na kwa ndugu wetu, naona atasarvakia anataka kuenda kwenda polepole huko, wanaweza kusikia jambo hili ni kwamba ni jema, wakaangalia kesho yao itakuwaje, kwa sababu hata ukiongeza muda huwezi kudumu madarakani myeo, katika wakati ambao taazimia kutoka, unatoka unakaa wapi? Kwa hiyo waijenge kesho yao pengine kuliko kutengeneza mazingira ambayo yatawafanya kuwa wafalme, lakini ambayo awezi kuishi milele, kwa sababu kila jambo lina muda wake, na kila jambo, hakuna jambo jipi chini ya jua hili. Kwa hiyo wangeangalia zaidi manufaa ya mataifa yao na watu wao, na Afrika nzima kwa heshima kubwa pengine kuliko matakwa yao watu wachache, lakini wakastaafu kwa heshima ambayo itawajengea mstakabali mwema na kuliko salama katika mataifa yao, baada ya kukimbilia kwenye mataifa mengine. Nam, asante sana Hussein Halid ukiwa Mombasa nchini Kenya na Hamdun Marcel ukiwa Mwanza nchini Tanzania kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Nam, na mpaka kufikia hapo msikilizaji, ndio tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante <stituan> msikilizaji ambaye umeendelea kutegea sikio matangazo yetu, endelea kututumia rafa yako ama ujumbe mfupi wa maandishi kupitia kwenye namba 2557415747 kwanza na alama ya kujumlisha, lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili. Fundi mitambo katika awamu hii alikuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi matangazo Victor Batwilli. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, tukutane tena katika matangazo ya mapili pili saa mbili na nusu. Kwa heri. Matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emano Richard Makundi, na kutoka sasa nakuacha waendelee kusikiliza matangazo mengine, idhaa ya Radio France International.