Barabarani saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo asubuhi, miongoni mwa watoka yasikia ni pamoja na viongozi wa Umoja wa Afrika wakubaliana na kutoa muda wa miezi mitatu kwa baraza la kijeshi nchini Sudan kuachia madaraka na kukabidhi kwa raia. Watu wengine 37 wameripotiwa kupoteza maisha baada ya boti walikuwa wanasafiria kuzama maji kule nchini DRC na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jongun nawasili nchini Urusi kwa mazungumzo na rais Vladimir Putin. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini ukiwa na simu ya kiganjani ama smartphone android ama iOS unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili ukawa naweza kusikiliza matangazo yetu moja kwa moja. Waandaaji wa maandamano ya nchini Sudan hivi leo wameitisha maandamano makubwa ya nchi nzima kuonesha kuchukizwa na uamuzi wa viongozi wa Umoja wa Afrika waliokutana hapo jana mjini Misri, mjini Cairo, Misri, ambao wametoa muda wa miezi mitatu kwa baraza la kijeshi nchini humo kukabidhi madaraka kwa raia. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi, ambaye ndiye mwenyekiti wa umoja huo kwa sasa, ametoa wito wa amani na kuwataka wanasiasa nchini Sudan kukutana na kukubaliana kuhusu mustakabali wa nchi yao. Hata hivyo, waandamanaji wameonyesha kughadhabishwa na matokeo ya kikao hicho, wakiapa kuendelea na maandamano yao. Dr Francis Onditi ni mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama, anazungumza akiwa mjini Nairobi nchini Kenya. Wanajeshi hawana hawana uwezo huwa hawana ile utaaluma ama utaalamu wa ku, wa kuweza kuleta ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku um, ile tunaita mfumo wa kisiasa. Kibarua ni kwamba e, umoja wa Afrika waweze ku, uh, kuteua jopo ambalo linakubaliwa na wananchi wa kawaida katika nchi hiyo, labda wale ambao wamekuwa wakiongoza demonstration katika nchi hiyo ama wale ambao wamekuwa katika mrengo wa um, wa opposition katika nchi hiyo uweze kuongoza mazungumzo na pia kutengeneza mfumo ambao utaweza kubaliwa na wananchi katika nchi hiyo ni mtazamo wake, Dr Francis Onditi, mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama, akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Tukisalia huko huko Misri, wapiga kura nchini humo kwa kauli moja wameunga mkono kufanyika kwa marekebisho ya katiba ambayo atashuhudia Rais Abdel Fattah al Sisi akipewa nafasi ya kusalia madarakani hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo, Lashin Ibrahim, amesema asilimia 88, ya watu walisema wa ndio na kuunga mkono mapendekezo hayo huku asilimia 11.17 wakisema hapana. Upinzani umekosoa kura hiyo, waliosema haikuwa huru na haki, kura ambayo wadadisi wa mambo pia wanasema imelenga kulipa jeshi nafasi zaidi katika siasa za nchi hiyo. Francois Bugatti ni mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumza akiwa mjini Cairo. Tunakuwa wenye kufikiria katika eneo ambalo hakuna mpinzani. Utakumbuka al-Sisi hakuwa na mpinzani yeyote katika uchaguzi uliofanyika hivi karibuni. Alikuja mmoja ambaye alijifanya mpinzani, lakini baadaye akajitoa. Naam, ni kweli Alsisi anaweza kujichagulisha tena hadi mwaka elfu mbili na thelathini lakini hii ni kama hakuta kuwa matukio ya kimapinduzi tunawazia yanayofanyika Algeria. Miongoni mwa marekebisho mengine yaliyoungwa mkono ni pamoja na Rais Sisi kuwa na maamuzi katika mfumo wa mahakama na jeshi kuwa mlinzi wa katiba ya nchi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi amewasili mjini Kisangani katika jimbo la Shopo kama sehemu ya ziara yake kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ili kutathmini miradi ya maendeleo na hali ya usalama. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Na mkumradhi, ni Emmanuel Eliazar. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kaimu gavana wa jimbo la Maniema Papi Omeanga Chopa kwa shirika la habari la Ufaransa AFP hapo jana Jumanne ni kuwa mbali na meli hiyo 37 iliyopatikana ikielea juu ya ziwa manusura kumi na sita walijikuta ufukweni karibu na eneo ilikotokea ajali hiyo. ap Omeonga Shopa pia ameongeza kuwa boti hiyo ilizama karibu na kijiji cha Katalama kilichoko kwenye umbali wa kilomita mia na ishirini kutoka Kindu, mji mkuu wa mkoa huo wa Manyema, kati ya eneo la Kibombo na Kasongo, eneo ambalo ni marufuku kwa meli ya aina yoyote ya kusafiria. Ajali za boti zimekuwa zikishuhudiwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika siku za hivi karibuni, huku wadadisi wa mambo wa kihoji kuhusu safari za majini kwa kutumia vyombo chakavu ambavyo vimedumu kwa muda wa miaka mingi bila kufanyia uchunguzi wala marekebisho na msikilizaji, ni kumbe radhi nilikwambia kuhusiana na ziara ya rais Felix Tshisekedi kule, uh, mashariki mwa nchi ya DRC, lakini uh, taarifa iliyosomwa na Emmanuel Lazari kuhusu ajali ya boti ambapo watu 37 wameripotiwa kupoteza maisha. Ajali hii msikilizaji, inatokea ikiwa ni juma moja tu na lenyewe limepita tangu watu wengine wapoteze maisha katika boti ambayo ilikuwa imebeba watu zaidi ya 130. Nchi ya Uganda hapo jana imepokea ndege mbili za kwanza kama sehemu ya juhudi zinazoendelea za kufufua shirika la ndege la taifa lililoanguka uh, miaka 18 iliyopita. Mwanahabari wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Kila moja ya ndege hizi mbili ina uwezo wa kusafirisha watu 76 na zitatumika katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa jumla, Uganda itatumia dola milioni 632 kununua ndege sita. Watendaji wote wa serikali watatumia hizi ndege pekee kwa safari zao, kulingana na Rais Museveni. Hii itaokoa dola milioni 400 Wananchi walikuwa wanatumia dola milioni mia nne kila mwaka. Tunaweza kupunguza matumizi hayo na tutaitumia kwenye ndege yetu. Mkurugenzi wa Uganda Airlines Efrahim Bagenda anasema kuwa itafanikiwa. Itachukua zaidi ya ndege tu kujenga biashara ya ndege inayofaa. Tunajua kazi iliyo mbele yetu. Kushindwa siyo chaguo. Mwendezaji wa ndege mstaafu Mike Mukula anashauri kwamba usimamizi wa ndege iachiwe kwa wataalamu. Lazima tutoe siasa katika maendeleo ya ndege hii. Siasa ndio ilitupa Miganda, hatutaki kurudia tena katika hiyo mambo ambayo ilikuwepo. Wanauchumi wanasema ndege itasaidia kukuza mauzo ya nje ya Uganda. Hii ni maoni ya Stehen Mkitale, mwanauchumi na mbunge a mizigo. ndege za passenger peke iwezi, huwezi maliza sababu zetu. nataka ndege za mzigo, kama hiyo ndege itafaidika nchi yetu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Baadhi ya mashirika ya mamlaka za hali ya hewa ya kimataifa yameonya kuhusu uwezekano wa nchi za Msumbiji na Tanzania kukumbwa na kimbunga ambacho kitaambatana na mvua kubwa juma hili. Kwa mujibu wa taarifa ya kituo cha hali ya hewa cha AccuWeather, uh, mvua zinazotarajiwa kuanza kunyesha juma hili huenda zikasababisha mafuriko na kuhatarisha maisha. Tahadhari hii inatolewa wakati huu ambapo mataifa ya kusini mwa Afrika ambayo hivi karibuni yalikumbwa na kimbunga Idai yakiwa bado hayajarejea katika hali ya kawaida juma Uh, jumla ya watu 1 walipoteza maisha kwenye nchi za Malawi, Msumbiji na Zimbabwe. Watu 23 wamepoteza maisha nchini Afrika Kusini kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini humo. Mamlaka zinasema mji wa Daban na Kwazulu Natal ndiyo imeathirika pakubwa, ambapo watu wamepoteza maisha na makazi yao huku mali zikisombwa na maji Rf. Radio France International. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amewasili nchini Urusi kwa ajili ya mkutano wake na rais Vladimir Putin kuhusu mpango wa nyuklia wa nchi yake. Ziara hii ya Kim Jong Un nchini Urusi ni ya kwanza tangu mazungumzo yake na rais wa Marekani Donald Trump kugonga mwamba. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaji ziara hii. Haji Kaburu anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Enzi za vita baridi vinarudi Ukiangalia makusudio ya ziara hii ya rais wa Korea Kaskazini kwenda Urusi na hali halisi ilivyo katika mashariki ya kati, Amerika ya kusini, kulingana na, na hali za mivutano ya kivita inaonyesha dhahiri kwamba Urusi na Korea ya Kaskazini, Urusi inaenda kum, kumshawishi Korea Kaskazini kutokubaliana na matakwa ya Marekani katika ku au kusitisha matengenezo ma, ma, au kuendelea na mipango ya ma, ya silaha za nyuklia. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mahakama ya rufaa nchini Brazil imepunguza kifungo cha miaka kumi na mbili alichokuwa anatumikia rais wa zamani wa nchi hiyo Luis Inacio Lula da Silva kwa makosa ya rushwa na utakatishaji fedha. Katika uamuzi wao, majaji wa mahakama ya juu waliokuwa wanasikiliza rufaa ya Lula walikubaliana na uamuzi wa awali, lakini wakapunguza kifungo chake hadi kufikia miaka nane na miezi kumi. Zaidi ya watu 50 wanahofiwa kufa nchini Myanmar baada ya kutokea kwa maporomoko ya udongo kaskazini mwa nchi hiyo kwenye eneo la mgodi wa mawe ya kutengenezea vito. Mamlaka nchini humo zimesema watu hao wamekufa baada ya kufukiwa na udongo wakiwa wamelala. Na baraza la usalama la Umoja Mataifa limepitisha azimio kuhusu hatua za kuchukua dhidi ya vitendo vya ubakaji vinavyotekelezwa kwenye maeneo ya vita, lakini hata hivyo likaondoa baadhi ya maneno yaliyokuwemo katika azimio la awali. Azimio hili ambalo liliwasilishwa na Ujerumani lilipata upinzani kutoka kwa serikali ya Marekani iliyoshinikiza kuondolewa kwa kipengele ambacho kilionekana kama kinaunga mkono utoaji mimba. Hata hivyo, baada ya mvutano wa muda mrefu, nchi wanachama ziliridhia kuondoa kipengele hicho, hatua ambayo imekosolewa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Nchi za China na Urusi zenyewe hazikupiga kura azimio hili ambalo lilipitishwa kwa kura 13. RFI michezo na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Emmanuel Mwe Makundi. Nianze na matokeo ya mechi kadhaa ambazo zilipigwa usiku wa kuamkia leo, nikianza na uh, La Liga, ni ligi ya huko Hispania. Barcelona wakicheza na deportivo Alaves, Barcelona waliwafunga deportivo mabao mawili kwa sifuri wakati real Valladolid ilitandika girona bao moja bila huku Espanyol yenyewe ikaja juu dhidi ya eibar kwa kuwatandika mabao mawili kwa sifuri. Na kule Uingereza, katika ligi kuu Watford ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Southampton wakati Tottenham Hotspur na yenyewe ilifunga Brighton bao moja kwa sifuri. Hivi leo kutashuhudiwa na mechi kadhaa katika uh, ligi kuu ambapo Wolverhampton watakipiga na Arsenal na Manchester United watashuka dimbani kuakaribisha Manchester City. Katika La Liga huko uh, Uhispania, Atletico Madrid hileo watacheza na Valencia. Leganes na wenyewe watakaribisha Athletic Club. Espanol watacheza na Celta de Vigo, wakati Levante na wenyewe watacheza na Real Betis. Nahodha wa zamani wa klabu ya Celtic huko Scotland, Billy McNail, Mwingereza wa kwanza kuongoza klabu yake kushinda taji la Ulaya, alifariki dunia na akiwa na umri wa miaka 79. McNail aliisaidia klabu yake kunyanyua taji hilo mwaka wa 1967 wakati Celtic ilipoishinda Inter Mila, uh, Milan ya Italia mabao mawili kwa mmoja katika mechi ya fainali. Naona muda umetupa mkono, makundi tuachie hapo kwa sasa. Mengi zaidi bila shaka ni katika awamu ya pili. Asante, karibu. Nam tukiwa katika mahojiano msikilizaji, waandaji wa maandamano ya nchini Sudan hivi leo ameitisha maandamano makubwa ya nchi nzima kuonyesha kuchukizwa na uamuzi wa viongozi wa Umoja wa Afrika waliokutana hapo jana mjini Cairo, Misri ambao wametoa muda wa miezi mitatu kwa baraza la kijeshi nchini humo kukabidhi madaraka kwa raia. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Dr. Francis Onditi mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Uh, Sudani, eh, iko nayo wakati huu ni kutoelewa kwa wananchi kwamba um, eh, nchi haiwezi ikakuwa na ile tunaita eh, eh, leadership vacuum. Lazima wakati ambapo rais aliyekuwa ameondoka mamlakani kwa njia ya, eh, njia ya, ya wananchi hivyo, ama bunge la wananchi, inakuwa ni muhimu tukuwe na ile eh, serikali ya mpito lakini kabla ya kutengeneza serikali ya mpito ambayo itapendezwa na wananchi wa kawaida, ni lazima tukuwe na ile tunaita authority ambayo ita, itaweza kulinda nchi ama itaweza kushika mamlaka um, na waweze pia kupeana mamlaka kwa ile serikali ambayo wananchi wataweza kuipigia kura. Nam, sasa viongozi wa Afrika wanapokutana kule Cairo kujadili hali ya mambo kule Sudan, kwa mtazamo wako wanajadili nini? Unajua, sasa um, wale wanajeshi ambao wanashikilia uongozi hawana hamaya ama um, hawana uwezo wa kisiasa wa kulinda nchi hiyo. Wanategemea sana uongozi wa Afrika au Afrika, um, umoja wa Afrika waweze kuandaa um, uh, ile serikali ya mpito um, haraka haraka iwezekanavyo, ili waweze kupeana e, e, zile hatamu za uongozi ama vifaa vya uongozi kwa yule ambaye atakuwa amechaguliwa. Katika hali hiyo, viongozi wao wa Afrika wamekubaliana kwamba jeshi uh, kule Sudan lipewe muda ili kuweka mikakati ya kuja na mfumo wa demokrasia ambao utakubaliwa. Sasa labda unazungumzia vipi hatua hiyo? Hiyo ni shida kidogo, ni shida kwa sababu vile nilivyosema hapo awali, Abusto wanajeshi hawana hawana uwezo huwa hawana ile utaaluma ama utaalamu wa waku, kuweza ku, ku, ku, ku, ku, waza, kuleta um, ile tunaita mfumo wa kisiasa. Na, na mwisho tu u, ukiangalia namna mambo alivyo, unaona nini kikitokea katika siku zijazo, kwa sababu wale viongozi waandamanaji wamesema kwamba hawatazungumza tena na baraza la jeshi ambalo linaongoza taifa hilo, lakini jeshi pia limewaomba waache shinikizo kwa sababu linafikiria namna litawapa madaraka. E, mambo kama hayo e, abuso huwa inatendeka ina, ina sana kwa mara nyingi, huwa um, ni, e, ni ni jambo ambalo uh, li, linaweza kuwa predicted, uh, wakati ambapo e, nchi inakosa kiongozi na wanajeshi wanachukua uongozi na ile hali wananchi wanaona ya kwamba wanajeshi wamekuwa katika baraza hilo ama wamekuwa katika mfumo huo ambao umekuwa ukiwa ukiwaangaishe wananchi, kwa hivyo kutakuwa na ile asama kati ya wananchi na wanajeshi. Ni mtazamo wake Dr Francis Onditi, mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama, akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni mpisha Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International karibu kwenye makala ya Afrika Mashariki ambapo tunaangazia juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na ni jinsi gani changamoto hizo ziweze kutatuliwa katika kudumisha maendeleo endelevu. Leo tunaangazia juu ya rasilimali ardhi na kijiji ndi Rwakalemera kata ya Kasulo wilaya ya Ngara mkoani Kagera ni magharibi mwa Tanzania. E, mpenzi msikilizaji, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Na mpenzi msikilizaji, katika kuanza ni kuhabarishe kwamba kijiji cha Rwakalemera kata ya Kasulo wilayani Ngara magharibi mwa Tanzania ni kilomita chache kutoka mpaka wa Rwanda na Tanzania na pia si mbali sana kutoka mpaka wa Tanzania na Burundi. Na kuna mwingiliano wa raia hapa na pale, na hapa ninaongea na baadhi ya viongozi wa maeneo haya. Mheshimiwa, unaitwa nani? Naitwa Philbert Kiza, diwani wa Kata ya Kasulo wilayani Ngara. Uh, natokana na chama cha mapinduzi. Naam, mheshimiwa diwani Philbert. E, rasilimali ardhi ikoje e, kwenye Kata ya Kasulo? Um, kama tunavyojua rasilimali ardhi ni, ni, ni rasilimali muhimu kwa maendeleo ya nchi na maendeleo ya mtu binafsi. Kwanza niseme tu Kata ya Kasulo katika halmashauri ya wilaya ya Ngara ndio iliyokuwa na fursa ya ardhi ya kutosha. Katika kuanza kutumia ardhi hii ambayo ni rasilimali muhimu katika eneo hili la Kata hii, mwanzoni alikwenda vizuri kiasi kwamba wako watu ambao Um, hawakutumia taratibu za kawaida za kumiliki ardhi na hivyo basi, tunapokwenda kufanya mambo yanayokaa kisheria e, ili kusimamia ardhi yetu vizuri, tunajikuta kwamba kuna matumizi ambayo hayajapangwa vizuri. Kwa mfano, matumizi yao unamaanisha nini? Uh, ninamaanisha kwamba ziko ardhi ambazo hapo mwanzo zimekuwa zikitumiwa na watu. Kwa awali toka alipoanza kuzitumia sheria za kuzitumia hazikutumika vizuri, kwa maana kwamba mtu anakuwa na ardhi ambayo ni kubwa, na jinsi ya kuipata hakutumia taratibu ambazo zinakubalika. Hivi mnapotaka kuingia kwenye taratibu za kutumia ardhi hiyo kisheria, mnajikuta mnaingia katika mgogoro na mtu ambaye hapo awali amekuwa akitumia ardhi hiyo Mnafanya juhudi gani au mnachukua hatua gani kuhakikisha ardhi hiyo inatumiwa kisheria? Serikali kuu, yani kwa maana kwamba waziri uh, mwenye dhamana na ardhi alishatoa maelekezo jinsi ya kufuata taratibu za aidha kumilikisha ardhi hiyo kwa watu wanaozitumia, ama kama mtu hawezi kukidhi vigezo, basi ardhi aiachie na isimamiwe na, na kijiji kwa matumizi ambayo yanafahamika ama iendelee kutumika chini uh, ya sheria namba 4 ambayo ni, ni chini ya kamishna. Kwa hiyo tunaendelea kuwasiliana na viongozi ambao lazima tusaidiane, kwa sababu tayari likisha kuwa tatizo hawezi kushughulikia mtu mmoja mpaka eh, idara taasisi fulani ziingilie ili kuhakikisha kwamba haki inapatikana. Kuna miaka karibu mitatu inaelekea minne tangia waziri alipotoa wa agizo hilo akiwa ndani ya kata hii ya Kasulo kwamba watu wanaomiliki eneo kubwa la ardhi hekari nyingi sana ambazo hazitumiwi zirejeshwe kwa wananchi. Kuna ardhi ambayo imesharejeshwa rejeshwa. Um, hayo um, maagizo yalifanyika, wa, waziri mkuu alifika hapa na taarifa za matumizi ya ardhi hii ambayo ni kubwa kabisa aliyapata na alitoa maelekezo ili viongozi wa vijiji wakishirikiana mamlaka zingine zilizoko juu waweze kushirikiana ili kuhakikisha kwamba watumiaji hawa wanaingia kwenye utaratibu unaokubalika. Ilielekezwa kwamba mikutano mikuu ya vijiji isimamiwe na mkuu wa wilaya ili kuhakikisha kwamba huyu anayepitishwa kumiliki mkuu wa wilaya amesimamia hivi. Katika kijiji hiki tunachozungumzia, mkuu wa wilaya hajawa na nafasi, hajasimamia mikutano hii. Basi nakushukuru sana mheshimiwa. Hebu mkumbushe msikilizaji, nilikuwa naongea na nani na tuko wapi? Yani uko naongea na diwani wa kata ya Kasulo katika halmashauri ya wilaya ya Ngara. Naitwa Philbert Kiza kwa jina. Asante sana Bwana Philbert Kiza, asante sana. E, na mpenzi msikilizaji, naendelea kuongea na wadau wa ardhi. Tunazungumzia juu ya rasilimali ardhi kwenye kata ya Kasulo, kijiji cha Ruakaremera. Ni moja ya maeneo yenye migogoro ya ardhi kwenye mkoa wa Kagera, magharibi mwa Tanzania. Bwana, karibu kuongea na Radio France International. Asante, majina yako ni nani? Naitwa bwana Brighton Brasio Kemikimba ni mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Rwaka Remera. Asante. Kwanza niseme tu kwamba rasimali halizi kwa, kwa kijiji chetu cha Rwaka Remera, yamekuwepo matatizo ya masuala ya halizi. Kwa kawaida ukipita kijiji hiki utakuta maeneo ni makubwa na yaliyo mengi ni mapoli, lakini uwezekano sasa wananchi kuyatumia ni mgumu kwa sababu yako mikononi mwa watu wachache. Eh, Mheshimiwa Diwani amezungumzia changamoto zilizopo kwamba maagizo ya waziri mkuu hayajatekelezwa na kuna miaka zaidi ya mitatu sasa hivi tangia waziri mkuu alipotoa maagizo hayo. Waziri Mkuu wa Tanzania, inakuwaje huku chini hamwezi kusikiliza na kutekeleza maagizo ya waziri mkuu? Kimsingi, ma ma maagizo ya Mheshimiwa Waziri Mkuu hayajatekelezwa na mimi nakubali na hivyo maana aliacha maelekezo kwamba Um, kwanza aliyafutia umiliki kwa kauli yake kwamba yale mashamba yaliyotajwa na wananchi yamefutiwa umiliki, lakini baadaye alituma vyombo, akamtuma kamishna walizi aje kushughulikia na swala hili. Na baadaye alikuja waziri mwenyewe mwenye dhamana mwenye naye akaacha maelekezo. Sasa miongoni mwa maelekezo aliyoyaacha ni pamoja na wale watu wamiliki mashamba yao yapimwe, kama yatakuwa yamekizi vigezo na kukubalika na wananchi yapimwe na waweze kwanza kuyamiliki lakini kulipa kodi ya ardhi hmm. ya serikali. Sasa kilichofanyika pale ni maelekezo yaliyotolewa kwamba mikutano mikuu ikae isimamiwe na mkuu wa wilaya na kisha maliza pale, maana yake wale watakao kupata sifa mashamba yao watazidi kuyamiliki, watakaokosa sifa yatamilikiwa na serikali. Sasa baada ya hapo, serikali ya kijiji tulikaa, tukaandika barua kwa mkuu wa wilaya tukimkaribisha haje kwenye mkutano mkuu wa kijiji, lakini baadaye tukapata taarifa kwamba sasa sisi kama kijiji hatuna mamlaka ya kumwita mkuu wa wilaya. Badala yake anapaswa itwe na mkurugenzi. Kwa hiyo tumwandikia mkurugenzi amwite mkuu wa wilaya aje. Hebu twende taratibu wakati ule mkumbushe msikilizaji anayesikiliza Radio France International Bwana Brighton Kemkimba ambaye ni mwenyekiti wa kijiji cha Ruakalemela ambacho ni moja ya vijiji vyenye migogoro mikubwa sana ya ardhi eh, kwenye mkoa ma wa Kagera magharibi mwa Tanzania. wamiliki wakubwa wakubwa wana ardhi kiasi gani? zilitajwa zilitajwa hekari elfu, elfu kumi lakini zilikuwa inclusive na zile za Rulenge, maana mm -hmm. za kwetu kuwa kama elfu nane, hekari elfu nane. elfu nane. eh. Kwa hiyo hizo ndo ndo tunazungumzia sasa, kwamba hakuna kipande hata kimoja ambacho sasa kimerejeshwa, maana yake taratibu hazijakamilika mm-hmm. na kubaliana na wewe, wilaya ndo bado aa kwa tatizo na sisi tumekuwa kila mara na kwenda ofisini kwao na fuatilia hili swala, sasa halina majibu. Niseme wilaya ndo hajakamilisha utaratibu wao eh. miaka zaidi ya mitatu, unafikiria ni nini? Kuna udhaifu wa utekelezaji wa majukumu, maana yake ni kwamba tangu serikali kuu imeagiza, sisi kama serikali za mitaa lazima tufuate kila ambacho Central government wameagiza. mm -hmm. Sasa kitendo cha kutofanya, maanake kuna udhaifu mm hilo -hmm. lazima nikubaliane na hilo mm -hmm. ni wito gani unaweza kutoa pengine kwa mheshimiwa wa Rais, kwa sababu ndiye mkuu wa nchi zaidi ya wote ambao wameshaongelewa au wameshazungumza hapa? Ni kitu gani naweza kuomba pengine kifanyike sasa hivi? Kitu nachoweza kukiomba ni kwamba bila shaka wanatusikia mm -hmm. na wameshagundua kwamba kuna matatizo sasa ni kiasi cha kutuma timu yake wataalamu wajue kwa nini swala hili limekwama. Kama lina sababu za kimsingi basi wananchi tuelezwe eh? Kama hazipo za kimsingi, wauziko wajibishwe juu ya hili, kusudi hii haki nao stahili wa Tanzania inao stahili wanakijiji waipate eh. Me... basi na kushukuru sana mheshimiwa. Umesema majina yako dinani, ni nani? Mkumbushe tena msikilizaji, majina yangu naitwa Brighton Blasio Kemikimba, ni mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Wakalemera kata ya Kasulo wilaya ya Ngara wa Kagera nchi ya Tanzania. Asante sana. Asante sana. Asante. E, mpenzi msikilizaji, na hapo ndo mwisho wa makala ya Afrika Mashariki ambapo tumezungumzia ya rasilimali ardhi na changamoto zinazokumba sekta ya ardhi. Umesikia viongozi wa kata na kijiji eh, kwenye kata ya Kasulo, kijiji cha Rwakalemera wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania, wakizungumzia changamoto na kitu walichokiita udhaifu wa viongozi wa wilaya ya Ngara kutotekeleza maagizo ya serikali kuu jinsi ya kumiliki na kusimamia ardhi ya Tanzania kwenye kata ya Kasulo. Hadi Juma Lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Na msikilizaji basi nami ndio natamatisha matangazo haya ya awamu ya kwanza. Sikose kuungana nasi katika matangazo ya awamu ya pili ambapo pia tutakuwa na mjadala wa wiki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri kwa muda Msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu haya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salama nchini Tanzania. Embedodo ndicho kibao ambacho kinatamatisha matangazo yetu. Fundi mitambo alikuwa ni Emanuel Eliazar, msamamizi wa matangazo Victor Robert. Wile muda mfupi tu kutoka sasa, tunakuacha uendelee kusikiliza matangazo mengine idhaa ya Radio France International. Kwa heri kwa muda.